ผู้เขียน หัวข้อ: บริษัทไทยเตรียมทำ F-150 เป็นพวงมาลัยขวาสำหรับตลาดออสเตรเลีย  (อ่าน 3121 ครั้ง)

ออฟไลน์ Altima

• Hero Member
เบื้องต้นคือ Ford เองสนใจที่จะเข้าทำตลาดรถกระบะ F-150 สำหรับประเทศออสเตรเลีย แต่ด้วยการผลิตตอนนี้ผลิตแค่พวงมาลัยซ้ายก็ผลิตขายไม่ทัน

Ford เลยตัดสินใจจะส่งตัวพวงมาลัยซ้ายไปให้บริษัท RMA Group เปลี่ยนเป็นพวงมาลัยขวาที่ Brisbane แล้วขายตามศูนย์ฟอร์ดที่ออสเตรเลียพร้อม warranty เหมือนรุ่นอื่นๆของฟอร์ด

รุ่นย่อยจะมีทั้ง XLT และ Lariat มีให้เลื่อกเครื่องเดียวก็คือ 3.5L Ecoboost V6 เกียร์ 10 speed auto

ราคาน่าจะเกิน 100,000 AUD หรือ 2.5 ล้านบาท เพราะราคาของ Dodge Ram กับ Chevrolet Silverado ที่ขายเป็นพวงมาลัยขวาที่ออสอยู่แล้ว ก็มาประมาณนี้

คาดว่าจะเริ่มขายกลางปี 2023

ที่มา:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2022, 05:05:00 โดย Altima »

ออฟไลน์ zeriw009

• Sr. Member
หล่อสะกด บ้านเราฟอร์ดยังทำตลาดอยู่มั้ยครับ
㋡  ㋡ ขายรถที่สวยสมบูรณ์แบบในตอนนี้ อีก 50 ปี จะเอาอะไรมาขาย

ออฟไลน์ muzaa

หล่อสะกด บ้านเราฟอร์ดยังทำตลาดอยู่มั้ยครับ
เพิ่งเปิดตัว next gen ranger /everest / raptor คนเข้าคิวรอดูทะลุ booth ยาวออกมาครับ raptor จองวันนี้รับรถสิ้นปีครับ

ออฟไลน์ Auto

เพิ่งเปิดตัว next gen ranger /everest / raptor คนเข้าคิวรอดูทะลุ booth ยาวออกมาครับ raptor จองวันนี้รับรถสิ้นปีครับ
ยอดขาย Ford Raptor เบนซิน ดีมากแบบเหลือเชื่อเกินคาดไว้อีก     เพื่อนผมไปจองมาแล้วเค้าบอกรับรถปีหน้า

ออฟไลน์ max-ns

• Jr. Member
  • **
ยอดขาย Ford Raptor เบนซิน ดีมากแบบเหลือเชื่อเกินคาดไว้อีก     เพื่อนผมไปจองมาแล้วเค้าบอกรับรถปีหน้า
รถรุ่นนี้คนไม่ซื้อจะคอยห่วงค่าน้ำมันแทนคนซื้อด้วยนะ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
รถรุ่นนี้คนไม่ซื้อจะคอยห่วงค่าน้ำมันแทนคนซื้อด้วยนะ

จริงครับ คนไปชมรถเท่าที่ผมได้ยินวงสนทนา คนสนใจจริงๆ ไม่มีใครเอาประเด็นค่าน้ำมันขึ้นมาคุยเลย
ทุกคนสนใจไปที่สิ่งที่ได้เทียบราคาแล้วคือมันคุ้มมาก ที่เหลือเอางบไปเติมน้ำมันยังได้
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

จริงครับ คนไปชมรถเท่าที่ผมได้ยินวงสนทนา คนสนใจจริงๆ ไม่มีใครเอาประเด็นค่าน้ำมันขึ้นมาคุยเลย
ทุกคนสนใจไปที่สิ่งที่ได้เทียบราคาแล้วคือมันคุ้มมาก ที่เหลือเอางบไปเติมน้ำมันยังได้

เอาจริงๆ นะครับ ตอนผมจะซื้อ Ranger Raptor ตอนอยากได้ อยากได้ซื้อ มันคันครับบอกเลย เรียกว่าหูดับก็ยังได้ เขาก็จะมองมุมเดียว คือ เรื่องออฟชั่นเอย หน้าตาเอย จุดเด่นเอย แบบนั้นละครับ

แต่พอได้มาแล้ว ผมเห็นโพสต์เรื่องอัตราการกินน้ำมัน ไม่เว้นแต่ละวัน

มันไม่เสมอไปหรอกครับ เพราะคนที่อยากได้ อยากซื้อ มันก็มีหลายกลุ่มครับ แต่เป็นคนธรรมดาๆ อย่างผมก็เยอะครับ แต่ถ้ามันต้องมีภาระหลายอย่าง ค่าน้ำมัน ค่าบำรุงรักษา และ ราคาค่าตัวแพงเกินไปมาก ผมอาจจะไม่ซื้อตัวนี้แล้วก็ได้

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
ถ้าจะมาไทยคงเป็น F-150​ EV เพื่อเข้าร่วมรัฐสนับสนุน​ภาษีรถไฟฟ้า

อย่าง Everest​ Platinum สำหรับตลาดไทยที่ถูกเว้นไว้อยู่ก็เพื่อรอ PHEV มากกว่าที่จะเป็น ดีเซล V6 3000

ออฟไลน์ jickoP

• Full Member
ผมว่า F150 Raptor เป็นกระบะที่หล่อมากกก  ชีวิตนี้ถ้าจะขับกระบะ ขอ F150 Raptor เท่านั้นครับ

ออฟไลน์ Auto

ถ้าจะมาไทยคงเป็น F-150​ EV เพื่อเข้าร่วมรัฐสนับสนุน​ภาษีรถไฟฟ้า

อย่าง Everest​ Platinum สำหรับตลาดไทยที่ถูกเว้นไว้อยู่ก็เพื่อรอ PHEV มากกว่าที่จะเป็น ดีเซล V6 3000
ขนาดรถไม่ใช่ปิคอัพ 1 ตัน   ถึงจะเป็นไฟฟ้า หรืออะไรก็ตาม มันจะทำตลาดบ้านเราไม่ได้นะสินอกจากนำเข้าอย่างเดียว   

ออฟไลน์ kabutoro

บ้านเราตลาดมันมีอยู่แล้วอยู่ที่จะกล้าขายรึเปล่านี่สิ (ขนาดมีปัญหาจนขึนกระทู้บ่อยๆแต่คนก็ยังคงอุดหนุนไม่เคยขาดนี่นะ555)