ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจ Space Wagon มือสองครับ  (อ่าน 10876 ครั้ง)

ออฟไลน์ nl2br

• Hero Member
    • ร้านค้าออนไลน์
สนใจ Space Wagon มือสองครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2016, 20:20:17 »
สวัสดีครับ กำลังมองหารถครอบครับ 7 ที่นั่ง หวยมาลงที่เจ้านี่ โดยมีงบไม่เกิน 4แสน
ไม่ทราบว่ารุ่นนี้มีข้อดีข้อเสียยังไงบ้าง อะไหล่ถูกแพงแค่ไหน อู่ซ่อมเป็นอย่างไรบ้าง
ความคมของพวงมาลัยถ้าเทียบกับมาสด้า พอจะสู้ได้มั๊ยครับ
ผมหาในเว็บขายรถเห็นมีรุ่น GLS กับ GT ไม่ทราบว่าต่างกันอย่างไร
ผมเป็นคนขับรถไม่เร็วมากครับ ออกตจวก็ประมาณ 120-130 ไม่เกินนี้
เท่าที่หาดูคงได้รุ่นประมาณปี 2006 โดยประมาณครับ แล้วก็คงเอามาติดแก๊ส
หรือท่านใดมีคำแนะนำรถ 7 ที่นั่งรุ่นอื่นๆอีกแนะนำได้ครับ
ไม่เอาพวก 7 ที่นั่งที่เป็นเครื่อง 1500 นะครับ
กับรุ่นนี้เบาะมันถอดได้มั๊ยครับ

ขอบคุณครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Trafalgar

• Sr. Member
Re: สนใจ Space Wagon มือสองครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2016, 20:43:31 »
ผมก็ยังอยากได้รถประมาณนี้ครับ จุคนได้ ขนของได้

แต่ผมเล็ง Sport Rider เอาไว้ เพราะที่บ้านมีกระบะแล้ว
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ focus2012

Re: สนใจ Space Wagon มือสองครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2016, 20:51:02 »
ลองดู Isuzu Mu7 ไหมครับ ราวๆ 400K พอดีๆ

ออฟไลน์ Tomz

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2016, 20:54:06 »
toyota wish ครับ อาจจะเกินนิดนึง ถึงจะเก่าแต่ทรงยังดูสวยหรูอยู่เลย
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ anuwatku55

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2016, 21:04:44 »
ลองดู อินโนว่า สิครับเห็นว่าจะติดแก๊ส ด้วย  แต่ราคาอาจจะเกินงบที่ท่านเตรียมไว้หนะครับ

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2016, 21:30:56 »
จุดอ่อน

ท่อไอเสียขาด ให้เอาไปทำร้านทำท่อเปลี่ยนเปนท่ออ่อนที่เปนถักๆ หายขาด เปนความห่วยจากซับที่มิตซูไม่นอมเปลี่ยน

ลูกปืนครัช คอมแอร์แตก มีชุดซ่อม เปนลูกปืนเปลี่ยนได้ หรือหาของเทียบเอาได้

เกียร์หอน และเปราะ อันนี้อาจจะเจอแจ๊คพอตได้

เสียงจิ้งหรีดในเบาะ เปนเสียงเหมือนโลหะกระทบกัน

เครื่องเสียง เคนวูด กินแผ่นไม่ยอมคืนแล้วก็ค้าง

ส่วนตัวGT  ตัวแรกจะเปนล้อแมคลายซี่ๆ มีสเกิตรอบคันและกระจังหน้าตาข่าย กระจกมองข้างโครเมี่ยมและสีพิเศษสีขาว

ตัวปีหลัง จะเปนชุดแต่งเหมือนตัว ยกสูงชุดสเกิตหน้าตาเปลี่ยนไปเปนลุยๆ

แต่ทั้งหมดใช้เครื่องเกียร์เดิม

ผิดถูกไงขออภัยมันเปนสิบปีมาละ

ออฟไลน์ kritsada

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2016, 21:34:51 »
ผมก็ยังอยากได้รถประมาณนี้ครับ จุคนได้ ขนของได้

แต่ผมเล็ง Sport Rider เอาไว้ เพราะที่บ้านมีกระบะแล้ว

จากประสบการณ์ที่เคยขับทุกเจนตั้งแต่เครื่อง 5L จนถึงเครื่อง 1KD นะครับ อืดครับ ลองไปหา MU-7 ผมว่าน่าสนใจดีครับ แต่เรื่องความทนและความทานไว้ใจได้ครับ
C.kritsada

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2016, 22:13:18 »
2006
GT จะเป็นแค่ชุดแต่งสเกิร์ตด้านล่าง ล้อ 17" หัวเกียร์โลหะ ตกแต่งคอนโซลเคฟล่าสีเงิน กระจังตาข่ายเงิน
GLS ล้อ 16" ลายก้านคู่ใหญ่ๆ ตกแต่งคอนโซลลายไม้ กระจังซี่ตั้งโครเมี่ยม
ที่เหลือออพชั่นใช้งานเหมือนกันครับ

ข้อดีข้อเสียลองกดเข้าไปดูใน User Review ผมตาม link ด้านล่างครับ ยังยืนยันคำเดิมตามนั้น แต่ของผมปี 2008 เครื่องเสียงและออพชั่นบางตัวจะต่างกันอย่าง เบรกมือ 06 จะยังอยู่ตรงกลางพร้อมคอนโซลกลาง ไม่มี Cruise Control , มีสวิตช์แอร์แถวหลังให้ด้านหน้า , ไฟบอก Sensor รอบคันอยู่ที่สวิตช์ ฯลฯ แต่พวกเบาะนั่งการใช้งานต่างๆ เหมือนกัน

ส่วนรถผม 8 ปีกว่า ยังไม่เจออะไรร้ายแรงนอกจากท่อไอเสียขาดและปัญหาจุกจิกที่เจอใหม่ๆ ที่เหลือเปลี่บนอะไหล่และของเหลวตามอายุการใช้งานทั่วไปแค่นั้นเลย

ลองดูครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ planpoodis

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2016, 22:40:17 »
ใช้ตัว GT 09 อยู่ครับ วิ่งมา 160,000 กม กินน้ำมันพอสมควร

เป็นรถที่ดีมากครับที่บ้านขายไม่ลงเลย หาตัวแทนมันไม่ได้

อะไหล่แพงพอตัวแต่มีอู่ที่ซ่อมแล้วจบครับ ไม่จุกจิก

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2016, 23:31:59 »
เป็น mpv ที่การขับขี่ดีมากๆคันนึงเลยครับ

ทั้งก้านพละกำลัง การเข้าโค้ง และการบังคับรถ
เอาเป็นว่าสองด้านนี้ odyssey 2014 มีอายเลยแหละ

ถ้าพูดถึงเรื่องความซด ก็ไม่เป็นรองใคร
ถ้าเอาไปเทียบกับอินโนว่า อาจซดพอๆกัน แต่สเปซวิ่งกว่า

ส่วนเรื่องอะไหล่ ผมยอมแพ้เลย เซ็นเซอร์ o2 เสีย มี 4 ตัว ตัวนึงขั้นต่ำ 4-6000 บาท

ถ้าเทียบกับแคมรีาและแอคคอร์ด เค้าขายอยู่ตัวละ1-2000 แถมมีของเทียบด้วย แต่สเปซ ไม่มีเทียบครับ

เคยสั่ง ngk ตรงสเป๊กจากนอกมา ใส่ไป ไฟยังโชว์อยู่

ชิ้นอื่นๆก็ แพงแบบมิตซูสไตล์

ถ้าเรื่องสมรรถนะไม่สำคัญที่สุด ใจผมอยากแนะนำให้หันไปหาอินโนว่านะ มันสบายกระเป๋ากว่าครับ

หรือถ้าเป็นไปได้ พวกมิวหรือฟอร์รุ่นแรกๆก็ได้...

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2016, 06:51:13 »
รถระดับเดียวกับ โอเดสซี่ แต่ราคาระดับ วิช
กินน้ำมัน แต่น้ำมันไม่แพงแล้ว
หาสวยๆ ไม่ต้องกินแก๊ส ค่าน้ำมัน ก็พอรับได้ครับ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2016, 07:12:01 »
แต่ก่อนฮิตมาก

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2016, 07:33:28 »
toyota wish ครับ อาจจะเกินนิดนึง ถึงจะเก่าแต่ทรงยังดูสวยหรูอยู่เลย

wish +1

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2016, 09:07:48 »
ขอบคุณทุกท่านครับ เมื่อคืนลองหาข้อมูลดู ลองไป join ใน fbgroup เท่าที่หาข้อมูล เครื่องตัวนี้ทนใช้ได้
แต่ซด ต้องติดแก๊สอย่างเดียว ข้อดีอีกข้อคือ มีอู่ซ่อมจบ ราคายกเครื่องใหม่ครึ่งแสน พอรับได้
mu7 ที่บ้านไม่ชอบเลยครับ เพราะเสียงเครื่องดังมาก ส่วนฟอร์กับอินโนวาราคาเกินงบ บวกกับชอบขับรถที่ช่วงล่างดีๆหน่อย คิดว่า สเปซน่าจะตอบโจทกว่าครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ CK5

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2016, 09:16:20 »
ผมเคยใช้ตัว ปี 2005 อยู่ครับ แต่ขายไปตอนวิ่งได้ 260,000km พออายุเยอะแล้วจุกจิก นู่นนี่เสียวนเวียนกันไป แต่ผมขายไปหลายปีแล้วนะ หม้อลมเบรคเสีย ไปได้เชียงกงมา 9000 บาท โซลินอย mivec 5000 บาท หมดนี่อะไหล่เชียงกงนะครับ อะไหล่ช่วงล่างนี่วนกันเสียเลย ปีหลังๆ ค่าซ่อมผมปี 3 - 5 หมื่นอ่ะครับ  ซ่อมไม่ไหว เลยขายทิ้งไป ได้มา 3.5 แสน เอาไปดาวน์ mu-x หุหุ

ออฟไลน์ Abandon

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2016, 09:49:48 »
ผมสมัครมาตอบเลยครับผม

ผมใช้อยู่ครับ และกำลังหารถมาเพิ่ม  โดยว่าจะเก็บตัวนี้ไว้ก่อนครับ

ที่ผมเจอก็มีบางครับตามอายุกับการใช้งานครับ   ตัวผมใช้งานโหดพอสมควรครับ  ลงหลุมประจำ  ตอนนี้เกือบ 300,000 km

1. โช้คหน้าแตก-- ลงหลุมแรงๆ ประจำครับ ผมใส่ยาง 20 มานานแล้ว  ล่าสุดก็ฝาท่อระบายน้ำแถวๆหน้า the mall โคราช  น้องชายขับให้ ลงอย่างแรง
2. Ballast -- หามือสองครับ    0 ก็ประมาณ 15,xxx   ต่อข้าง  ถ้าจำไม่ผิดนะครับ
3. วิทยุ -- ตามอายุครับ   แต่เสียงดีนะสำหรับผม   ยังใช้ของเดิมอยู่ครับ

ข้ออื่นจากข้อมูลด้านบนผมยังไม่เจอครับ   ถ้าแก้ตรงจุดแล้วพอดูแลรถเป็น  หาของได้ก็น่าใช้นะครับผม

สรุปครับ    รถดีครับ  กินน้ำมันพอตัวครับ  อะไหล่แท้ราคาสูงครับ   แต่ก็ทนนะครับ

ปล.  รถ 2007 ไม่ติดแก้ส

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2016, 09:52:08 »
ผมสมัครมาตอบเลยครับผม

ผมใช้อยู่ครับ และกำลังหารถมาเพิ่ม  โดยว่าจะเก็บตัวนี้ไว้ก่อนครับ

ที่ผมเจอก็มีบางครับตามอายุกับการใช้งานครับ   ตัวผมใช้งานโหดพอสมควรครับ  ลงหลุมประจำ  ตอนนี้เกือบ 300,000 km

1. โช้คหน้าแตก-- ลงหลุมแรงๆ ประจำครับ ผมใส่ยาง 20 มานานแล้ว  ล่าสุดก็ฝาท่อระบายน้ำแถวๆหน้า the mall โคราช  น้องชายขับให้ ลงอย่างแรง
2. Ballast -- หามือสองครับ    0 ก็ประมาณ 15,xxx   ต่อข้าง  ถ้าจำไม่ผิดนะครับ
3. วิทยุ -- ตามอายุครับ   แต่เสียงดีนะสำหรับผม   ยังใช้ของเดิมอยู่ครับ

ข้ออื่นจากข้อมูลด้านบนผมยังไม่เจอครับ   ถ้าแก้ตรงจุดแล้วพอดูแลรถเป็น  หาของได้ก็น่าใช้นะครับผม

สรุปครับ    รถดีครับ  กินน้ำมันพอตัวครับ  อะไหล่แท้ราคาสูงครับ   แต่ก็ทนนะครับ

ปล.  รถ 2007 ไม่ติดแก้ส

ขอบคุณมากครับ เสริมความมั่นใจของผมเลย คงได้ตกลงปลงใจกับสเปซแน่ๆครับ

ออฟไลน์ juonmgt

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2016, 10:40:28 »
เป็นรถรุ่นนึง ที่ผ่านมาหลายปีแล้ว ยังดูสวยและไม่ตกยุคเลยครับ ถ้าดูแลบำรุงรักษาดีๆ ก็ใช้ได้ยาวๆ อะไหล่เบิกศูนย์ก็แพงหน่อย เอาเข้าจริงๆ กระบะ เจ้าตลาดที่บริษัทฯ เข้าศูนย์ตามระยะหลังจาก 5 ปี ก็ มี 2-3 หมื่นเหมือนกันนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2016, 10:45:34 โดย juonmgt »

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2016, 15:06:22 »
...ไม่ได้แนะนำ.....เมื่อก่อนชอบ

แปลกใจจากที่อ่านๆ...อะไหล่แพง...ขนาดของเซียงกงยังแพงไม่เข้าใจจริงๆ

หม้อลมเบรคมือสองเก้าพัน?....ซาบผมมือสองสวยๆพันห้า...ถูกกว่าอีก...

ค่าดูแลปีละสี่ห้าหมื่น....ถ้าผมใช้คงหนักไปสำหรับผมนะ....

แม้ผมใช้ซาบ...ซึ่งได้ชื่อว่าอะไหล่แพงแต่มันซ่อมแล้วผ่านเลย..

แต่ละคันที่ใช้ยังไม่เคยตั้งงบซ่อมมากแบบนี้เลยปรับสภาพจบหลังจากนั้นก็รอเปลี่ยนส่วนที่ยังไม่เสีย....แค่นั้น...

ออฟไลน์ dinpordinpuen

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2016, 17:08:34 »
ของผม เลขไมล์อยู่ที่ 77200โล ปี05 รถเป็นตัวนำเข้านะครับ ถ้าหลังปีที่ ภายในเป็นสีดำหรือครีมน่าจะประกอบในประเทศแล้วที่มีหน้าGT แบบเปลี่ยนหน้า เพิ่มโป่งล้อมาให้
อาการที่เจอตอนนี้คือ เกียร์หอน จริงๆหอนตั้งแต่5หมื่นโลแล้วละครับแต่ยังอยู่สบายดี
เสียงลมดังนิดนึงบริเวณกระจกบังลมหน้า ก็บานมันใหญ่ซะขนาดนั้น
ท่อไอเสียสั่นมาก แต่ยังไม่ขาดๆ
การขับขี่ผมลอง ขึ้นทับเบิก แล้วก็ลงทางภูหินร่องกล้า ก็ลองเล่นโค้งดูด้วย เกาะใช้ได้เลย ทั้งที่ไม่มีระบบอะไรเลย traction control หรือระบบการทรงตัวก็ตาม เจอโค้งแคบๆก็ยังพอคล่องตัว (แต่ผมใส่ล้อ20ด้วย ยางแก้มเตี้ยก็อาจจะไม่ย้วยเท่าล้อ16 เดิมๆ)
อัตราเร่งก็พอไหว แต่ถ้านั่ง4คนขึ้นไป มีสัมภาระบ้าง จนท้ายเริ่มห้อยๆ อันนี้ก็แอบหนืดหน่อย ถ้าวิ่งทางราบก็โอเค แต่ถ้าขึ้นเนิน หรือเขาแล้วต้องแซงควรกดคันเร่งเกิน50%
อัตราสิ้นเปลือง 9-11 โลลิตร (แก็ส95) ก็วิ่ง110 รอบเครื่องตั้ง2600รอบ บางทีก็จัดไปหน่อยนะผมว่า
อะไหล่อันนี้ผมยังตอบไม่ได้เพราะว่าก็ยังไม่เคยซ่อมเหมือนกัน ยังเดิมสนิทยกเว้นเปลี่ยนล้อ
ลูกเล่นของสเปซเเวก่อนคือ เบาะครับ มันพับได้หลายแบบนะ อยากให้ลองพับดูๆ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2016, 17:32:44 »
รถมันใช้อะไหล่จากญี่ปุ่นเกือบหมดนี่ครับ  ราคาอะไหล่จัดว่าแพงใช้ได้เลยล่ะ จะเล่นรุ่นนี้ทำใจข้อเสีย กินน้ำมันกว่าคนอื่นนิดหน่อย  อะไหล่แพงได้   ผมว่าเรื่องอื่นดีหมด         เช่นเดียวกับรถ Mitsu Pajero ตัวแท้ ๆ  นำเข้าญี่ปุ่น  ผมคุยกับอู่ซ่อมรุ่นนี้มา 2 อู่แล้ว   อู่แรกเจ้าของอู่เล่นเอง ซ่อมเอง ทนไม่ไหวกับอะไหล่ Mitsu  แพงจัดบอกไม่ให้เล่น  ขายไปซื้อ Landcruiser  VX100  มาเล่นแทน       อู่ที่ 2 รับซ่อมอย่างเดียวรถปี 2004 ซ่อมหมดไป 1 แสนกว่าบาท  อะไหล่ซื้อญี่ปุ่นกับซื้อ Ebay   ผมเจอเจ้าของรถ ที่เอามาซ่อมอู่นี้บอกว่า อะไหล่แพงมากจริง ๆ  แถมเครื่องไดเร็คคอยล์ติดแก๊สไปแล้วนานวันเจอหัวฉีดน้ำมันมีปัยหาอีกต้องสั่ง ebay มาซ่อม   อะไหล่แพงจนขยาดสำหรับรถ Mitsu ที่เป็นรุ่นนำเข้าญี่ปุ่น   
ถ้า Mitsu เป็นรถรุ่นที่ประกอบในประเทศอะไหล่จะแพงกว่ารถตลาดนิดหน่อย  แต่ถ้าเป็นรถรุ่นที่นำเข้าญี่ปุ่นถือว่าแพงจัดทีเดียวสำหรับอะไหล่รถรุ่นนั้น

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2016, 22:40:52 »
ตัวนี้กินน้ำมันไม่น้อยเลยนะครับ ซ่อมก็ไม่ถูก