ผู้เขียน หัวข้อ: คุณ J!MMY ครับ ฝากถามพี่ ชู มาสด้าให้ทีเกี่ยวกับแผ่นกรองแอร์ในมาสด้า 2 และ 3ครับ  (อ่าน 6516 ครั้ง)

ออฟไลน์ SuperDOM

• Full Member
เนื่องจากมาสด้า 2 ไม่ได้ติดตั้งแผ่นกรองอากาศจากโรงงานมาให้ ต้องซื้อใส่เอง  ซึ่งมันสามารถใส่กรองแอร์ของมาสด้า 3 ได้ พอดิบพอดี ซึ่งราคากรองแอร์ของมาสด้า 3 อยู่ที่ 850 บาท

แต่และแล้ว ก็มีกรองแอร์ที่เป็นพาทอะไหล่ของมาสด้า 2 เพิ่งออกมา  ราคาอยู่ที่ 320 บาท

ทั้งๆที่ขนาด และรูปทรงก็เท่ากันเด๊ะๆ แต่ทำไมราคาถึงแตกต่างกันมากมาย  คิดว่าเพราะสาเหตุอะไรครับ

และที่สำคัญ ทำไมทางมาสด้าถึงไม่ติดตั้งแผ่นกรองแอร์ภายในห้องโดยสารให้กับมาสด้า 2 ครับ  หรือเพราะว่าอากาศเมืองไทยสะอาดเพียงพอแล้ว แผ่นกรองแอร์ อันละ 320 บาท จึงไม่มีความจำเป็นต้องใส่ให้ลูกค้าที่ซื้อรถคันละ 5-6 แสนครับ

รบกวนคุณ J!MMY ฝากถามให้ทีครับ

ลืมรูป

อันนี่หน้าตากรองแอร์มาสด้า 3 ราคา 850 บาท

อันนี่หน้าตากรองแอร์มาสด้า 2 ราคา 320 บาท

ออฟไลน์ koruru

• Sr. Member
ดูจากในภาพนะคับ

วัสดุของ มาสด้า3 ดูดีกว่า มาสด้า2

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
อย่าว่าแต่ Mazda เลยครับ Tiida ผม 7.46 แสนบาทจากโรงงานก็ไม่มีมาให้ Civic แม่ผมออกมา 8.25 แสนบาทก็ไม่มีมาให้
ทั้งๆที่ของราคาแค่ไม่กี่ร้อยบาท..ใส่มาให้แล้วบวกไปในราคารถผมก็ไม่ว่าสักคำ จะดีเสียอีก
แต่ใส่กรองแอร์ มีผลอย่างนึงคือลมจาก Blower แอร์จะเบาลง อันนี้เท่าที่สังเกตนะครับ

แต่รถวิ่งในเมือง อากาศสกปรกอย่างนี้ ผมคิดว่าทุกยี่ห้อควรจะเริ่มคิดที่จะใส่มาให้ หรือไม่ก็เซลส์ขายรถควรจะคิดเอามาเป็นของแถมได้แล้ว
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ไม่แน่ใจนะคับว่าผลิตกันคนละที่หรือเปล่า ของ 3 อาจจะผลิตฟิลิปปินส์ ส่วน 2 อาจจะผลิตในไทย
ดูจากรูปแล้ว รู้สึกว่าสีของ 2 ก็ดูเก่ากว่านะคับ อาจจะใช้วัสดุคนละแบบกัน

ปล. Space Wagon คันละล้านห้า-ล้านหก ก็ไม่มีมาให้คับ ต้องซื้อใส่เอง ของ 0 ก็ 480 บาท
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Fly to dream

และจะบอกใด้ด้วยครับ   เจ้าโฟกัส  พี่น้องของมาสด้า 3 พึ่งมามีกรองแอร์ตอน ไมเนอเชนจ์ ล็อต2 นี่เองครับ

;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ udis

ดูตามคู่มือ EX มีครับ

กรองแอร์มาสด้า 3 ผลิตในไทยครับ ดูจากฉลากที่ติดข้างกล่องได้เลยจ้า

ออฟไลน์ FyGI

เอ่อ 320 บาทซื้อใส่เถอะครับ เพื่อสุขภาพตัวคุณเอง

ของผม Jazz GE ซื้อมา 7 แสน

กรองแอร์ราคา 650 บาทไม่รวม Vat

เป็นผมถ้าถอดมันออกแล้ว ราคาเท่า MZ2 ตัว Top

ผมก็ยอมนะ

ปล. เราน่าจะมีรีวิว ราคาอะไหล่กันมั่งเนอะ ว่าไหม

เรื่องใส่หน่ะ ผมใส่แล้ว  แต่ว่าผมไปใส่ของมาสด้า 3 มาก่อนหน้านี้แ้ล้วอ่าครับ เพราะว่าตอนนั้นอะไหล่ตัวนี้ของมาด้า 2 ยังไม่ออก

ออฟไลน์ Newhang

สงสัยเป็นโรคติดต่อมาจาก wish(อาจจะมีรุ่นอื่นทำก่อน แต่ผมรู้เรื่องจากรุ่นนี้เป็นรุ่นแรกจริงๆ)

civic รุ่น2008ที่บ้านผมใช้ ตอนนั้นยังให้มาอยู่เลย   
สงสัยผมต้องรีบไปเปิดดูรถที่ยังไม่เคยเปลี่ยนดูก่อนว่ามีมั๊ย :'(