ผู้เขียน หัวข้อ: จะซื้อรถใหม่ B segment 5 ประตู เงื่อนไขตามนี้  (อ่าน 2773 ครั้ง)

ออฟไลน์ REX

• Hero Member
จะซื้อรถใหม่ B segment 5 ประตู เงื่อนไขตามนี้
« เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2022, 16:35:59 »
ขับในเมืองเป็นหลัก แทบไม่ออกต่างจังหวัด ใช้รถ ราว 9 พัน กิโล / ปี
ขอเป็นรถใหม่  สนใจเก๋ง B segment 5 ประตู งบ 6.0 - 9 แสน จะออก 2-3 เดือนจากนี้

เน้นประหยัดน้ำมัน ขับสนุก คล่องตัวในเมือง เป็นหลัก

ศูนย์บริการแพร่หลาย ไม่จุกจิก เป็นอันดับรอง

ช่วยเลือกด้วย แน่ะนำคันไหนบ้างครับ

ออฟไลน์ suriya24

• Full Member
Re: จะซื้อรถใหม่ B segment 5 ประตู เงื่อนไขตามนี้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2022, 16:52:36 »
เน้นประหยัดน้ำมัน ขับสนุก คล่องตัวในเมือง = Honda City Hatchback
แต่ติดเงื่อนไข จะออก 2-3 เดือนจากนี้ เลยต้องตัดซิตี้ออกก่อนเลย

งั้นก็เรียงตามนี้ละกันครับ
Yaris > Mazda 2> Swift

ถ้าไม่ติดว่าจะรีบเอารถ
ก็อยากให้รอ Honda City Hatchback
หรืออาจจะรอ Yaris Hatchback ปล่อยตัว MC มาใหม่

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
Re: จะซื้อรถใหม่ B segment 5 ประตู เงื่อนไขตามนี้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2022, 16:56:10 »
งบขนาดนี้ ตามโจทย์ เป็นผมเลือก Nissan Kicks ครับ
B-SUV ประหยัดน้ำมันในเมือง 20+ km/l คล่องตัว ขับสนุกพอประมาณด้วยอัตราเร่งที่ดี
ศูนย์ก็แพร่หลายประมาณนึง (แต่ดีมั้ยอีกเรื่อง) Gen 1 ไม่จุกจิกเลย Gen 2 มีนิดหน่อยเรื่องงานประกอบ , ไฟในเก๋งติดอ่อนๆ ยางแตกง่ายเป็นหมู่คณะ

รองลงมาก็ Honda City Hatchback e:HEV
ตรงตามโจทย์ที่ขับสนุกน้อยลงมาหน่อยเพราะเน้นนุ่มขึ้น
ศูนย์แพร่หลายเยอะ ตอนนี้ยังไม่จุกจิก

หรือถ้ากลัวความจุกจิก Hybrid จะดูเป็น Eco car ก็ได้ครับ
ส่วนตัวก็แนะนำ Suzuki Swift ครับ
การใช้น้ำมันในเมืองดรอปลงหน่อย 12-17 km/l แต่ประหยัดค่าบำรุงรักษา ไม่จุกจิก สนุกประมาณนึงในเมืองเพราะพวงมาลัยคม
ศูนย์อาจจะไม่แพร่หลายมาก

ส่วนที่ผมใช้เองอย่าง
Mazda 2  ถึงจะประหยัดน้ำมันในเมือง 12-17 km/l แต่ไม่ค่อยแนะนำ ยังมีนู้นนี่นั่นจุกจิกอยู่ไม่น้อย
เรื่องแร็คพวงมาลัยยังไม่เคลียร์ดีเลย ศูนย์ก็ค่าแรงแพงจริงๆ
Almera ก็ไม่ตรงโจทย์เพราะ 4 ประตู แถมในเมืองก็ไม่ได้ประหยัดเลย 10-13 km/l
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ yuy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2022, 18:27:28 »
ไปลองขับ kicks  ครับ
ตอบโจทย์คุณทุกข้อ
ข้อเสียตอนนี้ คือ รอรถนานหน่อย 2-3 เดือนครับ

ออฟไลน์ Odrecranon

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2022, 18:49:26 »
ผมใช้ Mazda 3 1.3 ครับ
ถ้าเอาแค่ในเมือง ผมว่าอัตราเร่งเพียงพอเลย ขับสนุก
คล่องตัว ประหยัดแน่ ๆ ครับ ผมได้ 17-18 km/l ตลอด

ผมใช้มา 3 ปี ไม่จุกจิกเลย เข้าศูนย์ตามระยะ
แต่ถ้าออกนอกเมือง ผมไม่แนะนำครับ
อัตราเร่งหลัง 80 ไม่ไหวเลย

ช่วงล่างขับสนุก แต่ไม่สบายครับ ทางขรุขระสะท้านมาก
ส่วนใหญ่ผมใช้เวลาออกไปคนเดียว หาที่จอดง่าย
ไม่ต้องห่วงรถมาก

ที่ผมว่าน่าสนอีกคัน คือ Kicks ยังไม่เคยลองขับ
แต่ตัวรถดูคุ้มค่ามากครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2022, 19:37:03 »
City hb ครับ จะ1.0t หรือ ehev แล้วแต่ชอบเลยเพราะประหยัดพอกัน ถ้าขับไม่เกิน 130 km/h ehev

เหมาะน่าจะประหยัดกว่านิดหน่อย แต่ถ้าขับเกิน 140 บ่อยๆ ไป 1.0t ครับ

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2022, 19:57:54 »
Mazda2 1.5dieselครับ หรือ nissan kickก็ได้
ขับสนุก ประหยัดน้ำมันดีงามทั้งคู่

ออฟไลน์ Zephyrs

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2022, 19:59:37 »
B Seg + B-SUV ขับสนุกมันก็จะมี City HB, CHR, Kicks พวกนี้ อะ ตั้งโจทย์ไว้ก่อน

ศูนย์แพร่หลาย ไม่จุกจิก อะ พวกนี้ก็ครอบคลุม (Mazda ร่วงตรงนี้แหละ)

กินน้ำมันน้อย ถ้าในเมือง City HB, CHR กับ Kicks ก็ได้หมด

รับรถภายใน 2-3 เดือน อันนี้ผมไม่ชัวร์ทั้ง City HB กับ Kicks ว่ารอนานแค่ไหน ส่วน CHR อาจจะกลายเป็นตระเวนหารถให้แทน

ลองดูกลุ่มนี้ก่อนครับ

ออฟไลน์ Left lane driver

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2022, 21:54:14 »
ตามโจทย์ที่บอกมาผมเชียร์ให้ไป Suzuki Swift ครับ
ที่จริง City 5ประตู ก็เป็นตัวเลือกที่น่าสน แต่ไม่รู้จะรอรถนานเกิน 2-3 เดือนรึป่าว

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2022, 22:04:52 »
City turbo ในเมืองใครว่าประหยัด ไม่จริง นั่งมาหลายรอบรถติดๆ มี7โลลิตร

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2022, 23:12:18 »
เน้นในเมืองเป็นหลัก กรุณาตัด city turbo ออกก่อน กินกว่า 1.5 เดิม เน้นในเมืองจริงๆ b segment ตอนนี้ ผมไป kicks ตัวล่างนะ ขออุปกรณ์พวกกล้อง จอหลักเพิ่มได้ ถ้าตัดรถไฮบริด ก็ไป ยาริส มาสด้า2 ตัดทิ้งเก่าไปละ almera ก็กลางๆ แล้วแต่ชอบ

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2022, 06:24:04 »
Swift ตัวท๊อป ครับ
Layout น่าสนใจ
ช่วงล่าง เบรค แต่งต่อดีได้อีก
คันเล็กขับง่าย
ดูแลรักษาไม่ยาก

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2022, 06:58:10 »
งบขนาดนี้ kick กูจะเหมาะสุดในเรื่องขับสนุก อัตราเร่งดีและในเมืองประหยัดมากกกกกกครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2022, 08:20:40 »
5ประตู ออกรถเลยส่วนตัวผมมองว่า city ครับ ตอนนี้หลายที่แทบจะรับรถทันทีเลยครับ
(ไกล้จะเปลี่ยนโฉมแล้วนะครับ ถ้าไม่สนใจเรื่องนี้ก็ซื้อได้เลย)

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2022, 08:56:49 »
Nissan Kicks เลยครับ
ในเมืองเป็นหลัก ประหยัดน้ำมันมาก
แถมแรงอีกต่างหาก..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2022, 09:15:33 »
ขอแหวกแนว  CX-3 ดูไหมครับ อยู่ในงบ ขับสนุก 5ประตูด้วย

ประหยัดไหม ก็กลางๆแต่มันเติม E85 ได้

ศูนย์บริการในเมืองนี่เพียบเลยนะ ชานเมืองก็มีหรูๆใหญ่ๆทั้งนั้น

ค่าแรงแพงหรอ หมดยุคความเชื่อนี้ได้แล้ว เพราะเค้าฟรีค่าแรงให้ทุกคัน 10 ครั้งไปเลยให้เป็นมาตราฐานทุกคัน

ออฟไลน์ Lammerison

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2022, 13:16:27 »
Swift อีกเสียงครับ

ไม่ก็ kick อีกเสียง

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2022, 15:52:04 »
เงื่อนไข แบบนี้คงมีแต่ Nissan Kicks

ออฟไลน์ Maestro

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2022, 17:02:30 »
โจทย์นี้ Kick, swift, city hatchback สะดวกคันไหนก็ตามนั้นเลยครับ
2019 - Toyota Chr 1.8 Hybrid High
2008 - Honda Jazz 1.5 S
2003 - Honda Steam 2.0 S

ออฟไลน์ eaksuchart

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2022, 17:03:50 »
มาสด้า2 diesel ครับ
ไม่ก็ยาริสโฉมสุดท้ายนี้ ส่วนลดกระอักอยู่ครับ ผมออกรุ่นรองมาในราคา รุ่นเริ่ม แถมครบ ขับก็ไม่ขี้เหล่นะครับ

ออฟไลน์ GOBBS

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2022, 06:10:36 »
ทำไมเราเห็นต่างกับหลายๆคน
จขกท.ใช้รถ 9พัน กม.ต่อปี...ใช้รถน้อยมากครับ และต้องถามกลับด้วยว่าจะใช้คันนี้ไปกี่ปี 9พันต่อปี 10ปียังไม่ถึงแสนโล
ยิ่งใช้น้อย รถไฟฟ้าหรือไฮบริดยิ่งไม่คุ้ม และถ้าใช้น้อยเก็บเยอะ น่าจะเป็นรถระบบน้อยๆ รึเปล่า
ผมตัด Kicks city eHEV ออกไปเลย ตามด้วย 2ดีเซล เพราะไม่ได้ใช้นอกเมือง 2ดีเซลถ้าไม่ได้วิ่งยาวไล่เขม่าชีวิตไม่ค่อยดีเท่าไหร่ แถมดีเซลพรีเมียมราคาก็สูงจนพอมาคิดค่าน้ำมันแล้ว ประหยัดน้ำมันแต่ไม่ประหยัดเงิน(แต่ตอนนี้มาสด้าฟรีค่าแรง 5ปี ก็ไปเฉลี่ยกับค่าแรงหลัง5ปี สุดท้ายค่าแรงก็พอๆกับรถตลาด)
เหลือ 2 เบนซิน สวิฟ cityโบ ยาริส แล้วแต่ชอบละกัน แต่ละคันมีข้อดีข้อเสียต่างกัน อยู่ที่ จขกท.จะให้น้ำหนักไปทางไหน
ตัด city โบออกก่อน รถไม่ได้ออกนอกเมืองไม่ได้ใช้ข้อดีเรื่องเครื่องแถมระยะยาวยังตอบไม่ได้ว่ามันจะทนขนาดไหนทั้งเครื่องและเกียร์(รุ่นอื่นเก่ากว่าพิสูจน์ตัวเองพอประมาณแล้ว) และกินพอตัวอยู่
ตัด 2 เบนซินออก เพราะหลังฟรีค่าแรง5ปีแล้ว เข้าศูนย์หนักอยู่และหาศูนย์ดีๆยาก คาปาพังทุกคันแต่จับถอดพอได้ อย่างอื่นไม่มีอะไรแย่ แต่ถ้าชอบdesignและส่วนลดเยอะก็ซื้อได้นะ
ส่วนตัวถ้าคุณหาศูนย์ suzuki ที่เชื่อถือได้แถวบ้าน ไป swift ครับ รถธรรมดาแต่ ok.ทุกข้อ ไม่สุดสักทางแต่ไม่แย่สักทาง เดิมๆก็ดีอยู่แล้ว
แต่ถ้ารถเก็บยาว เอายาริช ตอนนี้ส่วนลดน่าจะเยอะมากด้วย รถมันอาจจะไม่สนุกเท่าคันอื่น แต่มันเหมาะกับโจทย์คุณนะ อาจจะเอาเงินที่เหลือไปทำช่วงล่างดูไหม

.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ peanutbutter

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2022, 09:44:44 »
รับรถใน 2-3 เดือน -------------------- ตัด nissan kicks ออกครับ
ขับในเมือง แทบไม่ออกต่างจังหวัด ------- ตัด honda city hb 1.0 turbo ออก
ใช้น้อยเฉลี่ยปีละ 9พันกิโลเมตร --------- ตัดรถยนต์ hybrid city ehev, รถยนต์ไฟฟ้าออก

สุดท้ายตัวเลือกที่เหมาะสมขอแนะนำ ecocar5 ประตูเครื่อง na อย่าง swiff แบบที่เพื่อนสมาชิกหลาย ๆ ท่านแนะนำครับ
ขับสนุก คล่องตัว คำบำรุงรักษาต่ำ ไม่มีปัญหาจุกจิกใด ๆ ในห้องโดยสารแถวสองโปร่ง (ส่วนลดน่าจะเยอะด้วยครับ :))

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2022, 09:57:39 »
ต้องเอา เก๋ง ผมก็คิดถึงแค่ City นะครับ ลองดูหลายๆ ศูนย์ ตอนนี้รถเริ่มเยอะแล้วครับ ไม่เหมือนกับ HR-V หรือ Civic ที่คิวยังยาวอยู่

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2022, 10:08:02 »
ปรหยัดน้ำมัน & ขับสนุก
Swift & Mazda 2 Diesel ครับ

Yaris Mirage Note อืดไปแถมประหยัดสู้ 2 ตัวแรกไม่ได้

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2022, 10:24:57 »
ตามโจทย์เหลือ
Mazda2 ถ้าเน้นในเมืองจริงๆผมเอาเบนซิน   แสนโลคาปาพัง
Swift  กลางๆทุกอย่าง  เข้าศูนย์ถูกมาก      แสนโลตู้แอร์พัง
ํYaris  ปัญหาในคลับก็มีบ้างแล้วแต่คัน กล่อง ECU รวนก็ยังเห็นอยู่บ้าง   ในเมืองประหยัดพอๆกับ Mazda2 แต่นอกเมืองแพ้     
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ REX

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2022, 19:35:58 »
ขอบคุณสมาชิกที่ ช่วยเสนอแน่ะข้อมูล มากๆเลยครับ
ตอนนี้ตัดสินใจแล้ว  กำลังจะจอง honda City hatchback eHEV ครับ
เสนอ kick ไป  แต่แฟนยังเข็ดกับ nissan เรื่องอะไหล่พังง่ายไม่หาย เลยปัดตก
ขอบคุณอีกครั้งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2022, 19:38:35 โดย REX »

ออฟไลน์ DapKnihtHD

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2022, 10:23:15 »
ตอนแรกก็เชียร์  e:hev นะ   

แต่พอเห็นเพื่อนสมาชิกเม้นมา เลยลองคำนวณเล่น ๆ

สมมติเอา yaris รองท๊อป  ส่วนต่างจาก e:hev  210,000 (ตีให้เป็นเลขกลม ๆ ลงตัว)
ตีว่าวิ่งโลละ 3 บาท  (12 km/l ในเมือง)  จะวิ่งได้ 70,000 โล  วิ่งปีละ 9000 ก็ได้ประมาณ 7-8 ปี 

e:hev ผมไม่แน่ใจตัวเลขแต่ถ้าตีว่าโลละ 1.5 บาท (24-25 km/l) 70,000 โล ก็ค่าน้ำมัน แสนนึง
ถ้าเกรียน ๆ เอาแต่ตัวเลขนี้มาเม้นแบบไม่สนอย่างอื่น  ราคาเท่า ๆ กัน วันออกรถถ้าเอาสันดาปวิ่งไป 7-8 ปี เท่ากับ e:hev วิ่ง 0 โล

แต่ก็นั่นแหละถ้าดูภาพรวมจะคิดแบบนี้คงไม่ได้  ;D
ขับในเมืองเอาแค่ break hold ใน e:hev นี่ก็อำนวยความสะดวกได้โขอยู่