ผู้เขียน หัวข้อ: มีรถของคนอื่นจอดทิ้งไว้นานมาก สามารถทำอะไรได้บ้างครับ  (อ่าน 9001 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
เป็นที่จอดรถในตึกคอนโดครับ โดยปกติต้องเสียค่าจอดรายเดือนแต่คันนี้ไม่ได้จ่ายตามปกติ ขอแยกถามเป็น 2 ประเด็นนะครับ

ประเด็นแรกด้านกฏหมาย ซึ่งคอนโดมีที่จอดรถไม่พอครับ ตอนดึกไม่เกินเที่ยงคืนตึกจะเต็ม และทีท่าว่านิติจะเฉยไม่มีการปฏิบัติใดๆ ในฐานะลูกบ้านถือว่าเดือดร้อน ขอคำแนะนำว่าอะไรคือสิ่งที่เราทำได้โดยไม่ขัดกฏหมายบ้างครับ โดยรถคันนี้มีสติกเกอร์ที่ออกโดยนิติเก่าปัจจุบันได้ใช้สติกเกอร์แบบใหม่แล้ว และไม่แน่ใจว่าข้อมูลเจ้าของรถจะยังอยู่ไหม

ประเด็นที่ 2 เราทำอะไรกับรถได้บ้างครับ สถานะตอนนี้รถสามารถเปิดประตูได้ และน่าจะเปิดฝากระโปงได้ โดนล็อคล้อโดยนิติอยู่ อายุการจอดน่าจะ 2 ปีโดยไม่ขยับ ผมลองคิดเล่นๆดู อยากให้คนอื่นลองแชร์ความคิดเห็นด้วยครับ ถ้าผมลองให้นิติลองค้นประวัติเจ้าของรถ สมมุติว่าเจอลองขอซื้อต่อดีไหมครับ เป็นรถ เก๋งมิตซู แลนเซอร์ น่าจะใหม่กว่า e car รุ่นนึง ถ้าเสนอสภาพนี้ไปซัก 20000 ทำได้ไหมครับ โดยไม่สู้ราคาเอาก็เอาไม่เอาไม่ว่ากัน ยังไงก็จอดให้ฝุ่นจับอยู่แล้ว คิดว่าต้องทำอะไรบ้างควรเตรียมงบบรูณะไว้เท่าไหร่ ถ้ารถอยู่ในระดับใช้งานได้มันน่าจะมีราคาเท่าไหร่ คือไม่รู้อะไรเกี่ยวกับรุ่นนี้เลย

คิดว่าเสนอไปนิติจะยอมไหมครับ เพราะนั่นคือนำรถออกได้ จะได้มีที่ว่างเพิ่มมาอีกช่องนึง

ออฟไลน์ shikima

• Full Member
    • CMDEVHUB
หาเจ้าของให้ได้ก่อนค่อยว่ากัน รถไม่ได้จอดในที่ดินของเราแบบนี้ต้องให้นิติจัดการครับ
2010 - Mazda2 hatchback (DE 3rd Gen) - sold
2013 - Subaru XV - sold
2014 - Nissan Sylphy SV - sold
2016 - Subaru WRX (VA)
2016 - Subaru Forester (SJ) 2.0ip
2019 - Hyundai H1

ออฟไลน์ ps000000

นิติฯของคอนโดไม่ใส่ใจเลย แย่ๆ  8)

ออฟไลน์ Devil13

คหสต. นะครับทำได้จริงหรือปล่าไม่ทราบ
แจ้งนิติถ้าไม่มีเจ้าของ แจ้งเบาะแสตำรวจว่ารถไม่มีเจ้าของ อาจเป็นรถขโมยมาให้ย้ายไปจอดที่ สน.

ออฟไลน์ Mike

ที่ลุมพินี ริเวอร์ไซด์ พระราม3 ก็มีแบบนี้หลายคัน
นิติ ก็ดำเนินการตามกฎอาคาร (ผมก็ไม่รู้กฎอะไรนะ)

แรกๆก็มีป้ายไปแปะเตือน ที่หน้ารถ และในอาคารประกาศหาเจ้าของ
พอผ่านพ้นไปก็ลากรถลงมา และมีป้ายแปะหน้ารถ ทำนองว่าต้องทำตามกฎ อะไรสักอย่างนี้แระ

แต่ก็มีบางคันจอดนานๆ หลายปี ฝุ่นเกาะหนาแน่ะ แต่เจ้าของ จ่ายค่าจอดรถทุกเดือน นิติก็ให้จอด ตามปกติ
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ h0661036

• Sr. Member
บางทีอาจะเป็นรถขโมยมา หรือหนีเจ้าหนี้ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ HHHsung

ให้นิติบุคคล ติดประกาศขอเคลื่อนย้ายรถออกนอกพื้นที่ครับ

ถึงกำหนด ให้ทางตำรวจเป็นพยานการเคลื่อนย้ายรถด้วย

ปล. ยังคงล็อคอยู่ หากต้องการปลดล็อคให้ จข. รถ จ่ายค่าขนย้ายด้วย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 02, 2016, 09:34:25 โดย HHHsung »

ออฟไลน์ Auto

ที่จอดบริษัทก็มีปัญหาแบบนี้พนักงานตายไป  รถเลยไมไ่ด้เคลื่อนย้ายออก  พอดีไม่มีญาติมารับด้วย
ต้องเป็นเรื่องถทางกฎหมายนะครับไปเคลื่อนย้ายเองไม่ได้     รู้สึกบริษัทใช้เวลาประมาณ 2 ปีนะครับ  จึงจะเคลื่อนย้ายรถออกจากที่จอดได้   ไม่งั้นถ้าเคลื่อนย้ายรถเองมีปัญหาทีหลังทางกฎหมายนะครับ

ออฟไลน์ kris-lack

โหหหห  เห็นใจเลย เพราะหัวอกเดียวกันกับเพื่อนที่ทำงาน ซื้อคอนโดล้านกว่าๆ คอนโดนี้มีเกือบร้อยห้อง ในภาพโษษณานี่แบบว่าสะดวกสบายมาก ที่จอดรถเพียบ แต่เอาเข้าจริงๆมีที่จอดให้ไม่ถึง 20 คัน นอกนั้นแล้วแต่จะหาที่จอดได้ตามบุญตามกรรม ตรงที่จะทำที่จอดตามภาพโฆษณา ปรากฏว่าเขาเอาไปทำคอนโดอีกหลัง งง

ออฟไลน์ Smith686

โหหหห  เห็นใจเลย เพราะหัวอกเดียวกันกับเพื่อนที่ทำงาน ซื้อคอนโดล้านกว่าๆ คอนโดนี้มีเกือบร้อยห้อง ในภาพโษษณานี่แบบว่าสะดวกสบายมาก ที่จอดรถเพียบ แต่เอาเข้าจริงๆมีที่จอดให้ไม่ถึง 20 คัน นอกนั้นแล้วแต่จะหาที่จอดได้ตามบุญตามกรรม ตรงที่จะทำที่จอดตามภาพโฆษณา ปรากฏว่าเขาเอาไปทำคอนโดอีกหลัง งง
   คอนโดยุคใหม่ต้องมีที่จอดรถได้จำนวน 60% ของจำนวนห้องใช่หรือเปล่า  ไม่งั้นแบบคงไม่ผ่าน  แต่ถ้าเป็นคอนโดยุคเก่าไม่แน่ใจ

ออฟไลน์ SM.

น่าจะมีแบบนี้ทุกคอนโดครับ อยู่ที่ นิติ จะทำอย่างไรได้บ้าง

ออฟไลน์ 0%

แจ้งนิติ ได้มีหลักฐานการแจ้งด้วยนะ

ถ้านิติยังเมินเฉย ก็ฟ้องนิติต่อได้

ออฟไลน์ kbank

• Full Member
ที่คอนโดก็เหมือนกัน ให้ห้องละคัน นี่เอามาจอดจองที่ 2 คันกันทั้งนั้น

ออฟไลน์ flybigbear

คอนโดยุคใหม่ต้องมีที่จอดรถได้จำนวน 60% ของจำนวนห้องใช่หรือเปล่า  ไม่งั้นแบบคงไม่ผ่าน  แต่ถ้าเป็นคอนโดยุคเก่าไม่แน่ใจ

จริงๆๆ ควร 100% ด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ S6

ผมลองคำนวณต้นทุน สำหรับพื้นที่ที่ทำให้รถคันนึงจอด ราคาสูงไม่น้อยครับ ยิ่งถ้าเป็นในตัวเมืองราคาจะสูงขึ้นมาก
ติดป้ายประกาศเตือนกำหนดให้เจ้าของย้ายออกใน 1 เดือน หลังจากนั้นจะดำเนินการย้ายออกไปยังฝั่งลาว

ออฟไลน์ mothsan

ผมลองคำนวณต้นทุน สำหรับพื้นที่ที่ทำให้รถคันนึงจอด ราคาสูงไม่น้อยครับ ยิ่งถ้าเป็นในตัวเมืองราคาจะสูงขึ้นมาก
ติดป้ายประกาศเตือนกำหนดให้เจ้าของย้ายออกใน 1 เดือน หลังจากนั้นจะดำเนินการย้ายออกไปยังฝั่งลาว
ผม ฮาตรง "ย้ายไปฝั่งลาว" เนี่ยแหละครับ

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• Sr. Member
  • เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
เหมือนรถแถวบ้านแฟนผมมีอยู่คันจอดทิ้งหลังที่จอดรถบ้านแฟน ถามแฟนแฟนบอกไม่รู้รถใครจอดมาเกือบ4-5 ปีละ ไม่มีคนมาตามหรือมาเอาไป
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ bluecef169

• Jr. Member
  • **
ต่อให้มี100%ก็ไม่พอจอดหรอกครับ ห้องละคันซะที่ไหน บางห้องมีคนละคัน บางห้องบางคนมีหลายคันด้วยซ้ำไป
ที่คอนโดก็มีเอารถเน่าๆมาจอดแล้วไปไหนไม่ได้ แล้วไปเอารถใหม่มาใช้ ตอนเข้าอยุ่ให้สติกเกอร์ห้องละคัน พวกก็ถอดสติกเกอร์คันเก่าติดคันใหม่ใช้ต่อเลย
คันเก่าก้จอดปลูกสะระแน่อยู่ในช่องจอดนั้นละจนรากจะงอกติดถนนละ >:(
บางคนก็ซื้อมาจอดแล้วออกมอเตอไซด์ขับไปทำงาน จะใช้รถก็ต่อเมื่อไปต่างจังหวัดหรือวันฝนตก เพลีย :(
NISSAN Sunny B310  MT '1975 สีไข่ไก่
NISSAN Cefiro A31  RB25DET MT '1994 สีฟ้า
HONDA City VAT Society '2011  สีขาวมุก

ออฟไลน์ J_Serie5

ต้องแก้ที่ต้นเหตุ รัฐต้องออกกฏหมายบังคับทุกคอนโดต้องมีที่จอด 150% ส่วนเรื่องรถคนอื่นจอดทิ้งไว้ ก็ให้แจ้งนิติและให้นิติประสานงานกับตำรวจเอารถลากออกไปและให้ตำรวจตรวจสอบครับ