ผู้เขียน หัวข้อ: คำถามถ้าเปลี่ยน Toyota มาเป็น Lexus  (อ่าน 12735 ครั้ง)

ออฟไลน์ paeybu

• Sr. Member
Re: คำถามถ้าเปลี่ยน Toyota มาเป็น Lexus
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 26, 2017, 16:40:02 »
เงินเขาจะซื้อไรก็เรื่องของเขา

ออฟไลน์ Niceguy_C

Re: คำถามถ้าเปลี่ยน Toyota มาเป็น Lexus
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 26, 2017, 17:16:05 »
ใช้ CT200h มา 5 ปีล่ะ วิ่งมาจะสองแสนสองโล

เข้าเช็คระยะเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง สามารถหิ้วน้ำมันเครื่องเข้าไปเองได้ ทั่วๆไป ถ้าไม่โดนอะไหล่อื่นๆ ก็ สี่พันกว่าบาท

ชอบกว่าเบนช์ตรง รถไม่จุกจิก ขับมามีอะไรเข้าศูนย์ก็แก้ได้ตลอด ส่วนเซอร์วิสดูแลลูกค้าดีมาก สมัยก่อนเคยใช้เบนช์ โชว์รูมเซอร์วิสธรรมดามากไม่ต่างจากรถญี่ปุ่นทั่วๆไปเลย

ข้อเสียของเล็กซัสคือราคาตัวรถมันสูงกว่า รถพรีเมี่ยมแบรนด์อื่นๆ มาก

แต่ผมเจอคนที่เคยใช้เบนช์แล้วกลายเป็นเกลียดเบนช์ ผมเจอคนที่เคยใช้บีเอ็มแล้วกลายเป็นเกลียดบีเอ็ม แต่ยังไม่เจอคนเคยเกลียดเล็กซัสเลยนะ

แต่เรื่องภาพลักษณ์ มันจะมี 2 แบบคือ ถ้าคนไม่รู้จักเล็กซัส ก็จะมองมันเหมือนรถธรรมดาไม่ใช่รถระดับพรีเมี่ยม(เจอมาแล้ว ยามหน้าโรงงานถามว่า มาสด้าสามหรือฟอร์ดโฟกัสครับ) แต่ถ้าคนรู้จัก เขาจะมองคุณมีอะไรที่ต่างจากคนขับเบนช์และบีเอ็มอีก

ออฟไลน์ tadto

• Full Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 27, 2017, 00:09:10 »
พี่ชายผมใช้ lexus > BM  แล้วก็กลับมาที่ lexus อีกทีครับ....

ผมเคยถามเค้าเกี่ยวกับ BM ตอนที่จะออกรถใหม่ เค้าบอกอย่างเดียวว่ามันเหมาะกับคนที่จะใช้ ไม่เกินระยะ BSI

ส่วนใหญ่ควรขายก่อนที่จะหมด BSI เพราะจะได้ราคาดีกว่า และเค้าไม่เชียร์ให้ผมออก BM ด้วย

สุดท้ายผมเลยไปจบที่ vellfire แทน

ส่วนใหญ่คนที่เคยใช้ lexus จริงๆจะปลื้มมากนะครับ ส่วนตัวผมก็ชอบอยู่เหมือนกัน NX300H แต่ภรรยาไม่เอาเลย

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 27, 2017, 09:57:47 »
ถ้ามีเงินเหลือก็อยากจะสอยมาสักคัน แม้มือสองก็ยังมั่นใจครับ

ออฟไลน์ Dr.Jones

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 27, 2017, 10:23:17 »
 :-*

แต่ยังไม่เจอคนเคยเกลียดเล็กซัสเลยนะ ---- >>

ก็คนใช้ Lexus ในไทยมันน้อยนี่ครับ (ในไทยนะ เว็บเราหมายถึงการใช้รถในไทย)
พอ Sample Space มันน้อย ก็เลยไม่เจอคนเกลียดน่ะซิ

อ่านมาหลายวัน ข้าพเจ้ารวมความให้ว่า ถ้ายังเห็นคุณค่าของเงินในมือ (คือทำงานหาเงินมาปกติ ไม่ได้หามาง่ายๆ)

ขอให้ผู้อ่านตรองดูดีๆ ว่ารถระดับนี้ควรจะเป็นรถสัญชาติเยอรมันหรือ Lexus นะครับ
(อย่างว่า เงินท่าน มันก็แล้วแต่ใจท่านละนะ)
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 27, 2017, 10:34:05 »
เท่าที่ผมใช้มา เข้าศูนย์แพงหน่อย รถแฟนผมปี IS250 08 วิ่ง  6 หมื่นโล ยอดบิลอยู่ในช่วง 6,000 - 13,000 แต่บริการก็ประทับใจนะครับ ที่ดีมากๆ คือตัวรถไม่จุกจิกอะไร ใช้งานง่ายและทนตามแนวบริษัทแม่เขา

ทีแรกเลยผมเริ่มสนใจยี่ห้อนี้เพราะผู้ใหญ่ที่เคารพมากท่านนึงที่เคยใช้รถมาหลายยี่ห้อ ทั้งอเมริกัน อังกฤษ เยอรมัน ฝรั่งเศษ (ท่านเคยเป็นผู้บัญชาการกองทัพ) ท่านบอกไว้ว่าตั้งแต่ใช้รถมาท่านชอบ Lexus สุด มีโอกาสก็ให้หามาลองใช้ดู

แฟนผมเองก่อนจะเอา Lexus ให้ใช้ก็อยากได้ Benz BMW ไปตามกระแส แต่ผมยืนยันว่าให้ลองเอาไปใช้ก่อน ถ้าไม่ชอบเดี๋ยวผมเปลี่ยนให้ ทุกวันนี้ She ก็มาบอกไว้เรียบร้อยว่าคันต่อไปเอา Lexus นะ

คนซื้อ Lexus ใหม่ทุกคนที่ผมรู้จักเคยมีรถฝั่งเยอรมันผ่านมือมาแล้วนะครับ ยังไม่เจอว่าใครเกลียดยี่ห้อหลังจากใช้งานไปเลย จริงๆ ผมมองว่าคนกลุ่มนี้ ออกจะเป็นแนว อยากก้าวข้ามแนวทางตลาด เพื่อเข้าหาความเป็นตัวของตัวเองด้วย

จริงๆ ถ้าไม่เน้นเรื่องใช้บริการที่ศูนย์และพอมีแหล่งหาอะไหล่ได้บ้าง ผมว่า Lexus จะเป็นรถที่ทำใช้งานทั่วไปได้ Perfect เลยนะครับ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2017, 10:55:45 โดย Niti »
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 27, 2017, 12:52:04 »
ผ่านเยอรมันมาเหมือนกัน คิดว่าคันต่อไปคือ Lexus เหมือนกันครับ

ภาพลักษณ์+สมรรถนะ ที่แตกต่างกันมันเป็นเรื่องเล็กน้อยครับ ถ้าเทียบกับความสบายใจยามใช้งาน

ยิ่งรุ่นใหม่ๆ หน้าตา ดีไซน์ ดูดี เด่นด้วยดีไซน์ของมันอยู่แล้วด้วย

อีกอย่างผมว่ามันมีเสน่ห์บางอย่างแบบที่รถเยอรมันไม่มีนะ  ความประณีต  ใส่ใจกับรายละเอียดเล็กๆ แบบคนญี่ปุ่น แต่ก็แอบแฝงความหรูเรียบง่ายแบบ zen ไว้

บางทีผมว่าคนญี่ปุ่นถ้าเขาตั้งใจทำรถดีๆเขาทำได้ Lexus , GTR , LFA  มันมี Soul มี้เสน่ห์ลึกๆในตัวรถอยู่  ;D

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 27, 2017, 14:24:52 »
ปีนี้ audi เริ่มน่าสนใจกว่า lexus แล้วครับ
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 27, 2017, 14:37:36 »
ปีนี้ audi เริ่มน่าสนใจกว่า lexus แล้วครับ

ผมว่าไม่นะ ออดี้นี่ตัวจุกจิกมากโดยเฉพาะพวกระบบไฟฟ้า และกล่องต่างๆ รวนบ่อยกว่า Benz BMW เยอะเลยครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 27, 2017, 15:18:07 »
:-*

แต่ยังไม่เจอคนเคยเกลียดเล็กซัสเลยนะ ---- >>

ก็คนใช้ Lexus ในไทยมันน้อยนี่ครับ (ในไทยนะ เว็บเราหมายถึงการใช้รถในไทย)
พอ Sample Space มันน้อย ก็เลยไม่เจอคนเกลียดน่ะซิ

อ่านมาหลายวัน ข้าพเจ้ารวมความให้ว่า ถ้ายังเห็นคุณค่าของเงินในมือ (คือทำงานหาเงินมาปกติ ไม่ได้หามาง่ายๆ)

ขอให้ผู้อ่านตรองดูดีๆ ว่ารถระดับนี้ควรจะเป็นรถสัญชาติเยอรมันหรือ Lexus นะครับ
(อย่างว่า เงินท่าน มันก็แล้วแต่ใจท่านละนะ)

คุณก็ไม่ได้ผิดตรงไหนที่จะคิดต่างนะ แต่ผมว่าคุณรวมความตามใจตัวเอง (ตามจุดยืนและลายเซ็น) มากกว่าครับ  ;)
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ scotch_fillet

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 27, 2017, 22:59:03 »
แหม .... ตามกระทู้นี้แล้วเล่นเอาผมชักเริ่มอยากลอง Lexus แหะ