ผู้เขียน หัวข้อ: สถานการณ์ช่วงนี้...มีท่านใดต้องใช้รถอายุเกิน 10 ปีเป็นรถยนต์หลักต่อไปก่อนไม๊ครับ  (อ่าน 8003 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jatupon

• Full Member
ใช้เทียน่า J32 V6 ปี 2009 อยู่ครับ   ไมล์ 275,xxx    ซ่อมบำรุงตามระยะ   พวกอาการประจำรุ่นเช่น console แตก   หัวเกียร์ & พวงมาลัยลอก   ก็เก็บไปแล้ว     ช่วงล่างจริงๆ ก็มีให้เก็บพวก shock up  อีกสักชุด
รถก็ยังใช้งานปรกติครับ   แต่นับๆไปรถก็อายุ จะ 12 ปีแล้ว 

ด้วยสถานการณ์ปัจจุบัน  ก็เลยยังไม่ค่อยอยากขยับขยายเรื่องรถ  ก็ plan  ว่าจะใช้อีกสัก 3 ปี    .....เลยลองถามๆเพื่อนสมาชิกดูว่าท่านใด plan ใช้รถคันเดิมที่มีอายุเกิน 10 ปี และใช้ต่อไปอีกสักพักแบบผมไหมครับ

ปล. รถผมเปลี่ยน น้ำมันเกียร์ CVT ทุกๆ 20,000 โล  เกียร์ปรติดี   เคยเห็นเพื่อนที่ใช้รุ่นนี้บางคนเกียร์ไปแล้ว

ออฟไลน์ CHANOM

• Hero Member
ที่บ้านมีรถอายุ 14 ปีอยู่ 2 คันนะคะ

Benz C220CDI ปี 2007 ไมล์ 140,xxx กม: รถยังใช้งานได้ตามปกติ ซ่อมบำรุงตามระยะ (แต่ช้าหน่อย เพราะใช้น้อย) 
คุณแม่ใช้คนเดียวตั้งแต่ไปแดง ใช้ไป-กลับ บ้าน-ที่ทำงาน วันละ 3 กม
มีขับกลับบ้านแถวปริมณฑล ไป-กลับ 50 กม สัปดาห์ละครั้ง

Benz A180CDI ปี 2007 ไมล์ 149,xxx กม: จะขายไปตอนซื้อ CX3 แต่คุณพ่อขอเก็บไว้ใช้เอง
ตอนนี้คุณพ่อใช้วิ่งไป-กลับ กทม-ตจว เดือนละครั้ง 2 ครั้ง นอกนั้นก็ขับอยู่แถวต่างจังหวัด ไม่เกินวันละ 5 กมค่ะ

.
.

ถามว่าอยากเปลี่ยนไหม ใจจริงก็อยากให้คุณพ่อคุณแม่เปลี่ยนนะคะ ใช้รถอายุมาก เราก็เป็นกังวล 
แต่ที่บ้านทำงานในวงการที่ได้รับผลกระทบทุกคน เลยต้องยอมชะลอตรงนี้ไปก่อน

จะให้เราซื้อรถใหม่ให้คุณพ่อคุณแม่ แค่รถตัวเองกับน้องสาว ก็ยังจะแย่เลยค่ะตอนนี้  ::)
เอาไว้เดี๋ยวรอเราผ่อนของตัวเองให้หมดก่อน ค่อยว่ากันอีกทีค่ะ
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ Zlatan

• Jr. Member
  • **
มาสด้า3 2.0 BL รถคันปัจจุบันจะ10ปี 270000โล
ช่วงล่างดังสนั่น ว่าจะเอาไปเก็บงานอยู่ครับ
เครื่องยังปกติดี

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
มีเก่าเกิน 10 ปีอยู่ 2 คันครับ    2545 (กระบะ)  กับ 2550   (เก๋ง)   ไมล์สองแสนกลางๆทั้งคู่

เก็บงานแล้วทั้งคู่  ไม่มีคันไหนเป็นหลัก  แล้วแต่สถานการณ์จะเอาคันไหนไป

หยิบกุญแจพร้อมเดินทางไกลได้ทั้งสองคันครับ     

แต่ตั้งใจว่าปลายปีนี้จะขาย 2550 ออกเหมือนกัน  :P :P :P
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ samaklen

พอซ่อมเองได้
ใช้ต่อไปครับ

ออฟไลน์ I'm Ti

• Sr. Member
  • Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
Civic FD อายุ 10 ปี ไมล์ 320k ยังใช้งานอยู่ทุกวันครับ  :-X

ออฟไลน์ Sit: )

รถที่บ้านเกิน 10ปีทุกคัน ใช้ได้ใช้ไป เสียตรงไหนก็ซ่อม ไม่ได้เหลือใช้ ไม่อยากเป็นหนี้ ประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ PaPaMan

ปกติบ้านผมใช้รถุประมาณ 10 ปีเปลี่ยนครับ มีบ้างบางกรณีที่เปลี่ยนก่อน เช่นรถมีปัญหา
แต่ตอนนี้ยังไม่มีคันไหนถึง 10 ปีเลยครับ
คิดว่าถ้ามีปัญหาการเงินหรือยังซ่อมใช้ได้อยู่ก็ยังไม่ต้องเปลี่ยนครับ

ที่บ้านมีรถอายุ 14 ปีอยู่ 2 คันนะคะ

Benz C220CDI ปี 2007 ไมล์ 140,xxx กม: รถยังใช้งานได้ตามปกติ ซ่อมบำรุงตามระยะ (แต่ช้าหน่อย เพราะใช้น้อย) 
คุณแม่ใช้คนเดียวตั้งแต่ไปแดง ใช้ไป-กลับ บ้าน-ที่ทำงาน วันละ 3 กม
มีขับกลับบ้านแถวปริมณฑล ไป-กลับ 50 กม สัปดาห์ละครั้ง

Benz A180CDI ปี 2007 ไมล์ 149,xxx กม: จะขายไปตอนซื้อ CX3 แต่คุณพ่อขอเก็บไว้ใช้เอง
ตอนนี้คุณพ่อใช้วิ่งไป-กลับ กทม-ตจว เดือนละครั้ง 2 ครั้ง นอกนั้นก็ขับอยู่แถวต่างจังหวัด ไม่เกินวันละ 5 กมค่ะ

.
.

ถามว่าอยากเปลี่ยนไหม ใจจริงก็อยากให้คุณพ่อคุณแม่เปลี่ยนนะคะ ใช้รถอายุมาก เราก็เป็นกังวล 
แต่ที่บ้านทำงานในวงการที่ได้รับผลกระทบทุกคน เลยต้องยอมชะลอตรงนี้ไปก่อน

จะให้เราซื้อรถใหม่ให้คุณพ่อคุณแม่ แค่รถตัวเองกับน้องสาว ก็ยังจะแย่เลยค่ะตอนนี้  ::)
เอาไว้เดี๋ยวรอเราผ่อนของตัวเองให้หมดก่อน ค่อยว่ากันอีกทีค่ะ

ใช้รถวันละ 3 กม. , 5กม. นี่ถือว่าเป็นรถใช้งานหนักนะครับ ขับแค่นี้แล้วดับเครื่อง เครื่องนี่ยังไม่ทันร้อน เรียกว่าแทบจะขับรถตอนเครื่องเย็นตลอดเวลาเลยนะครับ เครื่องจะสึกหรอมากกว่าปกติ ควรจะขับครั้งละ 7 กม.ขึ้นไปครับ อันนี้เคยอ่านเจอจากในคู่มือรถครับ

ออฟไลน์ BN`

Civic FB 1.8 อายุ 9 ปี ไมล์แค่ 8 หมื่นโล เปลี่ยนอะไหล่ตามอายุการใช้งาน สภาพยังดี ไม่มีจุกจิกเลยครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
Space Wagon อายุ 13 ปีที่แม่ผมใช้อยู่
กับ Mira อายุ 24 ปี (มือ 2) ที่พ่อผมใช้อยู่
ตอนนี้มันก็ยังใช้เป็นรถหลักของท่านทั้งคู่ครับ
สภาพคันแรกก็ตามประสา ผญ ใช้ ไม่ค่อยได้ดูแล เสื่อมโทรมไปเยอะ
ส่วนคันหลังก็เริ่มเปลี่ยนนู้นเปลี่ยนนี่มาเรื่อยๆ นานแล้ว

แต่จะบอกว่ารถผม Mazda 2 อายุ 5 ปี
ตกมาปีนี้ ค่าใช้จ่ายซ่อมบำรุงรวมกันแค่ช่วงครึ่งปีแรกนี้ หมดไปเยอะกว่าเมื่อปีที่แล้วของ 2 คันบนอีกครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

จริงๆ เดียวนี้ (ตั้งแต่ยุค 90 เป็นต้นมา) รถ 1 คัน สามารถใช้ได้ 15 ปี โดยที่มีซ่อมบ้างในช่วง 10-15 ปีนะครับ

ส่วนตัวที่บ้านมี Freed อีกคัน ไมล์ 120,000 รถปี 12 คิดว่าคงใช้ต่ออีก 6 ปีครับ คือ ให้ครบ 15 ปี ค่อยเปลี่ยน

ที่ต้องเปลี่ยนตอน 15-16 ปี เพราะว่าพอช่วงปีนั้น สีจะเริ่มมีปัญหา บางคันก็เริ่มมีสนิมครับ อย่างคันเก่าผม (AE100) นี่รู้เลย ช่วง 12 กับ 16 นี่ต่างกันมาก

แต่ขึ้นกับรถด้วย ถ้าเป็นพวกรถที่จุกจิก ผมว่า 10 ปี ก็ควรปล่อยละครับ

ออฟไลน์ johnlee

อัลเมร่าผมแปบๆ 9 ปีแล้ว  ยังเห่ออยู่เลย

ผมไม่คิดว่ารถอีโค่ จนทนมือเท้าผมมาได้ 9 ปี 2.2 แสนโลละน

มีลูกปืนล้อ 3 ชุด คอยส์ 1 ตัว  น้ำยาแอร์3รอบ

นอกนั้นเติมน้ำมันอย่างเดียว  ตอนนี้ผสมอี85ครึ่งนึงด้วย  เอาสิ

อีกคันดีแม๊ก 2003 เครื่อง 3000 ไดเร้ค  เอาน้ำมันพืชใส่เพียวๆ วิ่งปร๋อ

ข้างบ้านสายจอด เติมพรีเมี่ยม   วันก่อนหัวฉีดพังจ้า  ดวงแท้ๆ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Fly to dream

Fiesta 2011 ครบ 10 ปีครับ ขับบ่อยๆเลย ไม่จอดกลัวก้ามปูครัทติด  ;D
อ้อ ไม่เคยต้องกินข้าวลิงครับ อะไรรู้ว่ามันจะเสียหรือจุดอ่อนก็เปลี่ยนก่อน ไม่เคยต้องมีอะไรกวนใจ Top Speed แตะ 200 ได้เหมือนเดิม  ;)

อีกคัน Everest 2007 ก็มีพวกเซ็นเซอร์ ABS และก็จอดไว้นานจะสตาร์ทยากบางครั้ง แต่ยังขับดีปกติครับ

แล้วก็ Everest 2015 ยังถือว่าใหม่อยู่ แก้จุดน่ากังวลหมดไปละ สบายใช้ยาวๆ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2021, 23:14:26 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Yureka

• Newbie
  • *
ส่วนตัวใช้ MB B-Class W245 ปี2006 อยู่ ตอนนี้ก็15ปี160,000kmแล้ว สภาพตอนนี้ถือว่า 70-80% คงจะใช้อีก2-3ปี รอเปลี่ยนไปเป็น BEV ทีเดียวเลยดีกว่า เก็บเงินยาวๆไป ช่วงสถานการณ์แบบนี้กอดเงินไว้ดีกว่า แล้วก็จะไปไหนไกลๆ เที่ยวต่างจังหวัดก็ไม่ได้ จึงรู้สึกเฉยๆกับรถอายุ10ปี+ ครับ
ปล. โดนเกียร์cvt ไปแล้วเลือดสาดเลย คงต้องใช้สักพักให้รู้สึกว่าคุ้มกับค่าซ่อมก่อนครับ

ออฟไลน์ Tien.W

รถบ้านผมนี่ เกิน 10 ปี เกือบหมดละ

Jazz GE ปี 08 .. 3 แสนกว่ากม. คันนี้ยังไม่มีโครงการเปลี่ยน เพราะพ่อใช้ ไม่ค่อยได้ไปไหน เครื่อง เกียร์ ช่วงล่าง เบรค ผ่านมือศูนย์ตลอด สภาพ 100% ครับ จะมีแค่สีที่เสื่อมโทรมลงไป

CR-V G3 2.0E ปี 09 .. 2 แสนกว่ากม. คันนี้ น้องสาวผมใช้ จริงๆคันนี้ผมยุให้เปลี่ยนนะ เพราะรถมันอายุเยอะแล้ว ผญ ใช้ด้วย ขับรถใหม่ สบายใจกว่า แต่ก็นะ จะเปลี่ยนที ก็ต้องราคาไม่ต่ำกว่าล้าน และ คาดว่า น่าจะต้องเป็น CR-V เหมือนเดิม กะว่า มา 2 ปีละ มาเจอ covid พอดี เลยพับโครงการไป ยิ่งตอนนี้ เจ้าของรถ ตกงาน เลี้ยงลูกอยู่บ้านด้วย ก็เลยใช้ไปก่อน แต่รถไม่มีอะไรหรอก ผมดูแลเองกับมือ ซ่อมศูนย์ 100%

CR-V G3 2.0S ปี 11 .. 1.6 แสนกม. คันนี้รถผม เจ้านี่ก็ "ว่าจะ" หลายรอบละ รอนั่น รอนี่ กะว่า เปลี่ยนทั้งที ต้องระดับ 2M up แต่พอ covid มา แม้การงานผมจะไม่กระทบ แต่ก็ต้องกันเงิน เผื่อความมั่นคงต่างไว้ด้วย นี่ก็เพิ่งซ่อมใหญ่เรื่องเบรคไปเกือบแสน จ่ายไปขนาดนี้ก็คงยาวไป เหลือแค่เปลี่ยนยาง ที่ครบกำหนดปีหน้า อีกอย่างก็ไม่มีอะไรละ ถ้าเงินเหลือ อาจจะได้ล้อหล่อๆอีกชุด แทน ssr ที่สีเริ่มด้านละ

อีกอย่าง ผมมีรถสำรอง 2 คันละ ทั้งเจ้า Pulsar DIG ที่อายุ 4 ขวบ ไมล์ 4 หมื่นกม. กับ เจ้า City HB ไมล์ 3 พันกม. อายุ 4 เดือน .. แต่ก่อน มี Pulsar ก็บ่นๆเพราะรถมันเตี้ย ใช้แทน CRV ได้ไม่ 100% พอมามี City สูงในระดับรถทั่วไปละ เลยไม่ค่อยอะไรกับการเปลี่ยน CR-V สักเท่าไหร่

ออฟไลน์ Smith686

.
.

ผมเคยดูสารคดีเครื่องบินครับ  เขาบอกว่าเครื่องบินไม่มีเก่า ไม่มีโทรม ถ้าการซ่อมบำรุงถึง  เปลี่ยนชิ้นส่วนตามระยะทาง  มีสายการบินหนึ่งในสหรัฐอเมริกาใช้เครื่องบินเก่า อายุเฉลี่ยประมาณ 20 ปี แต่สายการบินนี้เคร่งครัดกับการซ่อมบำรุงมาก เช็กเครื่องตามระยะทาง เปลี่ยนชิ้นส่วนตามคู่มือ  อุบัติเหตุที่เกิดขึ้นกับสายการบินนี้น้อยมากๆ  ต่ำที่สุดเมื่อเปรียบเทียบกับสายการบินอื่น  ส่วนสายการบินอื่นเมื่อเกิดการก่อวินาศกรรมตึกเวิลด์เทรด  ผู้โดยสารน้อย  สายการบินขาดทุน  สายการบินจึงใช้วิธียืดอายุการซ่อมบำรุง  อุบัติเหตุที่เกิดกับสายการบินพวกนี้จึงมีมาก  ผมคิดว่ารถยนต์ก็เหมือนๆกับเครื่องบิน  ถ้าการซ่อมบำรุงถึงรถยนต์ก็ไม่เก่า ไม่โทรม  ผมใช้ Benz C180 Kom ออกป้ายแดงตั้งแต่ต้นปี 2004 ใช้มาจนถึงปัจจุบัน เช็กศูนย์ตลอด เปลี่ยนชิ้นส่วนตามระยะทาง  ปัจจุบันขับมาเกือบสี่แสนกิโลแล้ว  รถยังใช้งานปกติ  ไม่เคยเสียกลางทางนะครับ  ค่าซ่อมบำรุงอาจจะดูว่าแพง  แต่ก็ถือว่าน้อยเมื่อเทียบกับการที่ต้องไปซื้อรถใหม่

ออฟไลน์ mozart

ปัจจุบันใช้ camry hybrid 2012 จริงๆต้นปีมีแผนจะซื้อคันใหม่ครับ คุยกับแฟน ไปดูคันใหม่เรียบร้อย พอมาตอนนี้ต้องหยุดหมดทุกอย่างครับไม่อยากใช้เงินเปลืองในยุคแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ anuwatku55

• **
วีโก้ ปี 05  เครื่อง 2.5 ไม่มีอินเตอร์   ไมล์ สองแสนห้าหมื่น  กม. ซื้อมือสองมา เก็บงานหมดแล้วเหลือช่วงล่างอีกนิดหน่อย ขับไม่ไกลใช้ทุกของเป็นหลัก ผมว่าก็ยังใช้ได้อยู่เรื่อยๆ นะครับ 

ฮอนด้าซิตี้ ปี 2012 ไมล์  แสนสามหมื่น กม. รถคันแรกที่ซื้อเอง  ให้แม่บ้านใช้เป็นหลักสำหรับขับรับส่งลูกๆ ช่วงนี้ยิ่งขับน้อยมาก  คาดว่าจะใช้ยาวๆเพราะเป็นเกียร์อัตโนมัติ 5 สปีด รุ่นสุดท้าย ครับ

ความคิดเห็นส่วนตัว หากรถไม่ได้ประสบอุบัติเหตุหนักๆ เซอร์วิซ ตามระยะเปลี่ยนอะไหล่ ตามอายุการใช้งาน ใช้ได้ สิบห้าถึงยี่สิบปีสบายๆ ครับ  แล้วก็หากควบคุมกิเลส ของตัวเองได้ 555 เปลี่ยนอีกทีคิดว่าคงไปรถไฟฟ้าเลยทีเดียวเลยครับ

ออฟไลน์ Tonnam92

• **
ใช้ Camry อยู่ 2 คันครับ
คันนึง 10 ปีพอดี อีกคันพึ่งครบ 4 ปีครับ
ผมเห็นรถรุ่นใหม่ๆออกมา ก็อยากได้เรื่อยๆนะครับ ตัวนั้นดีตัวนี้น่าใช้ ความรู้สึกนี้เกิดขึ้นตลอดเลยครับ
จริงๆชอบรถ SUV มากครับ ตอน Cross ออกยังแอบไปขับไปลองอยู่เลย แต่ผิดหวังเล็กน้อยคือแคปและเด้งๆหน่อย
พอกลับมาดูรถตัวเอง เอ้ย มันก็ยังดีนี่หว่า ไม่มีปัญหาอะไรจุกจิกเลย ภายในก็ยังไม่โทรม
ที่บ้านก็ไม่มีที่จอดแล้ว ก็ได้แต่บอกตัวเองว่าใช้ไปก่อนนะ อย่างน้อยก็ไม่ต้องมีค่าใช้จ่ายเพิ่ม

ทุกวันนี้นั่งเซฟรูปรถคนอื่นที่สวยที่ชอบไว้เต็มมือถือ เยอะกว่ารูปแฟนตัวเองซะอีกครับ ๕๕๕๕ ๕
1997 Toyota Exsior 1.6 GXI Sold
2003 BMW 323i Sold
2011 Toyota Camry 2.0 G
2015 Toyota Altis 1.6 G Sold
2016 Honda Civic 1.5 TB RS Sold
2017 Toyota Camry 2.0 G
2009 Toyota Wish 2.0 Q ST3

ออฟไลน์ PabU

• **
ใช้ J32 ปี 09 ครับไมล์ 150,000 ล้ะ วิ่งเกือบทุกวันเฉลี่ย 100-150 km คันนี้เพิ่งเอามาวิ่งงานหนักๆ 2 ปีที่ผ่าน ยังปกติดีเลยครับ ผมว่าใช้ดีกว่ารถใหม่ๆเยอะ ของเหลวเปลี่ยนตามระยะ ส่วนอะไหล่บางตัวถึงเวลาเปลี่ยนก็เปลี่ยน บางตัวเจอพังจับเปลี่ยนเลยไม่ฝืนไม่ลากใช้  ใช้ได้อีกยาวครับ  :)
1992 Toyota Corrola EE90( 4A-FE) -Passed
2004 Honda City Vtec -Passed
2005 Subaru Impreza WRX GDA -Present
2007 Toyota Fortuner 3.0 MT -Passed
2009 Nissan Teana 250XV -Present
2011 Toyota Altis 1.8G -Passed
2017 Ford Ranger Cab 2.2 MT -Passed

ออฟไลน์ Auto

รถที่บ้านอายุเกิน 10 ปีทุกคัน   มี  3 คัน  ไม่ได้รู้สึกว่ามีปัญหาในการใช้งานหรือว้าวจนอยากซื้อใหม่     

ออฟไลน์ Chitta_P

ที่บ้านก็อายุเกิน 10 ปีทั้งสองคัน (CRV 2.0 G3, Vios เห็บหมา ปี 08 ทั้งคู่) และยังใช้เป็นรถหลักทั้งหมด
ถ้ายังมีอะไหล่ในราคาที่รับได้ ก็ยังใช้ต่อไปครับ จนกว่าจะหาอะไหล่ไม่ได้ หรือว่ารับค่าซ่อมไม่ไหว
.
ส่วนตัวคิดว่า รถ Gen นี้มันยังมีความร่วมสมัยอยู่ ไม่ได้ดูเก่าจนตกยุคเมื่อเทียบกับรถใหม่ๆเท่าไหร่ครับ
Life is short and the world is wide...

ออฟไลน์ YZA

เคยได้ยินว่า พวกถุงลมนิรภัยมีอายุ 10 ปี ไม่รู้จริงหรือเปล่า

รถเกิน 10 ปีผมก็เคยขับมาแล้ว  แต่ตอนนี้สมมุติถ้าอายุรถถึง 10 ปีอาจไม่เปลี่ยน จะรู้สึกไม่คุ้มที่ตัองออกรถใหม่  เพราะใช้รถน้อยมากๆช่วงนี้

ออฟไลน์ lexus

10ปี ถ้าดูแลดี ก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรเลยครับ
ถ้าถามความคุ้ม ค่าซ่อมมันถูกกว่าผ่อนใหม่อยู่แล้ว

ทุกวันนี้ก็ยังhappyกับมันอยู่เลยครับ ผูกพันกันไปแล้ว 😁 เคยคิดจะซื้อใหม่อยู่เหมือนกัน แต่หาเหตุผลดีๆไม่ได้เลย นอกจากคำว่าอยากได้เฉยๆ >< ละพอมามองรถตัวเองก็คงขายไม่ลง 55
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2021, 20:46:28 โดย lexus »

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ดูแล้วน่าจะดูแลรถดีพอประมาณเลย
ถ้าเป็นผม คงไม่เปลี่ยน ถ้ายังไม่จุกจิก / มีคันใหม่ที่อยากได้
ถ้าเป็นกลุ่มที่ได้รับผลกระทบกับสถานการณ์ปัจจุบัน ซึ่งก็ไม่รู้จะอีกยาวแค่ไหน ลดรายจ่ายไปก่อนน่าจะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Newhang

ของผม j32 วิ่ง170000

ปีนี้ทั้งปีวิ่งไม่เกิน100กิโล ยังไม่ขาย ไม่ทำอะไรทั้งนั้นนอกจาก ชาจน์แบต เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง

ออฟไลน์ wooot

Prius ปี 2012 ไมล์ 180000 ครบสิบปีพอดีครับ
คงใช้อีกยาว ประกันอินเวอเตอร์ 15 ปี แบตเพิ่งเคลมตอนปีที่ 8

ลากยาวครับผม รถยังดีมาก ประหยัดด้วย

ออฟไลน์ spn

KIA Jumbo อายุ 15 ปี 460000km
1 ปีที่ผ่านมา
- ทำสีใหม่ เปลี่ยนกระจก เปลี่ยนฟิล์ม เปลี่ยนยาง bridgstone
- ซ่อมเครื่อง ระบบไฟ ระบบน้ำ คอมฯแอร์
- ภายในหุ้มหนังใหม่ทั้ง เบาะ พวงมาลัย เกียร์
หมดไป 80,000 กว่า งงเหมือนกันทำไปได้ไง แต่รถก็สภาพใหม่มาก ขับเกือบทุกวัน เลิกงานจะกลับบ้านเปลี่ยนเอารถเก๋งก็ขี้เกียจ ไปวิ่งตอนเย็น กินข้าวกับเพื่อน ไป central ก็ไปได้เลย เพราะรถสูง หน้าสั้น ขับง่าย แอร์เย็น อีกอย่างช่วงนี้ถนนกำลังทำ น้ำก็ท่วม ขับคันนี้สบายใจกว่า camry ออกรถใหม่วิ่งทางพังๆ เสียดายรถครับ ก็เลยใช้ไปเรื่อยๆ

march อายุ 10 ปี 360000km
ปีที่ผ่านมาใช้ 40000km
ซ่อมช่วงล่าง แอร์ เบรก เครื่อง ฯลฯ ก็จุกจิกกว่าคันอื่นในบ้าน แต่ค่าดูแลไม่กี่หมื่น ดูแล้วประหยัดกว่าซื้อรถใหม่ตั้งเยอะ ก็ยังเก็บไว้ใช้ต่อ

ไว้ถนนดีๆ เศรษฐกิจดีๆ ค่อยออกรถใหม่ ได้เทคโนโลยีใหม่ ก็ not a bad choice
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2021, 22:20:28 โดย Nat_spn »
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ imvile

ยกมือ J32 ด้วยคน 183,000km
จะขายไปเต้นท์ ก็ได้ไม่ถึง 3 แสน
เก็บไว้เป็นรถสำรอง ก็ยังดูไม่เก่า
เครื่องยังดี เข้าศูนย์ทุก 6 เดือน ครั้งละ 4-5 พัน สตาร์ทครั้งเดียวติด ไม่มีปัญหากวนใจ
เสียอย่างเดียว ประกันภัย ชั้น 1 ยังตกปีละ 15000 อยู่เลย
ทุนประกัน 3 แสน มากกว่าราคารถไปแล้ว
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ Mr.Joe

ที่บ้านมีรถเก่าอยู่ 4 คัน
กลางๆ 1 คัน
ใหม่ 1 คัน
รถเก่ามี FD2.0 โฉม 1 ยังล้อ 16 อยู่เลย
มี Harrier mk2  2.4 โฉมสุดท้าย แต่ก็ 11-12 ปีแล้ว
มี W204 ตัว 5 เกียร์ ที่ได้ชื่อว่าโคตรทน
สุดท้ายเป็น W211 CDi
จริงๆแล้วถึงเวลาจะรวบ 2 คันขาย เล็งๆ FD กับ W204 หรือ W211 ก็ได้ แล้วเคยแปลนว่าจะไปออกไม่ V60 ก็ Grand Carnival
พอเศรษฐกิจแบบนี้ ก็หยุดแผน ไม่เพิ่มภาระ เก็บเงินสดดีกว่า เพราะทุกคันที่ใช้เอาตรงๆก็ทนดี จะทนกว่ารุ่นใหม่ๆซะด้วยครับ