ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นครับ สนใจ Jazz Hybrid  (อ่าน 5800 ครั้ง)

ออฟไลน์ noah_nida

• Newbie
  • *
ขอความเห็นครับ สนใจ Jazz Hybrid
« เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 16:19:04 »
ขอความเห็นพี่ๆ เพื่อนๆ นะครับ
ผมใช้ Jazz รุ่นปัจจุบันอยู่ ออกปี 08

ปีนี้ขึ้นปีที่ 5 ใช้น้อย ในเมืองเป็นหลัก
ในเมืองกินน้ำมันราว 10-11 กม./ลิตร
ออกต่างจังหวัดปีละ 3-4 ครั้ง
กินน้ำมันราว 15-16 กม./ลิตร

เห็น Jazz Hybrid เพิ่งออก เลยคันครับ อยากได้  ;D
ของเดิมรุ่น base ครับ เกียร์ออโต้
คาดว่าน่าจะต้องเพิ่มเงินราว 3 แสน
เพื่อแลกกับเจ้า Hybrid

ถามความเห็นพี่ๆ เพื่อนๆ ครับ ว่ามีความคิดเห็นอย่างไร?
ระหว่าง "เปลี่ยนเป็น Jazz Hybrid เถอะ"
-long run ประหยัดกว่า เพราะใช้ในเมืองเป็นหลัก
-คันเก่ากำลังจะซ่อม
-สร้างกระแสรักษ์โลก  :D

หรือ "อย่าเปลี่ยนเลย"
-จริงๆ ก็ไม่ประหยัดเท่าไหร่นัก เพราะเป็น parallel hybrid
-รุ่นนี้ใช้เกียร์ CVT ซึ่งอาจมีปัญหาเรื่องเกียร์ให้ขบคิด (ค่าซ่อม)
-มีค่าใช้จ่ายเรื่องแบตเตอรี่ เป็นค่าใช้จ่ายที่เพิ่มเติมขึ้นมา
-กำเงินไว้เถอะส่วนต่างตั้ง 3 แสน ได้รถเดิมๆ อย่าหาเรื่อง  ;D

หรือ "ไป Swift รุ่น Top"
-ประหยัดพอๆ กันกับ Jazz HB
-พื้นที่ใช้สอยพอกัน (ไม่ต่างกันมาก)/บางอย่างดีกว่า/ได้รถใหม่ๆ
-เพิ่มเงินเพียงเล็กน้อยถึงน้อยที่สุด ถ้าขายคันเก่า

เปิดรับทุกความเห็นครับ นั่งคิดมาหลายวันแล้ว
คันๆ อยากโดน ;D
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกๆ ความเห็นครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• Hero Member
  • เอี๊ยดแอ๊ด
Re: ขอความเห็นครับ สนใจ Jazz Hybrid
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 16:30:23 »
โค๊ด: [Select]
ในเมืองกินน้ำมันราว 10-11 กม./ลิตร

ถ้าต้องการตัวเลขสิ้นเปลืองตามข้างต้น คงไม่ต้องถึงแจ้สไฮบริดหรอก

Jazz AT เดิมๆ ก็ได้ประมาณนี้ครับ

เว้นเสียแต่ชอบความแปลกใหม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2012, 16:34:21 โดย BestHuafoo »

• Newbie
  • *
Re: ขอความเห็นครับ สนใจ Jazz Hybrid
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 16:39:54 »
โค๊ด: [Select]

ถ้าต้องการตัวเลขสิ้นเปลืองตามข้างต้น คงไม่ต้องถึงแจ้สไฮบริดหรอก

Jazz AT เดิมๆ ก็ได้ประมาณนี้ครับ

สงสัยผมเขียนไม่เคลียร์
ตัวเลขข้างต้น เป็นค่าที่รถผมทำได้ครับ
Jazz AT 08 ครับผม

ส่วน Jazz HB เท่าที่อ่านรีวิวของคุณ J!MMY
ได้ดีกว่านี้พอควรครับ  :)

ออฟไลน์ nin122

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 16:51:17 »
เป้นผมจะไม่เปลี่ยนนะครับ เพราะ รถคันเดิมก็ยังค่อนข้างใหม่ และใช้น้อยด้วยอ่ะครับ แล้วรูปร่างยังเหมือนเดิมอีกนะครับเนี่ย

Hybrid ที่ใช้ในเมืองได้แถวๆ 14-15 km/l เมื่อเทียบกับตัวเดิมแล้วมันยังไม่คุ้มนะครับผมว่า  

ปล. ถ้ามองในแง่ ช่วยลดโลกร้อน อันนี้ผมเชียร์นะครับ น้อยคนมากๆ ที่จะเอาปัจจัยนี้มาคำนึง ตอนซื้อรถ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2012, 16:53:08 โดย nin122 »

ออฟไลน์ YF-19

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 16:52:07 »
รถใหม่ ก็ดีกว่าล่ะครับ

แต่ส่วนต่าง ก็ลองคิดดูว่ามันคุ้มไม๊ ก็ขึ้นอยู่กับ จขกท. ครับ

ถ้าคิดว่าคุ้ม เพราะ 1. ได้รถใหม่

2. คุ้มเพราะ น่าประหยัดกว่าเดิมเล็กน้อย

3. คุ้มเพราะได้ใช้รถ hybrid

4. คุ้มเพราะ จ่ายเพิ่ม 3แสนก็ไม่ได้เดือดร้อนอะไร

ถ้าดูรวมๆ แล้วคุ้ม ก็ซื้อเถอะครับ   แต่ถ้าคำตอบคือไม่ ..... จะซื้อทำไมล่ะครับ ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ TJA

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 16:53:45 »
สมมติว่ารถJazzเดิมวิ่งในเมืองได้10โล/ลิตร แล้วตัวHybridทำได้15โล/ลิตร
เท่ากับประหยัดต่อเดือนไปได้ราวๆ30%ของค่าน้ำมันเดิม
สมมติว่าคุณมีค่าใช้จ่ายน้ำมันเดือนละ10,000บาท(อันนี้คิดเวอร์ๆแบบว่าใช้งานเยอะมากๆเลย)
ค่าน้ำมันของตัวHybridก็คงจะเหลือประมาณ7,000(เลขกลมๆ)
ส่วนต่างประมาณ3,000บาท/เดือน ก็ปีละ36,000บาท
ใช้เวลาราวๆ8-9ปีที่จะคืนทุนเงิน3แสนข้างต้น

ดังนั้น ผมคิดว่าไม่คุ้มครับ
อาจจะประหยัดค่าใช้จ่ายต่อเดือนไปได้ในระยะยาว แต่ต้องเสียเงินก้อนกับมีถาระค่าผ่อนรถใหม่ที่งอกขึ้นมาแทน

.-_-.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2012, 16:56:21 โดย Jun Asawa »

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 17:09:58 »
ถ้าใช้เยอะ เอาไปติดแก๊สเป็นทางออกที่ดีที่สุด แต่ ถ้าอยากได้รถใหม่ผมเชียร์สวิฟ เพราะเพิ่มเงินน้อยที่สุด
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 17:13:12 »
ถ้าถามผมคุณก็ใช้ New Jazz อยู่แล้วการเปลี่ยนเป็น Jazz HB มันให้อะไรคุณไม่ได้มากนักนะครับ
อย่างไรซะคุณก็มีรถใช้อยู่แล้ว หน้าตาก็เหมือนกันอย่างกับแกะ ได้มาแต่แอร์ออโต้อย่างเดียว
เท่าที่อ่านริวิวคุณจิมมี่แล้วการเข้าถึง EV โหมดนั้นยากมาก แทบจะใช้งานจริงไม่ได้

ถ้าเป็นผมรอตัวที่มันดีกว่านี้ดีกว่าครับ ในปีหน้าพี่โตเค้าคงงัดอะไรมาโชว์บ้างแหละ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 17:27:23 »
ถ้ารักแจ๊สจริงๆก็น่าสนครับ

แต่คุณต้องใช้แจ๊ส+แจ๊สไฮบริดไปอีกหลายปี(คร่าวๆ น่าจะ 6-7 ปีเป็นอย่างต่ำๆ)
รวมๆแล้วเกิน 12 ปีแน่นอน
ถ้าไม่เบื่อซะก่อนก็คุ้มครับ

แต่ผมว่ากับเงิน 3 แสนที่เป็นส่วนต่าง
ถ้าไม่รังเกียจแก๊ส ติดแก๊สจบที่ 3 หมื่น ใช้ยาวๆ ประหยัดกว่าเยอะครับ
อีก 4 ปี เปลี่ยนรถใหม่ น่าจะมีอะไรดีๆในตลาดอีกเยอะครับ

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 17:38:38 »
ผมคล้ายๆ จขกท มาก มี jazz ge 2008 ออกตอนเปิดตัว เลย  s at

ต้องการเปลี่ยนเป็น jazz hb เพราะ คันเก่ามันเก่าแล้ว ต้องซ่อมบางตัวแล้วด้วย แต่ยังไม่มีเวลาไปทำ

แต่คิดไปคิดมาได้ไม่คุ้มเสีย คันเก่าติด gas ประหยัดเว่อ ไปคบ hb คงไม่ประหยัดอย่างที่คิด

แต่ก็ยังรัก jazz เพราะมันเป็นรถที่ตอบโจทย์ได้ดีที่สุดสำหรับผม

สุดท้ายยอมตัดใจกัดฟันใช้มันต่อไปและรอ ตัวใหม่เลยดีกว่าอีก 2 ปีบวกลบนิดหน่อย

ออฟไลน์ Emission-Tester

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 18:26:43 »
เคส ผมนะครับ

ผมได้ซื้อ Jazz SV รุ่นท๊อป ราคา 715,000 บาท (ได้คืนภาษี 100,000) = 615,000 บาท
ถ้าผมซื้อ Jazz Hybrid ราคา 768,000 (ได้คืนภาษี 57,700) = 710,300 บาท

ส่วนต่างประมาณ SV ถูกกว่า Hybrid ประมาณ 100,000 บาท

ระยะยาว 5 ปีขึ้นไป ถ้า 2 คันนี้ ใช้น้ำมันเหมือนกัน...Jazz Hybrid ชนะ!!
(น่าจะกินน้ำมันน้อยกว่าแน่นอน)

ด้งนั้น อนาคต  Jazz SV ถ้าต้องใช้รถมากๆ ต้องติด LPG แน่ๆ อ่ะครับ
(ไม่ง้อน้ำมันแล้ว ^^)
Emission Laboratory Testing

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 18:52:44 »
ไม่เปลี่ยนงวดนี้ รอรุ่นใหม่เลยดีกว่าครับ

ออฟไลน์ MaiSki

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 23:47:21 »
มีตังไม่เดือดร้อนก็จัดไป แต่อย่าหวังว่าจะประหยัดคุ้มค่าส่วนต่างครับ

ออฟไลน์ apiwattu67

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 01:00:40 »
จัดสวิฟเลยครับ ถ้าเป็นผมนะ ประหยัดพอกัน เพิ่มเงินนิดหน่อย ไม่ต้องแคร์ค่าซ่อมเกียร์CVT ไม่ต้องเปลี่ยนแบตไฮบริดราคาแพง. แต่ต้องทำใจว่ามันเล็กกว่า กับอัตราเร่งสู้ไม่ได้

ออฟไลน์ KLANG MR-S

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 01:54:15 »
ถ้าเป็น Jazz Hybrid ผมว่าไม่คุ้มอย่างแรง ต้องเสียตังอักตั้งสามแสนแถมยังต้องทนใช้รถโฉมเดิมไปอีกหลายปี (แถมอาจเสียดายถ้า Jazz ใหม่ออกมาแล้วโดนใจมาก ๆ)

ส่วนถ้าอยากซื้อรถใหม่โดยการเปลี่ยนเป็น Swift ผมว่าเป็นความคิดที่ไม่เลวถ้า
1.คุณไม่ได้ใช้ประโยชน์จากพื้นที่สัมภาระของ Jazz เพราะ Swift ให้คุณไม่ได้แน่นอน
2.คุณเบื่อรถเก่ามากอยากขับป้ายแดง
3.รับกับอัตราเร่งที่ Swift ให้คุณไม่ได้เท่า Jazz แต่ได้ช่วงล่างและพวงมาลัยที่เฟิร์มกว่ามาแทน
4.อันนี้แถม ถ้าคุณใช้ชื่อคนในครอบครัวได้รับส่วนลดภาษี

ถ้าคุณมีเกณฑ์เข้าสี่ข้อด้านบน จัด Swift เลยครับ ไม่ผิดหวังแน่นอน แต่ถ้าไม่ก็ขับ Jazz เดิมต่อไปดีกว่า

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 09:19:35 »
ขอบคุณพี่ๆ เพื่อนๆ ทุกท่าน สำหรับข้อคิดดีๆ นะครับ
บางครั้งเหตุผล ก็ควรอยู่เหนืออารมณ์เหมือนกัน

ตอนนี้ได้คำตอบแล้วครับผม  ;D

ออฟไลน์ nunix

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 17:19:39 »
ติดแก๊ซ แล้วเอาไปเปลี่ยนไฟหน้า ไฟท้ายกระจังหน้า โลโก emblem แม็กซ์ด้วยก็ได้รับรองครับ ได้คันใหม่เลย อิอิ