ผู้เขียน หัวข้อ: คิดถูกรึเปล่าถ้าจะขาย jazz gk เพื่อจะไปเอา teana j33  (อ่าน 4302 ครั้ง)

ออฟไลน์ recycleman

• Hero Member
อยากจะเขยิบไปรถที่ใหญ่ขึ้นเพราะมีเจ้าตัวเล็กเข้ามาครับ แต่ยังไม่อยากเป็นหนี้ในช่วงเวลาแบบนี้ พอดีรถแฟน jazz gk ผมว่ามันดูเล็กไปแล้วสำหรับครอบครัวที่เริ่มจะใหญ่ขึ้นเลยมีความคิดว่าจะขายเพื่อไปเล่นรถที่ใหญ่ขึ้น และเท่าที่ดูราคาgkดูแข็งใช้ได้ขายแล้วเพิ่มเงินไม่เท่าไรก็สามารถจบสดได้สบายๆ เล็งไว้เป็น teana j33 2.5xv ครับ ขอความเห็นหน่อยครับว่าความคิดนี้โอเคไหมครับหรือมีอะไรแนะนำเพิ่มเติมก็เรียนเชิญครับ

ออฟไลน์ choomodify

Re: คิดถูกรึเปล่าถ้าจะขาย jazz gk เพื่อจะไปเอา teana j33
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2021, 10:38:55 »
GK โปร่งโล่ง สบายกว่าครับใส่เบบี้ซีทเข้าออกง่ายมาก อรรถประโยชน์ก็มากกว่า ถ้าไม่ได้เน้นหรูหราหรือนั่งไกลๆยาวๆๆ GK ยังเพียงพอต่อการใช้งานครับ

ออฟไลน์ Boattamon

• Sr. Member
Re: คิดถูกรึเปล่าถ้าจะขาย jazz gk เพื่อจะไปเอา teana j33
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2021, 10:54:11 »
ผมใช้ Jazz GD ตั้งแต่ตั้งท้อง - คลอด - 2 ขวบ ผมว่ามันไม่ได้ติดขัดอะไรเลยนะ
นอกจากต้องหาคาร์ซีทที่เป็นแบบรัดเข็มขัดนิรภัยแทน ISOFIX ที่ Jazz GD ยังไม่มี
ใช้ขับไปตจว. / ในเมือง / คนโดยสาร พ่อ (ตัวเรา), แม่, พี่เลี้ยง (บางครั้ง) และเด็กบนคาร์ซีทอีก 1 ก็ไม่มีอะไรติดขัดนะครับ
ใส่ของได้ประมาณนึงเลย (ไม่รวมตอนพับเบาะราบอีกนะ)

ส่วน Teana ผมว่ามันจะซดน้ำมันดุมากครับ และนั่งได้เท่าเดิม

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2021, 11:04:01 »
มันต่างกันนะครับ

Jazz ตัวขนาดอาจจะเล็กกว่าก็จริง แต่ควาวโปร่ง โล่ง หลังคาสูง มีฝาท้าย เปิดประตู เก็บของ และ อื่นๆ ได้ อรรถประโยชน์มากกว่า เก๋ง แน่นอน

ถึงแม้ Teana ขนาดจะใหญ่กว่า ในแต่คราบเก๋ง ผมว่า มันใช้งานตามโจทย์ มีลูก มีครอบครัว มีคาร์ชีท และ ของโน่น นี่ นั้น สู้ Jazz ไม่ได้ครับ

ยกเว้นว่า อยากได้ Teana เพราะมันเป็น Teana คือ นั่งสบาย เท่านั้นเลย

ตอนแฟนคลอดลูกสาวคนแรก ผมก็เปลี่ยนจาก เก๋ง เป็น suv

ตอนคลอดใหม่ๆ ตอนนั้นยังใช้เก๋งอยู่ จะบอกว่า ทุลักทุเลมากๆ ไหนจะของแม่ ของลูก ตระกร้าผ้าอ้อม ของใช้ รถเข็น(แค่อันนี้ก็แทบเต็มท้ายรถแล้ว) และ อื่นๆ อีกมากมาย จนทำให้ตัดสินใจไปถอย suv ออกมา จนถึงวันนี้ คิดไม่ผิดเลยจริงๆ มันคือรถครอบครับ

jazz มันก็เหมือน suv ในคราบรถเตี้ย ไม่ได้ยกสูงเหมือน suv แค่นั้น

ฝากไว้ครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2021, 11:06:20 »
ถ้าเป็น l33    2.5   วิ่งในเมืองนี่  กระเป๋าแฟบนะครับ  ถ้าวิ่งต่างจังหวัดยาว ๆ  ดีครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2021, 11:17:24 »
ถ้ามีรถอีกคันอยู่แล้ว Jazz ใช้ในเมืองคล่องตัวดีกว่า D-seg ครับ
แต่ถ้าขับทางไกลบ่อยๆ Teana สบายกว่าแน่ครับ
ของลูกช่วงแรกจะเยอะหน่อย จนถึง 2 ขวบ ก็จะเริ่มน้อยลง
ตอนผมมีเจ้าตัวเล็ก ก็ขยับจาก Jazz GD ไปเป็น SUV เพราะอยากได้รถที่ขนของได้มากขึ้น + ความปลอดภัยมากขึ้นครับ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2021, 11:25:49 »
SUV หรือเก๋ง5ประตูที่มีแถวหลังโล่งๆ เหมาะกว่าครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2021, 11:31:41 »
Jazz มันดูโปร่ง  แต่เบาะหลังเล็กนั่งยาวๆไม่เวิร์ค ท้ายก็สั้นเก็บของไม่ได้เยอะนะ
L33 ยังไงก็ใหญ่กว่านั่งสบายกว่า ท้ายเก็บของได้มากกว่า

ยิ่งพูดถึงช่วงล่างแล้ว L33 ดีกว่าเยอะ
แต่เรื่องน้ำมันนี่สิน่าคิด ถ้าวิ่งในเมืองเป็นหลักด้วยนะ jazz ประหยัดกว่าเยอะ

ถ้าตัดใจไป L33 แล้ว หารถสภาพดีๆหน่อย
ที่เห็นตั้งไว้ถูกๆ ลองไปสภาพคันจริงให้ดีนะครับ  อาจจะได้ใช้คันเดิมต่อก็ได้

ออฟไลน์ The_Wizard

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2021, 11:38:29 »
อยู่ที่การใช้งานครับ
ถ้าใช้ในเมืองเป็นหลัก ส่วนตัวผมว่า Jazz คันเดิมก็เพียงพอแล้ว ด้วยความเป็น 5 ประตู คล่องแคล่วประหยัดน้ำมัน
ถ้าเดินทางต่างจังหวัดบ่อย หารถคันใหญ่ขึ้นก็ดี แต่อาจจะไม่ถึงกับต้องเป็นเก๋งเครื่องใหญ่ก็ได้ เช่นตระกูล HRV CHR CRV ฯลฯ ใช้ได้ทั้งในเมือง-นอกเมือง อเนกประสงค์กว่า
แต่ถ้าจะเล่นเก๋งใหญ่อย่างเทียน่าจริง ผมจะเก็บ Jazz คันเล็กไว้สลับใช้ด้วย ในเมืองสะดวกและประหยัดกว่าจริงๆ

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2021, 11:39:38 »
เรามาเชียร์เป็นแนว Honda Mobilio / Suzuki Ertiga ได้ไหมคะ

เราดูจากพี่สาวตัวเอง (ลูก 1) ที่ใช้ HRV กับ Camry เราว่า Camry นั่งสบายก็จริง แต่ติดปัญตรงท้ายรถอยู่ดีค่ะ 
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ Zephyrs

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2021, 11:56:21 »
ถ้าเรื่องช่วงล่างผมพอเข้าใจนะ แต่นอกนั้นนึกไม่ออกว่าทำไม
Jazz จริงๆก็ไม่ได้เล็ก รถเข็นพับจริงๆยัดด้านหลังได้สบายอยู่แล้ว

ผมว่าถ้าขยับจริงๆไป SUV ดีกว่า หรือถ้าไม่ได้ต้องการความใหญ่มากขนาดนั้นก็พวก Ertiga หรือรถแนวนั้นน่าจะเวิร์คกว่า

ปล. 2.5 ตัวนี้ผมว่ามันไม่ประหยัดนะ 💦

ออฟไลน์ REX

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2021, 12:09:49 »
Teana มันซดน้ำมันโฮกๆ ต่างจาก jazz มากเลยนะครับ
เดี๋ยวนี้น้ำมันราคายิ่งแพง
ถ้าต้องเนื้อที่ภายใน jazz ก็พอไปวัดไปวาได้ อยู่
ถ้าต้องการเนื้อที่มากกว่านี้อีก ertiga  mobilio ประหยัดกว่า

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2021, 12:30:33 »
แนะนำใช้ JAZZ ต่อ หรือ ถ้าเปลี่ยน หาทรง SUV / MPV น่าจะเหมาะกว่า

- Nissan X-Trail
- Toyota Innova 2.8 ดีเซล (หาที่ราคาช่วง 700,000+/- น่าจะมี)
- Mitsubishi Xpander
- Suzuki Ertiga

Mitsubishi Xpander , Suzuki Ertiga (XL-7)
2 รุ่นนี้ ถ้ารถใหม่ มีส่วนลด+ดอกเบี้ยไม่แพง ก็น่าเป็นตัวเลือกนะครับ [ดาวน์เยอะหน่อย ก็ผ่อนสบายอยู่]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2021, 12:32:47 โดย hong_G »

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2021, 12:31:26 »
เป็นผมจะเก็บ jazz ไว้ใช้ยาวๆครับ

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2021, 13:43:34 »
Teana ตัวรถใหญ่ขึ้นจริง แต่เนื้อภายในและความอเนกประสงค์ ยังสู้ Jazz ไม่ได้

ใส่ car seat + สัมภาระตัวน้อย Jazz กินขาด

เป็นผมจะไปหารถ Crossover / MPV แทนที่จะมาเอา Sedan แล้วเก็บ Jazz ไว้ด้วยครับ

ออฟไลน์ M@ni@c

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2021, 13:51:43 »
ใช้ Jazz GK อยู่เหมือนกันนะครับ ตอนนี้ลูก 2 ขวบแล้ว ของจะน้อยลงเองครับ
ระหว่าง 2 ปีที่ผ่านมา การเดินทางไม่ค่อยมีผลกับรถเท่าไหร่ครับ เพราะติดกับช่วงโควิด จีงไม่ได้ใช้รถในการเดินทางไปต่างจังหวัดเลยครับ
ต้องลองชั่งใจดูครับ ใช้ต่อแบบไม่มีหนี้ก็ดีนะครับ ยิ่งช่วงโควิดด้วย ยังไงเราไม่ค่อยได้ไปไหนมาไหนกันอยู๋แล้วครับ เพราะเรามีลูกเล็ก
อีกอย่าง Jazz อย่างเราๆ ขนของลูกๆได้เยอะมากเลยครับ ผมครอบครัว 3 คน ใช้เหลือๆเลยครับ
เว้นแต่ว่าเราจะเบื่อคันเก่าแล้ว อยากเปลี่ยนใหม่อันนั้นค่อยสมเหตุสมผลครับ

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2021, 13:59:20 »
ถ้าอยากได้รถนั่งสบายขึ้นก็โอเคแต่อัตราสิ้นเปลืองก็จะสูงหน่อย แต่ถ้าอยากได้พื้นที่บรรทุก suv mpv น่าจะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2021, 14:20:32 »
สู้ค่าดูแลรักษาไหม ?
สู้ค่าน้ำมันไหม ?

L33 ขับดีกว่า นั่งสบายกว่า แต่พื้นที่ใช้สอย การปรับ พับเบาะ หรือ อนาคต ขนของทรงสูง เช่นพวกรถเข็นเด็ก Jazz ยังทำได้ดีกว่า ที่สำคัญ ถึกทนกว่า อะไหล่ถูกกว่าเยอะ ครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2021, 14:27:34 »
ถ้าแยกระหว่างความ สะดวก กับ สบาย ออกจากกัน

L33 ได้ สบาย
แต่ GK มันก็ยังมีความ สะดวก ตามโจทย์อยู่ครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2021, 14:34:31 »
ถ้ามุ่งหน้า J33 2.5 เอ๊ะงงละ
j32  หรือ L33  แต่ยังไงผมเชียร์ L33 2.5
J33 เคยขับรถคนอื่น ผมว่ามันนุ่มดีนะ
แต่ L33  ขับดีนั่งดี แต่คนส่วนมากจะชอบพูดกันว่า J32 ดีกว่า อยากให้ลองขับทั้งคู่ อาจจะมีแนวทีาแต่งกันก็เป็นได้

แต่พอบอกว่าจะมีลูกเล็ก ยิ่งเชียร์ L33 เพราะใหม่กว่าลดความเสี่ยงไปได้เยอะ  รถที่บ้าน L33 2.5  วิ่งไป 3แสนแล้ว ไม่จุกจิกเลย ใช้ดีใช้คุ้มมาก  เรื่องกินน้ำมันแล้วแต่บุคคลครับ  บังเอิญที่บ้านวิ่งทางไกล เลย happy  ดีกับการใช้การขับ

ต้องการข้อมูลเพิ่มเติม หลังไมค์ได้
และที่สำคัญ ขอแสดงความยินดีด้วยครับ
ปล.  ผมใช้ mid sedan  ตั้งแต่ลูกเล็กจน 10ขวบ (อีกคน 6) ไปไหนกัน 4ก็รู้สึกใส่ของได้ดีนะ ท้ายใหญ่กว่าที่คิด ยกเว้นว่าอยากใส่จักรยาน 3  คันยัดไม่ลง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2021, 14:41:09 โดย Sit: ) »

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2021, 14:51:27 »
j32  หรือ L33  แต่ยังไงผมเชียร์ L33 2.5
J33 เคยขับรถคนอื่น ผมว่ามันนุ่มดีนะ
แต่ L33  ขับดีนั่งดี แต่คนส่วนมากจะชอบพูดกันว่า J32 ดีกว่า อยากให้ลองขับทั้งคู่ อาจจะมีแนวทีาแต่งกันก็เป็นได้

แต่พอบอกว่าจะมีลูกเล็ก ยิ่งเชียร์ L33 เพราะใหม่กว่าลดความเสี่ยงไปได้เยอะ  รถที่บ้าน L33 2.5  วิ่งไป 3แสนแล้ว ไม่จุกจิกเลย ใช้ดีใช้คุ้มมาก  เรื่องกินน้ำมันแล้วแต่บุคคลครับ  บังเอิญที่บ้านวิ่งทางไกล เลย happy  ดีกับการใช้การขับ

ต้องการข้อมูลเพิ่มเติม หลังไมค์ได้
และที่สำคัญ ขอแสดงความยินดีด้วยครับ
ปล.  ผมใช้ mid sedan  ตั้งแต่ลูกเล็กจน 10ขวบ (อีกคน 6) ไปไหนกัน 4ก็รู้สึกใส่ของได้ดีนะ ท้ายใหญ่กว่าที่คิด ยกเว้นว่าอยากใส่จักรยาน 3  คันยัดไม่ลง

ใช่แล้วครับ L33 นั้นแหละครับ ผมจำรหัสผิดไปหน่อย 555

2.5ตัวนี้เป็น4สูบแล้วคิดว่าน่าจะซดน้อยกว่าที่เป็นv6ที่อยู่ในj32สักหน่อย(รึเปล่า) แต่ที่กังวลน่าจะเป็นเรื่องเกียร์มากกว่าครับ ไม่แน่ใจในความทนทานเลยสำหรับ cvt ของนิสสัน

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2021, 14:54:54 »

ใช่แล้วครับ L33 นั้นแหละครับ ผมจำรหัสผิดไปหน่อย 555

2.5ตัวนี้เป็น4สูบแล้วคิดว่าน่าจะซดน้อยกว่าที่เป็นv6ที่อยู่ในj32สักหน่อย(รึเปล่า) แต่ที่กังวลน่าจะเป็นเรื่องเกียร์มากกว่าครับ ไม่แน่ใจในความทนทานเลยสำหรับ cvt ของนิสสัน

3แสนโล cvt ยังไม่พังครับ
ช่วงล่างเหมือนจะทำไปหลายรอบละ รถใช้เยอะ
คันนี้งอแงครั้งเดียว ตอนในช่วง 2-3 ปีแรก
รถเอ๋อ เข้า save mode ไปถึง office กดดับเครื่องไม่ได้ ต้องจอดไว้งั้นให้ยานแม่มารับ ศูนย์บอกระบบมีงง reset  หาย ไม่เสียตังเพราะยังอยู่ในประกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2021, 14:58:30 โดย Sit: ) »

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2021, 15:13:45 »
ถ้าอยากได้ L33 และไม่มีปัญหาการเงินก็จัดเลยครับ เคยนั่ง L33 ของที่ทำงานเก่าอยู่ครั้งนึง ช่วงล่างมันประเสริฐมาก นุ่มสบายเหมือนวิ่งบนพรม รูดฝาท่อถนนเฮียๆในเมืองแทบไม่รู้สึก ดีกว่าพวกช่วงล่างรถเล็กเยอะมาก อันนั้นรูดหลุมทีหน้าสั่นไปทั้งคัน
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2021, 15:44:41 »
ตอนนี้ติดขัดอะไรรึเปล่าครับ ขนของพอไหมครับ ใช้ในเมืองเป็นหลักหรือวิ่งตจว แฟนต้องไปทำงานด้วยไหม
ถ้ายังไม่ติดขัดอะไร ใช้คันเดิมไปก่อน

เพื่อนผมใช้ camry แค่พาลูกไม่ถึงขวบไปเที่ยวตจว ขนของไม่พอครับ
รถเข็นใช้แบบไหนอยู่ คาร์ซีทมีหรือยัง เด็กเล็กมีของต้องซื้อเยอะครับ
แถมรถใหญ่ค่าซ่อมบำรุงก็มากกว่า

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2021, 15:58:24 »
เห็นด้วยกับหลายคอมเมนท์เลยครับเรื่องความโปร่งของ Jazz

ออฟไลน์ final

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2021, 16:05:37 »
Jazz ถ้าไม่พับเบาะหลังจะเก็บของได้น้อยมากนะ

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2021, 19:01:05 »
หรือจะรอเจ้าตัวเล็ก2-3ขวบแล้วไปจบกับ camry hv tngaมือสองก็น่าจะดีนะครับถ้าไม่รีบ ไม่เคยมีลูกเลยไม่มีประสบการณ์แต่ดูจากความเอนกประสงค์ของแจ้สแล้ว จุของได้มากอยู่นะครับ

ออฟไลน์ lepon

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2021, 19:18:58 »
ตัวเลือกแบบนี้ .. อยู่เฉยๆ ใช้เดิมๆ ให้สบายใจไป .. ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2021, 21:37:21 »
ถ้าโจทย์ของคำว่าใหญ่คือ นั่งสบายขึ้นไม่อึดอัดไปL33ไม่ผิดหวังแน่ๆครับ
แตาถ้าโจทย์คือ เพื่อการขนของนู่นนี่นั่นอัดเจ้าไผในรถให้หยิบจับง่ายๆ GK คันเดอมดีละครับ
ส่วนเรื่องจุกจิก นิสสันค่อนข้างจุกจิกกว่าจริงครับ แต่ไม่ได้น่ากลัวขนาดนั้น xtrailที่บ้าน 6ปี นี่กะรอเกียร์พังแล้วขายทิ้งก็ยังไม่พังสักทีครับ....
ถ้าเผมเป็น จขทกอาจมีเหล่crvแทนครับ
แต่ถ้าจิ้มมาที่L33 เข้าใจว่าอยากได้d segที่นั่งสบายมากกว่างั้นไปL33 หรือcamry ACV51แทนครับ ;D

ใครบอกjazzโปร่งกว่าL33นี่ผมเถียงขาดใจเลยครับ jazzมันเอนกประสงค์แต่แคบจนอึดอัดต่างจากd segเยอะมากครับ
เอาแค่c segอย่างcivic FC/FKก็โปร่งกว่าเยอะแล้วครับ แล้วd segโปร่งกว่าcivicไปอีกระดับนึงครับ ให้ดี จขกท ขับjazzแล้วลุกไปนั่งL33ครับ จะเห็นความแตกต่างชัดเจนที่สุดครับ
ขอให้ได้รถที่ชอบ สภาพงามๆครับ  ;D

ออฟไลน์ Vipvipvip

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2021, 00:43:44 »
แต่ถ้าพูดถึงความปลอดภัยนี่ คนละคลาสครับ
ถ้าเป็นผม ผมจะเลือกรถที่มีความปลอดภัยสูงกว่าครับ