ผู้เขียน หัวข้อ: คุณเคยคิดไหม ? ว่าไม่อยากใช้รถยุโรปราคาแพงเพราะไม่อยากให้ดูฐานะดีจนเกินไป  (อ่าน 10283 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
หากคุณ หรือญาติพี่น้อง หรือมีเพื่อนเป็นเจ้าของธุรกิจเล็ก ๆ

อยากให้รางวัลตัวเองเป็นรถหรู

แต่มาฉุกคิดได้ว่า ไม่อยากให้เพื่อนบ้าน หรือคู่แข่งทางธุรกิจ

หรือแม้แต่ไม่อยากให้ลูกค้ามองว่าเรารวยเพราะขายของแพงเกินไป หรือขายดีจนคู่แข่งหมั่นไส้

และมีคู่แข่งเพิ่มขึ้นเพราะเล็งเห็นความสำเร็จจากคุณ

คุณเลยคิดว่า เอาแบบนกน้อยทำรังแต่พอตัวดีกว่า ใช้รถตลาด หรูสุดก็คัมรี่แอคคอร์ด

ใครถามว่าธุรกิจเป็นไง ก็ตอบว่าเรื่อย ๆ ไม่ค่อยดีตามสภาพเศรษฐกิจปัจจุบัน บ้านก็ยังผ่อนอยู่เลย (แต่จริง ๆ ผ่อนหมดแล้ว)

เพื่อตัดปัญหาคู่แข่ง การเลียนแบบ การตัดราคา เพื่อนบ้านหมั่นไส้ เพราะธุรกิจของเราตันแล้ว ไม่มีปัญญาจะขยายแล้วตัดสินใจเอาแค่นี้แหละ

คุณเคยคิดแบบนี้บ้างไหม?

ซึ่งที่จริงมันก็สวนทางกับหลักการขยายธุรกิจ แต่กลับกัน มันสอดคล้องกับเศรษฐกิจพอเพียงนะครับ

สู้เอาเงินไปลงทุนแบบที่ญาติ ๆ เพื่อน ๆ ไม่รู้ไม่เห็น ถ้าเราไม่โม้ แบบหุ้น กองทุน อย่างนี้ดีกว่าไหม?

หนทางชีวิตคนเรามันไม่เหมือนกัน จะว่าแปลกก็แปลกนะครับ เหมือนกับปลาในทะเล แต่ละชนิดก็มีวิถีชีวิตการเอาตัวรอดไปวัน ๆ

พิมพ์ไปพิมพ์มา ออกทะเลซะแล้วผมนิ

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
สำหรับผม ถ้าผมอยากได้แล้วมันไม่ทำให้ตัวเองและครอบครัวเดือดร้อน
ผมก็ซื้อนะ คนอื่น คู่แข่ง ข้างบ้านจะคิดยังไงผมไม่เคยแคร์ แล้วทำไมต้อง
แคร์ ผมไม่เข้าใจ คิดมากไปไหมครับ ใช้ชีวิตให้มันสบายๆดีกว่า บางทีคนอื่นเขา
อาจจะไม่ได้คิดอะไรเลยก็ได้ เรานั่นแหละคิดไปเอง

ผมว่าแปลกต่างหาก มีตังค์ซื้อของชิ้นนึงได้สบายๆ แต่กลับไม่ได้ซื้อ เพราะกลัวคนอื่นหมันใส้เนี่ย
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ ๐NoMoRE-LiKELY๐

• Full Member
ผมจะใช้ อ๊โคคาร์ คันใหญ่ๆหน่อยครับ ถ้ามีคนถามก็บอกธุรกิจไม่ค่อยดี เอาตังไปลงทุนอย่างอื่นเพิ่ม

ออฟไลน์ bubball

ที่เจอมามีหลายแบบเลยครับ

- ทำงานประจำกลัวเจ้านายมองว่าให้เงินเดือนเยอะจนออกรถหรูได้
- เด็กจบใหม่พ่อแม่จะซื้อยุโรปตัวล่างให้ ไม่เอา เพราะเพิ่งเริ่มทำงาน กลัวคนที่ทำงานบอกว่าเป็นลูกคุณหนู พาลจะโดนหมั่นไส้
- บางคนทำธุระกิจส่วนตัว ซื้อรถญี่ปุ่นตัวบนไว้สำหรับเดินทางไปหาลูกค้าโดยเฉพาะ เพราะกลัวลูกค้าจะมองว่าได้กำไรเยอะ

ออฟไลน์ HHHsung

ก็มันเป็นค่านิยมและนิสัยขี้อิจฉาของคนในประเทศไทยงัยเลยเป็นอย่างนี้

ตรงข้างกับธุรกิจประกัน หรือ ขายตรง ต้องพยายามบอกคนอื่นว่ารวยมาก บางทีต้องยอมเช่ารถมาจอดโชว์

ปล. เคยไปฟังการทำธุรกิจขายตรงยี่ห้อหนึ่ง แต่ละคนรายได้หลักแสนกันหมด ไม่เข้าใจถ้ารวยจริง

ทำไมสภาพห้องที่นั่งฟังมันซอมซ่อขนาดนี้ รวยมากก็เจียดเศษเงินไปเช่าห้องประชุมในโรงแรมหรู มาเชื่อดเหยื่อโง่ๆ ดีกว่ามั้ย

ออฟไลน์ Asu

• Jr. Member
  • **
ผมคนแบบ จขกท. ไม่ได้แปลกอะไร และน่าจะมีอยู่เยอะด้วยล่ะครับ
ซึ่งก็น่าจะดีสำหรับเค้าด้วย อย่างน้อยชีวิตก็มีความปลอดภัยทางด้านการเงินพอควรเลยล่ะ

ความสุขในการใช้เงินของแต่ละคนไม่เท่ากัน

ถ้าเทียบระหว่าง คนเงินเยอะแต่มีความสุขกับการใช้เงินน้อย กับ คนเงินน้อยแต่มีความสุขกับการใช้เงินเยอะๆ
ผมเลือกแบบแรกครับ

ออฟไลน์ golf8023

ไม่สนใจครับ
มีเงินซื้อ ไม่เดือดร้อนใคร ไม่เดือดร้อนตัวเอง ผมก็ซื้อ
เพราะถ้าผมจะซื้อรถหรูราคาแพงขับ ผมคงมีฐานะมั่นคงแล้ว มีบ้านเป็นของตัวเอง มีธุรกิจหน้าที่การงานมั่นคง มีรายได้จากหลายๆทาง ฯลฯ
ใครมาถามเรื่องธุรกิจ ผมก็บอกเรื่อยๆ พอไปได้ อยู่ได้เรื่อยๆ (ก็มันเรื่อยๆจริงๆ ไม่ฟู่ฟ่า แต่ไม่ขาด)
ในเมื่อมีฐานะมั่นคง มีความสามารถจะซื้อรถหรูขับได้ ผมก็ซื้อนะ ผมไม่ได้มีศัตรู จะมีก็คู่แข่งทางธุรกิจบ้าง คนรอบข้างญาติพี่น้องจะอิจฉา จะหมันไส้ นั่นมันปัญหาของเขาไม่ใช่ปัญหาของผม  ;D

จะซื้อก็คือพร้อมซื้อ อยากได้ คนรอบข้างผมไม่แคร์ (ยกเว้นคนในครอบครัว)
จะไม่ซื้อคือไม่อยากได้ ไม่ชอบ ไม่เอา
แต่เหตุผลตอนนี้ที่ไม่ซื้อคือ ไม่มีปัญญาซื้อครัช 555  ;D

ออฟไลน์ gobank01

• Full Member

ช่างมันอะ

ผมขับรถยุโรป ใครมายืมตัง ผมก็บอกไม่มีอะ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ผมเคยคิด เนื่องจากที่สังคมปกติในปัจจุบันนั้นบูชาวัตถุ แต่เป็นความคิดแบบที่แว่บขึ้นมาชั่ววูบในหัวเพียงเพื่อเป็นข้ออ้างล้วนๆ

แต่ความจริงคือเมื่อศึกษาข้อมูลอย่างถี่ถ้วนดีแล้วพบว่าไม่เกี่ยวกับยี่ห้อและประเทศผู้ผลิตเลย ดูความต้องการในการใช้งานเป็นหลัก ไปทดลองทดสอบจนได้คันที่ใช่ จากนั้นดูในคลับว่ามีปัญหาประจำรุ่นอะไร ประเมินและเตรียมตัวให้พร้อมทั้งวิธีแก้ไขเมื่อเกิดปัญหา แล้วจบครับ เหตุผลอื่นๆไม่นำมาคิดทั้งสิ้น

ผมมองรถว่าเป็นของใช้ ไม่ใช่เครื่องประดับ ไม่สนใจว่าคนจะคิดยังไงตราบใดที่ไม่ทำให้ผู้อื่นเดือดร้อน เช่นไปเปลี่ยนท่อดังๆหรือเปลี่ยนไฟสว่างเกินหรือสีที่แสบตาผิดกฏหมายทำความรำคาญให้คนอื่น หรือแก้ไขดัดแปลงรถยนต์ทำให้ปล่อยมลพิษมากกว่าเดิม เป็นต้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2017, 15:25:36 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ Untouchable

• Sr. Member
บ้านผมเป็นครับที่บ้านมีธุรกิจของตัวเอง ที่บ้านรถใช้เอง7คัน มีf10ที่ซื้อให้ป๊านั่งคันเดียวที่เป็นยุโรปนอกนั้นญี่ปุ่นหมด วันทำงานผมกับพี่ก็ขับกระบะ...ถ้า7คันซื้อเป็นยุโรปหมดก็ได้ครับไม่เดือดร้อนเลย แต่พอเริ่มมาทำงานเองมันถึงจุดที่ว่า "ช่างมันไม่จำเป็น มีอะไรก็ขับไป"
ประกอบกับว่าช่วงปี40ที่เศรษฐกิจล่มตอนนั้นผมประมาณ ป4ป5 ที่บ้านต้องขายทรัพย์สินออกไปมากเพื่อพยุงบริษัทไว้ ป๊าผมมีทั้ง เบนซ์ จากัวร์ แลนด์โรเวอร์ ขายหมด...มันทำให้ผมฝังใจแต่เด็กว่าประหยัดไว้ดีกว่าซื้อเท่าที่จำเป็น
ผู้ใหญ่ที่ครอบครัวผมนับถือ เค้าค้าขายเหล็กวันหนึ่งรายได้เกือบล้าน เค้ายังขับแค่คัมรี่นอนบ้านห้องแถว2ห้องอยู่เลยครับ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
เรื่องพวกนี้ผมไม่ค่อยสนนะ แต่พอดีผมสายช่าง บู๊นิดๆลุยหน่อยๆ
ไม่อยากได้รถที่ทำอะไรเองไม่ค่อยได้ ความรู้สึกส่วนตัวที่มันดันเกิดกับรถยุโรป  :-[
(หลายท่านอาจจะมองต่าง)

ปอลิง ผมเน้นบ้านมากกว่านะ ขอเป็นคนธรรมดาๆละกัน ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2017, 23:33:27 โดย punn »
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ TheZero

ถ้าประกอบธุรกิจ ทำมาค้าขาย ต้องระวังครับ
อย่างเจ้านายเก่าผม เวลาไปเจอลูกค้าหรือติดต่อประมูล ยังต้องจอด benz s500 ไว้ที่ บริษัทแล้ว เอา camry ขับไปแทน

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ถ้าประกอบธุรกิจ ทำมาค้าขาย ต้องระวังครับ
อย่างเจ้านายเก่าผม เวลาไปเจอลูกค้าหรือติดต่อประมูล ยังต้องจอด benz s500 ไว้ที่ บริษัทแล้ว เอา camry ขับไปแทน

คนทำธุรกิจหลายคนทำแบบนี้

เราควรถ่อมตัว ดูผู้น้อยกว่าลูกค้า

และ

อย่างไปซื้อที่ดินอสังหา ต่อให้ซื้อแพงแค่ไหน ถ้าอยากต่อราคาง่าย
อย่าแต่งตัวหรู ขับรถหรูไปต่อราคา

ออฟไลน์ raygun

.
.
เอาจริงๆในชีวิตผม
ผมไม่เคยเอาความคิดคนอื่นมาคิดให้เปลืองหัวเลย
ใครจะคิดอะไรก็เชิญเลย

ออฟไลน์ kiyokuka

• **
ถ้าทำการค้ามีไว้ก็ไม่เสียหายครับ
ไปติดต่อลูกค้า ก็เอารถญี่ปุ่นไป เข้าไปในนามเซลล์
ไปติดต่อลูกค้าระดับองค์กรณ์ขนาดใหญ่ เอารถยุโรปไป เข้าไปในนามผู้บริหาร เพื่อความน่าเชื่อถือ
ไปติดต่อซัพพลายเออร์ ก็เอารถยุโรปไป เข้าไปในนามผู้บริหาร เพื่อความน่าเชื่อถือ
เวลาธนาคารมา ก็เอารถยุโรปจอดไว้ด้านหน้าเพื่อแสดงถึงฐานะการเงิน
เวลาลูกค้ารายใหญ่จากต่างประเทศมาก้เอารถยุโรปไปรับ เพื่อสร้างความรู้สึกดี

ของทุกอย่างมันมีมูลค่าของมัน อยู่ที่คุณเอามูลค่ามาใช้ประโยชน์ได้หรือป่าว

ออฟไลน์ Sit: )

ญาติผมเป็นครับ ซื้อแต่ dsegment ใช้
แต่เปลี่ยนทุก 5-6ปีเลยครับ แกถือว่ารถใช้งานซื้อมาใช้ให้คุ้มแล้วเปลี่ยนออกเมื่อถึงกำหนด ตัวเขาเองใส่นาฬิกา seiko ซื้อใน marko ราคาพันกว่าบาท

เขาไม่ได้ตั้งใจทำตัวให้ดูจนน๊ะครับ
แต่เขาพอเพียงจริงๆ ชีวิตครอบครัวอยู่คอนโดแถวสาทร ส่งลูกๆเรียนอินเตอร์จบหมดแล้ว หากลูกอยากลองอะไรแกให้ซื้อให้ลองว่าจะชอบจริงไหม กับภรรยาได้ยินว่าให้บัตรเครดิตแบบไม่เคยถามว่าเอาไปซื้ออะไร
แต่เมื่อสามียังติดดิน ภรรยาก็ประหยัดครับ

ออฟไลน์ vatmee

• Newbie
  • *
ถ้าทำธุรกิจแล้วยังต้องคิดเยอะขนาดนี้ กับแค่เรื่องรถ ส่วนตัวผมว่ามันก็วุ่นวายมากไปไหมครับ
สังคมเราทุกวันนี้อยู่ยากขนาดนั้นเลยหรอ ปล่อยวางไปเถอะ ผมเอาที่ตัวเองสบายใจก็พอ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
เคยใช้มุกนี้ แต่มันไม่ได้ผล
พวกที่ทำธุรกิจกับเรามักรู้ฐานะเราอยู่แล้ว

พนักงานแบงค์เขาก็รู้เงินฝากเรา คู่ค้า ต้นสังกัด ลูกหนี้เราก็เดายอดขายเราได้ 

บางคนเป็นหัวหน้าเก่าเคยรู้เงินเดือนเราก็มีคำนวณเงินเก็บเราเสร๋จสรรพ 401k เรามีเท่าไหร่หัวหน้ารู้ เพื่อนร่วมงานรุ่นเดียวกันก็รู้

แล้วจะซ่อนไปทำไม

พอขับอัลเมรา มาร์ช ก็หาว่าเรางก
พอขับ เบนซ์ทบีเอ็มก็หาว่าเราฟุ่มเฟือย

เอาที่สบายใจเหอะครับ สังคมมันมีหลากหลายเกินกว่าจะควบคุมครับ

ออฟไลน์ peterW

อยากได้ ถ้าไม่เกินตัว หรือ ไม่เดือดร้อนใคร  ก็ซื้อเลย ไม่เห็นต้องแคร์

มีแต่หลังๆ ใช้รถยุโรป จนที่บ้านขยาด ไม่อยากกลับไปใช้อีก ใช้รถญุี่ปุ่น แล้วเปลี่ยนบ่อยๆ ดีกว่าครับ
(เคยทำธุรกิจนำเข้าอะไหล่ใหม่ อุปกรณ์ตกแต่ง รถยุโรป อยู่นาน  ก็ยังไม่อยากใช้แล้วเลย)

ออฟไลน์ ttcl

มุมมองของผม ณ. ตอนนี้ (ซึ่งก็ไม่เหมือนมุมมองเมื่อเกินสิบปีที่แล้ว)
เมื่อเกินสิบปีก่อน อยากได้พวกซีรี่ย์ 5 ซีรีย์ 7 อีคลาส เอสคลาส

แต่ตอนนี้ส่วนตัวผมเอง ไม่อยากใช้รถยุโรปราคาแพง
เพราะ(ส่วนใหญ่)ราคามันตกครับ ยิ่งแพงยิ่งตกเยอะ
เลยเอาเงินไปลงทุนแบบที่คุณ SNK vs Playmore บอก  ;)
( แต่ก็ไม่ได้มองคนที่ซื้อรถยุโรปราคาแพงในทางที่ไม่ดีอย่างใด  :) )

ออฟไลน์ ariazero

เห็นด้วยครับ

สมัยก่อนตอนทำงานใหม่ๆอยากได้รถครับ อยากได้มากเกินตัวก็จะเอา

แต่หลังทำงานมาซักพัก พอลองมองไป ออ คนที่ทำงานด้วยเขาต้องสู้มากกว่า เขาต้องเก็บมากกว่า เขาต้องดิ้นรนมากกว่า

มันมีตัวอย่างให้เห็นเยอะมากครับ ตั้งแต่ ดิ้นรนตอนนั้น แล้วก้เปรี้ยงไปเลย กับไม่มีอะไรเป็นชิ้นเป็นอันเลย มีแต่หน้าใหญ่ๆ ตอนนั้น

สำหรับผม มีตังเยอะๆ ก็ไม่เอาไปลงกับรถเยอะๆ อยู่แล้ว เพราะเราไม่ได้ชอบมันขนาดนั้น 

เพราะว่าผมรอได้ครับ เลยค่อยๆรอ และเลือกสิ่งที่ถูกใจที่สุดอ่ะครับ

'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ TRcdi

ถ้าไม่นับบุคคลที่รู้จักเป็นวงกว้าง
ว่ารวยมากๆ อยู่แล้ว
หรือ คนที่รู้จักเราดี ว่าระดับไหน

ในสังคมทั่วไป
ทำตัวกระจอกไป
ก็ดูด้อย  ไม่ได้รับการเกรงใจ
เป็นพลเมืองชั้นรอง

ทำตัวอวดรวยไป 
คนก็ไม่ชอบสนทนาด้วย
อึดอัดและน่ารำคาญ

ไม่ได้แนะนำให้เอาความคิด
มุมมอง ของคนอื่นมาเป็นตัว
กำหนดวิถีชีวิต การใช้เงินเรา

แต่อยากให้สร้างภาพลักษณ์
ที่เหมาะสมกับตัวเรา  สะท้อน
ให้คนอื่นเห็นเองดีกว่า

สุดท้าย ตอบคำถาม จขกท
ผมยินดีที่ให้คนอื่นเห็นว่า
ขับรถยุโรปแล้วดูดี มีฐานะ
เพราะถ้าไม่มีฐานะ คงซื้อไม่ไหว

ถ้ามีคนสนิทมายืมเงิน แล้วเค้า
เดือดร้อนจริงๆ ผมก็ให้นะ
ส่วนมากมักไม่ได้คืนด้วย ฮา

ออฟไลน์ GoatGoat

รวยจนอยู่ที่ทำตัว เรื่องฐานะมันปิดกันไม่ได้หรอกครับ จริงๆไม่รู้ว่าจะปิดไปทำไม มีก็บอกมี ไม่มีก็บอกไม่มีครับ จริงใจไปเลย
สำหรับเรื่องธุรกิจ มันก็เรื่องการบริหารแหละ เราทำให้ดีที่สุดก็พอ สินค้าและบริการที่ดี ไม่ว่าเราจะขับรถอะไรใครๆก็อยากทำเรา เรื่องหมั่นไส้ จุกจิกเล็กๆน้อยๆ มันไม่ใช่สิ่งที่มืออาชีพเค้าทำกันครับ

เรื่องรถ อยากได้ก็ซื้อ เหตุผลที่บอกไม่ซื้อมันก็ข้ออ้างเพราะไม่อยากซื้อแหละครับ
ขับรถราคาแพงก็มีข้อดีของมันก็มี เจอมากับตัว ไปประชุมในเมืองรีบๆหน่อยก็ไม่ต้องหาที่จอด พี่รปภ.เค้าเปิดที่ให้ เราก็ให้สินน้ำใจเค้าไป ขับบนถนนจะเปลี่ยนเลนคนก็เกรงใจให้เราไป เหลือเวลาไปเตรียมงานไปหาเงินเพิ่มได้อีก

ออฟไลน์ rotaryman

เพื่อนผมเป็นเจ้าของร้านทองมีบ้านหลังละ 15 ล้าน แต่ขับนิสสันมาร์ชครับ มันบอกส่วนใหญ่ขับแค่ในตลาดจะเอารถแพงมาทำไมเปลืองน้ำมัน

ออฟไลน์ Pegasus

• **
ถ้าเป็นธุรกิจประจำตำบลมีผลทางธุรกิจครับ เพราะชาวบ้านชอบมาบอกว่าคนขายรวยเอาๆ ถ้าระดับจังหวัดไม่น่าจะมีผลกระทบอะไร

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

แล้วแต่ความจำเป็น สถานการณ์ ความต้องการของแต่ละคน แต่คนส่วนมาก มักจะชอบนิยมให้ดูภูมิฐาน การใช้รถยุโรป ราคาแพงก็เป็นตัวแทนดังกล่าวได้ครับ ส่วนตัวแล้วเฉย ๆ ลูกน้องผมสาว ๆ หลายคนก็ขับ MB บ้าง CAMRY บ้าง ฯ มาทำงาน ก็เฉย ๆ กันครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

เห็นด้วยกับ จขกท คับ

ออฟไลน์ dazetos

สถานการณ์ และสถานะทางสังคม ของแต่ละคนไม่เหมือนกัน

คุณรู้ดีที่สุด

สำหรับผมไม่เดือดร้อนใคร ก็จัดที่ชอบเลยครับ
ตอนผมซื้อยุโรปป้ายแดงครั้งแรกก็คงมีคนอิจฉามั้งครับเราไม่รู้
แต่เพื่อนที่สนิทส่วนใหญ่ก็ยินดีด้วยที่ให้รางวัลชีวิตตัวเอง

เพราะเค้ารู้ว่าผมทำงานหนักขนาดไหน วันละ 10-12 ชั่วโมงทุกวัน ไม่มีวันหยุด

ผมเองก็เป็นคนที่ไม่ค่อยสนใจที่คนอื่นพูดซะด้วย ถ้าไม่ใช่พ่อ แม่ หรือ ภรรยา

แชร์ความคิดเฉยๆ นะครับ

คุณเลือกที่สบายใจ เลือกแล้วหลับได้สบาย อันนั้นละครับไม่มีถูกผิด

ออฟไลน์ XyteBlaster

สำหรับผมไม่ค่อยคิดครับ เพราะไม่ได้ทำธุรกิจ 55

แต่พี่ชาย เวลาไปหาลูกค้า ต้องขับรถเซลล์ไป (ญี่ปุ่น) อ่อนน้อม ตามประสาคนไทย ไปลามาไหว้ ได้ครับพี่ ดีครับผม เหมาะสมครับท่าน

ไม่งั้นโอกาสปิ๋วไม่ได้งานมีเยอะครับ

ยิ่งลูกค้าเป็นอาชีพเฉพาะทาง หรือข้าราชการระดับสูง .. ยิ่งต้องระวังไว้ตั้งแต่แรกดีกว่าครับ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

เป็นครับ บ้านผมอยากได้Alphardกันมากๆ เพราะอยากได้รถใหญ่ๆนั่งสบายๆกัน แต่เอาเข้าจริงๆมันเกินหน้าเกินตาที่จะใช้งานในชีวิตประจำวัน

จะขับไปหาลูกค้าก็จะดูรวยเกินไป เพราะงานของบ้านผมหากินกับลูกค้าระดับกลาง-ล่าง ถ้าใช้รถแพงไปมันก็จะดูเหมือนเป็นพวกฟันราคาจนรวยทั้งๆที่ปกติผมคิดราคาถูกกว่าคนอื่นๆในตลาดด้วยซ้ำ

ทุกวันนี้เวลาต้องไปพบลูกค้า ผมยังต้องใช้แค่Tritonเลยครับ แล้วเอาJukeไว้วิ่งในวันที่ไม่เจอลูกค้า ถ้าเป็นรถหรูๆมีหวังได้จอดอยู่แต่ในโรงรถไม่ได้ใช้ไปไหนแน่นอน
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13