ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามข้อมูลฟอร์ดและเฟียสต้าครับ  (อ่าน 6569 ครั้ง)

ออฟไลน์ eyedesey

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่จิมมี่และพี่ๆ สมาชิกทุกคนครับ
ผมน้องใหม่ในเวปครับ ติดตามมานานครับเวปนี้ คุณภาพมากๆ แต่พึ่งจะได้สมัครสมาชิก
มีเรื่องรบกวนปรึกษาพี่ๆ ทั้งหลายครับ กำลังจะออกรถใหม่ เท่าที่ศึกษาดูจากรีวิวของพี่จิมมี่ ถึง ฟอร์ด เฟียสต้า ที่ชัดเจนมากๆ ครับ ขอบคุณมากครับสำหรับรีวิว
และจากที่ได้ไปทดลองขับระยะทางสั้นๆ ไม่เกิน 3 กม.แต่ก็เพียงพอที่จะทำให้มีใจให้ฟอร์ด เฟียสต้าไปกว่า 70-80%
แต่ที่ยังไม่เต็ม 100 ก็เพราะไม่เคยมีประสบการณ์ในการใช้งานรถฟอร์ดตลอดจนการบริการหลังการขายเลยครับ
ประเด็นนี้จึงอยากถามความคิดเห็นจากพี่ๆ ครับ

1.ในคุณภาพของสินค้าแบรนด์ฟอร์ดนี่เชื่อใจได้มากน้อยเพียงใดครับ
เพราะที่บ้านก็โตโยต้ามาตลอด พอจะนอกใจไปคบชาวยุโรปเนี่ยเลยต้องชั่งใจนานพอสมควรครับถึงขนาดตัดสินใจไม่ได้ว่าจะเอาฟอร์ดดีมั้ยหรือไปคบโตโยต้าเหมือนเดิม

2.ช่วยผมตัดสินใจหน่อยครับ ใจผมชอบ 5 ประตู รุ่น สปอร์ต แต่อยากได้เบาะหนังของ 4 ประตู ไม่ค่อยชอบเบาะผ้าเท่าไหร่ครับดูไม่หรู
หรือว่าจะไปเล่น 4 ประตูสปอร์ตเลยดีมั้ยครับ เลือกไม่ถูกจริงๆ ในส่วนตัวยังมองว่า 5 ประตูยังไงก็ดูวัยรุ่นเหมาะกับวัยผมมากกว่า 4 ประตู
ผมเป็นครูศิลปะ ติสหน่อยๆ ชอบถ่ายรูป ออกรถมาเพื่อขับในชีวิตประจำวันนิดๆหน่อยๆ เพราะที่ทำงานกับที่พักห่างกัน 40 เมตร แต่ที่จะใช้งานประจำคือเอาไว้ขับไปเรียนโทประมาณ
70 กม.ทุกอาทิตย์ อยู่คนเดียว ไม่มีครอบครัว แต่ก็คงมีเพื่อนร่วมงานติดรถไปนั่นไปนี่บ้างเป็นบางครั้ง พี่ๆ ว่า รถรุ่นไหนน่าจะเหมาะสมกับบุคลิคผมมากกว่าครับ

3.เห็นในรีวิวของพี่จิมมี่ บอกว่า ช่วงเปลี่ยนเกียร์นั้นกระตุกหน่อย เท่าที่ขับดูนี่ก็ประมาณนั้นจริงๆ ตรงนี้ทางฟอร์ดแก้ปัญหายังครับ เพราะถ้าจะขับแบบกระตุก ๆ ก็คงไม่ประทับใจเท่าไหร่ครับ

4.เป็นคนอุดรครับ ก็เลยว่าจะออกที่ศูนย์อุดร ท่านพี่ท่านใดมีประสบการณ์ในการใช้บริการที่นี่บ้างครับ พอเชื่อถือได้มากน้อยเพียงใดครับหรือมีที่ใดใกล้ๆ อุดรพอแนะนำได้บ้างครับ

5.สมมุติว่าออกที่อุดร แต่เมื่อเราอยากเอารถเข้าศูนย์เนี่ยสมารถเข้าศูนย์ที่ใดก็ได้มั้ยครับ

6.ดอกเบี้ยตอนนี้ทุกศูนย์เท่ากันหมดมั้ยครับ เพราะที่สอบถามดูแพงไปหน่อย ได้ดอกเบี้ยต่ำกว่านี้ไม่คิดหนักเลยครับ พี่ๆ มีแนะนำบ้างมั้ยครับ (กะจะดาวว์ สองแสนครับผม)

ขอโทษทีที่ถามเยอะไปหน่อยครับ เพราะอยากได้อะไรที่ช่วยให้ผมตัดสินใจได้จริงๆ ว่าจะออกรถใหม่ก่อนเปิดเทอมครับ
ขอบคุณพี่ๆ ทุกคนครับ

ออฟไลน์ Pluem_411

• Sr. Member
Re: สอบถามข้อมูลฟอร์ดและเฟียสต้าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 13:16:13 »
1.fiesta โครงสร้างคุณภาพอันดับ 1 นะ เพราะ รถหนัก 1.2 ตัน อย่างอื่นไม่รู้
2.เก็บของเยอะ 4ประตู เก็บของไม่มา 5ประตู
3.มิทราบ
4.มิทราบ(อยู่ภาคใต้)
5.มิทราบ
6.มิทราบ
ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ MoLee

• Hero Member
Re: สอบถามข้อมูลฟอร์ดและเฟียสต้าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 13:25:01 »
1.ผมไว้ใจ(รถ) ford มากว่า honda อ่ะ(ไว้ใจได้ ครับ )
2.ถ้าชอบ5ประตู ก็เอาไปเถอะครับ แล้วเรามาเปลี่ยน เบาะเป็น เบาะหนังเองทีหลังก็ได้ครับ
3.ไม่แน่ใจครับ ไม่ขอตอบ
4.ไม่รู้ครับ
5.ไม่รู้ครับ
6.ไม่รู้ครับ
 :) :) :)

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 13:32:16 »
ตอบ 1 กับ 2
1. ในเรื่องคุณภาพสินค้าของ Ford ผมกลับคิดว่ามันสามารถทำได้ดีเป็นอันดับต้นๆ ของรถแต่ละ Segment แล้วนะครับ
แต่ถ้าเป็นเรื่องหลังการขาย แน่นอนว่าในตอนนี้ก็ยังไม่สามารถทำได้ดีไปกว่าเจ้าตลาดอย่าง Toyota แน่ๆ
2. เรื่องรุ่นนี่ผมว่าแล้วแต่ความชอบของ จขกท. มากกว่าครับ ว่าตรงต้องการความใช้งานแบบไหน
เดาๆ แล้วอายุน่าจะยังไม่เยอะ ก็น่าจะเหมาะกับ 5Dr มากกว่านะ ส่วนเบาะ จิ๊บจ๊อยครับ เอามาเปลี่ยนเองได้ คุณภาพอาจทำได้ไม่ดีเท่า แต่ผมว่าเอามาทำเองสวยกว่า
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ GLUAY

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 13:39:23 »
1. ต่างคนต่างคิดครับ ขึ้นอยู่กับมุมมอง ประสบการณ์แต่ละคน แต่ผมให้เครดิตกับฟอรืดมากกว่าครับ
2. ชอบ  5 ประตู ก็ซื้อหาประตูครับ แล้วบอกเซลว่าเปลี่ยนเบาะเป็นเบาะหนังแบบรุ่น 4 ประตู (ต้องเพิ่มเงิน) หรือเอามาเปลี่ยนเองที่หลังก็ได้ครับ
3. เพื่อนผมซื้อมา ได้รถหลังเดือนมีนาคม 2554 เกียร์ไม่กระตุกแล้วนะครับ ส่วนรายละเอียดต้องสอบถามที่ศูนย์อีกทีครับว่าเค้าได้แก้ไขหรือยัง
4. -
5. เข้าได้ทุกที่ครับ เหมือนยี่ห้ออื่น
6. ปกติรถยุโรปดอกเบี้ยจะแพงกว่ารถญี่ปุ่นอยู่แล้วครับ และช่วงนี้ดอกเบี้ยมีแนวโน้มขึ้น โอกาสจะได้ดอกเบี้ยเหมือนเดิมคงยากครับ แต่ลองคุยกับเซลดูครับ ดาวเยอะ ผ่อนน้อยปี ดอกเบี้ยจะถูก

ออฟไลน์ GZaar

• Sr. Member
  • quattro > 4titude
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 13:57:15 »
1.ตัวสินค้าดีมากครับ fiesta จะมีตินิดนึงก็เรื่องการประกอบที่ยังไม่ค่อยเนี้ยบเท่าไหร่ แต่ถ้าไม่ซีเรียสก็ถือว่าใช้ได้

2.ผมว่าเอา 5 ประตู Sport ดีกว่าครับ ตัว 4 ประตูเก็บของได้เยอะกว่าจริงแต่ตัว 5 ประตูก็เก็บได้ไม่น้อยนะครับ และเบาะหนังติดรถของ 4 ประตูไม่ค่อยดีเท่าไหร่นะครับ แข็งๆแล้วสัมผัสก็ไม่เนียนนุ่มเอาซะเลย เอาไปหุ้มหนังเกรดดีๆเองทีหลังดีกว่า ส่วนแอร์ออโต้น่าเสียดายหน่อยที่ไม่ติดมาให้ แต่จริงๆมันก็ไม่จำหรอกครับ

3.ช่วงออกตัว เกียร์ 1 2 3 มันจะลากรอบไป 3 พันรอบตลอดไม่ว่าจะเหยียบแบบไหน ถ้าเราพยายามเลี้ยงคันเร่งให้รอบมันต่ำๆมันจะกระตุกตอนนี้แหละครับ รถแฟนผมวิ่งไป 2 พันกว่าโล อาการกระตุกเหมือนโดนถีบหลังลดลงนิดหน่อย(นิดเดียวจริงๆ) ทางฟอร์ดไม่เห็นจะหาวิธีแก้อะไรสักอย่าง คงให้แก้ที่คนขับเองละมั้ง

4. no comment ครับ

5. น่าจะเอาเข้าได้ทุก 0 นะครับ

6. ดอกเบี้ยแต่ละที่ไม่เท่ากัน อยู่ที่เซลล์แต่ละคนด้วยครับ
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 14:24:17 »
ผมว่าลองเข้าไปถามในคลับดีกว่าครับผมตอบได้ไม่เยอะในฐานะที่ใช้อยู่

1 คุณภาพรถไม่ต้องห่วงครับ เหนือกว่าแน่ๆ แต่การประกอบบางจุดอาจไม่เนี๊ยบ ถ้าเป็นล็อตแรกๆ แต่ปัจจุบันดีขึ้นเยอะ
2 ถ้าไม่ค่อยทุกของมาก ก็ 5 ประตูครับ แต่ถ้าอยากใส่ของเยอะ 4 ประตูมันเยอะสุดๆเลย ส่วน 5 ประตูผมเปลี่ยนเบาะหนังเป็นแบบเดียวกับ 4 ประตู ราคา 12000 กว่าบาท
3 ผมเป็นแค่เวลาขึ้นจอดบนอาคารจอดรถ บางครั้งครับ
4 เป็นจังหวัดใหญ่ อาจจะดีมั้งครับ ไปถามในคลับดีกว่าเพราะคนที่ใช้จริงเยอะ
5 ได้ทุกที่ครับออก ยะลา เข้าเชียงรายก็ได้ครับ
6 ดอกเบี้ย อาจไม่เท่ากันนะครับลองหาๆดู
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

NgoH

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 14:58:51 »
1. ยุโรป หรืออเมกา รู้จักกันดี แบนด์ต้นๆ
2. 4 ประตูก็แต่งสวยครับ รูปสปอร์ตอยู่แล้ว 5 ประตู ไม่มีเบาะหนัง อาจขอเป็นของแถมได้
3. การกระตุกก้มีตอนขับเบาตามซอย 5-20 กม/ชม บางครั้งเป็นบ้างไม่เป็น
4. ลองสอบถามเพื่อนในคลับ http://www.fordfiesta-club.com/ ดูครับ
5. เข้าได้ทั่วประเทศเหมือนกันทุกยี้ห้อ
6. ดอกเบี้ยของแถมอาจแต่กต่างกันไป เราต้องกล้าต่อและกล้าขอ

ออฟไลน์ tiger4408

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 18:07:11 »
1. คุณภาพและความปลอดภัยของตัวรถ  ดีเยี่ยมครับ...
2. 5 ประตูจะสดวกในการใช้งานในเมืองน่ะครับ
3. ใช้มา 9 พันโล อาการกระตุกไม่มีครับ เกียร์ 1 2 3 รอบขึ้นไม่ถึง 3 พันหรอกครับ ประมาณ 2200-2500 รอบครับ
4. -
5. -

ออฟไลน์ eyedesey

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 19:55:51 »
ขอบคุณพี่ๆ มากครับ ที่ให้คำแนะนำที่เป็นประโยชน์มากครับ ผมจะนำทุกคำตอบไปพิจารณาครับ คงตัดสินใจได้เร็วๆ นี้ครับ

ออฟไลน์ nuch n14

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 13:10:56 »
เอาเข้าได้ทุกศูนย์ครับเหมือนกัน
ดอกเบี้ยอยู่ที่เราใช้ไฟแนชน์ไหนครับ

ออฟไลน์ BMW :D

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 12:55:09 »
สวยไง

อิอิ
pajero sport