ผู้เขียน หัวข้อ: จองรถเกินเวลาในสัญญาที่กำหนดแล้วยังไม่ได้รถ ทำยังไงได้บ้างครับ  (อ่าน 6477 ครั้ง)

ออฟไลน์ Looper

• Newbie
  • *
ผมจองรถไปตั้งแต่ พย.64 แล้วผมคุยกับเซลล์บอกว่ารอได้สักสองสามเดือนครับผมให้เขียนระยะเวลาชัดเจนในสัญญา
เพราะคันก่อนผมโดนไปครึ่งปีเข็ดมาก แต่เซลล์ตามรถให้ตลอดอัพเดทตลอดครับ

แต่คันนี้พอครบกำหนดเวลาแล้วเซลล์แล้วหายเงียบไปเลยครับ คนที่จองทีหลังผมได้รถไปก่อนแล้วก็มีครับ เค้าไม่ติดตามรถให้เลย

ตอนนี้ ยังต้องเดินเรื่องขอเงินจองคืนอีก หงุดหงิดมากเลยครับ 
แบบนี้เราทำอะไรได้บ้างครับ คือเราเรียกเงินมัดจำคืนแล้วก็จบเรื่องไปงี้เลยหรอครับ
ร้องเรียนอะไรได้ไหมครับ เหนื่อยมากเลยครับ

Honda HRV ครับ จอง 19 พ.ย. 64  คือจองรอบแรกๆเลยครับ
คนอื่นได้หมดแล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2022, 17:26:33 โดย Looper »
ชายหนุ่มผู้รักในการการขับขี่ยานยนต์
ยานยนต์สื่งที่พาคุณก้าวไปยังอดีต ย้อนไปยังอนาคต
ณ จุดบรรจบของห้วงเวลา มีสถานที่แห่งหนึ่งซึ่งเวลาเป็นสิ่งสมมุติ
อายุไขเป็นเพียงการเปรียบเทียบ
ณ ที่แห่งนั้น มีเพียง คุณ ถนน และ ยานยนต์
เคลื่อนตัวผ่านพื้นที่ว่างอันเป็นอนันต์

เครดิต : Youtube Sandwish Media

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
เข้าไปพูดคุยเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นทั้งหมดเข้าไปที่ดีลเลอร์โชว์รูมก่อน
ขอคุยกับ ผจก ถึงสาเหตุและความรับผิดชอบใส่ส่วนที่ให้รอตรงนี้

ถ้าไม่ได้รับการแก้ไขที่ดีขึ้น โทรแจ้ง Call Center ของแบรนด์รถยนต์ต่อไปครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Wiki

• Jr. Member
  • **
    • เตาอบ ไชยชนะ
บอกยี่ห้อกับรุ่นหน่อยครับ บางยี่ห้อเจอปัญหาชิปขาดตลาด

ออฟไลน์ pim_cute

• Full Member
คือในสัญญาระบุวันเวลารับรถชัดเจน ถ้าหากเกินมาแล้วถือว่าเป็นโมฆะ คุณสามารถบอกเลิกสัญญาได้ทุกเมื่อ เว้นแต่ว่าคุณยินดีที่จะรอรถต่อด้วยความสมัครใจ
ผมว่ายกเลิกไป เอาเงินจองคืน แล้วเปิดจองใหม่ดีกว่าครับ ก่อนจองก็ขอให้ทาง dealer เช็ค stock รถรุ่นสีที่ต้องการว่ามีหรือเปล่าก่อน ค่อยจองครับ

สถานการณ์แบบนี้ไม่ดีเลย ถ้าหากเลยวันนัดตามใบจองมาแล้ว แต่คุณยังรอต่อ มันจะกลายเป็นว่า "ทางฝั่งคนขายก็กลัวว่าคุณจะบอกเลิกสัญญาไม่รับรถเมื่อไรก็ได้ หากรถมา เพราะไม่เป็นไปตามสัญญาใบจอง ส่วนทางฝั่งคุณก็รู้สึกว่ารอไปเรื่อยไม่มีจุดหมาย ไม่รู้วันเวลาที่แน่นอนว่ารถจะมาเมื่อไร"
บางทีรถมันไม่มีนั่นแหละครับ แต่เซลล์มันไม่บอกตรงๆ (เพราะต้องการจะขายรถ) คุณก็ติดแหงกอยู่ตรงนี้ หรือบางทีส่วนลดของแถมที่คุณได้มามันเยอะเกินไปจนให้ไม่ไหว
ทำได้แค่ยกเลิกสัญญานั่นแหละครับ และก็ complain (เป็นสัญญาที่ทางผู้ขายได้เปรียบมากๆ ผิดสัญญาก็ไม่เสียอะไร)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2022, 01:37:45 โดย pim_cute »

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
ลองติดตามที่ดีลเลอร์ดูก่อนครับ เพื่อนผมหลายคนเจอว่าเซลล์ลาออกไปแล้ว ก็ไม่มึคนตามให้ (ไม่นับว่ามีเคสที่เซลล์สัญญาอะไรเกินตัวอีก)
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ SM.

ลองเช็ครถก่อนครับว่าที่อื่นมีมั๊ย การยกเลิกจองไป แล้วไปจองที่อื่นต่อ ก็เหมือนเราไปต่อคิวใหม่อีกทีครับ เกรงว่าจะต้องรอนานอยู่ดี

นอกจากจะเปลี่ยนยี่ห้อรถไปเลยครับ

ออฟไลน์ apinui

จริงๆบอกรุ่นรถ ยี่ห้อรถมาเถอะ เผื่อเพื่อนๆจะได้แนะนำถูก บางที่อาจมีสต๊อกรถเยอะ ไม่ต้องกลัวโดนฟ้องหรอกครับ ... ลอยๆมาแบบนี้ผมจะบอกว่า ปรกติ เพราะถ้าคุณจองเฟอร์รารี่ พวกนี้เค้ารอกัน 9 เดือนอย่างต่ำ (อันนี้ยกตัวอย่างขำๆนะ อย่า...โกรธผมนะ )

อะเข้าเรื่อง ...ถ้าจองนานไม่ได้รถ บางทีก็มีหลายปัจจัยครับ บางทีรุ่นที่เราจองหรือสีที่จองอาจมีน้อย ก็เลยรอนาน แต่บางคนที่จองทีหลังได้ก่อน อาจเป็นคนที่จองตัวผลิตเยอะ รถมีเยอะเลยได้ไว

ยกตัวอย่างเรา civic เนี่ย มันมี 3 รุ่นย่อย EL EL+ RS ... บางทีรุ่นที่มีรถเยอะผลิตเยอะอาจจะเป็นตัวขายคือ EL+ แต่พอดีเราอาจจองตัว EL ไว้ ซึ่งรุ่นนี้ผลิตน้อยมากๆ ซึ่งความเป็นจริงก็น่าจะผลิตน้อยจริง เพราะตัวล่างเค้าไม่เน้นขายกันเท่าไรหรอก กำไรมันน้อย ...

ทีนี้เซลที่ดีอาจจะติดต่อลูกค้าขอโยกรุ่นเช่นชวนเปลี่ยนเป็น EL+ แต่ลูกค้าอาจบอกไม่ไหว ผ่อนไม่ไหวหรือเงินดาวน์ไม่พอ ... หรือเหตุผลอื่นๆ ไม่ยอมเปลี่ยน ก็ต้องรอต่อไป ....

คำถามครับ เซลได้ชวนให้คุณเปลี่ยนรุ่นที่จองไหม ... เช่นเปลี่ยนสีเปลี่ยนรุ่น .... และถ้าเกิน 3 เดือน เซลแจ้งคุณเป็นระยะหรือเราได้สอบถามเค้าไปไหมว่า รถเรามาเมื่อไร

สมัยนี้มันไม่มีการแซงคิวรถกันหรอกครับ บางคนที่ได้รถ ต้องดูด้วยว่าเค้าจองรุ่นเดียวสีเดียวกับคุณหรือเปล่า เซลเค้าอยากปล่อยรถทุกคนแหละ เซลได้เงินจากยอดปล่อยครับ ยอดจองไม่ได้เงินนะ ...

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ขอเงินจองคืนเต็มจำนวน ถ้าคุณคิดว่าคุณเสียหายก็อาจจะเรียกร้องได้นะ เพราะถือว่าเขาผิดสัญญา กรณีที่ เขาเขียนระบุชัดเจนว่า จะได้รับรถภายในกี่วัน กี่เดือน เพราะถือว่าเป็นพันธสัญญา

ผมเคยจอง และ ไม่ได้รถตามจองตามช่วงเวลาที่คุยกัน (ไม่ได้มีระบุในใบจอง) ผมก็ขอคืนเงินเต็มจำนวนได้นะ ไม่มีปัญหา 

ออฟไลน์ mongolias

ถ้าเขาบอกไม่ได้ว่ารถจะได้รับช่วงไหน
คุณลองติดต่อศูนย์อื่นดูครับ ว่ามีรถส่งมอบได้หรือเปล่า รถบางรุ่นต้องรอคิวยาวจริงๆ ครับ
ที่อาจจะเป็นไปได้คือ เซลส์ให้ของแถมคุณเยอะ แล้วคนอื่นให้น้อยกว่า ก็ตัดรถไปให้คนนั้นแทนก่อน

ผมเคยอยู่ครั้ง ตอนออกรถให้ภรรยา ปีที่น้ำท่วมใหญ่ จำได้ว่า ตอนนั้นจองรถไว้ราวๆเดือนนึงละ
ก่อนน้ำท่วมที่โรจนะสักอาทิตย์นึง ผมสอบถามเซลส์ไปว่า พอเช็คให้ได้ไหมว่า รถจะได้รับเมื่อไหร่ เซลส์ตอบกลับมาว่า มีรถที่ลูกค้ายังไม่พร้อมรับ พี่สะดวกรับก่อนไหมคะ ผมก็ตอบตกลงไป ไม่รู้ว่าไปตัดรถใครหรือเปล่า หลังจากรับรถเสร็จ 2 วัน น้ำก็ท่วมโรจนะ

• Newbie
  • *
จริงๆบอกรุ่นรถ ยี่ห้อรถมาเถอะ เผื่อเพื่อนๆจะได้แนะนำถูก บางที่อาจมีสต๊อกรถเยอะ ไม่ต้องกลัวโดนฟ้องหรอกครับ ... ลอยๆมาแบบนี้ผมจะบอกว่า ปรกติ เพราะถ้าคุณจองเฟอร์รารี่ พวกนี้เค้ารอกัน 9 เดือนอย่างต่ำ (อันนี้ยกตัวอย่างขำๆนะ อย่า...โกรธผมนะ )

อะเข้าเรื่อง ...ถ้าจองนานไม่ได้รถ บางทีก็มีหลายปัจจัยครับ บางทีรุ่นที่เราจองหรือสีที่จองอาจมีน้อย ก็เลยรอนาน แต่บางคนที่จองทีหลังได้ก่อน อาจเป็นคนที่จองตัวผลิตเยอะ รถมีเยอะเลยได้ไว

ยกตัวอย่างเรา civic เนี่ย มันมี 3 รุ่นย่อย EL EL+ RS ... บางทีรุ่นที่มีรถเยอะผลิตเยอะอาจจะเป็นตัวขายคือ EL+ แต่พอดีเราอาจจองตัว EL ไว้ ซึ่งรุ่นนี้ผลิตน้อยมากๆ ซึ่งความเป็นจริงก็น่าจะผลิตน้อยจริง เพราะตัวล่างเค้าไม่เน้นขายกันเท่าไรหรอก กำไรมันน้อย ...

ทีนี้เซลที่ดีอาจจะติดต่อลูกค้าขอโยกรุ่นเช่นชวนเปลี่ยนเป็น EL+ แต่ลูกค้าอาจบอกไม่ไหว ผ่อนไม่ไหวหรือเงินดาวน์ไม่พอ ... หรือเหตุผลอื่นๆ ไม่ยอมเปลี่ยน ก็ต้องรอต่อไป ....

คำถามครับ เซลได้ชวนให้คุณเปลี่ยนรุ่นที่จองไหม ... เช่นเปลี่ยนสีเปลี่ยนรุ่น .... และถ้าเกิน 3 เดือน เซลแจ้งคุณเป็นระยะหรือเราได้สอบถามเค้าไปไหมว่า รถเรามาเมื่อไร

สมัยนี้มันไม่มีการแซงคิวรถกันหรอกครับ บางคนที่ได้รถ ต้องดูด้วยว่าเค้าจองรุ่นเดียวสีเดียวกับคุณหรือเปล่า เซลเค้าอยากปล่อยรถทุกคนแหละ เซลได้เงินจากยอดปล่อยครับ ยอดจองไม่ได้เงินนะ ...

เป็น Honda Hrv EL สีเทา เป็นเงินสดครับเลยไม่ต้องรอคอนเฟริมไฟแนนซ์ครับ ผมจองรอบแรกๆ ที่เค้าเปิดให้จองเลย  19 พ.ย. 64  ตอนนั้นมีการันตี ได้รถไม่เกินธันวาด้วย แต่ผมคิดว่าคงไม่ได้หรอกเลยหลวมๆให้เซลล์ไป เป็น 31 มกรา แต่คนอื่นที่จองทีหลังได้ไปก่อนหมดแล้วครับ ที่สงสัยว่าเซลล์ไม่ตามรถให้เลยเพราะแบบนี้ ผมนี่นะจะเป็นคนจอง เดือน พ.ย. ไม่กี่คนเองมั้งครับที่ยังไม่ได้รถ  ผมลงรายละเอียดขนาดนี้แล้วช่วยบอกวิธีเข็คสต๊อกหน่อยได้ไหมครับ

ตอบคำถามครับ เซลได้ชวนให้คุณเปลี่ยนรุ่นที่จองไหม ตอบ:(ไม่ครับ) เช่นเปลี่ยนสีเปลี่ยนรุ่น ตอบ: (ไม่ครับ)และถ้าเกิน 3 เดือน เซลแจ้งคุณเป็นระยะหรือเราได้สอบถามเค้าไปไหมว่า รถเรามาเมื่อไร ตอบ: ผมถามเซลล์ไปหนึ่งอาทิตย์ก่อนจะครบสัญญาเพื่อจะได้เตรียมเงินถูกเพราะฝากไว้ใน บช ออมทรัพย์ครับ เซลล์เงียบไป 3 วันก่อนมาตอบผมว่าไม่ สิ้นเดือนนี้แน่ๆครับ พอถึง 31 มค จริงผมแชทไปหาเค้าบอกไม่ทัน กรณีนี้มันจะไม่เป็นปัญหาเลยครับถ้าเกินไป 1-3 วัน แต่ผมถามไปอีกคำถามว่าเค้าพอจะบอกได้ไหมว่ารถจะมาช่วงไหน เค้าเงียบ ไม่ตอบผมเลย ทั้งๆที่ก่อนหน้านั้นยังคุยกันปกติ

ส่วนทำไมคิดว่ามีการแซงคิวหรอครับ คือพี่คนที่แนะนำเซลล์คนนี้ให้ผมจองก่อนผม 1 วันรุ่นเดียวกันสีเดียวกันเซลล์คนเดียวกัน แต่เค้าได้ไปแล้วตั้งแต่ 29 ธค. ตอนนนั้นผมไม่ได้คิดอะไรเพราะสัญญาผมอยู่ที่วันที่ 31 มกรา จนคนอื่นๆศูนย์นี้ทยอยๆได้รถเรื่อยๆ บ้างคนจองก่อน บางคนจองช้ากว่าไม่ได้มีปัญหาอะไร จนมาถึงคิวผมนี่แหละปล้วเค้าไม่มีรถให้ครับ ซึ่งความจริงถ้าตามคิวผมน่าจะได้ก่อนเพราะไม่ต้องรอคอนเฟริมไฟแนนซ์ด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2022, 17:48:41 โดย Looper »
ชายหนุ่มผู้รักในการการขับขี่ยานยนต์
ยานยนต์สื่งที่พาคุณก้าวไปยังอดีต ย้อนไปยังอนาคต
ณ จุดบรรจบของห้วงเวลา มีสถานที่แห่งหนึ่งซึ่งเวลาเป็นสิ่งสมมุติ
ณ ที่แห่งนั้น มีเพียง คุณ ถนน และ ยานยนต์
เคลื่อนตัวผ่านพื้นที่ว่างอันเป็นอนันต์

เครดิต : Youtube Sandwish Media

ออฟไลน์ mobgang33

• Full Member
รถเพิ่งออก ครับ ยอดจอง ความต้องการเยอะ
คนจองทีหลังได้ก่อน อาจโดนตัดยอดไปครับ
อย่างตอนผมจอง ก้อรอ เดือนนึง พอรถใกล้ๆมา เซลล์จะถามยืนยัน ผมยืนยัน รับรถเลยครับ
ถ้าไม่ยืนยัน อาจจะโดนตัดไปให้คนอื่นครับ อาจจะรอล้อตใหม่อีกรอบ

บางที เค้าอาจจะขายดี ครับ
ผมว่าถ้ามีโปรดีกว่า ก็เปลี่ยนสัญญาครับ
แต่ถ้ายังไม่มี ก้อรอ ครับ ไม่ต้องปวดหัวการเปลี่ยนเอกสาร
เค้าคงไม่ชดเชยอะไรให้ครับ

ออฟไลน์ apinui

เป็น Honda Hrv EL สีเทา เป็นเงินสดครับเลยไม่ต้องรอคอนเฟริมไฟแนนซ์ครับ ผมจองรอบแรกๆ ที่เค้าเปิดให้จองเลย  19 พ.ย. 64  ตอนนั้นมีการันตี ได้รถไม่เกินธันวาด้วย แต่ผมคิดว่าคงไม่ได้หรอกเลยหลวมๆให้เซลล์ไป เป็น 31 มกรา แต่คนอื่นที่จองทีหลังได้ไปก่อนหมดแล้วครับ ที่สงสัยว่าเซลล์ไม่ตามรถให้เลยเพราะแบบนี้ ผมนี่นะจะเป็นคนจอง เดือน พ.ย. ไม่กี่คนเองมั้งครับที่ยังไม่ได้รถ  ผมลงรายละเอียดขนาดนี้แล้วช่วยบอกวิธีเข็คสต๊อกหน่อยได้ไหมครับ

ตอบคำถามครับ เซลได้ชวนให้คุณเปลี่ยนรุ่นที่จองไหม ตอบ:(ไม่ครับ) เช่นเปลี่ยนสีเปลี่ยนรุ่น ตอบ: (ไม่ครับ)และถ้าเกิน 3 เดือน เซลแจ้งคุณเป็นระยะหรือเราได้สอบถามเค้าไปไหมว่า รถเรามาเมื่อไร ตอบ: ผมถามเซลล์ไปหนึ่งอาทิตย์ก่อนจะครบสัญญาเพื่อจะได้เตรียมเงินถูกเพราะฝากไว้ใน บช ออมทรัพย์ครับ เซลล์เงียบไป 3 วันก่อนมาตอบผมว่าไม่ สิ้นเดือนนี้แน่ๆครับ พอถึง 31 มค จริงผมแชทไปหาเค้าบอกไม่ทัน กรณีนี้มันจะไม่เป็นปัญหาเลยครับถ้าเกินไป 1-3 วัน แต่ผมถามไปอีกคำถามว่าเค้าพอจะบอกได้ไหมว่ารถจะมาช่วงไหน เค้าเงียบ ไม่ตอบผมเลย ทั้งๆที่ก่อนหน้านั้นยังคุยกันปกติ

ส่วนทำไมคิดว่ามีการแซงคิวหรอครับ คือพี่คนที่แนะนำเซลล์คนนี้ให้ผมจองก่อนผม 1 วันรุ่นเดียวกันสีเดียวกันเซลล์คนเดียวกัน แต่เค้าได้ไปแล้วตั้งแต่ 29 ธค. ตอนนนั้นผมไม่ได้คิดอะไรเพราะสัญญาผมอยู่ที่วันที่ 31 มกรา จนคนอื่นๆศูนย์นี้ทยอยๆได้รถเรื่อยๆ บ้างคนจองก่อน บางคนจองช้ากว่าไม่ได้มีปัญหาอะไร จนมาถึงคิวผมนี่แหละปล้วเค้าไม่มีรถให้ครับ ซึ่งความจริงถ้าตามคิวผมน่าจะได้ก่อนเพราะไม่ต้องรอคอนเฟริมไฟแนนซ์ด้วย

ตัว EL ยอดจองเยอะ ผมถามเพื่อนให้แล้ว ยอดจองล้นยาวไปถึงเมษาแล้ว ...

ตอนนี้ที่ทราบมาสีขาว กับเทาคนจองเยอะมาก แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นอยู่ที่โควต้าสั่งรถของแต่ละดีลเลอร์นั้นๆด้วย ...

ถ้าออกสดอยากได้รถเลย แนะนำเครือธัญบุรีครับ รถเยอะสุดในไทยแล้ว หารถที่ไหนไม่ได้ให้หาที่นี่ครับ ลองสอบถามเซลดูครับ ถ้าต้องรอก็รอไม่นานครับ

หรือหลังไมล์มาก็ได้ครับเดียวผมให้ไปออกกับ ผจก โดยตรงได้เลย ..

• Newbie
  • *

ตัว EL ยอดจองเยอะ ผมถามเพื่อนให้แล้ว ยอดจองล้นยาวไปถึงเมษาแล้ว ...

ตอนนี้ที่ทราบมาสีขาว กับเทาคนจองเยอะมาก แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นอยู่ที่โควต้าสั่งรถของแต่ละดีลเลอร์นั้นๆด้วย ...

ถ้าออกสดอยากได้รถเลย แนะนำเครือธัญบุรีครับ รถเยอะสุดในไทยแล้ว หารถที่ไหนไม่ได้ให้หาที่นี่ครับ ลองสอบถามเซลดูครับ ถ้าต้องรอก็รอไม่นานครับ

หรือหลังไมล์มาก็ได้ครับเดียวผมให้ไปออกกับ ผจก โดยตรงได้เลย ..

อ่าขอบคุณสำหรับการช่วยเหลือนะครับ แต่ไม่เป็นไรครับ แบบนั้นจะกลายเป็นว่าผมไปแซงคิวเค้าอีก

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
อ๋อ HR-V

ได้ข่าวจากหลายที่อยู่ครับ ว่าโควต้ารถเดือน ก.พ. ที่ดีลเลอร์ order ไปกัน โดนหั่นออก
หลายคนถูกแจ้งเลยว่าจะรอรับรถนานขึ้นขั้นต่ำ 1 เดือน ในคลับบ่นกันเพียบครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX