ผู้เขียน หัวข้อ: // First Impression ORA Good Cat เหมียวไฟฟ้าน่ารัก ของเล่นเพียบ แต่... //  (อ่าน 11221 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
First Impression รีวิว ทดลองขับ ORA Good Cat รถยนต์ไฟฟ้า 100%
ชาร์จ 1 ครั้ง วิ่งได้ไกลแค่ไหน ขับขี่เป็นอย่างไร มีอะไรต้องรู้ ก่อนเปิดราคาในไทย
29 ตุลาคม นี้ !

อ่านข้อมูลทั้งหมดได้ที่นี่
https://www.headlightmag.com/first-impression-review-ora-good-cat/

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
รถน่ารักมาก  :-*

ออฟไลน์ hong_G

• Sr. Member
  • I aM HoNG
ถ้าราคาลงล็อค ผมว่าขายดีได้แน่ๆ

ออฟไลน์ deertesla

สะอึกสะอื้นตรงไม่มีใบปัดน้ำฝนครับ กับช่วงล่างที่แข็งแต่เข้าโค้งย้วยและความแรงสูสีกับซีวิคทั้งที่รถเป็นรถไฟฟ้าแรงบิดสูง แต่ตีนปลายด้อยกว่ากันเยอะครัย มีดีแค่น่ารักแค่นั้นครับ

ออฟไลน์ Superpong

• Full Member
ตัดสินใจไม่ผิดจริงๆ จองไปล่ะครับ

ออฟไลน์ Zephyrs

ถือว่าทำมาได้ดี จริงๆเรื่องการมาของรถจีนอย่างนึงที่ผมชอบคือ มันช่วยเขย่าพวกแบรนด์ญปเรื่องการทำภายในนี่แหละ
คือไม่ใช่ไร เวลาผมเห็นรถญี่ปุ่นราคาต่ำกว่าล้านทีไร (ถ้าไม่นับมาสด้า) พวกที่เราเห็นบ่อยอย่างภายในเนี่ยสภาพมันจะดูแห้งแล้งทุกที
ไม่ได้ต้องการให้มันขนาด Good Cat หรอกที่เป็นหนังกลับอะไรพวกนี้ (อันนี้ก็หวังสูงไป) แต่ก็ไม่ควรที่จะเป็นพลาสติกกัดลายไม่เก่งแบบที่เราๆเห็น
อย่าบอกว่าเรื่องสิ่งแวดล้อมหรือการรีไซเคิลเป็นประเด็นหลัก ฟังไม่ขึ้นครับ อย่างน้อยๆก็ต้องกัดลายให้ดูดีหน่อย พวกจุดที่มนุษย์สัมผัสบ่อยๆก็ควรมีผ้าหรืออะไรบ้างก็ยังดี

นอกนั้นผมว่ามันก็วัดกันที่ราคา คือสารภาพว่า ตอนแรกคิดว่าราคามันจะ 800k-1.1m เพราะข่าวล้วนๆ
ถ้าสมมติคันจริงตั้งราคาสักต่ำกว่าล้าน-1.3 ล้าน (400 Tech 949k) ผมว่ามันก็น่าจะขายดีนะ เพียงแต่เห็นด้วยกับพี่แพนว่าไม่ควรบังคับตัวล่างสีดำขาวอย่างเดียว
ไอภายในนี่ยังเข้าใจได้เรื่องบังคับเป็นสีดำ (เรื่องของ EoS นั่นแหละ) แต่ภายนอกนี่ไม่ควรแล้วนา (ไม่แน่ใจประกอบจีนหรือไทย ถ้าประกอบไทยนี่ไม่ควรอย่างยิ่งนะ)

ปล. จริงๆมีจุดเขียนผิดนิดหน่อย อ่านจากเฟสพี่แพนเข้าใจว่าน่าจะปั่นมาทั้งคืน เรื่องชาร์จแบต (60 และ 10 นาที น่าจะเป็น 60 นาที และ 10 ชั่วโมง)
แล้วก็รูปตรงเกือบท้ายบทความที่เป็นรูปโครงสร้างแชสซีของรถ อันนี้น่าจะต้อง Rescale นะครับ ดูในเวปนี่คือทะลุขอบจอเลย

ปล2. รูปรองสุดท้ายที่ถ่ายกับเสาชิงช้านี่สวยสุดจริงๆ

ออฟไลน์ REX

อัตราเร่ง 9 วิ ใน 0-100Km/hr นี่มันแมวดีเกินไป

ออฟไลน์ Akrachai

ใครซื้อไปขับ อยากให้ลงรีวิวผู้ใช้งานจริงใน hlm มากๆครับ
ดูรีวิวเบื้องต้นจากหลายสำนักก็เป็นไปในทางเดียวกันหมด ต้องดูว่าใช้ยาวๆจะเป็นยังไง
ราคาขอไม่เกิน 1.1m +- ในตัว top ถือว่าคุ้มค่าครับ ในระยะทาง 500km + ออฟชั่นที่ให้มา

ออฟไลน์ Oratorio

• Newbie
  • *
เดี๋ยวถ้าออกมาซักพักแล้วมีรุ่น 500 PRO มาขายเพิ่ม
อุปกรณ์เท่า 400 PRO แต่วิ่งได้ไกลกว่า อาจจะเป็นรุ่นที่น่าสนก็ได้นะครับ

ถ้าเป็นจริงนี่ ราคา 400 PRO กับ 500 ULTRA น่าจะห่างกันพอสมควรเลย เว้นที่ไว้ให้ทำราคา 500 PRO แทรก

https://ireview.in.th/wp-content/uploads/2021/10/GWM-Eco-sticker-Leaflet-P.2-scaled.jpg
ตรงรูปลายล้อ มีเขียน 500 PRO สงสัยลืมลบ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2021, 13:40:11 โดย Oratorio »

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณมากๆครับ

คิดไว้แต่แรกตอนไปดูตัวจริง ช่วงล่างน่าจะแข็งแน่ๆ แต่ไม่คิดว่าจะแข็งแล้วย้วย

อัตราเร่งแอบเซอร์ไพรส์ นึกว่าจะได้เห็นเลข 8 เพราะบอดี้เล็กกว่า Zs Ep เยอะ แต่ไหงเป็นงั้น

รอดูเจ้า New Zs Ev ต่อไป

ออฟไลน์ Superpong

ถ้าเสียงเท่านี้ อันนี้รับได้ ไม่ดังเท่าไหร่

ออฟไลน์ XaNaX

ถ้าราคาประมาณล้านนึง ถ้าให้ผมซื้อผมคงรอFoxconn ประกอบไทยครับ

ได้ทั้งความแรงและระยะทาง

ออฟไลน์ AkE

ผมว่ายอดต้องไป ได้ดีพอสมควรแหงๆ

ออฟไลน์ MisterDante

ยอดน่าจะโอเครเลยนะ

ออฟไลน์ mongolias

ตัว Ultra น่าใช้ ตรงที่วิ่งได้ 400 ++ นี่แหละ อยางผมใช้รถมาทำงานวันละราวๆ 100 ก.ม. เท่ากับชาร์จราวๆ 4 วัน/ครั้ง
ขอให้เปิดราคามาเริ่มต้นแถวแปดแสน ตัว Top ล้านนิดๆ ผมว่าขายได้นะ น่าจะขายได้ดีกว่า ZS EV ด้วยทรงรถมันน่ารักกว่า

ออฟไลน์ Magl

มันขายได้ด้วยหน้าตาเกิน 50% แน่ๆ ความแรงอะไรนั่นมันก็เพียงพออยู่แล้ว ระยะทางก็ดีกว่า zs

ออฟไลน์ Sacrifice

ถ้าเทียบ กับ mg zs ev รุ่นใกล้เคียงไทย ราคาที่ประมาณ 8 แสนบาท ขายในไทย 1.19 ล้าน ก็เพิ่มขึ้นประมาณ 50%

ในข่าวบอกตัว top good cat ขายที่จีน 7.5 แสน + 50% ก็คงราว ๆ 1.1-1.15 ล้าน

ออฟไลน์ O_o"

รอรุ่นปรับโฉม MG EP คงจัดเต็มมาไม่แพ้กัน

ออฟไลน์ bahamu

หวังว่า จะแก้โช้ค สปริง ให้หนึบนุ่ม
เพราะค่าโช้คแก้ สองหมื่นขึ้นแน่
หมื่นกว่าก็แพงกว่าสามแฉก ใบพัด

รถเน้นขายสาว หนุ่มต้องเข้าใจ โดนใจเก้งกวาง

รุ่น400ล่าง ต้องซื้อกล้องถอย กระจกท้ายแคบมองยาก
รุ่น500 ถ้าล้านต้น น่าจะขายได้เรื่อยๆ

0-150กม. ไม่เกิน20วิ  คงมีคนไปแต่งซิ่ง ปลดคันเร่ง
จนถ่านระเบิด มอเตอร์ไหม้ ห้องเครื่องร้อนจัด กล่องพัง
ตัวแข่งมีไฮโดรริคปรับสูงต่ำได้ มีหลายอย่างแก้เยอะ
ไฟกระโดดดูดตายได้ง่ายมาก แถวนี้ชื้นจัด นี่แค่ 400v

ขึ้นดอยสบายแรงเหลือๆ ไม่ต้องลุ้นฝาสูบโก่ง เกียร์พัง
ยิ่งพันโค้ง รถน้ำมันราคาใกล้กัน ต้นทุนต่อกม.ต่างกันครึ่งๆ
เช็ดระยะที่1-20,000กม. ไม่ต้องเจอไฟab
ถ้ารถไม่จุกจิก ต่ำล้านอย่างที่โม้ พวกวิ่ง200กม.ไฟหมดจบแน่

ทุกรุ่น
อัดไฟac 6.6kw
dc ไม่เกิน 50kw

ถ้ารถขายไก่ ทั้ง2รุ่น โฉมใหม่มาพร้อมถ่านใหม่
อัดไฟ ac 11kw
dc คงเท่าเดิม

เวลาอัดไฟเต็มที่บ้านต่างกัน 2-3ชม.
ถ่านอึดพอกัน แต่กล่องอัดไฟเร็วกว่า
จะรู้สึกตอนอัดไฟทุกวัน

ถ่านทุกรุ่น โดนเจาะระเบิดเหมือนกัน
ต้องถ่านดาบ ถึงไม่ระเบิด รุ่นแรกเนื้อถ่านน้อยกว่าnmcในขนาดที่เท่ากัน
ตัวแทนคงไม่เอามาขาย
เน้นขายรถยกถ่านมากกว่า
ขายแท็กซี่แต่ไม่เคยขับแท็กซี่
รถธงล้านกว่า คงไม่กล้าเอามาขาย

แมวสายฟ้าจะใส่ถ่านรุ่นใหม่ ที่ไม่ใส่โคบอลท์
ราคาล้านขึ้น
ส่วนแมวเต่า ถ้าทำขายจริงไม่เกินล้านกลาง
คงมีสาวกเต่าสนใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2021, 17:37:15 โดย bahamu »

ออฟไลน์ EDS

ถ้าราคาประมาณล้านนึง ถ้าให้ผมซื้อผมคงรอFoxconn ประกอบไทยครับ

แต่ Foxconn หน้าตามันไม่ผ่านอย่างแรง

ออฟไลน์ AlPha

• Jr. Member
  • **
อย่าหาว่าผมทะลึ่งเลยนะ แต่มองโลโก้ตรงพวงมาลัยแล้วมันเอ่อ....มันเหมือน......อ่าาาา นั่นแหละ  8)

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
น่าใช้มากเลยครับ ถ้าตัวรถทนทาน ศูนย์ดี ระบบเสถียร ผมว่าขายได้เยอะแน่ๆ range ที่วิ่งได้ก็ไกลอยู่ครับ พอๆ กับรถน้ำมัน 1 ถังเลยครับ ส่วน logo ยี่ห้อที่หน้ารถ และที่พวงมาลัยนั้น ถ้ามองมุมกลับ ปรับมุมมองก็นะ คุณผู้ชายหลายท่านอาจไม่กล้าซื้อเลยทีเดียว ทำ campaign ออกแบบ logo ใหม่ พอจะเป็นทางออกได้นะครับ
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

อยากรู้ว่าที่จีนมันมีปัญหาจุกจิกอะไรมั้ย?

Gunther

• บุคคลทั่วไป
สวยเหมือน Citroen DS ยุค 1960’s ครับ โดยเฉพาะภายนอก

ออฟไลน์ lexus

คือชอบทุกอย่าง ยกเว้น...ไม่มีที่ปัดน้ำฝนกระจกหลัง
ใครใช้hatchจะรู้เลยว่ามันจำเป็นมาก เป็นความปลอดภัยอย่างนึงเลยก็ว่าได้ ตอนฝนตกอะไม่เท่าไหร่ แต่วันถัดมาที่คราบมันแห้งเกาะกระจกแล้วเนี่ย แล้วไปเจอฝนอีกทีคือเบลอไปเลย

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
สาว ๆ ชอบแน่นอน

ส่วนผมก็ชอบ แต่คงไม่ซื้อ

เว้นแต่ว่าจะมีตัวถังแบบ cross over หรือ wagon

อันนี้อาจจะเอาติดบ้านไว้ซักคันครับ

ออฟไลน์ XaNaX

แต่ Foxconn หน้าตามันไม่ผ่านอย่างแรง
ใช่เลยครับ ไม่ผ่านอย่างแรง แต่เครื่องในได้

ออฟไลน์ kiwiwi

แฟนผมอยากได้มาก แต่.....

บลูทูธ​ ที่เสียบใส่ aux เพื่อเปอดฟังเพลงใน mini ctm ของนางเอง นางยังเปิดได้บ้างไม่ได้บ้าง ต้องทนฟังวิทยุ ไม่ก็ซื้อ cd มาใส่

จอแอนดรอยด์บนรถ vellfire อีกคันที่นางใช้ นางเปิดได้แต่วิทยุกับใส่แผ่นหนัง ให้นางเปิด hot spot เปิด netflix youtube​ ให้ลูกดู นางก็ทำไม่เป็น จะสอน นางก็ขี้รำคาญ...

พอมาอ่านรีวิวว่า ทุกอย่างใช้จอกลางควบคุม อื้อหืม ถ้าให้นางใช้จริงๆ มีเหนื่อยแน่

.
.
.
.
ขนาด Staria ของพ่อที่พ่ออยากได้มากๆ พอได้มาจริงๆ(เซลก็สอนมาดีแล้วนะ)​โทรตามผมจากพระราม2 มาบ้านแกที่พระราม3 ตอนค่ำๆ 3รอบแล้ว ให้มาช่วยปรับนู่นปรับนี่ให้

><

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ชักอยากจะไปลองช่วงล่างเทียบกับ Mazda 2 DJ/DL เลย
พอบอกว่าแข็งกว่า Jazz แต่ดันมียวบตอนโค้งแบบนี้

คันขายจริงคง set อะไรใหม่ไม่ทันแล้วล่ะ
(ไม่เหมือนระบบควบคุมในเลน H6 ที่ยังพอจะออก software มาช่วยได้)
แต่ MY หน้าขอให้ปรับมานิ่มพร้อมหาที่ใส่ปัดน้ำฝนหลังมาก็พอ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ O_o"

ถ้ายอดขายดีตามเป้าคงได้เห็นรุ่นย่อยพิเศษ