ผู้เขียน หัวข้อ: ไปๆมาๆ จะเอา SUV อีกแล้ว ช่วยเลือกทีครับ ในงบ 1.5 ล้าน +-  (อ่าน 10349 ครั้ง)

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
ตอนแรกผมก็รอสอย Accord G8 จากแม่เลยครับ แต่วันนี้คุยกัน แม่ผมอยากได้รถ 4WD สักคัน
สำหรับไป ตจว เพราะที่บ้านมีแต่รถเก๋ง ไม่มีรถไว้ลุยเลย ก็เลยว่าจะเอา G8 ไปเทิร์น ครับ
เพื่อนๆคิดว่า มีตัวไหนน่าสนใจบ้าง ถ้านับเฉพาะตัวรถอย่างเดียว

1. CRV กลัวว่าสมรรถนะจะไม่ค่อยถูกใจครับ รูปทรง แม่ผมชอบ แต่ผมไม่ค่อยชอบ แค่พอรับได้ ดีตรงที่ออฟชั่นเต็ม เติม E85 ได้ด้วย
2. Tucson Diesel ดีทุกอย่าง ยกเว้น พนักพิงหัวจริงๆ ไม่รู้ว่าจะมีวิธีแก้รึป่าว เช่น ไปทำตามร้านเบาะ เพราะผมเป็นคนที่ Sensitive กับ พนักพิงหัวรถยนต์มากๆ มันทำให้ปวดเมื่อยมากๆ
3. Mazda CX-5 เป็นตัวเลือกใหม่ที่ผุดขึ้นมาในหัว แต่ผมไม่มีข้อมูลเลย อยากทราบว่า เค้าจะเอาเครื่องอะไรมา รอนานมากมั้ย

คิดไม่ตกเลยครับ Captiva แม่ผมก็ไม่ชอบ พวกรถกระบะ หรือ PPV ก็กลัวจะแข็ง นั่งไม่สบาย เพราะบางครั้งก็ต้องนั่งกันเต็มคันรถไป ตจว เหมือนกัน
จนผมคิดเลยเถิดไปถึง Harrier กะ Subaru Forester มือสองด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ CBC

• Newbie
  • *
Subaru XV ล่ะคับ

ออฟไลน์ Equcha

• Sr. Member
CX-5 ครับ

ออฟไลน์ dusitmon123

ถ้าจะเอาลุยๆหน่อย ขึ้นเขาขึ้นดอยแล้วไม่ลุ้นเหนื่อยมาก ยังไงก็ต้องดีเซลครับ

CRV ตัดทิ้งไปก่อนเลย ไม่ใช่ไม่ดีนะครับ แต่กินน้ำมันหนักเหมือนกัน แถมเวลาขึ้นเขาชันๆหน่อย อย่างปาย แม่ฮ่องสอน ลุ้นพอสมควร แรงบิดมันไม่มา ยิ่งนั่งเต็มคัน เหนื่อย!!!

จริงๆตอนนี้ Captiva โดยรวมดูดีสุด เสียแค่ After Sale ที่ยังไม่ประทับใจ กับปัญหาจากการผลิตจุกจิกๆอีกเล็กน้อย แต่โดยรวมโอเคมาก เครื่อง 2.0 ดีเซลนะครับ

แต่จริงๆ พวก PPV ก็ไม่ได้แย่หมดนะครับ Pajero Sport ก็ไม่กระด้างมาก หรือจะเล่น Trailbrazer ก็โอเคครับ

ลองไปขับไปนั่งดูก่อนครับ อย่าเพิ่งไปตัดสินมันก่อน บางที SUV ก็ไม่ได้นิ่มกว่า PPV ไปสะหมดจนรับไม่ได้หรอกครับ

ออฟไลน์ Teamkk

• Jr. Member
  • **
  • ไม่มีอะไรดีที่สุด แค่ชอบที่สุดก้อพอ
โจทย์เดียวกะผมเลยแหะ ถ้าภาคบังคับต้องเลือก ผมเลือกเอา harrier มือสองสภาพดีๆครับ

ส่วนตัวผมตัดใจจาก suv เรียบร้อยในงบ 2 ล้าน +- ไม่มีโดนใจสักคัน    ว่าจะไปจอง g 9 หลังปีใหม่แหล่ะคร๊าบ โชคดีนะครับ หุหุ ;D

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
เครื่องดีเซลดีกว่านะครับ tucsonเลยครับ

ออฟไลน์ Newhang

ผมว่าเข้าใจอะไรผิดรึเปล่าครับ  แล้วพวก crv มันจะลุยได้ยังไงอ่ะครับ

ผมว่าขับ ppv น่าจะเหมาะกว่านะครับ  อันนี้น่ะลุยได้
เพราะที่ผมเห็นตัวเลือกแล้ว ผมคิดว่าเจ้าของรถไม่น่าจะกล้าลุยหรอกครับ  มันพังง่ายเลยนะ
และถ้าจะเอารถพวกนั้นลุย ผมยอมเรารถเก๋งลุยเลยดีกว่าครับ

เพราะขับสี่ของพวกนั้นน่าจะเน้นที่การยึดเกาะถนนมากกว่าการผ่านอุปสรรคน่ะครับ

ออฟไลน์ snif

• Full Member
ลุยขนาดไหนครับ

ออฟไลน์ beerrl

ถ้าจะเอาไว้ลุย จริงจัง ppv น่าจะเหมาะกว่าครับ
ส่วนถ้าจะเอา suv จริงๆ ไว้ใช้นอกเมือง ออก ตจว เครื่องดีเซลได้เปรียบครับ เร่งทันใจกว่า ขึ้นเขาไม่ต้องเค้นมาก ประหยัดน้ำมันกว่าด้วย
ผมให้ cx5 เครื่องดีเซลน่าจะดีที่สุด แรงสุด ประหยัดสุด แต่ จะมาขายเมื่อไหร่? ราคาเท่าไหร่?
ลองมาก็คงไม่หนี tucson ดีเซล ครับ แรงสุดในตลาด suv ราคาต่ำกว่า 2 ล้านในเวลานี้ 0-100 มี 9วิปลาย ประหยัดพอสมควร แต่ที่เป็นปัญหาคือ พนักพิงศรีษะ กับ option น้อย
ส่วน captiva ดีเซล ได้ความคุ้มที่สุด ใหญ่สุด ไปได้ 7 คน แต่ต้องแรกกับอัตราเร่งที่ด้อยกว่าคนอื่นในเครื่องดีเซลด้วยกัน กินน้ำมันมากไปหน่อย

สิ่งทีีสำคัญคือไปลองขับ แล้ว ชอบคันไหน พอกับอัตราเร่งไหม เลือก คันที่ชอบดีกว่าครับ เพราะบางทีอัตราเร่งดีไม่ดี แต่เราขับแล้วพอใจก็ไม่ใช่ปัญหาครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Koong

ถ้าไม่ได้ลุยหนัก  แค่ทางลูกรัง ทางกำลังก่อสร้าง  หลบทางเบี่่ี่ยง  ปีนขอบทางไหล่ทางบ้าง  เอาไว้วิ่งต่างจังหวัด   SUV 4WD  ก็เป็นทางเลือกที่เหมาะสมครับ อย่างน้อยข้อดีของมันที่เหนือกว่า PPV ก็คือ การบังคับควบคุม และช่วงล่างที่ใกล้เคียงเก๋ง  ขับคล่องตัวและไม่เหนื่อยเพลียเท่าขับ PPV  ที่สำคัญถ้าเป็นดีเซล ประหยัดกว่า PPV  แต่ TUCSON ผมว่าเนื้อที่ใช้สอยมันน้อยไปหน่อย ถ้าไม่คิดจะขนสัมภาระมากๆก็ OK นะ   

ออฟไลน์ HYDE--

ถ้าไม่ได้ลุยหนัก  แค่ทางลูกรัง ทางกำลังก่อสร้าง  หลบทางเบี่่ี่ยง  ปีนขอบทางไหล่ทางบ้าง  เอาไว้วิ่งต่างจังหวัด   SUV 4WD  ก็เป็นทางเลือกที่เหมาะสมครับ อย่างน้อยข้อดีของมันที่เหนือกว่า PPV ก็คือ การบังคับควบคุม และช่วงล่างที่ใกล้เคียงเก๋ง  ขับคล่องตัวและไม่เหนื่อยเพลียเท่าขับ PPV  ที่สำคัญถ้าเป็นดีเซล ประหยัดกว่า PPV  แต่ TUCSON ผมว่าเนื้อที่ใช้สอยมันน้อยไปหน่อย ถ้าไม่คิดจะขนสัมภาระมากๆก็ OK นะ   

ลุยประมานนี้แหละครับ คือไม่ได้ลุยแบบ จริงจังมาก แต่ก็มีผ่านทางขรุขระ ผ่านไร่นาบ้างอะครับ

ผมชอบ Tucson Diesel  มากๆ แต่ติดตรงที่พิงหัวเรื่องเดียวจริงๆ ถ้าหาทางแก้เรื่องนี้ได้ พรุ่งนี้ไปจองเลยดีกว่า เย้ยยย

ออฟไลน์ scotch_fillet

เอางี้ ...
Mazda CX-5: The Japan's Car of the Year 2012-2013
;)
http://www.autoblog.com/2012/12/03/mazda-cx-5-named-japans-car-of-the-year-subaru-br-z-wins-spec/

ออฟไลน์ Sapooknic

• **
  • Sapooknic
เดือนที่แล้วผมก็เคยคิดกับโจทย์นี้มาก่อนครับ นี้คือตัวเลือกผมคอนนั้น

CRV. 5ที่นั่ง
Captiva. 7ที่นั่ง
Kia Sorento. 7ที่นั่ง

สุดท้ายเลือก Captiva แต่ 2.4 LTZ ครับ
ปล. ผมว่าอัตราเร่งออกตัว 0-60 มันก้อไม่ได้ขี้เหร่่อะไรแบบที่คิดนะครับ จากการเทียบกับ s60. & countryman.

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เป็นผมรอดู cx-5 ก่อนครับ ค่อยตัดสินใจ

PPV จขกท.ตัดทิ้ง
CR-V ผมว่ามันหล่อแค่ข้างหน้า ท้ายไม่ชอบเลย
ทูซอน มันก็เหมือนจะสวยนะสำหรับผม แต่ยังไม่ใช่
XV รูปทรงไม่โดนเท่าไหร่

แต่ถ้าจะเอาเลย ณ ตอนนี้ เวลานี้ ผมเลือกน้องแคปหมูครับ 2.4 หรือ 2.0 ได้หมด

ปล.Harrier ก็เป็นตัวเลือกที่น่าสนนะครับ ระยะยาวก็ไม่เจ็บเหมือนยุโรปด้วย หรูหราอีกต่างหาก

ออฟไลน์ basboths

CX-5 ผมก็รออยู่

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ผมก็มองหา suv เช่นกันแต่ในงบไม่เกิน 2ล้านไม่มีเข้าตาสักตัว

สุดท้ายหวยเลยออกที่ volvo xc60 ครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Nyquist

เห็นหัวข้อนี้ในงบ 1.5 ล้าน แว๊ปแรกคือ  Captiva 2.0 LSX  1,410,000 บาทเลย
แต่พอเห็นว่าแม่ไม่ชอบก็จบกัน แต่อยากให้ไปลองก่อนนะครับแล้วให้แม่ตัดสินใจอีกรอบ  ;D

ออฟไลน์ SADAEW

CX-5 อีกเสียงคับ

ออฟไลน์ IncarRus

Kia Sorento คับ,,, 2.2 ดีเซล 1.7 ล้าน ถ้าจำไม่ผิด  ;D

ออฟไลน์ makoto

• Newbie
  • *
เชียร์captivaครับ ถ้ารับได้เรื่องราคาขายต่อกับบริการหลังการขาย จัดเป็นรถที่ดีมากคันหนึ่ง

ถ้าไม่เคยขับSUVมาก่อน แนะนำCRVหรือไม่ก็captivaครับ ถ้าเลือกPPVคุณจะต้องปรับตัวในเรื่องของการขับขี่พักใหญ่ๆเลย ที่บ้านผมใช้ทั้งPJSออกมาก่อนเกือบปีตามด้วยcaptiva ในเมืองcaptivaกินขาดครับคล่องกว่าเยอะมุดได้เครื่องดีเซลไม่อืด

แต่ส่วนตัวคิดว่าแค๊ปหมูไม่เหมาะจะเป็นรถคันเดียวที่บ้านครับ เนื่องจากนโยบาลห่วยในเรื่องอะไหล่กับการบริการหลังการขายครับ

ออฟไลน์ nex7

• **
ถ้าคุ้นเคยกับ honda อยู่แล้วก็เปลี่ยนเป็น CRV ไปเถอะครับ แม้คุณอาจไม่ชอบแต่มันก็ยังใหม่สด สมรรถนะผมว่าไม่เป็นปัญหามีก็แต่กดมากก็อาจกินน้ำมันก็เท่านั้น  ส่วน capitiva แนะนำดีเซลพาแม่คุณไปขับไปนั่งด้วยก็จะดีเป็นอีกตัวเลือกที่ไม่ควรตัดทิ้ง มีตัวเลือกไว้ก่อนดีกว่าส่วน cx5 ไม่รู้ว่าปีใหม่เดือนไหน ราคา ออฟชั่น อื่น ๆ อีกถ้ารีบใช้รถก็มีสองตัวเลือกนี้ครับ

ออฟไลน์ beerrl

Kia Sorento คับ,,, 2.2 ดีเซล 1.7 ล้าน ถ้าจำไม่ผิด  ;D

ถ้าราคา 1.7 ล้าน ได้แบบได้ show ในงาน Motor expo ผมว่าสอยเลยครับ คุ้มที่สุด แรงสุด ประหยัดด้วย แต่ ต้องทำใจเรื่องศูนย์ไว้หน่อยครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ IncarRus

Kia Sorento คับ,,, 2.2 ดีเซล 1.7 ล้าน ถ้าจำไม่ผิด  ;D

ถ้าราคา 1.7 ล้าน ได้แบบได้ show ในงาน Motor expo ผมว่าสอยเลยครับ คุ้มที่สุด แรงสุด ประหยัดด้วย แต่ ต้องทำใจเรื่องศูนย์ไว้หน่อยครับ

ได้ดีกว่านั้นคับ,,, ม๊อกตามแคตตาล๊อก + จอกลางทัชกรีน
....เซลส์บอกว่า,,, สเปกออสเลย  ;D

ออฟไลน์ WRD79

น่าเสียดายที่ Forester ตัวใหม่เกินงบไปหน่อยนะครับ เห็นที่ญี่ปุ่นแล้วสวยเกินนนโดยเฉพาะเดย์ไลท์ คหสต.นะครับ
แต่ถ้างบไม่เกินเท่านี้ สำหรับผมคงเล็งไปที่แคปติวาละกันครับ
Mercedes Benz E220 W124
BMW X1 E84
HONDA HRV
HONDA Civic FK

ออฟไลน์ simcity

งบประมาณนี้

ชอบ Subaru XV กับ Tucson Diesel ครับ