ผู้เขียน หัวข้อ: รถอายุน้อย ไมล์เยอะ เรียกว่าเก่าไหม?  (อ่าน 2298 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bear

• Jr. Member
  • **
อยากทราบความเห็นจากพี่ๆในห้องครับ
ระหว่างรถวิ่งทางไกลตลอด ไมล์เยอะ   เช่น 5ปี 200,000 km
กับ วิ่งรถติดๆในเมืองตลอด ไมล์น้อย  เช่น 10ปี 70,000 km *ซึ่งระยะเวลาที่เครื่องยนต์ทำงานมากกว่า แต่รถติดอยู่กับที่ หรือเคลื่อนที่ได้ช้า ไมล์เลยน้อย
(ในกรณีที่มั่นใจในประวัติได้จริง)
คิดว่าคันไหนเครื่องเกียร์จะโทรม และค่าใช้จ่ายในการซ่อมบำรุงหนักกว่ากันครับ
โดยไม่พูดถึงระบบช่วงล่างและสภาพภายในเช่นเบาะหนังหรือทริมต่างๆ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
Re: รถอายุน้อย ไมล์เยอะ เรียกว่าเก่าไหม?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2023, 12:05:04 »
อยู่ที่คนนิยามครับ

รถเก่า รถใหม่ มันต้องดูกลุ่ม หรือ รถ หรือ คนมอง

เช่น ผมเคยเห็น บางคัน ไมล์หลักร้อย ภายในสวย ภายนอกดี ไม่เห็นมีคนบอกว่าเก่า มีแต่บอกว่าสภาพนางฟ้า ทั้งที่รถ 20 ปีแล้ว

แต่บางคัน บางคน คันเดียวกัน รุ่นเดียวกัน ที่สภาพเยินๆ เน่าๆ ต้อง restore เขาก็เรียกว่ารถเก่า

ทั้งที่ 2 คันนี้อายุพอๆ กัน รุ่นเดียวกัน ด้วยซ้ำ

บางคนมองสภาพภายนอก ภายใน (คนเก็บรถ คนเล่นรถ จะมองตามข้อนี้)

บางคนมองเรื่องปี (หลักๆ คนทั่วไป จะมองปี ตามข้อนี้)

แต่น้อยคนที่มองเรื่องไมล์ เพราะรถปีเดียววิ่งแสนโล จะเรียกรถเก่า มันก็ไม่ถูก ต้องเรียกว่ารถใหม่ แต่ไมล์เยอะ มากกว่าครับ (ข้อนี้เอาไว้ให้เขากดราคาอย่างเดียวเลย)

ออฟไลน์ kez

Re: รถอายุน้อย ไมล์เยอะ เรียกว่าเก่าไหม?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2023, 12:24:29 »
  เตรียมพร้อมทำใจซ่อม  ไม่ว่าจะวิ่งเยอะหรือน้อย

รถ มือ 2 ยังไงก็ต้องซ่อม

ออฟไลน์ EVA01

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2023, 12:29:38 »
ถ้าเคสนี้ผมว่า 200,000 อายุ 5 ปี น่าจะซ่อมน้อยกว่าครับ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2023, 12:32:23 »
ในมุมมองเต้นท์รถ จะมองปีรถเป็นตัวกำหนดราคา เก่า/ใหม่ครับ รถปีลึก ไมล์น้อย ก็ราคาตามปีไม่มีบวกเพิ่ม

ส่วนรถไมล์เยอะ แต่ปีน้อย ถ้าภายนอกสวย แบบนี้เต้นท์ชอบครับ 

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2023, 13:20:38 »
เรียกตามจริงนั่นล่ะ

ว่า รถใหม่ใช้เยอะ ครับ  8)

ออฟไลน์ Fragile

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2023, 13:26:10 »
ในมุมมองเต้นท์รถ จะมองปีรถเป็นตัวกำหนดราคา เก่า/ใหม่ครับ รถปีลึก ไมล์น้อย ก็ราคาตามปีไม่มีบวกเพิ่ม

ส่วนรถไมล์เยอะ แต่ปีน้อย ถ้าภายนอกสวย แบบนี้เต้นท์ชอบครับ

ใช่ครับ ไมล์เยอะแต่ปีน้อยเอาไปกรอไมล์แล้วดูน่าเชื่อถือกว่า 555

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2023, 15:13:12 »
เรื่องเก่าใหม่ ส่วนตัวผมยึดตามปีรถเป็นหลักคับ  แต่ก็ไม่ตายตัวนะ

พวกที่เสื่อมตามระยะทาง โดยมากจะเป็นอะไหล่ที่เปลี่ยนได้ง่าย เช่น โช้ค สปริง ยางรถยนต์ ระบบเบรค บุชช่วงล่าง สายพาน เพราะงั้นเรื่องเลขไมล์ผมเลยมองเป็นเรื่องรอง
ถ้ารถปีน้อยแต่ไมล์เยอะ ผมอาจจะพอกล้อมแกล้มไปได้ว่า..ยังไม่เก่า

แต่มันจะมีพวกที่เสื่อมไปตามเวลา เช่นตัวถังรถ วัสดุหุ้มภายในรถ สีรถภายนอก ชิ้นส่วนต่างๆที่เป็นเหล็กชุบสี ที่เป็นแกนหลักของตัวรถ พวกนี้จะมีผลต่อภาพรวมของตัวรถ
ก็จะส่งผลต่อความเก่าของรถได้มากกว่า แม้ว่ารถจะวิ่งน้อยก็ตาม

ออฟไลน์ Zephyrs

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2023, 16:17:53 »
ต้องดูเป็นเคสครับ รถเลขไมล์น้อยๆแต่ถ้าพวกวิ่งในกรุงเทพฯจอดติดอย่างเดียว ผมกลัวกว่ารถวิ่งทางไกลไมล์เยอะๆครับ

เรื่องอายุ จริงๆรถอายุน้อยแต่ถ้าใช้แบบไม่รักษา จอดตากแดดทิ้งไว้ (พวกวัยรุ่นรถคันแรกที่ไม่ค่อยติดฟิล์มไรงี้) คอนโซลเละกว่าพวกรถเก่าๆก็มี

โดยรวมคือต้องดูเป็นเคสๆไปอะครับ อายุอาจจะพอดูได้ระดับนึง แต่มันมีปัจจัยมากกว่านั้นอีกเยอะมาก (เช่น รถจากภาคใต้หรือโซนติดทะเล อาจจะเลี่ยงเพราะเรื่องลมทะเล เป็นต้น)

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2023, 21:15:24 »
ใช่ครับ ดูเป็น case ไป บอกอะไรไม่ได้เลย

สมัยก่อน ตอนพ่อผมใช้โหดๆ ปีละ 1 แสนกม. 2 ปีกว่า กดไป 2 แสนกว่ากม. รถ isuzu vertex สภาพยังใหม่กิ๊ก ช่วงล่างไม่ดัง เบาะไม่ยับ แอร์เย็นฉ่ำ เครื่องยังปกติดี หรือ CR-V G2 6 ปี กดไป 3.2 แสนกม. ก็ไม่มีอะไร ใหม่เอี่ยม

กลับกัน

Almera ของที่ทำงาน รถ 5 ปี 5 หมื่นกม. ยับทั้งคัน ดังมันเกือบทั้งคัน แอร์ไม่เย็น เกียร์พัง สายพานดัง เบรคดัง

หรือ

CR-V G3 2.0 รถผม ปีนี้เข้าปีที่ 12 แล้ว ไมล์ 1.8 แสนกม. ท้ามาขับเลย ผมว่า ขับดีกว่ารถใหม่ กดลื่น กดพุ่ง ช่วงล่างเงียบ เบรคคม แอร์ฉ่ำ ไม่มีเสียงหลุดหลวม หรือ ดัง, น้อต / พุก ทุกตัว อยู่ครบ ภายในไม่มีรอยขีดข่วน ถ้าจะมีมากสุดก็คือ เบาะคนขับ ที่ปีกเบาะมีรอยถลอก กับ รอยยับ นอกนั้น ใหม่เอี่ยม ไม่มียับ กรอไมล์เหลือ 5 หมื่นกม. ผมว่า คนก็เชื่อ

ออฟไลน์ Bear

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2023, 21:30:17 »
สำหรับผม ที่มาตั้งกระทู้ ก็เพราะว่าไปเจอรถเพื่อนมาคันนึงครับ
วิ่งอยู่ภาคกลางตอนบน F10 lci วิ่งไปสี่แสนกว่าโล สภาพสวยๆ ขับดีมาก
แถมเจ้าของรถบอกว่าดูแลปกติ ซ่อมไม่หนัก ยังไม่เคยกินข้าวลิงสักครั้ง
เขาบอกว่าขับแบบปกติ ไม่ลากรอบ 120-130 รอบประมานสองพัน แบบนี้ไปเรื่อยๆมาตลอด
ปีนึงจะเข้ามารถติดใน กทม สักครั้ง
ทำให้ขัดกับคำที่ว่ารถยุโรปเก่าไปจะจุกจิก ซ่อมแพง มากๆเลยครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2023, 22:06:30 »
สำหรับผม ที่มาตั้งกระทู้ ก็เพราะว่าไปเจอรถเพื่อนมาคันนึงครับ
วิ่งอยู่ภาคกลางตอนบน F10 lci วิ่งไปสี่แสนกว่าโล สภาพสวยๆ ขับดีมาก
แถมเจ้าของรถบอกว่าดูแลปกติ ซ่อมไม่หนัก ยังไม่เคยกินข้าวลิงสักครั้ง
เขาบอกว่าขับแบบปกติ ไม่ลากรอบ 120-130 รอบประมานสองพัน แบบนี้ไปเรื่อยๆมาตลอด
ปีนึงจะเข้ามารถติดใน กทม สักครั้ง
ทำให้ขัดกับคำที่ว่ารถยุโรปเก่าไปจะจุกจิก ซ่อมแพง มากๆเลยครับ

กลัวจะมาต้องซ่อมหนักในมือเรานี่สิครับ อายุของอะไหล่ในรถยุโรปมันก้ออย่างที่ทราบ ถ้ามาถึงยังไงก้อต้องทำ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2023, 22:25:46 »
ขึ้นกับคนใช้งานครับ

แต่ไมล์เยอะมีแน่โน้มเสื่อมโทรมสูงกว่าเสมอครับ

แต่เคสที่ยกตัวอย่าง ผมจะไม่เลือกทั้งคู่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2023, 22:31:50 โดย Newhang »

ออฟไลน์ GT3

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2023, 09:23:24 »
มันบอกอะไรไม่ได้หรอกครับ
ปัญหาคือเราไม่มีทางรู้ว่าเจ้าของเดิมใช้รถมาแบบไหน

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2023, 09:38:36 »
 8) 8) 8)......เอาตาม Blue Book นานาชาติ นับแค่ปีผลิตเป็น standard ครับ :-X

ออฟไลน์ Zephyrs

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2023, 15:45:51 »

คำว่าเก่าไปจุกจิกเนี่ยยังไงจริงครับ ต่อให้เป็นพวกรถถังยุโรปอย่าง W124 หรืออะไรแนวๆนั้น ถ้าถึงเวลา Overhaul ใหญ่มันก็อ่วมตามความเป็นยุโรป
แค่ว่ายุโรปใหม่ๆ (รวมถึงญปด้วย) ที่มันเทพวกระบบไฟฟ้าเยอะๆละช่างยังไม่พร้อม อันนั้นก็ซวย (แต่ F10 ผมว่ามันวิ่งเยอะอยู่หนิ ไม่น่ามีปัญหามั้ง?)
พวก 124 จริงๆมันแค่เป็นรถที่เขาไม่ได้ใช้วัสดุแบบกะว่าใช้แค่ 10 ปี มันเลยอยู่ได้ยาวๆถึงปัจจุบัน แต่ยุคหลังๆมันไม่ใช่แล้ว

อีกเรื่องคือพวกอายุรถบางทีมันก็มีบางชิ้นส่วนที่เขาออกแบบมาให้ Maintenance อยู่แล้ว ยกตัวอย่างเช่นพวกสายไฟหรือของสิ้นเปลืองหลายๆชิ้น
อันนี้ไปต่อรองอะไรกับมันเรื่องวิ่งมากวิ่งน้อยไม่ได้ครับ ถึงเวลาต้องเปลี่ยนก็ต้องเปลี่ยน
ส่วนรถเพื่อนที่คุณเจอ คำว่า ซ่อมบำรุงทั่วๆไป มันค่อนข้างกว้างครับ (ถ้านับแค่พวกเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องกับเกียร์หรืออะไรแบบนั้นก็แล้วแต่เต๊อะ)
คุณอาจจะต้องไปดูว่ารถรุ่นนี้มันมีระเบิดเวลาอะไรที่ในคลับรู้กันไหมในหลักแสนกิโลที่ยังไม่ระเบิดในมือเพื่อนคุณ

ออฟไลน์ Floppy-T

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2023, 17:20:30 »
เคสนี้ ผมขอเลขไมล์เยอะ อายุน้อยละกันครับ

เพราะเพิ่ง จับ FD มาคันนึง ไมล์ เกือบ 4 แสน

แต่เข้าศูนย์ตลอด เช็คประวัติได้ 100%

สภาพดี ไม่มีชนหนักเลย

ออฟไลน์ โบตั๋น

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2023, 18:17:14 »

ลองเปิดฝาเติมน้ำมันเครื่องดูสภาพเครื่องได้เลย รถ 10ปี 70,000 km เดาว่ามีคราบน้ำมันเครื่องเก่าติดอยู่แน่นอน ปกติคนใช้รถน้อย นานๆทีก็เปลี่ยนน้ำมันเครื่องที เพราะคิดว่ารถใช้น้อยไม่ต้องเปลี่ยน (นานๆจะเจอคนที่เปลี่ยนทุกๆ 6 เดือนที)
หรือถ้าใช้รถแต่ในเมือง รถติดบ่อยๆ เลขกิโลขึ้นน้อย แต่ระยะรันเครื่องเยอะ กว่าจะเปลี่ยนน้ำมันเครื่องที สภาพน้ำมันเครื่องน่าจะหมดสภาพไปนานกว่าจะเปลี่ยน
.
รถใช้เยอะๆส่วนใหญ่ที่เสียน่าจะเป็นพวกช่วงล่างมากกว่า แต่รถใช้น้อยพอถึงเวลายางหุ้มต่างๆก็ขาดเองได้เหมือนกันแม้จะไม่ค่อยได้ใช้เยอะ

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2023, 11:09:53 »
ช้อยนี้ 10ปี ไมล์น้อยน่าจะซ่อมเยอะกว่า 5 ปีไมล์เยอะนะครับ ส่วนตัวคิดว่ารถห้าปียังไม่เก่านะครับต่อให้วิ่งเยอะแค่ไหน อย่างน้อยหน้าตาออฟชั่นก็ยังไม่ตกยุค เหมือนรถ10ปี
รถ 10 ปีต่อให้วิ่งน้อยแค่ไหนมันก็ต้องซ่อมอยุ่ดี พาสเสื่อมตามกาลเวลาเช่น ซีล ประเก็น โอริง ยังไงก็ต้องรั่วซึมทุกคันแน่ๆ อีกทั้งพวกบูชยางท่อยางแท่นเครื่องเกียร์ยังไงก็แข็งตัวยุบทรุดตามกาลเวลาอย่างเลี่ยงไม่ได้ 
ส่วนรถวิ่งในกรุงเทพกับต่างจังหวัด ผมเลือกรถต่างจังหวัดดีกว่าครับ อย่างน้อยก็รันฮาวต่ำ ชั่วโมงนึงไปได้หลายสิบหรือร่วมร้อยกิโลเผาไหม้หมดจดกว่า เคยได้รถยุโรปมาคันนึงไมล์แค่หกหมื่นแต่วาล์วและท่อไอดีตันหมดทั้งเส้น เทียบกับรถต่างจังหวัดรุ่นเดียวกันไมล์เยอะกว่าสามเท่า สภาพท่อพอกันเลย

ออฟไลน์ SpiRious

• Full Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2023, 05:48:27 »
ผมจะชอบดูสภาพโดยรวมมากกว่า

จะซีเรียสส่วนที่เปลี่ยนไม่ได้ เช่น ตัวถัง สนิม มีชนหนัก มีหมกอะไรมั้ย

ส่วนที่เปลี่ยนได้เช่น วิ่งเยอะ ช่วงล่างโทรม เปลี่ยนได้ แบบนี้ผมไม่ซีเรียส แต่ก็มีผลกับราคาที่เราจะซื้ออยู่ครับ

ผมเลยจะชอบรถใหม่ปีมากกว่า ช่วงล่างทำได้ง่าย และไม่แพงครับ แต่ถ้าตัวถังโทรมจะเก็บยาก และไม่เหมือนเดิมมากกว่า
2014 - Fortuner 2.7
2017 - Yaris 1.2 (swap engine 1nz-mt)
2021 - Crv 2.4 AWD