ผู้เขียน หัวข้อ: อีกห้าปีฮุนไดจะเทียบชั้น BMW & MB?  (อ่าน 7698 ครั้ง)

GoHomE

• บุคคลทั่วไป
อีกห้าปีฮุนไดจะเทียบชั้น BMW & MB?
« เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 18:36:42 »
'Japanese Were Complacent’

Mazda Motor Corp. Chief Executive Officer Takashi Yamanouchi knows the Hyundai juggernaut. He says the Japanese underestimated Chung and then further lost out when the yen strengthened 27 percent against the dollar from Lehman’s demise to March 1. That meant they couldn’t block Hyundai with low prices.

“As Hyundai came out with high-quality products, the Japanese were complacent,” Yamanouchi says.

Volkswagen AG (VOW) CEO Martin Winterkorn praises Hyundai for doing what his company can’t. In a video that’s gone viral, Winterkorn was filmed in September seated in Hyundai’s i30 hatchback at the Frankfurt Motor Show and lauding the adjustable steering column.

“Nothing rattles,” he says. “Why can they do it? BMW can’t. We can’t.”
‘Stop the Koreans’

The ever-ambitious Chung is making a run at Bayerische Motoren Werke AG (BMW), the world’s top luxury-car seller. At the Chicago Auto Show in February, the company showed off a concept car that hints at its strategy for building a direct competitor to the BMW 3-Series, the top-selling premium compact. The Kia GT features a low-slung front end and a 3.3-liter V-6 engine generating 390 horsepower -- just 40 hp less than the 6.2-liter V-8 in Chevrolet’s base-model Corvette.

Hyundai’s Genesis sedan comes with a 3.8-liter, 333-hp V-6, an eight-speed automatic transmission and a $34,200 price tag. Similar models from BMW and Daimler AG (DAI)’s Mercedes cost at least $5,000 more.

“Genesis has taken away enough buyers from other brands to establish Hyundai as a real player in the luxury market,” says Alexander Edwards, president for automotive research at San Diego-based Strategic Vision Inc. “In five years, if history is any guide, BMW and Mercedes could be asking, ‘How are we going to stop the Koreans?’”

ที่มา: http://www.bloomberg.com/news/2012-03-01/billionaire-chung-proving-hyundai-luxury-no-joke-in-drive-to-top-bmw-cars.html

โดนส่วนตัวผมเชื่อว่าฮุนไดคงแซงรถฝั่งยุโรปได้ (เชียร์คนเอเชียด้วยกัน ฮิๆๆ) แต่คงไม่ใช่ภายในห้าปี แต่ไม่น่าจะเกินสิบปี.  สิบปีก่อนใครจะเชื่อว่า Samsung จะแซงหน้า Sony. ทุกวันนี้ ทั้ง Sony, Sharp, Panasonic ต่างต้องรวมตัวกันเพื่อให้อยู่รอด (แต่ก็ดูจะไปไม่ไหว) ทุกวันนี้โรงงานฮุนไดที่เกาหลีผลิตรถออกมาวันละ 12,000 คัน. (ข้อมูลจะคลิปด้านล่าง)แต่ทางฮุนไดก็ยังยืนยันว่าจะไม่เน้นปริมาณ แต่จะเน้นคุณภาพ.  ตอนนี้ยุโรปมีปัญหาหนัก อย่างน้อยก็คงอีกหลายปีกว่าจะกลับมาได้ งบ R&D ก็คงโดนลดไม่มากก็น้อย ก็เป็นโอกาสที่ทางฮุนไดจะพัฒนาตัวเองขึ้นมา.

ออฟไลน์ paulmoderndog

• Hero Member
Re: อีกห้าปีฮุนไดจะเทียบชั้น BMW & MB?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 18:52:26 »
พอเทียบได้ ถ้าใน USA นะ เพราะที่นั้นไม่สน image       

คงอยากเหมือน lexus แต่ฮุนไดลืมเปลี่ยนชื่อนะครับ honda เป็น Acura, Nissan เป็น Infinity, แค่ Ford มี Lincoln แต่ product เกือบคล้ายกันเลยดังไม่กี่รุ่น

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
Re: อีกห้าปีฮุนไดจะเทียบชั้น BMW & MB?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 18:54:40 »
พอเทียบได้ ถ้าใน USA นะ เพราะที่นั้นไม่สน image       

คงอยากเหมือน lexus แต่ฮุนไดลืมเปลี่ยนชื่อนะครับ honda เป็น Acura, Nissan เป็น Infinity, แค่ Ford มี Lincoln แต่ product เกือบคล้ายกันเลยดังไม่กี่รุ่น

เห็นเคยมีข่าวว่าจะปั้นแบรนด์ "Genesis" ให้เป็นแบรนด์รถหรูของฮุนไดครับ
난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 19:07:30 »
ผมว่ายากครับ

แต่ยังไงก็เอาใจช่วย

นับวันฮุนไดยิ่งสวย ยิ่งสวย

ขนาดไม่แต่งยังสวยมากๆเลย

ปล.อยากเห็น Sonata sport โฉมต่อไปจริงๆ

ออฟไลน์ MingZaa

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 20:22:49 »
อีกห้าปีฮุนไดจะเทียบชั้น BMW & MB?

รถไม่เหมือนโทรทัศน์ครับ

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 20:48:12 »
ถ้าใช้ชื่อ Hyundai เอง ไม่ได้ครับ เพราะวางตลาดตอนนี้อยู่คนละระดับกัน

ถ้าทำแบรนด์หรูขึ้นมา ตามที่ท่านบนบอกไว้ว่าอาจจะใช้ชื่อ Genesis ก็อาจจะเทียบชั้นได้แต่ใจภาพรวมคงเหมือนแบรนด์รถหรูค่ายญี่ปุ่นต่างๆ ที่ยังคงเป็นรองเจ้าตลาดรถหรู BMW MB และ Audi อยู่ดีครับ เพราะคนส่วนใหญ่จะยึดติดในแบรนด์และภาพลักษณ์ไปแล้ว ยกตัวอย่างนะครับ คนทั่วไปหลายๆคน ที่ไม่ได้สนใจเรื่องรถจริงจัง จะมอง Lexus ว่ามันก็เหมือนกับโตโยต้านั่นแหละ อะไรแบบนี้อ่ะครับ

ส่วนที่บอกว่า 5 ปี อาจจะต้องใช้เวลามากกว่านั้นหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 21:49:30 »
ตำนาน มันต่างกัน ครับ

ออฟไลน์ f1rstgot

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 22:15:26 »
ไม่ได้จะว่าอย่างนู้นอย่างนี้นะครับ ผมว่าไม่มีทางเป็นไปได้ครับ

ออฟไลน์ Yeahyeahs

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 22:22:43 »
ตำนานสำหรับรถ ผมว่าเป็นอะไรที่เกือบจะไร้ค่าเลยนะ โดยเฉพาะในอเมริกา เจ๊งไปเยอะแล้ว ตำนานทั้งหลายน่ะ

ออฟไลน์ WinniE

• TO THE WORLD BEST...K5
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 23:16:28 »
ถ้าเทียบพวก Volkswagen Renault Peugeot Citroen เนี่ยผมว่าเป็นไปได้แน่นอน เพราะปัจจุบันก็เกือบๆจะเท่าแล้ว ;)

แต่ถ้าไปถึงขั้นพวก Premium อย่าง BMW Mercedes-Benz Audi ผมว่าเป็นไปได้ยากมาก เพราะดูอย่าง Lexus Infiniti สิ...

ส่วนตัวผมเป็นห่วงว่าพอรถเกาหลีถึงจุดที่สูงที่สุดแล้วมันจะอยู่ไม่นานแล้วก็ตกต่ำหายไปเลย เหมือนพวกกระแสเกาหลีต่างๆ :P

ส่วนในไทยหน่ะเหรอ...ให้บริษัทแม่เขาเข้ามาก่อนเถอะ แล้วค่อยว่ากัน ;D ซึ่งถึงเวลานั้นมันก็อาจจะสายไปเสียแล้ว...

2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 23:46:24 »
วงการนี้ ใครพัฒนาไปได้ไกลกว่า โดนใจลูกค้ามากกว่าก็มีสิทธิ์ที่จะขึ้นมาแทนที่ได้เสมอ

ฮุนไดผมว่าเด๋วนี้เค้าพัฒนารถได้ก้าวกระโดดมาก ติดอยู่แค่เรื่องเครื่องยนต์กลไกต่างๆ

แต่ดีไซน์ตอนนี้เค้ากิดขาดค่ายญี่ปุ่นจริงๆ ครับ ;D

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 00:13:02 »
ผมว่ายากกกนะครับ ต้องมีศูนย์เยอะอีก และหลายปัจจัยมากๆที่ต้องใช้แต่เวลา

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 00:46:51 »
อาจจะได้ แต่ต้องออก brand ระดับ High มาสู้กับ bmw benz หรือ Lexus
เรื่องภาพลักษณ์ ในตลาด asia คงจะยังสู้ไม่ได้แน่ อันนี้ต้แงเป็นเรื่องของ long term
แต่เรื่อง อื่นๆผมว่าตอนนี้ hyundai เองก็ไม่ธรรมดาแล้วนะครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 01:05:52 »
อยู่ที่มันสมองของฮุนไดแล้วล่ะครับ โดยเฉพาะทีมผู้บริหาร ว่าจะมีกึ๋นพอมาทำเรื่องนี้ได้หรือไม่
ดูอย่างเครื่องใช้ไฟฟ้าทั้งหลายตอนนี้เค้าแซงหน้าญี่ปุ่นไปหลายขุม
ส่วนคนไทยใช้เป็นอย่างเดียว..
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 01:33:15 »
ผมว่าเป็นไปได้ครับ เพราะเกาหลีตีตลาดเก่ง ค่อยๆส่งอุตสาหกรรมเข้าไปทีละอย่าง ตั้งแต่
- ภาพยนต์
- อาหาร
- ท่องเที่ยว
- ดนตรี
- IT
 ต่อไปรถก็ต้องเข้าไปอยู่ในใจผู้บริโภคตได้แน่นอน

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 06:05:58 »
ผมว่ายังเร็วไปนะ

GoHomE

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 07:16:19 »
ลูกค้าตลาดรถ Luxury ในอเมริกานี่เค้าไม่ค่อยสนใจเรื่องภาพลักษณ์หรือยึดติดกับยี่ห้อเท่าเมืองไทยเราครับ (คนไทยเราส่วนมากวัดคุณภาพคนด้วยยี่ห้อรถ แล้วเมืองไทยเราจะพัฒนาให้ทัดเทียมนานาชาติได้อย่างไร? จะเอาอะไรไปต่อสู้แข่งขันกับเค้า?) ลูกค้ากลุ่มนี้พร้อมที่จะเปลี่ยนแปลงเสมอตลอดเวลา.  ดังนั้นขึ้นอยู่กับทางเกาหลีเองว่าจะพัฒนาสินค้าให้ถูกใจลูกค้าได้มากแค่ไหน.  เห็นทางฮุนไดมีแผนจะเปิดตัว Genesis 2015 รุ่นใหม่ แถมประกาศเลยว่าจะเป็นคู่แข่งโดยตรงกับ Series-3 BMW.  แสดงว่าเอาจริงๆ ไม่ได้ล้อเล่นขำๆ หลายปีก่อนประธานฮุนไดก็เคยพูดว่าจะเทียบชั้นรถญี่ปุ่น ซึ่งปัจจุปันดูจากความพึงพอใจ Brand Loyalty แล้ว ผมว่ารถเกาหลีแซงญี่ปุ่นไปแล้ว (ไม่นับตลาดไทยนะครับ เพราะทางฮุนไดไม่มองตลาดไทยสักนิด พูดแล้วเซ็ง)  ทุกอย่างมีจุดเริ่มต้น ถ้าฮุนไดมีความมุ่งมั่น มีความพยายาม และพัฒนาเทคโนโลยีต่อเนื่อง คุณภาพสินค้าย่อมมีแต่จะดีขึ้นๆเรื่อยๆ อีกห้าถึงสิบปีข้างหน้าอะไรก็เกิดขึ้นได้.  

http://www.devehiclesprofile.com/hyundai-sports-talk-about-2015-bmw-3-series.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2012, 07:45:04 โดย GoHomE »

ออฟไลน์ keng

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 10:05:06 »
ลูกค้าตลาดรถ Luxury ในอเมริกานี่เค้าไม่ค่อยสนใจเรื่องภาพลักษณ์หรือยึดติดกับยี่ห้อเท่าเมืองไทยเราครับ (คนไทยเราส่วนมากวัดคุณภาพคนด้วยยี่ห้อรถ แล้วเมืองไทยเราจะพัฒนาให้ทัดเทียมนานาชาติได้อย่างไร? จะเอาอะไรไปต่อสู้แข่งขันกับเค้า?) ลูกค้ากลุ่มนี้พร้อมที่จะเปลี่ยนแปลงเสมอตลอดเวลา.  ดังนั้นขึ้นอยู่กับทางเกาหลีเองว่าจะพัฒนาสินค้าให้ถูกใจลูกค้าได้มากแค่ไหน.  เห็นทางฮุนไดมีแผนจะเปิดตัว  รุ่นใหม่ แถมประกาศเลยว่าจะเป็นคู่แข่งโดยตรงกับ Series-3 BMW.  แสดงว่าเอาจริงๆ ไม่ได้ล้อเล่นขำๆ หลายปีก่อนประธานฮุนไดก็เคยพูดว่าจะเทียบชั้นรถญี่ปุ่น ซึ่งปัจจุปันดูจากความพึงพอใจ Brand Loyalty แล้ว ผมว่ารถเกาหลีแซงญี่ปุ่นไปแล้ว (ไม่นับตลาดไทยนะครับ เพราะทางฮุนไดไม่มองตลาดไทยสักนิด พูดแล้วเซ็ง)  ทุกอย่างมีจุดเริ่มต้น ถ้าฮุนไดมีความมุ่งมั่น มีความพยายาม และพัฒนาเทคโนโลยีต่อเนื่อง คุณภาพสินค้าย่อมมีแต่จะดีขึ้นๆเรื่อยๆ อีกห้าถึงสิบปีข้างหน้าอะไรก็เกิดขึ้นได้.  

http://www.devehiclesprofile.com/hyundai-sports-talk-about-2015-bmw-3-series.html

การประกาศว่าจะออกสินค้ามาเป็นคู่แข่ง BMW-MB ฮุนไดวาง Genesis 2015 เป็นกลุ่มเดียวกันกับ series 3
ยอดขายกับความนิยมของฮุนไดที่มีมากขึ้นแค่จะออกสินค้าที่เป็นกลุ่มเดียวกัน เทียบชั้นได้รึเปล่า
ผมว่ายังเทียบไม่ได้ครับ

GreenG

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 10:48:50 »
แต่สำหรับเมืองไทย เอาแค่ขายให้เท่า Mazda ก่อนเถอะ ;D

ออฟไลน์ kritsnutty

• Full Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 12:18:33 »
เป็นไปได้ ไม่ยากเลยครับ  แต่ในตลาดโลกนะไม่ใช่ในไทย  เกาหลีประเทศเค้ามีศักยภาพสูงมากๆ

ใครที่ว่าเป็นไปไม่ได้ หัวทิ่มไปหลายรายการแล้วครับ  เช่น

มือถือ * Nokia ไม่มีวันแพ้  Samsung  ตอนนี้เป็นไง  Samsung ครองโลก

smart phone * iphone แพ้ galaxy ไปแล้วเรียบร้อย

TV * ยักษ์ใหญ่ SONY  แพ้ Samsung และ LG ราบคราบ

การต่อเรื่อ * Samsung อู่ต่อเรื่อใหญ่ที่สุด  มีส่วนแบ่งการตลาด อันดับ 1 ของโลก

Hyundai  ตอนนี้ ครองใจคนอเมริกาไปแล้ว  รางวัลรถยนยอดเยี่ยมทวีปอเมริกาเหนือ ก็คว้ามาแล้ว

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 13:12:14 »
ขึ้นมาเทียบชั้นได้ แต่จะรักษาตำแหน่งไว้ได้นานแค่ไหน?

อันนี้น่าคิดกว่าครับ

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 13:36:49 »
มือถือ TV อะไรพวกนี้มันเป็นตลาดแมส ซึ่งถ้าจะเปรียบเทียบกับตลาดรถก็ต้องเป็นรถเซกเมนต์ทั่วไปครับ เอามาเปรียบกับ premium ซึ่งเป็นตลาดคนละระดับไม่ได้หรอกครับ

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 14:10:25 »
เป็นไปได้ ไม่ยากเลยครับ  แต่ในตลาดโลกนะไม่ใช่ในไทย  เกาหลีประเทศเค้ามีศักยภาพสูงมากๆ

ใครที่ว่าเป็นไปไม่ได้ หัวทิ่มไปหลายรายการแล้วครับ  เช่น

มือถือ * Nokia ไม่มีวันแพ้  Samsung  ตอนนี้เป็นไง  Samsung ครองโลก

smart phone * iphone แพ้ galaxy ไปแล้วเรียบร้อย

TV * ยักษ์ใหญ่ SONY  แพ้ Samsung และ LG ราบคราบ

การต่อเรื่อ * Samsung อู่ต่อเรื่อใหญ่ที่สุด  มีส่วนแบ่งการตลาด อันดับ 1 ของโลก

Hyundai  ตอนนี้ ครองใจคนอเมริกาไปแล้ว  รางวัลรถยนยอดเยี่ยมทวีปอเมริกาเหนือ ก็คว้ามาแล้ว

เห็นด้วยกับพี่ทุกประการเลยครับ ผมจะพิมพ์ nokia sony แต่พี่จัดไปก่อนแล้ว อิอิ ไม่เปนไรครับ

ออกตัวก่อนนะครับว่าผมบ้ารถแต่ไม่บูชาดวงดาวสามแฉกและไม่สรรเสริญใบพัดฟ้าขาว สำหรับผมสมัย 8-10 ปีที่แล้ว ผมดูถูก เหยียดหยาม สาระพัดเกี่ยวกับทุกสิ่งทุกอย่างที่มาจาก เกาหลี แต่ทุกวันนี้ของใช้ทุกอย่างรอบตัวผม มันเปลี่ยนจาก brand ญี่ปุ่นที่ผมยกย่องเทิดทูลดุจเทพเจ้า กลายไปเป็นเกาหลีเกือบครบ 100 % แล้ว ทั้ง ทีวี ตู้เย็น เครื่องซักผ้า โทรศัพท์มือถือ เครื่องเสียง โดยที่ไม่รู้ตัวเลยว่าเราไปยอมรับเค้าตั้งแต่เมื่อไหร่ รู้ตัวอีกทีของพวกนี้เต็มบ้านแล้วครับ ขาดก็แต่รถยนต์ครับ แต่ผมว่าถ้าเค้าเข้ามาเป็นเต็มสูบแบบค่ายรถญี่ปุ่นก็มีโอกาสที่จะซื้อรถเกาหลีมาใช้แน่นอนตอนนี้ยังดูกล้าๆกลัวๆอยู่เลย ส่วนเรื่องตำนาน สำหรับผมมันเป็นแค่ความทรงจำสี"จางๆ" ถ้าเรามัวแต่จมอยู่กับตำนานเราจะไม่มีวันได้เปิดโลกทัศน์ใหม่ๆได้เลย
ทุกวันนี้ลองไปถามหรือสำรวจดูสิครับ ว่าใน 100 คนที่เดินเข้าไปแผนกเครื่องใช้ไฟฟ้าจะมีซักกี่คนที่เดินไป BRAND  SONY ,Philips ก่อนจะไป LG SAMSUNG                                      ผมว่าเกิน 90 คนเดินไปหา LG SS ก่อนแน่นนอน ฟันเฟริ์มได้เลย แต่จะซื้อหรือไม่ซื้อก็อีกเรื่องนึง

โลกมันเปลี่ยนไปมากแล้วครับ เหนือฟ้ายังมีฟ้า คำๆนี้ยังใช้ได้จริงๆๆ

**รถยนต์เกาหลีคือ สิ่งที่ผมหวังว่ามันจะเข้ามาอยู่ในโรงจอดรถ และอีกสิ่งที่หวังจะให้มาอยู่ในบ้านด้วยคือ "สาว" เกาหลีครับ ขำๆนะค้าบบบ **

ออฟไลน์ keng

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 15:47:11 »

เห็นด้วยกับพี่ทุกประการเลยครับ ผมจะพิมพ์ nokia sony แต่พี่จัดไปก่อนแล้ว อิอิ ไม่เปนไรครับ

ออกตัวก่อนนะครับว่าผมบ้ารถแต่ไม่บูชาดวงดาวสามแฉกและไม่สรรเสริญใบพัดฟ้าขาว สำหรับผมสมัย 8-10 ปีที่แล้ว ผมดูถูก เหยียดหยาม สาระพัดเกี่ยวกับทุกสิ่งทุกอย่างที่มาจาก เกาหลี แต่ทุกวันนี้ของใช้ทุกอย่างรอบตัวผม มันเปลี่ยนจาก brand ญี่ปุ่นที่ผมยกย่องเทิดทูลดุจเทพเจ้า กลายไปเป็นเกาหลีเกือบครบ 100 % แล้ว ทั้ง ทีวี ตู้เย็น เครื่องซักผ้า โทรศัพท์มือถือ เครื่องเสียง โดยที่ไม่รู้ตัวเลยว่าเราไปยอมรับเค้าตั้งแต่เมื่อไหร่ รู้ตัวอีกทีของพวกนี้เต็มบ้านแล้วครับ ขาดก็แต่รถยนต์ครับ แต่ผมว่าถ้าเค้าเข้ามาเป็นเต็มสูบแบบค่ายรถญี่ปุ่นก็มีโอกาสที่จะซื้อรถเกาหลีมาใช้แน่นอนตอนนี้ยังดูกล้าๆกลัวๆอยู่เลย ส่วนเรื่องตำนาน สำหรับผมมันเป็นแค่ความทรงจำสี"จางๆ" ถ้าเรามัวแต่จมอยู่กับตำนานเราจะไม่มีวันได้เปิดโลกทัศน์ใหม่ๆได้เลย
ทุกวันนี้ลองไปถามหรือสำรวจดูสิครับ ว่าใน 100 คนที่เดินเข้าไปแผนกเครื่องใช้ไฟฟ้าจะมีซักกี่คนที่เดินไป BRAND  SONY ,Philips ก่อนจะไป LG SAMSUNG                                      ผมว่าเกิน 90 คนเดินไปหา LG SS ก่อนแน่นนอน ฟันเฟริ์มได้เลย แต่จะซื้อหรือไม่ซื้อก็อีกเรื่องนึง

โลกมันเปลี่ยนไปมากแล้วครับ เหนือฟ้ายังมีฟ้า คำๆนี้ยังใช้ได้จริงๆๆ

**รถยนต์เกาหลีคือ สิ่งที่ผมหวังว่ามันจะเข้ามาอยู่ในโรงจอดรถ และอีกสิ่งที่หวังจะให้มาอยู่ในบ้านด้วยคือ "สาว" เกาหลีครับ ขำๆนะค้าบบบ **

ยอดขายรถน่าจะแซงได้ แต่ศักดิ์ศรียังไม่น่าแซงได้ครับ

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 15:53:41 »

ยอดขายรถน่าจะแซงได้ แต่ศักดิ์ศรียังไม่น่าแซงได้ครับ

จะสักสี หรือ สักขาวดำ มันเป็นเรื่องมุมมองของแต่ละท่านจริงๆๆครับ

ออฟไลน์ YF-19

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 12:40:20 »
ห้าปี คงไม่ทันครับ แต่อีก สิบ ยี่สิบ อันนี้ไม่รู้

ส่วนภาพลักษณ์ มันแล้วแต่คนมอง

เสี่ยเจ้าของกิจการ ขับแคมรี่ เพราะมันเข้าศูนย์ง่าย ถูกกว่ารถยุโรป

วิ่งนุ่มดี มีเยอะไปครับ คนเค้าไม่สนใจรถ มันก็แค่พาหนะวิ่งได้

เงินไปทำอย่างอื่นได้อีกเยอะ ครับ บ้าน ที่ดิน กิจการ เลี้ยงเด็ก?

ไม่จำเป็นต้องมาซื้อรถแพงๆ อวดว่าข้ารวยข้าหรูครับ ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ montong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 22:32:13 »
ผมว่ามีโอกาศเป็นไปได้นะครับ  เพราะหลายๆสิ่งมันเอื้ออะครับ ที่เกาหลี  ขนาดสมาร์ทโฟนยังไปเทียบแอปเปิลเผลอๆยังดีกว่า   เรื่องงี้คงไม่ไกลเกินเอื้อมอะครับ

ออฟไลน์ banch

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 23:29:01 »
การตั้งเป้าหมายของเกาหลีเค้าจะไม่ได้มีแค่เป้าหมายเดียว

เค้าจะมี Challenge Target ไว้ท้าทายตัวเองเสมอ

และถ้าคุณเคยร่วมงานกับคนเกาหลีคุณจะรู้เลยว่า ไม่มีอะไรเป็นไปไม่ได้

เกาหลีคิดเร็ว ทำโคตรเร็ว และไม่เคยหยุดอยู่กับที่

แม้ว่า ที่มีอยู่ ที่ทำอยู่ตอนนี้จะดีมากแล้ว แต่การเปลี่ยนแปลงให้ดีขึ้นไปอีกจำเป็นต้องมีอยู่เสมอ

ในขณะที่คนไทยมัวแต่คิดว่า  ของเดิมก็ดีอยู่แล้วจะเปลี่ยนทำไม จะทำได้เร้อ ติดตรงนั่น ติดไอ้นี่ ทำไม่ได้หรอก

แต่เกาหลีบอก ทำไปก่อน เจอปัญหาค่อยแก้

ปล.แม้นิสัยคนเกาหลีไม่ค่อยน่ารักซักเท่าไหร่ แต่เรื่องการทำงานนี่ต้องยอมรับครับ