ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับการเลือกซื้อรถจากเครื่องยนต์  (อ่าน 3542 ครั้ง)

ออฟไลน์ cardkazuma

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

ผมเป็นมือใหม่มากๆเลยครับ กำลังศึกษาเลือกซื้อรถคันแรกอยู่ครับ ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถ อยากถามความเห็น+ความรู้

คืออยากทราบว่าถ้าเราดูกันแค่ที่เครื่องยนต์ เอาสองคันที่ผมกำลังสนใจก็ได้ครับ คือ Civic 1.8EL กับ Mazda 2 1.5D

คือพอเครื่องยนต์ต่างกันนี่ มันมีผลที่เห็นชัดๆคือยังไงมั่งอะครับ สมมุติผมขับตจว.ที่ความเร็วประมาณ 120-130

พอเครื่องยนต์เล็กก็จะทำความเร็วไปที่จุดนั้นช้ากว่านิดหน่อยใช่ไหมครับ เวลาเร่งแซงก็จะไม่ค่อยดีอะไรแบบนี้รึเปล่าครับ

แต่ถ้าความเร็วคงที่ประมาณนั้นตลอด ก็คือทั้งสองคันจะไม่ค่อยต่างกันแล้ว ผมเข้าใจถูกรึเปล่าครับ มีอะไรที่ผมยังไม่รู้อีกมั้ยครับ

แล้ววถ้าผมต้องขับในเมืองเป็นหลัก ขับตจว.บ้าง แต่ขับทีคือไกล 7-800km จำเป็นมั้ยที่ต้องเลือกเครื่องยนต์ที่ใหญ่กว่าอะครับ

ขอบคุณสำหรับความเห็นนะครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

• Hero Member
ดูแรงม้าเป็นหลัก โดยเฉพาะขับเร็วๆละก้อ. ขับสบายกว่า
คุ่นี้เลือกcivic ดีกว่ากับโจทย์นั้น ทั้งบอดีและเครื่องยนต

ลองฟังท่านอิ่นๆดู
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

เครื่องยนต์และเกียร์ของแต่ละรุ่นก็จะมีบุคลิกต่างกันครับ เช่น เกียร์ cvt , 6AT ประสิทธิภาพต่างกันอยู่แล้วครับ การตอบสนองต่อเท้าก็ต่างกันครับ

บางคันตีนต้นจี๊ด ปลายเหี่ยว, บางคันต้นอืดแต่ไหลปลาย ผมแนะนำให้ลองขับก่อนนะครับ เครื่อง 1.8 CVT เป็นยังไง 1.5 Diesel เป็นไง

ก่อนไปลองขับก็ศึกษาดูก่อนนะครับ ว่ารถที่จะซื้อใช้เครื่องยนต์และเกียร์แบบไหนมีข้อดีอย่างไร ข้อเสียอย่างไร จริงๆแล้วขับ ทางไกลมากๆ

เลือกเครื่องใหญ่ๆ ไว้ก็ดีครับจะได้ไม่เครียดมากเวลาเร่งแซง ของแบบนี้ต้องลองขับครับ ถึงจะเห็นภาพเปรียบเทียบกันได้ครับ :D
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ bravo

จะดูแค่ เครื่องเล็ก/ใหญ่ แล้วตัดสินว่า ใหญ่กว่าต้องแรงกว่า ไม่ได้ครับ

เครื่องยนต์เบนซินกับดีเซล ก็มีอะไรที่ต่างกันอีก แม้จะมีแรงม้าสูสีกัน ดีเซลจะแรงบิดเยอะขึ้นเขา ไต่ทางชัน ออกตัวไฟแดงจะได้เปรียบครับ

แรงม้าเท่าๆ กัน ก็ต้องดูว่าแรงม้าสูงสุดของแต่ละคัน ใครมาที่รอบเครื่องยนต์ต่ำกว่าก็ได้เปรียบ

แรงบิดที่เท่ากัน คันที่มาที่รอบต่ำก็จะได้เปรียบ ยิ่งเป็น flat torque ก็ยิ่งขับมันส์

เกียร์ก็เป็นตัวแปรที่สำคัญ

น้ำหนักรถ อื่นๆ อีกเยอะครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ขับในเมืองอาจไม่ค่อยรู้สึกแต่ขับยาวๆไกลๆต้องยกมือให้เครื่องใหญ่ๆทางไกลผมชอบเครื่อง 2.0
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ MystogaN

ง่ายๆ เลย ดูที่ 0-100 และ ทอปสปีด

0-100 ต่ำกว่า 8 คือโอเค

Top Speed 220+ คือโอเค

ออฟไลน์ ps000000

Civic = C Segment
MZ2 = B Segment

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ทั้ง 2 คันขับปรกติเพียงพออยู่แล้วครับ ยกเว้นคุณจะเป็นนักซิ่งสายฟ้าที่มาดมุ่ง พุ่งไป สู่เส้นชัยที่ Brave heart น่ะครับ

ซึ่งพูดกันตรงๆ ถ้าไม่ได้เอะอะเหยียบมิด Mazda 2 ขับสบายกว่า Civic ครับ เพราะแรงบิดมาไว เหยียบนิดๆ พุ่ง

แต่ปลายมันเหี่ยว สู้เครื่องเบนซินไม่ได้ บอกตามตรงว่าตัว 1.8 EL ผมขับแล้วรู้สึกไม่มันส์ครับ เพราะผมไม่ใช่แนวกระทืบคันเร่ง ชอบเหยียบเบาๆ

ออฟไลน์ prai

ผมให้ความสำคัญกับอัตราเร่งช่วงกลางมากกว่า ต้นหรืปลาย
เพราะในชีวิตจริง ผมว่ามันสำคัญ ยิ่งตอนแซงรถบรรทุกบนถนนเลนสวน
ผมจะเลือก 80-120 ไม่เกิน 7 วิ โดยมาตรฐานเว็บนี้ครับ

แต่รถที่คุณเลือกมา มันคนล่ะขนาดกัน
คันนึงขนาดเล็ก อีกคันขนาดกลาง
ผมคิดว่าคุณต้องตอบคำถามก่อนว่า อยากได้รถขนาดไหน

ออฟไลน์ MC Stradale

ต้องดูก่อนนะครับว่าทั้งสองคันนี้เป็นรถคนละ Segment

ถ้า Civic ได้รถใหญ่ขึ้น แต่ด้วยเครื่องยนต์มันก็บริโภคน้ำมันมากกว่า Mazda 2

ถ้าใช้คนเดียวซะส่วนมาก อยู่ในเมืองซะส่วนใหญ่ ผมว่าดูรถเล็กดีกว่าไหมครับ

แต่ต้องถามตัวเองด้วยซะหน่อย ว่าเป็นคนขับเร่งแซงเยอะไหม

ถ้าเร่งแซงเยอะ Civic จะตอบโจทย์มากกว่า

แต่เรื่องความประหยัดน้ำมัน มันก็จะเป็นคนละเรื่องกัน

ลองดูคลิปรีวิวที่เจ้าของเว็ปได้ทำไว้ให้ดูดูครับ

อย่างไรก็ตามแต่ละความคิดเห็นอาจจะเป็นความรู้สึกส่วนบุคคล ไปลองด้วยตัวเองได้ก็จะดีครับ

Honda Civic 1.8EL มีสองคลิปนะครับ คลิปรายละเอียดและการทดสอบจริง

Mazda 2 Hatchback 1.5D

ฝากทิ้งท้ายไว้คืออย่าลืมดูเรื่องศูนย์บริการไว้ด้วยก็ดีครับ

ว่าจะสะดวกเราในการนำรถเข้ารับบริการมากแค่ไหน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 12, 2017, 22:54:10 โดย MC Stradale »

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
Re: สอบถามเกี่ยวกับการเลือกซื้อรถจากเครื่องยนต์
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 12, 2017, 22:56:22 »
การขับในเมืองที่รถติดๆยิ่ง CC ต่ำจะมีโอกาสที่จะประหยัดน้ำมันมากกว่าครับ ที่เหลือก็ ดูแรงม้าแรงบิด และน้ำหนักตัวรถ จะบอกได้คร่าวๆว่าคันไหนเร่งแซงได้ดีกว่า ซึ่งอัตราเร่งแซง 80-120 จำเป็นในการเดินทางต่างจังหวัดที่เป็นถนนสองเลนสวนกันครับ หลักๆประมาณนี้ครับ

แต่แนะนำว่าถ้าจะเปรียบเทียบแต่ละคัน ให้ดูตามที่ HLM ทดสอบไว้เลยง่ายกว่าครับ นี่คือรถเดิมๆจากโรงงาน แต่อย่ายึดอัตราประหยัดน้ำมันนะครับว่าจะเอามาวิ่งในชีวิตประจำวันจริงๆจะได้เท่านั้น เพราะอันนี้เป็นการขับ 110 ความเร็วคงที่ครับ
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=39032.0

จริงๆจะมีปัจจัยอื่นในการเลือกรถนอกจากความแรงนะครับ เช่น วิ่งต่างจังหวัดจะต้องคำนึงถึงช่วงล่างด้วยครับ ถ้าทางเป็นหลุมเป็นบ่อเยอะใช้รถเตี้ยๆก็ลำบากอยู่ครับ  ส่วนในเมืองถ้ารถตัวถังใหญ่ก็จะขับในซอยแคบๆลำบาก เป็นต้น

ออฟไลน์ comet1123

• Full Member
Re: สอบถามเกี่ยวกับการเลือกซื้อรถจากเครื่องยนต์
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 12, 2017, 23:01:05 »
ปัจจัยมันมีหลายอย่างครับ จะมองแค่CCแล้วมาเปรียบเทียบกันคงไม่ได้ซะทีเดียวนัก เอารถที่คุณยกมาก็ได้ครับ

1. เป็นรถคนละsecment ดังนั้น เครื่องยนต์ก็จะแปรผันตามขนาดรถ เพราะถ้าขนาดเครื่องยนต์นั้นเหมาะสมกับตัวรถ ถ้าวัดอัตราต่างๆของตัวรถ กันด้วยหน่วยของเวลาอาจจะไม่ต่างกัน 

2.เครื่องคนละประเภทกัน จะเอามาเทียบกันตรงๆคงจะมีความคลาดเคลื่อนอยู่ ซึ่งเครื่องเบนซินกับดีเซล มันต่างกัน ถึงแม้CC จะเท่ากัน อย่างเครื่องsky1.5d ที่อยู่ในเจ้า2บ้านเรา ที่ญี่ปุ่นก็เอาไปวางในเจ้า3(แรงม้าและแรงบิดจะเหมือนกันไหมอันนี้ไม่แน่ใจครับ)ด้วย ซึ่งเป็นรถในsecmentเดียวกันcivic  นั่นหมายความว่าเจ้าเครื่องดีเซลที่ความจุ1.5ลิตรมันสามารถ ขับเคลื่อนตัวรถที่พิกัดเดียวกับcivicไหว แต่จะอืดมากน้อยแค่ไหนแมื่อเทียบกับcivicนั้นก็ว่ากันอีกที

3.performanceการขับขี่ ซึ่งข้อนี้มันคงไม่เกี่ยวช้องกับCCของรถ แต่ในรถที่คุณเอามาเทียบกัน โดยทั่วไปรถที่ขนาดตัวถังใหญ่กว่ามันก็น่าจะต้องมีกสมรรถนะการขับขี่ที่ดีกว่ารถเล็กกว่า ความสะบายในการขับขี่ ที่นั่งผู้โดยสาร ห้องโดยสาร แต่มันก็ไม่เสมอไปนะครับอันนี้มันอยู่ที่charectorของรถค่ายนั้นๆว่า ถูกออกแบบมาอย่างไร ตรงนี้คงต้องไปลองนั่ง ลองขับดูเองครับว่าคันไหนถูกกับจริตคุณ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 01:48:20 »
ถ้าเอาตามทฤษฎีคุณคิดถูกแล้วครับ
แต่เรื่องจริงมันมีหลายปัจจัยเช่น น้ำหนัก หลักอากาศพลศาสตร์ ขนาดล้อหรือยาง เบนซินดีเซล เป็นต้น

สองคันนี้ถ้าขับในเมืองเป็นหลักมาสด้าผมว่าน่าเล่นกว่าเพราะประหยัดกว่าเยอะ รถถูกกว่า(ออกตจว.ก็ประหยัดกว่าแต่เร่งแซงพอๆกัน ตรงนี้ไม่น่าห่วง)
เพราะฉะนั้นการเดินทางไกลต้องเลือกรถที่เครื่องใหญ่กว่าตรงนี้น่าจะตัดออกไปได้ แต่...
ซีวิครถใหญ่กว่า นั่งสบายกว่า แล้วเดินทาง7-800โล ความสบายต่างกันเยอะครับ
คงต้องเลือกแล้วจะเอาประหยัดกว่าเยอะทั้งในและนอกเมือง หรือความสบายกว่าเยอะในการเดินทางไกล

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 03:30:05 »
เท่าที่ฟัง โจทย์คุณคงอยากได้รถแรงๆ ถ้าอย่างนั้น มองแค่ขนาดเครื่องอย่างเดียวไม่ถูกเสมอไปครับ ถ้าเน้นเร่งทันใจ รถเครื่องเล็กแต่ตัวเบากว่ามากๆ ก็อาจแรงกว่ารถที่ตัวหนักกว่าแต่เครื่องใหญ่กว่าก็เป็นได้ครับ แต่ถ้าคุยกันเรื่อง top speed ก็อีกเรื่องนึง

ดังนั้นคำถามที่ถามว่า ถ้าเร่งแซง เครื่องเล็กจะสู้ไม่ได้เสมอไปหรือเปล่า คำตอบคือไม่ อย่างในกรณีคู่ที่คุณเปรียบเทียบที่ผมมองว่า M2 1.5D รู้สึกว่องไวกว่าในความรู้สึกผมนะ มันดูสดชื่นกว่ากัน กดแล้วมาทันที ขณะที่ Civic 1.8EL รู้สึกว่าจะมาช้ากว่า แต่ก็ไม่ได้ว่าน่ารำคาญนะครับ ก็ถือว่าไวพอใช้งานนะ

ส่วนที่ถามว่า ถ้าความเร็วเท่าๆกันแล้วไม่มีอะไรแตกต่างแล้วหรือเปล่า คำตอบคือ จุดที่จะทำให้ต่างคือ ช่วงล่าง ถ้ารถที่ช่วงล่างดี ก็จะไม่โยก ไม่คลอนมากนัก วิ่งเร็วๆจะนิ่งสบาย ไม่ค่อยเต้นไปตามถนน แต่ถ้าช่วงล่างดีมากๆอาจเจอพวกที่ซับแรงสะเทือนไม่ค่อยดี พอใช้ความเร็วต่ำๆคลานในเมือง อาจจะสะท้านก้นกว่าพวกที่ช่วงล่างนุ่มกว่า (ซึ่งพวกนั้นจะโยนแบบนุ่มๆ)
อีกจุดที่ต่างกันเวลาผมขับพวก B-seg ความเร็วสูง กับรถที่ใหญ่กว่าคือ อาการล้าจากการจับพวงมาลัย ที่รถเล็กกว่ามันจะดูดีดดิ้นกว่ากันครับ

ดังนั้นให้ไปลองขับ แล้วจะพบคำตอบเองครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ jimsrsa

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 07:58:37 »
ถ้าเงินถึง ผมจะเลือกเครื่องใหญ่ใว้ก่อนครับ

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 09:20:53 »
ผมคิดว่าการซื้อรถสักคัน ดูแต่เครื่องอย่างเดียว อาจไม่เหมาะสมนัก
เพราะควรจะมีการดูปัจจัยอื่นๆ ประกอบด้วย เช่น ตัวถัง พื้นที่ภายใน ช่วงล่าง เกียร์ ระบบความปลอดภัย ลักษณะนิสัยของรถ (คันเร่งและพวงมาลัย) และระบบช่วยเหลือการขับขี่อื่นๆ ประกอบด้วยครับ

ขับทางไกล 7-800 กิโล ผมกังวลเรื่องอาการล้าของคนขับ (รถน่ะสบายๆ ครับ ;) ) จากเรื่องของช่วงล่าง เบาะนั่ง การซับแรงสะเทือน เสียงลม กำลังเครื่องตอนเร่งแซง และ NVH พวกนี้ในความเห็นผม มีผลมากต่ออาการล้าของทั้งคนขับ และคนนั่งโดยสาร

ส่วนเรื่องความเร็ว 120 - 130 รถแทบทุกคันในตลาดวิ่งขนาดนั้นได้สบายๆ ครับ หมายถึงเครื่องยนต์นะ ส่วนช่วงล่าง การบังคับเลี้ยว อาจต้องดูเป็นรายคัน บางคันวิ่ง 120 ไม่ไหว เครียด ต้องเพ่งมาก ส่วนอีกคัน วิ่ง 120 นิ่งๆ แทบไม่ต้องเพ่ง เวลารถลอยลมแล้ว ใช้กำลังน้อยครับ รถจะใช้กำลังเยอะตอนเร่งออกตัวนี่หละ

เรื่องขนาดเครื่องยนต์ อาจต้องดูแรงม้า แรงบิด และรอบเครื่องประกอบ เครื่องเล็กเวลาวิ่งใช้ความเร็ว ส่วนตัวผมรู้สึกว่าต้องเค้นมากกว่าเครื่องใหญ่ แม้ว่าเครื่องนั้นจะมีแรงม้าแรงบิดเท่ากันก็ตาม และเรื่องกินน้ำมัน เครื่องใหญ่มีแนวโน้มจะกินน้ำมันมากกว่าเครื่องเล็กเป็นส่วนใหญ่ครับแต่ไม่ใช่ทั้งหมด

และสุดท้ายตัวเลือกทั้งสองคัน แนะนำให้ไปลองนั่ง ลองจับ หรือถ้าให้ดี ไปลองเช่ามาขับดูสักสัปดาห์ครับ ขับแบบเหมือนกับที่เราใช้เลย วิ่งในเมือง วิ่งทางไกล แล้วดูว่าตัวรถตอบสนองยังไง ขับแล้วล้าไหม ทัศนวิสัยโอเคไหม คุณชอบหรือเปล่า คนที่นั่งด้วยหรือคนในครอบครัวโอเคหรือเปล่า อันนี้ผมว่าจะทำให้เห็นคำตอบตัดสินใจได้ชัดเจนครับ (Civic ใหม่ผมเห็นมีหลายเจ้ามีให้เช่า เป็นตัว 1.8 ครับ ลองๆ หาดูนะ แต่มาสด้า 2 ดีเซล ผมหามาพักนึงแล้ว ไม่เจอครับ) เรื่องศูนย์ทั้งสองยี่ห้ออยู่ในเกณฑ์ไว้ใจได้พอควรครับ แต่ผมให้ศูนย์มาสด้าทำงานปราณีตกว่าสเต็ปนึง เพราะเขาเพิ่งทำระบบใหม่ แล้วก็คุมคุณภาพงานซ่อมกันอย่างเข้มข้น

ขอให้ได้รถที่ถูกใจครับ  ;D

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 09:28:15 »
เป็นการเปรียบเทียบ
N/A 1800  vs 1.5 ดีเซล TURBO
คนละระบบกัน ดู cc อย่างเดียวไม่ได้ครับ
ยังไม่รวมระบบขับเคลื่อน อัตราทด น้ำหนักตัวรถ แอร์โรไดนามิค
และระบบเบรก ช่วงล่าง พวงมาลัยที่ให้ความมั่นใจในการใช้ความเร็วด้วยครับ

ปล.
ลองไปทดสอบรถยนต์คันที่สนใจ ในเงื่อนไขที่ต้องการ ก็น่าจะได้คำตอบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2017, 09:31:11 โดย redsun »

ออฟไลน์ Thanawat Ton

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 09:48:39 »
ดูจากโจทย์แล้ว จขกท. ยกคู่ปรับได้ต่างกันค่อนข้างชัดเจน ในกลุ่มตลาดของเขาครับ
ความเห็นผมตามนี้ครับ..
มองที่มิติภายนอกรถก่อน
 1. Civic มีขนาดรูปร่างที่ใหญ่กว่า ชัดเจน
 2. Mazda 2 มีหน้าตาที่สปอร์ต ดุดัน เท่ กว่าในหลายๆมุม และมีสีแดงที่โดดเด่นมาก

มิติภายใน
 1. ห้องโดยสาร Civic มีพื้นที่กว้างกว่าชัดเจน เพราะทาง mazda 2 มีพื้นที่น้อยกว่าวีออสด้วยซ้ำไป
 2. การตกแต่งวัสดุ ลวดลาย ผมให้ mazda 2 ว่าโดดเด่นกว่า

ช่วงล่าง
 1. ทั้งคู่มีช่วงล่างที่เฟิมพอๆกัน เมื่อเทียบกับขนาด และน้ำหนักของตัวมันเอง แต่สำหรับผม ให้ mazda 2 มากกว่าหน่อย ช่วงล่างนิ่งดีมากในกลุ่มรถเก๋งเล็ก

เครื่องยนต์
 1. ทั้งคู่ให้อัตราเร่งที่ เหมาะสมกัน เมื่อเทียบกับน้ำหนักตัวรถ ถึงแม่ mazda 2 จะม้าน้อย แต่รถก็เบากว่า

ความประหยัด  ยกให้ mazda 2 ไปเลยครับ เกือบเท่าตัวกันเลย

สรุปความเห็นผมครับ

ถ้าคุณเน้น ทางไกลสบายๆ และไม่ซีเรียสค่าน้ำมัน ก็ Civic จบกว่าครับ

เพราะถ้า Mazda 2 คุณเสียแน่ๆ คือพื้นที่ห้องโดยสาร ที่ไม่สามารถแต่งเพิ่มได้แน่นอน แต่อาจขับสนุกกว่า

ใช้ยาวๆ Civic สบายใจกว่าครับ mazda 2 ระบบอิเล็กทรอนิคเยอะมากๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 09:56:42 »
ขับไกลขนาดนั้นไปC-segment เถอะครับ civicน่าจะเป็นคำคอบ

ออฟไลน์ blitzpao

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 12:06:26 »
ขึ้นอยู่กับว่าสถานะเป็นยังไงและอนาคตเป็นยังไง ถ้าเลือก 2  สิ่งแรกที่ต้องถามคือมีแฟนหรือภรรยาหรือไม่เพราะโอกาสโดนบ่นมีสูงครับ หากมีลูกด้วยการเก็บของได้ไม่มากนัก Civic อาจจะเหมาะกว่า

ถ้าไม่ได้วางแผนจะมีลูกมีภรรยา M2 ในเมืองประหยัดขับต่างจังหวัดก็ดีครับถ้าซื้อต้องเอาดีเซลนะครับสำหรับต่างจังหวัด

ถ้าเอา Civic 1.8 ก็พอครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 15:49:05 »
ถ้าโจทย์มาแบบนี้ เป็นผมๆไปซีวิค 1.8 ครับ

ออฟไลน์ cardkazuma

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 16:51:05 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ เป็นประโยชน์มาก

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 07:28:29 »
ขับทางไกลบ่อยๆ เอารถใหญ่กว่า สบายกว่าครับ ไม่เมื่อย ไม่เหนื่อย เท่ารถคันเล็ก

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 19:54:14 »
ขับไกลขนาดนั้น  Civic 1.8EL ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 20:06:26 »

วิ่งทาไงกลเครื่องใหญ่จะสบายกว่า เหนื่อยน้อยกว่า เครื่องยนต์ก็ไม่ต้องทรมานตัวเองมากเท่าเครื่องเล็กด้วยครับ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)