ผู้เขียน หัวข้อ: คนรุ่นใหม่ ยังจำเป็นต้องหัดขับรถเกียร์ธรรมดาอยู่ไหม ??  (อ่าน 10613 ครั้ง)

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
ผมเริ่มขับรถก็เอาตอนที่อายุเริ่มกลางคนแล้วนี่เอง สมัยวัยรุ่นไม่คิดจะมีรถด้วยซ้ำไป
ตอนที่ฝึกกับ รร.สอนรถขับรถยนต์จะให้ฝึกกับรถเกียร์ Auto ตลอด แต่พอช่วงท้ายๆจะหมดคอร์สที่เริ่มวิ่งออกถนนก็มีให้หัดขับเกียร์ธรรมดาอยู่ 2-3 ชม. (มีไปดับกลางแยกด้วย แต่ครูที่สอนบอกให้ทำตามขั้นตอนอย่างใจเย็น เลยขวางชาวบ้านไม่นาน)

คิดว่าคนสมัยใหม่จำเป็นต้องเรียนรู้วิธีขับเกียร์ธรรมดาไปอีกไหมครับ ??

ออฟไลน์ a601970

• Sr. Member
  • ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
จำเป็นมากครับ
หากมีเหตุฉุกเฉิน และเหลือรถเกียร์ธรรมดาเพียงคันเดียวที่ต้องใช้
ขอเป็นกำลังใจในการฝึกหัดครับ

สำหรับผมเคยฝึกครั้งแรกเป็นเกียร์ธรรมดาที่อยู่ตรงคอพวงมาลัย
สะดวกกว่าเกียร์ธรรมดายุคปัจจุบันนี้มาก
เพราะไม่ต้องละมือห่างจากพวงมาลัยมากนัก น่าเสียดายที่รถยุคนี้ไม่ผลิตมาให้ใช้อีก

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
 :-X ตามจริงก็ควรจะหัด และพูดตรงๆ ว่า ควรจะได้ใบขับขี่เพราะเกียร์ธรรมดาด้วยครับ

ผมเองขับรถเป็นเพราะเกียร์ธรรมดา ทุกวันนี้โดดขึ้นเบาะคันไหน ใช้เวลาปรับตัวไม่เกินห้านาที ขับได้ทุกคัน สำหรับรถเกียร์ชั้นเดียวปกติ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Tan Int

ถ้าในสิบปีนี้ก็ควรอยู่ครับ เผื่อโดนใช้ให้ขับรถกระบะ MT ก็จะได้คล่อง
ส่วนตัวผมขับเป็น แต่ใช้ออโต้มาตลอด อยู่ๆโดนใช้ให้ขับกระบะ MT ก็ขับได้เลย
หลังจากนั้นก็เจอ MT อีกหลายคันเพราะญาติๆผมก็มีแต่รถประเภทนี้ ก็เลยขับได้ทุกคัน สบายไปอย่าง

จำเป็นมากครับ
หากมีเหตุฉุกเฉิน และเหลือรถเกียร์ธรรมดาเพียงคันเดียวที่ต้องใช้
ขอเป็นกำลังใจในการฝึกหัดครับ

สำหรับผมเคยฝึกครั้งแรกเป็นเกียร์ธรรมดาที่อยู่ตรงคอพวงมาลัย
สะดวกกว่าเกียร์ธรรมดายุคปัจจุบันนี้มาก
เพราะไม่ต้องละมือห่างจากพวงมาลัยมากนัก น่าเสียดายที่รถยุคนี้ไม่ผลิตมาให้ใช้อีก
เห็นด้วยเลยครับ กำลังจะเขียนแบบนี้ 55555

1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ตอนนี้จำเป็น แต่ต่อไปอีก 20 ปี ยุครถไฟฟ้าคงไม่มีเกียร์ธรรมดาให้ขับแล้วครับ

ออฟไลน์ baddream11

ถ้าซัก 5-6 ปีที่แล้วก็คงจะบอกว่าจำเป็นล่ะ
แต่ตอนนี้ดูแนวโน้มแล้ว ไม่เป็นก็ไม่เสียหาย :-X

ออฟไลน์ dt9

ขับเป็นดีกว่าขับไม่เป็น
ขับเป็นก็ได้เทคนิคและทักษะการขับรถมากขึ้น และยังนำมาใช้กับการขับเกียร์ auto ได้ด้วย

ออฟไลน์ Cheze_Cake

รถคันเเรกผมเป็นToyora Sportrider เกียร์mt ใช้ชีวิตกับมันเกือบๆเเสนโล ส่วนตัวเป็นคนชอบเกียร์MTมาก ชอบฟิ่งลิ่งการเปลี่ยนเกียร์ เหยียบครัช การเดินรอบเบาคลานๆที่คอลโทรได้ตลอด

พอเปลี่ยนรถ ไม่มีเกียร์MTที่ได้ความปลอดภัยครบๆเลยครับ ส่วนที่ความปลอดภัยครบก็ดันเป็นรุ่นที่ไม่ชอบอีก เป็นดังที่เพื่อนสมาชิกกล่าวเลยคือออปชั่นมันไปกองที่ATจริงๆ

เห้อออ เอวัง สุดท้ายต้องไปAT

ปล. คนบ้าMTตัวพ่ออย่างผม ยังต้องหลีกทางให้AT :-\
ปล2. ทุกวันนี้ก็ยังคิดถึงMTอยู่ครับ เเต่พอนึกถึงรถกระบะท้ายเบาๆ VSC TRCมันก้จำเป้นมากๆเหมือนกัน
Love Distance with
Chevy Colorado Highcountry

ออฟไลน์ Sacrifice

ถ้าบ้านมีแต่รถเกียร์ auto ก็ไม่จำเป็น

แต่กระบะก็ยังนิยม รถเกียร์ธรรมดาอยู่นะ  บางครั้ง รถบริษัทรถเก๋งหมด ก็ต้องเอากระบะ mt ไปใช้
ซึ่งถ้าคนขับไม่เป็น แล้วมีงานเร่งด่วน ก็ต้องใช้รถตัวเอง

ออฟไลน์ JeansZ

ผมหัดขับจากเกียร์ออโต้ และรถที่ขับอยู่ก็เป็นเกียร์ออโต้ ผลคือขับรถเกียร์ธรรมดาไม่เป็น แล้วที่ทำงานให้ขับรถไปรับของ ซึ่งรถที่ทำงานเป็นรถกระบะเกียร์ธรรมดาครับ สรุปบอกเขาไปว่าขับรถเกียร์ธรรมดาไม่เป็น หัวหน้าด่าเลยครับ ขับรถเกียร์ธรรมดาไม่เป็นแล้วได้ใบขับขี่มาได้ยังไง

ผมเลยไปหัดขับให้พอเป็นบ้าง
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
สาเหตุนึงที่ผมใช้รถmt ก็เพราะช่วยลดปัญหาคนยืมรถครับ 5555

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

จำเป็นครับ เพราะ คุณพ่อได้รถสำรองมาเป็นเกียร์ธรรมดา ด้วยความที่ผมขับเกียร์ออโต้บ่อยแล้ว เลยขอคุณพ่อขับครับ ออกตัวเหยียบคลัชไม่เป็น

พุ่งแล้วดับ 2 ครั้ง พ่อเลยขับให้ดูว่าออกตัวต้องเลี้ยงคลัชแค่ไหนเท่านั้นแหละ ผมก็ขับแบบไม่ดับได้เลย แต่มีตอนขึ้นเนินแรกๆ ยังดับอยู่บ้าง

ผมว่าถ้าเรารู้ทริคเล็กๆ น้อยๆ ของการขับเกียร์ธรรมดา ก็ไม่ยากนะ ผมว่า 8)

ปล. ดูใน youtube ที่ฝรั่งสอนแฟนขับเกียร์ธรรมดาดับเยอะกว่าตอนผมหัดขับซะอีก เป็นเพราะพ่อขับให้ดูจริงๆ ครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ควรฝึกครับ อย่างน้อยก็ควรจะขับได้แต่อาจจะไม่ต้องโปรมาก

แต่ผมเองก็แทบจะไม่ได้ฝึกเลย ที่บ้านไม่มีรถคันไหนเป็นเกียร์ธรรมดาเลยฝึกนิดหน่อย เอาแค่พอเลื่อนรถได้ ขับสั้นๆ ได้ สำหรับผมพอแล้ว ขับรถมา 4 ปี เคยช่วยเพื่อนครั้งนึงตอนมันเมา ขับใกล้ๆ ช้าๆ  จอดเข้าหอได้ จบ 555
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Cheze_Cake

ลืมตอบคำถามเลย

ผมว่าควรจะขับเป็นนะครับ เผื่อเจอเหตุการณ์ที่จำเป้นต้องขับMT จะได้ใช้งานได้ เเละจะได้เข้าใจฟิลรถMTกับATด้วย มันเเตกต่างกันยังไง

ส่วนตัวว่า วันนึงข้างหน้าMTต้องหายไปเเน่นอน อาจจะซัก50ปีต่อจากนี้  :'(
Love Distance with
Chevy Colorado Highcountry

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
สำหรับผมยังจำเป็นมากครับ

วันรุ่นที่อยากขับรถที่ขับเป็นแต่เกียร์ออโต้มันก็ไม่ต่างอะไรกับพวกชอบเล่นเกมส์รถแข่ง แต่เอาความเสี่ยงมาวางบนความจริง

ออฟไลน์ Pegasus7700

คนรุ่นไหม่ไม่มีความจำเป็นครับ
แต่ความจำเป็นแต่ละคนไม่เหมือนกัน

รับรุ้หลักการณก้อไม่เสียหาย แต่ไม่จำเป็นต้องขับเป็น
ไม่มีรถmt สักคันในปัจจุบันติดบ้าน

ทางเลือกมีเยอะในการเดินทาง

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ maxzerker

• Full Member
คันแรกผมขับเกียร์ธรรมดา สลับกับ auto คันอื่นๆ ในบ้าน (ถอยรถเข้าออกบ้านนี้สลับ ไปสลับมามึนไปหมด 555)
ปัจจุบันในบ้านเป็น auto ทุกคันแต่ถ้าให้ขับเกียร์ธรรมดาก็ขับได้อยู่ จะว่าจำเป็นมันก็ไม่เชิงนะแต่มี skill ไว้ก็ดี
ไม่ขับเองก็ช่วยคนอื่นยามคับขันได้เหมือนกัน

เคยไปงานศพญาติเพื่อน ตอนขากลับเจอรถกระบะพยามพ่วงแบตอยู่แถวนั้นทำไงก็ไม่ติดเพราะมีแต่รถเก๋งให้พ่วงคนก็กลับกันจะหมดแล้ว
เลยลงรถไปลองช่วยเผือกคำถามแรกเลย "เกียร์อะไรครับ" พอบอกเกียร์ธรรมดาผมนี้ยิ้มเลยเพราะเคยได้ skill เข็นกระตุก start มา
ตั้งแต่คันแรกที่ขับ ขึ้นไปขับให้เจ้าของรถกับญาติๆ ช่วยเข็น start ติดลงมานี้เขาไหว้กันยกใหญ่รู้สึกดีที่ขับเป็นก็ตอนนี้แหละครับ

ออฟไลน์ Terng

ไม่ได้จำเป็นถ้าไม่มีรถเกียร์ MT สักคัน แต่ถ้ารู้ไว้ ขับเป็นพอได้ เวลาจำเป็นต้องใช้ จะเห็นประโยชน์ทันที และจะดูหล่อมากๆครับ

อย่างเช่นเวลาไปขับรถเที่ยวแถวยุโรป ที่ค่าเช่ารถ MT ถูกกว่า AT เท่าตัวในรุ่นเดียวกันเป๊ะๆ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ palma

เป็นไปได้ควรขับเป็นครับ

ผมเก็บรถไว้คันรอหัดให้ลูกสาวขับอีก 2 ปีคงได้หัด

ภรรยาผมก็ขับเป็นและเห็นตรงกันว่าควรหัดให้ขับได้

ให้เขามีทักษะ ไว้ใช้ได้ยามจำเป็น เปรียบกับการว่ายน้ำเป็น ว่ายไม่เป็นไม่เป็นไร

แต่ถ้าเกิดเหตุ ว่ายเป็นย่อมได้เปรียบ และ พอเอาตัวรอดได้มากกว่าครับ

ใช่ครับ ที่ยุโรป ก็ไม่ค่อยจะเข้าใจ มีรถ AT เช่าน้อยกว่า MT แถมแพงกว่า แปลกสำหรับเรา

ในญี่ปุ่น หารถเช่า MT ไม่มีให้เห็นอันนี้ปกติเหมือนบ้านเรา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2016, 00:38:35 โดย palma »
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ No Trespassing

จำเป็นครับ เผื่อไว้สำหรับกรณีฉุกเฉิน

25 ปีก่อนผมหัดรถคันแรกกับโคโรน่า RT100 เครื่อง 2T ดับตลอด พ่อก็ค่อยๆสอนผมจนคล่อง

สมัยก่อนโหดมาก ถ้าเจอฝนตกรถติด นี้วซ้ายต้องเปิดที่ปัดน้ำฝน (รถยุค 2520 ไม่มีจังหวะปัดหน่วง) นี้วขวาเปิดไฟเลี้ยว มือคุมพวงมาลัย เท้าซ้ายเหยียบคลัตช์ เท้าขวาคุมคันเร่ง ตาต้องมองถนน + กระจกสามบาน เรียกว่าสติต้องครบจริงๆ

พอยุคสมัยเปลื่ยนไป ขายโคโรน่าที้งไปซี้อ E-Car ก็เข้าสู่ยุคออโต้จนถึงปัจจุบัน แต่ผมก็ยังขับเกียร์ธรรมดาได้อยู่

ล่าสุดเพี่งขายมอเตอร์ไซค์เกียร์ออโต้ (Click 125i ideling stop) แล้วไปออก CB300F เกียร์ธรรมดา 6 จังหวะแทนครับ

ออฟไลน์ InBkk

ส่วนตัวผม เริ่มเรียนขับเกียร์ออโต้จนคล่องก่อน แล้วถึงเริ่มเรียนเกียร์ธรรมดาครับ เพราะคิดว่า ช่วงแรกควรจะเน้นทักษะการขับขี่ก่อน ถามว่าจำเป็นมั้ย ถ้าขับไม่เป็นมันก็ไม่ได้แย่ แต่ถ้าขับเป็นจะดีกว่า ยังไงมันก็ต้องมีสถานการณ์ที่ได้ใช้บ้าง เช่น เวลามาเช่ารถขับในบางประเทศ ถ้าเช่ารถเกียร์ธรรมดาจะถูกกว่า

ออฟไลน์ ps000000

เป็นไว้ไม่เสียหลาย หากต้องเจอกับรถเกียร์ธรรมดา เราจะได้ขับได้  ::)

ออฟไลน์ SM.

จำเป็นมั๊ย คงไม่จำเป็น แต่ถ้าใช้เป็นแล้วจะดีมั๊ย ดีแน่นอนครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ขับ M/T เป็นไว้ก็ดีครับ เผื่อฉุกเฉิน
แต่ไม่เป็นก็ไม่เสียหายครับ

เหมือนว่ายน้ำครับ ว่ายไม่เป็นก็สามารถใช้ชีวิตได้ครับ เพราะเราใช้ชีวิตบนบก
แต่ว่ายเป็นไว้ก็ดีครับ เผื่อฉุกเฉิน

8) 8) 8) 8) 8) 8)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ bubball

ส่วนตัวมองว่าไม่จำเป็น แต่ถ้าเป็นก็จะส่งผลดีต่อตัวเอง เหมือนเรียนคอร์สพิเศษอะไรบางอย่างเพื่อเพิ่มความรู้เข้าไป

ออฟไลน์ alpha14

เป็นไว้สิดี วันหน้าวันหลังเผื่อได้ขับmtสปอร์ตตัวแรง จะได้ไม่เสียโอกาศ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
ไม่จำเป็นครับ
แต่ถ้ามีโอกาสอยากให้ลอง
จะได้รู้ถึงความยากลำบากในการขับรถซักคัน

ดับกลางสี่แยก ข้างหลังกดดัน อายก็อาย
จะเข้าเกียร์ 3 ว่าวไปเกียร์ 5

แต่พอคล่องปุ๊บ ติดใจ ไม่ทองออโต้ไปพักใหญ่ ๆ
ทุกวันนี้รถส่วนตัวก็กระปุก
แต่เทคโนโลยีออโต้นับวันยิ่งดีขึ้นเรื่อย ๆ
รถคันต่อไปคงหันมาออโต้ละครับ

ออฟไลน์ Vaporishz

• Jr. Member
  • **
เป็นไว้ก็ไม่เสียหายครับ เผื่อเกิดเหตุฉุกเฉิน 8)
คนที่เค้ารักเราจริงๆ เค้าไม่เคยหายไปไหนหรอก และเราจะเห็นเค้าอยู่เสมอ
                                          ''ในใจ''

ออฟไลน์ Trafalgar

จำเป็นครับ

เพราะรถที่บ้านมีแต่เกียร์ธรรมดา
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ tarahlm

ในแง่ของผู้บริโภค ผู้ใช้รถเพื่ออำนวยความสะดวก(คนรุ่นใหม่) ไม่จำเป็นต้องไปหัดเกียร์ธรรมดาเลยครับ

เสียเวลา เสียทรัพยากร ไม่คุ้มค่า(ที่จะเอามาใช้ประโยชน์)กับการลงทุนเรียนรู้

เทคโนโลยี่เป็นเรื่องการพัฒนาไปข้างหน้า เราเน้นการคิดผลิต/ใช้งานแบบต่อยอดไปข้างหน้าเป็นหลัก
ไม่ใช่งานศิลปะที่เน้นคุณค่าด้านฝีมือ ทักษะ อนุรักษ์สิ่งเดิมๆไว้ด้วย
ตัวอย่าง เรา(ผู้ใช้งาน)จะไม่เสียเวลาไปเรียนโปรแกรมคอมฯเก่า  DOS,Windows3.1,Windows 95 ฯลฯ

สำหรับรถยนต์มีผู้ที่คิดแนวอนุรักษ์คิดว่า เรียนรู้หัดขับเกียร์ธรรมดาไว้ก็ดีอาจมีประโยชน์ไม่เสียหายอะไร
จริงๆก็ใช่ ..แต่ว่าเรามีเวลาจำกัด มีสมองไว้เรียนรู้ ไว้ฝึกทักษะอื่นๆที่น่าจะมีประโยชน์มากกว่า
หรือเก็บเวลาที่มีน้อยนิดไว้พักผ่อนสันทนาการ เสียยังดีกว่า
เว้นแต่จะมีเวลาเหลือเฟือไม่รู้จะทำอะไรแล้ว ก็อาจจะไปฝึกก็ได้

แนวโน้มรถเกียร์ธรรมดาก็คงลดน้อยลงไปเรื่อยๆ ตามสังคมโลกที่พัฒนาขึ้นค่อยๆขยายเป็นสังคมเมืองมากขึ้น
อะไรก็จะกลายเป็นสิ่งที่ใช้ง่ายๆสะดวกสบาย ต่อไปคงเป็นรูปรถไฟฟ้าที่ขับขี่ง่ายๆหรือก้าวไปสู่การขับอัตโนมัติ

...แล้วใครที่จะยังจำเป็นต้องหัดขับเกียร์ธรรมดาไว้อยู่

/ ผู้ที่ชื่นชอบการขับรถเกียร์ธรรมดาอยู่ ซึ่งเป็นเรื่องจำเพาะกลุ่มเล็กกว่า
(ไม่นับรวมประเทศยุโรปที่การจราจรส่วนใหญ่ยังคล่องแคล่ว เกียร์อัตโนมัติยังไม่เด่นเท่า)

/ผู้ใช้รถเชิงพาณิชย์ รถบรรทุกรถขนส่ง แต่อนาคตถ้าการพัฒนาดีขึ้นมากๆราคาถูกลง
ก็คงเป็นเกียร์อัตโนมัติไปในที่สุด เริ่มจากรถโดยสาร/รถบัสก็เริ่มมาใช้เกียร์อัตโนมัติกันเยอะแล้ว

/เพื่อขับรถเพื่อการแข่งขัน

/วิศวกรหรือช่าง ผู้ผลิต/วิจัยการสร้างรถยนต์

ผมให้คำแนะนำมานานแล้ว หากมีผู้มาถามเรื่องจะเริ่มฝึกหัดขับรถยนต์เป็นครั้งแรก
ผมบอกให้ไปหัดขับรถเกียร์อัตโนมัติก่อน เป็นแล้วจึงค่อยไปหัดขับเกียร์ธรรมดาต่อไป
เพราะว่าการใช้รถยนต์หากเกิดอุบัติเหตุเป็นเรื่องอันตราย สำคัญมากต่อชีวิต
การฝึกขับเพิ่มทักษะ ต้องฝึกจากที่ง่ายก่อน
ที่ใช้การประสานงานของระบบสมองกับกล้ามเนื้อการควบคุมบังคับ/เบรก ต้องง่ายๆก่อนจนชำนาญ
จึงไปฝึกที่ซับซ้อนกว่าคือการขับขี่เกียร์ธรรมดา
(มีหลายคนคิดกลับกัน??ตามการพัฒนาของรถยนต์ที่เกียร์ธรรมดามาก่อน
ถ้าไม่ใช่เรื่องอันตรายต่อชีวิตก็คงไม่เป็นอะไรมากมาย แต่กับรถยนต์ต้องลดความเสี่ยงให้มากที่สุด)

ถ้าปัจจุบันก็แนะนำว่าขับแต่รถเกียร์อัตโนมัติก็คงเพียงพอแล้ว