ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าจะซื้อ ALL new Mazda 3 คุ้มมั้ย  (อ่าน 10843 ครั้ง)

ออฟไลน์ big125

• Newbie
  • *
ถ้าจะซื้อ ALL new Mazda 3 คุ้มมั้ย
« เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 23:32:46 »
คือพอดีอยากได้ Mazda 3 ใหม่อะครับ แต่ติดไอตรงเครื่องใหม่มันกำลังจะมา
แต่ก็ รอไม่ได้ เพราะ ต้องซื้อ ก่อน สิ้นปี

เลยอยากถามพี่ๆ ว่า มันจะคุ้มมั้ยครับถ้า
ใช้งาน ขับทั่วๆไป ไม่ได้เน้นอัตราเร่ง ที่มากมาย แต่ก็แอบ กังวลเรื่องอัตราสิ้นเปลืองน้ำมัน
ไม่ทราบว่าเครื่องใหม่มานจะ ประหยัดขึ้นอย่าง เห็นได้ชัดเลยหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kikardark

• Jr. Member
  • **
Re: ถ้าจะซื้อ ALL new Mazda 3 คุ้มมั้ย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 23:59:39 »
ถ้าคุณจะรอเครื่องใหม่ผมไม่แนะนำให้รอครับ เพราะเครื่องใหม่ยังอีกนานมากกว่าจะมา
เป็นปีแน่ๆครับแล้วก็ไม่ใช่ปีสองปีนี้ด้วย เรื่องประหยัดมันก็เป็นที่รู้ๆกันอยู่ว่าเครื่อง 2.0 มันซดทุกคันอยู่ละ
ถ้าไม่ใช่ Focus TDCI ซึ่งโฉมตอนนี้มันก็ใกล้จะโรยราแล้ว
ส่วนตัวจากที่ใช้การตอบสนองพวงมาลัย อัตราเร่ง ถือว่าดีมากในระดับนึง ช่วงล่างก็ตามมาตรฐานของ Mazda
เกาะถนนได้ดีมากเป็นเพราะยางที่ให้มามันลงตัวกับช่วงล่างพอดี วัสดุภายในเบาะหนังแข็งไปนิด
บางส่วนยังเป็นพลาสติกหลอกๆอยู่บ้าง แต่การจัดวางคันเกียร์ กับคอลโซล บวกกับไฟในห้องโดยสารสวยงามดีมาก
แต่Leg Room เบาะหลังแคบมากในบรรดารถเซ็กเมนท์เดียวกันถ้าคนนั่งตัวไม่ใหญ่มาก
ก็ไม่ใช่ปัญหา ถ้าเน้นคนนั่งหลังไปด้วยแนะนำให้ซื้อ4ประตู ด้านหลังจะกว้างกว่าหน่อยๆ
และกระโปรงหลังจุได้เยอะกว่า5ประตูมากๆ ส่วนความดังของเสียงในห้องโดยสารจะดังมากจากยาง
เนื่องจากใช้ยางแก้มเตี้ยทำให้ต้องเติมลมยางให้แข็งทำให้เสียงจากยางมันดังเข้ามาชึดเจนเมื่อต้องผ่านทางที่ไม่เรียบ
ส่วนตัวไม่แนะนำถ้าใจไม่รักในแบรนด์นี้ เพราะยังมีทางเลือกอื่นที่ดีกว่าขึ้นอยู่กับคุณเอง
ความเห็นผมหลังจากซื้อรถมาได้จะสามอาทิตย์ เป็นความเห็นส่วนตัวของผมครับ ถ้ากลับไปซื้อใหม่ได้จะไปถอย EX GTครับ

ออฟไลน์ nicsjerry

• Sr. Member
Re: ถ้าจะซื้อ ALL new Mazda 3 คุ้มมั้ย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 00:06:23 »
ผมเคยวัด มาหลายครั้ง จะอยู่ที่ 14 -16  โล ลิตร ถือว่า เกียร์ใหม่ทำให้ประหยัดได้มาก

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 00:22:45 »
เครื่องใหม่ หมายถึง sky active ไช่ปะครับ ถ้ามันมาจริง เท่าที่รู้มา ประหยัดขึ้นเยอะแน่นอน
แต่คงรอไม่ไหวแน่นอน เผลอๆ อาจจะไม่ได้ลงในโฉมนี้ด้วยซ้ำ

สรุป ถ้าเครื่องใหม่ที่ว่า คือ sky active อย่ารอเลยครับ ต่อไห้ไม่รีบใช้รถก็รอไม่ไหวแน่นอน

ถ้าขับในเมือง มันก็ซดอะครับ เซลบอก 8 โลลิตร แต่ถ้านอกเมือง แล้วขับเนียนๆ ก็คงจะเป็นตามที่คุณ nicsjerry บอก
คือรถพวก C-segment เครื่อง 2.0 เนี่ย ถ้าขับให้มันประหยัด มันก็ประหยัดไม่แพ้เครื่อง 1.6 หรือ 1.8 เท่าไหร่หรอกครับ
แต่ถ้าซัด หรือ ขับไปเจอรถติดๆ มันก็ซดแหลกเหมือนกัน

แต่เท่าที่ผมลองนั่ง จะต้องทำใจกับด้านหลังที่แคบนะครับ มีแนวโน้มว่า น่าจะแคบที่สุดใน segment เลย
ซึ่งตรงกันข้ามกับ Civic FD กว้างมากกกก กว้างจริงๆ ไม่รู้จะกว้างไปไหน

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 01:54:21 »
อัตราสิ้นเปลือง 110 km/h ได้ 14.1 กม./ลิตร ทั้งสองตัวถัง

รีวิวตัวเต็มกำลังจะเสร็จครับ อีกไม่นาน ต้นเดือนหน้า น่าจะได้อ่านกัน

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 04:24:25 »
ตอบไม่ได้ว่าประหยัดขึ้นเยอะหรือไม่
แต่ประหยัดกว่าเครื่องเดิมแน่นอน

ที่ญี่ปุ่นโฆษณากันว่าได้ 30 km/l นั้น
เป็นการทดสอบในแบบของเขา ซึ่งนำมาใช้อ้างอิงกับเราไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 08:10:04 »
ถ้าผมถอยตัวนี้คงรอ MC ให้เขาติดครูซคอนโทรลมาด้วย ;D
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ Korn Coconut

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 09:04:55 »
ถ้าผมถอยตัวนี้คงรอ MC ให้เขาติดครูซคอนโทรลมาด้วย ;D
+1 ครับ

ออฟไลน์ CRO

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 09:08:28 »
ที่ญี่ปุ่นโฆษณากันว่าได้ 30 km/l นั้น
เป็นการทดสอบในแบบของเขา ซึ่งนำมาใช้อ้างอิงกับเราไม่ได้ครับ

30km/l นี่น่าจะเป็นเจ้า 2 1.3 skyactive นะครับ :>

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 09:55:44 »
สำหรับผม ถ้าคุณจำเป็นต้องใช้รถแล้ว ก็ซื้อเลยครับ
คำว่าคุ้มสำหรับผม คือซื้อรถมาแล้ว ต้องใช้รถครับ
ถ้าคุณใช้รถแล้วได้เงินงอกเงย (เอาไปทำงาน) หรือว่าสร้างความปลอดภัยในการเดินทาง ให้ความสะดวกในการเดินทาง ผมถือว่าคุ้มครับ

ออฟไลน์ Valkilrey

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 12:17:04 »
"เรื่องประหยัดมันก็เป็นที่รู้ๆกันอยู่ว่าเครื่อง 2.0 มันซดทุกคันอยู่ละ ถ้าไม่ใช่ Focus TDCI ซึ่งโฉมตอนนี้มันก็ใกล้จะโรยราแล้ว"<-- ยังมี Cruze VCDi อีกนะครับ ที่ประหยัดมากๆ

ออฟไลน์ wiizkaya

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 12:27:26 »
ซื้อเลยครับ ถ้าคุณมีความ"สปอร์ต"อยู่ในหัวใจ >,<

ออฟไลน์ Aphutylfc

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 21:45:00 »
ถ้าชอบก็จักไปเลยครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2011, 20:51:54 »
ชอบมากๆครับ

แต่กำลังนั่งถามตัวเองมามันคุ้มมัยกับ ราคา 1 กว่าๆ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2011, 21:17:16 »
ได้ลองขับดูรึยังครับ ถ้ายังผมว่าไปลองขับดูก่อนดีมั้ย
แล้วลองไปขับตัวเลือกอื่นด้วย เช่น Lancer EX GT

แต่จริงจริง Segment นี้มันจะมีตัวเลือกใหม่มาพอสมควร
เช่น Civic 2012, Cruze 2.2 Diesel, Ford Focus ใหม่
เรื่องกำหนดระยะเวลาเปิดตัว ต้องลองหาอ่านจากบทความดูอีกทีนะครับ
ผมจำไม่ค่อยได้แฮะ แต่ส่วนตัวคิดว่าถ้าต้องการใช้รถตอนนี้
ก็จะไม่สนใจรถที่จะเปิดตัวหลังจากวันนี้ เกิน 6 เดือนขึ้นไปครับ
ถือคติว่า ขับก่อนหล่อก่อน แล้วถ้ารอก็รอไปเรื่อยเรื่อยอย่างเดียวแหละ
เพราะมันก็มีอะไรมาเปิดตัวใหม่ได้ตลอดไปเรื่อยเรื่อย

ถ้าลองขับมาแล้ว ลองพิจารณาข้อเสียของมันดูครับ
เครื่อง 2.0 147 แรงม้า กับเกียร์ 5 สปีด ให้อัตราเร่งที่รับได้ไหม
โดยตัวเลขอาจจะด้อยกว่าเจ้าอื่น แต่เอาเข้าจริงเรารู้สึกอย่างไรเวลาขับจะเป็นตัวตัดสินครับ
ช่วงล่าง แข็งกระด้างไปมั้ย ภายในที่หลายคนบอกว่าคับแคบอึดอัด เรารับได้ไหม
แปลกดีเหมือนกัน ทำไมผมลองขับตั้งหลายคันที่อเมริกาแล้วก็ว่ามันกว้างดีหว่า

แล้วข้อสุดท้าย ถ้าเราซื้อคันอื่นไป แล้วเจอเจ้า 3 วิ่งผ่านไปผ่านมาบนถนน
เราจะรู้สึกอิจฉา อยากได้ อยากเป็นเจ้าของมันมั้ย

จริงจริงประเด็นหลักอยู่ที่คำถามสุดท้ายครับ ถ้าใจมันชอบและรัก
เหตุผลข้อไม่ดีต่างต่างก็จะถูกบดบังไปเอง แรงน้อยกว่าหน่อย กินน้ำมันกว่าหน่อย แคบกว่าหน่อย
แล้วไงล่ะ สุดท้ายแล้วมันก็แค่เรื่อง "อีกนิด" "อีกหน่อย" เท่านั้น ที่แตกต่างกัน ไม่ได้มากอย่างมีนัย

เลือกคันที่เราเป็นเจ้าของแล้ว เราจะมีความสุขไปกับมันนะครับ

ออฟไลน์ RUKTOOKKHON

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2011, 21:57:36 »
^
^
^
คุณ Nuay@Protege ตอบได้ดีมาก

เรื่องสมรรถนะ ผมว่ามันเกินพอ เหลือกินหลือใช้แล้วล่ะ ขนาด CITY ผมยังรู้สึกไม่ได้รีดสมรรถนะมันเท่าไรเลย
หาถนนขับเต็มสมรรถนะยากเหลือเกิน แต่คนเราถ้าได้ครอบครองอะไรที่เหนือกว่าคนอื่น แม้เพียงเล็กน้อย หรือ
ไม่ได้ใช้ความเหนือนั้นเลยสักครั้ง แต่การมีไว้ในครอบครองมันก็ทำให้รู้สึกดี แม้จะในจินต ก็ตาม

ผมสังเกต รถ C-SEGMENT มันสวยกว่ารถเล็กๆ และดูไม่เทอะทะ กำลังดี
ผมเองก็ชอบนะ MAZDA3 ตัวนี้ มันโดนใจผมมากๆ
แต่ราคาก็นะ  ;D

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2011, 00:58:38 »
ได้ลองขับดูรึยังครับ ถ้ายังผมว่าไปลองขับดูก่อนดีมั้ย
แล้วลองไปขับตัวเลือกอื่นด้วย เช่น Lancer EX GT

แต่จริงจริง Segment นี้มันจะมีตัวเลือกใหม่มาพอสมควร
เช่น Civic 2012, Cruze 2.2 Diesel, Ford Focus ใหม่
เรื่องกำหนดระยะเวลาเปิดตัว ต้องลองหาอ่านจากบทความดูอีกทีนะครับ
ผมจำไม่ค่อยได้แฮะ แต่ส่วนตัวคิดว่าถ้าต้องการใช้รถตอนนี้
ก็จะไม่สนใจรถที่จะเปิดตัวหลังจากวันนี้ เกิน 6 เดือนขึ้นไปครับ
ถือคติว่า ขับก่อนหล่อก่อน แล้วถ้ารอก็รอไปเรื่อยเรื่อยอย่างเดียวแหละ
เพราะมันก็มีอะไรมาเปิดตัวใหม่ได้ตลอดไปเรื่อยเรื่อย

ถ้าลองขับมาแล้ว ลองพิจารณาข้อเสียของมันดูครับ
เครื่อง 2.0 147 แรงม้า กับเกียร์ 5 สปีด ให้อัตราเร่งที่รับได้ไหม
โดยตัวเลขอาจจะด้อยกว่าเจ้าอื่น แต่เอาเข้าจริงเรารู้สึกอย่างไรเวลาขับจะเป็นตัวตัดสินครับ
ช่วงล่าง แข็งกระด้างไปมั้ย ภายในที่หลายคนบอกว่าคับแคบอึดอัด เรารับได้ไหม
แปลกดีเหมือนกัน ทำไมผมลองขับตั้งหลายคันที่อเมริกาแล้วก็ว่ามันกว้างดีหว่า

แล้วข้อสุดท้าย ถ้าเราซื้อคันอื่นไป แล้วเจอเจ้า 3 วิ่งผ่านไปผ่านมาบนถนน
เราจะรู้สึกอิจฉา อยากได้ อยากเป็นเจ้าของมันมั้ย

จริงจริงประเด็นหลักอยู่ที่คำถามสุดท้ายครับ ถ้าใจมันชอบและรัก
เหตุผลข้อไม่ดีต่างต่างก็จะถูกบดบังไปเอง แรงน้อยกว่าหน่อย กินน้ำมันกว่าหน่อย แคบกว่าหน่อย
แล้วไงล่ะ สุดท้ายแล้วมันก็แค่เรื่อง "อีกนิด" "อีกหน่อย" เท่านั้น ที่แตกต่างกัน ไม่ได้มากอย่างมีนัย

เลือกคันที่เราเป็นเจ้าของแล้ว เราจะมีความสุขไปกับมันนะครับ

ขอบคุณครับ โดยส่วนตัวแล้ว ไม่ได้ไปลอง honda toyota เลยครับ
เพราะ มันเห็นจนเบื่อแล้ว ดูๆ ตัวนี้ก็แปลก ตาดี
แต่มีประเด็นเดียวที่คิดตอนนี้ คือ ส่วนตัวผมเป็น คนเท้าหนัก เลยค่อยข้างกังวล เกี๋ยว กับ อัตราเร่งนิดหน่อย

ออฟไลน์ แป้งอ้วน

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2011, 16:03:54 »

เมื่อก่อน ผมก็รู้สึกอย่างนี้นะครับ อารมณ์อยู่เหนือเหตุผล

ปัจจุบัน ก็ยังเป็นอยู่ แฮ่ๆๆ :D

ขับสี่ TURBO จาเอาอารายอีก

ออฟไลน์ ToytingToy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2011, 22:12:41 »

โดนใจใช่เลยค่ะ  ชอบมาสด้า 3 อยู่ แต่ลังเลเพราะคนรอบๆตัวเราบอกว่าให้ซื้อรุ่นอื่น แต่พอมาอ่านคำตอบนี้ ไม่ลังเลแล้วค่ะ ขอเลือกตามที่ใจเราชอบดีกว่า ดีกว่ามานั่งมองมาสด้าที่ขับผ่านไปผ่านมา อย่างเสียดาย..

ออฟไลน์ ToytingToy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2011, 22:17:14 »
อัตราสิ้นเปลือง 110 km/h ได้ 14.1 กม./ลิตร ทั้งสองตัวถัง

รีวิวตัวเต็มกำลังจะเสร็จครับ อีกไม่นาน ต้นเดือนหน้า น่าจะได้อ่านกัน
.

เย้..ดีใจจังจะได้อ่านสักที..ตั้งตารออ่านมานานหลายเดือนแล้วค่ะ...^;^ เพราะปีหน้าจะซื้อแว้ว..รอเครื่อง 1.6 มาก่อนอ่ะ..แล้วก็อยากอ่านรีวิวฉบับเต็มเพื่อเป็นการยืนยันการตัดสินใจว่าเราเลือกถูกแล้ว...(แต่ว่า Mazda3 All new 1.6 L ยังไม่มาอ่ะดิก็ต้องอ่าน 2.0 ไปก่อนอ่ะดิ) :P