ผู้เขียน หัวข้อ: เกิดอะไรขึ้นกับรถมาสด้าครับ?  (อ่าน 14832 ครั้ง)

ออฟไลน์ paulmoderndog

• Hero Member
เกิดอะไรขึ้นกับรถมาสด้าครับ?
« เมื่อ: กันยายน 05, 2020, 18:36:19 »
มันแย่ขนาดนั้นเลยหรอครับ

https://www.blockdit.com/articles/5f532bdc14e46f0cb9845423

ออฟไลน์ Ball45

• Jr. Member
  • **
Re: เกิดอะไรขึ้นกับรถมาสด้าครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 05, 2020, 20:13:27 »

ออฟไลน์ kunimihero

• **
Re: เกิดอะไรขึ้นกับรถมาสด้าครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 05, 2020, 20:35:42 »
Mazda 2 2012 พัดลมหม้อน้ำถ้าจำไม่ผิด 5000 บาทยังไม่รวมค่าแรงศูนย์ครับ ขนาดตัวเล็กสุดของค่ายยังขนาดนี้ -_-"

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 05, 2020, 20:37:51 »
ผมเคยเห็นร้านขายชุดแต่งแท้เขาบอกว่า พุกอะลูมิเนียมของ Benz ตัวละ 100 บาท
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 05, 2020, 20:39:11 »
ลูกปืนล้อ ข้างละ 3 หมื่นกว่า ของ CX5 ตัวแรก .. หันมามอง CR-V G3 / G4 ของแท้ อยู่ 3 พันหน่อยๆ

พัดลมไฟฟ้า CRV G3 ตัวนึง 3 พันกว่า / Pulsar Sylphy 6.7 พัน

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 05, 2020, 21:44:31 »
 มีกระทู้นึง  ผญ ถามว่างบ 6 แสนเลือก Hatchback อะไรดี      ถ้าใครตอบ Mazda  มีเคืองแน่  ๆ 
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=76969.0

ถามว่าเกิดอะไรขึ้น    ต้องถามคนทั่วไปมากกว่า  ว่าเกิดอะไรขึ้นไม่ใช่ถามมาสด้า    เพราะทาง Mazda sale thailand  เป็นคนตั้งราคาอะไหล่กำหนดค่าแรงในศูนย์บริการ  เป็นเช่นนี้มา 20 กว่าปีแล้ว ซึ่งไม่มีใครบ่นซักคำว่าอะไหล่ถูกค่าบริการไม่แพง    เพราะมันตรงกันข้ามกันหมด

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 05, 2020, 23:27:30 »
"ตะกายแอ๊คตีบ" มีดีที่แรงขึ้นหน่อยประหยัดน้ำมันขึ้นอีกนิด นอกนั้นผมว่าห่วยลงลองเทียบจากมาสด้า3 สองรุ่นแรก
1.ความทนทานด้อยลงมาก ใครเคยใช้มาสด้า 3 สองรุ่นแรกจะรู้ว่ามันทนถึกน้อยมากที่จะเจอคนเครื่องพังเกียร์พัง
2.อะไหร่แพงขึ้น เมื่อก่อนอะไหร่หลายตัวเหมือน ford focus จับเทียบกันอันไหนถูกกว่าใช้ตัวนั้น :D ผมติดวิธีนี้มาจนทุกวันนี้ Rangerผมใส่โช๊ค BT50[3.2]เพราะมันถูกกว่า ::)
3.เก็บเสียงแย่ลงโดยเฉพาะเสียงเครื่อง  รุ่นที่2เก็บเสียงดีสุด

ช่วงล่างดีกว่าเดิมหน่อย ภายในก็แคบเหมือนๆกัน

ออฟไลน์ a601970

• ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 05, 2020, 23:37:11 »
ขอยืนยันอีกเสียงว่าอะไหล่มาสด้าแพงกว่าอะไหล่รถญี่ปุ่นยี่ห้ออื่นมาตั้งแต่ยุค พ.ศ. 2520 ครับ

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 06, 2020, 00:13:45 »
ต้องบอกว่าเค้าไม่ขายแยกดีกว่าครับ ลูกปืนล้อขายยกดุม บุชช่วงล่างต้องเปลี่ยนทั้งแพ และพัดลมหม้อน้ำขายพร้อมโครงทั้งชุด ยิ่งของ CX-5 พัดลม 2 ตัว ราคาก็ตามนั้นแหละครับ

ส่วนถ้าเทียบยี่ห้ออื่น ล่าสุดผมเพิ่งเปลี่ยนพัดลมหม้อน้ำ Sylphy แค่มอเตอร์อย่างเดียวก็ 6,800 แล้ว ดังนั้นส่วนตัวผมเองเลยไม่ค่อยเอาราคาอะไหล่มาเป็นประเด็นเท่าไร

แต่ที่น่าเกลียดจริงๆ คือค่าแรงมากกว่าครับ ชม.ละ 7-9 ร้อย กับช่างฝีมือไม่เอาไหน สุดท้ายก็ต้องมาคบอู่นอกสบายใจกว่ากันเยอะครับ อะไหล่แท้เทียบมีให้เลือกตามราคา

ออฟไลน์ Altima

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 06, 2020, 00:37:02 »
ตกลงผู้ใช้มีปัญหากับรถที่พังหรือกับราคาครับ

ถ้ารถพังบ่อยเกินเหตุผมก็เห็นใจด้วย แต่ถ้าประท้วงเรื่องราคา ผมว่าไม่ควรบ่น เหมือนซื้อ mercedes แล้วบ่นว่าอะไหล่แพง

เอาอะไรมาอ้างครับผมงง ราคารถ? งั้นทำไมมอไซผมซื้อมาไม่ถึง3แสนถึงซ่อมแพงกว่ารถราคาหลักล้านละ ไฟหน้าหมื่นกว่า ช่วงล่างหน้ากับหลัง 30,000, ยาง 14,000, ถังน้ำมัน 8,000 ถ้ารถผมมี fairing พลาสติกก็คิดอีกเป็นหมื่น พลาสติกที่เอามาติดบนมอไซที่เราเรียกกันว่า fairing อันนั้นหมื่น+หมด ก็เป็นแค่พลาสติกไม่ใช่หรอ!!??

ประท้วง Honda/Yamaha/Kawasaki คิดค่าอะไหล่แพงได้หรือเปล่าละ ไม่ได้

มีหลายปัจจัยทำไมถึงแพง ทั้ง economies of scale, manufacturing cost, QA/QC, บลาๆๆ

ขอ conclude ว่าไร้สาระ

ออฟไลน์ Ball45

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 06, 2020, 01:05:39 »
ตกลงผู้ใช้มีปัญหากับรถที่พังหรือกับราคาครับ

ถ้ารถพังบ่อยเกินเหตุผมก็เห็นใจด้วย แต่ถ้าประท้วงเรื่องราคา ผมว่าไม่ควรบ่น เหมือนซื้อ mercedes แล้วบ่นว่าอะไหล่แพง

เอาอะไรมาอ้างครับผมงง ราคารถ? งั้นทำไมมอไซผมซื้อมาไม่ถึง3แสนถึงซ่อมแพงกว่ารถราคาหลักล้านละ ไฟหน้าหมื่นกว่า ช่วงล่างหน้ากับหลัง 30,000, ยาง 14,000, ถังน้ำมัน 8,000 ถ้ารถผมมี fairing พลาสติกก็คิดอีกเป็นหมื่น พลาสติกที่เอามาติดบนมอไซที่เราเรียกกันว่า fairing อันนั้นหมื่น+หมด ก็เป็นแค่พลาสติกไม่ใช่หรอ!!??

ประท้วง Honda/Yamaha/Kawasaki คิดค่าอะไหล่แพงได้หรือเปล่าละ ไม่ได้

มีหลายปัจจัยทำไมถึงแพง ทั้ง economies of scale, manufacturing cost, QA/QC, บลาๆๆ

ขอ conclude ว่าไร้สาระ
อย่าเพิ่งออกตัวแทนรถที่ท่านรัก แล้วไปต่อว่าผู้ที่เดือดร้อน
ลองคลิกเข้าไปในลิงค์สักนิด แล้วดูหลายๆรูป จะเห็นว่าเรื่องอะไหล่แพงเป็นแค่ส่วนหนึ่ง แต่หลักๆคือเรื่องปัญหาของตัวรถ

แล้วการที่คนเรียกร้องให้ราคาสินค้าสมเหตุสมผลขึ้น ไม่ใช่เรื่องไร้สาระ ผู้บริโภคต้องไม่ถูกเอาเปรียบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2020, 07:32:15 โดย Ball45 »

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 06, 2020, 01:09:47 »
ถ้าอยู่ในคลับจะเจอบ่อยๆครับ ปัญหารายวัน วะนดีคืนดีรถให้ขึ้นยานแม่ ประเด็นคือมาสด้าไม่ค่อยรับผิดชอบเท่าที่ควรหรืองะสดุหลายๆอย่างไม่ทนครับครับ
ส่วนเรื่องค่าอะไหล่ค่าแรงมันเป็นแต่เรื่องรองๆแต่สำหรับหลายๆคนเค้าซีเรียสเรื่องนี้มากครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 06, 2020, 02:07:59 »
พัดลมหม้อน้ำนี่ เท่าที่ไปอ่านในกลุ่มเค้ามา
ได้ยินว่าพอบ่นเยอะๆ ลดราคาลงเหลือไม่กี่พันให้ได้เฉยเลยครับ

ดังนั้นการตั้งราคาจะบอกว่ามันไร้สาระไม่ได้หรอก ต้นทุนที่มีถูกบวกกำไรเข้าไปมากเกินควรรึเปล่า เค้าเป็นผู้ซื้อผู้ที่ต้องจ่ายในราคานี้ แล้วของที่่ได้มาสมกับราคาที่ต้องจ่ายมั้ย ผู้บริโภค​ย่อมมีสิทธิ์​ตั้งคำถามได้อยู่แล้วครับ

นี่รถผมก็กำลังโดนยางกันฝุ่นคาลิปเปอร์เบรก ไม่มียางขายแยก ต้องยกคาลิปเปอร์ทั้งชุด 6,000 กว่าบาท ไม่รู้หรอกว่าทั้งชุดถูกหรือแพง แต่เสียแค่ยางก็ต้องยกทั้งขุดที่ส่วนอื่นไม่เสีย แบบนี้ผมก็มีสิทธิ์​ตั้งคำถามได้นะครับถ้ารู้จักสิทธิพื้นฐาน​ผู้บริโภค แม้สุดท้ายผมก็ต้องจ่ายทั้งชุดอยู่ดี
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 06, 2020, 05:43:42 »
บางทีก็แปลกใจเจ้าของรถเหล่านั้นเหมือนกันว่าเรื่องแบบนี้
มันเกิดขึ้นมานานมากแล้วจนมันเป็นบุคลิกของยี่ห้อเขาไปแล้ว
ก็ยังซื้อทั้งๆ ที่รู้ก่อนหน้าแล้วรึเปล่าครับ
เห็นหลายๆ กระทู้ตั้งขึ้นมาเพื่อถามว่า
- จะซื้อรถรุ่นนี้ แก้ปัญหาหมดแล้วรึยัง?
- ถ้าไมเนอร์เช้นจ์แล้วจะแก้ปัญหาได้มั้ย?
- ถ้าซื้อแล้วจะเอาไปให้อู่นอกอุดนั่น ตัดนี่จะแก้ปัญหาได้มั้ย?

ถ้ารู้ว่าเสี่ยงแต่คงขอลอง คงต้องรับสภาพตั้งแต่ก่อนซื้อนะครับ
ไม่อย่างนั้น เขาจะขายเทคโนโลยีล้ำๆ วัสดุดีๆ ช่วงล่างเทพๆ
ในราคาแบบนี้ให้ได้เหรอครับ

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 06, 2020, 07:08:29 »
มาสด้า อะไหล่แพงตั้งแต่ 323xg ขับหน้าตัวแรกแล้วครับ

ออนไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 06, 2020, 08:08:09 »
ไหวตัวทัน ขายออกไปก่อนละครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 06, 2020, 08:24:06 »
2​ ดีเซล​ ใช้มาแสนโลยังไม่เจอแจ็ตพอต สงสัยได้มาสด้าปลอม​ ::)
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 06, 2020, 08:45:30 »
ใช้​Mazda3​ BL.อยู่ครับ​ ซื้อมือสองมา​ เข้าแต่อู่นอก​ที่ปนะนำกัน​   ก้อสบายๆดีครับ​ ไม่เคยเข้าศูนย์​เลย
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ renew

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 06, 2020, 09:00:13 »
ลูกปืนล้อ ข้างละ 3 หมื่นกว่า ของ CX5 ตัวแรก .. หันมามอง CR-V G3 / G4 ของแท้ อยู่ 3 พันหน่อยๆ

พัดลมไฟฟ้า CRV G3 ตัวนึง 3 พันกว่า / Pulsar Sylphy 6.7 พัน

เปลี่ยนร้านนอก หรือศูนย์ดีครับ ราคาแบบนี้

ออฟไลน์ Gordon Freeman

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 06, 2020, 09:19:40 »
2​ ดีเซล​ ใช้มาแสนโลยังไม่เจอแจ็ตพอต สงสัยได้มาสด้าปลอม​ ::)

เมื่อก่อนผมก็เคยพูดว่าผมได้ Ford Fiesta ปลอมครับ

หลังๆ กลายเป็นของแท้เฉยเลย...
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 06, 2020, 09:39:52 »
ที่เค้าพูดๆกันเรื่องจริงทั้งนั้น

ก่อนซื้อก็รักก็ชอบกันทั้งนั้นแหละครับ ไอ้อยู่ๆไปใส่ความมันเป็นไปไม่ได้หรอก

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 06, 2020, 09:42:43 »
บางทีก็แปลกใจเจ้าของรถเหล่านั้นเหมือนกันว่าเรื่องแบบนี้
มันเกิดขึ้นมานานมากแล้วจนมันเป็นบุคลิกของยี่ห้อเขาไปแล้ว
ก็ยังซื้อทั้งๆ ที่รู้ก่อนหน้าแล้วรึเปล่าครับ
เห็นหลายๆ กระทู้ตั้งขึ้นมาเพื่อถามว่า
- จะซื้อรถรุ่นนี้ แก้ปัญหาหมดแล้วรึยัง?
- ถ้าไมเนอร์เช้นจ์แล้วจะแก้ปัญหาได้มั้ย?
- ถ้าซื้อแล้วจะเอาไปให้อู่นอกอุดนั่น ตัดนี่จะแก้ปัญหาได้มั้ย?

ถ้ารู้ว่าเสี่ยงแต่คงขอลอง คงต้องรับสภาพตั้งแต่ก่อนซื้อนะครับ
ไม่อย่างนั้น เขาจะขายเทคโนโลยีล้ำๆ วัสดุดีๆ ช่วงล่างเทพๆ
ในราคาแบบนี้ให้ได้เหรอครับ
  คนซื้อส่วนใหญ่ ของแบรนด์นี้  หลงใหลความงาม การดีไซน์และความทันสมัยเทคโนโลยีและการขับขี่ของตัวรถครับ     จึงอยากซื้อและพยายามหาข้อแก้ไขปัญหาต่าง  ๆ ที่คิดว่ามันจะแก้ไขได้         โดยพยายามมองเรื่องอื่น ๆ  เป็นเรื่องรอง  ๆ       ถ้าทำใจกับปัญหามาสด้าที่คาดว่าจะเจอได้ก็จบครับ ก้มหน้ารับสภาพไป            แต่ถ้าทำใจไม่ได้ไม่ควรเลือกซื้อยี่ห้อนี้ตั้งแต่แรกไปหายี่ห้ออื่นที่ทนทาน อะไหล่ถูก สบายใจดีกว่า

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 06, 2020, 09:51:40 »
ผมมองว่าเป็นการพยายามให้มาสด้า ปรับแก้ปัญหา ในเรื่องความรับผิดชอบต่อตัวผลิตภัณฑ์ รวมถึงราคาอะไหล่ค่าบริการให้สมเหตุสมผลครับ
ถ้าคุณเข้าไปอ่านในคลับ คงจะได้เห็นอะไรหลายอย่างในนั้น ทั้งปัญหา หรือการปรับปรุงอะไรหลายอย่างที่มาจากกรผลักของคนใช้มาสด้า การช่วยเหลือกันแก้ปัญหา

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 06, 2020, 11:01:15 »
คหสต.น่ากลัวมาก
ถ้าใครตังค์เหลือ มีเวลา ไม่ลำบากก็ไม่ว่ากัน

ปล.
ถ้าซื้อโดยรู้ข้อมูลก่อน(มากพอ)อันนี้พอไหว
ถ้าซื้อโดยไม่รู้ข้อมูล อันนี้เจ็บมากได้

ออฟไลน์ basboths

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 06, 2020, 12:02:48 »
ส่วนใหญ่คนที่หลงซื้อก็เพราะอ่านหาข้อมูลตามเว็บบอร์ดนี่แหละครับ ขับดีอย่างนู้นอย่างนี้ ราคาอะไหล่ ค่าแรง ความทนทานไม่ต่างกับค่ายเจ้าตลาด บลาๆๆ เมื่อก่อนใครพิมพ์ถามที่นี่ก็มีแต่คนอวย ใครมาพูดความจริงก็โดนถล่ม ผมก็เป็นหนึ่งในคนที่หลงซื้อ mazda 2 ตัวแรก รถบ้าอะไร วิ่งมา 100,000 โลกว่า อายุ 7 ปี โดนค่ายางแท่งเครื่อง ค่าคอมแอร์ ค่าโช็ค คอยล์จุดระเบิด ค่าอะไหล่อื่นๆ  เกิน 100,000 บาท ไปแล้ว (ไม่รวมค่าอะไหล่เปลี่ยนตามระยะนะครับ) ขนาดปั๊มน้ำที่ฉีดกระจกกับแผงสวิทย์ปรับกระจกฝั่งคนขับที่ไม่น่าพังก็ยังพัง
ถ้าขายก็ราคาตกเยอะครับ ก็เลยต้องทนใช้ต่อไปอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2020, 12:23:23 โดย basboths »

morphling14

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 06, 2020, 13:04:00 »

เมื่อก่อนผมก็เคยพูดว่าผมได้ Ford Fiesta ปลอมครับ

หลังๆ กลายเป็นของแท้เฉยเลย...

จนเมื่อได้เคลม TCM 3 รอบ เคลมคลัช 3 รอบ เคลมก้ามปูกดคลัช 2 รอบ เลยรู้ว่าเป็นของแท้ครับ
ตอนนี้เอาให้พี่ใช้ขับซื้อของในเมืองแล้วหนีไป CRV G4 เรียบร้อย งิงิ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 06, 2020, 13:30:26 »
ผมเชียร์รุ่นน้องให้ซื้อ Mazda 2 โฉมปัจจุบัน พูดปากแทบฉีกสุดท้ายมันไปออก Vios เฉยเลย
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 06, 2020, 14:41:32 »
เรื่องจริง ปิดยังไงก็ไม่มิดหรอกครับ

อะไหล่แพง ทุกคนบอกตรงกันหมด ไม่มีใครอคติ หรือ ให้ร้าย ในระยะประกันก็เครมไป แต่หมดประกันซิ โดนเต็มๆ

ทางทีมบริหารรู้แล้วแก้ไข ถือว่า น่าชม แต่...รู้แล้ว เฉยๆ เน้นของอะไหล่ อันนี้ควรหลีกให้ไกลเลย สมควรโดนด่า

รถบ้าน รถ Eco Seg, B Seg, C Seg รถราคาหลักแสน แต่ราคาอะไหล่ น้องๆ รถยุโรป มันไม่ใช่แล้ว

เทียบแบบบัญญัติไตรยางค์ กับราคาตัวรถ แบบ % ต่อ % อาจจะแพงกว่ารถยุโรปซะอีกนะ

ออฟไลน์ iamitman

• Full Member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 06, 2020, 14:56:30 »
อะไหล่บางชิ้นแพงจริงครับ ค่าแรงยิ่งกว่าเมื่อเทียบกับฝีมือช่าง

เท่าที่ใช้มายังไม่เคยโดนหนักๆอะไร พยายามทำ preventive maintenance ตลอด

แต่จากนโยบายและวิธีการ คงไม่มีคันที่สองครับ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 06, 2020, 15:23:15 »
อะไหล่บางชิ้นแพงจริงครับ ค่าแรงยิ่งกว่าเมื่อเทียบกับฝีมือช่าง

เท่าที่ใช้มายังไม่เคยโดนหนักๆอะไร พยายามทำ preventive maintenance ตลอด

แต่จากนโยบายและวิธีการ คงไม่มีคันที่สองครับ
ผมว่าปวดหัวน้อยกว่าฟอร์ดกับmg และนิสสันอยู่นะ รถมันจุกจิกน้อยกว่าสามยี่ห้อนั้น