ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมฝรั่งชอบเอารถกระบะกับsuvมาแข่งชักเย่อกันด้วยครับ  (อ่าน 5678 ครั้ง)

ออฟไลน์ Highway Star

• Hero Member
เห็นมาหลายคลิปในยูทูป เอาเชือกผูกท้ายรถทั้งสองคันแล้วก็เข้าเกียร์เร่งเครื่องลากกันไปมา  พวกนี้ทำไมถึงชอบมาแข่งกันแบบนี้จังเลย ไม่กลัวคลัชต์เกียร์พัง ยางสึกกันหรืออย่างไร จะเทสต์แรงบิดคันไหนมากกว่ากันลองอย่างอื่นไม่ได้หรือ เล่นแบบนี้มันสนุกยังไง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2014, 14:31:42 โดย birmax »

ออฟไลน์ LonelyRolling

• Newbie
  • *
ทางอเมริกา ออสเตรเลีย รถพวกนี้ใช้งานมากกว่าบรรทุกของบนกระบะครับ
ส่วนใหญ่มักจะมีขอพ่วงท้ายรถแทบทุกคัน
ลากเรือบ้าง ลากตู้พ่วงบรรทุกม้า หรือแม้แต่ลากกระบะเสริม

ในการใช้งานลากแบบนี้ แรงดึง แรงลาก เป็นเรื่องสำคัญ
ใครมีกำลังดึงลากมากกว่า ก็ใช้งานได้คล่องกว่า
ลากเรือขึ้นจากน้ำ ลากรถม้าขึ้นภูเขา ทำนองนี้

จะวัดกันก็ต้องลากกันเอง
ใครดึงใครได้ ก็แปลว่าดึงเก่งกว่า ลากเก่งกว่าครับ

ออฟไลน์ Darkart

น่าจะทดสอบแรงดึง กำลังเครื่องยนต์/เกียร์และเฟืองท้าย แต่ละยี่ห้อครับ
ผมก็กลัวคลัชต์และเกียร์พังเหมือนกัน
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Auto

ทางอเมริกา ออสเตรเลีย รถพวกนี้ใช้งานมากกว่าบรรทุกของบนกระบะครับ
ส่วนใหญ่มักจะมีขอพ่วงท้ายรถแทบทุกคัน
ลากเรือบ้าง ลากตู้พ่วงบรรทุกม้า หรือแม้แต่ลากกระบะเสริม

ในการใช้งานลากแบบนี้ แรงดึง แรงลาก เป็นเรื่องสำคัญ
ใครมีกำลังดึงลากมากกว่า ก็ใช้งานได้คล่องกว่า
ลากเรือขึ้นจากน้ำ ลากรถม้าขึ้นภูเขา ทำนองนี้

ใครดึงใครได้ ก็แปลว่าดึงเก่งกว่า ลากเก่งกว่าครับ
ถ้าเป็นในสังคมของผมนะครับ     ในเมืองไทยชอบซื้อปิคอัพไว้โชว์  เอาไว้กลับบ้านตจว    ซื้อปิคอัพรถยกสูง2wd  เท่ห์   ๆ แต่ไม่ซื้อขับ 4wd        ปกติส่วนใหญ่จอดหรือใช้ทางไม่ไกลนัก  เอาไว้ขนของตอนย้ายหอพัก     มีแรงม้าไว้โม้ คุนกันฟัง         อะไรประมาณนั้น

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์

ไม่เกียวครับ    แรงบิดดูสเปคในกระดาษกับเฟืองท้ายก็พอแล้วละ  ถ้าจะเอามาทดสอบคุณเอามา สิ่งของที่เป็นกลางแข่งกัน(เช่น รถบรรทุก หรือของอื่นที่หนักเท่ากัน )

รถที่ลากชนะคือรถที่มวลมากกว่าครับ
เหมือนคุณเอาเวรอนมาลากคูโบต้าคุณคิดว่าใครชนะ

หรือเอา แคมรี่เครื่อง 2.0 มาลากกับ โฟกัส2.0 เหมือนกัน   ตัวไหนหนักกว่าผมถือหางข้างนั้นแหละ   
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Fly to dream

เล่นขำๆกันนั่นแหละครับ ของเค้าไม่ค่อยแข่งแนว Racing
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ LonelyRolling

• Newbie
  • *

ไม่เกียวครับ    แรงบิดดูสเปคในกระดาษกับเฟืองท้ายก็พอแล้วละ  ถ้าจะเอามาทดสอบคุณเอามา สิ่งของที่เป็นกลางแข่งกัน(เช่น รถบรรทุก หรือของอื่นที่หนักเท่ากัน )

รถที่ลากชนะคือรถที่มวลมากกว่าครับ
เหมือนคุณเอาเวรอนมาลากคูโบต้าคุณคิดว่าใครชนะ

หรือเอา แคมรี่เครื่อง 2.0 มาลากกับ โฟกัส2.0 เหมือนกัน   ตัวไหนหนักกว่าผมถือหางข้างนั้นแหละ   

เดิมทีก็คิดอย่างนั้นเหมือนกันครับ
เพราะแรงเสียดทานระหว่างล้อกับพื้น ระหว่างรถที่มีน้ำหนักต่างกันมาก ๆ นั้นต่างกันแน่นอน
แต่รถที่เอามาลากกันในคลิป น้ำหนักไม่หนีกันมากครับ
โดยเฉพาะเรนเจอร์กับอมาร็อค ถ้าเป็น 2.2 น้ำหนักฟอร์ดเบากว่าโฟล์คไม่กี่สิบกิโล
แถมเรนเจอร์แบกหลังคาไว้อีก น่าจะหนักกว่า
กลับถูกอมาร็อคลากเสียไกล
ส่วนคลิปที่ฟัดกับวีโก้ที่เบากว่าร่วมร้อยโล
กลับกินกันไม่ลง

ก็เลยคิดว่าน่าจะมีเรื่องอื่นประกอบ
เพื่อให้รถมีแรงลากดึงได้ต่างกัน
เช่น การถ่ายน้ำหนักลงล้อหน้าหลัง อัตราทดเกียร์ อะไรทำนองนี้ครับ

เดิมทีก็คิดอย่างนั้นเหมือนกันครับ
เพราะแรงเสียดทานระหว่างล้อกับพื้น ระหว่างรถที่มีน้ำหนักต่างกันมาก ๆ นั้นต่างกันแน่นอน
แต่รถที่เอามาลากกันในคลิป น้ำหนักไม่หนีกันมากครับ
โดยเฉพาะเรนเจอร์กับอมาร็อค ถ้าเป็น 2.2 น้ำหนักฟอร์ดเบากว่าโฟล์คไม่กี่สิบกิโล
แถมเรนเจอร์แบกหลังคาไว้อีก น่าจะหนักกว่า
กลับถูกอมาร็อคลากเสียไกล
ส่วนคลิปที่ฟัดกับวีโก้ที่เบากว่าร่วมร้อยโล
กลับกินกันไม่ลง

ก็เลยคิดว่าน่าจะมีเรื่องอื่นประกอบ
เพื่อให้รถมีแรงลากดึงได้ต่างกัน
เช่น การถ่ายน้ำหนักลงล้อหน้าหลัง อัตราทดเกียร์ อะไรทำนองนี้ครับ

เห็นด้วยครับมวลไม่เกี่ยวหรอกอยู่ที่แรงบิด อัตราทดเกียร์ เฟืองท้ายมากกว่า

ออฟไลน์ kiwiwi

Amarok vs Vigo???
เป็นไปได้อะ

ออฟไลน์ baddream11

• Sr. Member
มวลเกี่ยวครับ อย่างรถไถถ้าลากอะไรไม่ค่อยไหว เค้าจะถ่วงนำหนักที่ล้อหลังเพิ่ม
ให้น้ำหนักกดล้อ น้ำหนักมีผลตรงนี้ แน่นอนแรงบิด อัตราทด ก็สำคัญมาก หน้ายาง
ก็สำคัญ แต่ว่าคลิปที่1 มันมีความได้เปรียบเสียเปรียบตรงการขึงเชือก อมารอค
ขึงเชือกสูงกว่า เรนเจอร์ขึงต่ำ พอดึงกันกลายเป็นว่าเรนเจอร์ดึงอมารอคให้ยางบด
กับพื้นได้มากขึ้น แต่อมารอคกลับดึงให้เรนเจอร์ท้ายลอยขึ้น ทำให้ยางบดกับพื้นถนน
ลดลง ยางบดกับพื้นได้น้อยลงแรงดึงก็ลด โดนลากสบาย :-*

GreenG

• บุคคลทั่วไป
เป็นไปได้อะ
ใช่ครับ ไม่น่าเชื่อว่าสองคันนี้ กินกันไม่ลง ;D

เป็นไปได้อะ
ใช่ครับ ไม่น่าเชื่อว่าสองคันนี้ กินกันไม่ลง ;D

เชื่อเถอะครับ55

ออฟไลน์ Siamtech

• Full Member
เป็นไปได้อะ

เชื่อเถอะครับ55

เหนเค้าว่าในคลิป อมาล็อค 2.0bi Vigo 3.0

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ลากกันแบบนี้ มันอยู่ที่มวลตัวรถมากกว่ากำลังของเครื่องไม่ใช่เหรอครับ :-\

ออฟไลน์ recycleman

คลิปสองนี่ กลิ่นไหม้ของครัชและยางแทบจะลอยมาเตะจมูกถึงหน้าคอม 555

ออฟไลน์ Ruksadindan

ออฟไลน์ LimitedEdition

มันก็อยู่ที่ทั้งมวล ทั้งกำลังเครื่องนั่นแหละครับ

เมื่อหลายปีก่อนก็เคยมีคนเอากระบะไปลากเครื่องบินโชว์ แน่นอนว่ามวลเครื่องบินชนะใสใส
แต่เครื่องบินมันไม่ได้ติดเครื่องยนต์สู้ มันก็ถูกลากจูงไปได้เท่านั้นเอง

เรื่องที่เค้าเอาน้ำหนักมาถ่วงตรงล้อหลัง เพื่อเพิ่ม Traction ให้กับล้อหลังแทนที่จะปล่อยให้มันหมุนฟรีครับ
แต่ถ้ามี Traction มหาศาล แล้วไม่มีแรงฉุดลาก มันก็โดนลากไปอยู่ดีนั่นแหละครับ

ออฟไลน์ top3245

• Sr. Member
ในทฤษฎี มวลของรถ ก็เกี่ยวข้อง แต่มันไม่ทั้งหมดในการแข่งขันจริง

เคยดูคลิปใน youtube ในเรื่องนี้มีคลิปหนึ่งชัดมาก

มันเอารถกระบะ full size 6 ล้อ 4WD ชักกะเย่อ กับ รถหัวลาก 10 ล้อ หน้ายาว สองเพลา

เชื่อไหม กระบะ ชนะ ทั้งที่หัวลากสิบล้อก็วิ่งชนิดที่ว่าล้อหมุนฟรีทั้ง 8 ล้อ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
เพราะเขาใช้รถถูกประเภทครับ เขาจึงทดสอบแบบนั้น  ;D