ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้า toyota ทำรถจักรยานยนต์จะขายดีเท่า honda ไหมครับ  (อ่าน 4684 ครั้ง)

ออฟไลน์ aod

• Sr. Member
ตามหัวข้อครับ  ถ้า โตโยต้าหันมาทำรถจักรยานยนต์แข่งกับฮอนด้าจะขายดีเท่าฮอนด้าไหมครับ ฮอนด้าเวฟ ติดลมบนไปแล้ว

ออฟไลน์ Symphonic

• Hero Member
Re: ถ้า toyota ทำรถจักรยานยนต์จะขายดีเท่า honda ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 04, 2018, 19:51:48 »
YAMAHA ไงครับ  เขามีหุ้นกันอยู่

อีกด้านนึง ถ้า Honda ทำเครื่องเรือหรือ Piano ก็คงไม่ชำนาญเท่า YAMAHA ครับ

ออฟไลน์ bravo

Re: ถ้า toyota ทำรถจักรยานยนต์จะขายดีเท่า honda ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 04, 2018, 20:15:39 »
ซัมซุงล่ะครับ ทำสมาร์ทโฟน ขายดี

ทีวีซัมซุง ก็ขายดี

แต่โน๊ตบุ๊ค ขายไม่ดีครับ ( ผมเคยซื้อมาใช้เครื่องนึง :)

ออฟไลน์ Altima

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 04, 2018, 22:15:45 »
YAMAHA ไงครับ  เขามีหุ้นกันอยู่

อีกด้านนึง ถ้า Honda ทำเครื่องเรือหรือ Piano ก็คงไม่ชำนาญเท่า YAMAHA ครับ

Honda ทำเครื่องเรือนะ เครื่องjetด้วย

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 04, 2018, 22:25:38 »
Yamaha ไงครับ ส่วนตลาดบ้านเรา Honda ติดลมบนไปแล้ว ขนาดผมที่ไม่เคยมีรถยนต์ฮอนด้าอยู่ในสายตาเลย แต่ซื้อมอเตอร์ไซค์ ยังไงก็ต้องฮอนด้าครับ

แต่เดี๋ยวนี้ก็ลดต้นทุนน่าเกลียดเกิน ไม่ต่างจากรถยนต์เท่าไรเลยครับ ยิ่งตระกูลเวฟ ยิ่งออกรุ่นใหม่ ยิ่งก๊องแก๊งกว่ารุ่นเดิม

ออฟไลน์ Altima

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 04, 2018, 22:41:39 »
ไม่หรอกครับ เพราะเรื่อง quality (reliability) ในมอเตอไซไม่มีใครสู้ Honda ได้ แม้แต่ว่าจะลงทุนทุกอย่างเพื่อทำให้มอไซqualityสูงมากจนราคาแพงเกินไป

Honda สามารถทำมอไซที่ดีออกมาได้เพราะทำมา60กว่าปีแล้ว จริงๆต้นทุนหลายรุ่นอย่าง Honda Supercub ที่เป็นรถที่ขายดีที่สุดในโลกมันน้อยมากๆ แต่แทนที่จะขายที่ราคาถูก Honda เพิ่มต้นทุนเพื่อทำให้มัน quality สูงและขายในราคาเท่ากับคู่แข่ง

เรื่องรถเล็กกว่า 600cc นะผมว่า ไม่มีวันที่ Honda จะแพ้ใคร (ไม่ได้เป็นสาวกHonda แต่วิเคราะดูแล้ว มันดูแบบนั้นจริงๆ)

แต่เรื่องรถใหญ่กว่า 500cc อันนี้ผมว่า Toyotaและคนอื่นมีโอกาศ ก็จริงที่Yamahaมันก็basicallyเป็นมอไซToyotaแต่ว่าอย่างนึงที่ต้องคิดคือการออกแบบและสร้างมอไซYamahaยังเป็นคนทำซึ่งการออกแบบรถยนของToyotaเที่ยบกับการออกแบบมอไซของYamahaมันแตกต่างกันมากๆ

ในคลาสที่ใหญ่กว่า 500cc นั้นมอไซที่ขายดีที่สุดในโลกคือ BMW R1200GS มันขายดีเพราะนั่งสบาย ทนทาน(ในระดับนึง) center of gravity ตํ่า และเป็นมอไซคันแรกของโลกที่วิ่งได้ทั้งบนดินทรายและถนนดำได้โอเคซึ่งทำให้มีชื่อเสียงมา30กว่าปี แต่ว่าสิ่งนึงที่ขาดไปคือรถใหญ่ที่ซ่อมง่าย ถึงแม้ว่า BMW R1200GS จะดีแค่ไหน คุณขี่ไปกลางทะเลทรายหรือที่ที่มีเมืองเล็กมากๆ ถ้ามีอะไรพังมันซ่อมยากกว่าและแพงกว่าSupercubแน่นอน ถ้า Toyota/Yamaha สร้างมอไซที่ตอบโจทเครื่องใหญ่ ประหยัด ซ่อมง่าย ทนทานกว่าเครื่อง R1200 ผมว่าจะเอาใจคนซื่อGSแน่นอน ที่ผมคิดในหัวคร้าวๆนะคือเอาเครื่องรถยนมาเลย Honda เคยทำแล้วกับ NC750x เค้าเอาเครื่องJazzมาตัดครึ้งกลายเป็นสองสูบ 700cc ผลดีคือประหยัดมาก ได้แรงม้าเกือบ50ตัวแต่ว่าประหยัดเท่ามอไซ300ccแต่ว่ามันไม่เหมาะกับการเดินทางไกลเพราะยังแรงไม่พอ

ถ้าToyotaเอาเครื่องaltis/camry 2000cc มาตัดครึ้งเหลือเป็น2สูบ1000cc 75แรงม้า ตัวรถหนักไม่เกิน 210 กิโล ผมว่าอาจจะกลายเป็นมอไซที่จะขายดีกว่าGSได้ ถ้าขายดีกว่าGSได้ แสดงว่าขายดีกว่า Honda ครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 01:06:53 »
ตลาดประเทศอื่นผมไม่รู้แต่ไทยคงยากครับอะไรมาก่อนได้เปรียบเยอะนะครับ yamaha ทุกวันนี้ก้พอใจในจุดของตัวเองไม่จำเป็นต้องตามยอดฮอนด้าครับ

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 02:34:54 »
ไม่หรอกครับ เพราะเรื่อง quality (reliability) ในมอเตอไซไม่มีใครสู้ Honda ได้ แม้แต่ว่าจะลงทุนทุกอย่างเพื่อทำให้มอไซqualityสูงมากจนราคาแพงเกินไป

Honda สามารถทำมอไซที่ดีออกมาได้เพราะทำมา60กว่าปีแล้ว จริงๆต้นทุนหลายรุ่นอย่าง Honda Supercub ที่เป็นรถที่ขายดีที่สุดในโลกมันน้อยมากๆ แต่แทนที่จะขายที่ราคาถูก Honda เพิ่มต้นทุนเพื่อทำให้มัน quality สูงและขายในราคาเท่ากับคู่แข่ง

เรื่องรถเล็กกว่า 600cc นะผมว่า ไม่มีวันที่ Honda จะแพ้ใคร (ไม่ได้เป็นสาวกHonda แต่วิเคราะดูแล้ว มันดูแบบนั้นจริงๆ)

แต่เรื่องรถใหญ่กว่า 500cc อันนี้ผมว่า Toyotaและคนอื่นมีโอกาศ ก็จริงที่Yamahaมันก็basicallyเป็นมอไซToyotaแต่ว่าอย่างนึงที่ต้องคิดคือการออกแบบและสร้างมอไซYamahaยังเป็นคนทำซึ่งการออกแบบรถยนของToyotaเที่ยบกับการออกแบบมอไซของYamahaมันแตกต่างกันมากๆ

ในคลาสที่ใหญ่กว่า 500cc นั้นมอไซที่ขายดีที่สุดในโลกคือ BMW R1200GS มันขายดีเพราะนั่งสบาย ทนทาน(ในระดับนึง) center of gravity ตํ่า และเป็นมอไซคันแรกของโลกที่วิ่งได้ทั้งบนดินทรายและถนนดำได้โอเคซึ่งทำให้มีชื่อเสียงมา30กว่าปี แต่ว่าสิ่งนึงที่ขาดไปคือรถใหญ่ที่ซ่อมง่าย ถึงแม้ว่า BMW R1200GS จะดีแค่ไหน คุณขี่ไปกลางทะเลทรายหรือที่ที่มีเมืองเล็กมากๆ ถ้ามีอะไรพังมันซ่อมยากกว่าและแพงกว่าSupercubแน่นอน ถ้า Toyota/Yamaha สร้างมอไซที่ตอบโจทเครื่องใหญ่ ประหยัด ซ่อมง่าย ทนทานกว่าเครื่อง R1200 ผมว่าจะเอาใจคนซื่อGSแน่นอน ที่ผมคิดในหัวคร้าวๆนะคือเอาเครื่องรถยนมาเลย Honda เคยทำแล้วกับ NC750x เค้าเอาเครื่องJazzมาตัดครึ้งกลายเป็นสองสูบ 700cc ผลดีคือประหยัดมาก ได้แรงม้าเกือบ50ตัวแต่ว่าประหยัดเท่ามอไซ300ccแต่ว่ามันไม่เหมาะกับการเดินทางไกลเพราะยังแรงไม่พอ

ถ้าToyotaเอาเครื่องaltis/camry 2000cc มาตัดครึ้งเหลือเป็น2สูบ1000cc 75แรงม้า ตัวรถหนักไม่เกิน 210 กิโล ผมว่าอาจจะกลายเป็นมอไซที่จะขายดีกว่าGSได้ ถ้าขายดีกว่าGSได้ แสดงว่าขายดีกว่า Honda ครับ

เรื่องความทนทาน  พี่แยม yamaha   หรือ Suzuki  ​ถึกทนพอๆกับพี่ฮอนนี่ละครับ

เพียงแค่ค่านิยมบ้านเรา  มอเตอร์ไซค์​ต้องฮอนด้า  เท่านั้นละ  พ่อผมนี่ก็คนนึง

พูดถึง GS คนส่วนใหญ่  สาย Touring แรกๆ คิดไม่ออก อยากไปให้สุดก็ GS แหละครับ  แต่ถ้าพบจริงๆแล้ว  บางคนก็ไม่ไหวกับ GS เพราะน้ำหนัก ค่าอะไหล่  ระบบไฟฟ้า   บางคนก็ไปค่ายญี่ปุ่นกันเยอะ  ถ้าสายเดินทางจริงๆ รถญี่ปุ่นไว้ใจได้มากกว่า GS เยอะครับ   ระบบไฟฟ้าของ BMW ตั้งแต่ GS LC ขึ้นมา  นี่ขึ้นชื่อมากในด้านลบด้วย

(บางคนยังแซวๆว่าเป็น ADV สาย Starbucks)​

Yamaha​ มี Super tenere ขายยากเพราะน้ำหนักตามสเป๊คมันหนักมาก  แต่พอคร่อม  ขับจริง  ผมว่ามันรู้สึกเบาใกล้เคียงหรือเบากว่า GSA นะ  ตั้งรถขึ้นง่ายมาก

จริงๆ  Tenere นี่ตำนานพอๆกับ GS เลย  แต่ ค่านิยม  ยังไงก็ยุโรป 

Honda มี Africa twin  ราคาดีมาก  แถมมีเกียร์ DCT ให้เลือกด้วย  อันนี้เค้าเป็น Legend ทางดิน  แนะนำให้ลองหาอ่านดูครับ

รีวิวนี้แนะนำให้ดูมากครับ  ช่วงท้ายๆ  รถ ADV เดี๋ยวนี้  คนซื้อส่วนใหญ่ก็ไม่ได้ไปลุยจริงจัง  ส่วนใหญ่ก็  ถนน  ขับหล่อ  ขับ BMW นี่ละครับ 

Suzuki เค้ามี Vstrom​ เมืองนอกก็ขายดีเพราะคุ้มราคาสุดๆ

เอาจริงๆ คนที่ผมรู้จัก พวกลุยจริงจัง  จับ Adv จริงๆจะไม่ขับ GS กันนะ  GS มันหนัก  จุกจิกระบบไฟฟ้า อะไหล่แพง  ล้มทีไม่สนุก   พอลุยจริงๆ   ไปพวก Dual Sport กัน (พวก honda CRF)​ เบาดี  ลุยได้  ถึก ทน ซ่อมง่าย   หรือสายหนักไป Africa Twin  KTM 1190, 1290 Adventure R หรือพวกตัวเก่าๆแบบ KTM 990 ADV กันซะเยอะ  พวกนี้ลุยโหด  ใช้ล้อ 21

สายลุยในยุโรป  KTM ดังมากนะ  เพื่อนผม  ขับ KTM ไปไหน  เจอแต่ฝรั่งทัก ชวนคุยเรื่องรถตลอด  ไม่ค่อยเหมือน  BMW ที่เวลาเจอแล้วจะเฉยๆ

พวกขี่ไกลมากๆ จะไปหา Vstrom Versys ไม่ก็ Super tenere​  กัน  เพราะมัน  ถึก  ทน ไว้ใจได้  วิ่งทางดำนิ่งดี้เพราะล้อ  19  ยาง  tubeless วิ่งไกลๆ รั่ว แทงหนอนได้  ค่าอะไหล่ไม่โหด  ล้มทีไม่จุกค่าซ่อม ค่า Excess  ไม่รออะไหล่นาน 

ส่วนตัวผม  ติดที่พี่ Yamaha ยังทำ Tenere 700 ไม่เสร็จสักที  คนรอกันนานมาก  รอกันทั่วโลก  ค่ายนี้การันตีความถึก  ทน  ถ้าทำมาได้เบาๆ อีก  มันจะเป็น Dual purpose ที่น่าขับมากๆ  จะได้มาสืบทอดตำนาน Tenere660 ต่อสักที  เบา ประหยัด  ทน  ซ่อมถูก 
เครื่องตัวนี้แรงจริง  พิสูจน์มาแล้วบน MT07  บิดทีหงาย 

เทสอยู่นั่นแหละ  KTM จะวางขายอยู่แล้วววว   เดี๋ยวก็โดนตัดหน้าอีก  ส่วนตัว รอดู KTM 790 ADV เทียบกับ Tenere 700 อยู่ครับ   แต่ถ้างบไหวก็อาจจะไป  S10 ไม่รอไอ้สองตัวนี้ละ   นานเกิน   :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2018, 03:07:03 โดย Butterzai »

ออฟไลน์ xman2029

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 06:34:10 »
yamaha TH เสียตรง โมเดลไหนเลิกผลิตจะไม่ค่อยมีอะไหล่ขาย อย่างมิโอ รุ่นแรก ตอนนี้หาอะไหล่เครื่องยนต์ยากมากขนาดสั่งจากศูนย์ ศูนย์บอกรุ่นนี้เลิกผลิตแล้วไม่มีอะไหล่ ต้องวิ่งหาของตามร้านขายอะไหล่เอา แต่ click รุ่นแรก หรือเวฟ 125 i ตัวแรก ยังสามารถสั่งศูนย์ได้ตลอดแถมทุกชิ้นด้วย

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 07:02:36 »
yamaha TH เสียตรง โมเดลไหนเลิกผลิตจะไม่ค่อยมีอะไหล่ขาย อย่างมิโอ รุ่นแรก ตอนนี้หาอะไหล่เครื่องยนต์ยากมากขนาดสั่งจากศูนย์ ศูนย์บอกรุ่นนี้เลิกผลิตแล้วไม่มีอะไหล่ ต้องวิ่งหาของตามร้านขายอะไหล่เอา แต่ click รุ่นแรก หรือเวฟ 125 i ตัวแรก ยังสามารถสั่งศูนย์ได้ตลอดแถมทุกชิ้นด้วย

บ้านผมแฟนบอยแยมครับ ใช้แยมตั้งแต่รุ่นปู่ จนถึงรุ่นผม เรื่องเบิกอะไหล่นี้สู้ฮอนไม่ได้เลย
และศูนย์บริการส่วนใหญ่ก็ห่วยแตก

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 07:29:12 »
ถ้ามองให้ครบทั้ง ผู้ผลิต ผู้แทนจำหน่าย และผู้บริโภค จะพบว่ารถที่ขายไม่ดี มีความผิดพลาดอย่างร้ายแรงเสมอ เมื่อก่อนก็ไม่ขนาดนี้
รถยนต์ก็เช่นกัน บางทีต้องเรียกว่ากรรมเก่ามันตามสนอง

ในกรณีของ honda ผมพบว่าเค้าก็คิดค้นอะไรใหม่ๆมาใส่ในมอเตอร์ไซค์เสมอนะ และมักมาเจ้าแรกๆด้วย ทั้งที่ตลาดลอยลมมาก แต่ผมกลับมองว่าดี
ผิดกลับ toyotaรถยนต์ ที่พอขายดีก็มักไม่ค่อยให้อะไรกับผู้บริโภคเท่าไหร่แล้ว

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 09:04:23 »
ยอดขายมอเตอร์ไซส์บ้านเราปีๆ นึง ล้านกว่าคันได้ ไม่รู้รวมยอดส่งออกด้วยหรือเปล่า

ที่มันขายดี ไม่มีไรมาก มาจากความประหยัดล้วนๆ สมัยก่อน นิยมรถ 2 จังหวะ ฮอนก็ไม่ได้เด่นกว่าแยม

แต่เริ่มรถยุค 4 จังหวะ ฮอนไปลิ่วๆ เลย ยอดแบบว่า ต่อให้ทุกยี่ห้อรวมกันก็สุ้ฮอนไม่ได้ จนมาถึงยุคฟิโน่นี่แหละ ที่แยมตีติ้นได้

ปล. ความถนัดแต่ละคนแตกต่างกัน ฮอนเริ่มมาไกลมาก ถ้าพี่โตไม่มีรถที่โดดเด่น เหมือนฟิโน่ ของ แยม ก้ยากที่จะทันครับ   

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 09:30:08 »
Image ล้วนๆเลยครับ
ขายดีสู้ไม่ได้แน่นอน ^^

ขอเอาเหล้าขวดเก่ามาประยุกต์นิดนึงแล้วกัน
ถ้าวันนี้ ฮอนด้าจะกลับไปเล่นมุกเดิมกับเมื่อครั้งในอดีต คือเอา กระบะอีซูสุ กลับมาสู้กับวีโก้ใหม่ ก็คงสู้ไม่ได้ ต่อให้ถูกกว่าก็ตาม

ทั้งๆที่แบรนด์ และตัวรถ ไม่มีอะไรที่สู้ไม่ได้ก็ตาม

ออฟไลน์ rapee001

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 11:59:58 »
ยอดขายมอเตอร์ไซส์บ้านเราปีๆ นึง ล้านกว่าคันได้ ไม่รู้รวมยอดส่งออกด้วยหรือเปล่า

ที่มันขายดี ไม่มีไรมาก มาจากความประหยัดล้วนๆ สมัยก่อน นิยมรถ 2 จังหวะ ฮอนก็ไม่ได้เด่นกว่าแยม

แต่เริ่มรถยุค 4 จังหวะ ฮอนไปลิ่วๆ เลย ยอดแบบว่า ต่อให้ทุกยี่ห้อรวมกันก็สุ้ฮอนไม่ได้ จนมาถึงยุคฟิโน่นี่แหละ ที่แยมตีติ้นได้

ปล. ความถนัดแต่ละคนแตกต่างกัน ฮอนเริ่มมาไกลมาก ถ้าพี่โตไม่มีรถที่โดดเด่น เหมือนฟิโน่ ของ แยม ก้ยากที่จะทันครับ

ฮอนด้าเขาทำ 4 จังหวะก่อนชาวบ้านก่อนในตลาดรถมอไซค์ขนาดเล็ก

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 12:13:58 »
ต้องใช้เวลาครับ ลองดู  8)

ออฟไลน์ kabutoro

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 06, 2018, 08:37:04 »
รถดีต้องฮอนด้า แต่ถ้าหายยากต้องขี่ซูครับ(ฮา) แต่รถเขาก็ทนดีนะครับเสื้อลมซูซูกินี่ไว้ใจได้จริงๆ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 06, 2018, 12:18:39 »
ทำอะไรที่เราถนัดดีกว่าครับ ผมว่าเค้าคิดแบบนั้นนะ