ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่างX-Trail 2.0vตัวท็อป กับ Everest 2.2ตัวล่าง ท่านเลือกอะไร เพราะอะไรครับ  (อ่าน 11280 ครั้ง)

ออฟไลน์ bubble119

• Newbie
  • *
ถ้าตัดเรื่อง ความสวยงาม(แล้วแต่คนมอง)แต่ราคาถือว่าไม่ไกลกัน ท่านเลือกคันไหนเพราะอะไรครับ :)

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

รถ ไม่เหมือนกัน  พื้นฐาน เก๋ง ยกสูง กับพื้นฐานรถกระบะ 

ออฟไลน์ kris-lack

รอคำตอบด้วยคน เพราะก็สงสัยเรื่องการขับขี่ยุว่า ถ้าเอาสองเซกเม้นนี้มาเทียบกัน อะไรจะนิ่มน่าขับกว่ากัน

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus

รถ ไม่เหมือนกัน  พื้นฐาน เก๋ง ยกสูง กับพื้นฐานรถกระบะ

เรื่องนี้ใครๆก็ทราบนะครับ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
ต้องดูการใช้งานครับ ว่าเราเหมาะสมกับตัวไหน องค์ประกอบโดยรวม

ออฟไลน์ Aizy

• Newbie
  • *
X-trail vs Everest

เครื่องยนต์และเกียร์
X-trail - สมูทกว่า เงียบกว่า เพราะเครื่องเบนซิน+เกียร์ CVT ---> สมูท ลื่น เงียบ
Everest - กระชากกว่า ดังกว่า เพราะเครื่องดีเซล+เกียร์ออโต้ 6-speed --> บรรทุก ลากจูง ถึก และทนกว่า

ช่วงล่าง
X-trail - นุ่มกว่า เพราะเป็น อิสระ แบบเก๋ง --> เน้นนั่ง รับน้ำหนักน้อย บรรทุก ขนของน้อย ลุยน้อย
Everest - กระด้างกว่า ทนกว่า --> รับน้ำหนักเยอะกว่า ลุยเยอะกว่า ลากจูงก็ยังได้

ความสูง/มิติ
X-trail - สั้นกว่า --> คล่องแคล่วกว่าโดยเฉพาะในเมืองและที่แคบ
Everest - สูงกว่า --> ทัศนวิสัยดีกว่า ลุยได้มากกว่า ทั้งหลุม และ น้ำ โดยเฉพาะ "ต่างจังหวัด และ วันที่กรุงเทพมีน้ำท่วมขัง"   ::) ::)

ความปลอดภัย
X-trail - ถุงลมนิรภัย 4 จุด มีแต่สำหรับผู้โดยสารตอนหน้า
Everest - ถุงลมนิภัย 6 ใบ มีสำหรับผู้โดยสารตอนหน้า และ side-airbag จนไปถึงแถว 3 (ในรุ่น 2.2)

ภายใน
Everest - บางคนกว่าหนังของเบาะ ดีกว่า X-Trail (อันนี้ฟันธงไม่ได้)

สรุป
X-trail คือ SUV ที่ออกแบบไว้ "ใช้งานในเมืองเป็นหลัก" ลุย off-road แบบไม่หนัก
Everest คือ SUV ที่ออกแบบไว้ "ใช้งานนอกเมืองเป็นหลัก" ลุย off-road ได้มากหน่อย + บรรทุกน้ำหนัก + ลากจูง
                แต่ก็มีความสะดวกสบายสำหรับการใช้งานในเมือง (ด้วยช่วงล่าง ระบบตัดเสียงเครื่องยนต์ และ พวงมาลัย EPAS)
                 --> แต่มันก็ไม่ได้ทำให้นุ่มสบายขนาด SUV ช่วงล่างอิสระแบบเก๋ง หรอกนะครับ ไม่ได้ขนาดนั้น

รถสองรุ่นนี้ ต่างบุคลิก และตอบโจทย์ที่แตกต่างกัน
X-Trail = อารมณ์คนเมือง ออกต่างจังหวัดบ้าง ไม่ได้ไปลุยหนักหนา เน้นความสบายเป็นเรื่องสำคัญ ไม่ชอบลำบากนัก
Everest = อารมณ์คนต่างจังหวัด เจอถนนแย่บ้าง ชอบลุยหนักหน่อยบ้าง ต้องใช้บรรทุกบ้าง ... แต่ก็รักความสบายอยู่พอสมควร

"ท่านเลือกอะไร"  กระทู้นี้คงหมายถึง   "ท่านต้องการอะไร"

ส่วนตัวผม เลือก Everest เพราะ
ใช้ต่างจังหวัด ถนนแย่ ต้องลุย ต้องขนของบ้าง ต้องการ diesel และรถสูงหน่อย
ชอบรถใหญ่ ชอบรถที่วัสดุดี มาตรฐานช่วงล่างโครงสร้าง ปลอดภัยมั่นใจ รวมไปถึงถุงลมหลายจุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2015, 23:20:30 โดย Aizy »

ออฟไลน์ dekdemo

• Sr. Member
ford everest 2.2 ครับ เพราะได้เครื่องดีเซล เหตุผลตามข้างบนครับ

ออฟไลน์ recycleman

ส่วนตัวไม่ได้ลุยหนักๆหรือมีคนโดยสารไปด้วยเยอะเท่าไร x-trail น่าจะคล่องตัวและตอบสนองผมได้ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เลือก Everest
เพราะถุงลม6ใบและดีเซล

ออฟไลน์ Nikle_pk

ถ้าไม่ใช่ Titanium + เลือกไปทาง X-trail แทนครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ bubble119

• Newbie
  • *
แล้วระบบขับเคลื่อนที่X-Trailเป็น 4WD แต่Everest เป็น2WD ท่านให้ความสำคัญตรงนี้แค่ไหนครับ
ส่วนตัวผมมองว่า Everest ลุยก็ไม่สุดเพราะขับสอง ส่วนX-Trail บุคลิกรถเป็นแบบพรีเมี่ยมใช้ในเมืองไม่ได้ใช้ขับสี่มากมาย
แต่มีย่อมดีกว่าไม่มี เหมือนว่าราคาที่แพงกว่าEVคือได้ขับสี่ ประมาณนั้น

ออฟไลน์ ไทบ้าน

ผมเลือก X-Trail เพราะไม่ชอบรถกระบะที่ดัดแปลงเอามาทำรถนั่งครับ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Pasakorndvm

รถคุณชายญี่ปุ่น กับ นายพรานมะกัน
เปรียบเทียบแบบนี้ ผมเป็นเกย์ป่าวเนี่ย ?
    การใช้งานแบบผม เดินทางตจว เป็นหลัก
แต่เข้าเมืองก็ ติ๊ดติด อินเทรนด์ สายไหม-รัชโยธิน
    ผมเสี่ยงเลือก นายพรานมะกัน ถึงแม้แพ้ยุง และแมลง (ศูนย์ฯ)
แต่ด้วยความถึก ไม่ต้องระมัดระวังมาก เวลาขับ
     ที่ไม่เลือกคุณชายเพราะกลัวน้ำขังสูง ขึ้นเขาลงห้วย นายฉุดเรา
ไม่ค่อยไหว แบบนายมะกัน
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ SZG

• Jr. Member
  • **
ผมเล็ง Wildtrak 3.2 ไปลองจับมาหลายรอบ ถีงจะไม่ใช่ EV แต่ก็มีระบบ Sync 2 ที่เหมือนกับใน EV นี่แหละ ที่ผมลองแล้วไม่ไว้ใจ

ระบบ Sync 2 (อลังการ 3 จอ) ที่ WT ใช้ร่วมกับ EV สัมผัสแรกก็รู้สึกว่าการตอบสนองมันจะหน่วงๆไปซักหน่อย
พอพยามลองทุกฟังก์ชั่น เสียบ iPhone สลับกับ Android (LG G3) ลองฟังเพลงดู (สลับฟังดูว่าคุณภาพเสียงต่างกันมั๊ย)
ลองกดดู function มั่วๆ ต่อ wifi/bluetooth พอเล่นอยู่ซัก 5 นาที จอมันก็ค้าง กดอะไรไม่ได้เลยทั้งที่หน้าจอ แล้วก็ปุ่มที่พวงมาลัย

จอค้างอยู่ซักนาที ระบบก็ทำการ reset ตัวเอง กลับมาใช้ได้เหมือนเดิม (ก็ยังดีนะ ตอนแรกนึกว่าต้องถอดขั้วแบต)
พอลองอีกรอบ พยามทำเหมือนเดิม มันก็ไม่ค้างแล้วครับ เลยบอกเซลว่า วันหลังมาของลองนานๆอีกทีก่อนตัดสินใจ

กลับมาเปิดเน็ทดู จากข้อมูลที่หามาได้...
ในอเมริกา ระบบ Sync 2 เรียกว่า MyFord Touch มีปัญหาจุกจิกค่อนข้างเยอะ และค้างบ่อย จน Ford ต้องรีบออกรุ่นใหม่เป็น Sync 3 มาแทน โดยSync 3 เปลี่ยน OS ภายในจาก Microsoft (มิน่าล่ะ) ไปเป็น Blackberry QNX และรองรับทั้ง Apple Carplay และ Android Auto อีกด้วย!

ระบบ Sync 2 ที่ผ่านมามีปัญหาเรื่องเสียรภาพโดยตลอด ถึงจะออก firmware ใหม่มาหลายรอบก็ยังมีเสียงบ่นมากมาย จนรถ Ford เกรดบนขายไม่ออกก็เพราะ Sync 2 นี่ละส่วนนึง ความผิดส่วนหนึ่งคงจะเป็นของ Microsoft ด้วยนะครับ ไม่ใช่ของ Ford แต่เพียงผู้เดียว

Sync 2 หรือ My Ford Touch มีมาตั้งแต่ปี 2011 พบได้ในรูปแบบ 1 ถึง หลายจอแสดงผล ปัจจุบันเลิกติดตั้งในรถ Ford ใหม่ทุกรุ่นในอเมริกา โดยรถเกรดล่าง จะใช้ Sync 1 ที่เป็นระบบเดียวกับ Fiesta เมืองไทยปัจจุบัน ส่วนเกรดบน จะใช้ Sync 3 แทน

ลองดูใน YouTube นะครับ ใน Google ลองหาเพิ่มเติมดู มีอยู่เยอะเลย
https://www.youtube.com/results?search_query=myford+touch+problems
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2015, 01:24:24 โดย SZG »

ออฟไลน์ beerrl

ขับในเมืองส่วนใหญ่ เลือก xtrail
ใช้นอกเมือง วิ่งทางไกล ส่วนใหญ่ ไป Everest

หรือ ถ้า กิ่งๆ ไปลองขับเองครับ ชอบคันไหน คนที่ไปด้วยนั่งคันไหนแล้วชอบมากกว่า ก็เลือกคันนั้นครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Eddy5659

ผมแชร์การใช้งาน Everest เกือบ 1 เดือนที่ผ่านมา แล้วกันครับ
ใครว่าคันใหญ่ๆจะลำบาก อุ้ยอ้าย ผมขับใช้งานจริงรอบๆ ตลาดหนองมน เส้นในเมืองชลบุรี ตลาดใหม่ชลบุรี
ตลาดผ้าวัดกลางชลบุรี ที่เป็น oneway เล็กๆ รถเข็นขายข้างทาง การจราจรคับคั่ง

ความโกลาหลก็ประมาณ ซอยอารีย์ ซอยศาสนา แถวหลานหลวง สุขุมวิทย์ซอย 5 ซอย 7 ซอย 11 ในช่วงเวลาไฟรมไทม์ครับ

ด้วยพวงมาลัยไฟฟ้าที่เบาแต่คมบังคับง่ายมาก (แรกๆผมแอบเหวออยูเหมือนกัน) รถสูงมองเห็นได้รอบ เกียร์ที่ฉลาดขึ้นเยอะ ไม่โชว์ลูกงี่เง่าเปลี่ยรเกียร์แบบเอ๋อๆ เวลารถติดๆ ผมพา everest ไปซื้อของ ไปเอาผ้ามาให้ช่างหลายรอบแล้ว ปกติเอาแคมรี่ไป จะบอกว่า. Everest ไปง่ายกว่าครับ คล่องกว่า และสะบายใจกว่ามากกกกกก พอคุ้นเคยกับมิติรถแล้วสะบายๆเลยครับ
ไม่ได้เทอะทะอย่างที่คิด ไม่จำเป็นว่าต้องใช้งานนอกเมืองเป็นหลักอย่างเดียว ในเมืองรถติดๆ ถนนแคบๆ การจราจรแออัด ก็ไปได้สะบายๆครับ แถมนั่งสะบายกว่าเก๋งเล็กๆอีก ยิ่งรถติดๆ นั่งฟังเพลงชิวๆ ในห้องโดยสารเงียบๆ กว้างๆ เบาะใหญ่ๆ นั่งสะบาย มีความสุขจะตายครับ 555+
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2015, 03:25:49 โดย Eddy3585 »
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ถ้าไม่ใช่ Titanium + เลือกไปทาง X-trail แทนครับ

+1 ครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Olympuspen

เรื่องนี้ใครๆก็ทราบนะครับ
ครับใช่ครับ ใครๆก็ทราบ  แต่ก็มีหลายครั้งที่ชอบเอารถ 2 ประเภทนี้มาเทียบกัน 

ผมเลือก X - Trail 2.0 V ครับ ดูสวยน่าใช้กว่าในสายตาผม ที่สำคัญมันคือตัวท็อบ ขับ 4 นุ่มแบบเก๋ง ไปได้ทุกที่ทุกสภาพถนนประเทศไทย (ยกเว้นลุยป่าลุยโคลน)

ส่วน EV 2.2 ตัวล่าง  ออปชั่นก็น้อยกว่า ขับ 4 ก็ไม่ใช่ ลุยเต็มที่ก็ไม่ได้ ความนุ่มก็คงดีกว่ากระบะไม่มากนัก แต่ก็ไม่เท่า SUV ที่พื้นฐานมาจากเก๋ง

ถ้าในชีวิตประจำวันในการใช้รถ 70% อยู่บนทางเรียบ SUV เหมาะกว่า ส่วน PPV ถ้าจะคุ้มจริงต้องตัวท็อบขับ 4 เท่านั้น

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
  ประเด็นของ จขกท คงอยากได้รถแนวสูงสักนิด แต่ชอบความสบายของห้องโดยสารมากกว่าถึงไม่มองที่รถเก๋ง เป็นผมเลือก x-trail ครับ เพราะได้ลองมาทั้ง 2คันแล้ว เบาะหลังไม่ได้คาดหวังอยู่แล้ว สำหรับคนตัวเล็กมากๆนั่ง แถมนั่งไม่ไกลนัก แต่ x-trail นั่งสบายกว่า Everest 2.2 ยังมีอาการตึงตังบ้าง
  ปล. ผมก็เคยเทียบข้าม segment แบบนี้ละครับ เพราะปัจจัยในกระเป๋าเป็นหลัก ส่วนจำนวนที่นั่งมันฟ้องอยู่แล้ว นอกจากอยากได้ 7ที่นั่ง นั่งสบายทุกที่ก็ต้องไปมองแนว mpv
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ AkE

ผมเลือก EV 2.2 เพราะเป็นการชอบมากกว่าส่วนตัวครับไม่ใช่ x trail ไม่ดี จริงๆ 2.0 ของ x trail 4wd ผมว่าทำอัตราสิ้นเปลืองได้ดีเลยนะ

ครับ ดีกว่า 2.5 แบบเห็นภาพเลยแต่ผมไม่ค่อยชอบรถขับ 4 มันไม่จำเป็นสำหรับผมครับที่มีอยู่เพราะโดนบังคับซื้อรุ่นนั้นๆไม่มีขับ 2 ผมชอบ

ดีไซน์ภายในของ EV มากกว่า x trail ดูโบราณและพลาสติดเยอะกว่า ภายนอกก้เหมือนกัน EV ดูเท่กว่า ความนิ่งทางตรง EV นิ่งกว่าครับ

เสียงลม EV เงียบกว่า ในโค้งพอกันเลยอันนี้ผมชม x trail เลยเลี้ยวโค้งได้ดีมาก พวงมาลัย x trail เบากว่าหน่อยผมชอบทั้งคู่ แต่อยากให้ทดน้อยลงทั้งคู่เลย ถ้าแนะนำขับในเมืองเอา x trail เหมาะครับแต่ลงมารุ่นรองที่เป็นขับ2ติดราวหลังคาเอาให้สวยๆเหมือนกันดีกว่าครับ ขับ4 ไม่รู้เอาไปทำไรแต่ถ้าขับทางไกลบ่อยๆหรือตลอด EV เวิคกว่าแน่นอนครับ

ออฟไลน์ winit2014

เลือก X-trail ครับ ;D

ออฟไลน์ tnp_super

ผมเลือก everest เพราะผมชอบรถที่ทนทาน เพราะบ้านผมถนนไม่ค่อยดี อิอิ

ออฟไลน์ MUK

ผมเลือก EV ครับ เพราะ พื้นฐานกระบะ มัน ถึก ทน กว่า แน่นอน ถึงไม่ขับสี่ แต่ว่า ไปถนนแบบผิวดาวอังคาร ได้ดีกว่า ดีกว่าไม่ได้หมายถึงนิ่มกว่า ซับแรงได้ดีกว่า นะครับ หมายถึง มันจะทนมากกว่า ครับ :)

ออฟไลน์ SM.

ตอบยากนะครับ ไม่รู้ใช้งานยังไง อย่างที่หลายๆท่านกล่าวไว้แล้ว

ถ้าให้ผมเลือก คงเอา X-Trail ครับ น่าจะคล่องตัวกว่า ขนของได้ option ก็พอดีๆ

ออฟไลน์ bubball

ส่วนตัวล้วนๆเลยนะ เลือก EV ครับ
ได้ยินว่าช่วงล่างดีพอๆกับรถเก๋งแล้วเพราะงั้นมันจึงเป็น PPV ที่น่าสนใจมาก

ออฟไลน์ kris-lack

X-trail vs Everest

เครื่องยนต์และเกียร์
X-trail - สมูทกว่า เงียบกว่า เพราะเครื่องเบนซิน+เกียร์ CVT ---> สมูท ลื่น เงียบ
Everest - กระชากกว่า ดังกว่า เพราะเครื่องดีเซล+เกียร์ออโต้ 6-speed --> บรรทุก ลากจูง ถึก และทนกว่า

ช่วงล่าง
X-trail - นุ่มกว่า เพราะเป็น อิสระ แบบเก๋ง --> เน้นนั่ง รับน้ำหนักน้อย บรรทุก ขนของน้อย ลุยน้อย
Everest - กระด้างกว่า ทนกว่า --> รับน้ำหนักเยอะกว่า ลุยเยอะกว่า ลากจูงก็ยังได้

ความสูง/มิติ
X-trail - สั้นกว่า --> คล่องแคล่วกว่าโดยเฉพาะในเมืองและที่แคบ
Everest - สูงกว่า --> ทัศนวิสัยดีกว่า ลุยได้มากกว่า ทั้งหลุม และ น้ำ โดยเฉพาะ "ต่างจังหวัด และ วันที่กรุงเทพมีน้ำท่วมขัง"   ::) ::)

ความปลอดภัย
X-trail - ถุงลมนิรภัย 4 จุด มีแต่สำหรับผู้โดยสารตอนหน้า
Everest - ถุงลมนิภัย 6 ใบ มีสำหรับผู้โดยสารตอนหน้า และ side-airbag จนไปถึงแถว 3 (ในรุ่น 2.2)

ภายใน
Everest - บางคนกว่าหนังของเบาะ ดีกว่า X-Trail (อันนี้ฟันธงไม่ได้)

สรุป
X-trail คือ SUV ที่ออกแบบไว้ "ใช้งานในเมืองเป็นหลัก" ลุย off-road แบบไม่หนัก
Everest คือ SUV ที่ออกแบบไว้ "ใช้งานนอกเมืองเป็นหลัก" ลุย off-road ได้มากหน่อย + บรรทุกน้ำหนัก + ลากจูง
                แต่ก็มีความสะดวกสบายสำหรับการใช้งานในเมือง (ด้วยช่วงล่าง ระบบตัดเสียงเครื่องยนต์ และ พวงมาลัย EPAS)
                 --> แต่มันก็ไม่ได้ทำให้นุ่มสบายขนาด SUV ช่วงล่างอิสระแบบเก๋ง หรอกนะครับ ไม่ได้ขนาดนั้น

รถสองรุ่นนี้ ต่างบุคลิก และตอบโจทย์ที่แตกต่างกัน
X-Trail = อารมณ์คนเมือง ออกต่างจังหวัดบ้าง ไม่ได้ไปลุยหนักหนา เน้นความสบายเป็นเรื่องสำคัญ ไม่ชอบลำบากนัก
Everest = อารมณ์คนต่างจังหวัด เจอถนนแย่บ้าง ชอบลุยหนักหน่อยบ้าง ต้องใช้บรรทุกบ้าง ... แต่ก็รักความสบายอยู่พอสมควร

"ท่านเลือกอะไร"  กระทู้นี้คงหมายถึง   "ท่านต้องการอะไร"

ส่วนตัวผม เลือก Everest เพราะ
ใช้ต่างจังหวัด ถนนแย่ ต้องลุย ต้องขนของบ้าง ต้องการ diesel และรถสูงหน่อย
ชอบรถใหญ่ ชอบรถที่วัสดุดี มาตรฐานช่วงล่างโครงสร้าง ปลอดภัยมั่นใจ รวมไปถึงถุงลมหลายจุด
ตอบได้ดีมาก ตอบตรงกับโจทย์คนถาม ตอบได้ตรงประเด็น ตอบได้ความรู้ด้วย

ออฟไลน์ Activehybrid

เลือกยากนะ E-trail สวยมาก

แต่EV ได้เครื่องdiesel

ถ้าวัดความคุ้มคงEVอยู่แล้ว

แต่วัดความชอบมันตอบยาก ชอบคันไหนเอาอันนั้น

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ตอบตามไลฟ์สไตล์ครับ
เป็นผมเลือก X Trail เพราะ
- ไม่ได้นั่ง 7 คนบ่อยๆ
- ผมใช้ในเมืองเป็นหลัก รถคันใหญ่ยาวแบบ EV มันเกะกะ
- ไม่ได้ลุยอะไรมาก ถนนบ้านผมก็ค่อนข้างดี
- ผมชอบความนุ่มสบายแบบเก๋ง
- เวลาพ่อแม่มานั่งรถเรา สำหรับคนมีอายุ X Trail ขึ้นลงสะดวกกว่า EV
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ rotaryman

1. เลือก X-Trail เพราะส่วนใหญ่ใช้แต่ในเมืองนานๆออกต่างจังหวัดที ขนาดไม่ใหญมาก
2. ถ้าออกต่างจังหวัดบ่อยอาจจะเอา EV เพราะรถพื้นฐานกระบะผมว่าสมบุกสมบันดี เครื่องดีเซลบำรุงรักษาง่ายครับ
3. ขับสี/ขับสอง เฉยๆครับ ส่วนตัวไม่ได้ชับลุยอะไรมาก

ออฟไลน์ pjs6306

เชียร์ x trail ครับ สะดวกคล่องตัวกว่าแน่นอน