ผู้เขียน หัวข้อ: อยากแชร์วัฒนธรรมการขับรถที่ไม่แช่ในเลนเร็วสุดครับ  (อ่าน 4450 ครั้ง)

ออฟไลน์ bravo

• Hero Member
กระทู้นี้ยกตัวอย่างผิดอย่างแรง

AUTOBAHN ไม่จำกัดความเร็ว
ถ้าไปดูหลายประเทศทางยุโรป การขับความเร็วตามกฎหมาย คือถูกต้อง
ไม่มีคำว่าช้าแช่เลนซ้าย หรือ ขวา ทุกคนขับตามความเร็วกำหนดหมด

ขับเร็วกว่ากฎหมายกำหนด ปรับแพงมาก
บางประเทศมีกฎหมายยิ่งขับเร็วกว่ากำหนดมากเท่าไรค่าปรับยิ่งทวีคูณด้วยครับ

AUTOBAHN มีเพียงบางส่วนที่ ไม่จำกัดความเร็วนะครับ แล้ว เขาปรับ speed limit ตามสภาพจราจร 130 110 90 แล้วแต่ปริมาณรถ
ซึ่งถ้ารถเยอะๆ วิ่งที่ 90 110 มันก็แต่กันยาวเป็นแถวแบบที่ไทยนั้นแหละ นอกจากใครอยากขับเร็วกว่านั้น คันหน้าก็หลบให้เอง
ขับเร็วเกินก็ผิดเหมือนที่ไทยนั้นแหละ แต่คนที่จะมาตัดสินว่า เร็วเกินไปไหมคือตำรวจ ไม่ใช่คันหน้าที่แช่ที่ speed limit

ย้อนแย้งในตัวเองหรือป่าวครับ
แล้วคุณไปบังคับให้คนอื่นหลบได้ไงในเมื่อคนขับตาม Speed Limit ไม่ผิดกฎหมาย
คุณเองก็ไม่ใช่ตำรวจ ขับเร็วผิดกฎหมายแท้ๆไปเที่ยวชี้นิ้วว่าคนอื่นว่าผิด

ผมว่าเราควร รณรงค์ให้เลนขวามีไว้แซงหรือขับที่ความเร็วสูง
ไม่ใช่ไปเที่ยวชีนิ้วว่าคนนู้นคนนี้ผิดทั้งที่ตัวเองอะผิดกฎหมายเต็มๆ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

กระทู้นี้ยกตัวอย่างผิดอย่างแรง

ถ้าไปดูหลายประเทศทางยุโรป การขับความเร็วตามกฎหมาย คือถูกต้อง
ไม่มีคำว่าช้าแช่เลนซ้าย หรือ ขวา ทุกคนขับตามความเร็วกำหนดหมด

ขับเร็วกว่ากฎหมายกำหนด ปรับแพงมาก
บางประเทศมีกฎหมายยิ่งขับเร็วกว่ากำหนดมากเท่าไรค่าปรับยิ่งทวีคูณด้วยครับ

AUTOBAHN มีเพียงบางส่วนที่ ไม่จำกัดความเร็วนะครับ แล้ว เขาปรับ speed limit ตามสภาพจราจร 130 110 90 แล้วแต่ปริมาณรถ
ซึ่งถ้ารถเยอะๆ วิ่งที่ 90 110 มันก็แต่กันยาวเป็นแถวแบบที่ไทยนั้นแหละ นอกจากใครอยากขับเร็วกว่านั้น คันหน้าก็หลบให้เอง
ขับเร็วเกินก็ผิดเหมือนที่ไทยนั้นแหละ แต่คนที่จะมาตัดสินว่า เร็วเกินไปไหมคือตำรวจ ไม่ใช่คันหน้าที่แช่ที่ speed limit

ย้อนแย้งในตัวเองหรือป่าวครับ
แล้วคุณไปบังคับให้คนอื่นหลบได้ไงในเมื่อคนขับตาม Speed Limit ไม่ผิดกฎหมาย
คุณเองก็ไม่ใช่ตำรวจ ขับเร็วผิดกฎหมายแท้ๆไปเที่ยวชี้นิ้วว่าคนอื่นว่าผิด

ผมว่าเราควร รณรงค์ให้เลนขวามีไว้แซงหรือขับที่ความเร็วสูง
ไม่ใช่ไปเที่ยวชีนิ้วว่าคนนู้นคนนี้ผิดทั้งที่ตัวเองอะผิดกฎหมายเต็มๆ

ขอโทษครับ ผมคงตอบไม่เคลีย บน autobahn หลายๆจุดที่เสี่ยง รถเยอะ จะลด Speed Limit ลงมา อยู๋ที่ 90 110 130 แล้วแต่
ซึ่งในหลายจุด รถเยอะ Speed Limit เหลือ 90 รถวิ่งกันทุกเลย เว้นระยะให้ปลอดภัย ส่วนใหญ่ก็ขับตามๆกันไปนั้นแหละ เลนเร็วสุดอาจวิ่งที่ 100 ไม่ได้โล่งแน่นอน แต่ที่แน่ๆไม่มีพวก 130 แล้วบีบแตรไล่
ซึ่ง ถ้ามีรถมาไล่แบบนั้น รถวิ่ง 100 ก็ต้องหลบให้ แล้วให้ตำรวจไปจัดการ พวก วิ่ง 130 ในเขต 90 เอา

ถ้าถนนโล่ง จะ 60 90 110 130 ยังไงก็ต้องวิ่งขวา ออกซ้ายแซง แล้วกลับเข้าขวา

อย่างในคลิป ถ้าตำรวจเจอ ผมว่าก็โดน ขวาว่างยาว ไม่เข้า แช่ซ้ายตลอด

ออฟไลน์ Fly to dream

ผมว่าผมออก ตจว บ่อยๆนะ เลนซ้ายถนนมันพังแต่มันไม่ได้พังจนวิ่งไม่ได้อ่ะ มีหลุมก็หลบมาขวาได้แต่ไม่ใช่จะแช่อยู่ขวาอย่างเดียว
บางทีแค่เป็นร่อง หรือผิวๆ รอยปะๆผมก็วิ่งซ้ายนะ  เจอที่เป็นหลุมก็หลบแบบ Real time ไป ไม่ใช่ขับเป็นหุ่นยนต์
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Kaomao

• Jr. Member
  • **
ชอบที่ว่า คนที่ตัดสินคือตำรวจ ไม่ใช่คันหน้าที่ขับในเลนที่ไว้แซงเท่านั้น ด้วย speed limit

ออฟไลน์ delete

ต้องทำให้ถนนทุกเลนไม่พังก่อน โดยก็ต้องไปไล่แก้ปัญหารถบรรทุกน้ำหนักเกิน ถ้าน้ำหนักไม่เกิน วิ่งยังไงถนนก็ไม่พังจริงไหม
แล้วต้องไปตรวจสอบว่าถนนรองรับน้ำหนักได้ตามที่กำหนดรึป่าว (เริ่มยาว แล้วพอไปแตพเรื่องคอรัปชั่นเข้า จะทำได้เหรอ สังคมไทย 555)
ในตปท. ที่เจริญแล้ว ทำไมไถนนเขาไม่มีปัญหา ไม่พังแบบงี่เง่าเหมือนบ้านเรา
และคนในสังคมเคารพกฎหมาย ไม่แช่เลนขวา (พอแตะเรื่องสังคม ก็ยาวอีก)
ไหนจะเรื่องรถบรรทุกที่ใช้งานมากเกินไปในประเทศ รถกระบะบรรทุกของ 3ตันเป็นเรื่องปกติ และลงซ้ายไม่ได้เป็นเรื่องปกติไปแล้ว? ต้องบังคับให้พวกรถบรรทุกหนักไปใช้ระบบขนส่งทางรางอะไรให้หมด ระบบขนส่งทางรางก็ไม่พร้อมอีก เฮ่อออออ

นี่แค่พิมพ์มาไม่กี่ข้อ ยังไล่ไม่หมดเลยนะคนับ

แค่ปัญหาเรื่องแช่เลนขวาเรื่องเดียว ลามไปได้อีกหลายสิบเรื่อง แก้ยังไงก็ไม่จบปัญหา แก้ตรงนั้น ไปโป่งตรงนี้ ลามไปเรื่องยๆ ไม่จบสิ้น

ถนนที่ไม่พังวิ่งได้ทุกเลนในกทมเยอะแยะครับ ...ยกตัวอย่างทางด่วนทั้งหลายนี่แหละ ...

แต่ก็มีคนที่ช้าแช่ขวาเป็นปรกติในทุกวันนะ ...

ถ้าว่ากันตามกม. ในเขต กทม. (เขตเทศบาลรึอะไรปามานนี้อ่ะ) มีกฎกระทรวงตัวนึงกำหนดว่า ถ้าถนนนมีหลายเลน(ในมทางเดียวกัน) สามารถขับได้ทุกเลน โดยไม่ต้องขับในช่องทางซ้ายเสมอไปนะคนับ

ดังนั้น จะเอา กทม. มาใช้กับ ถนนทั้งประเทศไม่ได้

ออฟไลน์ S6

ถ้าเจอช้าแช่ขวา ไม่ค่อยสนใจ เจอจนต้องชิน
เส้นปทุมธานี 2เลน ขับมาเจอกระบะแช่ขวาที่ช้ามาก ตามไปซักพัก ไม่หลบ ไม่ไหวแล้วต้องออกซ้าย
แล้วตำรวจกระโดดออกมาโบก ตั้งข้อหาว่า ผมแซงซ้าย กุมขมับเลย

ออฟไลน์ choomodify

ผมเลิกสนใจ คนแช่เลนที่เร็วที่สุดนานละครับเค้าจะมีเหตุผลอะไรที่จะแช่ก็เรื่องของเค้าครับ แก้ปัญหาที่เค้าไม่ได้ก็แก้ที่เราเอง ผมยินดีขับซ้ายยาวๆตลอดทางครับ

อย่างถนน 304 (พนมสารคาม>บางคล้า>แปดริ้ว) เส้นนี้ผมขับมาตั้งแต่เป็น 2 เลนสวนจนปัจจุบันกำลังจะเป็น 6 - 8 เลนมาตรฐานละครับ ทั้งขาไปและขากลับ มันมีเสียบ้างเป็นช่วงๆแต่มันเสียแบบวิ่งเร็วได้ดีครับ ไม่ใช่ทรมานช่วงล่างหรืออันตรายแต่อย่างใด แต่ใครจะแช่ยาวไม่ลงซ้ายเลยผมก็ไม่สนครับ  ::)

ออฟไลน์ Auto

ผมว่าผมออก ตจว บ่อยๆนะ เลนซ้ายถนนมันพังแต่มันไม่ได้พังจนวิ่งไม่ได้อ่ะ มีหลุมก็หลบมาขวาได้แต่ไม่ใช่จะแช่อยู่ขวาอย่างเดียว
บางทีแค่เป็นร่อง หรือผิวๆ รอยปะๆผมก็วิ่งซ้ายนะ  เจอที่เป็นหลุมก็หลบแบบ Real time ไป ไม่ใช่ขับเป็นหุ่นยนต์
ใช่ครับเดี๋ยวถนนเมืองไทยส่วนใหญ่มันไม่ได้แย่เหมือนสมัย20-30ปีก่อนที่เลนซ้ายพังเพราะ 10  ล้อ จนวิ่งกันไม่ได้  คือถนนดีขึ้นมามากแล้วเรื่องการขับแช่ขวา  ไม่ว่าช้าแช่ขวา  หรือขับเร็วแช่ขวา   มันเกิดจากนิสัยและความเคยชินของคนขับรถบ้านเราจนแก้ลำบากแล้ว

ออฟไลน์ choomodify

ใช่ครับเดี๋ยวถนนเมืองไทยส่วนใหญ่มันไม่ได้แย่เหมือนสมัย20-30ปีก่อนที่เลนซ้ายพังเพราะ 10  ล้อ จนวิ่งกันไม่ได้  คือถนนดีขึ้นมามากแล้วเรื่องการขับแช่ขวา  ไม่ว่าช้าแช่ขวา  หรือขับเร็วแช่ขวา   มันเกิดจากนิสัยและความเคยชินของคนขับรถบ้านเราจนแก้ลำบากแล้ว

+ 100 % ครับ

ออฟไลน์ samaklen

จัดการรถบรรทุกใหญ่บรรทุกเกินให้ได้ก่อน
ไม่งั้นแยกช่องทางวิ่งเด็ดขาดไปเลย
สร้างถนนดีแค่ไหน มันก็ทำพัง งูกินหางไม่รู้จบ

ออฟไลน์ dekdemo

• Sr. Member
หนักกว่ารถขับแช่ คือ รถขับตีคู่ ครับ

ออฟไลน์ I'm Ti

• Sr. Member
  • Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
เคยขับรถเที่ยวที่ญี่ปุ่น ขับ 90 อย่างฟิน
ขับรถในไทยเอาแค่ 90-100 พอ อุทานในใจอะไรของพวก..กันนักหนาเนี่ย

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
เรื่องวิ่งซ้ายถนนพัง นี่ผมพยายามปรับพฤติกรรมผมเองล่ะ คือหันมามองกระจกมองหลังบ่อยขึ้น
ถ้ารถเร็วกว่ามาขวา ก็ลงซ้าย ชะลอลงหน่อย เค้าไปหมดค่อยขึ้นมาใหม่

เพราะถ้ารอให้ซ่อมทางให้ดี ผมว่าชาตินี้ก็ไม่ได้ใช้
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ CarameLon

ผ่านทางมาอ่านบันเทิงดีแหะ ส่วนปัญหาก็เดิมๆเหตุผลที่เอามาเถียงกันก็ชุดความคิดเดิมทั้งสองฝ่าย
...ก็ถ้าเลือกพรรคการเมืองที่มีแต่คนหน้าตาเดิมๆ ก็อย่างหวังว่าจะได้กฎหมายจราจรที่ดีขึ้นกว่านี้เลย
ปล. แล้วก็พวกบอกไม่เกี่ยวกับการเมือง ขอเถอะกลับไปมุดรูเข้ากะลาตัวเองต่อไปนะ
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ MMWC

• Jr. Member
  • **
ผมว่ามันต้องดูตามหน้างานเท่านั้น
สมมติ 3 เลน
ผมว่าแบบนี้ถูกต้องที่สุด
ถ้าจะขับขวาจะขับเท่าไหร่ก็ได้ต้องแซงกลางเรื่อยๆ(เร็วกว่าเลนกลางเท่านั้น) และ มองท้ายตลอดมีรถเร็วมาต้องหลบ
ไม่ใช่ตามกฎจะให้เเซงขวาเข้ากลาง พอใกล้คันหน้าก็แซงขวาอีกที ผมว่าแบบนี้ไม่ไหว ถ้าขวาโล่งก็ยิงยาวๆไปเลย
เอาง่ายๆ อยู่เลนขวาต้องโฟกัสคันที่ตามมา ต้องหลบให้ไว ต้องดูตลอด แช่ขวาผมไม่เคยว่า ขออย่างเดียวคือหลบด้วย
ต่อให้ไม่มีจังหวะก็ตบไฟเลี้ยวเพื่อเป็นการบอกว่าจะหลบ

ส่วนคนที่มีปัญหากับพวกแช่ขวามากๆน่าจะเป็นพวกชอบมุดๆๆๆ แล้วก็มาตันรถแช่ขวาแล้วเค้าหลบช้าหรือไม่หลบนี่ล่ะ เพราะบางทีเขาไม่เห็น คุณมุดมาโผล่อีกทีจ่อตูดแล้ว มันก็ต้องใช้จังหวะเปลี่ยนเลนนิดนึง
หรือบางทีมาอย่างเร็วจะเปลี่ยนซ้ายคุณก็จะมุดซ้ายมันก็จะเงอะงะ

ขับขวาหมั่นมองหลัง แล้วก็หลบแค่นั้นเอง

แต่ผมเข้าใจนะว่าพวกขับขวาชิวๆนี่มันทำรถติดจริงๆ อย่างเส้นพหลโยธิน ปทุมบางปะอิน เลนซ้ายไวสุด ::)