ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมรถจีนถึงชอบตัด (หรือไม่สนใจใส่) ที่ปัดน้ำฝนหลังออกในรถที่มี 5 ประตูครับ  (อ่าน 3276 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
ผมสังเกตมาสักพักแล้วครับ ว่ารถจีน ตั้งแต่สมัยก่อน คือ MG6

พอเป็น Good Cat ก็ยังเป็นแบบเดิม

รถไฟฟ้าจีน นี่ส่วนใหญ่แทบไม่เห็นใส่ที่ปัดน้ำฝนหลังเลยครับ ในขณะที่ค่ายญี่ปุ่นพอเป็น 5 ประตูใส่กันมาทุกคัน

ผมเลยสงสัยว่า ทำไมรถจีนต้องตัดออกครับ หรือเพราะว่าบ้านเขาฝนตกน้อยกว่าบ้านเราและญี่ปุ่น เลยตัดออกไปครับ ???

ที่เขียน คือ อยากบ่นครับ และอยากให้ค่ายจีน ที่มาประกอบในไทย ช่วยปรับ spec ให้มันเหมาะกับบ้านเราด้วยครับ
นอกจากระบบ Cooling Battery และ Motor แล้ว ช่วยใส่ปัดน้ำฝนมาบ้างนะครับ

ส่วนนึง คือ สนใจรถไฟฟ้าของจีนนะครับ แต่อยากให้ปรับ spec ให้ดีด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2022, 20:18:25 โดย e:smart Hybrid »

ออฟไลน์ akewizard

ถ้ายกมาแค่ 2 รุ่นนี้... ผมว่ายังสรุปไม่ได้นะว่ารถจากจีนชอบตัดที่ปัดน้ำฝนหลังออก

อย่างรถทรงท้ายลาดใกล้เคียงรถเก๋งปกติ  ที่ไม่ได้มีปัญหาลมย้อนจนพัดน้ำฝนมาเกาะกระจกหลัง ก็คงไม่จำเป็นต้องมีที่ปัดน้ำฝนหลังเท่าไหร่
หรืออย่าง goodcat ที่พื้นที่กระจกหลังน้อยและอยู่สูง ก็ดูไม่มน่ามีปัญหาน้ำเกาะกระจกหลังนัก

ถ้าเป็นทรง SUV จ๋าๆที่ฝาท้ายตั้งชันอย่าง Haval H6 ผมก็เห็นมีที่ปัดน้ำฝนปกติเลยน่ะคับ

ออฟไลน์ TeslaX

ยังยืนยันว่ารถท้ายตัด หรือ fast back ยังไงก็ต้องมีใบปัดน้ำฝนหลังมาให้ แต่ถ้าขยันล้างรถไม่มีปัญหาเลย

ออฟไลน์ Newhang

mg6 น่าจะพอโอเคนะครับ ท้ายยาวพอประมาณเลย แต่ goodcat ไม่รอด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2022, 22:24:22 โดย Newhang »

ออฟไลน์ 2k

ฮอนด้าก็เคยทำนี่ครับ บริโอ้รุ่นแรกเลยไม่ใส่มาให้ ผู้บริหารบอกว่าไม่มีความจำเป็นต้องใช้ แล้วมาแอบใส่ในรุ่นไมเนอเชนถัดๆไป
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ ABUSEz

• Sr. Member
MG6 ไม่น่าจะมีปัญหานะครับ ทรงกระจกลาดเหมือนซีดานทั่วๆไป

ที่มีปัญหาจริงน่าจะเป็น Good cat ซึ่งท้ายตัดชัดเจน
อีกตัวถ้ามา ก็คือ BYD Dolphin ลมวนตีกระจกท้ายแน่นอน

ออฟไลน์ REX

ไม่รู้ เรียงลำดับความสำคัญบางอย่างผิดมั้ย
ไม่ไช่แค่ ปัดน้ำฝนหลัง ที่ดันไม่ให้มา
อย่างพวงมาลัย รถจีนหลายรุ่น  ก็มักให้มาแค่ 2 ทิศทาง ดึงยืดยุบไม่ได้

ออฟไลน์ Astha

• Jr. Member
  • **
สำหรับรถท้ายตัด ใครไม่ใส่มาแสดงว่าลดต้นทุนและไม่คำนึงความปลอดภัยของลูกค้าครับ

ออฟไลน์ deertesla

ชอบยัดแต่ของเล่นที่ไม่จำเป็นมาแต่ตัดสิ่งที่จำเป็นออกนะครับรถจีน

ถ้ายกมาแค่ 2 รุ่นนี้... ผมว่ายังสรุปไม่ได้นะว่ารถจากจีนชอบตัดที่ปัดน้ำฝนหลังออก

อย่างรถทรงท้ายลาดใกล้เคียงรถเก๋งปกติ  ที่ไม่ได้มีปัญหาลมย้อนจนพัดน้ำฝนมาเกาะกระจกหลัง ก็คงไม่จำเป็นต้องมีที่ปัดน้ำฝนหลังเท่าไหร่
หรืออย่าง goodcat ที่พื้นที่กระจกหลังน้อยและอยู่สูง ก็ดูไม่มน่ามีปัญหาน้ำเกาะกระจกหลังนัก

ถ้าเป็นทรง SUV จ๋าๆที่ฝาท้ายตั้งชันอย่าง Haval H6 ผมก็เห็นมีที่ปัดน้ำฝนปกติเลยน่ะคับ
คุณคงไม่เคยใช้รถทรงมาร์ช มิราจ มาสด้า2 เฟียสต้า  สวิฟต์เป็นแน่   รูปทรงมันทรงเดียวกันทั้งดุ้นกับเจ้าแมวดี   เวลาฝนตก หรือวิ่งทางฝุ่นนี่กระจกหลังมองอะไรไม่เห็นเลยนะ ทั้งน้ำและฝุ่นเกาะหนึบเป็นตุ๊กแกเลยแหละ   ส่วน fastback แบบ mg6 นี้จะคล้ายกับโฟกัส  Opel kadett astra Daewoo Nexia  fantasy ขอยืนยันเลยถ้าไม่มีใบปัดน้ำฝนหลังขับรถลำบากมากครับ  เพราะน้ำและฝุ่นเกาะดีมากครับ

ออฟไลน์ shando

แค่สองคันคงเอามาตัดสินรถจีนทั้งหมดไม่ได้มั้งครับ แต่เห็นด้วยว่ารถทรงอย่างgoodcatกับmg6ไม่มีที่ปัดน้ำฝนหลังไม่ได้จริงๆ เพราะเคยใช้priusที่ทรงเดียวกับmg6ก็ได้ใช้ที่ปัดน้ำฝนหลังบ่อยมาก

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
รถจีนที่ผมดูๆ จากบรรดากระทู้ที่เอามาลงในนี่

ผมก็เห็นส่วนมากมีให้นะครับ

Goodcat นี่คงเป็นเรื่องกลุ่มตลาดในบ้านเค้าด้วย พอออกมานอกจีนทำการบ้านไม่มากพอ
แอบเห็นรูปคนใช้จริงมีรอยเช็ดฝุ่นเปื้อนหลายคันอยู่
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ SM.

มี ดีกว่าไม่มีอยู่แล้วครับ

เวลาฝนหนักจริงๆ การเปิดใบปัดหลัง ก็ช่วยได้นะครับ

ออฟไลน์ delete

ล่าสุดก็ลามมาในเกาหลี ioniq5 ญี่ปุ่น bz4x ก็ไม่มีปัดน้ำฝนหลังแล้วเช่นกัน

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ผมว่าคุณโฟกัสเกินไป ยกมาแค่ 2 รุ่น มันดูแปลกๆ นะครับ

MG6 ผมว่ามันไม่ได้จำเป็นต้องมีหรอก กลุ่มรถ Sedan เดี๋ยวนี้แทบไม่มีคันไหน มี ที่ปัดน้ำฝนหลังแล้วครับ

BRIO เองตอนแรกก็ไม่มี ไม่ใช่กลุ่มเดียวกันเหรอครับ แต่แค่ไม่ใช่รถจีน

ผมว่าไม่เกี่ยวกับชาติ แต่มันเกี่ยวกับ ค่ายรถ และ รุ่นรถ ที่อาจจะด้วยการลด cost เอย หรือ มองว่า ไม่ได้จำเป็นขนาดนั้น

ถ้ารถ 5 ประตู หรือ SUV ผมว่า ยังไงซะ ก็ควรจะต้องมี เพราะลมดูด ด้านท้าย มันจะดึงฝุ่นเข้าหรือคราบน้ำสกปรกเข้าหากระจกดีนักแล