ผู้เขียน หัวข้อ: ยังไงกัน!.. เปิดราคา HRV แต่คนได้ดูแต่คลิป Jolion..ป้าาด  (อ่าน 8193 ครั้ง)

ออฟไลน์ demo2

• Sr. Member
Re: ยังไงกัน!.. เปิดราคา HRV แต่คนได้ดูแต่คลิป Jolion..ป้าาด
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2021, 21:43:25 »
ดูคลิป แต่อาจจะไม่ซื้อก็ได้

ออฟไลน์ XyteBlaster

• Hero Member
Re: ยังไงกัน!.. เปิดราคา HRV แต่คนได้ดูแต่คลิป Jolion..ป้าาด
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2021, 23:06:51 »
ขอให้ jolion ขายดีครับ ไม่งั้นค่ายญี่ปุ่น ไม่อัด option มาให้แบบนี้  ยิ่งต่อไปจะต้องยิ่งเอามาใส่ให้มากขึ้นอีก

ประโยชน์ตกกับผู้บริโภคครับ ส่วนใครอยากลองเชิญก่อนเลยครับ เงินใครเงินมัน พังหรือไม่พังก็ต้องรับผิดชอบกับการตัดสินใจของตัวเอง

สุดท้ายผมคิดว่าเรื่องความทนทาน เป็นสิ่งที่ค่ายจีนต้องพิสูจน์ ผมยังงงว่า mg ที่ขายที่จีนมันไม่พังบ้างรึไง คนจีนยิ่งชอบโวยวายอยู่ ในบ้านเราพังเอา ๆ

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2021, 23:48:25 »

ไม่ต้องไปเทียบอะไรให้มันมากครับ
ดูยอดขายเดือนมกรานี้ก็พอรู้เรื่องแล้ว

แต่ส่วนตัว ผมว่าแบรนด์ใหม่ใช้เวลาพิสูจน์ 5 ปี
อยู่ได้ค่อยน่าซื้อ

ออฟไลน์ Vipvipvip

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2021, 00:13:02 »
ยืนยันว่า มีคนหลับหูหลับตาซื้อรถอยู่ในสังคมอย่างแน่นอนครับ แต่สัดส่วนเท่าไรไม่รู้
อย่างน้อยๆก็1คน คือเพื่อนผมเอง

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2021, 09:48:37 »
รอดูยอดขายเดี๋ยวก็รู้ครับ
ส่วนตัวผมมองว่า Julion น่าจะเป็นคู่แข่งของ ZS มากกว่า
คนรู้จักผมก็จอง HRV RS ไปคันนึง ทั้งๆที่ยังไม่เปิดราคานี่แหละ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2021, 12:42:58 »

ถูกต้องครับ ศูนย์บอกว่าไม่มีนโยบายซ่อมเกียร์ เกียร์พังเปลี่ยนอย่างเดียว ดีสุดคือเอาเศษเฟืองเกียร์ที่หักพังออกให้
สุดท้ายต้องไปโอเวอร์ฮอลอู่นอกเอาเอง

ประสบการณ์ตรงตอนแสนโลครับ  ;D

ไม่มีใครพอพ้นระยะประกันแล้ว เปลี่ยนเกียร์สักคนหรอกครับไม่ว่าจะค่ายไหน
ไปอู่นอกก็ไม่กี่บาท ยิ่งเป็น Honda ด้า เชียงกง หรือโอเวอร์ฮอลเยอะแยะ หาง่ายจะตาย
แถม ที่พังกัน ไมล์ 100000 + นี่ น้อยคันนักที่จะเข้าศูนย์ตลอด
บางคันก็ขับอย่างเดียวไม่คิดถ่ายน้ำมันเกียรก็เยอะหรือ บางคัน ที่ผมเห็น เก่งครับ เติม นมก เทพ
การใช้ CVT ให้ทน คือ เข้าศูนย์ ใช้ของแท้ตลอดครับ แต่บางคัน ก็เจอแจ้กพ้อทก้เยอะ

คนเข้าศูนย์ตลอดคนนั้นคือผมเองครับ
และรู้ว่า CVT พังง่ายตั่งแต่ก่อนซื้อรถแล้ว พยายามขับให้กระชากน้อยที่สุดแล้ว
สุดท้ายพังอยู่ดีครับ
cvtมันเปราะครับขับแบบเท้าแมวยังพังได้เลย ส่วนนน้ำมันเกียร์ศูนย์สมัยก่อน ยุjazz รุ่นแรกคู่มือก็ให้ใช้น้ำมันเกียร์เกียร์พังมาเยอะต่อมาจึงเปลี่ยนมาใช้ของcvtเฉพาะ และแอบมาใช้5at ในยุคถัดมา นิสสันน้ำมันเกียร์cvtห่วยไม่สมราคา19xx. ใช้แล้วสึกหรอไวดำเร็ว ส่วนน้ำมันเกียร์aftermarket ถ้าเป็นของแท้ไม่ใช่ ยี่ห้อป่วยเจากแดนกิมจิหรือ สามทหาร เกียร์ไม่พังหรอกครับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2021, 08:05:53 »
cvtมันเปราะครับขับแบบเท้าแมวยังพังได้เลย ส่วนนน้ำมันเกียร์ศูนย์สมัยก่อน ยุjazz รุ่นแรกคู่มือก็ให้ใช้น้ำมันเกียร์เกียร์พังมาเยอะต่อมาจึงเปลี่ยนมาใช้ของcvtเฉพาะ และแอบมาใช้5at ในยุคถัดมา นิสสันน้ำมันเกียร์cvtห่วยไม่สมราคา19xx. ใช้แล้วสึกหรอไวดำเร็ว ส่วนน้ำมันเกียร์aftermarket ถ้าเป็นของแท้ไม่ใช่ ยี่ห้อป่วยเจากแดนกิมจิหรือ สามทหาร เกียร์ไม่พังหรอกครับ
[/quote]

CVT มันไม่ทนเท่า 5AT หรอกครับ
แต่มันก็มีปัจจับหลายอย่าง บาวคันก้แอบไป re-map ไม่ยอมรับ
ผมว่าส่วนน้อยมากกว่าที่จะพังแค่หลักแสนโลนะ ไม่งั้น ถ้าพังเยอะจริง  รถมันขายไม่ได้หรอกครับ มันก็มีพังเหลาะ แทบทุกค่าย
ผมนี่ใช้ CVT มา 2 ไมล์ 300,000 + ถึงบอก ว่ามันก็ทนพอได้
แต่ก็ แอบขายรถไป ก่อนลาโลก ไปเจออีกที อูกรอไมล์ไป -100,000 แม่เจ้าๆๆ
มือสอง นี่ผมไม่กล้าเลยจริงๆ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2021, 09:17:10 »
ชื่อเสียงต้องใช้เววลาสะสมกันมานานนะครับ ถึงจะซื้อความเชื่อมั่นผู้บริโภคได้

หลายๆท่านคงสนใจรถจีนอยู่แหละ แต่ก็ยังไม่กล้าซื้อ เพราะไม่รู้ตัวรถจะมีปัญหาอะไรมั๊ย ศูนย์บริการจะเป็นยังไง การแก้ปัญหาให้ลูกค้าจะดีแค่ไหน

รถ Honda แม้คนจะติในหลายๆเรื่อง แต่ถ้าดูกันดีๆ ในระยะรับประกัน ปัญหาหนักๆ เครื่องพัง เกียร์พัง ไม่ค่อยมีเลยนะครับ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2021, 20:59:02 »

CVT มันไม่ทนเท่า 5AT หรอกครับ
แต่มันก็มีปัจจับหลายอย่าง บาวคันก้แอบไป re-map ไม่ยอมรับ
ผมว่าส่วนน้อยมากกว่าที่จะพังแค่หลักแสนโลนะ ไม่งั้น ถ้าพังเยอะจริง  รถมันขายไม่ได้หรอกครับ มันก็มีพังเหลาะ แทบทุกค่าย
ผมนี่ใช้ CVT มา 2 ไมล์ 300,000 + ถึงบอก ว่ามันก็ทนพอได้
แต่ก็ แอบขายรถไป ก่อนลาโลก ไปเจออีกที อูกรอไมล์ไป -100,000 แม่เจ้าๆๆ
มือสอง นี่ผมไม่กล้าเลยจริงๆ
[/quote]เกียร์5at ของ hondaนี่ขับสนุกเค้นกำลังได้ดีครับ. โหมีกลับมาเจอกันด้วยครับ

ออฟไลน์ eaklego

• Full Member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2021, 23:14:04 »
ผมเป็นนึงที่เชียร์jolionคือเชียร์ให้คนอื่นซื้อ ให้ญี่ปุ่นมันมีคู่แข่งหน่อย
ส่วนตัวผมเองอีก4-5ปี แบรนด์นี้เดี๋ยวค่อยว่ากัน ให้เขาพิสูจน์อะไรหลายๆอย่างก่อน จำนวนศูนย์แบบMGอะไรแบบนั้น

ออฟไลน์ xman2029

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2021, 07:11:38 »
ผมเป็นนึงที่เชียร์jolionคือเชียร์ให้คนอื่นซื้อ ให้ญี่ปุ่นมันมีคู่แข่งหน่อย
ส่วนตัวผมเองอีก4-5ปี แบรนด์นี้เดี๋ยวค่อยว่ากัน ให้เขาพิสูจน์อะไรหลายๆอย่างก่อน จำนวนศูนย์แบบMGอะไรแบบนั้น
+1 อยากให้ขายดีเหมือน H-6 พวกญี่ปุ่นจะได้ขยับตัวเลิกกั๊กบ้าง

ออฟไลน์ TORA

• Full Member
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2021, 09:03:29 »
+1 อยากให้ขายดีเหมือน H-6 พวกญี่ปุ่นจะได้ขยับตัวเลิกกั๊กบ้าง

+1 อยากให้ Jolion ขายดีเหมือนกันครับ แต่ให้ขึ้นเป็นที่1 คงยาก อย่างมากก็ที่2 และอยากให้ cross ขายได้ที่3-4 ไปเลย
กั๊ก option โคตรๆ ผมว่ายังไง HRV ก็คงที่ 1 ยาวๆ จนกว่า cross จะ อัดoption มา

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2021, 09:39:24 »
Cross มันกั๊กอะไร?   HRV มันกั๊กอะไร?  งง อ่ะ 

ก็ในเมื่อรถแต่ละรุ่นมันก็มีบางอย่างมากกว่า
บางอย่างน้อยกว่าสลับกันไป

แม้แต่หน้าใหม่จากจีน แม้จะดูว่ามีของเล่นเยอะ
แต่บางอย่างมันก็ไม่มี ในขณะที่ญี่ปุ่นมีให้
แต่กลับไม่เรียกว่ากั๊ก

แล้วที่สำคัญการลงทุนกับ ศูนย์บริการ ช่างฝีมือ
ศูนย์อะไหล่ อ่ะ  พวกนี้มีผลเต็มๆ กับความสะดวก
ในการใช้ประโยชน์จากรถเลยนะ
ไม่คิดว่ามันเป็นการกั๊กเงินลงทุนบ้างเหรอครับ

ผมว่าต่างก็สมเหตุสมผลของมัน
จ่ายมากได้มาก จ่ายน้อยได้น้อย
คิดรวมทั้งหมด ไม่เฉพาะแค่สิ่งที่มองเห็นเท่านั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2021, 09:41:28 โดย Symphonic »

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2021, 10:54:21 »

ถูกต้องครับ ศูนย์บอกว่าไม่มีนโยบายซ่อมเกียร์ เกียร์พังเปลี่ยนอย่างเดียว ดีสุดคือเอาเศษเฟืองเกียร์ที่หักพังออกให้
สุดท้ายต้องไปโอเวอร์ฮอลอู่นอกเอาเอง

ประสบการณ์ตรงตอนแสนโลครับ  ;D

ไม่มีใครพอพ้นระยะประกันแล้ว เปลี่ยนเกียร์สักคนหรอกครับไม่ว่าจะค่ายไหน
ไปอู่นอกก็ไม่กี่บาท ยิ่งเป็น Honda ด้า เชียงกง หรือโอเวอร์ฮอลเยอะแยะ หาง่ายจะตาย
แถม ที่พังกัน ไมล์ 100000 + นี่ น้อยคันนักที่จะเข้าศูนย์ตลอด
บางคันก็ขับอย่างเดียวไม่คิดถ่ายน้ำมันเกียรก็เยอะหรือ บางคัน ที่ผมเห็น เก่งครับ เติม นมก เทพ
การใช้ CVT ให้ทน คือ เข้าศูนย์ ใช้ของแท้ตลอดครับ แต่บางคัน ก็เจอแจ้กพ้อทก้เยอะ

คนเข้าศูนย์ตลอดคนนั้นคือผมเองครับ
และรู้ว่า CVT พังง่ายตั่งแต่ก่อนซื้อรถแล้ว พยายามขับให้กระชากน้อยที่สุดแล้ว
สุดท้ายพังอยู่ดีครับ

Jazz กับ city รุ่นแมลงสาบใช้เกียร์ CVT รุ่นแรกหัดทำของฮอนด้าครับ รุ่นนี้ขึ้นชื่อเรื่องเกียร์เปราะเลย ไม่งั้นรุ่นถัดมาไม่กลับไปใช้ 5AT หรอกครับ พอรุ่น 2014 พัฒนาเกียร์ CVT ได้ดีขึ้นถึงเอากลับมาใช้

กลับมาเจ้า จู๋เหลียน ถ้าทุกอย่างเอาไปใส่ไว้ในจอเนี่ยก็ไม่ไหวครับ ดูคลิปน้าเต้ยรีวิวแล้วเจอเส้นถนนไม่ชัดรถมันร้องเตือนมั่วไปหมดจนน่ารำคาญต้องเข้ามาปิดระบบในหน้าจอตอนขับเนี่ย บอกตรงๆว่าเสียวชนมากๆครับ

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2021, 08:00:12 »

Jazz กับ city รุ่นแมลงสาบใช้เกียร์ CVT รุ่นแรกหัดทำของฮอนด้าครับ รุ่นนี้ขึ้นชื่อเรื่องเกียร์เปราะเลย ไม่งั้นรุ่นถัดมาไม่กลับไปใช้ 5AT หรอกครับ พอรุ่น 2014 พัฒนาเกียร์ CVT ได้ดีขึ้นถึงเอากลับมาใช้

กลับมาเจ้า จู๋เหลียน ถ้าทุกอย่างเอาไปใส่ไว้ในจอเนี่ยก็ไม่ไหวครับ ดูคลิปน้าเต้ยรีวิวแล้วเจอเส้นถนนไม่ชัดรถมันร้องเตือนมั่วไปหมดจนน่ารำคาญต้องเข้ามาปิดระบบในหน้าจอตอนขับเนี่ย บอกตรงๆว่าเสียวชนมากๆครับ

นั่นมันยุคไหนครับ  รุ่นแมลงสาบ
นี่ปี 2021 ยังมีคน ขุดเอา 20 ปีก่อน มาเป็นหัวข้อ
เราต้องพูดกัน ช่วง 10 ปีหลังก็พอมั่งครับ ใช่ไหม
CVT ใน 1.5T มันก็ยังไม่ัง
 Jazz city 2010 มันก็ทนเอาเรื่อง หลายๆคันก็เกิน 300000 สบายๆ

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2021, 08:24:27 »

นั่นมันยุคไหนครับ  รุ่นแมลงสาบ
นี่ปี 2021 ยังมีคน ขุดเอา 20 ปีก่อน มาเป็นหัวข้อ
เราต้องพูดกัน ช่วง 10 ปีหลังก็พอมั่งครับ ใช่ไหม
 Jazz city 2010 มันก็ทนเอาเรื่อง หลายๆคันก็เกิน 300000 สบายๆ

เกียร์ยุคใหม่นี่แหละครับที่เจ๊ง HRV ,civic เห็นพังกันระนาว  แต่ไปทำอู่นอกกันนะ

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2021, 09:00:37 »

เข้าใจครับว่ามันคนละยุคกัน แต่คุณก็ดูก่อนสิครับว่าผม quote ข้อความของคุณ deer...
"cvtมันเปราะครับขับแบบเท้าแมวยังพังได้เลย ส่วนนน้ำมันเกียร์ศูนย์สมัยก่อน ยุjazz รุ่นแรกคู่มือก็ให้ใช้น้ำมันเกียร์เกียร์พังมาเยอะต่อมาจึงเปลี่ยนมาใช้ของcvtเฉพาะ และแอบมาใช้5at ในยุคถัดมา นิสสันน้ำมันเกียร์cvtห่วยไม่สมราคา19xx. ใช้แล้วสึกหรอไวดำเร็ว ส่วนน้ำมันเกียร์aftermarket ถ้าเป็นของแท้ไม่ใช่ ยี่ห้อป่วยเจากแดนกิมจิหรือ สามทหาร เกียร์ไม่พังหรอกครับ"
ที่พูดถึง jazz ในยุคนั้นครับ คุณก็ใจร้อนพอเห็น city แมลงสาบก็รีบขยับ ที่ผมอ้างรถรุ่นนี้ก็เพราะเคยใช้และเกียร์ก็พังมาแล้ว

ทุกวันนี้ที่บ้านผมก็ใช้ city2014 เกียร์ cvt อยู่ก็ไม่มีปัญหาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2021, 09:06:30 โดย PaPaMan »

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2021, 09:31:56 »

เกียร์ยุคใหม่นี่แหละครับที่เจ๊ง HRV ,civic เห็นพังกันระนาว  แต่ไปทำอู่นอกกันนะ

อันนี้ทรายครุบ แต่ถ้าไปอู้นอกจจริงๆ ก็จะเจอหมด ทุกค่ายนะที่พัง

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2021, 09:33:42 »

เข้าใจครับว่ามันคนละยุคกัน แต่คุณก็ดูก่อนสิครับว่าผม quote ข้อความของคุณ deer...
"cvtมันเปราะครับขับแบบเท้าแมวยังพังได้เลย ส่วนนน้ำมันเกียร์ศูนย์สมัยก่อน ยุjazz รุ่นแรกคู่มือก็ให้ใช้น้ำมันเกียร์เกียร์พังมาเยอะต่อมาจึงเปลี่ยนมาใช้ของcvtเฉพาะ และแอบมาใช้5at ในยุคถัดมา นิสสันน้ำมันเกียร์cvtห่วยไม่สมราคา19xx. ใช้แล้วสึกหรอไวดำเร็ว ส่วนน้ำมันเกียร์aftermarket ถ้าเป็นของแท้ไม่ใช่ ยี่ห้อป่วยเจากแดนกิมจิหรือ สามทหาร เกียร์ไม่พังหรอกครับ"
ที่พูดถึง jazz ในยุคนั้นครับ คุณก็ใจร้อนพอเห็น city แมลงสาบก็รีบขยับ ที่ผมอ้างรถรุ่นนี้ก็เพราะเคยใช้และเกียร์ก็พังมาแล้ว

ทุกวันนี้ที่บ้านผมก็ใช้ city2014 เกียร์ cvt อยู่ก็ไม่มีปัญหาครับ

อันนี้รู้แล้วครับ แต่หัว ข้อมันเป็น  HRV ตัวคนเปิด มาก็ไม่ควรลากย้อนไป 20 ปีครับ
ผมไม่ได้ ว่าคุณครับ ผมหมายถึง คนเปิดประเด็น 20 ปีก่อน มันไม่ใช่เลย