ผู้เขียน หัวข้อ: คำถามถ้าเปลี่ยน Toyota มาเป็น Lexus  (อ่าน 12799 ครั้ง)

prsps

• บุคคลทั่วไป
คำถามถ้าเปลี่ยน Toyota มาเป็น Lexus
« เมื่อ: มีนาคม 25, 2017, 19:48:06 »
ตอนนี้ใช้ camry โฉมปี 2007 อยู่ครับ รับได้กับค่าบำรุงรักษา (10,000 กิโลเมตรต่อ 5,000-10,000บาท)
หากเปลี่ยนมาใช้ Lexus ตระกูลไฮบริทค่าบำรุงรักษาจะแพงกว่ามากไหม
- ในแง่ของการเช็คระยะปกติทุก 10,000 กิโลเมตร
- ในแง่ขอการซ่อมเมื่อมีอาการพัง
ปล. ไม่ซ่อมอู่นอกหรืออะไหล่เทียมครับ

ออฟไลน์ Dr.Jones

• Sr. Member
Re: คำถามถ้าเปลี่ยน Toyota มาเป็น Lexus
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 25, 2017, 19:56:10 »

อย่าไปยุ่งกับรถแบรนดืนี้มากเลยครับ

ถ้ามีโอกาสจะขยับไปเล่นรถพรีเมียม (หมายถึงรถที่มีราคาฐานมากกว่า 2 ล้านบาท ในความเห็นของข้าพเจ้า)
ทำไมไม่เล่นสัญชาติเยอรมันละฮะ ขนาดค่ายมิวนิคที่ราคามือสองร่วงกราว ก็ยังถือว่าพอชูหน้าตาได้ในระดับที่โอเค
คือคนรับรู้ได้ว่ามีเงินน่ะละ (มันหรูกว่าขับ Camry นะ ถ้ายอมรับในเรื่องนี้)

ทำไมต้องมุ่งไป Lexus ซึ่งคนไทยยังเล่นน้อยด้วย ไม่เข้าใจจริงๆ (ไม่ได้ลำเอียงนะ)
หรือถ้าใครจะบอกว่าเมืองไทย Lexus คนนิยมมาก ก็บอกด้วยนะครับ ข้าพเจ้าอาจตามสถานการณ์ไม่ทันจริงๆ
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

ออฟไลน์ nuntapon.s

• Hero Member
Re: คำถามถ้าเปลี่ยน Toyota มาเป็น Lexus
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 25, 2017, 20:03:31 »
เช็คระยะเล็กซัส  ผมเกรงว่าจะไม่มีโอกาสได้เห็นหลักพันเลยนะ 

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 25, 2017, 20:22:25 »
ซื้อเลยครับ คุ้มครับ

Nonlamer

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 25, 2017, 20:22:33 »
ผมเองก็อยากทราบอยู่พอดีเลยครับ รอสมาชิกที่ใช้ Lexus มาตอบ  :D

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 25, 2017, 20:24:17 »
ผมไม่ทราบเรื่องค่าใช้จ่ายเช็คระยะนะ แต่ถ้าจะเทียบ Toyota ก็ไม่ได้

แต่ที่แน่ๆเรื่องไฮบริด ผมไว้วางใจครับ เพราะ Toyota Lexus ก็คือไฮบริดเดียวกัน
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 25, 2017, 20:25:35 »
ค่าบำรงรักษาน่าจะหลักหมื่นขึ้นแหละครับ  แต่บริการดีมากกก(คนรู้จักบอกนะครับ ดีกว่าค่ายเยอรมันแน่ๆ)
ตอนเสียก็แพงพอๆกับ เยอรมัน  บางอันถูกกว่าบางอันแพงกว่า แต่มันเสียยากกว่าพวกเยอรมันแน่นอนครับ
ปล.ขับละเด่นมากครับ  คนมองเยอะครับ  พวก benz bmw ผมเฉยๆนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2017, 20:30:11 โดย NamChiew_KKU »

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 25, 2017, 20:27:00 »
ถ้าราคาพอกันหรือถูกกว่า
ผมว่า lexus น่าพิจารณามากครับ

เรื่องค่าดูแล ไม่ทราบแน่ชัดว่ากี่บาท
แต่คนที่ใช้ lexus เขาว่าไม่แพง และที่สำคัญกว่าคือมันไม่เสียครับ เช็คระยะอย่างเดียว ไม่จุกจิกเหมือนตราดาวที่เคยใช้

จากที่สังเกตุ lexus ขายวัยรุ่นที่ไม่อยากเหมือนใคร กับวัยไม่รุ่นที่ขยาดกับ ยุโรป และต้องไม่แคร์ใครพูดว่าขับรถยี่ห้ออะไร

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 25, 2017, 20:27:27 »
Lexus หลายเรื่องน่าใช้กว่าแบรนด์ยุโรป แต่ที่เขาไม่แลสายตามองเพราะความอินดี้เรื่องราคาของ Lexus เองนั่นแหละ ถ้าจำไม่ผิดค่าบริการช่างคิด 2 เท่าของราคาเยอรมัน ส่วนศูนย์บริการนี่แทบอุ้มตามสไตล์ Toyota
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ boyyyy

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 25, 2017, 20:45:04 »

อย่าไปยุ่งกับรถแบรนดืนี้มากเลยครับ

ถ้ามีโอกาสจะขยับไปเล่นรถพรีเมียม (หมายถึงรถที่มีราคาฐานมากกว่า 2 ล้านบาท ในความเห็นของข้าพเจ้า)
ทำไมไม่เล่นสัญชาติเยอรมันละฮะ ขนาดค่ายมิวนิคที่ราคามือสองร่วงกราว ก็ยังถือว่าพอชูหน้าตาได้ในระดับที่โอเค
คือคนรับรู้ได้ว่ามีเงินน่ะละ (มันหรูกว่าขับ Camry นะ ถ้ายอมรับในเรื่องนี้)

ทำไมต้องมุ่งไป Lexus ซึ่งคนไทยยังเล่นน้อยด้วย ไม่เข้าใจจริงๆ (ไม่ได้ลำเอียงนะ)
หรือถ้าใครจะบอกว่าเมืองไทย Lexus คนนิยมมาก ก็บอกด้วยนะครับ ข้าพเจ้าอาจตามสถานการณ์ไม่ทันจริงๆ

+1  ::) :-*

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 25, 2017, 20:54:33 »
มีเพื่อนผมใช้อยู่เค้าดูจะแฮปปี้มากๆครับ Lexus ยิ่งถ้าเป็นพวก SUV ผมว่าน่าใช้กว่าทั้งดาวและใบพัด
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 25, 2017, 20:57:33 »
จากประสบการณ์ไม่ตรง
ราคาการบำรุงรักษาหรือออะไหล่ไม่ต่างจากรถเยอรมัน
แต่มันทนถึกกว่า ไม่จุกจิก ตามสไตล์โตโยต้า
และอีกอย่างพนักงานประกอบรถ Lexus ต้องมาจากพนักงานประกอบโตต้าฝีมือดีที่สอบเลื่อนขั้น
อันนี้เชื่อฝีมือในเรื่องความเนี่ยบได้เลย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ tu

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 25, 2017, 21:20:00 »
จากการใช้Lexus มา2 คัน คือ IS250 กับ RX300 เรื่องserviceตามระยะนั้นตอบเลยว่าสูงกว่า Toyota ครับ ค่าใช้จ่ายตกประมาณกิโลละ 1-1.5 บาทครับ หลักพันมีให้เห็นน้อยมากครับ ราคาพอๆกับค่ายยุโรป แต่ข้อดีคือเป็นรถที่ถือว่าทนทาน ไม่จุดจิกครับ

ส่วนระบบhybrid นั้นเพิ่งเคยใช้กับ Toyota Vellfire ตัวใหม่ ใช้มาประมาณ30,000โล บอกเลยว่าผม Happyกับมันมากครับ

PKS8

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 25, 2017, 21:42:02 »
ผู้ใหญ่ผมที่ผมรุ้จักหลายท่าน ซื้อรถใหม่เค้าไม่ซื้อเบนซ์ กับบีเอมแล้วครับ ไปเยี่ยมที่บ้านหลังๆมาเจอแต่ Lexus ทุกคนใช้ Happy มาก ค่าดูแลไม่ถูกกว่าเยอรมัน ฟิลลิ่งการขับรุนใหม่ๆ ไม่ต่างจากเยอรมันเท่าไหร่แล้วครับ

แต่ท่ทุกคนบอกเลยคือมันเสถียรมากๆ จะอากาศร้อน ฝนตก ขึ้นเขา ไม่มีออกอาการอะไรจุกจิกเลยครับ ใช้ไปใช้มา หยิบกุญแจมาใช้บ่อยกว่าเยอรมันครับ

ซึ่งถ้าผมมีโอกาสได้เลือก ผมเลือก Lexus มากกว่า Benz BMW แน่นอน มาไม่ผิดทางครับ แล้วยิ่งดีไซน์ Lexus หลังๆมานี่สวยบาดตา ล้ำไปไกลกว่าเยอรมันเยอะครับ

ออฟไลน์ boycatbay

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 25, 2017, 22:19:46 »
ผมใช้ Fortuner แต่เคยลองขับ Lexus CT200h IS300h NX300h
รถดีมากครับ แล้วเซลล์ดีมากเช่นกันตามสไตล์พี่ต้า (ลองตอนมอเตอร์โชว์ เซลล์บริการดีมากถึงรู้ว่าเราไม่ซื้อ)
ถ้าไม่ติดยุโรป มันน่าใช้มากครับ  โดยเฉพาะ NX ซึ่งผมชอบมาก อยากมาใช้แทน Fortuner เลย
Toyota Fortune 2.4V : 2015
Hyundai H-1 Deluxe :2012
I'm Boycatbay!

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 25, 2017, 22:33:03 »
น่าสนนะครับ ถ้าชอบ ก็ลุยเลยครับ

ออฟไลน์ Woodpecker

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 25, 2017, 23:42:03 »
NX300h ตรวจเชคระยะครบปีที่สองเสียค่าใช้จ่ายไป 6,369.71 บาท ถ้าเป็นรุ่นอื่นส่วนใหญ่จะแพงกว่านี้อีกหน่อยเนื่องจากต้องใช้น้ำมันเครื่องมากกว่า....ส่วนปัญหาจุกจิกนี่ยังไม่เคยเจอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2017, 23:55:46 โดย Woodpecker »

ออฟไลน์ scotch_fillet

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 25, 2017, 23:49:08 »
เป็นรถดีที่น่าใช้ครับ แต่ผมรับไม่ได้กับการตั้งราคาเลยอ่ะ

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 26, 2017, 00:03:14 »
"รถญี่ปุ่นอะไรทำไมราคาแพงกว่ารถยุโรปหลายๆค่าย" คนรอบตัวพูดซ้ำๆ
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 26, 2017, 00:21:01 »
ทำไมถึงต้องเชิดชูแบรนด์ฝรั่งขนาดนั้นครับมันก็รถกลุ่มพรีเมียมตลาดเดียวกันอยากให้ลองใช้ดูนะมันมีข้อดีในตัวมันเองมีเอกลักษณ์ในแบบของความปราณีตของคนญี่ปุ่นความใส่ใจในรายละเอียดการใช้วัสดุผมว่าไม่แพ้ค่ายเยอรมันเลย

เพื่อนคุณพ่อและที่บ้านเบนซ์บีเอ็มเล็กซัสทุกคนที่ผ่านสามแบรนด์นี้มาคงไม่มีใครเกลียดเล็กซัสเท่าที่ผมเห็นนะมีแต่ซื้อเพิ่มทุกคนคำพูดที่ว่าไม่ดีอย่าไปยุ่งอาจจะเปลี่ยนถ้าได้ผ่านมือมาคนใช้ lexus น้อยคนที่ไม่เคยผ่านเบนซ์บีเอ็มมาหรือปัจจุบันมีใช้อยู่ด้วยกัน

ยังเสียดาย RX350 ที่ขายไปตัวก่อนรุ่นล่าสุดเป็นรถที่ผมว่าดีไม่จุกจิกนั่งสบายเครื่องยนต์สมูทสุดๆ
เทียบกับ X5 F15 คันปัจจุบันเบาะแข็งกว่าแต่ไม่ถึงกับนั่งไม่สบายมันมีดีคนละแบบครับต้องบอกตามตรงว่าปัญหาหลักของ Lexus ในไทยที่ขายไม่ดีมาจากการตั้งราคานี่คือปัญหาหลักแก้ไขเถอะออดี้มาแล้ว ::)

ไม่ได้มีปัญหาหาเรื่องคุณภาพตัวรถหรือดีไซน์เพราะอย่างหลังนี่คนชอบก็คือจบมันแล้วแต่ว่าชอบแบบไหน
ถ้ารถไม่มีดีจริงสมัยส่ง LS รุ่นแรกไปลุยอเมริกาไม่สร้างยอดขายจนเบนซ์ S Class ยอดขายตกหรอกครับ
เปิดใจเถอะว่าเค้าทำรถมาแข่งในระดับเดียวกับเบนซ์บีเอ็มนั้นแหละหรือจะคิดแค่ว่าประวัติศาสตร์แบรนด์ที่ยาวนานกว่าคือดีกว่าไปซะทุกอย่างอันนี้แล้วแต่ครับอย่าลืมว่าโตมาจากโตโยต้าดีเอ็นเอความทนทานดูจากผลสำรวจล่าสุดของ J.D Power ดูเอาเองเลยครับว่าต่างชาติเค้ายอมรับไม๊

ผมอยากให้ลองทั้ง 3 แบรนด์ยิ่งออดี้ วอลโว่ด้วยยิ่งดีแต่ละค่ายมีบุคลิกคนละแบบเอาที่ชอบครับมันไม่ได้รถแปลกอะไรในบ้านเราแค่คนบ้านเราคิดแต่ว่างบ 2 ล้านต้องเบนซ์บีเอ็มซะส่วนใหญ่ผมไม่ใช่สาวกค่ายไหนชอบทุกค่ายว่ากันเป็นรุ่นๆไปดีก็บอกครับ

ออฟไลน์ Anvers30

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 26, 2017, 01:26:23 »
ที่ผมเอาเข้าเช็คระยะมาสองครั้ง ยังไม่แตะหมื่นซักครั้ง ประมาณ 8 พันนิดๆ ไม่มีอะไรชำรุดเสียหายเกินพวกอะไหล่สิ้นเปลืองครับ พวกระบบไฮบริดก็มีรับประกันให้ไม่แพ้ทางโตโยต้า ความทนทาน จุกจิกก็มีตัวอย่างให้เห็นว่าเสถียรกว่าฝั่งยุโรปพอตัว ตัวผมเองพาไปหลายจังหวัด หลายภาค ตลอดระยะเวลาเกือบสองปีที่อยู่ด้วยกัน ไม่เคยพาครอบครัวไปกินข้าวลิงข้าวแมวเลย ถ้าจะเล่นไฮบริด เลกซัสก็เป็นตัวเลือกที่ดีครับ หลายโมเดลยุคใหม่ การขับขี่ก็ไม่เป็นสองรองใคร

ส่วนภาพลักษณ์ ถ้าไม่ซีเรียสนัก จะรู้สึกได้ว่า ไปที่ไหนก็มีคนต้อนรับขับสู้ ไม่ได้เมินเหมือนรถญี่ปุ่นปกติ เอาแค่ไปตามห้าง หรือตามวัดใจกลางเมือง ก็ได้ที่จอดพิเศษอยู่เป็นระยะครับ แต่จะเท่าสองคู่เกลอยอดฮิตรึเปล่า อันนี้ถ้าซีเรียส คงต้องพึ่งสองเพื่อนไส้กรอกเท่านั้นล่ะครับ

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 26, 2017, 05:22:27 »
โจทย์เหมือนผม ต่างกันที่เครื่องยนต์ ผมใช้ camry hb ปี10 วิ่งมา 2แสนแล้ว กับ 2.5g 2013 ตอนนี้ตัว hb จุกจิก นิดๆหน่อยพอกวนใจเดือนนึงต้องจ่าย 3000 - 5000 เมียบอกให้หารถใหม่และห้ามเอา hb ย้ำนักย้ำหนา เลยจิ้มไปที่ harrier กับ bm320d m ก่อนเพราะที่บ้านยังไม่มีรถยโรปแค่อยากลอง
     ส่วน lexus ราคาเกินเอื้อมถึงครับ อยากได้มากๆรู้
ปทรงถูกจริตกับผมมากๆ แต่ก็ห่วงค่า ma  นี่แหล่ะขนาด toyota ผมยังหาอู่นอกทำตลอดไม่เข้า 0 เลย มันเลยต้องจิ้มไปที่ bmw ที่มี bsi นี่แหล่ะ

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 26, 2017, 10:11:48 »
ใช้ IS250 มาเจ็ดปีละ ไม่ต้องดูแลอะไรเลย ปรกติดี แค่เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง น้ำมันเบรค กรองเครื่อง กรองอากาศ ผ้าเบรค จานเบรค แบ้ตเตอรี่ ที่เหลือ ไม่มีอะไรเสีย ไม่มีอะไรต้องเปลี่ยน หรือต้องดูแลเพิ่มเติม ขับนุ่ม เงียบ แอร์เย็นเจี้ยบ เกาะถนนมาก ประกอบปราณีต วัสดุดีมาก เข้าศูนย์ทีละเจ็ดแปดพันบาท ยกเว้นจานเบรคกับผ้าเบรคใช้ของข้างนอก

เป็นรถที่ใช้แล้วสบายใจและมีความสุขมาก เพราะไม่ต้องกังวล ขับสบายกาย และสบายใจ รักถึงขั้นกำลังหารถใหม่แต่คงหาเพิ่ม คันนี้คงอยู่กันยาวๆ แฮะๆๆๆ :P

เรื่องอะไหล่ มันเป็นบางอย่างครับ ถ้าพวกของใช้สิ้นเปลืองพวกรองต่างๆ กรองน้ำมันเครื่องห้าร้อย กรองอากาศพันกว่าบาท ผ้าเบรคสามพัน

แต่ถ้าเป็นชิ้นส่วนแปลกๆหล่ะก็มีความเสี่ยง เพราะบางชิ้นแพงครับ เท่าที่ลองถามๆเช็คๆดู พวกชิ้นส่วนตัวถังมักไม่แพง ชิ้นส่วนช่วงล่าง บางชิ้นแพง บางชิ้นถูก ผมยังหาตรรกะไม่ได้

ส่วนเรื่องไฮบริด ผมไม่มีประสบการณ์ตรง แต่ตอบแบบไม่เชียร์ว่าผมว่าแพงแน่นอน เพราะมันเป็นอิเล็คทรอนิคที่ซับซ้อน ต้องลองดูครับว่าทางเล็กซัสเค้ารับประกันระบบไฮบริดไว้ที่กี่ปี?

ขอให้โชคดีนะครับ ;)

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 26, 2017, 10:45:15 »
เจ้าของศูนย์โตโยต้าที่รู้จักกัน เขาบอกว่า มันคือรถญี่ปุ่นคุณภาพยุโรป อะไหล่แพงกว่าโตโยต้าปกติ
ถ้าเข้าศูนย์เล็กซัส บริการดีเลิศ ของกินเพียบ เซอร์วิสพื้นฐานในศูนย์โตโยต้าได้
แต่ถ้าเรื่องซับซ้อน เข้าศูนย์เลกซัส ราคาพอๆ กะรถยุโรป อะไหล่ทนกว่าพอสมควร

เอาจริงๆ ความเห็นผม เลกซัสเสียอย่างเดียวตรงราคาตั้งขายนั่นแหละครับ น่าเกลียดเกินไปนิด
แพงกว่ารถยุโรปที่อิมเมจเท่ากันหรือดีกว่า แต่ถ้าใช้ยาวๆ จริงๆ น่าจะจบงานง่ายกว่ายุโรปสมัยใหม่ที่จุกจิกเป็นบ้า (โดยเฉพาะ MB)
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 26, 2017, 10:55:41 »
โตโยต้าก็ตั้งใจทำแบรนด์เล็กซัสให้ออกมาพรีเมี่ยมอยู่แล้วนิครับ ราคารถและการดูแลเลยต่างจากโตโยต้าทั่วๆไป ผมเห็น LS460 ยังมองจนเหลียวหลัง แต่ S500 ยังมองแล้วผ่านไป
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 26, 2017, 11:42:17 »
Lexusเป็นรถที่น่าใช้ครับ ส่วนตัวผมชอบมากกว่าBMW BENZ เวลาเข้าไปนั่งมันจะมีความรู้สึกพิเศษ มีความพิถีพิถัน

แต่อย่างไรก็ตามถ้าผมจะซื้อคงไม่ซื้อไฮบริดครับ ถ้าพังขึ้นมาปวดหัว แถมขายต่อราคาตกมากๆ :'(

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 26, 2017, 12:48:41 »
lexus ทุกวันนี้ดีไซน์มันล้ำเกินหน้าเกินตารถยุโรปละนะ

ออฟไลน์ GoatGoat

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 26, 2017, 12:49:09 »
ถ้าจะซื้อ Premium Hybrid มา Lexus ผมว่าถูกทางแล้วครับ พี่โตมีประสบการณ์ทำรถ Hybrid ในบ้านเรามากกว่าเทียบกับค่ายเยอรมัน

ค่าบำรุงรักษาตามระยะไม่แพงครับถ้าแค่เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ไม่เกินหมื่นครับ
อะไหล่ชิ้นใหญ่ๆถ้าเสียขึ้นมาก็หลักหมื่นแหละครับ บิลออกมาโดยรวมมันไปแพงค่าแรงด้วย แต่รถไม่จุกจิก ผมใช้เกือบทุกวันก็ยังไม่เคยขึ้นยานแม่ครับ
ค่ายนี้ คนไม่รู้เรื่องหรือพวกแคร์ภาพลักษณ์มากๆชอบบ่น แต่คนซื้อใช้ไม่ค่อยบ่น เข้าศูนย์พนักงานดูแลดีมีเคาเตอร์บาร์ให้กินข้าวกินขนมครับ

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 26, 2017, 13:50:21 »
ถ้ามีความอินดี้แล้ว เลือกได้เลยครับ

ปลื้มความประณีต Lexus ครับ

การขับขี่ ไม่ทราบ แต่ วัดจาก altis ขับบนถนนเมืองไทยทั่วไป ผมให้ผ่าน lexus คงไม่ด้อยกว่า

ฟรีค่าแรงตั้งแต่1พันถึง5หมื่นโล

คุ้มครองตัวถัง6ปี

คุ้มครองแบตเตอรี่ไฮบริด5ปี

คุ้มครองชิ้นส่วนอะไหล่4ปี มีข้อยกเว้น

คุ้มครองแบตเตอรี่12โวลต์3ปีหรือ1แสนโล ปี3คิด50%

https://www.lexus.co.th/th/servicing-and-support/warranty-coverage.html

ไม่ต้องกังวลว่าได้ รถเยอรมัน หรือ แค่สัญชาติเยอรมัน ชิ้นส่วนอะไหล่ จาก... ::)

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ artimo

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 26, 2017, 14:03:06 »
จริงๆ เป็นเจ้าของกระทู้ถามถึงระหว่าง Toyota กับ พรีเมี่ยม Toyota ซึ่งก็คือ Lexus
แต่กลายเป็นมีตัวเลือกให้เพิ่มคือ ราคาขนาดนี้เล่นรถยุโรปไปเลยดีกว่า ซึ่งก็เป็นความคิด
เห็นเสนอแนะที่ดีครับ แต่ความเห็นผมเคยคิดข้อนี้มาก่อน ปัจจุบันผมใช้ NX 300h อยู่ครับ
ที่เลือก Lexus เพราะความเป็น Toyota ซึ่งจุดขายก็คือความไม่จุกจิกนี่แหละครับ
สุดท้ายก็อยู่ที่ท่าน จขกท. แล้วว่าจะเอาจุดไหนเป็นตัวตัดสินใจเลือกซื้อรถสักคัน
สรุปให้ง่ายๆ ตามความเห็นของผม
1.เรื่องรูปลักษณ์ภายนอก,ภายใน ก็คงแล้วแต่ความชอบแต่ละบุคคล
2.เรื่องการขับขี่ผมบอกเลยว่าไม่น่าเกลียดในราคาระดับนี้ แต่ก็คงแล้วแต่คนชอบอีกเหมือนกัน
3.เรื่องภาพลักษณ์ก็คงสู้สองค่ายจากเยอรมันไม่ได้แน่นอน ถ้าต้องการเน้นเรื่องภาพลักษณ์
(ส่วนผมไม่สนใจ เอาให้ไว้คนที่รู้เรื่องรถจริงๆ เข้าใจกันมากกว่า)
3.เรื่องค่าบำรุงรักษา Lexus มีฟรีค่าบำรุงรักษา 50,000 กิโลเมตร (ผมยังไม่หมดจึงยังไม่ทราบ
ว่าหลังจากหมดตรงนี้แล้วจะเสียเท่าไร) แต่ดูจากคำถามท่าน จขกท. น่าจะเป็นกังวลในเรื่องของ
การบำรุงรักษามากกว่า ผมจะตอบแบบกลางๆว่า ก็ต้องเผื่อไว้ตามราคาของรถล่ะครับ ส่วนไฮบริด
ของ Toyota ตอนนี้ก็ถึงว่าเสถียรมากแล้ว แต่อาจจะด้อยด้านการทำความเร็วสูงสุด กับแบตที่ยัง
ไม่ใช้แบตลิเที่ยม แต่ที่ผมใช้งานมาก็สบายใจมาก ไม่มีปัญหาอะไรให้กังวลใจ จนอยากจะหารถ
ที่จุกจิกเอาไว้หาเรื่องสนุกๆ (อันนี้ขำขำนะครับ)