ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องระบบเบรคอัติโนมัติ​หน่อยนะครับ(จากคลิปอุบัติเหตุ)​  (อ่าน 3696 ครั้ง)

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
https://fb.watch/lqwFiGFSyh/?mibextid=CDWPTG

จากคลิปในเคสนี้ รถที่มีระบบเบรคอัติโนมัติ​จะทำงานมั๊ยครับ แล้วแต่ละรุ่นจะทำงานต่างกันยังไงและมากน้อยแค่ไหนครับ

จากประสบการณ์ใน cx30 เคยแค่ขับตามหลังคันหน้า พอคันหน้าเบรคกระทันหันแต่ไม่หยุดสนิท มันก็ทำงาน
หรืออีกครั้ง ผมขับตามๆคันหน้าที่ประมาณ 80 แล้วเผลอมุด แล้วมันไปใกล้คันหน้า เบรคอัติโนมัติ​ก็ทำงาน(เสียจังหวะ​เลย 555)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2023, 18:57:59 โดย kiwiwi »

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
CX30 ที่ความเร็วเกินกำหนดไม่ทำงานครับ แต่จะร้องเตือนครับ
ส่วนรุ่นอื่นๆ ต้องดูครับ พิกัดความเร็วบ่งบอกครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

น่าจะแล้วแต่เจ้าครับ เคยเช่า toyota ที่น่าจะมีแค่เตือนการชน
ขับไหลๆมาเรื่อยๆ 70-80 แล้วอยู่ๆเจอรถติดนิ่ง ตันหน้าเบรด แต่เราขับชิลๆ ระบบร้องเตือน เลยเบรคได้ทัน
แล้วก็เคยใช้ mazda สั้นๆ วิ่งประมาณ 80 มั่ง แล้วคันหน้าหน้าชะลอเบรค ทีนี้คันหน้าเหม่อๆพอใกล้จะโดนเขากระทืบเบรคเลย เราที่ยกคันเร่งปล่อยไหลๆ รถเลยเบรคให้เลย
ซึ่งทั้งสองกรณี ถ้าไม่มีระบบช่วย คิดว่าโดนแน่ๆครับ

จากในคลิปที่แปลกใจมาก ผมมองไม่เห็นไฟเบรคเลย อาจเหม่อๆเลยโดนเต็มๆ

ออฟไลน์ helloweentz

• Sr. Member
    • รถขนของ
เท่าที่เคยได้ยิน บางคนไม่ชอบเปิด ระบบเบรคอัตโนมัติ เพราะในเมือง รถแทรกเยอะ อันตรายกว่าเดิมอีก

ในคลิปดูไม่เบรคเลย น่าจะไม่ได้เปิดระบบเบรคอัตโนมัติ หรือ ความเร็วสูงระบบแค่เตือนเฉยๆ หลับใน

BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ RERFz

ถ้าเหยียบคันเร่งก็ชนครับ  Software Engineer คงไม่กล้าเขียนให้รถหยุด ทั้งๆที่มีการเหยียบคันเร่งหรอก (ยกเว้นจีนอะนะ)
เพราะเผื่อการประมวลผิดจาก Sensor ผิด เช่นกล้องมองเพี้ยน มีอะไรมาติดเรดาร์

รถจะทำคือ ระยะไหล เตือนที่จอ ระยะกลางเตือนด้วยเสียงเบาๆ ระยะใกล้ เตือนด้วยเสียงดังถี่ๆ (ทุกระยะ มีการเตรียมเสริมแรงเบรคตามความเหมาะสม)

พูดถึงรถยุโรป ญี่ปุ่นทั่วๆไปนะครับ ยกเว้น Tesla ที่ Engineer เค้าอาจมั่นใจมาก เขียนโปรแกรมให้รถสั่งหักหลบ (เพราะเค้ามีกล้อง รอบคันประมวลผล ทำให้รู้ว่าหักหลบได้ไหม มีรถตามมาหรือป่าว)

ออฟไลน์ kiwiwi

ถ้าเหยียบคันเร่งก็ชนครับ  Software Engineer คงไม่กล้าเขียนให้รถหยุด ทั้งๆที่มีการเหยียบคันเร่งหรอก (ยกเว้นจีนอะนะ)
เพราะเผื่อการประมวลผิดจาก Sensor ผิด เช่นกล้องมองเพี้ยน มีอะไรมาติดเรดาร์

รถจะทำคือ ระยะไหล เตือนที่จอ ระยะกลางเตือนด้วยเสียงเบาๆ ระยะใกล้ เตือนด้วยเสียงดังถี่ๆ (ทุกระยะ มีการเตรียมเสริมแรงเบรคตามความเหมาะสม)

พูดถึงรถยุโรป ญี่ปุ่นทั่วๆไปนะครับ ยกเว้น Tesla ที่ Engineer เค้าอาจมั่นใจมาก เขียนโปรแกรมให้รถสั่งหักหลบ (เพราะเค้ามีกล้อง รอบคันประมวลผล ทำให้รู้ว่าหักหลบได้ไหม มีรถตามมาหรือป่าว)

แสดงว่าเคสในคลิป เว้นแต่เทสล่า
ที่เหลือต่อให้มีระบบเบรคอัติโนมัติ​น่าจะชนหมดเลยใช่มั๊ยครับ

ออฟไลน์ Left lane driver

เห็นพวกที่ Euro Ncap ทดสอบ พอเจอรถที่จอดหยุดนิ่งมันก็เบรคนะครับ
แต่ถ้าขับมาเร็วเกิน มันอาจจะไม่เบรค หรืออาจจะเบรคแต่ไม่ทันจนรถหยุด ก็ทำได้แค่ลดแรงประทะเฉยๆ

ปกติต่อให้เหยียบคันเร่งรถต้องเบรคอัตโนมัตินะครับ ไม่งั้นระบบนี้จะไร้ประโยชน์เลย
เพราะเบรคอัตโนมัติมันต้องทำงานตอนที่คนขับไม่ได้เหยียบเบรคถึงจะถูก
ยกเว้นว่ารถเบรคแล้วแต่เรากดคันเร่งมิดสู้ มันก็อาจจะ override ระบบและพุ่งต่อให้
อันนี้ที่ลองกับ Mazda3, Subaru Forester, Volvo Xc40 นะครับ

ส่วนของ Tesla นี่ใช้ระบบกล้องหลายๆตัว แล้วเอา AI มาประมวลผลว่าวัตถุที่เห็นคืออะไร
ซึ่งมันก็มีเคสที่ AI โง่ แล้วขับพุ่งชนท้ายรถบรรทุกเพราะคิดว่าเป็นท้องฟ้า แล้วทำคนขับตายคาที่อะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2023, 20:59:31 โดย Left lane driver »

ออฟไลน์ apinui

ตามคู่มือระบบ จะทำงานตั้งแต่ความเร็ว 4-80 กม/ชม ครับ

โดยในระยะเรด้า ถ้าตรวจเจอวัตถุจะเตือนด้วยเสียงก่อนเพื่อให้เราเหยียบเบรค แต่ถ้าไม่เหยียบ ระบบจะเบรคให้แบบจมเลยครับ

ส่วนความเร็วที่สูงกว่านั้น ไม่ได้ระบุว่าเบรคให้หรือไม่ แต่โดยส่วนตัวเคยเห็นว่าเตือนที่ความเร็วสูงกว่า 80 ครับคือ ผมขับทางไกล แล้วเหม่อ คันหน้าชลอ ผมไม่ชลอ รถเตือนผมตกใจเลยเหยียบเบรคเอง 

ออฟไลน์ รถจักรไอน้ำ

ผมขับ Volvo ประจำแต่ไม่เคยเจอรถจอดนิ่งแบบนี้ครับ ส่วนใหญ่ถ้าจะชนที่ความเร็วสูง ระบบจะหาทางหักหลบจากเซนเซอร์ต่างๆ ถ้าไม่พ้นจริงๆจะดึงเข็มขัดแล้วเบรคเต็มแรงครับ

BMW ตั้งแต่ขับมายังไม่เคยเบรคแรงเลยครับ เตือนๆนิดหน่อยพอ active brake เริ่มทำงานผมมักจะกดตามทันทุกครั้งครับ อาจจะยังใช้งานมาไม่นานพอ

C43 คันนี้มันเตือนๆๆๆ แต่ผมเบรคทันทุกครั้งครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

แต่ที่แน่ๆคือ audi รถแท้ศูนย์ไทยไม่มี adas อะไรเลยถ้ามีเสียงเตือนซักนิดคนขับอาจจะหักหลบทันก็ได้

ออฟไลน์ 2k

ผมใช้ LS460 ที่มีระบบเบรคอัตโนมัติเวลาที่รถเข้าใกล้วัตถุด้านหน้าเกินกว่าที่ตั้งระบบไว้ ระบบเบรคของมันบางครั้งก็เหมือนจะเชื่อถือไม่ได้ ยามที่รถหนาแน่นรอบด้านแล้วระบบมีการเบรคชลอตัวหลายครั้งเข้าบางทีระยะห่างจากรถคันนั้นเริ่มเข้าใกล้มากแล้วแต่ระบบยังไม่สั่งเบรคเองจนผมต้องแตะเบรคเองเพราะถ้าคันหน้าเบรคกระทันหันมีแววเบรคไม่อยู่  ::) น่าสงสัยเหมือนกันว่าในกรณีที่มีวัตถุหยุดนิ่งอยู่ข้างหน้าไม่ได้กำลังเคลื่อนที่ไประบบมันจะรับมือยังไง? จะเบรคสุดตัวให้จนหยุดกับที่ไหมหรือแค่ชลอความเร็วจนถึงความเร็วต่ำสุดที่ระบบทำงานแล้วตัดระบบให้คนขับรับผิดชอบชีวิตตัวเองต่อ  :-X………ที่แน่ๆคือผมไม่เคยแช่ขวาความเร็วสูงขนาดนั้นแล้วเลนเล่อไม่ระวังเสี่ยงขนกับคันหน้าแบบนั้นเลย ไม่ว่าจะให้ระบบช่วยระวังให้หรือขับรถด้วยตัวเอง ออดี้คันนั้นประมาทขนาดนั้นได้ยังไงฟะ?
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ spn

เคสนี้น่าะปิดระบบ แล้วเหม่อ เล่นมือถือ หยิบของ ทั้งนี้ตอนผมรถชน ตำรวจทางหลวงแนะนำว่าถ้ารถขับได้ให้ไปจอดซ้ายสุด เพราะอยู่เลนขวารถเร็วอันตรายมากๆ

Camry เปิดระบบไว้ตลอด
1. เจอ แบริเออร์ ที่ผู้รับเหมาวางขวางโดดๆ ไว้ทางเลนขวา 1 ตัว (หลอกตามาก) ชนไป 1 ครั้ง ระบบไม่เตือน
2. หมาตัดหน้า 3 ครั้ง ระบบไม่เตือน ชน 3 ครั้ง
3. ขับตามคันหน้าไปเรื่อยๆ ทางก่อสร้าง คันหน้าเบรกเพราะถนนต่างระดับ ชนท้ายไป 1 ที ระบบไม่เตือน

นอกนั้น คันหน้าเบรกกะทันหัน หน้าเผลอหยิบของแล้วคันหน้าชะลอ หรือ มีรถจอดอยู่ด้านหน้า ระบบเบรกอัตโนมัติให้หมด รวมถึงเวลามุดนี่เตือนจนตกใจ
ที่ชนนี่ safety sense น่าจะเวอร์ชั่นเก่าด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2023, 21:39:45 โดย spn »
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
AEB แต่ละยี่ห้อมีเงื่อนไขที่ทำงานที่ต่างกันไปเลยครับ
บางรุ่นให้มาเป็นแค่ FCW เตือนอย่างเดียว ไม่เบรก หรืออย่างมากก็กระตุกเข็มขัดเตือนเพิ่ม
บางรุ่นให้มาเป็น AEB ที่มีหน้าที่แค่เสริมแรงเบรกแต่ผู้ขับขี่ก็ต้องเหยียบเบรกเต็มเอง ไม่เหยียบก็ชนแค่ลดความเสียหาย
บางรุ่นให้มาเป็น AEB เบรกเต็มไปเลยถ้าเสี่ยง
และในแต่ละรุ่นก็ต้องไปเจาะเงื่อนไขการทำงานและระยะการตั้งการทำงานที่ผู้ผลิตออกแบบมา
บางรุ่นถ้าเลียเบรกไว้ก็ตัดการทำงานไปเลยเพราะคิดว่าคนขับมีสติพอจะเบรกเองได้

ถ้าอย่างที่ผมเคยใช้ใน Almera Turbo
มีแต่เรดาร์ด้านหน้า ทำงานตั้งแต่ 5 km/h ขึ้นไปไม่บอกความเร็วสูงสุด
และจะต้องไม่เหยียบเบรกค้างไว้ ซึ่งผมก็ได้มีโอกาสเจอในสถานการณ์จริง
- เจอรถสูงพอๆ กันหยุดไฟแดงแล้ว ผมปล่อยไหลแบบไม่เหยียบแป้นอะไรเลยก็มีทั้งที่เตือนและไม่เตือนจนได้ชิงเบรกเองก่อน แต่ถ้าเหยียบคันเร่งแช่อยู่ระดับเดิมแบบไม่กดเพิ่มก็เตือน
- เจอกระบะยกสูง อันนี้มีเจอที่เหยียบคันเร่งแช่ไว้แล้วก็ยังไม่ทำงาน ต้องได้เบรกเอง
- เจอรถเคลื่อนที่ไปด้วยกันแล้วเค้าหยุด อันนี้มีเคสที่ผมเหยียบคันเร่งแล้วมัวแต่ไปดูกระจกมองข้างจนไม่ทันดูข้างหน้าก็เตือนและช่วยเบรก หรือเคสที่ผมกำลังจะแซงมีเหยียบคันเร่งเพิ่มแล้วเปิดไฟเลี้ยวเตรียมจะออกแต่คันในเลนชะลอ ก็มีเตือนอยู่
อะไรประมาณนี้

แต่ผมเข้าใจว่า Audi คันในคลิปไม่น่าจะมีระบบ AEB / FCW อะไรทั้งสิ้นเลยรึเปล่า เพราะเห็น spec รถใหม่ตอนนี้ก็ไม่มีให้กันเลย

ตามคู่มือระบบ จะทำงานตั้งแต่ความเร็ว 4-80 กม/ชม ครับ

โดยในระยะเรด้า ถ้าตรวจเจอวัตถุจะเตือนด้วยเสียงก่อนเพื่อให้เราเหยียบเบรค แต่ถ้าไม่เหยียบ ระบบจะเบรคให้แบบจมเลยครับ

ส่วนความเร็วที่สูงกว่านั้น ไม่ได้ระบุว่าเบรคให้หรือไม่ แต่โดยส่วนตัวเคยเห็นว่าเตือนที่ความเร็วสูงกว่า 80 ครับคือ ผมขับทางไกล แล้วเหม่อ คันหน้าชลอ ผมไม่ชลอ รถเตือนผมตกใจเลยเหยียบเบรคเอง 

ของ Mazda แบ่งออกเป็น 2 ตัวครับ
ที่เอามาลงคือ Advanced SCBS คือใช้กล้องกระจกหน้าอย่างเดียว เตือนและช่วยเบรกกับรถในช่วง 4-80 km/h และคนในช่วง 10-80 km/h (ถ้าไม่ Advanced ก็จะทำได้แค่จับรถที่ 4-30 km/h)
ทีนี้มันจะมี SBS อีกตัว อันนี้ใช้เรดาร์โลโก้หน้ารถจับระยะห่างรถ อันนี้คือเตือนและช่วยเบรกตั้งแต่ 15 km/h ยันเป็นร้อย (ไม่ได้กำหนดความเร็วสูงสุดที่ทำงาน) เลยครับ
อย่าง Mazda 2 2023 ที่พึ่งเปิดตัว ก็จะได้ Advanced SCBS มีกล้องแปะบนกระจกหน้าเป็นพื้นฐานทุกรุ่นย่อย แต่ตัว SBS ก็จะได้มาแค่รุ่นที่มีเรดาร์หน้าอย่างตัวท็อปครับ
หรือ Mazda 3 2017 ขึ้นไป (2014-2016 ยังเป็น SCBS) , CX-3 2015-2021 , CX-30 พวกนี้คือได้ทั้ง Advanced SCBS กับ SBS ในตัวท็อปครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ aekoy

ผมใช้ Volvo V60 ปี 2013
ระบบเบรคอัตโนมัตมันจะมี 2 แบบ
1. City Safety จะทำงานที่ความเร็วไม่เกิน 30km/h รุ่นใหม่ๆน่าจะได้ความเร็วเพิ่มขึ้น ระบบนี้ถูกออกแบบมาเพิ่อป้องกันพวกคนข้ามถนนเป็นหลัก ตอนที่รถออกมาเมื่อ 10 ปีที่แล้วจะเห็นมีคนเอาไปทดสอบแล้วชนหุ่นที่เอาไปวางขวางรถ อันนี้คนทดสอบใช้ความเร็วมากกว่าที่กำหนดระบบนี้ก็จะไม่ทำงาน ส่วนตัวที่ใช้เองอันก็เบรคเองอยู่ไม่กี่ครั้งบางทีกำลังชลอเข้าที่จอดรถที่มีไม้กั้นมันนึกว่าจะชนก็เบรคให้อย่างแรงเลย
2. Adaptive cruise control เมื่อเปิดใช้งานถ้าเจอรถคันข้างหน้าช้ากว่าอันนี้รถก็จะชลอความเร็วให้เท่ากับคันหน้า สามารถเบรคจนถึงหยุดนิ่งได้เอง ในกรณีเหมือนในคลิปถ้าเปิดใช้ ACC ของ Volvo ผมว่าไม่ชนแน่เพราะเมื่อระบบคำนวนแล้วเห็นว่าอาจจะเกิดการชนมันจะมีไฟและร้องเตือนการชนและจะช่วยเสริมแรงเบรคให้อีก ผมเคยเจอเหตุการแบบในคลิปบนถนนพระราม 2 เปิด ACC ไว้ขับมาเพลินๆเลนกลางมีรถกระบะจอดเพื่อจะกลับรถบอกตรงๆว่าผมไม่ทันได้สังเกตุเลยระบบแจ้งเตือนการชนดังผมตกใจเบรคคิดว่าน่าจะชนแน่ปรากฏว่ารถย้ำเบรคลงไปให้อีกสุดท้ายก็ไม่ชนคันหน้า
ส่วนจังหวะที่จะแซงแล้วรถคิดว่าไม่ปลอดภัยหรืออาจจะชนคันหน้า รถจะมีไฟและร้องเตือนแต่ถ้าเรายังคงเหยียบคันเร่งต่อไปมันจะไม่เบรคให้ครับ
Volvo 850 T-5R
SAAB 9000 Aero
BMW E30 M10 coupe M/T 1987
Volvo V60
Toyota AE111

ออฟไลน์ sukhontha

ที่เจอใน kick  ถ้าความเร็วเข้าหารถคันหน้าในอัตราเร่งจนจะเกิดอันตราย  มันส่งเสียงเตือน  แต่ยังไม่เบรคให้  แต่เวลาใช้ ควบคุมความเร็ว  มันจะปรับความเร็วเอง  แต่วิ่งไปหารถจอด ไม่เคยสักที

ความเร็วช้า ๆ ตอนหาที่จอด มันส่งสัญญาณเตือนแล้วเบรคหัวกระแทกพวงมาลัยจนหยุดนิ่ง  ไม่มีอะไรขวางหน้า  แต่ตรงนั้นมีแสงแดดส่องลอดรั้วออกมาเป็นริ้ว ๆลงบนพื้น  ไม่รู้มันเข้าใจอะไรผิดหรือเปล่า  และเป็นครั้งเดียว..

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

เคสนี้น่าะปิดระบบ แล้วเหม่อ เล่นมือถือ หยิบของ ทั้งนี้ตอนผมรถชน ตำรวจทางหลวงแนะนำว่าถ้ารถขับได้ให้ไปจอดซ้ายสุด เพราะอยู่เลนขวารถเร็วอันตรายมากๆ

1. เจอ แบริเออร์ ที่ผู้รับเหมาวางขวางโดดๆ ไว้ทางเลนขวา 1 ตัว (หลอกตามาก) ชนไป 1 ครั้ง ระบบไม่เตือน
2. หมาตัดหน้า 3 ครั้ง ระบบไม่เตือน ชน 3 ครั้ง
3. ขับตามคันหน้าไปเรื่อยๆ ทางก่อสร้าง คันหน้าเบรกเพราะถนนต่างระดับ ชนท้ายไป 1 ที ระบบไม่เตือน

นอกนั้น คันหน้าเบรกกะทันหัน หน้าเผลอหยิบของแล้วคันหน้าชะลอ หรือ มีรถจอดอยู่ด้านหน้า ระบบเบรกอัตโนมัติให้หมด รวมถึงเวลามุดนี่เตือนจนตกใจ
ที่ชนนี่ safety sense น่าจะเวอร์ชั่นเก่าด้วย

ไม่ใช่ปิดระบบหรือเวิร์ชั่นเก่าครับ แต่มันไม่มีมาให้เลยตะหาก รถศุนย์ไทยไม่มี adas ครับเพราะเค้าจะกดราคาให้ถูกกว่าคู่แข็ง

ออฟไลน์ Integra Type R

• Full Member
ขับเร็วแบบนี้ระบบน่าจะไม่ทำงานให้ น่าจะเล่นมือถืออยู่ หรือไม่ก็คนขับวูบครับ

ออฟไลน์ spn

ไม่ใช่ปิดระบบหรือเวิร์ชั่นเก่าครับ แต่มันไม่มีมาให้เลยตะหาก รถศุนย์ไทยไม่มี adas ครับเพราะเค้าจะกดราคาให้ถูกกว่าคู่แข็ง
ที่ว่าเวอร์ชั่นเก่า หมายถึง camry ผมครับท่าน เปิดระบบไว้ก็ยังชน

ส่วน Audi น่าจะไม่มี Adas อย่างที่ท่านว่ามามาแหล่ะครับ
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

https://fb.watch/lqwFiGFSyh/?mibextid=CDWPTG

จากคลิปในเคสนี้ รถที่มีระบบเบรคอัติโนมัติ​จะทำงานมั๊ยครับ แล้วแต่ละรุ่นจะทำงานต่างกันยังไงและมากน้อยแค่ไหนครับ

จากประสบการณ์ใน cx30 เคยแค่ขับตามหลังคันหน้า พอคันหน้าเบรคกระทันหันแต่ไม่หยุดสนิท มันก็ทำงาน
หรืออีกครั้ง ผมขับตามๆคันหน้าที่ประมาณ 80 แล้วเผลอมุด แล้วมันไปใกล้คันหน้า เบรคอัติโนมัติ​ก็ทำงาน(เสียจังหวะ​เลย 555)

ตามคลิป รุ่นนี้ ถ้าจำไม่ผิดไม่มี Emergency Brake มาให้นะ ไม่มียัน 45TFSI เลย

ส่วนกรณีรถที่มี ก็อยู่ที่ปิดระบบไหม

ถ้าเปิด แล้วเปิด ก็ เปิดระบบไหน

รถหลายรุ่น มันจะตั้ง sensitive ได้ เป็นแบบ ไกล้ กลาง ไกล หรือ low-mid-high หรือ เตือนอย่างเดียว(แต่ไม่เบรค) หรือ ทั้งเตือนและเบรค ด้วย

ก็ต้องดูเป็นคันๆ ไป

สำหรับผมเอง รถมีเรดาร์และ emergency brake (ผมตั้งไว้กลางๆ หรือ mid)

ถ้ามีรถข้างหน้า จะวิ่ง หรือ จอด โดยระบบตรวจสอบแล้วว่า ความเร็วรถเรา กับ คันหน้าต่างกันมากเกินไป มันจะเตือนก่อน(ยังไม่เบรค) แต่ถ้าไกล้ชนจริงๆ ถ้าเราไม่เบรค(แม้เราจะเหยียนคันเร่งอยู่) มันก็จะเบรคให้อัตโนมัติ(หัวทิ่มแน่นอน)

ออฟไลน์ oryor

จอดเสียอยู่เลนขวาสุดนี่น่ากลัวจริงๆครับ

ออฟไลน์ Teera

จะมีระบุ ใน spec ว่า ทำงานไม่เกิน กี่ Km/Hr ครับ
เคยใช้ V40 ระบุไม่เกิน 60 km/hr
ไม่รู้รุ่นใหม่ๆ  Spec เป็นยังไง