ผู้เขียน หัวข้อ: หน้าฝนแบบนี้ "ไม่ล้างรถ" นานสุดกี่วัน กี่เดือนครับ?? ประกวดกันหน่อย  (อ่าน 9553 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
ช่วงนี้ ล้างรถกันมั้ยครับ??

วันก่อน จอดรถในลานจอดรถบริษัท
ในขณะที่ผมจอดรถ จัดของบนรถ บังเอิญมีสาวสวยคนนึงเดินผ่านรถผมมา
อนิจจา เธอเดินแล้วเซ ตัวของเธอก็เลยเซมาชนเข้ากับรถผมพอดีๆ

โครตน่าสงสารเลย ช่วงนี้มันฤดูฝน รถผมเละพอๆกับพวกออกทริปออฟโรด
และไม่ได้ล้างรถมา 3 อาทิตย์เห็นจะได้

หน้าฝนแบบนี้ ทุกท่านล้างรถกันบ่อยมั้ยครับ?

การไม่ล้างรถ ปล่อยให้คราบโคลน คราบดิน ฝน ฝุ่น มันแห้งติดรถนานๆ ทุกท่านแคร์มั้ย??

ทุกวันนี้ อาศัยเช็ดภายใน ดูดฝุ่น เช็ด+เคลือบกระจกก็พอ
ทุกท่านทำยังไงกับหน้าฝนแบบนี้ครับ??

ออฟไลน์ kitakita

• Full Member
ล้างทุกๆอาทิตย์ครับ ผมทนเห็นไม่ล้างไม่ได้ (รถผมสีขาว)  เคยนานสุด 2 อาทิตย์ มันทนไม่ไหว ตกก็ตก ช่างมัน

ออฟไลน์ Fly to dream

นี่รู้สึกล้างล่าสุดปลายๆ พค. ครับ  ;D ;D ;D ทั้งรถคันใหม่อายุ 7 เดือน กับคันเก่า 5 ปี

เพราะถ้าล้างแล้วต้องไปเจอโคลนจากที่เค้าสร้างทางด่วน สร้างรถไฟฟ้า ตอนขับกลับบ้าน ก็ไม่รู้จะล้างทำไม เลยใช้วิธีเช็ดเวลาฝนตกหนักๆครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ปกติก็ 2-3 อาทิตย์ ก็ล้างเฉพาะข้างนอกครับ ครบเดือนเอาเข้าคาร์แคร์ที่นึง แค่ถ้าหน้าร้อนกับหนาวปกติ 3 อาทิตย์เข้าคาร์แคร์ครั้งนึงครับ

แต่รถญาติผมได้ล้งเฉพาะตอนที่เอาเข้าศูนย์แล้วล้างฟรีให้ ที่เหลือเช็ค Only
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ sixaxis

• Sr. Member
    • mntkcar
3 อาทิตย์ละครับ สภาพก็เละเอาการอยู่ รถสีดำด้วยครับ คิดซะว่าช่วงนี้มาแนวเซอๆละกัน 5555

ออฟไลน์ Visual

ถ้าไม่ล้าง กลับบ้านก็เอาน้ำฉีดล้างคราบโคลนกันหน่อยนะครับ
ทิ้งไว้นานๆคราบมันฝังแน่น สีหมองหมด

ออฟไลน์ Harem

ของผมเดือนกว่าแระ ปกติสองอาทิตย์ล้างที

Ath..

• บุคคลทั่วไป
....สี่คันของตัวเอง..ล้างทุกวันช่วงเช้าอ่ะครับ... ;) ;)
....ของเมีย..สัปดาห์ละครั้ง... :P :P

ออฟไลน์ CJ.

3 วันเต็มที่สุดๆแล้วครับ ไม่ว่าคันไหนสีอะไร คือลงมามองเห็นแล้วก็ทนไม่ได้

ก่อนออกจากบ้านยังต้องปัดฝุ่นเลยครับ ไม่รู้มีคนเป็นแบบผมบ้างมั้ย
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

promt

• บุคคลทั่วไป
2 เดือน ตั้งแต่ ต้น พ.ค. แล้ว แล้งจัด

จนมาถึงต้น ก.ค. อารมณ์รณรงค์ประหยัดน้ำ ยังค้างอยู่

พอฝนตก น้ำเยอะ ควรรณรงค์ทำความสะอาดบ้าน ล้างรถหน่อยครับ
555

ออนไลน์ PAN

2เดือนแล้วครับ ขี้เกียจ+ไม่มีเวลา+เสียใจเวลาล้างแล้วฝนตกเลยปล่อยละ ช่างมัน - -.

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
สองสัปดาห์ครับ..

ใจจริง อยากให้นานกว่านั้น แต่ทนไม่ได้ครับ เพราะคราบโคลน ฝุ่น จากถนน กระเด็นขึ้นมาเรื่อยๆ ข้างประตู โดยเฉพาะเวลาฝนตกใหม่ๆ  :(
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ bubball

ช่วงหน้าฝนก็สัก 2 สัปดาห์ครับ  8)

ออฟไลน์ zapdos191

หน้าฝนผมยังคงล้างนะครับ ล้างทุกสองสัปดาห์โดยประมาณครับ(ปกติก็ล้างประมาณนี้) คือถ้าทิ้งไว้นานๆ เวลามาสังคายนานี่งานช้างเลยครับ เอาแค่ช่วงนี้ผมลูบดินน้ำมันทั้งคันเสร็จนี่แทบจะต้องโยนทิ้งเลย ถ้าทิ้งเป็นเดือนๆทนไม่ไหวครับ 555+

แต่พอพ้นหน้าฝนแล้ว ค่อยเอามาทำชุดใหญ่ครับ ล้าง ลูบดินน้ำมัน ขับลบรอย ขัดละเอียด แล้วก็ลงแวกซ์ ชุดใหญ่ๆนี่ผมเคยทำสายๆ เสร็จเกือบเย็นครับ 5555+ เสื้อเปียกเหงื่อแบบชุ่มๆเหมือนเอาไปจุ่มน้ำเลยอ่ะสองตัว
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ Tomz

ภายนอก 2-3อาทิตย์จะล้างทีนึง

แต่ภายใน 1 อาทิตย์ จะทำความสะอาดทีนึงครับ ดูดฝุ่น เช็ด ขัด ถู
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ Gopz

รถผมปกติปีๆนึงล้างไม่เกิน 5 ครั้งครับ และไม่ค่อยไปล้างร้านด้วยส่วนมากที่ศูนย์ ล้างให้ตอนไปเช็คระยะ  :-X :-X
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ Mike

ออกป้ายแดง 26 พ.ค. จนบัดนี้ ยังไม่เคยล้าง  :-X
สภาพเกินบรรยาย  ลาดพร้าวฝนตก แทบจะทุกวัน
สงสารลูกชาย เหลือเกิน :'(
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ mothsan

ช่วงนี้ผมล้าง เช็ดเกือบทุกวัน
ถ้าล้างเช้า ฝนตกเย็น กลับมาถึงบ้านก็ล้างครับ
แม้กระทั้ง วิ่งลุยฝนมาหมาดๆ ถึงบ้านฝนตกอยู่ ผมก็ยังฉีดน้ำล้างคราบโคลนครับ (รถสีขาว)

รถแฟนล้างทุกอาทิตย์ครับ (รถสีดำ)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
อาทิตย์ละครั้งครับ มันจะเปื้อนอีกช่างมัน ผมไม่ชอบให้สกปรกสะสม
ทิ้งไว้นานๆแล้วล้าง สีสากมากมาย ต้องมาลูกดินน้ำมัน ลงคลีนเนอร์แวกซ์ เหนื่อยมากก
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Tapanan

ออฟไลน์ Pegasus7700

ขึ้นกับการใช้งานครับ
หลังๆแอคคอตไม่เคยใช้ก้อไม่ได้ล้างสองสามเดือน

คันไกนใช้บ่อยๆก่อล้างเมื่อเปื้อนมาก
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Adamas

ford marathon ผมล้างเเค่ 2-3 คร้งต่อปี(รถสีขาว) ไม่กล้สล้างมากเพราะสนิมแดกทั้งคัน
คนที่ไม่มีเป้าหมายในชีวิต จะต้องทำงานให้คนที่มีเป้าหมายไปตลอดชีวิต

ออฟไลน์ KaIaK118

ช่วงไหนถ้าว่างก็ทุกอาทิตย์ ถ้าไม่ว่างก็ไม่เกิน 1 เดือน
ยิ่งทิ้งนาน คราบยิ่งฝังแน่นๆ ล้างลำบากขึ้น
ผิวรถมันจะสาก ไม่ลื่นมือ ต้องเสียเวลาลงพวก cleaner กับ ลูบดินน้ำมันอีก

ถ้า wax ดีๆ บางจังหวะแบบว่าฝนตกหนัก แล้วแถวบ้านไม่ตก ขับมานี่เหมือนเป่าแห้ง
ไม่ต้องล้างเลย แถมเหมือนเพิ่งล้างเสร็จด้วย ฝุ่นหายหมด

ออฟไลน์ gamaga

หน้าร้อน หน้าหนาว ล้างทุกๆ 2 อาทิตย์

หน้าฝนล้างทุกๆ 3 อาทิตย์ ครับ ;)

ออฟไลน์ nuttapatJazz

สองเดือนแล้วครับ

ปกติผมไม่ล้างรถเอง จะเอาเข้าร้านล้างตลอดเพราะเคลือบแก้วมา แต่ช่วงนี้ไม่ค่อยว่างเลย แล้วพอว่างจะเอารถไปล้างทีไร ฝนก็ตกตอนนั้นพอดี

สุดท้ายก็ลากยาวมาถึงทุกวันนี้นี่แหละครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ SM.

ผมล้างนะครับ ที่ล้างเพราะอยากล้างทำความสะอาดภายในมากกว่าครับ เรานั่งอยู่ข้างใน อยากให้มันสะอาดครับ

ภายนอกจะล้างแล้ว โดนฝน โดนโคลน ผมไม่ค่อยแคร์เท่าไหร่

ออฟไลน์ adis

ผมล้างทุกครั้งที่ฝนตกเลยครับ
ถ้าฝนตกก่อนเอารถเข้าบ้านจะต้องล้างก่อน บางทีล้างกลางฝนก็มีนะครับ
ไม่ชอบให้รถสกปรกครับ นอนไม่หลับ 555
อีกอย่างรถที่โดนฝนแล้วไม่ล้างปล่อยไว้นาน ๆ ระวังจะเป็นคราบน้ำนะครับ

ออฟไลน์ AkE

ทุกคันที่ผมใช้ครับ ฤดูไหนผมก้เข้าล้าง อาทิดละ 1-2 ครั้งครับ เคยไม่ล้างนานสุดสมัยอยู่ มหาลัยก้ไม่เกิน 10 วันครับ

ออฟไลน์ balliblue

รถผมสีดำ อาทิตย์นึงก็ต้องล้างละครับ แต่ไม่ได้ล้างแบบเวอร์ๆ คือ ล้างธรรมดา เช็ดแห้งแบบหมาดๆ ล้างดีไปก็เท่านั้น

ออฟไลน์ Ruksadindan

หลายวันแล้วครับ แต่จะพยายามให้ไม่เกินสองสัปดาห์