ผู้เขียน หัวข้อ: เซนเซอร์ถอยหลัง แบบไม่ต้องเจาะกันชน ดีไหมครับ  (อ่าน 19184 ครั้ง)

ออฟไลน์ Harem

• Hero Member
ตอนนี้ sensor อันเก่าเป็นของแท้ศูนย์มีอาการเอ๋อๆคือ ดังทั้งที่ไม่มีอะไรขวาง บางทีก็ไม่ดังเลย เลยจะเปลี่ยนอันใหม่ครับ สนใจแบบไม่เจาะกันชนราคาถูกกว่าของศูนย์และเค้าเคลมว่าไม่มีจุดบอดครับ ท่านใหนใช้อยู่บ้างครับดีกว่าของศูนย์ไหม

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ไม่เจาะกันชน??
ก็จะเป็นปูดๆ ขึ้นมาสิครับงั้น

แล้วเค้าเดินสายไฟยังไงครับ?
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Turin

ตัวรับสัญญานเป็นแถบกาวติเด้านในกันชนครับ

สนใจอยู่เหมือนกันครับ แต่ผลัดวันประกันพรุ่งอยู่เลยไม่ได้ลองสักที

แต่เท่าที่อ่านดูเห็นว่าใช้ electromagnetic ทำให้จับวัตถุที่ไม่มีเหล็กได้ช้า(ใกล้)มากๆ เหมาะเอาไว้กันชน มากกว่ากะระยะ ... รอผู้เคยใช้แชร์ประสบการณ์ด้วยคนครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................

ตัวรับสัญญานเป็นแถบกาวติเด้านในกันชนครับ

สนใจอยู่เหมือนกันครับ แต่ผลัดวันประกันพรุ่งอยู่เลยไม่ได้ลองสักที

แต่เท่าที่อ่านดูเห็นว่าใช้ electromagnetic ทำให้จับวัตถุที่ไม่มีเหล็กได้ช้า(ใกล้)มากๆ เหมาะเอาไว้กันชน มากกว่ากะระยะ ... รอผู้เคยใช้แชร์ประสบการณ์ด้วยคนครับ

อ๋อ
แล้วแบบนี้ก็มีผลต่อความไวจะช้ากว่าแบบสัญญาณผ่านสายตามที่ว่ามาใช่มั้ยครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Staples

ต้องดูหลายอย่างนะครับ
-ฝนตกทำงานไหม
-พุ่มไม้ทำงานไหม

ออฟไลน์ Newhang

แบบไม่เจาะ เคยได้ยินมาว่าข้อจำกัดเยอะ
ผมว่าไหนๆก็มีของเดิม ก็เปลี่ยนของเดิมดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Seasons

• Newbie
  • *
ขอแทรกกระทู้หน่อยนะครับ เรื่อง sensor หลังพอดี

sensor หลังที่ติดตอนนี้พอเลื่อนเกียร์ฺจาก P ลงมา D ไวๆ มักจะมีเสียงปี้ป sensor ติด 1 ครั้งเสมอรู้สึกรำคาญมาก ทุกครั้งที่เลื่อนผ่านเกียร์ R จะมีเสียงปี้ปดังตลอด

อยากทราบว่าผมปรับอะไรได้มั้ยครับ หรือต้องเปลี่ยนไปใช้ sensor ตัวอื่นดีกว่า ถ้ามีพอจะแนะนำได้มั้ยครับว่าตัวไหนดี

ออฟไลน์ sk76

• Jr. Member
  • **
ผมเคยใช้ครับ จับวัตถุได้ไม่ไกล และมีข้อจำกัดในการติดตั้ง รถคันเก่าที่ผมติดข้างในกันชนพลาสติกมีทั้ง aluminum ทั้งโฟม ติดแถบกาวไม่ได้ ต้องติดเยื้องมาด้านล่าง  สรุปไม่ประทับใจครับ

ออฟไลน์ shando

ใช้อยุ่ครับ ก้ไม่ได้มีปัญหาอะไร ข้อดีคือไม่มีจุดบอดกับไม่ต้องเจาะรูในกันชน
ส่วนข้อเสียคือระยะที่จับวัตถุได้จะสั้นกว่าแบบเจาะรูนิดหน่อย แต่ก็เพียงพอถ้าไม่ได้ถอยเร็วมาก ตั้งแต่ใช้มาก็ไม่เคยพลาดชนอะไร
อีกข้อเค้าว่าจะจับวัตถุที่ไม่มีเหล็กหรือน้ำเป็นส่วนประกอบ เช่นเก้าอี้พลาสติกไม่ได้ แต่ชีวิตจริงก็ไม่เจอหรอก
สรุปเหมาะกับคนที่อยากรักษารถ ไม่อยากเจาะกันชนให้มีรู แต่ถ้าไม่สนใจมากนักผมว่าก็ใช้แบบธรรมดาก็ได้ครับ

ออฟไลน์ ichamz

• Sr. Member
ขอแทรกกระทู้หน่อยนะครับ เรื่อง sensor หลังพอดี

sensor หลังที่ติดตอนนี้พอเลื่อนเกียร์ฺจาก P ลงมา D ไวๆ มักจะมีเสียงปี้ป sensor ติด 1 ครั้งเสมอรู้สึกรำคาญมาก ทุกครั้งที่เลื่อนผ่านเกียร์ R จะมีเสียงปี้ปดังตลอด

อยากทราบว่าผมปรับอะไรได้มั้ยครับ หรือต้องเปลี่ยนไปใช้ sensor ตัวอื่นดีกว่า ถ้ามีพอจะแนะนำได้มั้ยครับว่าตัวไหนดี
fortuner ผมมันมีปุ่มปิด เสียงอะครับ

ออฟไลน์ ps000000

แนะนำให้ใช้ทั้งเซนเซอร์และกล้องมองหลังครับ

ออฟไลน์ Harem

ขอบคุณทุกท่านครับ  :-*

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!

ปิ๊ปแรก เป็นสัญญาณเตือนว่าเข้าเกียร์ R จากเซ็นเซอร์ครับ

สัญญาณไฟมันวิ่งเข้า (ต่อพ่วงกับไฟถอย พอเข้าเกียร์ผ่าน ไฟถอยก็ติด)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
กล้องมองหลังบวกจอเล็กๆ ติดตั้งเสร็จไม่เกินสองพันครับ

พวกเซนเซอร์แบบนี้นี่ มีปัญหาเยอะมากครับ เอาแค่กาวหลุดต้องแกะกันชนมาติดใหม่ก็เบื่อละ หรือ พื้นไม่เรียบ ฝนตก ขอบถนน มันก็เตือนผิดๆถูก หรือกันชนพลาสติกคนอื่นมันก็บอกระยะไม่แม่น ถ้าใช้ถอยแบบนี้ กะไม่ได้แม่นเลย หากต้องจอดที่แคบๆบ่อยๆ กล้องไปเลยครับ

ปล. กันชนรถเบนซ์ที่ด้านในไม่เรียบไม่ต้องแกะมาติดนะครับ เสียเวลาเปล่า เหมาะกับพวกรถที่กันชนผิวในเรียบ คานด้านในเล็กๆ หรือไม่มี ผมขายไปห้าตัวมีปัญหากับรถสามตัว เบื่อเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2016, 06:09:54 โดย Jae »

ออฟไลน์ SM.

ไม่ต้องใช้หรอกครัย censor ใช้แต่กล้องมองหลังก็พอ เอาแบบที่มีเส้นกะระยะด้วยนะครับ

ออฟไลน์ YAmodels

กล้องมองหลังจอกระจกพร้อมติดหาได้ที่ราคาพันกลางๆครับ

ออฟไลน์ ohmjackass

• Newbie
  • *
Re: เซนเซอร์ถอยหลัง แบบไม่ต้องเจาะกันชน ดีไหมครับ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2017, 13:42:11 »
ถ้าของเดิมมาจากโรงงานเป็นแบบเจาะอยู่แล้ว แนะนำใช้แบบเดิมคะ เพราะเสถียรสูงกว่าไม่เจาะคะ
แบบไม่เจาะระยะถอยใกล้มากคะ ลองสอบถามหลังไมค์ได้คะ
---------------------------------------------------------------
Line: @ohmgarage   (อย่าลืมใส”@“นะครับ)

https://line.me/R/ti/p/%40ohmgarage

ติดตามผลงาน สอบถามข้อมูลเพิ่มเติม
https://www.facebook.com/SuperOhmGarage/
---------------------------------------------------------------
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2019, 11:53:30 โดย ohmjackass »