ผู้เขียน หัวข้อ: สรุปไทยนี่ถนัดผลิตรถ BEV ไหมหรือพยายามฝืนทำเป็นถนัด  (อ่าน 4617 ครั้ง)

ออฟไลน์ EVA01

• Sr. Member
งงนิดครับว่า จขกท จะสื่ออะไร จะสื่อว่าไทยไม่ควรประกอบรถยนต์รึเปล่า ควรจะเอาเข้าจากจีนอย่างเดียวสบายกว่า?

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
ผมเห็นอู่ เอารถ ICE ไปดัดแปลงเป็นรถ BEV กันก่อนที่รถ BEV จะเข้าไทยอีกนะ แค่ตอนนั้นยังไม่เป็นข่าว

ดูอย่างกระบะ REVO ที่ทาง TOYOTA ทำตัว Prototype ออกมาซิ อู่เล็กๆ (อู่แห่งหนึ่ง) เขาเอาไปทำเสร็จออกมาวิ่งแล้ว ทั้งที่ช่างไม่กี่คน

มันไม่ใช่ว่า ไม่ถนัด หรือ หัดทำหรอกครับ

แต่ผมว่า ความไม่พร้อมที่จะทำ scale ใหญ่ๆ ด้วยเหตุผลทางด้าน "แบตเตอรี่" เป็นหลักเลย เห็นเป็นข่าวว่าไทยทำแบตเตอรี่เกลือได้ตอนปลายปีที่แล้ว แต่วันนี้เงียบกริ๊ป

เพราะจะรถยนต์แบบไหน มันก็ต้องมี chassis มีล้อ มีห้องโดยสาร มีแอร์ มีระบบอินโฟเทนเมนท์ เหมือนกันหมด แค่ยกเครื่องยนต์ออก เอามอเตอร์กับแบตเตอรี่ลงแทน แค่นั้น เพราะระบบความช่วยเหลืออื่นๆ รถ ICE ก็มีเหมือนกัน(บางคนเคยถามว่า ทำไมระบบ autopilot ถึงมากับรถ BEV จริงๆ เขาพัฒนากันมานานแล้ว ตั้งแต่รถน้ำมันแล้ว)

เดี๋ยวบางคนจะแย้งว่า รถ BEV เขาออกแบบตัวรถ ตัวถังเพื่อเป็น BEV โดยเฉพาะ (ผมถามกลับ แล้วยังไง รถ ICE หรือ BEV มันก็ต้องออกแบบ R&D เหมือนกันไม่ใช่เหรอ)

ผมใช้รถไฟฟ้า มาแล้ว 3-4 ปีแล้ว แค่มันไม่ใช่รถ BEV ขนาดรถนั่ง แต่เป็นรถ มอเตอร์ไซต์ สตูดเตอร์ และ รถสามล้อ

ผมก็หาซื้อของมาทำเอง ปรับแต่งเอง เพิ่มแอมป์ เปลี่ยนมอเตอร์(ให้แรงขึ้น) ดัดแปลงเองไปเรื่อย ทั้งที่ผมไม่ได้เรียนช่าง หรือ จบช่าง เลย แต่ก็หัดๆ ทำเอง
  ประเทศเราผลิตแบตแบบนั้นไม่ได้    ใครออกข่าวอะไรมาผมไม่เชื่อทั้งนั้นละเพราะวัตถุดิบหลักต้องนำเข้าจากต้นทางเท่านั้น   

อย่างบอกว่ามันเป็นข่าวออกมาหลายระลอกละ

ก็อาจจะทำจริงตามที่ท่านว่า ในไทยจะทำได้ หรือ ไม่ได้ แต่ผมก็ไม่ไปฟันธงหรอกครับ

เพราะทาง CATL เองก็กำลังพัฒนาแบตเกลืออยู่เหมือนกัน

ส่วนเรื่องอื่น เรื่องตัวถังรถ มอเตอร์ขับเคลื่อน และ อื่นๆ ผมว่าไม่น่าใช่ปัญหาว่าไทยทำได้หรือไม่ได้ ศักยภาพผมว่าทำได้นะครับ

ปัญหาหลักๆ ผมว่า การจะทำ และ การจะเกิด ในตลาดแบบนี้ กับ scale แบบนี้ มันยากมากครับ หรือแทบจะเป็นไปไม่ได้เลย

ต่อให้ผลิตโครงสร้างตัวรถ ตัวถัง ระบบไฟฟ้า และ อื่นๆ แล้วไปจับมือ ใช้แบตเตอรี่(สมมุติ) จาก CATL หรือ Panasonic ก็ตาม

พอเป็นในไทยเอง ยิ่งเหมือนหลายๆ เคยตั้งคำถามที่เคยบอกว่า แบรนด์ไทย จะเกิดใหม่ กับ ตลาด BEV ได้ไหม

ผมว่ามันยากมาก ยิ่งพี่จีนแกเทหมดหน้าตักแบบนี้ ยิ่งทำให้ไทยไม่มีทางสู้ได้เลย ขนาดค่ายรถที่มีอยู่ในปัจจุบัน ยังจะรอดแหล่ ไม่รอดแหล่ ในตลาด BEV กันอยู่เลย

จริงๆ ก็ไม่ได้เฉพาะ BEV หรอก ผมว่า เรื่องนี้มันก็ตั้งสมัย ICE แล้วละ ที่ว่าทำไมแบรนด์ไทยไม่เกิด เพราะเขามองแล้ววว่า เกิดก็สู้ไม่ไหว จนไม่มีใครกล้าทำ หรือ จะ startup มากกว่า เพราะมันเสี่ยงเจ๊งมากจริงๆ

ปล.ไม่ว่าจะบริษัทใหญ่ๆ หรือ startup ในจีน หลายๆ บริษัทไม่ได้ทำเองลำพัง มีรัฐบาลจีนดันอยู่ข้างหลังอีกนะ ดูอย่างธุรกิจโทรคมนาคมเป็นตัวอย่าง

ออฟไลน์ PaPaMan

งงนิดครับว่า จขกท จะสื่ออะไร จะสื่อว่าไทยไม่ควรประกอบรถยนต์รึเปล่า ควรจะเอาเข้าจากจีนอย่างเดียวสบายกว่า?

ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนคุณนั่นแหละครับ

เหมือนกับ จขกท. ตั้งใจตั้งกระทู้ขึ้นมาเพื่อหลอกด่าใครบางคนปนด้อยค่าประเทศว่าเป็นได้แค่รับจ้างขันน็อต

เอ้ารถยนต์นั่งไทยอาจไม่ถนัด ทำแข่งจีนไม่ไหว ...

งั้นเอารถบัสไฟฟ้าไปแข่งแล้วกัน

ถ้าไม่พออีก ... เรือไฟฟ้าจัดไป

ไม่หนำใจเอารถไฟ ไฟฟ้าไปอีกขบวนนึง 5555

ทำพวกนี้ได้ต้องขันน็อตเก่งแค่ไหน  :D :D :D

ออฟไลน์ pim_cute

• Full Member
คนๆ นี้ตีความมโนไปเอง จากการพูดของผมว่า

"โดยหลักการแล้ว แต่ละประเทศจะผลิตสิ่งที่ตนเองถนัด และซื้อขายแลกเปลี่ยนกันในสิ่งที่ตนเองขาดแคลน ในกรณีของไทย สิ่งที่ตนเองถนัดคือ อิเล็ค รถยนต์ เกษตร"
"รถยนต์ ไม่ว่าจะรถแบบไหน มันก็เป็นสินค้าชนิดเดียวกัน เห็นชัดๆ อยู่ว่า bev เป็นสินค้าทดแทน สันดาป ได้ และแน่นอนว่ากำลังซื้อที่ซื้อ bev อยู่ตอนนี้ ก็ไม่ได้โผล่มาจากโลกอื่น แต่มันคือกำลังซื้อเดิมที่ซื้อสันดาปนั่นแหละ มีแต่คนหลอกตัวเองเท่านั้นที่มองไม่เห็นถึงผลกระทบในภาพรวม"
นี่คือข้อความต้นฉบับไม่ดัดแปลงใดๆ ไปหาอ่านได้

คุณคิดว่ามีตรงไหนที่ผมบอกว่า ไทยถนัดหรือไม่ถนัด bev? เขาคงแค้น ถึงได้พยายามตั้งกระทู้ใหม่ แล้วดิสเครดิตคนอื่นจากการเบี่ยงประเด็น คิดเอาเองแล้วกันว่าเขาเป็นคนแบบไหน? ผมว่าเขาเป็นคนที่พูดด้วยเหตุผลไม่รู้เรื่องนะ เขาแค่อยากได้ยินความเห็นที่เห็นด้วยกับเขาเท่านั้น ใครแย้งก็คิดเอาเองว่าจะเป็นยังไง ผมขี้เกียจพูดแล้ว พูดมาเยอะแล้ว สรุปบัวใต้น้ำ จบ

ยัง งง ว่ามาเรื่องนี้ได้ยังไง ทั้งๆ ที่ต้นเรื่องไม่ใช่เลย งงไหมละ? จะอ้างผม ในสิ่งที่ผมไม่ได้พูด คนละเรื่องกันเลย แบบนี้เท็จนะครับ

ผมว่าประเด็นคือคุณไปเปิดหัวในอีกกระทู้นึงว่า บัวใต้น้ำ นี่แหละครับ ขออนุญาตถาม รู้จักกับเจ้าของกระทู้เป็นการส่วนตัวเหรอครับ

ไม่รู้จักหรอกครับ แต่ผมแย้งไปว่าประมาณ โดยหลักการมันไม่ถูกต้อง แต่เขาไม่เคยตอบคำถามผมเลยว่ามันผิดหลักการตรงไหน
คำตอบของเขาจะเป็นการเบี่ยงประเด็นไปเรื่องที่มีความเฉพาะตัว เช่น fta มีรายละเอียดยังไง
นั่นแหละครับ ที่มันคุยกันไม่รู้เรื่อง มันเป็นลักษณะของคนที่ไม่มีความรู้ด้านนี้ แต่ไม่ตอบเพื่อแสดงว่าเหมือนรู้
นั่นคือไม่สามารถเข้าใจได้ ที่มาของบัวใต้น้ำ

คนๆ นี้ตีความมโนไปเอง จากการพูดของผมว่า

"โดยหลักการแล้ว แต่ละประเทศจะผลิตสิ่งที่ตนเองถนัด และซื้อขายแลกเปลี่ยนกันในสิ่งที่ตนเองขาดแคลน ในกรณีของไทย สิ่งที่ตนเองถนัดคือ อิเล็ค รถยนต์ เกษตร"
"รถยนต์ ไม่ว่าจะรถแบบไหน มันก็เป็นสินค้าชนิดเดียวกัน เห็นชัดๆ อยู่ว่า bev เป็นสินค้าทดแทน สันดาป ได้ และแน่นอนว่ากำลังซื้อที่ซื้อ bev อยู่ตอนนี้ ก็ไม่ได้โผล่มาจากโลกอื่น แต่มันคือกำลังซื้อเดิมที่ซื้อสันดาปนั่นแหละ มีแต่คนหลอกตัวเองเท่านั้นที่มองไม่เห็นถึงผลกระทบในภาพรวม"
นี่คือข้อความต้นฉบับไม่ดัดแปลงใดๆ ไปหาอ่านได้

คุณคิดว่ามีตรงไหนที่ผมบอกว่า ไทยถนัดหรือไม่ถนัด bev? เขาคงแค้น ถึงได้พยายามตั้งกระทู้ใหม่ แล้วดิสเครดิตคนอื่นจากการเบี่ยงประเด็น คิดเอาเองแล้วกันว่าเขาเป็นคนแบบไหน? ผมว่าเขาเป็นคนที่พูดด้วยเหตุผลไม่รู้เรื่องนะ เขาแค่อยากได้ยินความเห็นที่เห็นด้วยกับเขาเท่านั้น ใครแย้งก็คิดเอาเองว่าจะเป็นยังไง ผมขี้เกียจพูดแล้ว พูดมาเยอะแล้ว สรุปบัวใต้น้ำ จบ

ยัง งง ว่ามาเรื่องนี้ได้ยังไง ทั้งๆ ที่ต้นเรื่องไม่ใช่เลย งงไหมละ? จะอ้างผม ในสิ่งที่ผมไม่ได้พูด คนละเรื่องกันเลย แบบนี้เท็จนะครับ

ผมรบกับตาคนนี้หลายรอบละครับ
เถียงสู้ไม่ได้ ก็ออกทะเล ไม่มีเหตุผลหรอก มีแต่ความคิด เหยียด และเค้าจะเหยีบด ค่ายรถยุ่นเป็นพิเศษ เรื่อง สู้จีนไม่ได้
เค้าเป็นคนไม่มีความรู้อะไรหรอกครับ แค่อ่านเน็ท อย่าให้ค่ามาก
เจอ ตบด้วย คนจริง ในวงการ ก็แถไปเรื่อย
แค่การตั้งกระทู้ก็บ่งบอก ความรู้แล้ว ว่าไม่มีอะไรเลย
ผลิตรถไม่ได้ ผลิตของเล่น จะได้มาถามว่าถนัดไม่ถนัด ตลกดี ครับ

บัวใต้น้ำครับ คนๆ นี้ เสียเวลา

แปลว่าไทยถนัดคือ อิเล็ค รถยนต์ เกษตร  ;D

ICE = HEV = PHEV = BEV = Fool Cell

จากประโยคข้างบนก่อนหน้ารถยนต์คือหนึ่งในสินค้าที่ไทยถนัด ดังนั้น ไทยถนัดผลิต ICE, HEV, PHEV, BEV, Fool cell  ??? 

แต่เดี่ยวก่อน แน่ใจว่าไทยถนัดผลิต BEV จริงๆหรอ? กล้าๆตอบคำถามพวกนี้หน่อยครับนักทฤษฏีวิชาเกิน

เรามีศักยภาพผลิต battery, driving motor, powertrain control system? value chain เราครบ?

เรามี raw mat ไว้ผลิตแบต?

เรามี human capital เล่นแร่แปรธาตุผลิตเซลแบตในขั้น scale economy ได้ต้นทุนต่ำสู้คู่แข่งได้?

ต้นทุนการประกอบ BEV ทั้งคันของเราต่ำสู้คู่แข่งได้?

เอาแค่ประเด็นพวกนี้ยังตอบกันไม่ได้  ผมถึงแย้งไงว่าไทยมันไม่ได้ถนัดรถยนต์ครอบจักรวาลแบบที่คำอ้างในประโยคนั่น  ยิ่ง BEV นี้ไม่ถนัดเลย  พวกคู่ค้าที่ถนัดตัวจริงเสียงจริงคือ จีน, USA, เกาหลี พวกนี้จีน battery, driving motor, powertrain control system มี value chain ครบหมด ส่วนอีกสองประเทศแทบจะครบลูปทั้งหมด

ย้อนกลับไป "โดยหลักการแล้ว แต่ละประเทศจะผลิตสิ่งที่ตนเองถนัด และซื้อขายแลกเปลี่ยนกันในสิ่งที่ตนเองขาดแคลน"

ผมแย้งไง ก็ไทยมันไม่ถนัดผลิต BEV สู้จีน เมกา เกาหลีไม่ได้ เราก็เอาสินค้าที่เราถนัดอย่างสินค้าเกษตรไปแลกเปลี่ยนกัน  ข้อตกลงการค้า อย่าง Asean-China FTA , Asean-ROK FTA ก็ตามหลักการที่คุณพล่ามมา ซึ่งเอาเข้าจริงๆ BEV นำเข้าจากเกาหลีมาไทย ตามข้อตกลงAsean-ROK FTA ควรจะไม่มีภาษีนำเข้าเลยด้วยซ้ำ

"มีแต่คนหลอกตัวเองเท่านั้นที่มองไม่เห็นถึงผลกระทบในภาพรวม"

จากสถิติจากกระทรวงพาณิชย์ มูลค่าของรถยนต์โดยสารและรถบรรทุกอยุ่อันดับที่ 28 สัดส่วนแค่ 0.64% ของมูลค่าการนำเข้าของไทยจากจีนทั้งหมดในปี 2022 รถ BEV อยู่ใน HS code หมวด 87 พิกัด 8703.80 ก็เป็นส่วนนึงในกลุ่มนี้  ถ้าจะอ้างผลกระทบในภาพรวม คุณเลิกซื้ออุปกรณ์ไฟฟ้า เคมีภัณฑ์ สินค้า IT โทรสับมือถือนำเข้าจากจีนก่อนเลย เพราะสินค้าพวกนี้ top 5 ของมูลค่าการนำเข้าของไทยจากจีนทั้งหมดในปี 2022 รวมกันสัดส่วนซัดไป 45% กล้าๆหน่อย

ถ้าผมตอบคำถามคุณ คุณจะตอบคำถามผมแบบไม่เบี่ยงประเด็นได้ไหมละ?
ผมตอบคุณกี่คำถามแล้ว แต่คุณไม่เคยตอบผมเลยสักครั้งว่าหลักการมันผิดตรงไหน

จะตอบให้นะ บัวใต้น้ำจริงๆ ผมไม่ได้บอกว่าไทยถนัดหรือไม่ถนัด bev แต่สิ่งที่ไทยถนัดคือ รถยนต์ ที่ส่งออกในปัจจุบัน แต่การเปิดเสรี bev มันเป็นสินค้าทดแทน ซึ่งมีผลต่อการแข่งขันสินค้าที่เราส่งออก อย่าออกทะเลอีกนะ แล้วก็เลิกมโนเองได้แล้วว่าผมหมายถึง bev

คือมาตั้งกระทู้ใหม่เพราะแค้นหรืออะไรไม่ทราบ แต่เหมือนมาประจารตัวเอง ว่าเข้าใจผิดไปเอง มโนไปเองนะ อย่ามั่วสิคุณ อ่านทำความเข้าใจให้ดี อย่ามั่วดิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2023, 16:08:15 โดย pim_cute »

ผมว่าประเด็นคือคุณไปเปิดหัวในอีกกระทู้นึงว่า บัวใต้น้ำ นี่แหละครับ ขออนุญาตถาม รู้จักกับเจ้าของกระทู้เป็นการส่วนตัวเหรอครับ

ไม่รู้จักหรอกครับ แต่ผมแย้งไปว่าประมาณ โดยหลักการมันไม่ถูกต้อง แต่เขาไม่เคยตอบคำถามผมเลยว่ามันผิดหลักการตรงไหน
คำตอบของเขาจะเป็นการเบี่ยงประเด็นไปเรื่องที่มีความเฉพาะตัว เช่น fta มีรายละเอียดยังไง
นั่นแหละครับ ที่มันคุยกันไม่รู้เรื่อง มันเป็นลักษณะของคนที่ไม่มีความรู้ด้านนี้ แต่ไม่ตอบเพื่อแสดงว่าเหมือนรู้
นั่นคือไม่สามารถเข้าใจได้ ที่มาของบัวใต้น้ำ

ผมบอกให้ก็ได้ครับ...
คนนี้เค้าทำงานบนที่สูงครับ (สูงประมาณ 30,000 ฟุต) มีช่อง YT ของตัวเองชอบทำคอนเทนต์เกี่ยวกับรถไฟฟ้า ชอบเอารูปสาวๆที่เขาทำงานด้วยมาใส่เป็นรูปแทนตัว ไม่รู้ว่าไปขออนุญาตเค้ายัง

คนนี้เค้าทำงานบนที่สูงครับ (สูงประมาณ 30,000 ฟุต) มีช่อง YT ของตัวเองชอบทำคอนเทนต์เกี่ยวกับรถไฟฟ้า ชอบเอารูปสาวๆที่เขาทำงานด้วยมาใส่เป็นรูปแทนตัว ไม่รู้ว่าไปขออนุญาตเค้ายัง

นิสัยก็อย่างที่เห็น
เอารูปคนอื่นมา ถ้าไม่ได้รับอนุญาตจากเจ้าของ นี่ผิดกฎหมาย pdpa นะครับ ถ้าสาวๆ รู้นี่เรียกค่าเสียหายได้หลายแสน

ออฟไลน์ porasit33

ทำงานกับ บ. ญี่ปุ่น

หัวหน้าคนไทย ทำตามคำสั่งไปให้รอด KPI หารายได้ ลดโอ เมคผล เมครีพอร์ท
หัวหน้าญี่ปุ่น อัดงาน RD ญี่ปุ่นคอยจับผิดว่านายไทยหลอกอะไรมั้ย

อันนี้วัฒนธรรมการทำงานที่พบเจอเป็นปกติครับ

MacH1

• บุคคลทั่วไป

คุณมโนได้หลุดโลกไปไกลมากเลย คนนั้นเค้าอยู่สายขาสั้นลายสก๊อตครับทำการบ้านหน่อย  ส่วนคนในรูปเค้าอยู่สายอะไรไปทำการบ้านให้ดีๆก่อน  ;D ;D ;D ;D ;D

อคติกับคนนั้นมากเดี่ยวผมไปบอกเค้าให้ดีกว่า จะได้มายำเพจนี้

MacH1

นิสัยก็อย่างที่เห็น
เอารูปคนอื่นมา ถ้าไม่ได้รับอนุญาตจากเจ้าของ นี่ผิดกฎหมาย pdpa นะครับ ถ้าสาวๆ รู้นี่เรียกค่าเสียหายได้หลายแสน

เนิร์ดนักทฤษฎีกล้าๆฟ้องเลย รออยู่ พระเอกหล่อจุง  8) 8) 8)

คุณมโนได้หลุดโลกไปไกลมากเลย คนนั้นเค้าอยู่สายขาสั้นลายสก๊อตครับทำการบ้านหน่อย  ส่วนคนในรูปเค้าอยู่สายอะไรไปทำการบ้านให้ดีๆก่อน  ;D ;D ;D ;D ;D

อคติกับคนนั้นมากเดี่ยวผมไปบอกเค้าให้ดีกว่า จะได้มายำเพจนี้

ขอบคุณครับที่มาบอก ผมก็ไม่ได้มีอคติกับใครหรอกนะครับหลงเข้าใจผิดมานาน แต่คุณก็อาชีพนี้ไม่ใช่เหรอครับเห็นโชว์มาตลอด
ดีใจที่เค้าไม่ใช่คุณ เพราะถ้าเค้าเป็นคุณผมจะเสียดายมากๆ

MacH1

แปลว่าไทยถนัดคือ อิเล็ค รถยนต์ เกษตร  ;D

ICE = HEV = PHEV = BEV = Fool Cell

จากประโยคข้างบนก่อนหน้ารถยนต์คือหนึ่งในสินค้าที่ไทยถนัด ดังนั้น ไทยถนัดผลิต ICE, HEV, PHEV, BEV, Fool cell  ??? 

แต่เดี่ยวก่อน แน่ใจว่าไทยถนัดผลิต BEV จริงๆหรอ? กล้าๆตอบคำถามพวกนี้หน่อยครับนักทฤษฏีวิชาเกิน

เรามีศักยภาพผลิต battery, driving motor, powertrain control system? value chain เราครบ?

เรามี human capital เล่นแร่แปรธาตุผลิตเซลแบตในขั้น scale economy ได้ต้นทุนต่ำสู้คู่แข่งได้?

ต้นทุนการประกอบ BEV ทั้งคันของเราต่ำสู้คู่แข่งได้?

เอาแค่ประเด็นพวกนี้ยังตอบกันไม่ได้  ผมถึงแย้งไงว่าไทยมันไม่ได้ถนัดรถยนต์ครอบจักรวาลแบบที่คำอ้างในประโยคนั่น  ยิ่ง BEV นี้ไม่ถนัดเลย  พวกคู่ค้าที่ถนัดตัวจริงเสียงจริงคือ จีน, USA, เกาหลี พวกนี้จีน battery, driving motor, powertrain control system มี value chain ครบหมด ส่วนอีกสองประเทศแทบจะครบลูปทั้งหมด

ย้อนกลับไป "โดยหลักการแล้ว แต่ละประเทศจะผลิตสิ่งที่ตนเองถนัด และซื้อขายแลกเปลี่ยนกันในสิ่งที่ตนเองขาดแคลน"

ผมแย้งไง ก็ไทยมันไม่ถนัดผลิต BEV สู้จีน เมกา เกาหลีไม่ได้ เราก็เอาสินค้าที่เราถนัดอย่างสินค้าเกษตรไปแลกเปลี่ยนกัน  ข้อตกลงการค้า อย่าง Asean-China FTA , Asean-ROK FTA ก็ตามหลักการที่คุณพล่ามมา ซึ่งเอาเข้าจริงๆ BEV นำเข้าจากเกาหลีมาไทย ตามข้อตกลงAsean-ROK FTA ควรจะไม่มีภาษีนำเข้าเลยด้วยซ้ำ

"มีแต่คนหลอกตัวเองเท่านั้นที่มองไม่เห็นถึงผลกระทบในภาพรวม"

จากสถิติจากกระทรวงพาณิชย์ มูลค่าของรถยนต์โดยสารและรถบรรทุกอยุ่อันดับที่ 28 สัดส่วนแค่ 0.64% ของมูลค่าการนำเข้าของไทยจากจีนทั้งหมดในปี 2022 รถ BEV อยู่ใน HS code หมวด 87 พิกัด 8703.80 ก็เป็นส่วนนึงในกลุ่มนี้  ถ้าจะอ้างผลกระทบในภาพรวม คุณเลิกซื้ออุปกรณ์ไฟฟ้า เคมีภัณฑ์ สินค้า IT โทรสับมือถือนำเข้าจากจีนก่อนเลย เพราะสินค้าพวกนี้ top 5 ของมูลค่าการนำเข้าของไทยจากจีนทั้งหมดในปี 2022 รวมกันสัดส่วนซัดไป 45% กล้าๆหน่อย

ถ้าผมตอบคำถามคุณ คุณจะตอบคำถามผมแบบไม่เบี่ยงประเด็นได้ไหมละ?
ผมตอบคุณกี่คำถามแล้ว แต่คุณไม่เคยตอบผมเลยสักครั้งว่าหลักการมันผิดตรงไหน

จะตอบให้นะ บัวใต้น้ำจริงๆ ผมไม่ได้บอกว่าไทยถนัดหรือไม่ถนัด bev แต่สิ่งที่ไทยถนัดคือ รถยนต์ ที่ส่งออกในปัจจุบัน แต่การเปิดเสรี bev มันเป็นสินค้าทดแทน ซึ่งมีผลต่อการแข่งขันสินค้าที่เราส่งออก อย่าออกทะเลอีกนะ แล้วก็เลิกมโนเองได้แล้วว่าผมหมายถึง bev

คือมาตั้งกระทู้ใหม่เพราะแค้นหรืออะไรไม่ทราบ แต่เหมือนมาประจารตัวเอง ว่าเข้าใจผิดไปเอง มโนไปเองนะ อย่ามั่วสิคุณ อ่านทำความเข้าใจให้ดี อย่ามั่วดิ

ไหนคำตอบครับ? ผมไม่เห็นสักนิด บ้าอ้างแต่หลักการทฤษฏี fact ไม่มี  แปะให้อีกรอบ....

แน่ใจว่าไทยถนัดผลิต BEV จริงๆหรอ?

"จะตอบให้นะ บัวใต้น้ำจริงๆ ผมไม่ได้บอกว่าไทยถนัดหรือไม่ถนัด bev แต่สิ่งที่ไทยถนัดคือ รถยนต์ ที่ส่งออกในปัจจุบัน แต่การเปิดเสรี bev มันเป็นสินค้าทดแทน ซึ่งมีผลต่อการแข่งขันสินค้าที่เราส่งออก อย่าออกทะเลอีกนะ แล้วก็เลิกมโนเองได้แล้วว่าผมหมายถึง bev"

ประโยคที่คุณพล่ามอันนี้แปลว่ารัยครับ "รถยนต์ ไม่ว่าจะรถแบบไหน มันก็เป็นสินค้าชนิดเดียวกัน เห็นชัดๆ อยู่ว่า bev เป็นสินค้าทดแทน สันดาป ได้" พูดซะกว้าง ช่องโหวเบ่อเริ้ม มันตีความได้ว่ารถไหนๆก็เหมือนกัน ICE = HEV = PHEV = BEV = Fool Cell  คุณบอกสิ่งที่ไทยถนัดคือ รถยนต์  มันก็แปลความหมายเป็น ถนัด ICE , HEV, PHEV, BEV, Fool Cell

แล้วไทยมันถนัดหมดเลยจริงๆรึ แล้วจริงๆแล้วที่อ้างว่าถนัดนี้มันเป็นอย่างที่คุยจริงๆไหม นั่นละที่ผมแย้งและขนข้อมูลมาสนับสนุนการแย้งของตัวเองเป็นข้อๆ ส่วนฝั่งคุณเนิร์ดทฤษฏี.............................

สินค้าทดแทนแล้วไง ก็ไทยมันไม่ถนัดจริง ส่วนคู่ค้าเค้าถนัดสุดๆ ต้นทุนโคตรต่ำ ได้ econ of scale  ตามหลักการที่คุณพล่ามมาเองต้นเรื่อง เราต้องทำของที่เราถนัด ไปแลกเปลี่ยนกับของที่เราไม่ถนัดไง หรือจะละเมิดหลักการที่คุณพล่ามมาดีละนั่น  ;D ;D ;D ;D ;D

คุณตายห่าเพราะติดกับคำพูดประโยคตัวเองนั่นละ ผมก็แค่เอาลักการที่คุณพล่ามมาเอามาย้อนคุณซะเอง ผเอาช่องโหวมาใช้ประโยชน์ไล่ต้อนคุณสนุกๆ อีกอย่างนะมาเสร่อมาเรื่องด่าคนอื่นก่อน โดนสวนไล่ต้อนแบบนี้แค่นี้ยังจิ๊บๆ ยังน้อยไปด้วยซ้ำ

ผมรอข้อมูลคำตอบเป็นชุดๆมาชี้แจ้งอยู่นะแต่ดูทรงละคงไม่ได้ เพราะสุดท้ายเนิร์ดนักวิชาเกินทฤษฎีเศรษศาสตร์ไม่มีคำตอบอยู่ดี เพราะท่องอยู่แต่บททฤษฏี ควรไปดูตัวเองละว่าบัวใต้น้ำปะหว่า กระจอกชิบหาย กะลาทฤษฎีเสร่อๆ  วันๆหัดออกจากกะลาทฤษฎีไปหาความรู้ ข้อมูลมาประเทืองปัญญาบ้าง  ::) ::) ::) ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2023, 17:28:06 โดย เรือบินนะมีอยู่จริง »

MacH1

ขอบคุณครับที่มาบอก ผมก็ไม่ได้มีอคติกับใครหรอกนะครับหลงเข้าใจผิดมานาน แต่คุณก็อาชีพนี้ไม่ใช่เหรอครับเห็นโชว์มาตลอด
ดีใจที่เค้าไม่ใช่คุณ เพราะถ้าเค้าเป็นคุณผมจะเสียดายมากๆ

เผอิญผมใกล้ชิดกับวงการนี้ สาวๆที่ทำงานบนความสูงประมาณ 30,000 ฟุตเข้าหาตลอด ได้ลิ้มลองไปเยอะอยู่ครับทั้งฟรีและตีตั๋วขึ้นเรือบิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2023, 17:24:36 โดย เรือบินนะมีอยู่จริง »

MacH1

ทำงานกับ บ. ญี่ปุ่น

หัวหน้าคนไทย ทำตามคำสั่งไปให้รอด KPI หารายได้ ลดโอ เมคผล เมครีพอร์ท
หัวหน้าญี่ปุ่น อัดงาน RD ญี่ปุ่นคอยจับผิดว่านายไทยหลอกอะไรมั้ย

อันนี้วัฒนธรรมการทำงานที่พบเจอเป็นปกติครับ

แบบไทยๆ ก็ทำให้เราเป็นได้แค่นี้ 
ส่วนวัฒนธรรมการทำงานแบบ Karoshi มันก็ไม่ได้สร้าง efficiency ได้อีกต่อไปในยุคปัจจุบันครับ

MacH1

ถ้าเอาตามหลักการที่นักทฤษฏีเศรษฐศาสตร์แถวนี้เค้าพล่ามมา มันก็ออกไปทรงนั้นนั่นละครับ  :P

MacH1

ผมรบกับตาคนนี้หลายรอบละครับ
เถียงสู้ไม่ได้ ก็ออกทะเล ไม่มีเหตุผลหรอก มีแต่ความคิด เหยียด และเค้าจะเหยีบด ค่ายรถยุ่นเป็นพิเศษ เรื่อง สู้จีนไม่ได้
เค้าเป็นคนไม่มีความรู้อะไรหรอกครับ แค่อ่านเน็ท อย่าให้ค่ามาก
เจอ ตบด้วย คนจริง ในวงการ ก็แถไปเรื่อย
แค่การตั้งกระทู้ก็บ่งบอก ความรู้แล้ว ว่าไม่มีอะไรเลย
ผลิตรถไม่ได้ ผลิตของเล่น จะได้มาถามว่าถนัดไม่ถนัด ตลกดี ครับ

คนที่อ้างว่าเป็นคนจริงในวงการคนนึงแถวนี้ ผมเห็นล่าสุด เอาแค่ขั้นตอนการคิดภาษีนำเข้ารถยนต์ CBU ยังให้ข้อมูลผิด  ???

ไอ้ฮาสุดคือ มีคนจริงในวงการแถวนี้อีกคน  การใช้ภาษาดูแก่ๆเป็นพวก X ไม่ก็ boomer มโนไปโคตรไกล บอกว่าเทลล่าทำสัญญากับรัฐบาลจีนเรื่องไม่ขายในอาเซียนใช้สิทธิ์ภาษีนำเข้า 0% อาเซียน-จีน เพราะรัฐบาลจีนไม่ยอมให้มาแข่งกับค่ายจีนในตลาดอาเซียน มีเอาราคาเทลล่าที่สคป. มาวิเคราะห์ประกอบการมโนด้วยนะ สุดท้ายผลออกมาตัวเองออกทะเลมโนไปโน้น 

ตอนนี้หลบไปอยู่ไหนแล้วไม่รู้ เผลอๆตัวเองกระด่างปาก ซื้อ model 3 per มาใช้แล้วมั้ง  ไว้หาโพสเก่าเจอละจะแค๊ปมาประจานฮาๆกัน

มีคนจริงในวงการ รู้จริงแค่นี้ ไม่แปลกใจเลยว่าทำไมอุตสาหกรรมนี้มันเป็นได้แค่กรรมกรขันน็อตทุกชาติไปแบบพอเพียง 

พวกนี้ไม่มีประโยชน์กับผู้บริโภคคนไทย เราไปตักตวงผลประโยชน์ FTA ให้เยอะที่สุด เอาเงินที่ประหยัดได้ไปโอมากาเสะ และขึ้นเรือฟินๆ

BEV  FTA 0 % ใครได้ผลประโยชน์ก็ดีใจด้วย โลกก็ต้องพัฒนาต่อไป
น่าจะเกือบ 10 ปีละมั้งที่ คุณ อวย BEV มาเนี่ย ก็ยังมาแทนน้ำมันไม่ได้

ว่าแต่คุณป่าว ที่บอก Toyota จะล่มสลายแบบ Koduk อะ ลบกระทู้ไปยังเนี่ย

ไปต้องลบเลยครับ เพราะสื่อใหญ่ๆของพี่ยุ่นเองอย่าง nikkei ก็ลงข้อมูลไปโทนแนวๆนั้นมาเรื่อยๆ key word: lag behind   บางแบรนด์ตกใจของดีในงาน shanghai motorshow  ทำยังกับไม่เคยผลิตรถอีวี 

ดูผลวิเคราะห์ทดสอบ BZ4x แล้วก็อย่างโคตรฮา  เหมือนที่บางคนพล่ามไว้ แล้วจะลืมรถจีนไปเลยจริงๆ โม้เยอะได้แค่เนี้ย

ถ้าโม้แล้วทำได้แค่แบบ Bz4x, mx30, leaf นะ Kodak ยังน้อยไป  ::)

ออฟไลน์ lay

ขอแจมแบบคนที่ไม่มีความรู้อะไรเลยผมว่าประเทศไทยก็มาถูกทางแล้วนะครับอีก 3-4 ปี byb.  Catl.อาจจะมาตั้งโรงงานผลิตแบตเกลือในประเทศไทย

ออฟไลน์ KTN88

ผมเห็นคุณมีประเด็นกับเจ้าของเว็บอยู่ ไหนๆก็แวะมาตั้งกระทู้แล้วก็เรียกเค้ามาเคลียร์เลยดีกว่ามั้ยครับ ดีกว่าไปโพสแซะเค้าในกลุ่ม EV

ออฟไลน์ SM.

จะว่า ไทย ถนัดอะไร ก็อาจจะไม่ถูกต้องนักนะครับ เพราะโรงงานในไทย ก็โรงงานของ บริษัท ตปท ทั้งนั้น ซึ่งแต่ละบริษัท ก็มีมาตรฐาน แผนงาน วิธีการ ขั้นตอน ของตัวเอง คนงานในโรงงาน ก็ปฏิบัติตามเท่านั้นเอง

ไหนคำตอบครับ? ผมไม่เห็นสักนิด บ้าอ้างแต่หลักการทฤษฏี fact ไม่มี  แปะให้อีกรอบ....

แน่ใจว่าไทยถนัดผลิต BEV จริงๆหรอ?

"จะตอบให้นะ บัวใต้น้ำจริงๆ ผมไม่ได้บอกว่าไทยถนัดหรือไม่ถนัด bev แต่สิ่งที่ไทยถนัดคือ รถยนต์ ที่ส่งออกในปัจจุบัน แต่การเปิดเสรี bev มันเป็นสินค้าทดแทน ซึ่งมีผลต่อการแข่งขันสินค้าที่เราส่งออก อย่าออกทะเลอีกนะ แล้วก็เลิกมโนเองได้แล้วว่าผมหมายถึง bev"

ประโยคที่คุณพล่ามอันนี้แปลว่ารัยครับ "รถยนต์ ไม่ว่าจะรถแบบไหน มันก็เป็นสินค้าชนิดเดียวกัน เห็นชัดๆ อยู่ว่า bev เป็นสินค้าทดแทน สันดาป ได้" พูดซะกว้าง ช่องโหวเบ่อเริ้ม มันตีความได้ว่ารถไหนๆก็เหมือนกัน ICE = HEV = PHEV = BEV = Fool Cell  คุณบอกสิ่งที่ไทยถนัดคือ รถยนต์  มันก็แปลความหมายเป็น ถนัด ICE , HEV, PHEV, BEV, Fool Cell

แล้วไทยมันถนัดหมดเลยจริงๆรึ แล้วจริงๆแล้วที่อ้างว่าถนัดนี้มันเป็นอย่างที่คุยจริงๆไหม นั่นละที่ผมแย้งและขนข้อมูลมาสนับสนุนการแย้งของตัวเองเป็นข้อๆ ส่วนฝั่งคุณเนิร์ดทฤษฏี.............................

สินค้าทดแทนแล้วไง ก็ไทยมันไม่ถนัดจริง ส่วนคู่ค้าเค้าถนัดสุดๆ ต้นทุนโคตรต่ำ ได้ econ of scale  ตามหลักการที่คุณพล่ามมาเองต้นเรื่อง เราต้องทำของที่เราถนัด ไปแลกเปลี่ยนกับของที่เราไม่ถนัดไง หรือจะละเมิดหลักการที่คุณพล่ามมาดีละนั่น  ;D ;D ;D ;D ;D

คุณตายห่าเพราะติดกับคำพูดประโยคตัวเองนั่นละ ผมก็แค่เอาลักการที่คุณพล่ามมาเอามาย้อนคุณซะเอง ผเอาช่องโหวมาใช้ประโยชน์ไล่ต้อนคุณสนุกๆ อีกอย่างนะมาเสร่อมาเรื่องด่าคนอื่นก่อน โดนสวนไล่ต้อนแบบนี้แค่นี้ยังจิ๊บๆ ยังน้อยไปด้วยซ้ำ

ผมรอข้อมูลคำตอบเป็นชุดๆมาชี้แจ้งอยู่นะแต่ดูทรงละคงไม่ได้ เพราะสุดท้ายเนิร์ดนักวิชาเกินทฤษฎีเศรษศาสตร์ไม่มีคำตอบอยู่ดี เพราะท่องอยู่แต่บททฤษฏี ควรไปดูตัวเองละว่าบัวใต้น้ำปะหว่า กระจอกชิบหาย กะลาทฤษฎีเสร่อๆ  วันๆหัดออกจากกะลาทฤษฎีไปหาความรู้ ข้อมูลมาประเทืองปัญญาบ้าง  ::) ::) ::) ::)

เห้ยๆ ก็พูดอยู่นะว่า ไม่ได้หมายถึง bev แล้วคุณจะให้ผมตอบในสิ่งที่ผมไม่ได้พูดเนี่ยนะ บ้าป่าว
แล้วคำถามผมละ คุณตอบหรือยัง ผมว่าถ้ายังจะเบี่ยงประเด็นไปเรื่องอื่น มันตอบคำถามผมตรงไหน?
นี่ไงถึงได้บอกว่าบัวใต้น้ำ คุณกล้าตอบหรือไม่ว่าคุณมีความรู้ด้านเศรษฐศาสตร์ประเทศจริง ถ้ามีจะกลัวอะไร ทำไมไม่ตอบละ?
ความรู้ถ้ามีมันติดตัว แต่คนไม่มีมันจะแหล

จะแค้นไปตั้งกระทู้ใหม่อีกรอบป่าวน้า ทำบ่อยๆ ระวังคนอื่นจะจำได้นะครับ
นิสัยออกแบบนี้แล้ว ทุกคนคงเห็นกันชัดแล้วนะ
คุยไม่รู้เรื่องหรอก ไร้เหตุผลสิ้นดี ชักเริ่มด่ากราดแล้วด้วยสิ คงระงับสติอารมณ์ไม่อยู่แล้ว ปล่อยกระทู้มันตายไปแบบนี้แหละ บัวใต้น้ำแบบนี้ ตลกดีคนแบบนี้ก็มีด้วย?

ออฟไลน์ deertesla

ปล.แม้ผมจะไม่ชอบค่ายสามห่วงกับวีรกรรมบาปๆที่ทำไว้เยอะกับลูกค้า จนอยากแช่งให้เป็นแบบโกดัก โนเกีย  แต่ทั้งนี้ทำไมคุณต้องมาด้อยค่าประเทศตัวเองด้วยนะ  ผมว่าดีออก มีหลายค่ายมาประกอบในไทย สร้างงงาน สร้างเศรษฐกิจแต่ควรจะรักษาสิ่งแวดล้อมด้วย  และไม่ขายให้คนไทยแพงโอเวอร์แบบรถจีนทุกยี่ห้อ แต่ได้เห็นข่าวยานแม่อย่างบ่อย หรือมีสิ่งไม่ควรจะเกิดเช่นคานกันชนใช้เหล็กเปราะมาทำชนทีหักงี้ สายเช็มขัดนิรภัยขาดแบบนี้  ผมว่าคนไทยเก่งๆมีดีเยอะนะ บริษัทโฆษณา  บริษัททำหนัง ทำอนิเมชั่น ทำเกมก็มาจ้างคนไทยทำเยอะนะ อีกอย่างงานประกอบจากไทยหลายยี่ห้อดีกว่าหลายๆชาติ  ยกเว้นค่ายน้องหนิม ที่อินโดดันไม่หนิมมาให้  มีบริษัททำซ่อมรถถัง รถเกราะหรือกระทั่งอาวุธปืนก็มีมาแล้ว ผมว่าถ้าจะพูด FTA จีนทำไมไม่ไปพูดที่จีนๆได้เปรียบเกินดุลประเทศแถบนี้กันบ้างหละ ค้าขายแบบเอาเปรียบชาติอื่นกันบ้างไม่ใช่ยกแต่ FTA ดี๊ดี ทำให้รถไฟฟ้านำเข้าราคาถูกกันนะครับ ผมว่าคุณพูดแค่ด้านตัวเองได้ด้านเดียว สุดท้ายผมว่ามียี่ห้อรถเป็นของตัวเองในยุคสมัยนี้ในประเทศเล็กๆประชากรเท่ามดอย่างไทยนี่แหละครับ ก็อย่างที่เห็นของเวียดนาม มาเลย์เป็นยังไงกัน ขาดทุน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2023, 19:48:53 โดย deertesla »

ออฟไลน์ deertesla

ผมคิดว่าเค้าน่าจะทำงานด้านนำเข้าของมาจากจีนนะครับ  เพราะไม่เห็นพูดถึงว่าไทยเสียเปรียบการค้าจากจีนแล้วจีนเอาเปรียบยังไงเลยนะ

ออฟไลน์ mamaman

จะแค้นไปตั้งกระทู้ใหม่อีกรอบป่าวน้า ทำบ่อยๆ ระวังคนอื่นจะจำได้นะครับ
นิสัยออกแบบนี้แล้ว ทุกคนคงเห็นกันชัดแล้วนะ
คุยไม่รู้เรื่องหรอก ไร้เหตุผลสิ้นดี ชักเริ่มด่ากราดแล้วด้วยสิ คงระงับสติอารมณ์ไม่อยู่แล้ว ปล่อยกระทู้มันตายไปแบบนี้แหละ บัวใต้น้ำแบบนี้ ตลกดีคนแบบนี้ก็มีด้วย?

แต่ก่อนเค้าชื่อ Evil MOD สงสัย เหมือนกันทำไม ด่าคนอื่นขนาดนี้ยังปกติ