ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้ขอบ่นครับ: มอไซค์เสียบซ้าย เสียบขวา  (อ่าน 2443 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
เวลาที่รถเลี้ยวซ้ายออกจากซอย ก็มองขวาระวังรถ พอได้จังหวะก็เลี้ยวซ้ายไป ก่อนเร่งก็มักมองซ้ายอีกที หลายๆทีเจอมอไซค์เสียบซ้ายจังหวะเราเลี้ยว บางทีเกือบเบียดกัน

ผมสงสัยจริงๆว่าจังหวะที่เลี้ยวคู่กัน หรือจริงๆต้องเรียกว่าเขาเสียบซ้ายมา มันจะไม่มีทางชนกันหรือ หรือ เขาเสียบวัดดาวว่ายังไงเก๋งก็จอด

ไม่ได้โดนแค่ซ้าย  ขวาก็โดนด้วย
หลายๆทีโดนเบียดเข้ามาแซงแล้วขวางด้วย พอเราบีบแตร โดนหันมามองหน้าอีก

แล้วถ้าชนกันจริงๆตอนเลี้ยว ใครผิดใครถูกอะครับ เราเบียดเขา หรือ เขาชนเรา ถ้าเราพิสูจน์จากกล้อง(หลัง) ว่าเขาเสียบขึ้นมาถือว่าเราอยู่ในทางก่อนไหม

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
Re: กระทู้ขอบ่นครับ: มอไซค์เสียบซ้าย เสียบขวา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 20, 2022, 08:48:47 »
ใครอยู่ในทางก่อนเป็นฝ่ายถูกครับ มีหลักฐานจากกล้องติดรถดีที่สุดครับ
มอไซค์ส่วนมากจะทำแบบนี้ทั้งนั้นแหละ

ออฟไลน์ Devil13

Re: กระทู้ขอบ่นครับ: มอไซค์เสียบซ้าย เสียบขวา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 20, 2022, 08:50:01 »
มอไชค์ไม่มีวิธีดูเหรอกครับ ว่าเราจะไปขวา หรือซ้าย
คิดแต่ว่าตัวเองเร็วไปพ้นแต่นั้น

ขนาดผมเปิดไฟเลี้ยวซ้าย มันก็ยังแซงซ้ายมา
แซงซ้ายเสร็จก็เข้าขวา จริงๆมอไชค์ก็จะตรงไป (จริงๆไปขวาแต่แรกเลยดีกว่าไหม ?)
เริ่มเข้าใจแล้วแหละว่าทำไมรถบัสเหยียบมอเตอร์ไชค์ประจำ ส่วนใหญ่เท่าที่รู้บัสไม่ผิดครับ

ออฟไลน์ CMaN20

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 20, 2022, 09:22:39 »
เวลาที่รถเลี้ยวซ้ายออกจากซอย ก็มองขวาระวังรถ พอได้จังหวะก็เลี้ยวซ้ายไป ก่อนเร่งก็มักมองซ้ายอีกที หลายๆทีเจอมอไซค์เสียบซ้ายจังหวะเราเลี้ยว บางทีเกือบเบียดกัน

ผมสงสัยจริงๆว่าจังหวะที่เลี้ยวคู่กัน หรือจริงๆต้องเรียกว่าเขาเสียบซ้ายมา มันจะไม่มีทางชนกันหรือ หรือ เขาเสียบวัดดาวว่ายังไงเก๋งก็จอด

ไม่ได้โดนแค่ซ้าย  ขวาก็โดนด้วย
หลายๆทีโดนเบียดเข้ามาแซงแล้วขวางด้วย พอเราบีบแตร โดนหันมามองหน้าอีก

แล้วถ้าชนกันจริงๆตอนเลี้ยว ใครผิดใครถูกอะครับ เราเบียดเขา หรือ เขาชนเรา ถ้าเราพิสูจน์จากกล้อง(หลัง) ว่าเขาเสียบขึ้นมาถือว่าเราอยู่ในทางก่อนไหม

เจอประจำครับเวลาออกจากซอย วิธีเดียวที่ทำได้คือติดกล้อง หน้า-หลัง. วันนึงเกิดอะไรขึ้นมา เรามีหลักฐานครับ ไม่ต้องไปกลัวอะไร.

# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 20, 2022, 09:23:07 »
แอบเซ็งด้วยครับ ส่วนมากขับขี่กันไม่ระวังแบบนั้นจริงๆ เรารถใหญ่กว่ากลายเป็นต้องมาช่วยระวังให้ (จริงๆ ก็ห่วงรถตัวเองแหล่ะ)  :'(
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออนไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 20, 2022, 09:25:37 »
ใช่เลยครับ รู้สึกเหมือนกันเลย
แต่คิดว่าแก้ยากมากครับ เพราะคนขี่มอเตอร์ไซค์
คงเริ่มต้นมาจากการหัดจับรถแล้วขี่เลย ไม่เคยเรียนรู้
เรื่องกฎจราจรและเพื่อนร่วมทาง สักแต่ว่าขี่ได้ก็ออกถนน
เรื่องใบขับขี่ก็ไม่ได้ใส่ใจในสิ่งที่สอบ ขอแค่มีใบขับขี่ติดตัวก็พอ
หลังๆ นี้ พออัพเกรดมาขับรถยนต์ รถกระบะ ก็ติดนิสัยแบบ
ขี่มอเตอร์ไซค์ คือฝ่ามันทุกกฎ ย้อนศร ฝ่าทางห้ามกลับ
ห้ามเลี้ยว จนวุ่นวายไปหมดครับ

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 20, 2022, 09:26:17 »
ผมจะเลี้ยวระวังเป็นประจำ ตอนถึงทางเลี้ยวเห็นตามมาทางหลังแล้ว เตรียมตัวระวังเลย ถึงเราจะถูกแต่เขาเจ็บ ย่อมไม่ดีแน่ๆ
มอเตอร์ไซด์คันไหนที่เคยประสบเหตุแล้วก็จะระวังรถเราให้เลี้ยวไปก่อนไม่รีบแทรก แต่บางคันไม่เคยโดนเบียดก็จะคิดว่าทางเขาเราต้องระวัง

ในการสอบใบขับขี่มอเตอร์ไซด์ ผมก็ได้มาหลายสิบปีแล้ว จำได้ตอนนั้นเขาก็ไม่สอนไม่สอบส่วนนี้เลย และการสอนก็ไม่มี หน่วยงานรัฐ ไม่คิดจะปรับปรุงอะไรตรงนี้กันบ้างเหรอ รวมถึงเรื่องกฎกติกามารยาทต่างๆ กลับรถเปิดเลนเพิ่ม, แซงเส้นทึบ, จอดรถจนในซอยรถติดไปหมดแล้ว
ตอนนี้ผมคิดจะขับยังไงก็ได้ จอดยังไงก็ได้ ขับเฮียแค้ไหนไม่เห็นจะมีใครมาจับปรับอะไรเลย

ออนไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 20, 2022, 09:27:55 »
เป็นปัญหาที่ไม่มีทางแก้ นอกจากปรับตัวครับ มอไซฝ่าไฟแดงหน้าป้อมตำรวจ

ย้อนศร ทั้งที่ตำรวจขับรถผ่านสวนมา

เลี้ยวออกจากซอยตัดถนนใหญ่ ไม่เคยเห็นเขาหันหน้ามองขวาตัวเอง เขาจะกะแค่เลี้ยวให้ซ้ายสุด ชิดขอบทางซ้ายตัวเองไว้ ก้อจะไม่ชน แต่อย่าบีบแตรนะ ของจะขึ้นทันที

กลับรถยูเทิร์นอีกอย่าง เราจะกลับตีวงเข้าขวาชิดเกาะก้อไม่ได้ ซ้ายก้อบังรอปาด ขวาก้อแทรกรอให้เราบัง จอดนานให้ปลอดภัย คันหลังทนไม่ไหว แซงมาปาดซ้ายอีกคัน หนักเข้าไปอีก

ทุกอย่างล้วนมาจากคำว่า กฏ กับคำว่า มักง่ายครับ

เด่วนี้ผมคิดแค่ว่า อยู่ให้ตัวเองปลอดภัยเพื่อครอบครัวข้างหลัง แล้วยอมคนพวกนี้ไปเพื่อที่จะให้ชีวิตเราเกี่ยวข้องกับมันในเวลาที่น้อยที่สุด จะได้เอาเวลาไปใช้ชีวิตของเราครับ

มันมีแต่จะหนักขึ้นๆ เรื่อย เก็บมาคิดให้ตาย มันก้อคงไม่มีอะไรเปลี่ยนไปหรอกอย่างน้อยในช่วงชีวิตการขับรถของผมเองแหละ

เซ็งจริงครับ

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 20, 2022, 09:58:43 »
เป็นเรื่องธรรมดาของประเทศไทยไปแล้วครับ

ต้องย้ายประเทศอย่างเดียว

ตำรวจเองยังขับสวนบนทางเท้าเลยครับ วิ่งเส้นเลียบด่วนซิ ทางจักรยาน 4-5โมง หัวปิงปองวิ่งสวนกันเต็ม

เค้ามั่นใจว่ารถต้องหยุดเพราะไม่มีใครอยากเสียเวลาเรียกประกันครับ หรือเจอห้าวๆหน่อย เราชนเค้า เค้าก็ด่าเรา เค้าไม่รุ้ว่าตัวเองผิดเพราะทำมาแบบมาตลอดจนเป็น สด ไปแล้วครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 20, 2022, 10:01:38 »
ผมโดนมาแล้ว เปิดไฟเลี้ยวกำลังจะเข้าหมู่บ้าน (เปิดล่วงหน้าราวๆ 50 เมตร)
รถกระบะด้านหลังก็ชะลอต่อ ผมก็ตีวงเลี้ยว แป๊บเดียวได้ยินเสียงโครม เรียบร้อยครับมอเตอร์ไซด์เนตรนารี ซิ่งแซงซ้ายมาชนรถผม(ถนน 2 เลนไม่มีไหล่ทาง)
ลงจากรถไปก็ถามว่าเป็นอะไรไหม น้องตอบว่าไม่เป็นอะไรค่ะ แต่ก็เห็นรอยถลอกนิดหน่อย
พอถามว่า น้องไม่เห็นรถพี่เปิดไฟเลี้ยวเหรอ รถด้านหลังก็ชะลอกันหมดละ ทำไมยังแซงซ้ายออกมาอีก ก็ได้แต่บอกว่าขอโทษค่ะๆ
ตอนนี้ก่อนจะเลี้ยวไม่ว่า่จะซ้ายหรือขวา ต้องมองแล้วมองอีก กลัวจะเจอวัยรุ่นไม่กลัวตายแบบนั้นอีก

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 20, 2022, 10:13:27 »
คนขี่สองล้อเดี๋ยวนี้ขี่ได้เลวกว่าสมัยก่อนเยอะ ขี่แบบไม่มีเซนต์อะไรเลยขอแค่มีช่องก็จะไปไม่สนห่าอะไรทั้งนั้น
แล้วพอไอจำพวกนี้มีรถยนต์มันก็ทำเหมือนๆกันนั่นแหละ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 20, 2022, 10:54:42 »
วันก่อนฝนตกถนนลื่นๆ เปิดไฟเลี้ยว เช็คกระจกให้รอบเพื่อจะเลี้ยวเข้าซอย รถกำลังหยุด
ได้ยินเสียงโครมมม มองดูกระจกหลัง มอเตอร์ไซด์ลื่นล้มและกำลังจะไถลมาหารถ
เราเลยเหยียบคันเร่งมิด จึงรอดมาได้

ปล.
มอเตอร์ไซด์เขาจะไปอย่างเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2022, 10:56:29 โดย redsun »

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 20, 2022, 11:18:44 »
สารภาพกลางบอร์ดเลยว่า สมัยวัยรุ่นที่ขับเป็นแต่มอเตอร์ไซค์ ผมก็ชอบมุดชอบสอดแทรกไปตามช่องรถยนต์แบบนี้เลย

พอได้ขับรถยนต์เป็น ได้เข้าใจมุมอับของรถยนต์เท่านั้นแหละ

ตั้งแต่นั้นมา ต่อให้ขี่ Wave คันเล็กๆ เก่าๆ ก็ยังต่อคิวไปกะรถยนต์
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 20, 2022, 12:01:43 »
ตามความเห็นทุกท่านเป๊ะเลยครับ ทุกวันนี้ชาว2ล้อจะมุดอย่างเดียว ไม่สนมุมอับหรือจุดวิกฤติใดๆทั้งสิ้น ต้องระวังกันเอง ถ้าเผลอมีโดน
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 20, 2022, 12:52:37 »
ผมไม่ว่ามอไซค์นะ ถ้าเป็นผมก็คงแทรกแบบนี้แหละ แต่ติดตรงที่ผมขี่มอไซค์ไม่เป็น

เริ่มแรกเราต้องชิดเส้นเลนกลาง เลี้ยวแล้วก็ปักหัวเฉียง ๆ ระวังมุมรถครูดฟุตบาธนะครับ

ก็จะบังมุมจนมอไซค์แทรกไม่ได้ เราไม่ผิดด้วย เลี้ยวออกง่ายด้วย ดีหลายอย่างครับ

ออฟไลน์ artunee

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 20, 2022, 13:06:42 »
ส่วนตัวผมใช้เล็งไลน์ให้ออกจากซอยแล้วอยู่เลนแรกครับ

พอมองขวาแล้วออกได้ ก็จะออกทันที ไม่สนฝั่งซ้าย อยากโดนบี้ก็เข้ามา หัวรถและไลน์ที่วิ่งมันจะทำให้มอไซค์รู้ตัวว่าผมไม่หยุดให้แน่นอน

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 20, 2022, 13:11:19 »
ก็เค้าเป็นเจ้าถนนอ่ะคร้าบบบบ  ;D

จะเอาอะไรมากครับ ผมเจอแบบจะเปลี่ยนเลนจากกลางไปซ้าย ในสภาพการจราจะแบบไม่ติดขัด รถไม่หนาแน่น พี่เค้าอยู่ขวา จะมุดซ้าย มาป๊ะกัน เค้ายังมองหน้าให้กล้วยผมเลย  ;D

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 20, 2022, 13:38:22 »
ไฟเลี้ยวไม่มีผลเลย แต่ต้องเปิดทุกครั้งเพื่อให้ถูกต้อง​และถูกกฎหมาย​ จะเลี้ยวปิดมุมได้ปิดมุมก่อน เหยีบเส้นหน่อยๆเพื่อปิดการแทรกได้ปิดก่อน ถ้าทำอะไรไม่ได้ก่อนก็แค่ชลอหรือหยุดให้เค้าไปก่อน

BEV สปินตัวให้มอเตอร์​ไซค์​บ้านๆเสียเปรียบขึ้นเยอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2022, 13:40:01 โดย U9WS »

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 20, 2022, 14:07:01 »
จะเลี้ยวซ้ายเข้าซอย+เปิดไฟเลี้ยวล่วงหน้าและกำลังจะเลี้ยวพี่แกฟิ้ววววแซงซ้ายแล้วตรงไปเฉย
เกือบชนนิดเดียวจริงๆ ถ้าไม่แตะเบรคคง+และไปนอนเจ็บบนทางเท้า พวกนี้แม่งน่าลงไปกระทืบซ้ำจริงๆ
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ yamadaisdead

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 20, 2022, 14:46:01 »
ส่วนตัวจะพยายามชิดซ้ายให้แคบพอผ่านไม่ได้เลย

อยากแซงก็ออกขวาไป

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 20, 2022, 15:19:45 »
ใครอยู่ในทางก่อนเป็นฝ่ายถูกครับ มีหลักฐานจากกล้องติดรถดีที่สุดครับ
มอไซค์ส่วนมากจะทำแบบนี้ทั้งนั้นแหละ

กล้องรถยากอยู่ครับ ส่วนมากถ่ายข้างหน้า

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 20, 2022, 15:25:31 »
ออกจากซอยมองขวารถทางตรงอย่างเดียวไม่พอ ต้องมองซ้ายด้วยเผื่อมีมอเตอร์ไซค์ย้อนศร
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 20, 2022, 15:35:28 »
ไม่ใช่แค่เปิดไฟเลี้ยวครับ สำหรับผมถ้าจะเลี้ยวไม่ว่าจะสถานการณ์ผมจะเบียดรถเข้าไปจอดไม่มีรูให้ใครแทรกเลยครับ  หมดปัญหาไป

เบื่อแต่เวลาเปิดไฟจะเปลี่ยนเลนแล้วพวกวิ่งแทรกเลนกันมาอย่างเร็วไม่ยอมยกยอมเบาเลย  พวกนี้คิดว่าเส้นแบ่งเลนเป็นของตัวเองเราไปตัดเขารึยังไง งง

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 20, 2022, 15:47:33 »
ไม่ใช่แค่เปิดไฟเลี้ยวครับ สำหรับผมถ้าจะเลี้ยวไม่ว่าจะสถานการณ์ผมจะเบียดรถเข้าไปจอดไม่มีรูให้ใครแทรกเลยครับ  หมดปัญหาไป

เบื่อแต่เวลาเปิดไฟจะเปลี่ยนเลนแล้วพวกวิ่งแทรกเลนกันมาอย่างเร็วไม่ยอมยกยอมเบาเลย  พวกนี้คิดว่าเส้นแบ่งเลนเป็นของตัวเองเราไปตัดเขารึยังไง งง

ทำเหมือนผมเลยอะ 55

ก่อนที่ผมจะเลี้ยวซ้าย เพื่อป้องกันมอไซด์มาแทรก ผมจะขับรถชิดขอบให้มากที่สุด เพื่อป้องกันมอไซด์นี่แหละมาแทรก

และก็ถ้าจอดรถติดนานๆ รถผมมีเซ็นเซอร์หน้า ถ้ามอไซด์มาขับผ่านหน้า เซ็นเซอร์จะดัง ผมก็ใช้วิธีจอดชิดๆคันหน้า ไม่เว้นช่องให้มอไซด์ผ่าน ก็ได้ผล ทำแบบนี้จนเป็นนิสัยไปแล้วถ้าขับในเมือง

พวกมอไซด์ที่เค้าขี่แบบนี้ เชื่อว่าเค้าไม่เคยขับรถยนต์ครับ เลยไม่รู้มุมของรถยนต์ เลยขี่กันแบบที่เห็นนี่แหละ

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 20, 2022, 17:01:58 »
เค้ามองคนละมุมกับเราเลยครับ
ที่ผมเจอและเบิ่อทุกวันนี้คือ จะเลี้ยวซ้าย เปิดไฟเลี้ยว หมุนพวงมาลัยเลี้ยงไปครึ่งคันแล้ว มอไซด์เบียดซ้ายด้วยความรวดเร็ว แล้วตรงไปต่อ หรือเลี้ยงขวา คือไม่อยากจะคิดว่าจะมันพลาดจริงเบียดเค้าล้มกระแทกฟุตบาท หรือไปทับเค้ามันจะเป็นยังไง
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 20, 2022, 17:12:43 »
ตามสถานการณ์ที่ว่ามา เบียดกัน ผมว่า มอเตอร์ไซต์ก็ผิด เพราะ

1. มอเตอร์ไซต์แซงซ้าย
2. ช่องทางมีทางวิ่งแค่ 1 เลน ดังนั้น รถที่อยู่ในเลน หรือ ทางหลัก ก็คือ รถยนต์

แต่สุดท้ายเวลาเกิดอุบัตเหตุ หรือ เบียดกันจริง มันก็เดือดร้อน ไม่ว่าใครจะผิดจะถูก

มันก็เลยต้องเผชิญปัญหา หรือ ป้องกันตัวเอง แบบที่ทำทุกวันนี้

ออฟไลน์ Left lane driver

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 20, 2022, 21:09:43 »
มอไชค์ไม่มีวิธีดูเหรอกครับ ว่าเราจะไปขวา หรือซ้าย
คิดแต่ว่าตัวเองเร็วไปพ้นแต่นั้น

ขนาดผมเปิดไฟเลี้ยวซ้าย มันก็ยังแซงซ้ายมา
แซงซ้ายเสร็จก็เข้าขวา จริงๆมอไชค์ก็จะตรงไป
(จริงๆไปขวาแต่แรกเลยดีกว่าไหม ?)
เริ่มเข้าใจแล้วแหละว่าทำไมรถบัสเหยียบมอเตอร์ไชค์ประจำ ส่วนใหญ่เท่าที่รู้บัสไม่ผิดครับ
แบบนี้ผมเจอบ่อยมากกกก ซึ่งผมก็ไม่เข้าใจว่าเขาทำไปเพื่ออะไร
ถ้าคนที่ฉลาดเขาจะเลือกวิ่งไปทางที่มันไม่ cross กัน แต่มอไซค์ส่วนใหญ่ไม่ทำแบบนั้น

ออฟไลน์ ynot9x

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 21, 2022, 00:16:31 »

ถ้าจะบ่นเรื่องมอไซต์ บ่นได้เป็นวัน ไม่จบครับ เจอแต่ละเคส ล่าสุดผมเจอ ไรเดอร์ วิ่งมาเร็วเลนส์กลับรถเฉย กลางคืนไฟหน้าเขาก็แทบมองไม่เห็น ชนแล้วหนีด้วย

ในกรณีที่เจ้าของกระทู้เจอ ส่วนใหญ่ มอไซต์ ชอบคิดว่าตัวเองเร็วกว่ารถเก๋งในทุกจังหวะ เพราะบางเคสไอพวกที่รอจนรถหมด ข้างหลังรถติดยาวไม่ได้ออกจากซอยก็มี
ทำให้มอไซต์มักจะเสียบซ้ายไปก่อน แต่มันจะคิดแบบนี้ทุกเคสไม่ได้คนที่เขาขับรถเป็น รถเขาแรงจับจังหวะดีออกตัวได้เร็วอัตราเร่งดี ก็มี มันจะเกิดอุบัติเหตุตรงนี้
แต่พูดไปก็เท่านั้น การคิดวิเคราะห์ของคนไม่เหมือนกัน ควรจะหยุดคิดดูจังหวะด้วยว่าข้างหน้าเขาตั้งท่าจะออกไหมซัก2-3วิไม่เสียหายหรอก
ผมสังเกตุหลายทีละมอไซต์ไม่ค่อยคิดเอง ข้างหน้าเปิดทางไปยังไงก็ไปตามกันทั้งๆ ที่อีกฝั่งโล่งไปง่ายกว่าก็มี
2013 - Honda Accord G9
-=4cycle Turbo Collection=- <RWD FWD AWD>
2015 Dec - BMW F30 N20 M Sport [BMC + Racechip GTS + BILSTEIN B12 + EBC Brakes + Muffler Design]
2018 - Ford Focus MK3.5 Ecoboot [BMC + DTE-PowerControl-X + boomba racing + Brembo + EBC Break]
2021 Dec - Audi TT MK3 Model Year 2022

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 21, 2022, 14:56:56 »
ขนาดผมจะเลี้ยวซ้ายเข้าหมู่บ้าน ผมก็ชิดซ้าย เปิดไฟเลี่้ยวล่วงหน้า

มอไซค์ย้อนศรมา ก็ยังตัดหน้ารถผมตรงทางเข้าหมู่บ้าน และมองหน้าเราแบบไม่พอใจ เหมือนกับเราเป็นฝ่ายผิดเลยครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 22, 2022, 10:41:08 »
ตามความเห็นทุกท่านเป๊ะเลยครับ ทุกวันนี้ชาว2ล้อจะมุดอย่างเดียว ไม่สนมุมอับหรือจุดวิกฤติใดๆทั้งสิ้น ต้องระวังกันเอง ถ้าเผลอมีโดน

ผมขับในซอยบ่อย ต้องระวังทั้ง 2 ข้างเลย รวมทั้งหน้า-หลังด้วย พวกพี่ๆ ไม่สนอะไรทั้งนั้นจริงๆ