ผู้เขียน หัวข้อ: คุณเคยคิดไหม ? ว่าไม่อยากใช้รถยุโรปราคาแพงเพราะไม่อยากให้ดูฐานะดีจนเกินไป  (อ่าน 10241 ครั้ง)

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
เพิ่งซื้อหนังสือเล่มนึงมาอ่านครับ

"The subtle art of not giving a f*ck"

ได้แนวคิดบางอย่างที่น่าสนใจดีครับ

ที่จริงมันก็สวนทางกับหลักการขยายธุรกิจ แต่กลับกัน มันสอดคล้องกับเศรษฐกิจพอเพียงนะครับ

ไม่ซื้อรถหรู ผมว่ามันก็ไม่ได้สวนทางกับหลักขยายธุรกิจนี่ครับ
และการซื้อรถหรู (ถ้ามีเงินพอ) ก็ไม่ได้ขัดอะไรกับหลักเศรษฐกิจพอเพียง

*** หลักเศรษฐกิจพอเพียง คือ "ไม่เกินตัว" แต่คนชอบตีความกันเป็น "สมถะ"

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ที่จริงมันก็สวนทางกับหลักการขยายธุรกิจ แต่กลับกัน มันสอดคล้องกับเศรษฐกิจพอเพียงนะครับ

ไม่ซื้อรถหรู ผมว่ามันก็ไม่ได้สวนทางกับหลักขยายธุรกิจนี่ครับ
และการซื้อรถหรู (ถ้ามีเงินพอ) ก็ไม่ได้ขัดอะไรกับหลักเศรษฐกิจพอเพียง

*** หลักเศรษฐกิจพอเพียง คือ "ไม่เกินตัว" แต่คนชอบตีความกันเป็น "สมถะ"

คือผมหมายความว่าธุรกิจผมตัน ๆ แล้ว ขยายสาขาก็ยาก สรุปว่าเอาแค่นี้พอไม่ดิ้นรนไขว่คว้าไงครับ

ไม่ได้หมายถึงซื้อรถครับ ขอโทษด้วย ผมเขียนสื่อความหมายไม่เก่งครับ

ถ้ากิจการผมใหญ่ ๆ มีลูกน้องเป็นสิบ ๆ ผมขับ E class สีดำเงาแว๊บ มันก็ดูสมฐานะครับ

แต่ผมเป็นร้านไม่เล็กไม่ใหญ่ แต่ค่อนข้างป๊อบปูล่าในแถว ๆ นั้น เป็นบ้านนอก ๆ หน่อย ผมก็กังวลครับ

เดี๋ยวนี้มีร้านเปิดเลียนแบบ ในละแวกผม 2 ร้านแล้ว แม้แต่ชื่อยังตั้งคล้าย ๆ ผมเลย

จนลูกค้าต้องถามผมว่า เปิดสาขาใหม่เหรอเฮีย?  8)

สุดท้ายไม่ว่าจะยังไง ผมก็ว่าจะถอย BRZ สีน้ำเงินอยู่ดี ซึ่งดูเป็นรถที่ไม่ค่อยเตะตาเท่าไหร่นะครับ

อิอิ ผมล้อเล่นครับ ใครถามผมก็จะบอกว่าอ๋อคันนี้เหรอ ไม่แพง สองล้านเอง ผมผ่อนเจ็ดปีน่ะ 5555

เดี๋ยวนี้มีร้านเปิดเลียนแบบ ในละแวกผม 2 ร้านแล้ว แม้แต่ชื่อยังตั้งคล้าย ๆ ผมเลย

จนลูกค้าต้องถามผมว่า เปิดสาขาใหม่เหรอเฮีย?  8)

" Imitation is the sincerest form of flattery "

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ผมเข้าใจท่าน จขกท.นะครับ ผมก็พอมีกำลังจะซื้อรถยุโรปขับได้

ขนาดขับ Fortuner ไปหาลูกค้าเขายังมองเลยครับว่ามีเงิน คงจะกำไรดีสินะ
ถ้าขับ MB หรือ BM จะโดนมองขนาดไหนนะ

เวลาไปหาลูกค้า เราก็อยากให้เขามองว่าเราเคารพ เราให้เกียรตื เราอยู่ต่ำกว่าอย่างจริงใจมิใช่เสแสร้ง
แต่ถ้ารถเราแพงกว่ารถลูกค้า ก็อาจจะกลายเป็นว่าเราเสแสร้งได้ครับ

ผมเข้าใจนะครับว่าเงินเรา ความสุขของเรา แต่เราก็ต้องมองให้มุมของลูกค้าเราด้วยครับ
จะบอกว่าไม่แคร์ไม่ได้ครับ เพราะไม่มีลูกค้า เราก็อยู่ไม่ได้ จริงไหมครับ
ทุกวันนี้ก็พยายามขับ Jazz ไปหาลูกค้า เก็บ SUV กับ D-Segment ไว้ใช้ในครอบครัว เพื่อความสบายใจของทั้งเราและลูกค้า
 8) 8) 8) 8) 8)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ SM.

บางทีก็เจอนะครับ พวกคิดเยอะ แล้วมักจะคิดลบด้วย ถ้าเราเจอแบบนี้ บางทีก็ต้องยอม

หัวหน้าบางคน เห็นลูกน้องใช้ของดีกว่าตัวเอง ก็ไม่พอใจ หมั่นไส้อะไรต่างๆนานา

ออฟไลน์ CarameLon

คนฐานะดีที่รู้จักหลายๆบ้าน เขาไม่หยุดอยู่เพียงรถญี่ปุ่นบ้านๆครับ
อย่างน้อยที่บ้านหลังที่สองที่สามจะต้องมีรถยุโรป เบนส์ บีเอ็ม เล็กซัส สิงสู่อยู่
อาจไม่ค่อยได้ใช้ทุกวัน ขับเล่นเสาร์อาทิตย์ เป็นต้น
เคยคิดเล่นๆว่า คนที่ออกแต่รถบ้านๆ ทั้งๆที่ฐานะดีมาก จะถอยสดรถยุโรปได้เจ็ดแปดคันชิวๆ
คฤหาสน์อยู่บนที่ดินหลายไร่ ตามต่างจังหวัด กำแพงบ้านสูงๆทึบๆ ติดฟิลม์รถมืดๆตันๆ
พวกเขาอาจตั้งใจปกปิดอะไรบางอย่างอาจทำธุระกิจที่ไม่ถูกกฎหมาย รับฟอกเงิน ก็เป็นด้ายยย
 8) 8) 8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ HappyCar

• Full Member
ผมก็ชอบใช้ชีวิตตามแนวคิดนี้นะครับ แต่อาจจะเป็นรถญี่ปุ่นในคราบของ sleeper เพราะเวลาไปไหนมาไหนจะได้ดูกลมกลืนกับคนทั่วไป แล้วก็ไม่มีใครมาเพ่งเล็งสังเกตเรามากนัก อีกอย่างนึงผมเป็นคนชอบอวดจนครับ ฉะนั้นรถหรูราคาแพงคงไม่เหมาะกับผม ;D

ออฟไลน์ burst

• Full Member
เคยใช้มุกนี้ แต่มันไม่ได้ผล
พวกที่ทำธุรกิจกับเรามักรู้ฐานะเราอยู่แล้ว

พนักงานแบงค์เขาก็รู้เงินฝากเรา คู่ค้า ต้นสังกัด ลูกหนี้เราก็เดายอดขายเราได้ 

บางคนเป็นหัวหน้าเก่าเคยรู้เงินเดือนเราก็มีคำนวณเงินเก็บเราเสร๋จสรรพ 401k เรามีเท่าไหร่หัวหน้ารู้ เพื่อนร่วมงานรุ่นเดียวกันก็รู้

แล้วจะซ่อนไปทำไม

พอขับอัลเมรา มาร์ช ก็หาว่าเรางก
พอขับ เบนซ์ทบีเอ็มก็หาว่าเราฟุ่มเฟือย

เอาที่สบายใจเหอะครับ สังคมมันมีหลากหลายเกินกว่าจะควบคุมครับ

555 จริงเลย ผมใช้วีออสก็หาว่างก ครั้นจะซื้อบีเอ็ม เด๋วก็จะหาว่าเงินเดือนเยอะ (จริงๆคือไม่เยอะ แต่ขยันเก็บ)
คือวิธีการเก็บเงิน หาเงิน ใช้เงินของแต่ละคนมันไม่เหมือนกัน
อย่าได้ไปแคร์เรื่องไร้สาระพวกนั้นเลย อยากใช้อะไรก็ใช้ คนอื่นจะเดือดร้อนก็เป็นเพราะความคิดไม่ดีของเค้าเอง
Toyota Soluna Vios MC 1.5 S '06 1NZFE
BMW 3-Series 320D LCI Sport line '16 B47D20
Nissan Navara NP300 VL 4WD '17 YD25DDTi

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
อันนี้แล้วแต่ความชอบความคิดครับ มีคนรู้จักผมหลายๆท่านเขามีเงินซื้อรถคันละ 10-20 ล้านได้สบายแต่ท่านก็ไม่ซื้อ

ท่านใช้แค่ Teana,Camry และก็รถตู้นำเข้าพี่โตแค่นั้นเอง ผมว่าเป็นที่ความชอบแล้วการให้ความสำคัญกับมันมากกว่า

มีเยอะครับคนรถที่ไม่ได้ให้ความสำคัยกับรถอะไรมากมาย แค่โอเคในความต้องการของเขาก็เพียงพอเขาก็มองว่าแค่รถณี่ปุ่นก็เพียงพอแล้ว

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไม่เคยนะครับ ผมชอบรถสมถรรณะดี มากกว่าสายตาคนอื่น

ออฟไลน์ หมีขับสี่

• Sr. Member
เป็นข้อคิดที่ดีครับ
คนเราสามารถทำในสิ่งที่ชอบได้ครับแต่ต้องยอมรับผลที่ตามมาเช่นกัน
บทเรียนจากคนใกล้ตัว เพื่อนผมเองไปเช่าพื้นที่เค้าขายของ แล้วสักพักไปออกรถยุโรปป้ายแดงตามฝัน (เจ้าของที่ขับรถญี่ปุ่นอายุจะ 20 ปี แต่เก็บเงินเก่งมีตังซื้อตึกไว้หลายห้อง ปล่อยเค้าเช่า)

ล่าสุด มันมาบ่นว่าโดนเจ้าของที่ขึ้นค่าเช่าอีกเดือนละ 6-7พัน สรุปมันจ่ายค่าเช่าแพงสุดในย่านนั้น
บางคนอาจมองว่าบังเอิญ
แต่ผมมองว่าเกี่ยว ข้อหาโดนหมั่นไส้ หรือว่าถูกมองว่ารวยแล้ว อันนี้ก็แล้วแต่มุมมอง

แต่ส่วนตัวผม ผมมองรถในแง่ของการใช้งานครับ ผมชอบที่จะมีรถหลายคัน แต่ละคันทำหน้าที่ต่างกันไป
- รถขับเล่น อันนี้สำหรับผมจะเป็น อิมเพรสซ่า เลกาซี่  (เก็บตัง+หารถไม่ได้สักที) อันนี้เอามันส์ครับ
- รถใช้ประจำวัน อันนี้จะเป็นพวก crossover ญี่ปุ่น ซ่อมง่ายๆ ไม่จุกจิก ไม่เสียในจังหวะที่ไม่ควรเสีย อันนี้ผมใช้ทุกงาน ไปทำงาน ไปเก็บตังลูกค้า (ลูกค้าไม่มองว่าจะไปฟันเค้า ) ไปหาเจ้าหนี้ ไปหาเจ้าของตึกที่ผมเช่าอยู่ (อันนี้จะพยายามทำตัวธรรมดาๆ เรียบๆครับ เดี๋ยวเค้าหาว่าขายดี ขึ้นค่าเช่า)
-ประเภทสุดท้าย ก็รถภาพลักษณ์ (สำหรับคนไทย) ผมก็จะมีเบนซ์เก่าของพ่อคันนึงครับ ยืมไปขับ เวลาจะไปหา ผู้จัดการแบงค์ พูดง่ายๆคือขับไปยืมตัง (กู้เงิน) เค้านั่นแหละ หรือเวลาจะดีลงานที่เราอยากให้เค้ามองว่าเราไม่น่าจะโกงเค้า

ออฟไลน์ ming1973

• Jr. Member
  • **

ช่างมันอะ

ผมขับรถยุโรป ใครมายืมตัง ผมก็บอกไม่มีอะ

ออฟไลน์ Devil13

พ่อตาผม มีตังระดับหนึ่งเมื่อเทียบกับคนใหนหมู่บ้าน มีที่นา 100 กว่าไร่
จะออกรถคันใหม่ สมัยนั้นปาเจโร่ลดราคากระหน่ำ ถ้าจำไม่ผิดจ่าจะเหลือหลักแสน ผมบอกให้เค้าซื้อรถดีนั่งได้ 7คน แต่เค้าบอกว่ารถมันดูแพงไปเดียวคนอื่นหาว่าทำอะไรไม่ดี เลยออกกระบะ 4 ประตูมาแทนครับ  8)

ออฟไลน์ panjap

ผมเห็นหลายความเห็นแล้วผมก็ไม่เข้าใจนะ บางคนก็ว่า เพื่อนผม ยังงั้น ญาติผมรวยอย่างนี้ ขับแค่นี้พอ  เอาว่า แล้วถ้าตัวคุณรวยแบบเขาละ จะทำอย่างเขาไหม รวยล้นหลามแต่ขับกระบะเงี้ย ชนทีนึง ตายคาที่ หรือซื้อรถหรูมาแต่ไม่กล้าขับ นี่มันทุกขลาภชัดๆ เอาว่า เอาตัวเองเป็นหลักก็พอ ถ้าซื้อแล้วไม่ได้เดือดร้อนซื้อไปเหอะ ไม่งั้น ชาตินี้ ทั้งชาติ จะได้ขับ benz bmw porsche บ้างหรือเปล่าก็ไม่รู้ แล้วก็มานอนตายในโลงพร้อมกับตัวเลขในบัญชีให้ลูกหลาน ผมว่า ไม่รู้จักใช้เงินนะ