ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกหน่อยครับ CITY,VIOS,Mazda 2  (อ่าน 10790 ครั้ง)

ออฟไลน์ sit105

• Newbie
  • *
ช่วยเลือกหน่อยครับ CITY,VIOS,Mazda 2
« เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 10:16:38 »
ผมรบกวนช่วยเลือกรถหน่อยครับ มือใหม่(ว่าจะออกต้นปี55)
ผมชอบเกียร์ธรรมดาครับเพราะไม่ได้ขับรถในเมือง วันนึงถ้าไม่ไปไหนไปกลับที่ทำงานประมาณ 30 กม.
รถที่ผมดูอยู่
1. CITY  S/MT (MC)
2. VIOS  E/MT
3. Mazda 2 Groove M/T

หรือมีตัวอื่นน่าสนใจแนะนำไหมครับ

เปรียบเทียบด้านต่างๆ
1 ความประหยัด
2 การดูแลรักษา (มือใหม่ครับขอที่ดูแลง่ายๆ)
3 ค่าบำรุงรักษาต่างกันไหมครับ
4 อนาคตอาจติด LPG

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ burutrad

• Hero Member
Re: ช่วยเลือกหน่อยครับ CITY,VIOS,Mazda 2
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 10:26:49 »
 ตอนนี้ mazda2 คุ้มสุดครับ... :) :)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: ช่วยเลือกหน่อยครับ CITY,VIOS,Mazda 2
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 10:29:26 »
ไม่บ้า option Vios คุ้มที่สุด ติดแก๊ซได้

รองลงมาก็ 2 ครับ ;)

ออฟไลน์ itimkati

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 10:40:01 »
ที่บ้านมี city กับ Vios  จากการใช้งานโดยส่วนตัวแล้วพบว่า  

ทัศนะวิสัยของ vios นั้นแย่กว่าcity  ที่สำคัญการกะระยะของตัวรถในการขับขี่นั้นยากมาก  เนื่องจากคอนโทรลหน้านั้นดูสูงมากๆ ทำให้ทัศนวิสัยไม่ดีเอาเสียเลย  ขับเบียดกับคนอื่นลำบาก ไม่แน่ใจว่าจะเบียดพ้นหรือไม่  แต่ถ้าเป็น city ผมสามารถขับเบียดแบบพอดีๆคันได้เลย  ทั้งๆที่พยายามปรับตัวให้เข้ากับมัน จนทุกวันนี้ ผมและพี่ชายแย่งกันขับ City ส่วน Vios จะกลายเป็นตัวสำรองไปซะงั้น  ซึ่งผมว่าข้อนี้สำคัญมากๆ ว่ารถกับเราจะเป็นอันหนึ่งอันเดียวกันได้ไหม ความรู้สึกส่วนตัวล้วนๆนะครับ

ข้อเสียอีกอย่างของVios ที่ผมพบเจอมากกว่าcityคือ ยางตามขอบประตูรถจะมีเสียงดังตลอดเวลา โดยเฉพาะเวลารถขึ้นเนินหรือตกหลุมจะดังและชัดมาก เหมือนกับว่าตัวถังรถมันบิดตัว ยางขอบประตูมันเลยเสียดสีกับตัวถังดังเอียดๆให้น่ารำคาญ  

ส่วนข้อเสียของทั้งสองคันที่คล้ายๆกันคือ เวลาลากรอบสูงๆ จะมีกลิ่นไหม้เข้ามา  และเวลาเหยียบจนสุดที่ประมาณ 180 กลิ่นไหม้ก็เข้ามาอีก

ทั้งคู่ติดตั้งแก๊สใช้งานปกติไม่มีปัญหาอะไรครับ

อ้ออีกเหตุผลนึงเนื่องจาก Vios เป็นเกียร์ธรรมดา ทำให้ขับขี่ค่อนข้างยาก เนื่องจากเป็นคันเร่งไฟฟ้า มันจึงเกิดอาการหน่วงไปเกือบๆ 1 วินาทีครับ ทำให้เวลารถติดอยู่บนสะพานช่วงขาขึ้น รถอาจจะไหลได้ เพราะเหยียบไปแล้วเครื่องยังนิ่งรอรอบอยู่เลย  แต่ city ไม่ทราบครับเพราะเป็นเกียร์ออโต้

ทั้งนี้ทั้งนั้น  ยังไงอยากให้ทดลองขับก่อนซื้อซึ่งสำคัญเป็นอันดับหนึ่ง  เพราะท่านอื่นหรือแม้แต่ตัวคุณเองอาจจะไม่คิดเหมือนผมก็ได้  จะได้ไม่ต้องมาบ่นทีหลังว่า " สวยแต่รูปจูบไม่หอม "
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2011, 10:42:45 โดย itimkati »

ออฟไลน์ sit105

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 11:48:37 »
ใครมีความเห็นเพิ่มเติมไหมครับ
ขอความเห็นหน่อย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 11:56:30 »

1. ความประหยัด
     - พอๆกัน
2. การดูแลรักษา (มือใหม่ครับขอที่ดูแลง่ายๆ)
     - วีออส ซิตี้ 2
3. ค่าบำรุงรักษาต่างกันไหมครับ
     - วีออส 2 ซิตี้
4. อนาคตอาจติด LPG
     - วีออส 2 ซิตี้

ถ้าต้องการแค่นี้หล่ะก็เลขก็จะออกที่วีออสหล่ะครับ ถ้าเป็นเรื่องความปลอดภัยก็ต้องน้อง 2 เลย คุ้ม ส่วนเรื่องรูปทรงก็แล้วแต่ชอบกันหล่ะครับ ส่วนตัวผมชอบซิตี้มากกว่า สมรรถนะโดยรวม ความสบายของที่นั่งทั้งคนขับและผู้โดยสารก็ต้องยกให้ซิตี้เอาไปกิน

ถ้าไม่คิดไรมากในฐานะที่เป็นรถคันแรกแล้วก็ติดแก๊สด้วย แนะนำวีออสครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

dogclubs

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 12:40:36 »
ไม่บ้า option Vios คุ้มที่สุด ติดแก๊ซได้

vios คุ้มตรงไหนครับอยากรู้  ตัว mt ต่ำสุด กระจกมองข้างยังปรับมือเลย

civicferio

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 12:44:01 »
น้องไอซ์จ๊ะ มันก็คุ้มตรงติดแก๊สนี่แหละ ลองอ่านที่โจทย์กระทู้ก่อน
ส่วนถ้าตัดแกสออก สูสีกันจะเป็นที่ สองกับซิตี้เท่านั้นเอง
ส่วนวีออส มองความคุ้มแบบเดิมๆสู้สองตัวไม่ได้แน่นอน

ออฟไลน์ ronin

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 13:14:06 »
ถ้าจะติดแก๊สคงแนะนำแต่ vios แต่ถ้าไม่ติดแก๊ส ก็ให้ตัด vios ออกไปเลยครับ 

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 13:19:38 »
ถ้าอนาคตติดแก๊สแน่ๆ Vios ดีที่สุดครับ
แต่ถ้าไม่แน่ City ได้ความสบาย 2 ได้ออพชั่น ลองพิจารณาดูครับ  :)
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 17:18:17 »
1 ความประหยัด
ประหยัดพอๆ กันครับ

2 การดูแลรักษา (มือใหม่ครับขอที่ดูแลง่ายๆ)
ป้ายแดงเหมือนกัน ไม่ต้องห่วงครับดูแลง่ายพอๆกัน

3 ค่าบำรุงรักษาต่างกันไหมครับ
อาจจะต่างกันตามราคาอะไหล่ แต่ต่างกันไม่มาก เช่นกรองอากาศ ราคา 200-300 อยู่ที่ ยี่ห้อ

4 อนาคตอาจติด LPG
เหตุผลนี้ ไป vios ช่างตาเหล่ ยังติดตั้งถูกเลยครับ หน้ารามม๊ากกก

แต่ถ้าให้ชื้อผมเอา m2 อย่างไม่สงสัยเลยครับ อารมณ์เปลี่ยนเกียร์ ช่วงล่าง วัสดุ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Cross MPV

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 17:25:25 »
อยากให้รอดู Almera ไว้พิจารณาอีก 1 ตัวเลือก ในเดือนหน้านี้เองครับ
Find a vacuum and fill it.

ออฟไลน์ joeyote

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 19:19:18 »
ผมก็ยังจะย้ำๆๆๆๆๆๆๆ เสมอครับว่า

City รถเล็กที่จะสมบูรณ์แบบมากกกกกกกกกก  ถ้า.........

ช่วงล่าง ดีกว่านี้  มันยังขาดๆเกินอยู่ คือ ความเร็วต่ำ ออกจะแข็งๆ และเสียงตึงตังมากกๆๆ
สัมผัสของการขับขี่ ยังไม่น่ารื่นรมย์ ยังมีสั่นๆ เด้งๆ

แต่ถ้าวิ่งกันเร็วๆแล้ววว  ผมว่า มันทำออกมาได้ดีนะครับบบ ทั้งมีแรงเหลือ ทั้งยังทรงตัวพอเอาอยู่

ไปลองขับวีออส แล้วว ย้ายตูดไปขับ ซิตี้ แบทันทีดูนะครับบบ
ผมลองแล้วววว    ผมเลยเลือกซิตี้ครับ

ไม่ใช่วิออสไม่ดีนะ  แต่ไม่เหมาะกับผมเลยยยย แค่นั้นครับบบบ
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ joeyote

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 19:21:52 »

vios คุ้มตรงไหนครับอยากรู้  ตัว mt ต่ำสุด กระจกมองข้างยังปรับมือเลย

อุ้ยยยยยยยยยย  ไปทำเบาะหนังสีส้มที่ไหนมาอ่ะคับบบบบบ
อยากทำบ้างงงงง ชอบบบบบ ครับๆ
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 22:19:04 »
city คำตอบสุดท้ายครับ ดีกว่าทุกด้านภายในดูกว้างกว่า vios ออฟชั่นดีกว่า ไม่ซอยรุ่นซะมากขนาด vios ดูโฉบเฉี่ยววัยรุ่นกว่า สมรรถนะ ประหยัดน้ำมัีน เร่งดีมาก ช่วงล่างก็พอไหว ตามขนาดรถ แถมยังได้ minorchange แล้วน่าจะสดใหม่กว่า vios

ปล ผมไม่ชอบไอ้แนวคิดคอนโซลเกจ อยู่ตรงกลางเลย มันทำให้รถดูตลก มองความเร็วก็น่าจะลำบากกว่า เกจเตือนไรอีก อันนี้ความชอบส่วนตัวจริงๆ

ออฟไลน์ nicsjerry

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 03:45:17 »
ถ้าเป็นตัวรถเพียว   "ตัวล่างสุด " MAZDA2 คุ้มกว่าประการทั้งปวง   หรือจารอ Nissan Almera ที่คุ้มมมมก่า !!