ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าจะออกแคมรี่ 2.0 กับการใช้งานในชีวิตประจำวันแบบชิลๆ คิดว่าเหมาะหรือเปล่าครับ  (อ่าน 9563 ครั้ง)

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Hero Member
  • Keep working by Johnie worker
ใช้ในเมือง 80%. ออก ตจว.  20% ขับแบบเรื่อยๆ ไม่รีบเร่ง

เพื่อนๆ คิดว่ายังไงกันบ้างครับ กับการใช้งานในลักษณะนี้ครับ

ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
ก็โอเคนะพี่เป้ ที่บ้านเคยใช้อยู่อ่ะครับ
ติดที่ว่ามันกินน้ำมัน+ทัศนวิสัยยังไม่ค่อยดี
แค่นั้นเลยครับ

ออฟไลน์ watanachai19

• Jr. Member
  • **
วิ่งในเมือง 80% กินน้ำมันอย่างแรง ผมว่าเล่น B-Seg ดีกว่า ชิลๆ ครับ
ประหยัดน้ำมัน หาที่จอดรถง่ายกว่า ถนนแคบๆ ขับผ่านสบาย
เหลือเงินไปแต่งรถให้สวยได้อีกต่างหาก

ออฟไลน์ bakeryhouse

• Newbie
  • *
ความคิดผมคือ ถ้าหากตอบโจทย์ของคุณเป้ได้ก็โอเคนะครับ

แต่ แต่ แต่ ในสภาพปัจจุบันซึ่งราคาน้ำมันก็แพงและราคารถไม่ใช่ถูกอยู่ที่หลักล้านบาทนั้น

ผมว่าไม่ค่อยคุมเท่าไหร่อ่ะครับ หากซื้อ (ถ้าเป็นผม) จะซื้อรถขนาด วีออส หรือ อัสติส เพราะราคาไม่สูงจนเกินไป

อัสติสนั้นก็มีแบบติดแก๊สด้วย (อันนี้ผมมองอนาคตแบบว่าเซฟเงินค่าน้ำมันในกระเป๋านะครับ)

ถ้าหากมองว่าใช้นาน ๆ เผื่อภรรยาและลูกในอนาคตผมว่าแคมรี่ก็ไม่เสียหายครับ

การซื้อรถนั้นต้องคิดเยอะครับเพราะเราจ่ายเงินหลักแสนหลักล้านซึ่งมันก็ไม่ใช่จะหาง่าย ๆ ในสมัยนี้ครับ  ;)

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ไม่รู้นะภูเก็ตรถติดมากป่าว แต่ถ้าว่ากันในเมืองแล้ว เอา Prius ดีกว่ามั้ย
2.0 ใช้ในเมืองโอเคพอได้ เท่าที่เคยอ่านผ่านๆ ในเมือง 2.0 ประหยัดกว่า 2.4 (แต่นอกเมืองสลับกันเลย)
แต่มันก็ประหยัดกว่ากันไม่เท่าไหร่หรอก เอา Hybrid ไปเลยดีกว่า (เผื่อเอาไปขายลูกค้าด้วยว่า ขนาดเซลล์ยังใช้ Hybrid เลยนะเนี่ย อิอิ)
แต่จะว่าไป ก็มี Vios อยู่มิใช่หรอ หรือว่ามันใหญ่ไม่พอ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ถ้าในเมืองแบบจัดหนัก March โลด

ถ้าเล็กไปจัด City,Vios,Mz2 sedan ฯลฯ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
ส่วนตัว เอา อัลติส ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ขอตอบในฐานะที่ใช้อยู่ละกันครับ

ไม่คุ้มที่จะวิ่งในเมืองครับ กินน้ำมันเกินไป

ผมมอง prius ดีกว่า ไม่งั้นก็กระโดดไป camry hybrid เลยจะดีกว่า
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

• Keep working by Johnie worker
ไม่รู้นะภูเก็ตรถติดมากป่าว แต่ถ้าว่ากันในเมืองแล้ว เอา Prius ดีกว่ามั้ย
2.0 ใช้ในเมืองโอเคพอได้ เท่าที่เคยอ่านผ่านๆ ในเมือง 2.0 ประหยัดกว่า 2.4 (แต่นอกเมืองสลับกันเลย)
แต่มันก็ประหยัดกว่ากันไม่เท่าไหร่หรอก เอา Hybrid ไปเลยดีกว่า (เผื่อเอาไปขายลูกค้าด้วยว่า ขนาดเซลล์ยังใช้ Hybrid เลยนะเนี่ย อิอิ)
แต่จะว่าไป ก็มี Vios อยู่มิใช่หรอ หรือว่ามันใหญ่ไม่พอ

Vios ขายไปแล้วครับเนม ตอนนี้มีแต่ Fortune จ้าาาา
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ Lertvarit

ถ้าไหว ไป hybrid ดีกว่าครับ ใช้ในเมืองก็ประหยัด นอกเมืองก็ประหยัด ไม่อืดด้วย =]]
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ Eddy5659

ก็ดีนะครับ แต่ใช้ไปใช้มาแล้วจะรู้สึกกั๊กๆ หรือเปล่า

ผมตอนนี้อยากให้พ่อมาขับรถผมไป แล้วเอาตังมาฟาดหัวซะที จะได้หันไปคบ F10 ซะที
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ LimitedEdition

ถ้าได้ส่วนลด Quota พนักงาน
ซื้อไปเถอะครับเป้ ถ้าผมจำไม่ผิดจะได้แคมรี 2.0 ในราคา Altis 1.8

ไม่ทราบเหมือนกันว่า ตอนนี้ยังมีนโยบายแบบนี้อยู่รึเปล่า

ออฟไลน์ Ruksadindan

ในเมืองก็พริอุสดีกว่ามั้งครับพี่เป้ ไม่งั้นเจอค่าน้ำมันจะทรุดเอาง่ายๆ

GreenG

เลือกหน้าตาทางสังคม เอา แคมรี่ 2.0

เลือกประหยัดและรักษาสิ่งแวดล้อม เลือก Prius

ครับ ;)

ออฟไลน์ dorakun

• Full Member
ผมว่าในไม่กี่ปีข้างหน้านี้....พวกไฮบริดในเมืองไทยน่าจะเป็นอะไรที่สดใสมากๆนะครับ
โดยส่วนตัวผมแล้วนั้น....ถ้าจะซื้อรถในราคาแคมรี่ 2.0 ผมคงมองเป็นพรีอุสมากกว่าครับ
เนื่องจากราคาพอๆกัน...แต่ความประหยัดผิดกันเยอะครับ....แล้วยิ่งถ้าใช้แต่ใน กทม.แล้วนั้น
ผมว่า 5 ปีก็คุ้มค่าน้ำมันแล้วครับ.....เพราะผมมองว่าในอนาคตน้ำมันมันมีแต่จะแพงขึ้นๆ
ผมว่าไม่แน่อาจจะเห็นลิตรละ 45-50 ในอีก 5 ปีก็ได้ เพราะงั้นผมเชียร์ไฮบริดดีกว่าครับ
เท่าที่ดูตอนนี้ในไทยก็ได้รับการตอบรับดีนะครับ...คิดว่าคงไม่สูญพันธ์แน่ๆครับ.....

ขอบคุณทุกท่านมากๆ ครับ พอลองมาคิดดูแล้ว พรีอุสก็น่าสนใจครับ ส่วนแคมรี่ไฮบริดนั้นมันเกินงบไปเยอะเลยครับ

;D

ออฟไลน์ udis

ผมว่าในไม่กี่ปีข้างหน้านี้....พวกไฮบริดในเมืองไทยน่าจะเป็นอะไรที่สดใสมากๆนะครับ
โดยส่วนตัวผมแล้วนั้น....ถ้าจะซื้อรถในราคาแคมรี่ 2.0 ผมคงมองเป็นพรีอุสมากกว่าครับ
เนื่องจากราคาพอๆกัน...แต่ความประหยัดผิดกันเยอะครับ....แล้วยิ่งถ้าใช้แต่ใน กทม.แล้วนั้น
ผมว่า 5 ปีก็คุ้มค่าน้ำมันแล้วครับ.....เพราะผมมองว่าในอนาคตน้ำมันมันมีแต่จะแพงขึ้นๆ
ผมว่าไม่แน่อาจจะเห็นลิตรละ 45-50 ในอีก 5 ปีก็ได้ เพราะงั้นผมเชียร์ไฮบริดดีกว่าครับ
เท่าที่ดูตอนนี้ในไทยก็ได้รับการตอบรับดีนะครับ...คิดว่าคงไม่สูญพันธ์แน่ๆครับ.....

อาจจะปีนี้ก็ได้ครับ ตอนนี้ 40 แล้วครับ ที่บริษัทมีคนออก Prius มา 1 คัน มองใกล้ๆแล้วสวยมากครับ
24 กิโลเมตรต่อลิตรสบายไปเลยครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

ขอบคุณทุกท่านมากๆ ครับ พอลองมาคิดดูแล้ว พรีอุสก็น่าสนใจครับ ส่วนแคมรี่ไฮบริดนั้นมันเกินงบไปเยอะเลยครับ

;D

ขายให้ตัวเองก็อัดส่วนลดเยอะๆจนไม่เกินงบเลยครับ

GreenG

เห็นด้วย :D

ออฟไลน์ GivesZa

คันมันใหญ่นะพี่!!!

ลองเล็กๆวิ่งชิวๆ ไม่ดีกว่าหรอ

เดี๋ยวก็แนะนำเอามาร์ชไติดแก๊สซะนิ

-_-!

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
ผมว่าลองมองพวก Compact ดีกว่ามั้ยครับ เพราะดูแล้ว Toyotaเอาออพชั่นความปลอดภัยไปใส่ในรุ่น 2.4Hybridหมดเลย ทั้งSideAirbags ,VSC ,VDIM บลาๆ เลยทำให้2.0ดูกั๊กสเปคยังไงก็ไม่รู้อ่ะ

คันมันใหญ่นะพี่!!!

ลองเล็กๆวิ่งชิวๆ ไม่ดีกว่าหรอ

เดี๋ยวก็แนะนำเอามาร์ชไติดแก๊สซะนิ

-_-!

เจ๊ยยยยย มีนาเล็กไปไม๊อ่ะน้องกิ๊ฟ

ออฟไลน์ TnP_PKt

พี่เป้จัด prius น่าจะเหมาะสุดนะคร้าบบบ

พี่เป้จัด prius น่าจะเหมาะสุดนะคร้าบบบ

บ๊ะ!!!  แรงเชียร์ Prius ล้นหลามจริงๆ  ;D

ออฟไลน์ neuro

ตามหัวข้อเลย เหมาะครับ

ออฟไลน์ CRO

• Sr. Member
เชียร์พี่อู๊ดอีกแรงครับ ^^

ออฟไลน์ jAk`CS

• Sr. Member
ถ้าอยากได้คันใหญ่ ติดหรู นั่งสบาย ไม่แคร์ค่าน้ำมัน+อัตราเร่ง ไปถอยคัมรี่ครับ

ถ้าอยากได้ประหยัด สดใหม่ คันไม่ใหญ่มาก ออฟชั่นครบๆ อัตราเร่งดีทันใจ ไปถอยพรีอุส

ส่วนตัวผมเลือกเจ้าคัมรี่เพราะชอบคันใหญ่ ดูหรูภูมิฐาน และบางครั้งมีผู้สูงอายุนั่งด้วย เลยน่าจะตอบโจทย์ได้ดีกว่า
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI