ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆในนี้ "ล้างรถเอง" หรือ "เข้าคาร์แคร์" กันครับ  (อ่าน 15060 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
ล้างเองครับยกเว้นดูดฝุ่นที่ต้องพึ่งคาร์แค  เพราะเครื่องดูดฝุ่น 2 ตัวดันพังพร้อมๆกัน  ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ plus

• Sr. Member
เเล้วเเต่อารม คับ  ถ้าเลอะหนักมาก ไปคาร์เเคร์ ถ้าเบาๆ  ฝุ่นล้างเองดูดเองคับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ล้างเอง ประหยัดครับ :D

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ที่บ้านผมแล้วแต่โอกาสครับ ถ้าเลอะหนักมาก หรือไม่มีเวลา หรือขี้เกียจ หรือคุณพ่อปวดหลังอยู่ ก็ไปคาร์แคร์เจ้าประจำ

แต่ถ้ามีเวลาก็ล้างเองครับ เป็นการสังเกตความผิดปกติของรถไปในตัวด้วย ;D
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Newhang

ล้างเองครับ
กลัวเค้าทำรถเป็นรอย ขี้เกียจมีปัญหา ;D

ออฟไลน์ decptt

ให้เด็กล้างให้ครับ ที่บ้าน ^^

เครื่องฉีดน้ำแรงดันสูง ใช้แต้มบัตรเครดิต แบงค์กรุงเทพ แลกมาครับ (ฟรี)

ที่เป่าลม ผมใช้ ปั๊มลมครับ ตัวละ 3-4000 บาท
                             ซื้อชุดวัด+เติมลมยางมา 400 กว่าบาท (วัดได้ถึงรถ 10 ล้อ)
                             ซื้อปืนลมมาต่อกับปั๊มลมอีก 100 กว่าบาท
                             ซื้อข้อแปลงเพื่อใส่อุปกรณ์สับกันได้มาอีก 100 กว่าบาท
                                  ใช้เป่ากรองอากาศ
                                      เป่าห้องเครื่อง
                                      เป่าตัวดักฝุ่นของแอร์บ้าน
                                      เป่าตัวกรองฝุ่นของเครื่องดูดฝุ่น
                                      เป่าคอมพิวเตอร์พวกพาวเวอร์ซัพพลาย ฮีทซิงค์ และอื่นๆ

คุ้มครับ ใช้มา 3 ปีแล้ว
(ถ้ามีที่กว้างกว่านี้ ผมคงซื้อเครื่องพ่นสีมาแล้วครับ ^^ จะได้พ่นสีอุปกรณ์แต่งคอม แต่งรถอ่ะ ^^ )

ออฟไลน์ patzahut

ใช้มา 8 ปีครึ่งไม่เคยเข้าคาร์แคร์ไม่เคยขัดเคลือบสี
2-3 เดือนล้างทีนึง
จอดตากแดดทั้งที่ทำงานและที่บ้าน แต่สภาพรถก็ยังดูดีกว่ารถหลายๆคัน
สงสัยฝุ่นมันช่วยป้องกันสีไว้ ล้างทีเงาวับเลย  ::)

รถผม E Car 18 ปีแล้ว ล้างแบบนี้เหมือนกันครับ สีเดิมของรถยังเงาเหมือนรถใหม่  สีมันไม่ค่อยโดนน้ำยา ผมว่ามันทนกว่านะ

ออฟไลน์ korkongzz

ล้างเองครับ ถือว่าออกกำลังกายไปด้วย

ออฟไลน์ K_wat

• Full Member
 ล้างเองทุกครั้งทุกคันครับ บ่ายเสาร์กระบะ เช้า-บ่าย รถบรรทุก 3 คัน เย็นมีนาน้อยคุณภรรยา

ออฟไลน์ Scarecrowman

• Full Member
ล้างเองครับ ออกกำลังกายด้วย

ออฟไลน์ chaiz

แต่ก่อนล้างเอง(แบบตามใจฉัน)บ้าง เข้าคาร์แคร์ (แบบไม่เลือก) บ้าง

เดี๋ยวนี้ ล้างเอง + ดูแลผิวสีแบบถูกวิธี รถสวย + สะอาด นุ่มลื่นกว่าเมื่อก่อนเยอะครับ ถึงกับไม่อยากเข้าคาร์แคร์เลยทีเดียว

ออฟไลน์ adis

การล้างรถ และการเคลือบสี ถ้าทำไม่ถูกวิธี หรือไม่พิถีพิถัน ก็จะมีโอกาสเกิดรอยขนแมวได้ง่ายมากครับ
ควรล้างเองและเคลือบสีเอง ถ้าที่บ้านมีพื้นที่ทำได้โดยสะดวก และเป็นที่ ๆ ไม่มีฝุ่น

ถ้าจะล้างที่คาร์แคร์ก็ขอให้ดูให้ดีก่อนว่า สถานที่เสี่ยงไปมั้ย ถ้าร้านไหนมันแคบ ดูรก ๆ วางข้าวของไม่เป็นที่เป็นทาง
อย่าเอาเข้าไปครับ
พนักงานก็ต้องแต่งตัวรัดมโดยจะต้องไม่มีเข็มขัดหรือกระดุม ผ้าที่ใช้ล้างใช้เช็ดต้องสะอาด มีที่ตากผ้าให้เห็น

ผมจะทำเองทั้งหมด รถใหม่ที่ศูนย์แถมเคลือบสีมาให้ผมก็ไม่เอา ขอเปลี่ยนเป้นอย่างอื่นแทนครับ
แต่ถ้ารถสกปรกมาก ก็จะเอาเข้าคาร์แคร์เจ้าประจำที่ไว้ใจได้เท่านั้น

หากรถขับตอนหน้าฝน ถึงแม้จะโดนฝนทุกวัน บางท่านอาจจะขี้เกียจล้าง
แต่ควรจะล้างนะครับ โดยเฉพาะซุ้มล้อ เพราะจะเป็นแหล่งเกิดสนิมได้ง่าย ถึงแม้จะพ่นสีกันสนิมมาก็ตาม
แต่บริเวณซอกซุ้มล้อของรถบางรุ่นบางยี่ห้อ การพ่นกันสนิมก็อาจจะไม่ทั่วถึง ซึ่งก็ขึ้นอยู่กับฝีมือของช่างพ่นด้วยครับ
ลองไปสำรวจรถตัวเองดูอีกทีนะ ผมเห็นหลายคันแล้ว ที่พ่นกันสนิมมา แต่จะเกิดสนิมบริเวณซุ้มล้อจากด้านในครับ

ออฟไลน์ Nkn69

• Jr. Member
  • **
ล้างเองเฉพาะวันว่าง ครับ