ผู้เขียน หัวข้อ: รถชนจนบังโคลนมาดันล้อหน้า จะมีปัญหาอะไรมั้ยครับ  (อ่าน 3968 ครั้ง)

ออฟไลน์ tokyo

• Sr. Member
คือเอารถไปชนรั้วมาครับทีนี้ตอนชนพวงมาลัยมันเลี้ยวอยู่ แล้ว บังโคลนก็ถุกอัดมาจนดันล้อ
ทีนี้พอจะเข้าเกียร์ถอยพอโยกไปแล้ว พอปล่อยมือ มันก็เด้งกลับมาเกียร์ว่าง รถเกียร์atนะครับ
เลยอยากรู้ว่ามันจะมีปัญหาอะไรกับพวก คันชัก หรือ ระบบ ส่งกำลังอะไรหรือป่าวครับ
ตอนนี้กำลังอยู่อู่ซ่อมตัวถังอยู่เลย

ปล.รูปเหมือนว่า เปลี่ยนภายนอกเสร็จก็จบแต่ว่าที่จริงแล้ว คานตัวที่รับแท่นเครื่องบิด
07 mazda 3

ออฟไลน์ chaivat

• Full Member
Re: รถชนจนบังโคลนมาดันล้อหน้า จะมีปัญหาอะไรมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 23:24:31 »
สวัสดีครับ
จากรูปแนวล้อตรง ดูเหมือนว่าไม่มีอะไรผิดปกติ ถ้าพวงมาลัยในรถอยู่ตำแหน่งปกติก็พอเบาใจ
การที่คันเกียร์ดีดกลับมาที่ตำแหน่งว่าง N เองมันคงบอกว่ามีอะไรที่ผิดปกติ โดยปกติไม่ควรเป็น
เป็นแค่ครั้งเดียว แล้วไม่เป็นอีกเลย ตอนขับรถมาอู่มีอาการหรือเปล่า หรือขับได้ปกติรถไม่มีอาการ
ดูดซ้าย ถ้าทุกอย่างปกติก็อาจโชคดีที่เสียหายเฉพาะภายนอก ไม่กระทบระบบกันสะเทือนและระบบบังคับเลี้ยว
ผมคิดว่าอย่างไรก็ต้องตรวจครับ จะนำรถออกจากอู่สีไปเข้าอู่ช่วงล่างแล้วเช็คศูนย์ล้อแล้วกลับมาทำสี
หรือทำสีเสร็จแล้วค่อยนำไปตรวจเช็ค ถ้าทำสีแล้วไม่ยอมไปตรวจเป็นผมคงขับรถไม่สนุกแล้วเพราะข้อสงสัย
ยังไม่มีคำตอบ ถึงแม้ว่ามันจะขับได้ปกติ ของแตกร้าวบางทีมันไม่แสดงอาการครับ ขอร้องให้นำไปตรวจครับ
ท้ายนี้ HBD เวปนี้ที่อายุครบ 2 ปีวันนี้ ขอให้ทีมงานทุกท่านไปสู่เป้าหมายที่ตั้งไว้ครับ

Re: รถชนจนบังโคลนมาดันล้อหน้า จะมีปัญหาอะไรมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 23:32:07 »
ขอบคุณครับ
เข้าศูนย์มาสด้า หรือร้านตั้งศูนย์ถ่วงล้อเอาอะครับ
07 mazda 3

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 23:47:21 »
เสียหายเยอะเหมือนกันนะเนี่ย

(ไม่ได้ช่วยไรเล้ยยยย  :D )
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 00:58:19 »
เข้าศูนย์มาสด้าสิครับ

ปัญหาที่เจออยู่ตอนนี้คือ เกียร์ถอยหลังมันเด้งกลับมาเกียร์ว่างเอง
ดังนั้น ต้องตรวจสอบที่ระบบเกียร์ครับ พวกสายที่ต่อจากคันเกียร์ในรถไปปรับตำแหน่งเกียร์ในห้องเครื่อง
เห็นบอกว่าชุดคานหน้าที่รับแท่นเครื่อง (ผมว่าแท่นเกียร์ด้วยมั้งนะ?) มันเบี้ยว อาจจะทำให้ตำแหน่งเพี้ยนไป
เวลาเราเข้าเกียร์ มันเลยไม่ตรงกับจังหวะเดิม ทำให้เข้าเกียร์ไม่ได้ก็อาจเป็นได้

ปัญหาแบบนี้ เข้าร้านถ่วงล้อไม่ได้หรอกครับ
ร้านถ่วงล้อ มีหน้าที่แค่ถ่วงล้อ ให้เวลามันหมุนแล้วไม่สั่นสะท้านจากความไม่สมดุลย์เท่านั้น
ไม่มีอุปกรณ์หรือความเชี่ยวชาญด้านเกียร์ หรือถ้าดวงไม่ดีไปเจอร้านที่สู่รู้ทำเป็นเก่ง ออกมาจะพินาศหนักกว่าเก่า

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 10:39:32 »
ขอบคุณครับพี่เนย งั้นเดี๋ยวออกจากอู่สีแล้วคงต้องไป ศูนย์มาสด้าต่อ เห้อกลุ้ม กลัวรถวิ่งเร็วไม่นิ่งแบบเก่า
07 mazda 3