ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้รถญี่ปุ่นขนาด Altis หรือ Cross ที่ช่วงล่างนุ่มนวลใกล้เคียงกับ Benz W222  (อ่าน 4904 ครั้ง)

ออฟไลน์ sharpux21

• Full Member
ปัจจุบันใช้ W222 อยู่ครับ  เริ่มเบื่อแล้ว

อยากได้รถญี่ปุ่นขนาด Altis , Camry, Cross ที่ช่วงล่างนุ่มนวล นั่งสบาย ใกล้เคียงกับ Benz W222   

เพื่อนๆแนะนำรุ่นใหนครับ

ออฟไลน์ Fragile

• Sr. Member

ออฟไลน์ V221

• Hero Member
55 จะเอารถระดับAltis Camry Crossมาให้นุ่มนวลเท่ากับW222 เชียวหรือครับ? โจทย์ยากไปไหม Series 5หรือE Class ยังไม่นุ่มเท่าเลยครับ ขอบอก
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
lexus แหล่ะครับ ผมว่าดีคนละแบบนะ
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ porasit33

ออฟไลน์ Mos37257

รถญี่ปุ่นที่นุ่มเเละให้ฟิวใกล้เคียงที่สุด คงเป็น ES300h เเล้วครับ

ออฟไลน์ TeslaX

กระทู้นี่เอาฮาใช่ไหม

ออฟไลน์ Ruksadindan

ไม่ฮาถ้าคำตอบมาเป็น Lexus ES เพราะไม่ผิดเพี้ยนไปจากโจทย์ครับ (โจทย์รวมขนาด Camry ด้วย)

ออฟไลน์ Carrera

เอาตามโจทก์ จขกท

อยากนุ่มสุดๆ  Altis hybrid  , Camry 2.0 ติดยางแก้มหนาๆ ครับ ขอบ 16 ได้ยิ่งดี  หนานุ่มเหมาะกับฝาท่อ กทม มาก  และอย่างกค่ายางครับ ใส่ T005a , Primacy นุ่มเงียบที่สุดเท่าที่จะหาซื้อได้

ผมเดา อาจจะอยากหารถสำรอง หรือรถใช้ชิลๆ หรือเปล่า 55555

ออฟไลน์ S6

ก็เคยจะถามอย่างนี้เหมือนกันครับ กลัวโดนดราม่า  :(
ส่วนตัวก็เคยหาอยู่ครับ ลองมาหลายคัน มีเจอใกล้เคียงเหมือนกันครับ แต่ตอบไปจะโดนดราม่าอีก 555

ออฟไลน์ sharpux21

ก็เคยจะถามอย่างนี้เหมือนกันครับ กลัวโดนดราม่า  :(
ส่วนตัวก็เคยหาอยู่ครับ ลองมาหลายคัน มีเจอใกล้เคียงเหมือนกันครับ แต่ตอบไปจะโดนดราม่าอีก 555

ตอบได้ครับ   จะรถจีน รถญี่ปุ่น ได้หมดครับ    ขอให้เป็นรถขนาดเล็กลง  แต่นุ่มนวลใกล้ W222

ออฟไลน์ AKh

• Jr. Member
  • **
ไม่เคยเบนซ์ครับ

แต่ถ้าเอานุ่ม ตัด Altis ออกเลยครับ ไปดู Civic เถอะครับ ช่วงล่าง Altis มันแข็งกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ akewizard

โจทย์นี้ผมว่ายากคับ เพราะรถ C-Sec ญี่ปุ่นโดยมากเป็นรถที่เน้นน้ำหนักเบา (หนักราวๆ 1.2-1.4 ตัน ไม่ค่อยเกินไปกว่านี้)
เพราะงั้นบุคลิคของช่วงล่าง ไม่แข็งตึงๆวัยรุ่นไปเลยก็ไปทางนุ่มนวลแต่วิ่งแล้วออกแนวร่อนๆแทน มันค่อนข้างต่างจากรถยุโรปหรือรถซีดาน Secment ที่ใหญ่กว่าที่ตัวรถจะออกแนวหนักแน่น นุ่มนวล

ถ้าจะให้แนะนำ ลองไป test drive พวก Subaru XV ตัวล่าสุด ผมว่านุ่มใช้ได้ แต่คงไม่นวลเท่ากับพวกรถเก๋งแน่ๆ
หรือขยับไซส์ใหญ่ขึ้นนิดนึง ไปลองพวก CRV G5 หรือ Subaru Forester ก็มีลุ้นนะว่าจะใกล้เคียง W222 ได้บ้างคับ

ออฟไลน์ meeuwarn

ซื้อcamryแล้วใส่ล้อ15นี้ว+ยางคอมฟอร์ทรุ่นtop

ได้นุ่มย้วยนั้งสบาย เคยทำมาก่อนครับฝาท่อก็รูดผ่านไปเลยแทบไม่รู้สึก

แต่ไม่ได้ขับดีนะครับ เหมาะกับในเมืองเท่านั้น

ออฟไลน์ apinui

รถญี่ปุ่นขนาด Altis , Camry, Cross  มันจะมีหรอ

ความนุ่มนวล มันไม่ใช่แค่ โช็คอัพและสปริงเท่านั้นนะ โครงสร้างรถ ขนาดยาง เกรดของยาง เกรดวัสดุต่างๆ เบาะนั่ง วัสดุที่ทำเบาะ มันมีผลหมด

รถญี่ปุ่น เกรดยาง ช่วงล่าง เหล็ก ก็ต่างแล้ว และแถมเป็น 3 รุ่นนี้อีก ยิ่งห่างไกลเลย 

ออฟไลน์ PC CK

ถ้ามันนุ่มได้ขนาดนั้นผมก็ซื้อครับ
รบกวนยกตัวอย่างหน่อยครับไม่ต้องอาย คงามคิดใครความคิดมันครับ

ออนไลน์ tom46

w222 นี่ s class เลย คงหารุ่นที่เทียบเท่ายากอยู่ละครับ

3 รุ่นที่ว่ามา ให้ดูดีสุดก็คงต้องเป็น camry ละครับ ได้มาแล้วอาจจะไปหาโช้คอย่างของ koni ใส่เอาหน่อย เห็นของ koni เขาจะนุ่มๆหน่อยครับ เอาตัวที่เขาปรับความแข็งตามความเร็วได้ก็น่าจะดีครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ NoName__???

Toyota Crown ค่ะ เรานั่งมาเราว่่าดีกว่า Sclass อีกนะ

ออฟไลน์ joextreme

W222 ช่วงล่างถุงลมนะครับ แค่ค่าถุงลมก็ไปหลายแสนแล้ว ไม่นับเรื่องอื่น ถ้าแค่ Altis, Cross หรือ Camry คงไม่มีทางเทียบอาจได้แค่เฉียดแบบห่างๆถ้าทำแบบที่หลายท่านโพสมาแต่ก็แลกด้วยประสิทธิภาพการเกาะถนนที่ความเร็วสูง โมให้ตายยังไง ผมก็ว่าไม่มีทางเทียบชั้นได้เลย

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
คือจะสื่อว่า อยากได้ Compact Size / Midsize ที่ช่วงล่างนุ่มใกล้เคียง Large size ใช่มั้ยครับ

ผมนึกออกแต่ Lexus ES ที่ก็ยังไม่ดีเท่า แต่ก็ดีใกล้เท่าที่ใกล้ได้แล้วครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ mongolias

ระดับ S-Klass ถ้าจะต้องเอามาเทียบกับฝั่งญี่ปุ่น ก็ต้องระดับ LS
นี่จะข้ามลงมาเล่นกับ C-SEG ไม่น่าจะมีคันไหนเทียบได้ครับ
ใน 3 ตัวเลือกของ จขกท camry เป็นตัวเลือกที่ผมมองว่าใกล้กว่าอีก 2 คันที่เหลือ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

เอา Camry ไปติดชุดถุงลม ผมว่า ความนุ่น ไม่ได้แพ้นะครับ มีให้เลือกตั้งแต่
- ถุงลมจ๋าๆ สาย flush style หรือสาย stance เขานิยมกัน
- ถุงลมหัวโช้ค (ทำหน้าที่เป็นทั้ง pre-load สปริง และปรับ สูง-ต่ำ)
- ถุงลมแทนสปริง(สวมลงในโช้ค) อยากนุ่มปรับได้(ปล่อยลมออก) อยากแข็งก็ปรับได้(เติมลมเข้า)

เพราะเดี๋ยวนี้ถุงลมมีเยอะ ร้านทำเยอะ ไม่ได้ทำแค่เด้งๆ เป็นรถดิสโก้ เหมือนสมัยปี 80-90 แล้ว เขาเน้นนุ่ม นั่งสบาย และ ที่สำคัญรั่วและซ่อมง่าย ซ่อมถูกกว่าเดิมแล้ว

ถ้าจะสู้ไม่ได้ก็พวกเรื่องระบบบอดี้บาลานซ์ (ชื่อสวยๆ ก็ Magic Body Control) อะไรพวกนั้น

แต่โจทย์เรื่องความนุ่ม ผมว่าสู้ได้ครับ ในราคาที่ถูกกว่าเยอะมากๆ ด้วย (ไม่รวมเรื่องการขับขี่ และ สมรรถณะ นะครับ)

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

รถญี่ปุ่นขนาด Altis , Camry, Cross  มันจะมีหรอ

ความนุ่มนวล มันไม่ใช่แค่ โช็คอัพและสปริงเท่านั้นนะ โครงสร้างรถ ขนาดยาง เกรดของยาง เกรดวัสดุต่างๆ เบาะนั่ง วัสดุที่ทำเบาะ มันมีผลหมด

รถญี่ปุ่น เกรดยาง ช่วงล่าง เหล็ก ก็ต่างแล้ว และแถมเป็น 3 รุ่นนี้อีก ยิ่งห่างไกลเลย

ใช่ครับ มันองค์ประกอบหลายอย่าง ไม่ใช่อัพแค่นิดๆหน่อยๆจะนุ่มเลย ยิ่งเอาเทียบกับคันเดิมแล้วยิ่งไม่มีใหญ่ เชื่อว่าหลายๆคนในนี้ผ่านมือมาเยอะแน่แล้วกับสามตัวเลือก

ออฟไลน์ KTN88

Toyota Crown ค่ะ เรานั่งมาเราว่่าดีกว่า Sclass อีกนะ

แต่ขนาดมันไม่ได้ใกล้เคียง Altis เลยนะครับ

ออฟไลน์ InBkk

Toyota Camry
Lexus ES
Lexus RX

้ไม่น่าจะมีรุ่นที่เล็กกว่านี้ แล้วนุ่มใกล้เคียงแล้วครับ

ออนไลน์ spn

Camry ปัจจุบันตัว 2.5 sport ล้อ 17
Lexus ES300h Premium

C segment ไม่ว่าจะญี่ปุ่น หรือ ยุโรป ที่เคยขับมารถไม่ได้มีน้ำหนักมาก ช่วงล่างยังตึงตัง ความนิ่งสู้รถใหญ่ไม่ได้เลย
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ Ty ESC

harrier 240 gen2 นุ่ม ครับ
แต่ย้วยกว่า  ถูไถ สู้ไม่ได้หรอก แต่เชื่อว่านุ่มจริง

ออฟไลน์ holahola66

ถ้ามากจาก c class คงแนะนำแคมรี่ครับ  แต่มาจาก s class นี่ ตอบยากมากครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Chalongs

• Jr. Member
  • **
ขอเสนอ Teana J32 นุ่มสบาย แต่เทียบเคียงได้ขนาด benz มั้ย ไม่รู้ครับ

ออฟไลน์ Glazy

เห็นว่ามีขนาดไม่เกินคัมรี่
ถ้านุ่มเลยก็ lexus หลายๆรุ่น น่าจะพอๆกับw222
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr