ผู้เขียน หัวข้อ: นั่งโดยสาร เบาะหลังรถ ตัวท่านและคนรอบตัว คาดเข็มขัดนิรภัยกันไหมครับ  (อ่าน 2458 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cafe1n

• Jr. Member
  • **
เหตุการณ์ สาวอายุ 23 ปี นั่งรถเก๋งโดยสารผ่านแอปอยู่เบาะหลัง โดนกระบะซิ่งชนเต็มแรง กระเด็นออกนอกรถกระแทกพื้นเสียชีวิต  ส่วนคนขับรถเก๋งและกระบะปลอดภัย

เมื่อเวลา 04.30 น.วันที่ 19 เมษายน 2565 ร.ต.ท.ณัฐชัย เอียงพยุง รอง สว.สอบสวน สภ.หนองปรือ อ.บางละมุง ได้รับแจ้งมีอุบัติเหตุรถยนต์กระบะชนรถยนต์เก๋ง มีผู้เสียชีวิต เหตุเกิดบนถนนเลียบทางรถไฟซอยเนินพลับหวาน ต.หนองปรือ อ.บางละมุง จ.ชลบุรี หลังรับแจ้งจึงประสานเจ้าหน้าที่กู้ภัยมูลนิธิสว่างบริบูรณ์ธรรมสถานเมืองพัทยารีบนำกำลังไปตรวจสอบ

ที่เกิดเหตุบริเวณแยกทางรถไฟพบรถยนต์เก๋ง ยี่ห้อมาสด้า สีขาว หมายเลขทะเบียน 8 กฬ 6072 กรุงเทพมหานคร สภาพรถประตูหลังฝั่งซ้ายพังเสียหายยับเยิน กระจกแตกละเอียด บนพื้นถนนพบร่างคือน.ส.ลลิตา แสงสว่าง อายุ 23 ปี กระเด็นออกมานอกรถกระแทกพื้นเสียชีวิต ทางเจ้าหน้าที่กู้ภัยฯใช้ผ้าขาวคลุมไว้ พร้อมกันคนที่ไม่เกี่ยวข้องออกจากที่เกิดเหตุ ส่วนคนขับรถยนต์เก๋งทราบชื่อนายมารูวัน เต๊ะเล๊าะ อายุ 30 ปี ได้รับบาดเจ็บเล็กน้อย ห่างออกไปยังพบรถคู่กรณี เป็นรถยนต์กระบะแต่งซิ่ง ยี่ห้อเชฟโรเลต สีน้ำเงิน หมายเลขทะเบียน บห 1820 ระยอง สภาพรถด้านหน้าพังยับเยิน โดยมี นายทองคำ เกียรติศักดิ์อายุ 33 ปี เป็นคนขับยืนรอให้การกับเจ้าหน้าที่อยู่ในที่เกิดเหตุ โดยเล่าว่า ตนขับขี่มาตามถนนเลียบทางรถไฟมุ่งหน้าเข้าไปเขาน้อย มาถึงช่วงทางแยกสังเกตเห็นรถเก๋งขับขี่พุ่งออกมา จึงเบรคไม่ทันจึงชนเขาอย่างเต็มที่จนมีผู้เสียชีวิตดังกล่าว

สอบถามเพื่อนของผู้เสียชีวิต ทราบว่า ตนและเพื่อนเพิ่งกลับจากเที่ยวมา โดยเรียกใช้บริการรถโดยสารผ่านแอปพลิเคชั่น โบลท์ ให้มารับเพื่อนไปส่งที่ซอยเนินพลับหวาน มาทราบอีกทีก็พบว่าเกิดอุบัติเหตุเสียชีวิตแล้ว

เบื้องต้นทางพนักงานสอบสวนเจ้าของคดี บันทึกภาพไว้เป็นหลักฐาน ก่อนจะตรวจสอบกล้องวงจรปิดบริเวณที่เกิดเหตุอีกครั้ง และนำตัวผู้ขับขี่รถยนต์กระบะไปตรวจวัดระดับแอลกอฮอล์ในร่างกาย ส่วนศพผู้เสียชีวิตได้มอบหมายให้ทางเจ้าหน้าที่กู้ภัยฯเก็บรักษาโรงพยาบาลบางละมุงเพื่อรอญาติมาติดต่อไปบำเพ็ญกุศลตามประเพณีทางศาสนาต่อไป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2022, 21:12:24 โดย Cafe1n »

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
ผมคาดแต่แทบไม่ได้นั่งหลัง พ่อผมคาดตอนนั่งหลังเดินทางไกล ส่วนนอกนั้นถ้ารถไม่เตือนก็แทบไม่คาดเบื่อจะเตือน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
แล้วแต่สถานการณ์จริงๆ 

ช่วงนึงผมต้องนั่ง taxi ไปกลับ อสมท. -แยกพัฒนาการ ทุกวัน   

ตอนเช้ารถมันโล่งๆผมจะคาดเข็มขัด   ตอนเย็นรถติดๆคลานๆผมก็ไม่คาด
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

Bornplanet

• บุคคลทั่วไป
นั่งรถเบาะหลัง ถ้ารถบนถนนโล่งๆ ผมคาดเข็มขัดนิรภัยครับ

ออฟไลน์ gorilla

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ผมคนขับ คาดตลอด
คนนั่งหน้าคาดตลอด
คนนั้งแถวสองพยายามให้คาดตลอดเช่นกัน โดยเฉพาะคนในครอบครัว

ออฟไลน์ CMaN20

• Sr. Member
ผมคนขับ คาดตลอด
คนนั่งหน้าคาดตลอด
คนนั้งแถวสองพยายามให้คาดตลอดเช่นกัน โดยเฉพาะคนในครอบครัว

ใช้ครับ คาดทุกคน ทุกตำแหน่งครับ ยิ่งเป็นคนในครอบครัวยิ่งต้องบอกให้คาด!!!
และยิ่งเป็นคนอื่น ก็ยิ่งต้องบอกครับ เพราะคุณอาจจะตายได้ถ้าคนนั้งหลังกระเด็นมากระแทกเบาะหน้า แล้วเบาะมันหัก!!
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ Sit: )

คาดทุกที่นั่ง ไม่ว่าจะกี่แถว
รวมถึงเด็กเล็กเด็กโต
แต่ สว.หลายคนบ่ายเบี่ย ก็ให้เด็กเล็กเป็น sensor คอยเรียกให้คาด

ออฟไลน์ Partarajarin

• Full Member
ถ้า​ Taxi​ คันไหนไม่ซ่อนก็คาดครับ​ เคยนั่ง​ รถ​ ผ่าน​ app​ แล้วไม่​คาด​ seat​ belt​ โดนค่ารักษาไป​ 5​ พันกว่าบาทที่โรงพยาบาล​ ส​ แถวศรีนครินทร์​ โชคดี​ไม่มีชี่โครงหักแต่​ เจ็บหน้าอกเกือบ​ 2​ ปี​ ฮะ​

ออฟไลน์ XyteBlaster

แต่ก่อนคนนั่งหลังไม่คาดครับ ปกติผมไม่ขับก็นั่งข้างคนขับตลอด เลยคาดเป็นประจำ

พอเด็ก ๆ เริ่มปลด คาร์ซีท ออก มาคาดที่นั่งปกติ จะคอยเดือน สว. ให้คาด ตอนนั่งหลังครับ

เค้าบอกที่ รร. เน้นย้ำมา  คุณปู่คุณย่าเลยต้องทำตามครับ 

ออฟไลน์ nuntapon.s

ผมนั่งหลังผมคาดตลอด

ผมขับผมบังคับคนนั่งหลังผมคาดตลอดไม่คาดไล่ลง  เพราะเกิดชนหนักๆพุ่งมากระแทกผมตายได้เหมือนกัน

ออฟไลน์ Maestro

นั่งหน้า นั่งหลัง คาดหมดครับ
เคยเกิดอุบัติเหตุรถเสียหลังเข้าข้างทาง ตอนนั้นนั่งแถว 3 โคตรน่ากลัว หลังจากนั้นคาดตลอด
2019 - Toyota Chr 1.8 Hybrid High
2008 - Honda Jazz 1.5 S
2003 - Honda Steam 2.0 S

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
คาดครับ ยิ่ง Mazda 2 ในข่าวนี่ควรคาดเลย
แต่ยอมรับว่าในเมืองใกล้ๆ ผมแอบไม่คาดอยู่
ยิ่งคันไหนที่เบาะตรงกลางเป็น 2 จุดผมไม่เคยคาดจริงๆ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออนไลน์ spn

คาดทุกตำแหน่งครับ ไม่ว่าจะเป็นคนในครอบครัว เพื่อน ผู้หลักผู้ใหญ่ ใครก็ตามขึ้นรถผมให้คาดทุกคน เพราะเข็มขัดนิรภัยช่วยชีวิตผมกับคนในครอบครัวจากรถชนมาหลายต่อหลายครั้งแล้ว
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ Krizz

• Newbie
  • *
คาดทุกตำแหน่งครับ ใกล้ ไกล ก็คาดกันหมด
ทำบ่อยๆทุกวันก็ชินครับ  พอไม่คาดกลับรู้สึกว่าหวิวๆ ไม่มั่นใจ   ;D

ออฟไลน์ bravo

ผมและทุกคนในรถ คาดเข็มขัดทุกครั้ง

ขับรถใกล้ๆ ไปส่งลูกที่โรงเรียน ก็ยังคาดทุกครั้ง

และผมจะคอยเตือนคนอื่น ที่ชอบพับเบาะแถวหลังเพื่อปูที่นอน ในขณะเดินทางไกลครับ

ออฟไลน์ KTN88

สมัยเด็กๆเป็นคนนั่งไม่เคยคาดเลย
ตอนนี้ขับเองคาดทุกครั้งจนชินไปแล้ว พอเป็นคนนั่งเลยคาดทุกครั้งไม่ว่าจะตำแหน่งไหน ไม่คาดจะรู้สึกแปลกๆ ไม่ชิน

ออฟไลน์ TorMoo

ผมคาดนะครับชินจากตอนขับเองพอเป็นคนนั่งก็คาดอัตโนมัติเลย

ออฟไลน์ AgentMolder

คาดหมดครับ ไม่คาด แฟนด่า

แต่ก่อนไม่เคยคา แล้วเคยเกิด อบ. เลยรู้ว่าการคาดเข็มจัดโคตรปลอดภัย จากนั้นคาดมาตลอด

ปล.ตามเนื้อข่าว เรียกรถบริการมารับ คาดว่าคนเสียชีวิตน่าจะเมา แล้วนอนไม่รู้เรื่อง

ออฟไลน์ aekoy

ผู้โดยสารเบาะหลังคาดทุกคนครับ
Volvo 850 T-5R
SAAB 9000 Aero
BMW E30 M10 coupe M/T 1987
Volvo V60
Toyota AE111

ออฟไลน์ CHANOM

คุณพ่อ คาดทุกตำแหน่งที่นั่งค่ะ
ส่วนคุณแม่ จะขาดเวลานั่งเบาะหน้า แต่ไม่เวลานั่งเบาะหลัง

ตัวเราเองก็คล้ายกันค่ะ สารภาพว่าเมื่อก่อนไม่เคยคาด (ตั้งแต่หัดขับรถมาเลย)
จนเจอข่าวที่เบนซ์หงายท้องบนทางด่วนบูรพาวิถีแล้วคนขับหลุดมาเสียชีวิต 
ตั้งแต่นั้นมา ฝึกคาดตั้งแต่ขึ้นรถตลอดอยู่ค่ะ
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ Ruksadindan

พื้นฐานสุด ๆ ครับ กว่าเราจะพัฒนากันไปได้

ผมเองยังเคยคลิ๊กเข็มขัดก่อนที่ผู้บังคับกองพัน (ที่เคยไป US มาเหมือนกัน) ต้องคาดตามเลย…

ออฟไลน์ XMSL

ถ้านั่งรถออกไปทานข้าวใกล้ๆ บางทีก็ไม่คาดครับ...ซึ่งจริงๆก็ควรทำให้ติดเป็นนิสัย

ออฟไลน์ deertesla

ผมคาดครับ ใครนั่งรถผม ทุกตำแหน่งต้องคาดไม่งั้นผมจะสวดครับ

ออฟไลน์ SM.

ต้องพยายามให้คาดกันทุกตำแหน่งจริงๆ ปลอดภัยไว้ก่อน

ออฟไลน์ alpha14

ส่วนตัวแทบไม่ได้นั่งหลังเลย จะเป็นโชเฟอร์ตลอด ลูกจะนั่งข้างหลัง ไม่ได้คาดเข็มขัดเลยเขาจะนอนเล่นอยู่ข้างหลัง เห็นข่าวแบบนี้บ่อยๆก็กลัวเหมือนกัน

ออฟไลน์ iodineman

• Newbie
  • *
พยามยามให้คาดทุกตำแหน่งครับ แล้วให้ลูกนั่งคาร์ซีทคาดเข็มขัดทุกครั้ง

แต่เบื่อ ม.ย. ที่บ้านมาก  เวลานั่งหลังแล้วชอบเอาเด็กเล็กออกจากคาร์ซีท แล้วชอบอ้างว่า "เด็กมันอึดอัด เดี๋ยวจับให้เอง"  :'( :'(

พูดมากก็ไม่ได้ เมียด่าอีกว่าไปว่าแม่เค้า

อึดอัด ไม่รู้ระบายที่ไหน ขอบ่นในนี้ละกันครับ  ;D

ออฟไลน์ Floppy-T

เมื่อไรกระบะขยะจะหมดไปจากประเทศ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
เบาะหลังนี่ไม่ได้นั่งมานานมากๆ ปกติขับเองคลอด หรือถ้ามีคนขับก็นั่งหน้าตลอด ซึ่งผมจะคาดเข็มขัดเสมอ พอขึ้นรถปิดประตู ก็มักจะคว้าเข็มขัดตลอด เหมือนมันชินไปแล้ว ยกเว้นขับช้าๆ วนไปๆมาๆในหมู่บ้าน หรือลานจอดรถ ก็มีไม่คาดบ้าง

ถ้าต้องนั่งเบาะหลังจริง ถ้าคาดได้ก็จะคาดครับ แต่ถ้าไปใกล้ๆ รถติดๆ ผมก็มีไม่คาดบ้าง
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง