ผู้เขียน หัวข้อ: คนรุ่นใหม่ ยังจำเป็นต้องหัดขับรถเกียร์ธรรมดาอยู่ไหม ??  (อ่าน 10780 ครั้ง)

ออฟไลน์ jimsrsa

• Sr. Member
ไม่จำเป็น แต่
ถ้าขับเกียร์ธรรมดาเป็น ไปขับเกียร์ออโต้ได้ง่ายมากๆ
ถ้าขับเกียร์ออโต้เป็น ไปขับเกียร์ธรรมดาต้องใช้เวลามากครับ ต้องสอน ต้องฝึก ทำความเข้าใจมากกว่า
อีกอย่างที่นึกได้ คนขับเกียร์ออโต้หลายคนที่ไม่เคยใช้เกียร์ธรรมดา ไม่รู้จักการใช้เอนจิ้นเบรก บางคนใช้ D เดินหน้าอย่างเดียว ไม่เคยรู้เลยว่า L 1 2 เอาไว้ทำอะไร เห็นจากการเข้ามาถามว่า รถออโต้ขึ้น ลงเขาจะไหวไหม ขับอย่างไร ใช้เกียร์ เบรคอย่างไร ถ้าคนขับเกียร์ธรรมดามาก่อนจะไม่ถามแบบนี้ครับ
  อีกอย่าง ผมเคยได้ยินมุมมองจากผู้หญิงที่มองผู้ชายขับเกียร์ธรรมดาไม่เป็นว่า "ไม่แมนเลย" ผมนี่อายแทนเลย บ้านฝ่ายหญิงมีแต่รถเกียร์ธรรมดา จะใช้ผู้ชายขับก็ขับไม่เป็น ไปซื้อของ ไปเที่ยวให้ผู้หญิงขับให้นั่ง ลองคิดดู
ความคิดผมนะ จะเกียร์อะไรก็ได้ เรียนรู้และทำความเข้าใจ ใช้ให้เป็น ก็พอแล้ว

ออฟไลน์ Untouchable

ขับเป็นย่อมดีกว่าครับ...บางคนบอกอาจไม่จำเป็นแต่อะไรก็เกิดขึ้นได้ครับถ้ามันมีเรื่องให้ต้องขับ

ออฟไลน์ samaklen

• Hero Member
ถ้าไม่ขับ mt
ก็ยังไม่รู้ความสนุกในการขับรถครับ

ออฟไลน์ O_o"

อนาคตเกียร์ธรรมดาคงมีแต่ในกลุ่มรถกระบะ

กลุ่มรถนั่งอื่นๆคงมีเกียร์ AT

แต่ฝึก MT ไว้ไม่เสียหายครับ อย่างน้อยๆก็ยังพอมีทักษะอะไรติดตัวบ้าง

ออฟไลน์ thdeann

• Full Member
คนทั่วไปคงไม่จำเป็น

แต่คนที่ชื่นชอบการขับรถ ชื่นชมยนตรกรรม
ก็ควรจะเป็น
เพราะการขับรถที่ต้องการเทคนิคที่สูงขึ้น
ล้วนต้องการความเข้าใจในส่วนเครื่องยนต์กลไก
เรียกง่ายๆว่า
น่าจะทำให้ใช้รถได้คุ้มกว่าคนที่ไม่เข้าใจเครื่องยนต์กลไกเลย

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
เพื่อนแว๊นแต่ auto ขับ mt ไม่เป็น พอพาไปแว๊น mt ทีเดียว ตอนกลับมาบอกสอนกรูหน่อยดิ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

เกียร์ออโต้ จริงมันก็ดีนะครับ แต่ผมยังมีแรงเหยียบคลัชอยู่ และยังชอบฟิลลิ่งแบบเดิมๆผมเลือกเกียร์กระปุกเป็นตัวเลือกแรกก่อน ตอนนี้ผมยังอยากได้ civic fd 1.8 E MT มีสมาชิกท่านใดจะปล่อยบอกนะครับ อิอิ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไม่จำเป็นครับ แต่เป็นไว้มันดีมากๆเลยนะ เผื่อฉุกเฉิน

ออฟไลน์ Fly to dream

จำเป็นครับ ตอนแรกผมคิดว่าไม่แต่พอทำงานแล้วรถหลวง หรือรถบริษัทมักเป็นเกียร์ธรรมดา เบิกค่าน้ำมันได้ด้วยเลยจำเป็นต้อง Return ครับ  ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Darkart

สมควรและจำเป็นมากๆ ฝึกไว้ ใช้งานให้เป็น
พอมาขับเกียร์ออโต้ นั้นสบายๆครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ HHHsung

เห็นมีแต่บอกว่าจำเป็นเพราะอาจได้ชับ จริงๆ ต้องดู % ด้วย รถส่วนบุคคลปํจจุบัน มีเหลือกี่คับที่ยัง mt

% ที่ว่า ผมว่าก็พอๆ กับการผายปอด เป่าปาก นั่นแหละ ใช้เหตุผลเดียวกันเลย ว่าเผื่อเจอเคส ที่จำเป็นต้องใช้

คหสต.มองว่า มันไม่จำเป็น ขับมาเป้นสิบปี ตั้งแต่สมัยที่ยังฮิต mt ก็ไม่ได้ขับ ยิ่งปัจจุบัน ยิ่งมีโอกาสน้อยลงไปเรื่อยๆ

รถเก๋งใหม่ปัจจุบัน เหลือกี่รุ่น กี่ยี่ห้อ ที่ยังขาย mt แทบไม่มี ที่มี ก็พวกรถสปอร์ต อันนั้นธรรมดาก็แทบไม่ได่เห็น.... 

ออฟไลน์ comcoth

• Jr. Member
  • **
ณ ตอนนี้ผมว่ายังจำเป็นครับ ถ้าตราบใดที่รถยังมีรุ่นเกียรธรรมดาขาย
เพราะผมมองถึงในแง่ สถานการณ์ฉุกเฉินต่างๆ
เช่น ขับรถแทนเจ้าของ ที่เป็นเกียร์ธรรมดา อะไรประมาณนั้น

ออฟไลน์ Lancer

ยังไงดีหล่ะ หัดไว้ก็ดีครับ ไว้ฝึกสกิลให้ตัวเองครับ แต่ถ้ารถไว้ขับแค่จากจุด A ไป B ก็ช่างมันเหอะครับ

ออฟไลน์ Jacob

ไม่จำเป็นครับ คนที่ทำงานไม่มีใครขับเกียร์ธรรมดาได้ เค้าก็อยู่กันได้ รถเสียก็หารถออโต้ญาติๆมาใช้ ไม่มีใครเดือดร้อน

มีแต่ผมใช้เกียร์ธรรมดา เบื่อมาก อยากเปลี่ยนรถเช้าเย็น  :'(

ปล. ข้อดีคือไม่มีคนยืมจริงๆด้วยแหละ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2016, 21:21:50 โดย Jacob »

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
ถ้าคนในเมืองอาจจะไม่

แต่ถ้าคนต่างจังหวัดแบบผมควร เพราะรถส่วนมากเป็นรถกระบะ ต้องขับเกียร์ดา

ผมเองตอนสอบก็ขับเกียร์ดาสอบ แต่พอขับจริงๆไปขับออโต้เกือบ10ปี (ตั้งแต่เรียนมหาลัยใหม่) มาต้องหัดกันใหม่กับเกียร์ดาตอนเป็นเซลล์ขายรถนี้หล่ะ
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ TNN

• Full Member
ผมก็เริ่มหัดจากเกียร์ธรรมดา

ทุกวันนี้ ไม่เคยจับเกียร์ธรรมดามา8ปีแล้ว
เพราะไม่มีให้จับ
คนรอบตัว ที่บ้าน ญาติ เปลี่ยนรถเป็นเกียร์ออโต้หมดแล้ว
และให้ขับเกียร์ธรรมดา ก็คงไม่เอาแล้ว ไม่มั่นใจ
ผมสายคุณพ่อรักลูก ไม่ใช่สายคุณพ่อนักซิ่ง จึงไม่เห็นความสำคัญของเกียร์ธรรมดา
ในชีวิตประจำวัน คนในครอบครัว พ่อ แม่ พี่น้อง ล้วนหันมาขับเกียร์ออโต้หมดแล้ว
เกียร์ธรรมดาไม่มีใช้ ขายทิ้งหมด

ผมว่าผมฝึกลูกผม ผมก็จะฝึกเกียร์ออโต้นี่ล่ะ
Accord H22 2.2 VTi-S
Benz C220 Elegance W202
Cefiro A33 3.0 V6
Vios sporty 2006 1.5s
Jazz GE 2008 1.5 SV VTEC
Mazda 2 sedan 2009 Maxx Sport 1.5
Pajerosport 3.2 GT 2010
HRV 1.8 EL
Pajerosport Elite 2021