ผู้เขียน หัวข้อ: ถุงลมนิรภัย (Airbag) ในกลุ่มรถยนต์ C-Segment ในราคาต่ำล้าน  (อ่าน 9047 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
ผมเมื่อกี้ตอบไปว่า ถ้าเน้น safety สุดๆ เลือก Altis เพราะผมสามารถระมัดระวังในการขับแทน active safety ได้
แต่ตัวแปรเรื่อง safety จะเปลี่ยนไปทาง Mazda 3 ทันทีถ้า....

ชีวิตผมต้องนอนดึกบ่อยๆ มักจะนอนไม่พอ และต้องเดินทางเยอะ วืดๆ หลับในบ่อยๆ
พักผ่อนน้อยร่างกายเพลียตลอดทั้งวัน ร่างกายไม่ฟิตแต่ต้องขับรถประจำ

MAZDA 3

เท่านั้นครับ เพราะร่างกายผม วิถีชีวิตประจำวันผม ผม need ระบบ active safety มาช่วย
เพราะร่างกายผมค่อนข้างไม่ไหว คิดว่าแบบนี้ล่ะครับ

ไม่ได้กวนนะครับ จากเหตุผลในการเกิดอุบัติเหตุของคุณ active safety มันช่วยอย่างไรหรอครับ

ถ้าตอนง่วงๆ นี่ก็พอจะเจอหมดตามระบบที่เขา list มานะครับ
เช่นจะหลุดออกจากเลน จะเปลี่ยนเลนไม่ทันมอง ง่วงๆ เผลอปล่อยรถไหล
ขับดึกๆ มองไม่ค่อยเห็นก็มีไฟสูงต่ำอัตโนมัติช่วย
ผมว่าระบบนี้เหมาะกับคน เบลอๆ นอนไม่ค่อยพอ คือสติไม่ค่อยจะมี
แต่ถ้าร่างกายผมปกติ ผมขอถุงลม 7 ใบของ Altis พอ

อันนี้เรื่องจริงครับ เวลาเราเผลอ หรือเบลอ หรือกำลังจะหลับใน ระบบเหล่านี้จะช่วยได้
และก็เห็นด้วยอีกครับ ว่าถ้าสภาพเราเต็มร้อย ระบบเหล่านี้แทบจะไม่จำเป็นสำหรับเราเลย (บางทีเสียงเตือนจะน่ารำคาญด้วยซ้ำ)

ส่วนตัวก็ยังไม่มีโอกาสได้ใช้ระบบเหล่านี้ แต่มีเพื่อนหลายคนใช้ระบบเหล่านี้ใน Volvo นานแล้ว
เลือกรถที่ใช่สำหรับ Lift Style ของท่านครับ รถทุกคันไม่สมบูรณ์แบบ (ถ้าสมบูรณ์แบบก็จะแพง ง.งู ล้านตัว)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ SM.

มี 4 ใบ ก็ดีนะครับ เป็นขั้นต้่ำที่เหมาะสม ค่ายรถก็น่าจะให้มาอยู่แล้ว กับราคาที่จ่ายไป

ออฟไลน์ HHHsung

คนซื้อทุกคนหากคิดว่าถุงลมเป้นสิ่งจำเป็น ผู้ผลิตเค้าก็คงใส่มาให้

แต่ในชีวิตจริง เรายังไม่ใส่ใจมันมากพอ เลยมีแค่นี้

ดูอย่างซิตี้ที่เป้นรถคันแรกที่ใส่ถุงลมมาให้ทุกรุ่นย่อย ยอดขายก็แค่พอๆ กับวืออสที่มีไม่ทุกรุ่น

ปล. ถ้ายอดอัลติสขายดี ก้น่าจะทำให้ ซีวิค และ 3 ยอมใส่เพิ่มในรุ่น MC ก็เป็นได้

ออฟไลน์ delete

ถ้า 9แสน ไปซิวิคเถอะครับ ภายในกว้างสุดเท่าแอคคอร์ดG9
ส่วนร่างกายไม่พร้อม แนะนำพักผ่อนให้เพียงพอเถอะครับ
ฝืนไปก็ไม่ได้ผลหรอก เสี้ยววินาที ระบบอะไรก็ช่วยไม่ได้

ออฟไลน์ inoros

• Jr. Member
  • **
ถ้ารถพิกัดเดียวกันก็มีผลครับ ถ้าc-segmentราคาต่ำกว่าล้าน
altis 7ใบ ทุกรุ่น
sylphy รุ่นturbo 6ใบ
ford focus ecoboost ลดราคา 6ใบ
mg6รุ่นไม่เกินล้าน มี4ใบ

ปะทะข้างหน้าไม่เท่าไรแต่ถุงลมเยอะๆมันช่วยตอนโดนปะทะด้านข้างครับ ข้างหน้ามันยังมีเครื่องมีคานกันชนค้ำอยู่ แต่ด้านข้างแทบไม่มีอะไรช่วยเลย
ทั้งประมาทเอง กับโดนคันอื่นบินมาชนถุงลมเยอะๆมันก็เซฟกว่าครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ถ้ารถพิกัดเดียวกันก็มีผลครับ ถ้าc-segmentราคาต่ำกว่าล้าน
altis 7ใบ ทุกรุ่น
sylphy รุ่นturbo 6ใบ
ford focus ecoboost ลดราคา 6ใบ
mg6รุ่นไม่เกินล้าน มี4ใบ

ปะทะข้างหน้าไม่เท่าไรแต่ถุงลมเยอะๆมันช่วยตอนโดนปะทะด้านข้างครับ ข้างหน้ามันยังมีเครื่องมีคานกันชนค้ำอยู่ แต่ด้านข้างแทบไม่มีอะไรช่วยเลย
ทั้งประมาทเอง กับโดนคันอื่นบินมาชนถุงลมเยอะๆมันก็เซฟกว่าครับ

จะบอกว่าผมเจอชนด้านข้างบ่อยมากครับ ไม่รู้เป็นอะไรซวยจริงๆ
บอกเลยว่า การปกป้องด้านข้างนี่อ่อนสุดๆ แผ่นเหล็กตัวรถมันก็กระป๋องอยู่แล้ว
(บางรุ่นอาจจะหนากว่ากระป๋องหน่อย) คานเหล็กที่ดามมาก็อาจจะเข้ามากระแทก
ตัวเราด้วยซ้ำ ที่สำคัญการขับรถไม่ประมาทไม่ได้ช่วยอะไรการชนด้านข้างครับ เพราะ
มันมาจากการพุ่งเข้ามาของคันอื่นเต็มๆ โดยที่เราไม่รู้อิโหน่อิเหน่ ไม่นับที่เรากลับรถไม่ดีจน
คันอื่นเข้ามาชนด้านข้างนะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
1.ไม่โอเคครับ ยิ่งรถที่เปิดตัวหลังจากปี16 ยิ่งไม่โอเค ยิ่งพวกเกินล้านนี่รับไม่ได้
2.มีครับ ถ้าต่ำกว่า6 ผมไม่มองแน่นอน

ออฟไลน์ 5ume7h

• Sr. Member
โดนคันอื่นพุ่งมาชนด้านข้างนี่
ต่อให้สติเต็มร้อย ขับไม่ประมาทยังไงก็ช่วยไม่ได้เลย เพราะเป็นปัจจัยที่นอกเหนือการควบคุมของเรา

แถม Active Safety ก็ไม่ช่วยด้วย

ดังนั้นถึงจะนั่งคนเดียวเป็นส่วนใหญ่ ม่านถุงลมผมก็ยังอยากได้อยู่ดี

ออฟไลน์ Impress_za

• Sr. Member
  • I Love HLM
ผมคนนึงที่ชอบซีวิคมาก่อน แต่พออัลติส mc เจอถุงลม 7 ใบเข้าไป
เปลี่ยนใจไปอัลติสแบบไม่ลังเลเลย
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Honda city 1.5 V '15
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"

ออฟไลน์ nattakorn

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกความเห็นเลยนะครับ ส่วนตัวผมว่าอย่างน้อยๆ ในราคาตรงนั้นก็น่าจะมีสัก 4 ใบ