ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านๆ มีหรือเคยมี 'รถคันเดียวในบ้าน' อะไรกันมาบ้าง แล้วมันดีไม่ดีตรงไหนบ้างคับ?  (อ่าน 2880 ครั้ง)

ออฟไลน์ boogie2020

• Hero Member
อันนี้ผมเน้น 'รถคันเดียวในบ้าน'  นะคับ  อาจไม่ใช่ตอนนี้ก็ได้ แต่ขอแค่เป็น 'รถคันเดียวในบ้าน'  ที่ต้องใช้งานจริงจังในทุก ๆ วัน  ใช้มานานแค่ไหน ซักกี่ กม แล้วมี feedback กับรถคันนั้นยังไงกันมั่งคับ

แบบมีรถหลัก แล้วมีรถคันอื่นสำรอง แบบนี้ไม่นับ  หรือมีรถเราคันเดียว แต่ถ้ามีปัญหา ก็เอารถคันอันในบ้านไปใช้ได้ แบบนี้ก็ไม่นับ
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Tien.W

คันเดียวในบ้าน

Mitsubishi space wagon ปี 95
- ใช้ตั้งแต่ป้ายแดง ค่าดูแลแพง อะไหล่เฉพาะต้องสั่งล่วงหน้า พออายุเยอะ วันเสาร์ก็เฝ้าแต่ศูนย์ แต่รถไม่เคยตายกลางทางนะ

Honda Civic FD ปี 08
- รถใหม่ ไม่ค่อยมีอะไร ดูแลตามระยะ มีปัญหาก็เคลมได้

Honda CRV G3 ปี 11
- รถใหม่เช่นกัน ตอน 8 เดือน ออกตัวแล้วดับ ส่งเคลมหาสาเหตุ มีรถสำรองใข้ 1 เดือน ใช้มายสวๆ 7 ปี ถึง มีรถสำรอง รถไม่จุกจิกอะไร ขับสบาย ไปได้ทุกที่ แต่กินจุไปหน่อย

ออฟไลน์ Adios2nd

• Jr. Member
  • **
อีผุผุมังกรทอง

โคตรทน
แต่ โคตรอืด
จะไปไหนกันไกลๆ ทั้งบ้าน (5 คน ผู้ใหญ่ 2 เด็ก 3) ต้องเอาหัวเชื้อน้ำมันเครื่องเติมลงไปเพิ่มกำลัง

ออฟไลน์ BN`

Yaris โฉมแรก
- ทนทานมาก อะไหล่เยอะ ช่างซ่อมได้ทุกอู่ เปลี่ยนแต่อะไหล่ทั่วไปตามอายุการใช้งาน ขับในเมืองนี่คล่องตัวอย่างกับมอเตอร์ไซค์ รถขนาดเล็กไปไหนก็หาที่จอดง่าย เข้าซอยแคบๆก็สะดวก แต่ช่วงล่างเดิมถ้าวิ่งเกิน 120 แล้วรู้สึกลอยๆ เวลาขับทางไกลรู้สึกว่ารถเบาไปนิดนึง

Civic FB
- ทนทาน ดูแลง่าย อะไหล่เยอะ ช่างซ่อมได้ทุกอู่ เปลี่ยนแต่อะไหล่ทั่วไปตามอายุการใช้งาน ช่วงล่างเดิมๆขับทางไกลได้สบายๆ เบาะหลังก็นั่งสบาย ถ้าขับในเมืองรู้สึกไม่คล่องตัวเท่าคันแรก เพราะรถใหญ่ขึ้นกว่าเดิม

ออฟไลน์ Thanyanon

• Full Member
แนะนำถ้ารถคันเดียวในบ้าน เลือกโตโยต้า  ไม่เอารุ่นประกอบอินโดนะครับ  และเลือกรถน้ำมันล้วน   ใช้ได้แบบไม่ต้องซ่อมเลยครับ  มีแค่เปลี่ยนอะไหล่เล็กน้อยตามอายุรถ   

ออฟไลน์ I_AM_M

ผมใช้jazzปี2018 เกียร์แมนนวลวิ่งงานภาคเหนือ ตอนนี้ไมล์204900Km มีซ่อมเปลี่ยนยางเบ้าโช๊ค และเปลี่ยนโช็ค4ต้นเนื่องจากขึ้นลงลูกระนาดมีเสียง

ออฟไลน์ apinui

ของผมคงเป็นรถคันเดียวในบ้านได้ไม่เต็มปาก แต่เอาเป็นว่า เป็นรถที่เป็นของผมคันเดียว ใช้คนเดียว ไม่มีใครมาใช้ด้วยเลย นั่นก็คือ BT50pro นั้นล่ะครับ

ข้อดี ก็สไตร์รถกระบะ 4 ประตูยกสูงล่ะครับ ไปไหนก็ได้ ขึ้นเขาลงห้วย เดินทางไกล และในเมือง มันไปได้หมด ฝนตกน้ำท่วมนี่ยิ่งหายห่วง ขนของย้ายบ้าน แบกตู้เย็นเครื่องซักผ้าไปซ่อมได้ แถมเคยขนมอไซด์ไปให้ญาติต่างจังหวัดได้อีก เรียกได้ว่าครบวงจร และคุ้มค่ามากครับ

ส่วนข้อเสีย ที่ใช้มาก็ไม่เจอนะครับ ไม่ได้แรงที่สุด แต่ก็ไม่ถึงกับอืดจนหงุดหงิดอะไร ไม่เคยตายกลางทาง ไม่เคยเกิดปัญหาใดๆเลยตลอดการใช้งาน (ยางรั่วก็ไม่เคย)

ใช้งานมาจริงๆ 1.5แสนโล และก็ขายไปครับ ที่ขายเพราะอยากเปลี่ยนเป็กเก่งบ้าง แค่นั้นเอง 

ออฟไลน์ 2k

ผมมีฟอร์ดโฟกัสดีเซลเป็นรถคันเดียวของบ้านตั้งแต่มันเปิดตัวใหม่ๆ ทุกวันนี้ไม่ใช่คันเดียวของบ้านแล้วแต่ก็ใช้อยู่ คนมักบอกต้องโตโยต้าฮอนด้าเท่ารั้นถึงเป็นคันเดียวได้ ไม่จริงและไม่จำเป็น กลุ่มคนที่ใช้รุ่นนี้หลายคนแล่นไป3-4แสนกิโลแล้วโดยที่เครื่องไม่เคยเปิดซ่อมเกียร์ไม่เคยมีปัญหา
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Sit: )

เคยมีครับ
mitsu lancer  1.6AT
สุดท้ายขับไปขายด้วยตัวเอง ขี้เกียจซ่อม
ยอมนั่งรถเมล์ นั่งBTS ดีกว่า

ออฟไลน์ GOBBS

soluna ตัวแรก
- รถใช้ได้ไม่งอแง เบสิคสุดๆ ซ่อมง่าย อะไหล่หาง่าย ใช้ยาว 2แสนกว่าโล 10กว่าปี(บ้านผมใช้รถน้อยแต่ใช้ยาว) ไม่ประหยัดมากแต่ก็ไม่ซดอะไร
- อะไหล่ไม่ทน แตกหักง่ายผิดวิสัย toyata ขับไม่ดี ช่วงล่างเดิมๆไม่ดีเลย เป็นรถที่แค่เดินทางจากจุด A - B และแค่นั้น
Jazz GD idsi
- อเนกประสงค์ดี เครื่องเหมือนไม่แรงแต่ไปได้ทุกที่ แรงบิดดีขับง่าย อะไหล่ค่าเข้าศูนย์ไม่แพงไม่ถูก รถสวยประหยัด
- ใช้สัก 1.5แสนแล้วขาย(7ปี)เพราะเกียร์เริ่มออกอาการ อะไหล่หลายๆจุดไม่ค่อยทน ประกอบเหมือนไม่แน่น 4หมื่นโลเสียงดังทั้งคันแต่ไปได้ไม่พัง ขับพอใช้ได้ถ้าไม่ซิ่ง...แต่เครื่องมันก็ได้แค่นั้น
Mazda2 sky D
- รถขับดีระดับนึง ประหยัดดี แรงบิดดี แรงเกินใช้ สวย ประกอบดีแน่นหนา อะไหล่ทนแบบงงๆ(เป็นยี่ห้อรองหลายๆชิ้นทนกว่ารถตลาด)...จะ8ปี 1.9แสนโลยังใช้อยู่
- ระบบเยอะ รวนทีก็เหงื่อตกที อะไหล่ราคาไม่หลุดโลกมากแต่ค่าแรงแพง แล้วค่าอะไหล่พิเศษพวกคาปาไม่ถูกเลย
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ z4kas

ส่วนตัวใช้มาหลายยี่ห้อ
ยังไม่เคยเจอปัญหาหนักเลย
ทั้งที่แถวบ้าน ถนนถือว่า
ไม่ค่อยโอเคซะ 30%แล้ว
และต้องผ่านทุกวัน
ส่วนตัวขับรถไม่ถือว่าช้าเลย
แต่ไม่กระทืบจากจุดหยุดนิ่ง
อาจเพราะใช้งานถนอมด้วย
ไม่ลุยหลุม ไม่ลุยถนนพัง
คือหยอด และค่อย ๆ ไป

ถ้าให้เลือกมาซักคัน
คงเป็น มาสด้า 3 ตัวก่อนเปลี่ยนโฉมมาปัจจุบัน
ทีแรกก็กังวลเรื่องค่าดูแล
สรุป ใช้ไป 4 ปี 120000 โล
ยังไม่เคยซ่อมหนักเลยซักชิ้น
แม้กระทั่งโช็คหรือเบรค
มีแค่เปลี่ยนถ่ายน้ำมัน หรือเช็คระยะปกติ

ตัวรถขับดี ช่วงล่างดี วัสดุดี
นั่งสบายกว่าเจ้าตลาดระดับนึงเลย
คือ มันไม่นุ่มมากในทางเรียบ ถ้าเทียบเจ้าตลาด
แต่แปลกดีเวลาผ่านทางแย่ นั่งสบายกว่าเจ้าตลาด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2023, 11:39:23 โดย z4kas »

ออฟไลน์ Devil13

ผมนี้แหละครับ มีแค่ 1คัน
บ้านผมอยู่แค่ 2 คน
ข้อดีก็ประหยัด จะต่อปะกันช้ัน 1
จะเปลี่ยนยางดีๆ เปลี่ยนแบตดีๆ ไม่คิดมาก
มีคันเดียว ก็ต้องดูแลให้ดี ดูแลให้ถึง เท่านั้นเองครับ

แต่ถ้าเกิดเหตุเครมประกัน ต้องจอดรถก็ไม่มีรถใช้ ตรงนี้ก็จะน่าหงุดหงิดหน่อยครับ

ออฟไลน์ Ao_Chosi

Civic dimension 03 ซื้อตั้งแต่ป้ายแดงครับ ทุกคนในบ้านใช้หมด ใช้มากี่ปีจำไม่ได้ครับ ขายไปตอน 350,000 โลกว่าๆ
รถติดแก๊สตอน แสนโลกว่าๆ รถไม่เคยมีปัญหาเครื่องใดๆ เข้าศูนย์กับอู่ปกติ ตอนช่วงติดแแก๊ส ขยันล้างปีกผีเสื้อหน่อย กับเปลี่ยนน้ำมันเกียร์รอบไวขึ้นตอนหลัง แสนโล
เคยเปลี่ยนโช็คคู่หน้าคู่เดียว พวกลูกยาง บูชต่างๆน่าจะ ช่วงหลังแสนห้าโลขึ้นไป จำไม่ค่อยได้ ไม่เคยนอนอู่ครับ ไม่เคยเสียระหว่างทาง

ออนไลน์ saran_1st

Subaru Legacy ปี '95 มีอยู่ช่วงนึงประมาณ 1 ปี ที่เหลือให้ใช้คันเดียวในบ้าน ก็ไม่มีปัญหาอะไรหนักถึงขนาดกินข้าวลิง ตอนจะเลือกรถเก่ามาใช้วิ่งงานคันเดียวเป็นหลัก ผมยึดหลักตามนี้ครับ

1. หลีกเลี่ยงรถเครื่องเทอร์โบ เพราะมันจะมีท่อลมต่างๆนาๆ และอาจปัญหาจุกจิก มีโอกาสพัง มากกว่ารถ NA
2. อะไหล่ที่เสี่ยง จะทำให้กินข้าวลิง เตรียมติดรถหรือติดบ้านไว้
เช่น ปั๊มติ๊ก, เซนเซอร์เพลาข้อเหวี่ยง, เซนเซอร์เพลาราวลิ้น, เซนเซอร์อุณหภูมิน้ำ, แอร์โฟลว์, มอเตอร์สตาร์ท, เซนเซอร์ตำแหน่งเกียร์
ทั้งนี้เราต้องรู้จักนิสัยใจคอ จุดอ่อน ของรถ/เครื่องที่เราใช้ด้วย ว่าอะไรที่มันพังบ่อยหรือพังแล้วจะซวยครับ
3. Preventive Maintenance ครับ
เช่น หม้อน้ำฝาพลาสติก ถอดทิ้งให้หมด เปลี่ยนเป็นฝาทองแดง หรือหม้ออลูไปเลย
แบตเมื่อครบ 1 ปี 6 เดือน ก็เปลี่ยนเลย แม้ว่าลูกเดิมมันจะยังใช้ได้

ถ้าไม่ใช่คนที่พอทำรถเองได้ หรือพอมีเวลาวิ่งหาอะไหล่ วิ่งเข้าอู่ซักเดือนละครั้ง ไม่แนะนำให้เอารถเก่าประมาณนี้มาใช้เป็นรถคันเดียวครับ
'95 Subaru Impreza EJ20 auto
'95 Subaru Legacy EJ25
'01 Subaru Impreza Bugeye GDB
'19 Subaru Levorg 1.6 GT-S

Long-term Review: Subaru Levorg 1.6 GT-S

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ตอนที่เป็นเดียวของบ้านนานสุดก็ 

Caribbean สุดทน  ไม่งอแง   แต่ไม่ประทับใจไรกับมันเลย 

แต่รถคันเดียวของบ้าน นี่ต้องดูแลดี  ไม่ชน  หมั่นเซอร์วิสแต่บางครั้งเค้าก็มาชนเรา

เจอเคสน้องที่ทำงาน  มีมาร์ช  ไปซื้อบ้าน  ไทรน้อย  ทำงาน ประตูน้ำ  จอดเฉย  6 ล้อส่งน้ำแข็งเสย  หน้าฝนด้วย  กัดฟัน(ใช้คำนี้เลย)  ออกเซลาลิโอ้ รอมาร์ชซ่อม

มาร์ชซ่อม 5 เดือน  รถน้ำแข็งไม่มีประกันเจ้าของโรงน้ำแข็ง โบ้ยให้เด็กขับรับผิดชอบ  สัญญาจ้างงานไม่มี จ้างรายวัน    ซ่อมจริงๆไม่ช้า  ช้าตรงขึ้นโรงพักเป็นว่าเล่น

ใช้คันเดียวมองถึงจุดนี้ด้วยครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ boogie2020

ขอบคุณทุกท่านมากเลยคับที่มาร่วมแชร์ประสบการณ์

ผมเคยมี 'รถคันเดียวในบ้าน' ตอนไปเรียน ตปท  แล้วด้วยความห้าวสมัยวัยรุ่น ซื้อพวก sports มือสอง  ปีแรกอย่างหล่อ ปีต่อมานอนอู่มากกว่าเอามาใช้ 555  ....จนโดนที่บ้านด่า ว่าทำไมไม่ซื้อ Civic ฟระ ทน ราคาไม่แพง ประกันก็ถูก    แต่ก็นะวัยนั้น 

สำหรับผมถ้ามีรถคันเดียวที่มันจำเป็นต้องใช้ แล้วเช้ามา สตาร์ทไม่ติด หรือไปตายกลางทางเนี่ย มันน่าหงุดหงิดสุด ๆ  ต่อให้สวย ให้แรงยังไง ผมก็คงไม่เลือกแน่ ๆ
There is no spoon

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
้ใช้อัลติส 2004 คันเดียวของบ้าน ตอนแรกเป็นของที่บ้านพ่อแม่ใช้ (แต่ก็มีคันเดียว) จอดมากกว่าขับ ปีนึงใช้สัก 3-4 ครั้ง ตกมาถึงผมตอนมันอายุ 10 ปี ใช้มาจนตอนนี้มันอายุ 19 ปี ก็คืออยู่ในครอบครองของผมประมาณ 9 ปีครับ ใช้ได้ 2 ปี ติดแก๊ส lpg และจับวางเครื่องใหม่ เป็นเครื่องซิ่งญี่ปุ่นที่ไม่มีรถรุ่นนี้ในไทย แต่ก็ทนทานเจอปัญหาน้อย ใช้งานปีละ 3-4 หมื่นโลครับ

มาจนถึงตอนมันอายุ 19 ปีในปีนี้ เริ่มเสียเยอะซ่อมเยอะ เหตุเพราะอะไหล่ที่มาพร้อมกับเครื่องยนต์มือสอง ทะยอยเสียพร้อมกันในปีนี้ครับ ไดชาร์ตพังกลางทางที่ จ.ตากตอนขับกลับจากเชียงใหม่ ทำให้รถเสียกลางทางแบบไปต่อไม่ได้ครั้งแรก ในตอนที่มันอายุ 19 ปี แต่ก็ได้ช่างซ่อมแถวนั้นซ่อมให้ แต่ก็ต้องนอนพักเพิ่มอีก 1 คืน เพราะมันเสียตอนหลัง 6 โมงเย็น ซ่อมเสร็จไม่ทันกลับ กทม ในวันนั้นครับ นอกจากไดชาร์ตก็พวกปั๊มน้ำ ระบบแอร์ ปะเก็นเครื่องรอบคัน ยกคลัชใหม่ แต่โดยมากก็ใช้อะไหล่เทียบรุ่นยี่ห้อเทียบ ราคาซ่อมแต่ละชิ้นอย่างมากก็หลักพันสองพันครับ ถ้าของตรงรุ่นของแท้จะแพงและหายาก เพราะรุ่นรถไม่มีในไทย แต่โดยรวมก็ใช้คุ้มครับ ไมล์ตอนนี้ 4 แสนกว่า กม. ไปมาทุกภาคทั่วไทย อิต่อง ปิล็อค ดอยอินทนนท์ ดอยสุเทพ ปาย จ่าโบ่ ปางอุ๋ง ดอยแม่อูคอ สะปัน บ่อเกลือ ถนนหมายเลข 3 เชียงคาน ภูเรือ ลงเรือไปเกาะช้าง ไปเกาะสมุย เกาะพงัน ใช้ lpg 90-95% ครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ dht_tubes

เคยเป็นแบบนั้นอยู่หลายปีกับ อีสุ cameo

วันนี้วิ่งไป 7 แสนโล 27 ปีละ

ดีคือ มันไม่เคยทรยศ ไว้ใจได้ ประหยัดทั้งค่าดูแล น้ำมัน ฯลฯ

เสียคือมันอืดอาด ขับต้องใจเย็นสุดๆ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ตอนเด็กๆ ครอบครัวผมก็มีรถคันเดียวในบ้านครับ เป็น Nissan Sentra B13
เป็น 1.6 คาร์บู MT
รถก็ไม่ค่อยมีอะไรจุกจิกนะ อาจจะพ่อผมเป็นช่างด้วย แกก็ maintain ตามสมควร ดูแลรถดี
เท่าที่ใช้ รถมี defect แค่หลังคาผุ แต่อายุรถก็เยอะพอตัว น่าจะมี 15+ ปีเลยพึ่งมาจุดแรก
แต่ต่อมาพอมีสมาชิกต้องใช้รถไปกลับที่ทำงาน ตจว. ใกล้ๆ ทุกวัน เลยได้ Daihatsu Mira มาเพิ่ม
แต่ Sentra ก็ยังใช้เป็นคันหลักในบ้านอยู่
จนผมโตมา ครอบครัวขยายขนาด (ตัว) เลยมองรถ 7 ที่นั่งไว้ได้ Mitsu Space Wagon มา Sentra ก็ถูกลดบทบาทไป
สุดท้าย 29 ปีก็เอาไปเปลี่ยนเป็น Almera Turbo มาครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX