ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆ คิดอย่างไรกับราคาที่ปรับขึ้น ของ Camry และ Fortuner ครับ  (อ่าน 7267 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
จาก

ผมว่าราคาที่ปรับขึ้นของ Camry สำหรับผม โหด...มากครับ

55,000 บาท มันดูเยอะมากไปไหม... ผมเข้าใจว่า Camry โดนภาษี 35% เพราะ Co2 ตัว 2.0 มันไม่ได้ต่ำกว่า 150 แถมเติม E85 ไม่ได้
เห็นราคานี้ผมยังคิดเลย Toyota น่าจะเอาตัว 1AZ เดิมมาทำ E85 และลด Co2 ให้ต่ำกว่า 200
เพราะ เครื่อง 6AR ซึ่งเป็นฉีดตรง ทำ E85 ได้ยาก Co2 ก็ไม่ได้ดีกว่าที่คิดไว้เลยครับ

ราคานี้ ผมว่าแทนที่เราจะซื้อ Camry 2.0G ผมว่า เพิ่มอีกนิดไปซื้อ Fortuner 2.4V ที่เพิ่ม 3 หมื่นน่าจะดีกว่าครับ
หรือไม่ถ้าคนที่จะซื้อตัว  Extremo เพิ่มอีกนิดไปซื้อตัว 2.5G หรือ Esport ไปเลยก็น่าสนใจกว่าครับ

อยากให้ Camry มีตัว 2.0E หรือเอาเครื่องที่เล็กลง Co2 ต่ำกว่า 150 และเติม E85 ได้กลับมาอีกครั้งครับ จะเป็นเครื่อง 1.8 ZR ก็ได้ครับ

แล้วทุกท่านมีความคิดอย่างไรกันครับ :)

ออฟไลน์ yourturle

อย่าง camry พวก 2.0& Ex น่าซื้อปลายปีที่ผ่านมา
เข้าทางพี่โต อยากขายแต่ Hv อยู่แล้ว ส่วน 2.5 ดีสำหรับคนเท้าหนักราคาไม่แรง

Ftn เบนซิล คงอยู่ยาก

แล้ว camry esport ล่ะ ขึ้นไหม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2016, 09:55:18 โดย yourturle »
One Day.

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
โหดมาก เมื่อเทียบกับค่ายอื่น
ออพชั่นก็ไม่เพิ่มให้?  :o
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
ไม่แปลกครับ โตโยต้าเน้นตลาดไฮบริด อยากให้ลูกค้าหันมาเลือกไฮบริดมากกว่า
ลองเดินเข้าไปโชว์รูมครับ บอกว่าสนใจแคมรี่ เซลล์พุ่งแนะนำแต่ไฮบริดก่อนเลย
เพราะโตโยต้าลงทุนกับระบบไฮบริดไปมากด้วยครับ

ส่วนเครื่อง 2.0 เอาจริงๆ ผมว่าโตโยต้าทำให้เป็นลุกเมียน้อยมาแต่ไหนแต่ไร
ออฟชั่นขาดๆเกินๆ ถ้าเทียบกับแอคคอร์ด เทียน่าครับ

ไม่แปลกครับ โตโยต้าเน้นตลาดไฮบริด อยากให้ลูกค้าหันมาเลือกไฮบริดมากกว่า
ลองเดินเข้าไปโชว์รูมครับ บอกว่าสนใจแคมรี่ เซลล์พุ่งแนะนำแต่ไฮบริดก่อนเลย
เพราะโตโยต้าลงทุนกับระบบไฮบริดไปมากด้วยครับ

ส่วนเครื่อง 2.0 เอาจริงๆ ผมว่าโตโยต้าทำให้เป็นลุกเมียน้อยมาแต่ไหนแต่ไร
ออฟชั่นขาดๆเกินๆ ถ้าเทียบกับแอคคอร์ด เทียน่าครับ

ครับ

ผมมองอีกว่า ราคามันทำให้ Altis ตัว top อยู่ได้มากขึ้นนะครับ

แต่ใจผมชอบ Camry มากกว่าเยอะ

เสียดาย รถใหญ่ๆ ราคา 1.1-1.2 ล้านเดียวนี้หายไปหมดแล้ว ต้องเลือกเป็น Altis 1.8 ที่ติดภาพลักษณ์ Taxi อยู่ครับ

ออฟไลน์ h22a

• Sr. Member
ไฮบริดโตโยต้า ไม่เลวครับ ประหยัดและแรง

อย่าง camry พวก 2.0& Ex น่าซื้อปลายปีที่ผ่านมา
เข้าทางพี่โต อยากขายแต่ Hv อยู่แล้ว ส่วน 2.5 ดีสำหรับคนเท้าหนักราคาไม่แรง

Ftn เบนซิล คงอยู่ยาก

แล้ว camry esport ล่ะ ขึ้นไหม

esport ราคาไม่ขึ้นครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ตอนนี้ Toyota ยังไม่ได้ออกมาประกาศราคาอย่างเป็นทางการครับ
รอราคาอย่างเป็นทางการอีกครั้งนะครับ

ออฟไลน์ Newhang

เจอ pjs เข้าไป ราคานี้มันดูแพงไปมากจริงๆสำหรับ ftn

ตอนนี้ Toyota ยังไม่ได้ออกมาประกาศราคาอย่างเป็นทางการครับ
รอราคาอย่างเป็นทางการอีกครั้งนะครับ

ครับ

ผมหวังว่าราคาจริงๆ จะไม่ขึ้นไปถึงขนาดนั้น โดยเฉพาะ camry ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
สำหรับFTN คิดว่าให้ไปซื้อ PJS
สำหรับCamry 2.0 คิดว่าให้ไปซื้อ 2.5G
 8) 8) 8)

ออฟไลน์ rojsak2021

revo ก็ไม่ขึ้นนะครับ, กัด dmax ไม่ปล่อยจริงๆ 5555

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
Camry ราคานี้จริง
ถุงลมควรเป็น 7 ใบ มี Rain Sensor และเครื่องเสียง DVD มี Navigator ได้แล้วนะ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ตอนนี้ไม่ได้คิดอะไรเลยครับ รอดูประกาศอย่างเป็นทางการก่อนค่อยถกกันยังไม่สายนะครับ ข่าวที่ยังไม่คอนเฟิมว่าจริงยิ่งกระจายข่าว = ปั่นกระแส จริงหรือไม่จริงยังไม่รู้ผมไม่ตื่นตูมกับข่าวแบบนี้อยู่ละ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
ถุงลมควรเป็น 7 ใบ มี Rain Sensor และเครื่องเสียง DVD มี Navigator ได้แล้วนะ

เขาไม่มี rain sensor หรอครับ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต

มันเคยมีในรุ่นเก่าแต่โดนตัดออกครับ ทำให้ตอนนี้ไม่มี rain sensor ครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ O_o"

เดียวมีส่วนลดให้อยู่แล้วละครับ ค่ายนี้ไม่ต้องห่วงเรื่อง ของแถมกับส่วนลดต่างๆ จัดเต็มจนคนที่ออกไปก่อนหน้านี้ เสียความรู้สึกมาเยอะแล้ว:) :) :)

ออฟไลน์ MUK

ผมมีข้อสงสัยครับว่า ทำไม เครื่องเบนซิน 2.7 ของ Fortuner ถังได้ขึ้นราคามหาโหดกว่าตัวอื่น หรือว่าเป็นเรื่องของ CO2 ครับผม

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................

มันเคยมีในรุ่นเก่าแต่โดนตัดออกครับ ทำให้ตอนนี้ไม่มี rain sensor ครับ

ใช่ครับ
ของเดิมนี่มาครบๆ เลย ถุงลม 4 ใบ Rain Sensor Cruise Control Bluetooth
ของใหม่หายเกลี้ยง
พึ่งมาได้ Cruise Control กับถุงลม 4 ใบคืนมาตอน minor change นี่แหละ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ TerngST

• Full Member
รู้สึกว่า D segment ประเทศไทยจะแพงไปน๊ายยยครับ

ออฟไลน์ Sappe!

ขึ้นราคากันโหดจัง  :(

เน้น HV อย่างเดียวเลย
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL

ใช่ครับ
ของเดิมนี่มาครบๆ เลย ถุงลม 4 ใบ Rain Sensor Cruise Control Bluetooth
พึ่งมาได้ Cruise Control กับถุงลม 4 ใบคืนมาตอน minor change นี่แหละ
ต้องท้าวความกลับไปปี 2006 Camry 2.0G ACV40  ;D
จำได้ว่าตอน 2.0G 2012 ออกมา ราคาเพิ่มจาก 2.0G ACV40 ปีก่อนหน้า
มา 20,000 แถมตัดออพชั่นออกจากรุ่นเก่าจนอายรถกระบะ ที่ได้เพิ่มขึ้นมามีแค่ไฟซีนอน...
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus

ใช่ครับ
ต้องท้าวความกลับไปปี 2006 Camry 2.0G ACV40  ;D
จำได้ว่าตอน 2.0G 2012 ออกมา ราคาเพิ่มจาก 2.0G ACV40 ปีก่อนหน้า
มา 20,000 แถมตัดออพชั่นออกจากรุ่นเก่าจนอายรถกระบะ ที่ได้เพิ่มขึ้นมามีแค่ไฟซีนอน...

ใช่ครับ อายรถกระบะจริงๆ ตอนACV50 เปิดตัวใหม่ๆ ผมไปลอง 2.5G จะจองให้ภรรยาเเต่ดูออฟชั่นนี้อาย 3.2WT มาก สุดท้ายผมจอง 3.2wt ยกเทียน่าให้ภรรยาใช้

ปล. มีคนกล่าวว่า โตโยต้าขายsolution  ตัดออฟชั่นคือ หนึ่งในsolution ใช่มั๊ย

ออฟไลน์ dht_tubes

เสียดาย รถใหญ่ๆ ราคา 1.1-1.2 ล้านเดียวนี้หายไปหมดแล้ว

จริงครับ เห็นได้ชัดทุกยี่ห้อก็แทบจะใช้กลยุทธ์นี้ ค่อยๆคืบคลานขึ้นราคาไปทีละนิดๆ ในทุก segment เลย เพียงแต่ทำแล้วได้ผลลัพธ์ไม่เท่ากับพี่โตทำได้

ตราบใดที่ขึ้นไป แล้วมาลดมาแถม แล้วยังขายได้ ก็จะเป็นแบบนี้ไปเรื่อยๆ ตามกลไกที่เจ้าตลาดเค้ากำหนดได้ต่อไปครับ

ถ้ายังจำกันได้ แคมรี่ตัวเเรกๆ ที่มาแทน Corona ราคาล้านทอน ผ่านไปสิบกว่าปี ล้านทอนเป็นรุ่นไม่ท๊อปของโคโรล่า ไปเรียบร้อยแล้ว

ผู้บริโภคก็มีแต่ทางเลือก ที่เค้าสร้างไว้ให้ ไม่ใช่เลือกเองได้จริงๆ หรอกครับ ส่วนตัวผมก็ยึดหลักที่ว่า เอาเท่าที่จำเป็น และเหมาะสมกับสภาพความเป็นจริง ตัดเรื่องปลีกย่อยออก มองให้มันคือพาหนะ ก็พอแล้วครับ