ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามคนใช้ 320d e90 หน่อยครับ  (อ่าน 9597 ครั้ง)

ออฟไลน์ hispza

• Full Member
สอบถามคนใช้ 320d e90 หน่อยครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 03, 2013, 22:11:01 »
1. ผมได้ 320ก lci มาได้สักพังแล้วครับ
จากที่รอบก่อนผมได้เข้ามาถามเรื่องการเปลี่ยนน้ำมันเกียร์
ตอนนี้ผมได้ไปเปลี่ยนน้ำมันเกียร์มาแล้วครับที่ศูนย์วิภาวดี
ผมสังเกตุว่าเวลาเปลี่ยนเกียร์ 1 ขึ้น 2 นั้นรู้สึกเหมือนช่วงรอยต่อระหว่าเกียร์มันมากไปหน่อยหรือเปล่าไม่รู้อะครับ
มันรู้สึกกระตุกเวลาจะเข้าเกียร์ 2 ส่วนช่วงเกียร์อื่นๆไม่เป็นนะครับ
ผมอยากทราบว่ารถพี่ๆเป็นแบบผมหรือเปล่าครับ พอดีเพิ่งได้ขับคันแรกครับอาจจะกังวลไปเองหรือเปล่าหว่า
ปล.รถยังอยู่ใน BSI นะครับ ;D

2. เจ้าของเดิมเค้าเปลี่ยนยางมาแล้วรอบนึงครับเป็น MAXXIS ไม่ทราบรุ่น 215 50 R17
ผมขับแล้วรู้สึกเหมือนมันไม่ค่อยเกาะ จึงอยากเปลี่ยนยางอะครับ ที่ดูๆอยู่คือ Bridgestone S001 RFT ไม่ทราบว่าผมสามารถใส่ 225 50 R17 หรือเปล่าครับ ผมไม่ทราบเลยว่ายางตามเสปกมันกว่าเท่าไหร่อะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2013, 22:17:32 โดย hispza »

ออฟไลน์ Ongszaa

• Sr. Member
Re: สอบถามคนใช้ 320d e90 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2013, 22:48:56 »
1. ผมได้ 320ก lci มาได้สักพังแล้วครับ
จากที่รอบก่อนผมได้เข้ามาถามเรื่องการเปลี่ยนน้ำมันเกียร์
ตอนนี้ผมได้ไปเปลี่ยนน้ำมันเกียร์มาแล้วครับที่ศูนย์วิภาวดี
ผมสังเกตุว่าเวลาเปลี่ยนเกียร์ 1 ขึ้น 2 นั้นรู้สึกเหมือนช่วงรอยต่อระหว่าเกียร์มันมากไปหน่อยหรือเปล่าไม่รู้อะครับ
มันรู้สึกกระตุกเวลาจะเข้าเกียร์ 2 ส่วนช่วงเกียร์อื่นๆไม่เป็นนะครับ
ผมอยากทราบว่ารถพี่ๆเป็นแบบผมหรือเปล่าครับ พอดีเพิ่งได้ขับคันแรกครับอาจจะกังวลไปเองหรือเปล่าหว่า

2. เจ้าของเดิมเค้าเปลี่ยนยางมาแล้วรอบนึงครับเป็น MAXXIS ไม่ทราบรุ่น 215 50 R17
ผมขับแล้วรู้สึกเหมือนมันไม่ค่อยเกาะ จึงอยากเปลี่ยนยางอะครับ ที่ดูๆอยู่คือ Bridgestone S001 RFT ไม่ทราบว่าผมสามารถใส่ 225 50 R17 หรือเปล่าครับ ผมไม่ทราบเลยว่ายางตามเสปกมันกว่าเท่าไหร่อะครับ

ขอตอบเรื่องยางนะคับ ใช้ได้คับ 225 50 17 ยางที่ จขกท ดูดีมากครับ แต่ราคาแรงนะคับ
ยางไซส์นี้หาง่ายครับ เป็นยางที่ใช้ใน BMW 3 5 แล้วก็ Accord ครับ
ถ้างบไม่จำกัดเรื่องยางมีตัวที่จะแนะนำคือ Pirelli p zero หรือ Michelin Pilot Super Sport ครับ
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

ออฟไลน์ CookiE

Re: สอบถามคนใช้ 320d e90 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2013, 22:50:09 »
รบกวนถามครับ รถพี่วิ่งกี่กิโลแล้วครับ ?

รถผมตอนที่มีอาการเปลี่ยนเกียร์ 1 ไป 2 ลากยาวกว่าปกติคือ ครัชมันเริ่มบางครับ

แต่ของผมเปลี่ยนสมองเกียร์ด้วยเพราะกระตุก แต่ตอนนี้ทำมาเสียไป 120,000 บาท มันก็ยังมีเครื่องสะดุดก่อนจอด คือไม่นิ่งเหมือนที่ควรจะเป็น เหมือนเกียร์ 2 เปลี่ยนลง 1 ครับ ที่ผมรู้เพราะว่ามีสองคันรุ่นเดียวกันเลยเทียบกันได้

ยังไงอาการแบบนี้ลองให้ศูนย์ adapt เกียร์ดูก่อนครับว่าหายไหม

ออฟไลน์ mick

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2013, 22:54:18 »
ยางตามสเปคโรงงานคือ 225 45 r17 ครับ ใช้ 50 รถจะอืด และเบรคแย่ลงครับ แต่จะนุ่ม ประหยัดเวลาวิ่งทางไกลมากขึ้น

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2013, 22:58:38 »

ขอตอบเรื่องยางนะคับ ใช้ได้คับ 225 50 17 ยางที่ จขกท ดูดีมากครับ แต่ราคาแรงนะคับ
ยางไซส์นี้หาง่ายครับ เป็นยางที่ใช้ใน BMW 3 5 แล้วก็ Accord ครับ
ถ้างบไม่จำกัดเรื่องยางมีตัวที่จะแนะนำคือ Pirelli p zero หรือ Michelin Pilot Super Sport ครับ
ในสามตัวที่ว่านี้ไม่ทราบว่าตัวไหนดีที่สุดหรอครับ แล้วราคาประมาณเท่าไหรด้วยครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2013, 23:00:25 »
รบกวนถามครับ รถพี่วิ่งกี่กิโลแล้วครับ ?

รถผมตอนที่มีอาการเปลี่ยนเกียร์ 1 ไป 2 ลากยาวกว่าปกติคือ ครัชมันเริ่มบางครับ

แต่ของผมเปลี่ยนสมองเกียร์ด้วยเพราะกระตุก แต่ตอนนี้ทำมาเสียไป 120,000 บาท มันก็ยังมีเครื่องสะดุดก่อนจอด คือไม่นิ่งเหมือนที่ควรจะเป็น เหมือนเกียร์ 2 เปลี่ยนลง 1 ครับ ที่ผมรู้เพราะว่ามีสองคันรุ่นเดียวกันเลยเทียบกันได้

ยังไงอาการแบบนี้ลองให้ศูนย์ adapt เกียร์ดูก่อนครับว่าหายไหม

หนึ่งแสนโลครับแต่ต่อ BSI แล้วครับ
อาการคุณเป็นยังไงหรอครับ ของผมเป็นตอนเกียร์ 1 ขึ้นสองรู้สึกเหมือนเวลาผมเร่งไปแล้วปล่อยคันเร่งตอนมันเปลี่ยนเกียร์พอดีมันจะกระโดดหน่อยๆอะครับ แต่ถ้าเร่งยาวๆเลยไม่ค่อยเป็นนะครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2013, 23:00:50 »
ยางตามสเปคโรงงานคือ 225 45 r17 ครับ ใช้ 50 รถจะอืด และเบรคแย่ลงครับ แต่จะนุ่ม ประหยัดเวลาวิ่งทางไกลมากขึ้น

ขอบคุฯครับพี่

ออฟไลน์ ArM 159

• Jr. Member
  • **
  • 46pictorial
    • www.facebook.com/46pictorial
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 00:57:27 »
2007  320i  n46  เป็นเหมือนกันครับผม  ช่วงเกียร์ 2-1 จะกระตุกมากครับ แรกๆก็นิดหน่อยครับ หลังๆเริ่มแรงเหมือนมีคนมาชนตูดเลยครับ

เคยเข้าศูนย์ไปสองรอบครับ ทางศูนย์ได้ Reset Gearbox มาให้ครับ  หายแค่ตอนแรกครับ สักพักก็เป็นใหม่ครับผม จนตอนนี้หลุดBSI มาแล้วครับ 

ทำใจครับ 555555  :'( :'( :'(

ปัญหานี้เป็นกันเยอะมากกกกครับ  คุณไม่ใช่คนเดียวที่เจอปัญหานี้ครับ  ;D ;D ;D ;D
Photographer : 46pictorial

ออฟไลน์ Hundredpiper

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 02:31:23 »
2007  320i  n46  เป็นเหมือนกันครับผม  ช่วงเกียร์ 2-1 จะกระตุกมากครับ แรกๆก็นิดหน่อยครับ หลังๆเริ่มแรงเหมือนมีคนมาชนตูดเลยครับ

เคยเข้าศูนย์ไปสองรอบครับ ทางศูนย์ได้ Reset Gearbox มาให้ครับ  หายแค่ตอนแรกครับ สักพักก็เป็นใหม่ครับผม จนตอนนี้หลุดBSI มาแล้วครับ  

ทำใจครับ 555555  :'( :'( :'(

ปัญหานี้เป็นกันเยอะมากกกกครับ  คุณไม่ใช่คนเดียวที่เจอปัญหานี้ครับ  ;D ;D ;D ;D
F30 320d ผมก็เป็นครับ อาการเดียวกันเลยครับ เวลาขับมาเจอไฟแดงหรือเบรกจนรถเกือบหยุด จะมีอาการเหมือนโดนชนตูด
ใช้มาได้แค่เดือนเดียวเองนะเนีย ชักเริ่มหวั่นๆและ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2013, 02:42:28 โดย Hundredpiper »

ออฟไลน์ T3

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 10:04:48 »
ใช้320D LCI รถวิ่งมาใกล้45,000โลละครับ

เป็นแบบเดียวกันครับ เวลาจอดไฟแดงนานๆทีจะมีอาการเหมือนถูกจนตูดเบาๆ
จนเริ่มวิตกจริตแล้ว หรือมีคนมาชนจริงๆ

ฝากถามเรื่องยางต่อด้วยครับ ไม่อยากตั้งกระทู้ใหม่ ไม่อยากรบกวนเนื้อที่บอร์ด(รบกวนเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ)
ผมใช้ตัว320D LCI Sport Package คำถามผมคือ
1. มันกระแทกปึงปังอย่างนี้เป็นปกติหรือเปล่าครับ?
2. ยางควรเปลี่ยนที่กี่กิโลครับ?รถผมซื้อ March 2012 ใช้มา45,000โลครับ
3. หากเปลี่ยนมีตัวไหนที่พอจะแนะนำได้บ้างครับ?หรือเปลี่ยนเป็นF10ดี?ส่วนลดตอนนี้เร้าใจมาก
    ตอนเปลี่ยนมาใช้E90ก็เพราะส่วนลดเร้าใจนี่แหละ 5555
รบกวนด้วยครับ
"If I have seen farther it is by standing on the shoulders of giants"

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 10:52:56 »
320D Lci ผมเพิ่งเปลี่ยนยางไป S001 RFT แจ่มดีครับ เกาะดี รีดน้ำมี นุ่มเงียบกำลังดี จำได้ว่าเส้นละ 8,xxx ผมว่าคุ้มครับ

ส่วนยาง spec มันจริงๆคือ 225/45R17 ครับ เจ้าของเก่าน่าจะไปเปลี่ยนมาแล้ว size เพี้ยน

ปล รถเพิ่งวิ่งไป 35000 เกียร์ยังไม่มีอาการผิดปกติใดๆ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 10:57:02 »
2007  320i  n46  เป็นเหมือนกันครับผม  ช่วงเกียร์ 2-1 จะกระตุกมากครับ แรกๆก็นิดหน่อยครับ หลังๆเริ่มแรงเหมือนมีคนมาชนตูดเลยครับ

เคยเข้าศูนย์ไปสองรอบครับ ทางศูนย์ได้ Reset Gearbox มาให้ครับ  หายแค่ตอนแรกครับ สักพักก็เป็นใหม่ครับผม จนตอนนี้หลุดBSI มาแล้วครับ 

ทำใจครับ 555555  :'( :'( :'(

ปัญหานี้เป็นกันเยอะมากกกกครับ  คุณไม่ใช่คนเดียวที่เจอปัญหานี้ครับ  ;D ;D ;D ;D
เอ้ ผมควรจะเครียดดีมั้ยน้า

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 11:04:45 »
ใช้320D LCI รถวิ่งมาใกล้45,000โลละครับ

เป็นแบบเดียวกันครับ เวลาจอดไฟแดงนานๆทีจะมีอาการเหมือนถูกจนตูดเบาๆ
จนเริ่มวิตกจริตแล้ว หรือมีคนมาชนจริงๆ

ฝากถามเรื่องยางต่อด้วยครับ ไม่อยากตั้งกระทู้ใหม่ ไม่อยากรบกวนเนื้อที่บอร์ด(รบกวนเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ)
ผมใช้ตัว320D LCI Sport Package คำถามผมคือ
1. มันกระแทกปึงปังอย่างนี้เป็นปกติหรือเปล่าครับ?
2. ยางควรเปลี่ยนที่กี่กิโลครับ?รถผมซื้อ March 2012 ใช้มา45,000โลครับ
3. หากเปลี่ยนมีตัวไหนที่พอจะแนะนำได้บ้างครับ?หรือเปลี่ยนเป็นF10ดี?ส่วนลดตอนนี้เร้าใจมาก
    ตอนเปลี่ยนมาใช้E90ก็เพราะส่วนลดเร้าใจนี่แหละ 5555
รบกวนด้วยครับ
ถ้าเป็นตัว sport package ก็น่าจะแข็งเป็นปรกตินะครับเพราะน่าจะเซ็ตช่วงล่างมาให้เหมาะแก่การซิ่ง
ส่วนเรื่องยางต้องดูหน้ายางเอานะครับแต่ถเาเป็นผมผมจะเปลี่ยนราแปดหมื่นโลครับทั้งนี้ทั้งนั้นผมจะคอยเช็คอยู่เรื่อยๆครับ
สุดท้ายหากชอบความใหญ่โตของF10  ก็โอเคครับส่วนตัวผมชอบความกระทัดรัดของ 3series มากกว่าครับขับไปเรียนหล่อเลยหุหุ ถ้าพี่จะเปลี่ยนรบกวนกระซิบมาทางผมหน่อยนะครับแอบสนใจอยู่เหมือนกันครับ :D

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 11:06:01 »
320D Lci ผมเพิ่งเปลี่ยนยางไป S001 RFT แจ่มดีครับ เกาะดี รีดน้ำมี นุ่มเงียบกำลังดี จำได้ว่าเส้นละ 8,xxx ผมว่าคุ้มครับ

ส่วนยาง spec มันจริงๆคือ 225/45R17 ครับ เจ้าของเก่าน่าจะไปเปลี่ยนมาแล้ว size เพี้ยน

ปล รถเพิ่งวิ่งไป 35000 เกียร์ยังไม่มีอาการผิดปกติใดๆ

8,xxx เปลี่ยนที่ไหนหรอครับผม

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 13:06:06 »

8,xxx เปลี่ยนที่ไหนหรอครับผม

Cockpit ศิรินธร ครับ. ราคาป้ายมันประมาณ 9000 แต่ผมไปสืบราคาที่อื่นมาก่อน แล้วเขา match ให้. แต่ไม่ได้ 0%

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 17:10:57 »
เกียร์ มีFirmware ใหม่ครับ ออกมาไม่นานนี้เอง ไม่เกิน 2 ปี ถ้ารถไม่ได้เข้าศูนย์มานานแล้วอาจจะไม่ได้รับการ upgrade เข้าศูนย์อัพเกรดจะลดการกระุตุกจากชุดตัดต่อกำลังได้ครับ ถ้ามี Progman และสายต่อคอม โหลดfirmwareมาทำเองก็ได้

ถ้าอัพแล้วไม่หาย ต้องเช็คโซลินอยด์ทีละตัวครับ เกียร์ ZF รุ่นนี้มีปัญหาตรงนี้ หาร้านเปิดคอมสั่งเปิดโซลินอยด์ดูสถานะเอาครับ

สนนราคาโซลินอยด์วาล์วประมาณนี้ครับ

http://www.thectsc.com/index.php?p=product&id=36&parent=52
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2013, 17:13:58 โดย jaesz »

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 17:48:26 »
เกียร์ มีFirmware ใหม่ครับ ออกมาไม่นานนี้เอง ไม่เกิน 2 ปี ถ้ารถไม่ได้เข้าศูนย์มานานแล้วอาจจะไม่ได้รับการ upgrade เข้าศูนย์อัพเกรดจะลดการกระุตุกจากชุดตัดต่อกำลังได้ครับ ถ้ามี Progman และสายต่อคอม โหลดfirmwareมาทำเองก็ได้

ถ้าอัพแล้วไม่หาย ต้องเช็คโซลินอยด์ทีละตัวครับ เกียร์ ZF รุ่นนี้มีปัญหาตรงนี้ หาร้านเปิดคอมสั่งเปิดโซลินอยด์ดูสถานะเอาครับ

สนนราคาโซลินอยด์วาล์วประมาณนี้ครับ

http://www.thectsc.com/index.php?p=product&id=36&parent=52

ไม่ทราบว่าทำเองยากไหมครับไม่อยากเอารถไปนอนแช่ที่ศูนย์อีกรอบอะครับ

jaesz

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 19:08:40 »

ไม่ทราบว่าทำเองยากไหมครับไม่อยากเอารถไปนอนแช่ที่ศูนย์อีกรอบอะครับ

ทำเองไม่ยากทแต่ คุณถามผม ผมตอบโดยเอาตัวผมเป็นที่ตั้งคำตอบ

รู้เรื่องรถลึกแค่ไหน? ลองถามตัวเองก่อนครับ

ออฟไลน์ Ongszaa

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 23:26:58 »

ในสามตัวที่ว่านี้ไม่ทราบว่าตัวไหนดีที่สุดหรอครับ แล้วราคาประมาณเท่าไหรด้วยครับ

ผมเคยลองแค่สองตัวนะคับ
S001 RFT กับ Pirelli p zero
ผมชอบ S001 มากกว่านะคับ ราคาถูกกว่าด้วย เรื่องความเกาะผมคงตอบไม่ได้มาก ขับสั้นๆ
ส่วน Pirelli p zero ลองใน x1 ติดมากับรถ แต่รถมันไม่แรงพอให้กดครับ
S001 ลองนั่งอย่างเดียว แต่ชอบฟิลลิ่งมากครับ
แนะนำ S001 ดีกว่าครับ ราคาโดนกว่า หาง่ายกว่าด้วย ส่วนราคาผมว่าท่าน จขกท ตรงดิ่งไป วงเวียน22 เลยครับ
ต่อราคาได้ เค้าให้ราคามาเท่าไหร่ต่อซัก 80%-90% ครับ
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 23:56:26 »

ทำเองไม่ยากทแต่ คุณถามผม ผมตอบโดยเอาตัวผมเป็นที่ตั้งคำตอบ

รู้เรื่องรถลึกแค่ไหน? ลองถามตัวเองก่อนครับ

ถ้าถามว่าลึกแค่ไหนผมบอกเลยครับยังไม่ลึกครับ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2013, 01:41:03 »
225 45 17 คับ

และขอเพิ่ม Goodyear Asym2 ไว้ให้พิจารณาด้วยนะครับ คุ้มราคามากๆ ถ้าหาของได้นะ
แล้วก็ Toyo T1R พึ่งได้มาครับ กำลังเห่อ และ ติดใจเลยแหละ

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2013, 08:03:14 »
 ;D ;D ;D...........แนะนำเรื่องเกียร์ ZF 6 speed mega tronic E-90/N46 ครับ     ต้นเหตุที่รอยต่อ สะดุด กระตุก และไฟ P D กระพริบ หลังน้ำมันเกียร์ร์อน  มักจะเกิดราว 1 แสนกิโลเมตร บวก ลบ  ควรทำ:-
-  เปลี่ยน solenoid 1-2 ตัวที่เสีย จากที่มี 9 ตัว วัดค่าโอมห์ เช่นสเป็ค 5-20  โอมห์ แต่วัดได้ แค่ 2-3 or 0 โอมห์
-  หลังแก้ ปลายเหตุที่ชำรุดแล้ว  เปลี่ยนตัวต้นเหตุ โดยถอด heat exchanger อุ่นน้ำมันเกียร์ทิ้ง ใส่ TOC adaptor (มีขายในเวป ZF adaptor US/
   UK)  แล้วติดแผงระบาย ความร้อนน้ำมันเกียร์ TOC-Transmission Oil Cooler ที่หน้าแผงแอร์  
**หาก เปลี่ยนปลายเหตุแล้วไม่แก้ไขต้นเหตุ  พอใช้ไปอีกแสนกิโลฯ  solenoid ก็จะเสื่อมอีก และอาจเพิ่มอาการ คลัชไหม้(หน้าเดียว อีก 90 กว่าแผ่น
    ผ้าเกือบ 50 + เหล็กอีกเกือบ 50 แผ่น) จะไหม้ในรอบนี้ละ  ลองเปิดดุในเวปต่างประเทศจะมีข้อมูลครบ  ในไทยมีทั้ง adaptor และ TOC ดีๆขาย
    ครับ  ลองถามๆกันดูในวงการ ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2013, 14:05:31 โดย youngbear »

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2013, 10:52:23 »
;D ;D ;D...........แนะนำเรื่องเกียร์ ZF 6 speed mega tronic E-90/N46 ครับ     ต้นเหตุที่รอยต่อ สะดุด กระตุก และไฟ P D กระพริบ หลังน้ำมันเกียร์ร์อน  มักจะเกิดราว 1 แสนกิโลเมตร บวก ลบ  ควรทำ:-
-  เปลี่ยน solenoid 1-2 ตัวที่เสีย จากที่มี 9 ตัว วัดค่าโอมห์ เช่นสเป็ค 5-20  โอมห์ แต่วัดได้ แค่ 2-3 or 0 โอมห์
-  หลังแก้ ปลายเหตุที่ชำรุดแล้ว  เปลี่ยนตัวต้นเหตุ โดยถอด heat exchanger อุ่นน้ำมันเกียร์ทิ้ง ใส่ TOC adaptor (มีขายในเวป ZF adaptor US/
   UK)  แล้วติดแผงระบาย ความร้อนน้ำมันเกียร์ TOC-Transmission Oil Cooler ที่หน้าแผงแอร์  
**หาก เปลี่ยนปลายเหตุแล้วไม่แก้ไขต้นเหตุ  พอใช้ไปอีกแสนกิโลฯ  solenoid ก็จะเสื่อมอีก และอาจเพิ่มอาการครัช (หน้าเดียว อีก 90 กว่าแผ่น
    ผ้าเกือบ 50 + เหล็กอีกเกือบ 50 แผ่น) จะไหม้ในรอบนี้ละ  ลองเปิดดุในเวปต่างประเทศจะมีข้อมูลครบ  ในไทยมีทั้ง adaptor และ TOC ดีๆขาย
    ครับ  ลองถามๆกันดูในวงการ ::)

มีที่ไหนที่มีประสบการณ์แล้วรับทำแบบที่พี่ว่าบ้างครับ
ล่าสุดผมเปลี่ยนภ่ายน้ำมันเกียร์ยกอ่างเกียร์กรองเกียร์ไปแล้วครับทำใน 0 BMW เลยครับ

jaesz

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2013, 16:08:17 »

ถ้าถามว่าลึกแค่ไหนผมบอกเลยครับยังไม่ลึกครับ

BSI ยังมีอยู่ เข้าศูนย์เลยครับ ทำฟรีพร้อมกับเช็คระยะ ลองโทรไปคุยนัดหมายกับBMW ก่อนครับว่าศูนย์ไหนมีช่างทำได้ โปรแกรมไม่ใช่เรื่องยากเครืื่องมือครบ ช่างมีความรู้ทำแป๊ปเดียวก็เสร็จ