ผู้เขียน หัวข้อ: Accent ใหม่ นำเข้ามาจากเกาหลี ราคาจะทุล้านไหม  (อ่าน 7688 ครั้ง)

ออฟไลน์ mandize

• Full Member
เห็นข่าวว่า ปลายปี Accent ใหม่จะมา
ในแบบ CBU ทั้งคัน (ไม่คิดประกอบในบ้างหรอ - -'')

นำเข้าทั้งคัน ราคามันจะไม่ทะลุล้านหรอครับ
ภาษีนำเข้าบ้านเราแพงขนาดนั้น

รถเล็ก ราคาแรงขนาดนั้น มันจะขายได้หรอ

ใจผมอยากให้ Accent เกิดนะ
อยากเห็นตลาดเมืองไทย มีตัวเลือกเยอะๆ
ไม่อยากให้ญี่ปุ่นผูกขาด ทุกวันนี้ญี่ปุ่นขายรถที่ไม่เหมาะสมกับราคาเลย

ออฟไลน์ Lammerison

• Sr. Member
Re: Accent ใหม่ นำเข้ามาจากเกาหลี ราคาจะทุล้านไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 19:53:11 »
Picanto ก็ไม่ถึง แล้วทำไม Accent จะไปถึงหละครับ ???

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
Re: Accent ใหม่ นำเข้ามาจากเกาหลี ราคาจะทุล้านไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 19:56:02 »
ตามจริง ไทย-เกาหลี มี  Free Trade Area(FTA) อยู่ครับ แต่ก็ต้องเสียภาษีบ้างบางส่วน แต่ไม่โหดขนาดนำเข้าจากยุโรป
เรื่องราคา ไม่มีความเห็นครับ

ออฟไลน์ tonyeg

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 20:39:24 »
ให้เดานะครับ ราคาคงป้วนเปี้ยนแถวๆเลข6ปลาย

ออฟไลน์ WinniE

• TO THE WORLD BEST...K5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 20:41:19 »
ผมว่าไม่น่าถึงนะ แต่คงจะประมาณ6-7แสนล่ะครับ :)

ผมอยากให้ Hyundai เอารถกลับมาประกอบที่ธนบุรีฯอีกครั้งเหมือนที่เอาSonataโฉมที่แล้วมาประกอบ (รู้ว่าเข็ด แต่ครั้งนั้นเป็นที่ตัวรถมากกว่านะที่ทำให้ไม่ค่อยน่าสนใจ) เผื่อทั้ง Accent Elantra Sonata จะได้กดราคาขายให้เจ้าตลาดหนาวได้เลย เพราะฮุนไดสมัยนี้น่าใช้มากๆ ติดตรงที่ราคาแพงไปอย่างเดียวครับ ;)

Picanto ก็ไม่ถึง แล้วทำไม Accent จะไปถึงหละครับ ???

ถ้าจำไม่ผิด Picanto น่าจะประกอบที่มาเลเซีย(ตัว K1 น่าจะเหมือนกัน)ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2011, 20:43:12 โดย WinniE »
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 21:06:43 »
มาจริง ก็ดีมากเลยครับ อาจจะเป็นรถคันแรกที่เอาไปมหาลัย

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 21:23:45 »
ผมก็ว่าราคาไม่น่าเกิน 7.5 แสน เพราะถ้าแพงกว่านั้นขายไม่ออกแน่ คือแพงกว่า B-Segment ประกอบในนี้ แต่ราคายังต้องพอๆ กับ C-Segment ประกอบในนี้รุ่นล่างๆ ครับ ไม่งั้นเขาก็ไปหา City, MZ2 กันหมด

ผมว่าเรื่องประกอบในนี้ คงต้องรอให้ตัวยี่ห้อโดยรวมติดตลาดสักระดับนึงก่อน เพราะเมืองไทย brand image สำคัญมาก ถ้าจะตั้ง line ยอดขายต้องเยอะมากๆ ถึงจะคุ้ม คงต้องรอให้ Hyundai เป็นที่คุ้นตาคนไทยอีกสักพักครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ NTP_PBM

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 21:28:46 »
ให้ผมเท่าจากราคา โซนาต้านะ ประมาณ 9 แสน

ออฟไลน์ Pom_m

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 21:48:43 »
Hyndai มีโรงงานผลิตในไทยด้วยหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 23:09:34 »
น่าจะประกอบจากมาเลย์ แล้วนำเข้ามาขายไทยหรือเปล่า???
阿蘇山

ออฟไลน์ devilwingzx

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 23:30:16 »
ทำไมไม่ใช่ elantra -*- ไม่ชอบ accent อะ ???

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 00:18:43 »
ผมว่าประกอบที่มาเลเซียแล้วเอามาขาย มันน่าจะทำราคาได้ดีกว่าเอามาจากเกาหลีนะ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 03:18:14 »
ดูราคาแล้ว คาดว่า น่าจะต่ำกว่า 8 แสนบาทแน่ๆครับ
แต่จะไปตกอยุ่ที่เท่าไหร่เนี่ยสิ?

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 03:34:46 »
ทำไมไม่ใช่ elantra -*- ไม่ชอบ accent อะ ???

อันนี้ผมเดาเอาเองนะครับ

ผมว่าคนไทยยังไม่พร้อมกับรถเกาหลีคันเล็กๆ ที่ราคาแพงกว่า Mazda3, Cruze, Civic ตัว top หรอกมั้งครับ

(Elantra เป็นรถ C-Segment เทียบได้กับ Focus, Cruze, Civic, MZ3, Altis ถ้ามาเมืองไทยโดยประกอบทั้งคัน ยังไงก็ต้องแพงกว่าพวกที่เขาประกอบใน เผลอ ผมว่ามันจะไปแตะ 1.3 ล้านเอา ประเภทไล่ๆ กับ Impreza เลย รายนั้นก็ C-Segment ประกอบนอกเหมือนกัน แต่รายนั้น 1.5 ล้านครับ)

ออฟไลน์ devilwingzx

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 06:59:56 »
แต่ไหนไหนก็เอาเข้ามาละ เอาเข้ามาใเหครบเลยยิ่งดีอิอิ  แต่คงเป็นไปได้ยากยิ่ง :'(

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 08:43:42 »
ฮุนได ต่อให้รถดีขนาดไหนแต่ถ้าราคาโดด มันก็ยากจริงๆนะครับ

ที่ H1 ประสบความสำเร็จผมว่ามาจากเรื่องราคาล้วนๆ

ออฟไลน์ chai99

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 11:24:43 »
ฮุนได ต่อให้รถดีขนาดไหนแต่ถ้าราคาโดด มันก็ยากจริงๆนะครับ

ที่ H1 ประสบความสำเร็จผมว่ามาจากเรื่องราคาล้วนๆ

อุ๊ย เห็นด้วยอย่างยิ่ง :D
เชียร์ฮุนไดมากเพราะแบบใหม่ออกแบบได้แบบว่า อยากลองเป็นเจ้าของสุดๆ แต่ติดตรงราคาที่สูงกว่าเจ้าตลาดพอสมควรทีเดียว อย่างตัว sonata ถ้าห่างไม่มาก เอาไปแล้ว

ออฟไลน์ mandize

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 12:03:43 »
ดูราคาแล้ว คาดว่า น่าจะต่ำกว่า 8 แสนบาทแน่ๆครับ
แต่จะไปตกอยุ่ที่เท่าไหร่เนี่ยสิ?

ต่ำกว่า 8 แสน กรี๊ดดดดดดดดดดดดดดด

แต่ก็ยังแพงอยู่ดี

น่าจะมีสัก 5 ปลายๆ จะเอาสักคัน

ออฟไลน์ remontage

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 12:17:35 »
สงสัยจะมา2รุ่น ท็อป กับรองท็อป เหมือนโซนาต้า :D
เดาว่ารุ่นรองน่าจะไม่ต่ำกว่า  6.5 แสน รุ่นท็อป 7.4  แสน ยังน่าฟัง

เรื่องการยอมรับแบรนด์ ฮุนได ผมว่าคนไทยเราเริ่มยอมรับมากขึ้นล่ะครับ
ขนาดที่ทำงานผมเป็นหน่วยงานราชการอยู่ต่างจังหวัดริมโขง ยังใช้ H1 ไว้รับนาย
นายหน่วยงานอื่นลองนั่งก็สั่ง H1 ตามอีกหลายคัน (ปกติ สั่งกันแต่ คอมมิวเตอร์ ...)
คงเหลือแต่ราคาๆๆๆๆ  ที่จะช่วยให้ไปไกลกว่านี้   เรื่องรูปลักษณ์ผ่านหลายขุมล่ะ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 12:31:21 »
บีเซกเมนต์ ทะลุล้าน อย่าทำเลยครับ

ตัวรถทุกระดับมีดีพอจะประกอบไทยแล้วครับ แต่ปัญหาคือการตอบรับของคน

ออฟไลน์ Zx-III

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 22:36:26 »
ขอนอกเรื่อง อยากให้genesis coupeเข้าไทยมากกว่านะครับ++

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 23:12:04 »
ขอ 5 ประตูด้วยเน้อ
H.

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 23:37:31 »
ดูแล้ว ผมเชื่อว่าฮุนไดมีความสามารถพอจะกดลงมาให้ต่ำกว่า 6 แสนได้ครับ
แต่... ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ต้องคิดไว้อย่างว่า ออพชั่นอาจจะไม่หวือหวาเท่าคู่แข่งนะ ดูจาก Sonata Sport
อย่างเก่งผมว่าถ้าจะเอาออพชั่นแบบรุ่นล่างสุดของคู่แข่งหีือมากกว่านิดเดียว ก็คงกดมาได้แค่ 5.99 แสนอย่างมากแล้วหล่ะ
และที่สำคัญ ตัวท็อปอย่าแพงมากครับ เกิน 7 แสนผมมองว่ามันแพงแล้วนะสำหรับ B-segment
เอาเป็นว่า ขอไม่เกิน 7.2 แสนดีที่สุดครับ ออพชั่นอาจจะได้พอๆ กับรุ่นกลางของคู่แข่งก็ดีใจแล้ว

(ไม่เข้าใจฮุนได รู้ว่าอยากทำตลาดในไทย แต่พี่แกกลับไม่ยอมทำให้ตัวเองสามารถทำราคาขายได้ อย่างนำมาประกอบในไทยเลยอ่ะ
แล้วแบบนี้ทำราคาไม่ได้ แล้วจะไปขายใครเขาได้ล่ะ ใช่ว่ารถดีจะขายดีได้ซะเมื่อไหร่ รถไม่ดีวิ่งบนถนนไทยเกลื่อนถมไป
ถึงจะรู้ว่ามันอาจจะไม่คุ้มทุนที่ทำไป แต่มันก็ดีกว่าปล่อยให้ทำราคาไม่ได้ สุดท้ายก็ขายไม่ได้อยู่ดีไม่ใช่หรอ)
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 23:50:42 »
ดูแล้ว ผมเชื่อว่าฮุนไดมีความสามารถพอจะกดลงมาให้ต่ำกว่า 6 แสนได้ครับ
แต่... ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ต้องคิดไว้อย่างว่า ออพชั่นอาจจะไม่หวือหวาเท่าคู่แข่งนะ ดูจาก Sonata Sport
อย่างเก่งผมว่าถ้าจะเอาออพชั่นแบบรุ่นล่างสุดของคู่แข่งหีือมากกว่านิดเดียว ก็คงกดมาได้แค่ 5.99 แสนอย่างมากแล้วหล่ะ
และที่สำคัญ ตัวท็อปอย่าแพงมากครับ เกิน 7 แสนผมมองว่ามันแพงแล้วนะสำหรับ B-segment
เอาเป็นว่า ขอไม่เกิน 7.2 แสนดีที่สุดครับ ออพชั่นอาจจะได้พอๆ กับรุ่นกลางของคู่แข่งก็ดีใจแล้ว

(ไม่เข้าใจฮุนได รู้ว่าอยากทำตลาดในไทย แต่พี่แกกลับไม่ยอมทำให้ตัวเองสามารถทำราคาขายได้ อย่างนำมาประกอบในไทยเลยอ่ะ
แล้วแบบนี้ทำราคาไม่ได้ แล้วจะไปขายใครเขาได้ล่ะ ใช่ว่ารถดีจะขายดีได้ซะเมื่อไหร่ รถไม่ดีวิ่งบนถนนไทยเกลื่อนถมไป
ถึงจะรู้ว่ามันอาจจะไม่คุ้มทุนที่ทำไป แต่มันก็ดีกว่าปล่อยให้ทำราคาไม่ได้ สุดท้ายก็ขายไม่ได้อยู่ดีไม่ใช่หรอ)

สงสัยเจอ Sonata gen ที่แล้วเข้าไป เลยไม่กล้ามั้งครับ อันนั้นให้เบนซ์ธนประกอบ

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2011, 01:35:22 »

สงสัยเจอ Sonata gen ที่แล้วเข้าไป เลยไม่กล้ามั้งครับ อันนั้นให้เบนซ์ธนประกอบ

จริงๆ case ของ Sonata รุ่นที่แล้ว มันทำให้ทางฮุนไดคิดหนักที่จะประกอบรถในไทยเวลานี้ครับ เพราะต้นทุนที่จะตั้งไลน์ประกอบรถสักรุ่น มันก็ไม่ถูกนะครับ เค้าเลยต้องทำใจนำเข้ากันแบบนี้แหละ

แต่สำคัญที่ว่า จะเอาเข้าจากที่ไหนมามากกว่าเท่านั้นเอง
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2011, 02:13:28 »
จริงๆ ผมว่า Hyundai ณ เวลานี้ ทั้ง Tucson, Sonata, Accent เนี่ย ขายแบบเรื่อยๆ ขำๆ ไปก่อนก็ได้ แล้วเอาทรัพยากรเท่าที่มีไปลงกับ H1, H100, Starex เอาให้แบบติดตลาดจน brand เข้าไปอยู่ในใจคนให้ได้ (อย่างน้อยก็ลูกค้ารถตู้)

แล้วพอ image เริ่มอยู่ตัวแล้ว ค่อยมาตั้งโรงงานผลิตแบบ full-line ก็ได้ อีก 10 ปี ก็ไม่สายครับ

ตอนนี้ Hyundai เป็นหนึ่งในสองบริษัทที่ผมอยากให้มาตั้ง line เมืองไทยที่สุดตอนนี้ อีกหนึ่งคือ VW

เพราะผมเชื่อว่า ณ เวลานี้ มีแค่ Hyundai กับ VW เท่านั้น ที่จะหยุดอหังการ์ของ T กับ H ได้