ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาตถามแบบคนไม่รู้เรื่องเลยนะครับ โบรคเกอร์คืออะไร ทำไมต้องทำประกันผ่านโบรค.  (อ่าน 23139 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
สวัสดีครับ วันนี้ช่วงบ่าย ทางบริษัท TQM ติดต่อมาเกี่ยวกับการทำประกันภัยในปีที่ 2 ของฟอร์ดเฟียสต้าอะครับ

เค้าแจ้งมาว่า ถ้าตกลงทำประกันก่อนวันที่ 15 มีนาคม จะได้ส่วนลดประกันภัย 30% ไม่ว่าจะชนหนักชนเบาก็ได้ลด 30% ถ้าตกลงทำประกันตั้งแต่ตอนนี้ ซึ่งเค้าบอกว่าประกันในปีที่ 2 นั้นอยู่ที่ 24134 บาท ซึ่งปีแรกผมทำประกันอยู่ที่ 19000 กว่าบาท
ผมเลยถามเค้าว่า ทำไมบอกว่าลด แล้วปีที่ 2 มันแพงขึ้น เค้าบอกว่า จริงๆแล้วประกันของวิริยะในปีแรก ราคามันอยู่ 28000 กว่าบาท แต่ส่วนต่างฟอร์ดเป็นผู้จ่ายโดยหักจากมาจิ้น (น่าจะประมาณนั้นนะ พอดีช่วงมี่เค้าอธิบายกำลังเปิดเนดหาข้อมูลอยู่กลัวโดนหลอก 555) ผมก็เลยอืมๆ

อะไรประมาณนี้อะครับ ก็เลยอยากจะถามพี่ๆหน่อยอะครับว่า
1.โบรคเกอร์ คืออะไร มันทำหน้าที่อะไรอะครับ เป็นตัวแทนจัดหาประกันภัยหรอครับ
2.ซื้อผ่านโบรคเกอร์กับหาซื้อเองจากบริษัทประกัน มันต่างกันยังไงอะครับ
3.ผมจำเป็นต้องซื้อผ่านโบรคเกอร์หรือเปล่า หรือว่าไปหาซื้อจากวิริยะเองเลยดีกว่า
4.ซื้อผ่านโบรคเกอร์มันได้สิทธิพิเศษอะไรหรือเปล่า แล้วทำไมต้องมีโบรคเกอร์ด้วยอะครับ วิริยะเค้าไม่มีตัวแทนขายประกันหรอครับ

คือแบบว่าแอบงงๆนิดนึง ไม่ค่อยเข้าใจอะครับ รบกวนพี่ๆที่พอมีเวลา ช่วยอธิบายให้ฟังหน่อยจิครับ ว่ามันต่างกันอย่างไร

ถ้ามีคำแนะนำ ช่วยเพิ่มเติมเสริมแต่งได้เลยนะครับ พอดีรถคันนี้เป็นคันแรกที่ทำประกัน อิอิ

ออฟไลน์ GeneralAK

• Jr. Member
  • **
โบรกเกอร์ จริงๆ ก็คือตัวแทนขายแหละครับ แต่บ้านเราจะหมายถึง บริษัทที่เค้าตั้งมาเพื่อเป็นตัวแทนของหลายๆ บริษัทประกัน

ทำกับโบรกเกอร์จะได้ถูกกว่าทำกับบริษัทโดยตรง (เหมือนบริษัทขายของจะไม่ตัดราคาดีลเลอร์ตัวเองครับ)

แต่ tqm เค้ามีชื่อเสียเยอะครับ ลอง search หาข้อมูลดูเอาครับ

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
ก็เป็นนายหน้านั่นแหละครับ

แต่พวกนี้เขาจะมีคอนเนคชั่นพิเศษที่ขายได้ถูกกว่าเราไปซื้อประกันกับตัวแทนอื่นๆ
ข้อดีคือเราจะสามารถหาประกันที่ครอบคลุมความต้องการของเราได้ดีกว่า เพราะเขามีข้อมูลของหลายเจ้า
เขาจะสามารถช่วยเราหาข้อมูลผลิตภัณฑ์ที่เราได้ตรงตามต้องการมากกว่าครับ

ข้อเสีย ไม่รู้สิ ไม่เคยซื้อกับบริษัทพวกนี้อ่ะ ตอนซื้อก็ซื้อกับเพื่อนเลย เพื่อนขาย ขอแถมได้ขอลดได้ไม่เรื่องมาก

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
เรื่องโบรกเกอร์ก็ไม่มีความรู้อะไรหรอกครับ ตามพี่ๆ ข้างบน
แต่ Fiesta ของ จขกท. ออกมายังไม่ถึงปี จะให้ต่อประกันแล้ว
แนะนำว่าไว้ใกล้หมดก่อนครับแล้วค่อยต่อ ช้าๆ ได้พร้าเล่มงาม  :D
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Juniorx7

• Newbie
  • *
ควรหลีกไปให้ไกลกับTQMครับ ผมก็เคยโดนมาเหมือนกันไม่รู้เค้าได้เบอร์ผมได้ยังไง

บอกทะเบียนกับรุ่นรถถูกแต่ดันบอกชื่อเจ้าของกับสีรถผิด ตอนแรกโทรมาทำเนียนว่าโทมาจากศูนย์ที่ผมซื้อ

โทรกลับไปถามศูนย์เค้าบอกประกันผมยังไม่หมดอายุแล้วทางศูนย์ก็ไม่ได้โทรมาหาผมด้วย

ออฟไลน์ BRiGHT<

• **
โบรกเกอร์ คือ นายหน้าครับ ต่างกับตัวแทนตรงที่นายหน้าสามารถขายได้หลายบริษัท แต่ตัวแทนจะขายประกันได้แต่ของบริษัทที่ตัวเองสังกัดอยู่  โบรกเกอร์มักจะได้ค่าคอมน้อยกว่าตัวแทนนิดหน่อยเพราะไม่ได้สังกัดตรง แต่จะมีข้อดีตรงที่สินค้าหลากหลายกว่า สามารถนำมาเปรียบเทียบได้

ออฟไลน์ ekkasitseo3

• Newbie
  • *
    • รับทำ seo ราคาถูก
โบรกเกอร์ คือ นายหน้าครับ ต่างกับตัวแทนตรงที่นายหน้าสามารถขายได้หลายบริษัท แต่ตัวแทนจะขายประกันได้แต่ของบริษัทที่ตัวเองสังกัดอยู่  โบรกเกอร์มักจะได้ค่าคอมน้อยกว่าตัวแทนนิดหน่อยเพราะไม่ได้สังกัดตรง แต่จะมีข้อดีตรงที่สินค้าหลากหลายกว่า สามารถนำมาเปรียบเทียบได้

ขอบคุณนะครับ

ออฟไลน์ mangporza

• **
เจอมาเหมือนกันครับแบบนี้ ออกรถมาได้ไม่ถึง3เดือน โทรมาให้ต่อประกันเล่นเอางงเลยว่า พึ่งจะซื้อจะหมดอายุได้ไง เค้าอ้างว่า เบี้ยจะขึ้นราคาถ้าซื้อตอนนี้จะได้ส่วนลด ถ้ารอหมดประกัน เบี้ยจะปรับเพิ่ม แล้วจะให้จ่ายเงินก่อนเลยด้วยอีกต่างหาก ผมเลยบอกไปว่า ไม่เป็นไรครับ หมดเดี๋ยวผมไปต่อเองครับให้มันเพิ่มไปเถอะครับถ้ามันจะเพิ่ม เพราะถ้าซื้อรถได้ก็ต้องซื้อประกันได้ครับ ไม่ว่ามันจะเพิ่มเท่าไหร่ก็ตาม ถ้าจะทำแล้วผมจะติดต่อไปเอง  นึกว่าจบ ยังโทรมาทุกเดือนครับ รำคาญและเซ็งมาก

ออฟไลน์ 6162002

โบรคเกอร์อย่างที่หลายๆท่านบอกครับ คือ นายหน้า ไม่ใช่ตัวแทน ต่างกันหลักๆเลยก็คือ
-ตัวแทนยี่ห้อไหนก็ขายยี่ห้อนั้น เชียร์ยี่ห้อนั้น
-นายหน้า มีหลายยี่ห้อให้เราเลือก เรากำหนดความต้องการไป เขาสามารถจะเอาของหลายๆบริษัทมาให้เราเลือกได้ ถ้าเจอนายหน้าดีๆ เราจะมีตัวเลือกมากกว่าครับ
-เพราะงั้น ถ้าปรึกษากับนายหน้า(ที่ดี) คุณอาจจะได้อันที่ถูกกว่าเดิม แต่ทุนไม่น้อยลง ได้ครับ

ส่วนซื้อกับใครดี นายหน้าดีๆ ก็มีเยอะนะครับ ลองหาตามคลับรถต่างๆ พอจะเป็นข้อมูลได้ครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมเคยซื้อ 3+ มาของไทยพาณิชย์ ถ้าซื้อกับ ธนาคารเอง 7 พัน up ไม่รวมพรบ.

แต่ซื้อกะโบรกเกอร์ ได้ในราคาถูกกว่า เหลือ 6800 รวม พรบ.ด้วยครับ ;D

ออฟไลน์ Lertvarit

มาเก็บข้อมูล ;D

ปอลอ เดี๋ยวนี้ประกันแพงๆๆ
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ TTTY

• Newbie
  • *
นายหน้ารายที่ จขกท. กล่าวมานั้น ผมก็เคยใช้บริการ ซึ่งไม่ค่อยประทับใจ เพราะพิมพ์เลขเครื่องยนต์ของผมผิด
จะไปต่อภาษีที่ขนส่งก็ไม่ผ่าน พอแจ้งกลับไปให้แก้ไข ก็ไม่ยอมแก้ไขให้เลยเดี๋ยวนั้น
แต่กลับบอกว่าจะส่งเรื่องใหม่ และต้องใช้เวลาอีกหลายวัน อาจจะเป็น 1-2 อาทิตย์

ในขณะที่ผมต้องชำระภาษีต่อทะเบียนในวันนั้น เพราะอีกไม่กี่วันก็จะหมดอายุ
และหากรอให้ส่งเอกสารที่ถูกต้องมาใหม่ก็ต้องเสียค่าปรับจากกรณีไม่ชำระภาษีก่อนหมดอายุ
สุดท้ายต้องเสียงแข็งอยู่พักหนึ่ง เสียค่าโทรศัพท์ไปพอสมควร นายหน้ารายนี้จึงแก้ไขโดยทำ พรบ.ของเจ้าอื่นให้แทน
และแฟกซ์มาที่ขนส่งเพื่อนำไปต่อภาษีได้ ซึ่งเป็นพรบ.ที่ออกโดยบริษัทที่ไม่ค่อยจะน่าเชื่อถือสักเท่าไร
ทั้งๆ ที่เดิม เราเลือกทำประกันของกรุงเทพประกันภัย เพื่อแลกกับการที่นายหน้ารายนี้ไม่ต้องรับผิดชอบมาต่อภาษีแทนผม
พร้อมชดเชยเสียค่าปรับให้

ทำให้ทุกครั้งที่ได้รับกรมธรรณ์มาจะต้องตรวจสอบเลขเครื่อง เลขตัวถัง เลขทะเบียน พร้อมสิทธิ์ประโยชน์ต่างๆ อย่างละเอียด
ยอมเสียเวลาอ่านๆๆๆๆๆๆๆ ทุกบรรทัด

ส่วนหมายเลขโทรศัพท์ของเราที่เขาได้มา ก็มาจากพวกเซลส์ขายรถตัวดีนั่นล่ะ
ทำเป็นขบวนการ ขายเบอร์เราให้พวก นายหน้าขายสินค้าทุกชนิด รวมถึงบัตรเครดิต
เบอร์ละเท่าไรจำไม่ได้แล้วคับ แต่เมื่อ 5 ปี ที่แล้วเบอร์ละ 5 บาท ถึง 500 บาท
โดยขึ้นอยู่กับเครดิต และฐานะทางการเงิน

สมัยนั้นมีเหตุให้จำเป็นจะต้องใช้บริการซือเบอร์โทร ลูกค้าที่ได้รับการคัด และจัดเครดิตมาแล้ว
แต่สุดท้ายไม่ใช้บริการนี้ เพราะดูจะเสียเงินมากมาย และไม่คุ้มค่า
888-8888

ออฟไลน์ maggie

• Sr. Member
TQM เคยเป็นลูกค้าผม สมัย5-6ปีก่อน  ตอนนั้นเค้ายังเป็นบริษัทเล็กๆอยู่เลย แบบว่าเป็นห้องแถว3ห้องหนักงาน10กว่าคน ได้ยินมาว่าเดี๋่ยวนี้ขยายกิจการใหญ่โตขึ้นมาก สงสัยเพราะเหตุที่โตเรีวแบบนี้มั้ง ทำให้ควบคุมคุณภาพพนักงานและการบริการไม่ได้

ยังไงก็เถอะ คุณ จขกท. ไม่ต้องรีบร้อนซื้อประกันปีต่อไป อีก2-3วันหมดอายุค่อยซื้อยังได้ ตอนนี้หาDeal ดีๆต่อไปก่อน อย่าง เช่น รอใกล้ปิดงวดของเซล ตอนนั้นหากเซลยอดไม่ถึง ยังไงเค้าก็ต้องขายครับ การต่อรองส่วนลดจะทำได้ง่ายขึ้น แต่ยังไงผมก็แนะนำบริษัทใหญ่ๆไว้ก่อนนะ เพราะโอกาสในการเคลมยากๆ บ่ายเบี่ยง ไม่ยอมให้เคลม มีน้อย เตือนอีกนิด Deal ที่ดีที่สุดมักไม่ใช่เจ้าที่ถูกที่สุดหรือแพงที่สุด อ่านสัญญาดีๆ หลายครั้งของดีมันอยู่ตรงกลาง ตรงที่เราไม่เคยสนใจจะมองนั่นแหละ

ออฟไลน์ Satanic za'

ออฟไลน์ Merida R.

• Newbie
  • *
เรื่องโบรคเกอร์คืออะไรคงไม่ต้องตอแล้วล่ะค่ะ เพราะว่าความเห็นอื่นๆ ตอบไว้ได้ดีมาก เรายังไม่เคยซื้อกับโบรคเกอร์นะ แต่เคยเข้าไปดูๆ ประกันไว้ก่อนหมดล่วงหน้าค่ะ เท่าที่เจอความแตกต่างนะ ซื้อกับโบรคเกอร์จะได้พวกสิทธิพิเศษต่างๆ มากกว่าซื้อกับบริษัทหรือตัวแทนขายนะคะ เช่น เราดูประกันกรุงเทพจะต่อกับโบรค XXX จะได้สิทธิพิเศษต่างๆ เพิ่ม เช่น ผ่อนได้ไม่ต้องใช้บัตร บริการช่วยเหลือฉุกเฉิน มีรถให้ใช้ระหว่างซ่อม แถมกล้องติดรถ  ซื้อประกันแถมพรบ. อะไรทำนองนี้ ซึ่งถ้าปกติแล้วซื้อกับบริษัทมันไม่ได้อะไรพวกนี้ ปกติพวกสิทธิประโยชน์ รายละเอียดกรมธรรม์ เราจะดูจากเว็บ https://money.priceza.com/ประกันภัยรถยนต์ มันจะมีข้อมูลของโบรคเกอร์หลายๆ เจ้าให้เปรียบเทียบค่ะ

ออฟไลน์ sonsun

• Newbie
  • *
ประกันแพงขึ้นทุกปีครับ แต่ไม่น่าจะแพงขึนได้ขนาดนั้น ผมว่าที่พนักงานเขาพูดน่าจะเป็นการส่งเสริมการขาย ลองดูราคาตามเม้นบนดีกว่าครับ เที่ยงตรงกว่าเยอะ เปรียบเทียบแต่ละบริษัทไปเลย https://money.priceza.com/ประกันภัยรถยนต์