ผู้เขียน หัวข้อ: หน้าฝนแบบนี้ "ไม่ล้างรถ" นานสุดกี่วัน กี่เดือนครับ?? ประกวดกันหน่อย  (อ่าน 9611 ครั้ง)

ออฟไลน์ Untouchable

• Sr. Member
เคยตลอดทั้งหน้าฝนครับ...นอกจากว่าไปลุยมาเละทั้งนอกทั้งในก็ต้องล้าง

นอกรถมันห้ามกันไม่ได้แต่ในรถผมจะพยายามให้สะอาดเสมอ

ออฟไลน์ Stp

• Hero Member
สำหรับผม ถ้าต้องล้างแบบเคลือบด้วยก็ 3 เดือน/ครั้งพอแล้ว หากสกปรกจากการใช้งานอาจมีใช้น้ำฉีดๆ ตามขอบแล้วเช็ดแห้งพอสะอาด

รถยนต์บางทีก็เป็นของนอกกาย ล้างกันบ่อยเปลืองน้ำเปล่าๆ ขนาดช่วง มี.ค. จัดล้าง/เคลือบไปรอบนึงเพราะครบ 3 เดือนพอดี ยังแอบรู้สึกผิดที่เขารณรงค์ให้ประหยัดน้ำกันทั้งประเทศ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ alpha14

รถสีขาวมุกไม่ล้างไม่ได้ครับน่าเกลียกมาก แมคกวายร์ที่บ้านมีโปรเคลมล้างรรับสบายไปรถเอี่ยมตลอดถึงแม้ฝนตก

ออฟไลน์ Activehybrid

ล้างทุกอาทิตย์ครับ ทนอายเพื่อน อายลูกน้องไม่ไหว

ไหนจะโดนแฟนบ่นด้วย

ล้างแล้วมันรู้สึกเหมือนรถใหม่ป้ายแดง แต่ถ้าไม่ล้างรู้สึกมันโกโรโกโสขับแล้วท้อใจ

ผมรู้จักร้านที่ล้างไม่แพงครับ ร้อยกว่าบาท สะอาดเอี่ยมทั้งนอกและใน

ออฟไลน์ O_o"

ช่วงนี้ทุกอาทิตย์ ไปที่ร้านล้างรถครับ ล้างดูดฝุ่น ทั่วๆไปนั้นละครับ 150-200 บาท ปกติล้างเองครับ

ออฟไลน์ chatcharwarn

• เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
ล้างครั้งล่าสุด

หลังสงกรานต์ครับ 555

จะล้างทีไร ไม่แดดร้อนนรก ก็ฝนตกหนัก ล้มเลิกความตั้งใจ เพราะต้องเอารถไปจอดหน้าบ้าน(ในบ้านแคบ) ทำได้แค่ดูดฝุ่นเช็ดถูในรถ

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

จนรถเน่าล่ะครับ ค่อยล้าง  :D

เคยนานสุด 3 เดือน

ออฟไลน์ Matlab

• Full Member
คันที่ใช้ทุกวันนี่ 1 เดือน ส่วนอีกคันหนึ่ง 6 เดือนแล้วมั้งครับ ตั้งแต่ มกราคม เพราะจอดอยู่ในโรงรถนานๆเอามาขับที  จากเรื่องเล่า ถ้าผมเป็นเจ้าของกระทู้ผมจะวิ่งไปเอาทิชชู่ในรถแล้วยื่นให้แม่สาวคนนั้นเลย สร้างความสัมพันสักหน่อย 55555

ออฟไลน์ tutoo

• Newbie
  • *
3 วันเต็มที่สุดๆแล้วครับ ไม่ว่าคันไหนสีอะไร คือลงมามองเห็นแล้วก็ทนไม่ได้

ก่อนออกจากบ้านยังต้องปัดฝุ่นเลยครับ ไม่รู้มีคนเป็นแบบผมบ้างมั้ย

กด Like เลยครับ ผมก็เหมือนกันครับ   :)

ออฟไลน์ Pasakorndvm

FTN ผมล้างไม่เกิน 3 สัปดาห์
Jazz เมีย ท่านเกือบ 2 เดือนครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ SINGHA

• Newbie
  • *
ช่วงนี้เดือนละครั้งครับ

ออฟไลน์ Nonthacha

• Jr. Member
  • **
ล้างอาทิละครั้งครับ ยิ่งฝนหยุดตกใหม่ชอบเลยล้างเลยครับ

ออฟไลน์ Volkov

• Newbie
  • *
อาทิตย์ละครั้งครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
เดือนละ 2-3 ครั้งครับ ผมเป็นคนล้างรถเอง ถ้าหน้าฝนผมก็ล้างแบบลวกๆ เดี๋ยวมันก็เปื้อนอีก แต่ถ้าหน้าหนาวหน้าร้อนก็ล้างเท่าๆกันกับหน้าฝน แต่จะพิถีพิถันในการเคลือบมากกว่า

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
นี่รู้สึกล้างล่าสุดปลายๆ พค. ครับ  ;D ;D ;D ทั้งรถคันใหม่อายุ 7 เดือน กับคันเก่า 5 ปี

เพราะถ้าล้างแล้วต้องไปเจอโคลนจากที่เค้าสร้างทางด่วน สร้างรถไฟฟ้า ตอนขับกลับบ้าน ก็ไม่รู้จะล้างทำไม เลยใช้วิธีเช็ดเวลาฝนตกหนักๆครับ

พอกับผมเลย

ล้างเมือนตอนสงกรานต์ จะล้างๆหลายทีหละมีเรื่องให้ได้ขับรถตลอด แถมอยู่ตจว.ด้วย อยากเข้าร้านล้างแบบ ที่วิ่งผ่านน้ำจัง -*-
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ Impress_za

• I Love HLM
ล้างครั้งสุดท้ายคือ 10 เมย ช่วงสงกรานต์รถจอดอยู่บ้าน 18 เมย เริ่มทำงานที่ใหม่ จอดรถให้ห้างทุกวัน
จนดึก ไปทำงานระยะทาง 10 กม จนตอนนี้รถเคลมประกัน อู่บอกล้างรถให้แล้ว ตั้งใจว่าจะเอาเข้าทำสปาสีรถสักครั้งนึง แต่รถสีบรอนทองครับ ดูไกลๆ ไม่เปื้อนครับ แต่ถ้าเรานั่งในรถ มองผ่านกระจกมองข้างมาที่ตัวถังด้านข้าง จะเห็นฝุ่น กับรอยคราบน้ำบ้าง
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Honda city 1.5 V '15
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"

ออฟไลน์ Darkart

ล้างทุกๆ 1-2 สัปดาห์ อยู่ที่เปื้อนน้อยหรือมาก ล้างธรรมดาพอสะอาดครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
สัปดาห์นี้ล้างมา3 ครั้งแล้วครับ แบบว่าไปตจว. บางวันจอดใต้ต้นไม้ + ขับผ่านทางลูกรัง + โดนฝน  :P

ปกติล้าง 2-3 ครั้ง ต่อ 2 อาทิตย์ครับ
เคลือบสี เดือนละ 1 ครั้งครับ  8)

ออฟไลน์ YAmodels

ล้างเองทุกสัปดาห์ครับ ฝนตั้งเค้าก็ล้าง ยกเว้นว่าเวลาหมดจริงๆ
ถ้าเก็บไว้สังคายนาทีเดียว งานจะงอกเอานะครับ

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
ปกติล้างแทบทุกอาทิตย์ครับเคลือบสีทุกๆสามเดือน ส่วนใหญ่ขับในกรุงเทพจะเลอะแต่ล้อและก็บังโคลนที่ล้อดีดน้ำขึ้นมาก็จะปล่อยไว่นานหน่อยครึ่งเดือนค่อยล้าง ก้มๆเงยๆลมจะจับเอา ถ้าไปต่างจังหวัดลุยมาก็จะล้างเลยทันทีวันนั้นถ้ามีเวลาพอไม่รอช้า
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ล้างๆไปเถอะครับ ถือว่าเอาของเก่าออก
รถใครสีไม่ใช่ขาวดำก็โชคดีไปหน่อย

ออฟไลน์ jametnp

• Full Member
ผมล้างครั้งสุดท้ายตั้งแต่หลังสงกรานต์ละครับ
รถสีขาวด้วย อยากหาเวลาไปล้าง แต่ด้วยหน้าที่การงาน ไม่ว่างเอาเสียเลย  :'( :'( :'( :'( :'(

ออฟไลน์ kanomcake

• Newbie
  • *
มีหลายแบบ
ทุกฤดู = ล้างใหญ่+wax - เดือนละครั้ง
ฤดูร้อน = แค่ปัดฝุ่นหรือล้างเฉพาะจุดที่เลอะ - เกือบจะทุกวัน
ฤดูฝน = ล้างแบบเอาน้ำฉีดและเอามือลูบโคลนออกแล้วเช็ด - ทุกวัน :'( :'(

ที่ต้องให้สะอาดเพราะต้องคลุมรถครับ :)