ผู้เขียน หัวข้อ: อัพเดทข้อมูล Honda Jazz MC ครับ  (อ่าน 17050 ครั้ง)

ออฟไลน์ i.Arm

• Jr. Member
  • **
อัพเดทข้อมูล Honda Jazz MC ครับ
« เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 00:16:35 »
วันนี้ได้มีโอกาสคุยกับเซลส์ทางฮอนด้ามาครับ
ได้ข่าวคราวเกี่ยวกับ ฮอนด้า แจ๊ส โฉม MC มาค่อนข้างชัวร์ 99%
เผื่อจะเป็นตัวช่วยประกอบการตัดสินใจแก่ผู้ที่กำลังจะซื้อรถมนระดับนี้ครับ

1. เพิ่มถุงลมคู่หน้า (Dual SRS) เป็นอุปกรณ์มาตรฐานสำหรับทุกรุ่น (จากเดิมมีแค่ ABS เป็นมาตรฐานทุกรุ่น)
2. เพิ่มสีตัวถังใหม่เป็นสีส้ม และยกเลิกการใช้สีเหลือง เป็นสีโปรโมทแทน
3. สีภายในจะเหลือแค่ สีดำ/น้ำเงิน ในทุกรุ่น จะแตกต่างกันที่ลายผ้า SV เท่านั้นครับ
4. ยกเลิกรุ่น V AT คงเหลือแต่ V AT (SRS) ครับ

หวังว่าจะเป็นประโยชน์กับสมาชิกในบอร์ดนะครับ
=)

ออฟไลน์ SuperDOM

• Full Member
Re: อัพเดทข้อมูล Honda Jazz MC ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 00:24:34 »
หากเพิ่มถุงลมคู่หน้า (Dual SRS)  แล้วไม่เพิ่มตังนี่จะดีมากเลย

แต่ MC ที ราคาขึ้นเอาๆ ตลอด

ออฟไลน์ joufo

• Hero Member
Re: อัพเดทข้อมูล Honda Jazz MC ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 00:25:23 »
มีคำถามคาใจผมอยู่ 2 คำถาม

เกียร์ธรรมดา 6 เกียร์ด้วยรึเปล่าครับ  ;D
แล้ว ไฮบริดมาไหมครับ  ;D

ถ้า ABS+Air Bag 2 ลูก ทุกรุ่นนี่ น่าสนใจมากๆ เลยครับ (แต่ราคาตัวถูกสุดจะโดดไปเท่าไหร่นี่สิ)

เห็นว่าตอนนี้ที่โรงงานไม่ผลิตตัวเก่าแล้ว ถ้าจะจองก็รอตัวไมเนอร์เชนจ์เลยหนะครับ
(ได้ข้อมูลจากเซลมาเหมือนกัน)

ถ้ามีตัว เกียร์ธรรมดา 6 เกียร์ มี ABS+Air Bag 2 ลูก
ผมจะตาลุกวาว กระสับกระส่าย ใจไม่อยู่กับเนื้อกับตัวเลยนะครับเนี่ย  :D :D
(แล้วถ้าเปิดมาราคาสัก 560,000 ด้วยนี่นะ โอ๊วววว  :o :o )

• **
Re: ÍѾഷ¢éÍÁÙÅ Honda Jazz MC ¤ÃѺ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 00:36:00 »
6 เกียร์มั้ย ยังไม่ทราบคับ
แต่ Jazz Hybrid มาแน่นอน
ปัญหาคือราคาจะเท่าไหร่นี่สิคับ

ออฟไลน์ maair

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 00:36:45 »
เพื่อนของคุณแม่ผมพึ่งออก Jazz สีขาวไปเมื่อเดือนก่อน ก็ยังได้รถนะครับ แต่สงสัยถ้ารู้ข่าวนี้คงเสียใจแย่  :'(

ออฟไลน์ bigglives

• Sr. Member
  • Love Technology
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 00:38:33 »
โอ้ววววว งั้น ซีวิครุ่นหน้าขอให้ยัด ABS เป็นอุปกรณ์มาตรฐานซะทีเถอะนะ(ถุงลม ได้ก็ดีด้วย ไม่ได้ก็ไม่เป็นไร)
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 00:39:46 »
สีส้มๆๆๆๆๆๆ
เอามาแต่งท่าจะดี อยากให้ Jazz ไทยมีสีนี้จากโรงงานมานานแล้ว
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 01:04:36 »
เกียร์ธรรมดา 6 เกียร์ด้วยรึเปล่าครับ  ;D

5 เหมือนเดิมเต๊อะ ผมว่าถ้ามี 6 เกียร์จริงนี่คงสับเกียร์กันมันตลอดเวลาเลยล่ะครับ = =
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Larry

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 02:13:53 »
ส้มโทนไหนเหรอครับ เหมือน fiesta มั๊ยเอ่ย

ออฟไลน์ GE8

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 07:31:15 »
ส้มเเบบภาพเปิดตัวที่ญี่ปุ่นมั้งครับ

ออฟไลน์ MoLee

Re: ÍѾഷ¢éÍÁÙÅ Hon
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 07:56:50 »
ปัญหาคือราคาจะเท่าไหร่นี่สิคับ

hybrid   มาจริง หรอครับ   ถ้ามาจริง   มันจะถูกกว่าตัวปกติมั้ย ครับ  ;D

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 09:04:45 »
ถ้าเกียร์ MT ถุงลมคู่ มีขายผมจะยอมมีหนี้เพิ่มอีกซักหกแสนครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 09:14:38 »
นอกจากมีสีใหม่เป็นสีส้มแล้ว ผมอยากให้เค้าเอาสีแดงกลับมาจัง
มันก็สวยดีนะ ถึงแม้ว่าปกติผมจะไม่เลือกซื้อรถสีแดงก็ตาม

รอเกียร์ M/T 6 Speed ด้วย แต่ผมมองในแง่ร้ายหน่อยว่าคงไม่มาหรอกมั้ง
Hybrid ได้ยินหลายกระแสมากๆ สงสัยมาจริงแฮะ

ออฟไลน์ -- CaZzMaNiAnN --

• Full Member
  • ร่วมรณรงค์ ไม่เปิดไฟตัดหมอกพร่ำเพรื่อ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 09:59:52 »
และแล้ว รถเราก็เก่าไป

;D ;D

ขอบคุนสำหรับข้อมูลดีๆคับ

Turn to your-style J's 2010
My J-154 sc
L15A7 i-VTEC 2008
Suspension : Tein S TECH
Wheel : Ce-28 Rota 16" x 7" Off +40
Tire : Dunlop DZ101 205/45/16
Exhaust : Nitto+Lerm's Heder
Strut Bar : J's 2010 (front/rear/C-Pillar/Lower arm bar)
JDM Style

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 10:27:40 »
ถ้าไฮบริดมา ผมจะรอซื้อครับ
แต่ถ้าราคาโดดไปแตะ 8แสน นี่......
ซื้อเกียร์ธรรมดาดีกว่า  :D

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 10:58:32 »
ถ้าได้ 6 m/t แล้วถุงลม 2 ลูกนี่

อยากได้เกียร์ธรรมดาอะ

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 10:58:58 »

hybrid   มาจริง หรอครับ   ถ้ามาจริง   มันจะถูกกว่าตัวปกติมั้ย ครับ  ;D

ผมว่า ราคาน่าจะแพงกว่าตัวปกตินะครับ แต่คงไม่แพงกว่ากันมากเท่าไหร่
เพราะราคาจะเริ่มไปตีกับรุ่นพี่อย่างซีวิคด้วย
และต้องอย่าลืมว่าเมื่อไหร่ที่รถเครื่อง 1.5 ราคากระโดดไปแตะล้าน (อย่างฟรีด)
บางคนจะเริ่มมองว่า รถราคาเกือบล้าน แต่ได้เครื่องแค่ 1.5 จะคุ้มหรอ? (แต่ได้รถ Hybrid)
คงต้องแล้วแต่มุมมองของคนครับ .

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 13:16:53 »
เห็นด้วยครับว่าแพงกว่า แต่คงไม่มากมายอะไรนัก
เพราะรู้สึกว่าภาษีรถไฮบริดจะถุกลงนะครับ
มันไว้สำหรับผู้บริโภคที่รักษาสิ่งแวดล้อม เนื่องจากปล่อย CO2 ต่ำและบริโภคน้ำมันที่น้อยลงเมื่อขับในเมื่อง

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 14:12:36 »
โอ๊ะ...อ่านแล้วตาลุกวาว

ปล...อยากได้ 6mt เหมือนกันครับ  ;D
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ baeyongcai

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 14:24:56 »
แวะมาแปะ สีส้มให้ ครับ   ;)
http://www.honda.co.jp/Fit/new/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2010, 14:29:13 โดย baeyongcai »

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 14:31:02 »
ว่าแต่ไฟท้ายตัว MMC ขอเป็นแบบ version ญี่ปุ่นตอนนี้ได้มั๊ยอะ

ผมว่าไฟท้ายตัว MMC ไม่ค่อยสวยอะ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 16:32:21 »
แล้วแอร์ดิจิตอลกับหลังคากระจกจะมามั้ยอ่ะครับ ?

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 16:34:40 »
ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล

1. เพิ่มถุงลมคู่หน้า (Dual SRS) เป็นอุปกรณ์มาตรฐานสำหรับทุกรุ่น (จากเดิมมีแค่ ABS เป็นมาตรฐานทุกรุ่น)
ดีเลยครับ จะได้มีความปลอดภัยเพิ่มขึ้น (แถมจะได้ Auto Lock มาครบๆ ซะที ดันเลือกให้แต่รุ่นที่มี Airbags อยู่ได้)
แต่มันจะดั๊มราคาอีกเท่าไหร่นี่สิ ของเดิมก็เริ่มต้น 5.6 แสนเข้าไปแล้ว
2. เพิ่มสีตัวถังใหม่เป็นสีส้ม และยกเลิกการใช้สีเหลือง เป็นสีโปรโมทแทน
ไม่เข้าใจครับ หมายความว่ามีสีส้มมาใหม่ แล้วสีเหลืองจะยังมีต่อ หรือหยุดผลิตหรอครับ
(อยากให้เป็นอย่างแรกมากกว่า สีเหลืองดูเป็นเอกลักษณ์ของ Jazz ดี)
3. สีภายในจะเหลือแค่ สีดำ/น้ำเงิน ในทุกรุ่น จะแตกต่างกันที่ลายผ้า SV เท่านั้นครับ
เสียดายจัง ชอบดำล้วนๆ มากกว่า แต่ดำน้ำเงินก็ไม่เลวร้ายนะ ยังไงก็ขอลายเบาะมาดีๆ หน่อยแล้วกันครับ
4. ยกเลิกรุ่น V AT คงเหลือแต่ V AT (SRS) ครับ
เป็นธรรมดาครับ มี Airbags ให้ครบทุกรุ่น รุ่นไม่มีก็ยกเลิกไป
แต่มันจะน่ากลัวนะสิครับ คราวนี้แหละ รุ่น S จะดั๊มราคาขึ้นมาสูงขึ้นอย่างมีอิสระกว่าเดิมแน่ๆ จากเดิม S กับ V ก็เทียบกันแล้ว ห่างกันแค่ 4 หมื่น
ถ้า MC ปรับราคาขึ้นไปอีก มีหวังได้เห็นราคาเริ่มต้นไม่ต่ำกว่า 5.9 แสนแน่ๆ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 16:43:53 »
แล้วแอร์ดิจิตอลกับหลังคากระจกจะมามั้ยอ่ะครับ ?
แอร์ดิจิตอลมีสิทธิ์​มานะคับ MC ทั้งที (แอบลุ้นเหมือนกันครับ)
แต่หลังคากระจก ผมว่าไม่มีทางมาแน่นอน เพราะไหนจะเรื่องต้นทุนอีก
ถ้ามีจริง ราคาคงพุ่งไปอีกพอสมควรครับ

ไม่เข้าใจครับ หมายความว่ามีสีส้มมาใหม่ แล้วสีเหลืองจะยังมีต่อ หรือหยุดผลิตหรอครับ
(อยากให้เป็นอย่างแรกมากกว่า สีเหลืองดูเป็นเอกลักษณ์ของ Jazz ดี)
หยุดผลิตตัวถังสีเหลืองครับผม
ส่วนตัวก็ชอบสีเหลืองนะครับ เป็นเอกลักษณ์ของ Jazz มาตั้งแต่โฉมแรก

แต่คงเพราะกลัวคนจะเบื่อสีเดิม ๆ ที่ไม่ใช่สีขายดีอย่างพวก ขาว เงิน เทา รึเปล่า
เลยจัดสีส้มมาแทน แต่อีกใจก็คิดว่า รถสีส้ม แต่งแล้วก็คงดูสวยไปอีกแบบ

รอดูคันจริงเท่านั้นแหละคับ หุหุ

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 17:43:51 »

ดีเลยครับ จะได้มีความปลอดภัยเพิ่มขึ้น (แถมจะได้ Auto Lock มาครบๆ ซะที ดันเลือกให้แต่รุ่นที่มี Airbags อยู่ได้)
แต่มันจะดั๊มราคาอีกเท่าไหร่นี่สิ ของเดิมก็เริ่มต้น 5.6 แสนเข้าไปแล้ว
เสียดายจัง ชอบดำล้วนๆ มากกว่า แต่ดำน้ำเงินก็ไม่เลวร้ายนะ ยังไงก็ขอลายเบาะมาดีๆ หน่อยแล้วกันครับ
เป็นธรรมดาครับ มี Airbags ให้ครบทุกรุ่น รุ่นไม่มีก็ยกเลิกไป
แต่มันจะน่ากลัวนะสิครับ คราวนี้แหละ รุ่น S จะดั๊มราคาขึ้นมาสูงขึ้นอย่างมีอิสระกว่าเดิมแน่ๆ จากเดิม S กับ V ก็เทียบกันแล้ว ห่างกันแค่ 4 หมื่น
ถ้า MC ปรับราคาขึ้นไปอีก มีหวังได้เห็นราคาเริ่มต้นไม่ต่ำกว่า 5.9 แสนแน่ๆ

เป็นไปได้ไหมที่จะขยับรุ่นล่าง Jazz เพื่อให้ ecocar รุ่นท้อปราคาราว 5.5 แสนบาท

ออฟไลน์ baeyongcai

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 17:59:00 »
ที่น่าลุ้นในตัวท้อบ  น่าจะเป็น

1 Cruise ctrl  เพราะ ตัวที่ส่งขาย Aus มี
2 พวงมาลัยหุ้มหนัง(หนังดำด้ายดำ)   เพราะ ตัวที่ส่งขาย Aus มี และยกระดับ ออฟชั่นให้เท่ากับคู่แข่ง
  (เอามาเถอะพวงมาลัยหุ้มหนังอะ จับเเล้วกะชับมือกว่ากันเยอะ
  ส่วนตัวรถผมได้ถอดพวงมาลัยยูรีเทน วางอยู่บ้านเเล้วสั่งพวงหุ้มหนังจากญี่ปุ่นเปลี่ยนเข้าไปแล้ว )
3 Bluetooth เหตุผล เพราะ ตัวที่ส่งขาย Aus มี เป็นจุดขายชนกับ ฟอร์ด
4 Smart KEY ถ้าให้จริงก็คงเยี่ยม อีกเหมือนเดิม แต่จากกระเเสข่าวขนาดแอคคอร์ด MC ก็ยังไม่มีมาให้ ดังนั้นก็อย่าคาด
   หวังมากนักกับ opt นี้
5 VSA อันนี้คงยากมาก ถ้าให้มาถือว่าใจกว้างจริง เอามาชนกับ ฟอร์ด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2010, 18:00:43 โดย baeyongcai »

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 18:11:05 »

เป็นไปได้ไหมที่จะขยับรุ่นล่าง Jazz เพื่อให้ ecocar รุ่นท้อปราคาราว 5.5 แสนบาท

ผมว่าประเด็นมันอยู่ตรงนี้แหละครับ อัพราคาเปิดทางให้ eco และจะได้ไม่โดนด่าตามตูด
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ มึน!!

• -*-
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 18:13:45 »
MC แล้ว ราคา อัพตามไหม
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 18:21:41 »
MC แล้ว ราคา อัพตามไหม
ไม่พลาดที่จะอัพแน่นอนครับ

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 18:23:45 »
ช่วยเอา Option ของ Swift กับ March ไปศึกษาด้วยนะครับ

อ่อ แล้วก็เพิ่มคุณภาพตัวรถด้วยนะ