ผู้เขียน หัวข้อ: LANCER EX มี Immobilizer มั๊ย ถ้ามีทำไมถูกขโมยได้ครับ  (อ่าน 13546 ครั้ง)

ออฟไลน์ jane_9090

• Sr. Member
  • ME+MINI=LOVE
คือเมื่อคืนรถ LANCER EX ซึ่งจอดอยู่ใกล้ๆ กันถูกโจรกรรมไป

สงสัยว่าเค้ามีระบบ Immo มั๊ยครับ  ถ้ามีทำไมยังโดนขโมยได้อ่ะ

รถผมป้ายแดงมันไม่เอาแฮะ  กลับเลือก Lancer รุ่นใหม่ที่จดทะเบียน เปลี่ยนป้ายขาวแล้ว

หรือว่าพวกนี้มันมีใบสั่ง ว่าต้องการรุ่นไหน

เสียววาบเลย เมื่อเช้ารู้เรื่อง รีบออกไปดูยังจอดดีอยู่ (จอดนอกบ้าน) 
A member of
New Mini Society
Vios-club
Newcitythailand.com
Ampmodelcar.net

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Hero Member
  • Archievement in Control
Re: LANCER EX มี Immobilizer มั๊ย ถ้ามีทำไมถูกขโมยได้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 21:17:43 »
ยกเว้นรุ่น GLX นอกนั้นมีหมดครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ nutmos

• Full Member
Re: LANCER EX มี Immobilizer มั๊ย ถ้ามีทำไมถูกขโมยได้ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 21:25:38 »
ถ้ามีระบบกันขโมยจริงๆ ต่อให้ขโมยอยากได้ และขโมยมีฝีมือมากพอ ระบบไหนก็เอาไม่อยู่หรอกครับ
แต่บางระบบนี่นะ แข็งแรงจริงๆ อย่าง Everest ก่อน MC ข้างบ้านผม เขาเคยลืมกุญแจไว้ในท้ายรถ
พอปิดประตูท้ายรถปุ๊บ ล็อคเลย ขนาดเรียกคนที่เชี่ยวชาญในด้านนี้เฉพาะนะ ยังต้องใช้เวลาเป็นชั่วโมง

แต่ขอถามหน่อยครับ รถคุณป้ายแดงจอดข้างๆ เขานี่ ยี่ห้อ+รุ่นอะไรครับ ถ้ารถคุณเป็นรถตลาด
แสดงว่า ที่ให้ขโมย EX นี่คงมีใบสั่งมั้งครับ เพราะขโมยพวกนี้ ก่อนจะลงมือทำจะต้องดูลาดเลาก่อนครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 21:34:12 »
โจรมันสกิลครับ

ท่านก็เอารถเข้าจอดในบ้านเถอะครับ
อ่านตอนแรกนึกว่ามันมาขโมยถึงคอนโด

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 21:47:41 »
โจรมันก็มีโจรธรรมดา งัดแงะเป็นนิดหน่อย กับโจรขั้นเทพแหละครับ ดูในยูทูบ ขนาดของวอลโว่ยังไม่รอดเลย ที่มีน๊อตนิรภัยกันขโมยล้อ มีระบบร้องเมื่อรถถูกยก บลาๆๆๆๆๆ เจอโจรขั้นเทพเข้าไป แปบเดียวก็ไปแล้วครับ

ระบบจะแข็งยังไง ถ้าโจรชำนาญ และรู้จุดอ่อนก็จบแหละครับ ขนาดกระทรวงกลาโหมยังโดนแฮคเป็นว่าเล่น เอิ๊ก *-*

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 22:30:27 »
ผมว่านะ  พวกอุปกรณ์กันขโมยทั้งหลายแหล่  มันมีไว้เพียงแค่ถ่วงเวลาโจรในขโมยให้มันยากขึ้นเท่านั้นเอง
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 00:56:34 »
Civic ES, CR-V ก็มี immobiliser แล้วเป็นไง..
Immo ถ้าจำไม่ผิด หลักการทำงานคือ Code ในชิพกุญแจ ต้องตรงกับ Code ที่กล่อง ถ้าไม่ตรง
จะสตาร์ทไม่ได้ ผมไม่เก่งเรื่องพวกนี้ แต่เดาว่าน่าจะมีการทำงานใจความหลักประมาณนี้

ทีนี้ ถ้ารถเป็นรุ่นยอดนิยม มีอะไหล่เซียงกงเยอะ มันเป็นไปได้หรือไม่ที่ผมจะมี
อะไหล่กล่อง และกุญแจของรถรุ่นนั้นอยู่ ผมจะขโมยรถรุ่นไหนก็แค่งัดรถให้ออก
แล้วก็ชักปลั๊กกล่อง เอากล่องใหม่เสียบ เอากุญแจของกล่องนั้นเสียบ..แต่เอ pattern ดอกกุญแจ
ก็ไม่น่าตรงกันโดยบังเอิญนี่หว่า

เอ้าถ้าสมมติ ผมจะขโมย Lancer แล้วในมือผมมีกล่อง Lancer อยู่ใบนึง เป็นไปได้ไหมว่า
ผมจะส่งกล่องใบนี้ให้เซียนไฟฟ้าโมดิฟายลบฟังก์ชั่น Code กันขโมยออก
แล้วพอจะขโมยคันไหน ผมก็แค่เอากล่องใบนี้ไปเสียบแทนของรถคันนั้นแล้วก็ขับมา
จอดซ่อนไว้ที่ไหนสักแห่ง มีเวลาอีกเยอะให้หาวิธีทำกล่องใบติดรถให้ปลดล็อคได้

ไม่รู้นะ อันนี้เดาล้วนๆ บางคนก็บอกว่ากุญแจชิพแบบนี้มันมีเครื่องที่สามารถ copy
รหัสกันได้เหมือนพวกเครื่อง skimming บัตร ATM ที่โจรชอบใช้
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 01:03:04 »
ไม่ทราบเหตุผลแน่ชัด
แต่ว่า..

รถมาสด้าแต่ละคันที่วางเครื่อง FS-ZE เนี่ย ตัวหลังหลังที่ได้มากล่อง ECU มี Immobilizer มาทุกเครื่องเลยพี่เจน
เรียกว่า Wire สายปกติ แล้วถ้าจะสตาร์ทก็ไม่มีทางติด ที่อู่ก็จัดการต่อ Bypass วงจร Immobilizer เรียบร้อยวิ่งได้สบายแฮ

หรือถ้าเป็น Mazda 3 วาง MZR 2.3 (L3-DE) แล้วติดโค้ด
ก็เอาคอมพิวเตอร์จิ้ม เซ็ทโคัดของหน้าปัด (เรือนไมล์) กุญแจ แล้วก็ ECU รถให้ตรงกัน เป็นอันสตาร์ทได้
เพียงแต่ว่าคอมนั้นมีอยู่ในศูนย์บริการเท่านั้น แต่ก็ไม่ได้แปลว่าโจรมันจะหามาครอบครองบ้างไม่ได้นี่นะ

เอ...หรือเพราะมันเป็น Mazda เลยไม่มีใครขโมยหว่า
จำได้ว่าเมื่อก่อนในคลับเราเล่ากันว่า จอดเอากุญแจเสียบไว้ กลับมายังแค่วิทยุหาย แต่มันไม่เอารถ ฮ่าฮ่า
 :P

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 02:56:21 »
ผมว่าอุปกรณ์เทพแค่ไหน เดี๋ยวโจรมันก็เทพตามละครับ

สงสัยอีกหน่อยคงต้องจอดไว้ในเซฟแล้วละ
ฮ่าๆๆ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ PuppyKak

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 08:26:45 »
GLX มี Immo ครับ EX มีทุกรุ่นตั้งแต่รุ่นล่างถึงบน

ออฟไลน์ SUN-PS

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 08:36:50 »
รู้สีกว่าโจรมันจะใช้วิธีช็อตไฟเพื่อให้กล่องควบคุมมันรีเซ็ทใหม่ครับ
เคยดูสารคดีอยู่รายการนึง ไอ้โจรพวกนี้มันปลดระบบกันขโมยทุกอย่างได้ในเวลาไม่เกิน2-3นาที เท่านั้นเอง

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 08:50:49 »
ระบบ Immobilizer ที่โจรกรรมยากที่สุดของรถตลาดตอนนี้คือ E46 E39 E38 ที่ใช้ EWS v3 และ v4 สามรุ่นนี้ ถ้ากล่องImmo มีปัญหา ต่อให้ศูนย์เอากล่องมาเปลี่ยนใหม่ๆ  ทั้งกล่องเครื่อง กล่องเกียร์ กล่องEWS กว่าจะโปรแกรมให้รถวิ่งได้ ต้องใช้เวลาเกือบ 3 ชั่วโมง แค่รื้อสายต่อสายก็เหนื่อยแล้วครับ แต่ถ้าเป็นตัวใหม่ๆ ที่เป็น Keyless go (CAS) ขอผม 5 นาที หลังทุบกระจกได้ ก็เอาไปได้แล้ว

รถยี่ปุ่นนี่ง่ายไปใหญ่ เพราะมันทำไว้ให้ถอดใส่ อย่าง Camry ตัวท๊อปตอนนี้ แรก ๆ โจรต้องพกกล่องมาด้วย(ที่ถูกจับไปน่ะโจรกระจอก) ตอนนี้ไม่ต้องเอากล่อง เอามาแค่คอมตัวเดียว ต่อสายไม่กี่เส้น ไปได้แล้ว

ดังนั้น ถ้าถามว่า ทำไมถูกขโมยได้ครับ คงได้คำตอบแล้วนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2011, 08:52:51 โดย jaesz »

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 08:54:44 »
รู้สีกว่าโจรมันจะใช้วิธีช็อตไฟเพื่อให้กล่องควบคุมมันรีเซ็ทใหม่ครับ
เคยดูสารคดีอยู่รายการนึง ไอ้โจรพวกนี้มันปลดระบบกันขโมยทุกอย่างได้ในเวลาไม่เกิน2-3นาที เท่านั้นเอง

ไอ้นั่นมันกล่องรีโมทรึเปล่า ที่ไปติดข้่างนอกกันเอง กล่องImmo ใหม่ ๆ ถ้าช๊อตไฟ้หน้า ไฟท้าย หรือ ไฟอะไรก็แล้วแต่ ฟิวส์ขาด ประตูก็เปิดไม่ได้แล้วครับ ล๊อกตาย ยิ่งรุ่นไม่มีรูกุญแจก็จบครับ

ออฟไลน์ plus

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 09:14:10 »
ยกเว้นรุ่น GLX นอกนั้นมีหมดครับ
ex มีทุกรุ่น ตั้งเเต่ตัวต่ำถึงสูงสุด

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 09:20:14 »
ระบบที่มีคนคิดขึ้นมาได้ ก็มีคนแก้ได้ครับ

เหมือนปัญหามีเกิดขึ้น แต่ก็มีทางให้แก้ได้เสมอครับ

เกี่ยวกันไหมเนี่ย  ;D ;D ;D
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 09:38:11 »
Vigo รุ่นที่มี Immo ก็ยังโดนเลยครับ

ออฟไลน์ jane_9090

• ME+MINI=LOVE
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 10:03:41 »
มานึกๆ ดูแล้วผมว่ามันต้องจงใจเอาคันนี้แน่ๆ ครับ

เพราะซอยบ้านผม อยู่ท้ายสุดของหมู่บ้าน รถส่วนใหญ่จะจอดนอกบ้านกันทั้งนั้นเพราะเป็น Town House

อีกอย่างทั้งหมู่บ้านที่เห็นก็มีคันนี้คันเดียวที่เป็น LANCER EX

รถป้ายแดงรุ่นอื่นๆ ที่จอดอยู่ไม่โดน เช่น Fiesta  City

จอดรถก็ระวังๆ ไว้ล่ะกันนะครับทุกท่าน
A member of
New Mini Society
Vios-club
Newcitythailand.com
Ampmodelcar.net

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 10:09:14 »
มานึกๆ ดูแล้วผมว่ามันต้องจงใจเอาคันนี้แน่ๆ ครับ

เพราะซอยบ้านผม อยู่ท้ายสุดของหมู่บ้าน รถส่วนใหญ่จะจอดนอกบ้านกันทั้งนั้นเพราะเป็น Town House

อีกอย่างทั้งหมู่บ้านที่เห็นก็มีคันนี้คันเดียวที่เป็น LANCER EX

รถป้ายแดงรุ่นอื่นๆ ที่จอดอยู่ไม่โดน เช่น Fiesta  City

จอดรถก็ระวังๆ ไว้ล่ะกันนะครับทุกท่าน
ถ้างั้นคงต้องเตือนผู้ใช้ Lancer EX แล้วล่ะครับ
เพราะอาจจะมีใบสั่งมาแล้ว

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 12:14:43 »
พวกระบบกันขโมยที่ติดรถมาให้ต่างๆ ประสิทธิภาพที่มันสามารถทำได้มากที่สุด ก็แค่ "ถ่วงเวลา" เท่านั้นแหละครับ
ต่อให้มีระบบล้อมรอบรถมากมายเพียงใด ถ้าขโมยรู้จักวิธี หลบหลีก ดัดแปลง ก็เสร็จ...

แต่จะว่าไป EX ไม่ใช่รถที่ขายดีขายได้ แต่ก็ยังหาย แสดงว่าคงจงใจเฉพาะแล้วหล่ะครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 14:20:33 »
BMW x5 ของแบ็คแฮมยังโดนขโมยในยอังกฤษเลยครับ ถ้าโจรมันจะเอาซะอย่างกันไม่อยู่หรอก อุปกรณ์ในการขโมยแบบทันสมัยมีวางขายกักลาดเกลื่อน  :-X

ถ้ากลุ่มอีซูซุหรือวีโก้น่าจะเป็นใบสั่งจากเขมร ใรกรณีนี้ผมมองว่าเป้นใบสั่งพิเศษครับ อาจจะเป้นของคนใหญ๋คนโตสักคนก็ได้ เพราะมิตซูบิชิไม่ใช่รถที่น่าขโมย มันเด่นเป็นสง่าตามหาตัวได้ง่าย การที่ถูกขโมยไปอาจจะเพื่อนำไปใช้แยกชิ้นส่วนเตรียมสำหรับอีโวลูชั่นจดประกอบสักคันก็เป็นได้ อาจจะมีการตอกเลขตัวถังปลอมแบบเนียนๆอะไรยังงี้น่ะครับมาสด้าเองก็เริ่มจะมีหายมั่งละ มาสด้า 2 เพิ่งมีคนโดนขโมยไประหว่างที่ไปกินข้าวในร้านอาหารเลย โชคดีที่โจรมันเอาไปชนมาเลยจอดทิ้งไว้ที่หมู่บ้านในจังหวัดเลยเจ้าของเลยได้คืนมาบ้าง 

หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 18:37:00 »
ex มีทุกรุ่น ตั้งเเต่ตัวต่ำถึงสูงสุด

ผมใช้ GLX อยู่ มี Immo แน่นอนครับ  แต่แค่มันไม่มีเสียงของสัญญานกันขโมยแค่นั้นเอง