ผู้เขียน หัวข้อ: crv ใหม่ น่าจะขับดีกว่า x1 ดีเซลมั้ยครับ  (อ่าน 14769 ครั้ง)

ออฟไลน์ iamnobody

• Sr. Member
กำลังเล็งๆ อยู่ครับ
ตอนแรกมี GLA, XC60, forester, CX5 อยู่ในลิสต์ด้วย แต่ตัดไปตัดมาก็เหลือสองตัวนี้ครับ
พอดีกำลังจะปล่อย toyota ออกไปครับถ้าได้ราคาตามที่คิดไว้ (ตอนนี้รถมีปัญหาที่ช่าง toyota ไม่เคยเจอ เลยไม่รู้ว่าเป็นอะไรครับ
ตอนนี้รอช่างเทคทิคจาก TMT มาวิเคราะห์อยู่ครับ คาดว่าน่าจะได้เคลมเป็นกรณีพิเศษ ถ้าหาสาเหตุเจอนะครับ
ตอนนี้รถ 4 ปีครึ่งวิ่งไปจะแสนสี่แล้ว พอซ่อมจบคงเตรียมขายครับ ซึ่งอาจจะใช้เวลาอีกหลายเดือน เพราะต้องรอคิวช่างเทคนิคครับ)

จริงๆ ก็ชอบ toyota ครับ และภรรยาก็ชอบด้วย บอกรถอะไรทนเป็นบ้า เท่าที่ใช้มาผมก็คิดว่าเป็นรถที่ทนถึก ไม่จุกจิกจริงๆ ศูนย์บริการโอเค ซ่อมสีก็โอเค แต่ตอนนี้ไม่มี suv ให้เลือกเลยนอกจาก lexus ซึ่งแพงไป 555
กลับมาดู cmary ผบ. ก็อยากได้รถ 5 ประตูมากกว่า จะรอ CHR ก็อาจจะนานไป และตัวรถมันก็วัยรุ่นไปนิด อาจจะไม่เหมาะกับอายุและหน้าที่การงานแล้วครับ

ก็เลยมอง x1 ไว้ ราคาพอรับได้ (จริงๆ ราคาตัวเบนซินโอเคครับ แต่ขับแล้วไม่ค่อยโอเค อืดไปสำหรับผม และเวลาเข้าโค้งกว้างๆใช้ความเร็วสูงๆ เหมือนหน้ารถมันโยนๆ
ก็เลยขยับมาดูดีเซลแทน แต่ยังไมไ่ด้ทดลองขับครับ) และเป็นแบรนด์ยุโรปด้วย ในชีวิตก็อยากมีสักคันเหมือนกันครับ
option ต่างๆ ก็พอรับได้ แต่น่าเสียดายไม่มี cruise control ซึ่งผมใช้บ่อยมาก

อีกตัวเลือกนึงคือ CRV ผมยังไม่รู้เลยว่า option จะมีอะไรบ้าง แต่ถ้าเป็นตัว top คงอัดมาน่าจะเต็มที่คิดว่าไม่น้ยกว่า X1 แน่ๆ
แต่เรื่องการขับขี่ ช่วงล่างไม่แน่ใจว่ามันจะเป็นยังไงเพราะไม่เคยขับ CRV เลยครับ

ถ้าเปรียบเทียบระหว่างสองตัวนี้คิดว่าคันไหนจะขับดีกว่ากันครับถ้าพิจารณาด้านต่อไปนี้

ด้านอัตราเร่ง ช่วงออกตัว และ 80-120 (อยากได้รถที่เร่งช่วง 80-120 เร็วๆ แบบที่กดคันเร่งแล้วไม่รู้สึกว่าต้องทรมานเครื่องมากไป)
x1 ดีเซล 150 แรงม้า ผมยังไม่เคยลอง ส่วน CRV ใหม่ แรงม้าน่าจะเยอะกว่าแน่ๆ ไม่ว่าจะเอาเครื่องตัวไหนมาก็ตาม แต่อัตราเร่งไม่รู้ว่าคันไหนจะดีกว่ากัน

ด้านช่วงล่าง แต่ตอนลอง X1 จะออกแข็งๆ เฟิร์มๆ แต่พอขับเร็วหน่อยชักจะลอยๆ โดยปกติ CRV เค้าจะเซ็ตมาแบบไหนกันครับ ไม่เคยนั่งและไม่เคยขับเลย เดาไม่ออกครับ
ตอนนี้เริ่มอายุเยอะแล้วจะชอบรถที่ออกแนวนุ่มๆหนึบๆมากกว่าครับ

ด้านการเก็บเลียงคันไหนน่าจะดีกว่ากันครับ (ตอนลอง X1 เสียงยางดังมากครับ)

คุณภาพวัสดุ และการประกอบ คิดว่า x1 น่าจะดีกว่า แต่ crv โดยปกติก็ไม่ได้แย่ใช่มั้ยครับ ไม่เทียบเรื่องความสวยงามนะครับ

และความทนทาน คันไหนดีกว่ากันครับ ปกติขับวันละ 100-200 กม. แต่ไม่ได้ใช้ทุกวันครับเฉลี่ยนเดือนละ 3,000 กม.

สุดท้าย เรื่องความคุ้มค่า เมื่อเทียบทุกๆ ด้านแล้ว (ทั้งตัวรถ การขับขี่ ความทนทาน ศูนย์บริการ และภาพลักษณ์) คันไหนดูจะคุ้มค่ากว่ากันครับ X1 ดีเซล ตอนนี้ 2.49 ล้าน ลด 80,000 + ทอง 1 บาทครับ (น่าจะขอประกันเพิ่มได้แต่อาจจะไม่ได้ทองมั้งครับ)

ออฟไลน์ PREM

• Hero Member
Re: crv ใหม่ น่าจะขับดีกว่า x1 ดีเซลมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 20:37:42 »
CR-V ถ้ามาเป็น 1.5T น่าจะแรงกว่า X1 นะครับ เพราะในซีวิคทำมาได้ดีอยู่
แต่นิสัยช่วงล่าง CR-V รุ่นปัจจุบันจะนุ่มและโยนๆ คิดว่ารุ่นใหม่คงดีขึ้นแต่คงไม่ฉีกแนวจากเดิมมาก
ส่วนความทนทานผมคงให้รถญี่ปุ่นเป็นต่อนะครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ SM.

Re: crv ใหม่ น่าจะขับดีกว่า x1 ดีเซลมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 20:40:25 »
New CR-V รอรถมาก่อน ไปลองดู ดีกว่ามั๊ยครับ

X1 ดีเซล น่าสนใจมากๆ แต่ราคาแรง แพงกว่าตัวเบนซินพอสมควรเลย

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 20:44:44 »
X1 น่าจะขับดีกว่านะครับ เรื่องการเกาะถนนน่าจะทำได้ดีกว่ามาก ใช้ CR-V มา 3 รุ่น (G1, G2, G4) ไม่มีรุ่นไหนขับดีเลยครับ เป็นรถที่ขับง่าย ขับเรื่อยๆ ขับสบายๆ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 20:59:17 »
ถ้าขับดีของคุณแปลว่าอัตราเร่งดีกว่า ก็น่าจะใช่ครับ

แต่ถ้าหมายถึงขับสนุก คงไม่ใช่ ยกเว้นจะมี CRV Type-R

ออฟไลน์ locomotive

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 21:21:15 »
CRV ได้ ยิน กลาย ว่า ดีเซล

ออฟไลน์ kenny523

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 21:29:21 »
ผมเคยขับ crv ตัวปัจจุบันเท่านั้นตัวใหม่มันดีขึ้นหรือปล่าวไม่รู้ แต่ตัวปัจจุบันสำหรับผมมันเหมาะกับพ่อบ้านแม่บ้าน ไม่เหมาะขับเร็วๆ ปัญหาคือคำว่าขับดีของแต่ละคนไม่เหมือนกันแฮะ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 21:43:56 »
นิสัยของ CRV ทุกรุ่น คือนุ่ม โยน ย้วย

ดังนั้นผมไม่คิดว่ามันจะขับดีกว่า X1 นะครับ

แต่ถ้าเรื่องความนุ่มสบาย ความอเนกประสงค์ ความโปร่ง
ผมว่า CRV ทำได้ดีกว่ารถ SUV ยุโรปค่อนข้างชัดเจน
และทำได้มานานหลายรุ่นแล้ว

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 21:50:53 »
เล่าให้ฟัง แต่ก่อนเคยขับCRVGEN3 2.4 นั่งสบายๆ แต่พอถนนไม่เรียบก็โยกเยกแปลกๆ อัตราเร่งอืดๆ กินน้ำมัน
พอคนในครอบครัวถอยX1ดีเซลโฉมก่อนตัวปัจจุบัน ผลคือแย่งกับขับX1 ขับมันส์กว่า ช่วงล่างหนึบกว่า ถึงจะนั่งไม่สบายเท่า CRV ก็เถอะ
แรงเครื่องเยอะ คันเร่งแตะเป็นมา ที่ความเร็วสูงดีกว่า CRVGEN3 ชัดเจน
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 22:03:35 »
ช่วงล่าง X1 ดีกว่าครับ CRV G4 ช่วงล่างเหมือนจะดีแต่ก็ไม่ได้ดีมาก แต่ตอนนี้อยากลอง G5 เหมือนกันว่าการที่เอา X3 เป็น benchmark ออกมาจะเป็นยังไง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2017, 22:06:04 โดย integra »

ออฟไลน์ watnu

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 22:22:05 »
กำลังเล็งๆ อยู่ครับ
ตอนแรกมี GLA, XC60, forester, CX5 อยู่ในลิสต์ด้วย แต่ตัดไปตัดมาก็เหลือสองตัวนี้ครับ
พอดีกำลังจะปล่อย toyota ออกไปครับถ้าได้ราคาตามที่คิดไว้ (ตอนนี้รถมีปัญหาที่ช่าง toyota ไม่เคยเจอ เลยไม่รู้ว่าเป็นอะไรครับ
ตอนนี้รอช่างเทคทิคจาก TMT มาวิเคราะห์อยู่ครับ คาดว่าน่าจะได้เคลมเป็นกรณีพิเศษ ถ้าหาสาเหตุเจอนะครับ
ตอนนี้รถ 4 ปีครึ่งวิ่งไปจะแสนสี่แล้ว พอซ่อมจบคงเตรียมขายครับ ซึ่งอาจจะใช้เวลาอีกหลายเดือน เพราะต้องรอคิวช่างเทคนิคครับ)

จริงๆ ก็ชอบ toyota ครับ และภรรยาก็ชอบด้วย บอกรถอะไรทนเป็นบ้า เท่าที่ใช้มาผมก็คิดว่าเป็นรถที่ทนถึก ไม่จุกจิกจริงๆ ศูนย์บริการโอเค ซ่อมสีก็โอเค แต่ตอนนี้ไม่มี suv ให้เลือกเลยนอกจาก lexus ซึ่งแพงไป 555
กลับมาดู cmary ผบ. ก็อยากได้รถ 5 ประตูมากกว่า จะรอ CHR ก็อาจจะนานไป และตัวรถมันก็วัยรุ่นไปนิด อาจจะไม่เหมาะกับอายุและหน้าที่การงานแล้วครับ

ก็เลยมอง x1 ไว้ ราคาพอรับได้ (จริงๆ ราคาตัวเบนซินโอเคครับ แต่ขับแล้วไม่ค่อยโอเค อืดไปสำหรับผม และเวลาเข้าโค้งกว้างๆใช้ความเร็วสูงๆ เหมือนหน้ารถมันโยนๆ
ก็เลยขยับมาดูดีเซลแทน แต่ยังไมไ่ด้ทดลองขับครับ) และเป็นแบรนด์ยุโรปด้วย ในชีวิตก็อยากมีสักคันเหมือนกันครับ
option ต่างๆ ก็พอรับได้ แต่น่าเสียดายไม่มี cruise control ซึ่งผมใช้บ่อยมาก

อีกตัวเลือกนึงคือ CRV ผมยังไม่รู้เลยว่า option จะมีอะไรบ้าง แต่ถ้าเป็นตัว top คงอัดมาน่าจะเต็มที่คิดว่าไม่น้ยกว่า X1 แน่ๆ
แต่เรื่องการขับขี่ ช่วงล่างไม่แน่ใจว่ามันจะเป็นยังไงเพราะไม่เคยขับ CRV เลยครับ

ถ้าเปรียบเทียบระหว่างสองตัวนี้คิดว่าคันไหนจะขับดีกว่ากันครับถ้าพิจารณาด้านต่อไปนี้

ด้านอัตราเร่ง ช่วงออกตัว และ 80-120 (อยากได้รถที่เร่งช่วง 80-120 เร็วๆ แบบที่กดคันเร่งแล้วไม่รู้สึกว่าต้องทรมานเครื่องมากไป)
x1 ดีเซล 150 แรงม้า ผมยังไม่เคยลอง ส่วน CRV ใหม่ แรงม้าน่าจะเยอะกว่าแน่ๆ ไม่ว่าจะเอาเครื่องตัวไหนมาก็ตาม แต่อัตราเร่งไม่รู้ว่าคันไหนจะดีกว่ากัน

ด้านช่วงล่าง แต่ตอนลอง X1 จะออกแข็งๆ เฟิร์มๆ แต่พอขับเร็วหน่อยชักจะลอยๆ โดยปกติ CRV เค้าจะเซ็ตมาแบบไหนกันครับ ไม่เคยนั่งและไม่เคยขับเลย เดาไม่ออกครับ
ตอนนี้เริ่มอายุเยอะแล้วจะชอบรถที่ออกแนวนุ่มๆหนึบๆมากกว่าครับ

ด้านการเก็บเลียงคันไหนน่าจะดีกว่ากันครับ (ตอนลอง X1 เสียงยางดังมากครับ)

คุณภาพวัสดุ และการประกอบ คิดว่า x1 น่าจะดีกว่า แต่ crv โดยปกติก็ไม่ได้แย่ใช่มั้ยครับ ไม่เทียบเรื่องความสวยงามนะครับ

และความทนทาน คันไหนดีกว่ากันครับ ปกติขับวันละ 100-200 กม. แต่ไม่ได้ใช้ทุกวันครับเฉลี่ยนเดือนละ 3,000 กม.

สุดท้าย เรื่องความคุ้มค่า เมื่อเทียบทุกๆ ด้านแล้ว (ทั้งตัวรถ การขับขี่ ความทนทาน ศูนย์บริการ และภาพลักษณ์) คันไหนดูจะคุ้มค่ากว่ากันครับ X1 ดีเซล ตอนนี้ 2.49 ล้าน ลด 80,000 + ทอง 1 บาทครับ (น่าจะขอประกันเพิ่มได้แต่อาจจะไม่ได้ทองมั้งครับ)

x1 เป็นรถยกสูงขับหน้ารุ่นแรกของ BMW  พูดง่ายๆว่าเพิ่งหัดทำรถยกสูงขับหน้า

CRV  gen 5   เป็นรถยกสูงขับหน้า รุ่นที่ 5 ของ Honda

พูดแค่นี้คงพอเข้าใจนะครับ ว่าใครถนัด รถยกสูงขับหน้า มากกว่ากัน

CRV  เป็นรถที่ขับสบายมาตั้งแต่รุ่นแรกแล้ว  เจ้าของที่ซื้อในนามบุคคลไม่ค่อยมีใครอยากขาย  ที่เห็นขายกันอยู่จะเป็นพวกซื้อในนามบริษัทฯทั้งนั้น

ส่วน x1 รุ่นก่อน เป็นขับหลัง และพื้นรถยกสูงจากถนนไม่มาก  เลยดูว่าขับแล้วมั่นคงกว่า   แต่รุ่นใหม่เป็นขับหน้า อาการมันไม่เหมือนกัน

x1 ตัวใหม่ เบาะสั้นทุกที่นั่ง  คล้ายๆกับ BR-V  คือตัวรถเล็ก แต่ทำเบาะให้สั้นเพื่อให้ดูเหมือนมีที่วางขาเยอะ  นั่งแล้วเมื่อยขามาก

ส่วน CRV gen5  ออกแบบเบาะนั่งมาสำหรับคนอเมริกันตัวใหญ่ นั่งสบายๆ  ช่วงล่างก็เหมือนๆกับ Civic ตัวใหม่  ถ้าคุณรับ Civic ได้   ก็จะรับ CRV ได้ไม่ยากครับ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 22:43:05 »
ขออภัยนะครับถ้าตอบไม่ตรงคำถาม ผมเห็นในลิสมี XC60 กับ Forester ด้วย
เลยแนะนำว่าลองดู Outback อีกรุ่นไหมครับ คุณจะได้ทุกอย่างที่ X1+CRV+Forester มีเลย

X1 เป็นรถที่วิ่งเกาะถนนใช้ได้นะครับ....
ที่รู้เพราะเคยไปอัดโค้งหักศอกเล่นแถวถนนปัญญา-ซาฟารีเวิร์ลที่ความเร็ว 80-90 แล้วมี X1 เนี่ยแหล่ะที่วิ่งไล่มาทัน (ตอนนั้นผมขับ XV)

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 22:56:41 »
ปีนี้น่าจะมีรถใหม่ ๆ SUV ทั้ง CRV ใหม่ CX-5 ใหม่ อาจจะเห็น XV ใหม่ด้วย ถ้ารอได้นะ แล้วค่อยลองรถอีกที

ถ้าเงินถึงชอบขับเร็ว เอามั่นใจ ลุยได้ทุกโค้ง  X-1 ดีเซล หรือ Forester XT

ออฟไลน์ caton

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 23:03:51 »
คหสต. นะครับ
CR-V เอาแค่ขับทั่วไปได้เท่านั้นแหละ นุ่มสบาย ที่ความเร็วไม่สูงนัก
แต่ถ้าจะถามว่าช่วงล่างดีมั๊ย....มันไม่ใช่เลย (สำหรับผม)
CR-V ทำรถขับหน้ายกสูงมาตั้งหลาย Gen มีประสบการณ์เยอะ ซึ่งก็มีการพัฒนาดีขึ้นตามที่ควรจะเป็น
แต่ห่างจากคำว่าช่วงล่างดี
TESLA Model Y Performance
BMW X1 F48 20D M sport
BMW 320D F30 M sport HIFI Stage 1

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 23:29:47 »
ตัวผมชอบรถที่อัตราเร่งดีๆ ไม่เน้น top speed เกาะถนนพอสมควร ไม่แข็งเป็นเกวียน ยังมีความนุ่มให้สัมผัสบ้างครับ
เพราะฉะนั้นรถที่ขับดีในความรู้สึกผมคงจะต้องมีอัตราเร่งดีหน่อย เบรคดี ช่วงล่างดีๆ นุ่มหนึบ จะค่อนไปทางแข็งนิดนึงก็ได้ แต่ย้วยๆ ไม่เอาเลยครับ
วัสดุ และการประกอบดี ระบบความปลอดภัยเยอะ ตัวถังแข็งแรง (ส่วนนี้เน้นมากหน่อยครับ กลัวอุบัติเหตุ)
ส่วนเรื่องเสียงรบกวน หรือเสียงก๊อบแก๊บอะไรพวกนี้ไม่มีส่วนตัดสินใจครับ

คันนี้ส่วนใหญ่แฟนคงจะเป็นคนขับ แต่เค้าไม่เคยขับรถสูงๆ มาก่อน แต่เป็นคนขับรถเร็ว และชอบเร็วในโค้งด้วย ทุกคันที่ใช้อย่างน้อยผมจับเปลี่ยนยาง sport ก่อนเลย ดังนั้นถ้าคันไหนที่ช่วงล่างเหมาะจะใช้ความเร็วสูงมากกว่าก็คงจะได้คะแนนนำอยู่หน่อยครับ

จริงๆ ใจก็ไปทาง X1 ครับ ทีนี้เหตุที่มอง crv ด้วยก็เพราะรุ่นใหม่กำลังจะมา ราคาถูกกว่า และเป็นรถญี่ปุ่น ค่าบำรุงรักษาถูกกว่า น่าจะใช้งานได้สบายใจกว่า bmw แต่ก็ยังไม่มั่นใจเรื่องช่วงล่างครับ แต่พอรถออกมาได้สักพักเดี๋ยวคงมีชุดช่วงล่างแต่งทำออกมาขายแน่ ถ้าเกิดหวยมาออกที่ crv จริงคงสามารถปรับปรุงช่วงล่างได้ไม่ยากครับ
เมื่อก่อนเคยใช้ honda สมัย civic fd ตั้งแต่ปี 2006 ตอนนั้นใช้ตัว 2.0 รู้สึกว่าพออายุเยอะแล้วมันค่อนข้างจุกจิก และไม่ค่อยประทับใจศูนย์ที่ใช้อยู่ด้วยครับ แต่เดี๋ยวนี้คิดว่าน่าจะมีศูนย์ที่ดีๆ อีกเยอะครับ

ส่วนเรื่องเครื่องยนต์ ถ้าเกิดเอา x1 ไปรีแฟลช คิดว่าน่าจะแรงกว่า crv แน่ๆ ครับ แต่ถึงเวลาจริงๆ จะกล้าทำหรือเปล่าก็ไม่รู้เพราถ้าเกิดพังขึ้นมา BSI หลุดแน่ๆเลยครับ
แต่ถ้า crv ใส่ 1.5 turbo มาผมคิดว่าก็แรงเหลือเฟือแล้วครับดูจาก civic ยังแรงเอาเรื่องเลย

สำหรับยี่ห้ออื่นๆ ที่เคยดูไว้และตัดออกไปก็เพราะผมยังกังวลเรื่องอะไหล่ กรณีเกิดอุบัติเหตุ และบางคันที่ไปลอง แฟนผมก็ไม่ชอบครับ
(อย่างเช่น forester XT ตอนแรกก็ชอบครับ ลองขับแล้วทั้งอัตราเร่ง ช่วงล่าง โอเคทุกอย่าง แต่ตอนนั้นจะเอา MY15 คิดนานไปหน่อย วันที่จะออกไปจองโทรหาเซลล์ปรากฎว่าโดนจองตัดหน้าไปแล้ว ตัว MY16 ราคาก็แพงจนเกินไป แล้วพอทบทวนดีๆ ก็กลัวเรื่องอะไหล่และการซ่อมบำรุงด้วย ส่วน CX5 แฟนบอกไม่ชอบคำเดียวจบเลยครับ)
สุดท้ายคงรอ crv เปิดตัวก่อนแล้วค่อยตัดสินใจครับ เพราะกว่ารถผมจะซ่อมเสร็จพร้อมให้เจ้าของใหม่รับช่วงต่อก็คงได้เวลา crv เปิดตัวพอดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2017, 23:36:22 โดย totochan »

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 28, 2017, 00:22:01 »
CRV ใหม่ ใช้แพลตฟอร์มของ accord G9 

ดังนั้นการขับขี่ Gen5 น่าจะดีกว่า Gen4 ชนิดที่เรียกได้ว่าสัมผัสถึงความแตกต่างแบบไม่ต้องมโน

แต่เครื่อง 2.4 จะใช้บล็อกเดิม ส่วนตัวท็อปคาดว่าจะวางเครื่องยนต์ดีเซลล์

อัตราเร่ง CRV กับ X1  ผมคิดว่าไม่น่าจะหนีกันมาก

ส่วนช่วงล่าง คงตอบตอนนี้ไม่ได้ ต้องรอให้ของจริงออกมา

เพราะการเอาแพลตฟอร์มG9 มาใช้ มันก็แค่พื้นฐาน ผลลัพธ์จะอยู่ที่การเซ็ทระบบช่วงล่างทั้งหมด
อย่าง Civic ตัวใหม่เอาของ G9 มาใช้ แต่กลับทำได้ไม่ดีไปกว่า อัลติสเอสสปอร์ตเท่าไรเลย  แพ้มาสด้า3ด้วย

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นจุดแข็งของ CRV ไม่ใช่รถที่เน้นเรื่องเกาะถนนอยู่แล้ว แต่เป็นด้านนุ่มสบาย
คอนเซปของ Gen5 คือ รถที่พาคุณไปในทุกที่ ทุกสภาพถนน ทุกสภาพอากาศ (อันนี้ผมเอามาจาก commercial ที่ usa)

ในขณะที่ X1  คอนเซปคือรถยกสูง(นิดหน่อย) ที่ขับสนุก fun to drive  และ handling ของ BMW ก็ขึ้นชื่อว่าทีมเซ็ทเก่งสุดในโลกอยู่แล้ว 

ดังนั้นคอนเซปของการสร้างรถทั้ง2รุ่นนี้ มันต่างกันตั้งแต่ตอนเริ่มสเกตภาพแล้ว

ถ้าจะให้ผมจิ้ม ผมคิดว่า ถ้าจะมองหารถขับสนุก ไปเล่นรถแฮชแบ็กคันเล็กๆดีกว่า ยังไงก็ขับสนุกกว่ารถยกสูง
แต่ถ้าจะซื้อ suv มันก็ต้องเอาแบบ CRV ที่ครอบคลุมจักรวาล อาจจะไม่มีด้านไหนที่ดีที่สุด แต่โดยรวมแล้วสามารถพูดได้ว่านี่คือ SUV ที่ได้รับความนิยมที่สุดในโลกรุ่นนึง ด้วยความอเนกประสงค์ในระดับที่หาไม่ได้จากรถรุ่นอื่น

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 28, 2017, 05:07:10 »
X1 ดีกว่าครับ ทีเดียวได้หน้าตาด้วย CRV G4 เคยคิดจะซื้อแต่ดีที่ไปลองก่อนและดีใจมากที่ไม่ได้มันมาอืดมากๆ

ออฟไลน์ eakbox

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 28, 2017, 06:48:01 »
ตอบกระทู้ครั้งแรกนะครับ ผิดพลาดยังไงก็ขออภัยนะครับ

ผมเคยใช้ cr-v gen1 รุ่นประกอบนอกเลย ทน ถึก จริง ออกแนวรถใช้งานครับ ตอนนี้ยังใช้เป็นรถขนของ
3 ปีที่แล้วเปลี่ยนมาขับเป็น cx-5 2.0s ตอนซื้อก็ไปลองเทียบกับ cr-v gen4 ใช้มา 3 ปี ชอบดีไซน์และฟิลลิ่งในการขับขี่มากกว่าครับ

ตอนนี้เปลี่ยนมาขับ x1 1.8d ตัวใหม่ครบเดือนละ
สรุปเทียบกับ cx-5 แบบไม่เทียบราคากับoptionให้ฟังครับ

ข้อดีกว่า cx-5
- ยามตะเบ๊ะ หาที่จอดให้
- ตัวถังหนา + วัสดุที่ใช้ดีกว่า cx-5
- เครื่องแรง ขับมันกว่ามาก (แหงล่ะ จริงๆควรเทียบกับ 2.2 ดีเซล)
- การทรงตัวดีกว่าแต่ก็ไม่มาก
- ประหยัดค่าน้ำมันมากกว่า cx-5 ประมาณ 40%
- ระบบในจอเครื่องเสียง navi สุดยอด
- ทัศนวิสัยดีกว่าทุกที่นั่ง

ข้อด้อยกว่า cx-5
- ความนุ่มนวลแพ้ cx-5 แบบรู้สึกได้ง่ายๆ
- ตำแหน่งนั่ง+คุณภาพเบาะ(การนั่ง)แพ้ cx-5
- ระบบ keyless entry ไม่มี auto lock แบบ cx-5
- เกียร์เป็นแบบต้องกดปุ่ม แข็งและไม่สะดวกเหมือนเกียร์แบบเป็นขั้นของ cx-5
- สัมผัสของสวิทช์ไฟเลี้ยว แตร แป้นเบรค แข็งเกินเมื่อเทียบกับ cx-5
- ต้องคอยปิดระบบ i-stop น่ารำคาญ
- เสียงเครื่องดีเซลดังกว่าแต่ก็ไม่ได้มากอะไร
- เสียงยางดัง

Ps ไม่ได้เทียบเรื่อง option ที่ให้ต่างกันเช่น cruise control ฯลฯ

สรุปว่า mazda ก็ยังเป็นรถในดวงใจอยู่ดี ใช้ง่าย สบาย ทุกอย่าง friendly กว่าเยอะ
แต่ถ้าเอามันส์เป็นหลักเอา x1 ดีเซลเถอะครับ  อ้อ เรื่องส่วนลด x1 ผมได้ดีกว่าครับ
ผมไม่ได้เทียบ x1กับ cr-v ให้นะครับ เพราะเห็นว่าคุณเน้นเรื่องการขับขี่

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 28, 2017, 06:53:23 »
เครื่อง 1.5T ของ Civic

มายัดลงรถ C Cross อย่าง CRV

ผมนี่รอชมเลยครับ

ออฟไลน์ buttt

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 28, 2017, 10:37:48 »
ผมใช้ Crv g4 mc เป็นรถกลางๆ ไม่เด่นไม่ด้อย เน้นนุ่มสบาย ย้วบโยนหน่อยๆ เหมาะสำหรับพาครอบครัวไปเที่ยวพักผ่อน  ขับไปเรื่อยๆ ชิวๆ ไม่เด่นเรื่องช่วงล่างเท่า x1 แน่นอน  แต่โดยรวมผมชอบมาก แฟนชอบ ลูกชายชอบ  ชอบกันทั้งบ้านเลย

ออฟไลน์ amsa

• Jr. Member
  • **
  • เอาใจเขา ใส่ใจเรา
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 28, 2017, 17:41:36 »
ขออนุญาติแชร์ครับ
BMW ตระกูล X แข็ง กระด้าง เรื่อง Image ดีแน่นอน จอดเข้าซอง หรือ ห้ามขวางคนอื่นเท่านั้น สมรรถนะ ที่ความเร็ว 140 ขึ้นมันมั่นใจครับ ตอนลอง Sale จะให้ขึ้นทางด่วน มันเลยนิ่ม เฟริม และ เกาะ กว่า วัสดุดีกว่าครับ Platform มาจาก Mini แต่เงินที่ลงไป เพราะภาษีและ BSI ทำให้แพงมากกกก ถ้าดู Web YT ต่างแดน ราคารถ 50 KUSD  1.5 ล้าน บ้านเรา 74 KUSD (2.5 ล้าน) ได้ของไม่ครบอีกต่างหาก
แต่ถ้าเอาคุ้มเงิน รถญี่ปุ่นครับ  นุ่ม ต้องอยู่ที่เจ้าของรถครับ และไม่ชอบขับเร็ว ไม่เกิน 120 นี่ มองไม่ออกครับ
ลางเนื้อ ชอบลางยา ผมใช้ X3 อยู่โดดเด่น เมื่อเจอ รอยต่อ ยางปะถนน พอๆ กับ CX5

ถ้า CRV ใหม่ขอให้รอ 1-2 ปี ยิ่งไมเนอร์ change ยิ่งดีครับ คนทำงาน สายการผลิตรู้ดีครับ ตั้งไลน์ใหม่ๆ มันยังไม่นิ่งครับ
ลองดูครับ ขอให้ได้รถที่ถูกใจ

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 28, 2017, 21:35:33 »
ไม่มีทางที่ CRV จะขับดีเท่า BMW X1

เอาแค่ ให้ CRV ขับดีเท่า Nissan X-Trail ก็หรูแล้วครับ

ขับดีในที่นี้คือ refinement ดี  นุ่ม หนึบ แน่น แต่ไม่กระด้าง  นอกจากนั้นพวงมาลัยต้องแม่น มีprogressive และน้ำหนักดีขึ้นที่ความเร็วสูง

แต่ Honda CRV แต่ไหนแต่ไรมา ก็แข็ง กระด้าง สะท้านตูด  ถึงจะหนัก และแน่น แต่พอความเร็วสูง  มันไม่แน่นเลย  พวงมาลัยก็ไม่ดี ไม่progressive  น้ำหนักพอได้ แต่ response ยังไงก็ยังแย่  สู้ X-Trail ยังไม่ได้เลย 

ตลกกับคำถามจขกท. เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 29, 2017, 06:59:45 »
ไม่มีทางที่ CRV จะขับดีเท่า BMW X1

เอาแค่ ให้ CRV ขับดีเท่า Nissan X-Trail ก็หรูแล้วครับ

ขับดีในที่นี้คือ refinement ดี  นุ่ม หนึบ แน่น แต่ไม่กระด้าง  นอกจากนั้นพวงมาลัยต้องแม่น มีprogressive และน้ำหนักดีขึ้นที่ความเร็วสูง

แต่ Honda CRV แต่ไหนแต่ไรมา ก็แข็ง กระด้าง สะท้านตูด  ถึงจะหนัก และแน่น แต่พอความเร็วสูง  มันไม่แน่นเลย  พวงมาลัยก็ไม่ดี ไม่progressive  น้ำหนักพอได้ แต่ response ยังไงก็ยังแย่  สู้ X-Trail ยังไม่ได้เลย 

ตลกกับคำถามจขกท. เหมือนกันครับ

เห็นด้วย ลองขับCrv มาหลายรุ่น แข็ง เด้ง เก็บเสียงห่วย ตามสไตล์ฮอนด้า ใครที่บอกตัวUSAนุ่มเงียบ ระวังจะผิดหลัง มาไทยลดต้นทุนตัดออปชั่น
ถ้าเคยใช่แคมรี่แล้วมาใช้Crv ระวังจะผิดหวังนะคะ
สำหรับอัตราเร่งเราว่าไม่น่าหนีกันถ้า Crv ใส่1.5Tมา เพราะ ดีเซลใน X1 ใช้ง่าย รอบต่ำกว่า ใช้ได้บ่อยกว่าแน่ค่ะ

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 29, 2017, 08:06:49 »
ลองหารีวิว cr-v จากต่างประเทศมาศึกษาดูก่อนครับ น่าจะง่ายกว่านะครับ ในไทยยังไม่เปิดตัวเลย

ไม่มีใครได้ทดลองขับ ถ้ามาถามในนี้ ตอนนี้ ก็มีแต่การคาดการณ์ นะครับ

หรือเปรียบเทียบจาก cr-v ตัวเดิมกับ x1 ตัว ปัจจุบันที่มีขายอยู่

ออฟไลน์ mile

• Full Member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 29, 2017, 11:29:35 »
เรื่องการขับขี่ x1 ตัวใหม่นั้น ช่วงล่างจะออกแนวแน่นๆๆ หนึบๆๆ คือไม่แข็งแต่ก็ไม่นุ่ม  อัตราเร่งในการขับขี่ถ้าเป็นตัวดีเซลนี่แรงดีเลยครับตามสไตล์บีเอ็มเลย กดเป็นมาๆๆๆ  แต่การเก็บเสียงผมว่ายังไม่ค่อยดีเสียงยางค่อนข้างดังเลยครับ 

ส่วนถ้าจะเปรียบเทียบกลับ crv ใหม่ผมว่ายังไม่น่านำมาเทียบกันครับเพราะรถยังไม่มาเลย สเปคไทยจะเป็นยังไงก็ยังบอกไม่ได้ 

MacH1

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 29, 2017, 12:18:42 »
ถ้างบไล่ๆกับ X1 รุ่นที่ว่า ผมว่าไป Forester XT ตัวนำเข้าจากยุ่นเลยดีกว่าครับ เอาสเปค JDM นะ ได้ 280 ม้า

คหสต. ไม่เอาดีเซลครับ

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 29, 2017, 14:02:24 »
ขับตจว บ้าง x1  ขับแต่ในเมือง crv
พอใช้ความเร็ว ใช้รถยุโรปดีกว่าอ่ะ
ผมยังจำซีตี้ กระโดนข้ามฝั่ง มาชนกับ x3
ซิตี่้ตายทั้งคัน x3 รอดทั้งคันได้อ่ะคับ  รุ่นเก่าด้วยอ่ะครับ
ถ้าตายก็ไม่ได้ใช้เงินนะครับ  :'(

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 29, 2017, 14:46:36 »
ดูจากโจทย์ เหมือนจะคำนึงถึงอัตราเร่ง การขับขี่เป็นหลัก แต่ต้องคุ้มค่า คุ้มราคาด้วย

CX5 diesel เหมือนจะตอบโจทย์ทุกอย่างครับ

แต่ ผบ. ดันไม่ชอบ  ถ้างั้นรอดู CX5 ใหม่ก่อนมั้ยครับ

สวยขึ้นเยอะ ผบ.อาจจะเปลี่ยนใจ

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 29, 2017, 21:55:52 »
ดูจากหลายความเห็นยังไง x1 ก็น่าจะขับดีกว่า
เดี๋ยวคงรอ crv ออกแล้วไปลองเทสดูครับ
สุดท้ายคงต้องเชื่อภรรยา เอาคันไหนก็คันนั้นแหละครับ 555

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 29, 2017, 22:24:19 »
รอดู CRV ใหม่ก่อนนะครับ ผมว่าเรื่องแรงพอได้เลย
ยังไงก็กว้างกว่า X1 แน่ๆ
แต่เรื่องการขับขี่ผมว่า X1คงดีกว่า แต่คงไม่ดีกว่าเท่าไหร่นักหรอก หลังจากที่ลอง X1 ใหม่ตัวดีเซลมา ผมว่ามันไม่เท่าไหร่นะครับ เสียงดัง และไม่ค่อยพุ่งเท่าไหร่